مسلم مثل المؤمن كمثل اه متى صلى الله عليه وسلم في كتاب العلم في كتاب الايمان كذلك في صحيح البخاري نسمه نجينا اكمتوليا مثال حديث عبد الله بن عمر اكسم مثال ومؤمن كما مثال ها آه؟ لا سكسدي هي النخله سنديو اسمع متى صلى الله عليه وسلم في ان من الشجر ها آه؟ كنا ambayo ni mfano wa muislam akhbiruni au katika diwa ya hadithuni mahii niambieni ni mtigani huo amekaa mtume saa sallama na masahaba zake awauliza masahaba kuna mti huo unafanana na mumin niambieni nihadithuni nisimulieni mti huo ni, ni mtigani walikuwepo kibar sahaba abu bakar umar na wenginewo na abdullahi bni umar alikuwepo masahaba wakawa wanafikiria huko maporini pingine mti fulani pingine mti fulani wakashindwa mtme saa salam akawaambia kwamba mti huo ni anahla mtende walipotoka pale abdullahi bn umar amwambia baba yake ilinipitikia katika nafsi yangu kwamba mti ule ni mtende baba yake akamwambia kwa nini hukusema akamwambia kwa kuogopa kwamba uko wewe yuko abubakar nitasema vipi mimi hishma akamwambia ungesema hiyo ingekuwa ahabu ilaya min kadha wa kadha siko katika kuelezea kisa hicho na nniko kwenye kuelezea mfano wa muislamu ni kama mtende wajhushabahi yuko wapi wajhushabahi namna mtume saawa sallam alivyomfananisha mumini na mtende mtende asili yake ni thabit ni mti ukausukuma ukaanguka baadhi ya wataalamu wanasema vile ulivyo mtende unavyoenda juu ndivyo unavyouteremka chini yani asli yake inakuwa ni thabit na hivi ndivyo alivo muislamu katika imani yake anakuwa madhubuti katika imani mtende ulivo unatoa matunda ambayo ni ahla kalasali matamu kama asali na hii ni thamara na muislamu kadhalik maneno yake na matunda yake yanakuwa ni mazuri baadhi ya ahlulilmi wanatoa faida zaidi ya mia lakini moja katika faida hizo mtende una shauka au ashwak una miba ukienda vibaya utachoma ukiingiza mkono mathalan tende ziko pale ukaingiza bada wa tende utakitwa na miba ya tende na hivi ndivyo alivyo mumin huwezi kumwingia vibaya vibaya tu utaumia kwa hiyo mumin atakikana shauka قد كما حالف غلظان شده شده لكن اصل دعوه ليسرى. ثم صلى الله عليه واله وسلم انا معاد نابو موسى معاذ ابن ابو موسى قلنا يمن أَنَا وان يَسِّرَا ولا تعسرا وبشرا ولا تنفرا لما تاتاك وتطاوعا ولا, ولا تختلفا kwa sababu addin yusr kwa hiyo yassira fikisheni ile yusru ya dini pelekeni wepesi wa kwa watu wala tuasira wala msiwafanyia watu uzito katika dini kwa maana kwamba fikisheni ile mabadhi ya uislamu na misingi yake iliyo sahihi ambao kwa mtu ambaye hajakubali uislamu ataona bado uislamu ni mzito kufunga kutoka asubuhi qabla tului lfajri mpaka ghurubi lshamsi ni jambo dogo ni jambo dogo kwa uislamu innahu la yasiru liman yassarahu llah lakini kwa mtu mwingine ni kitu asiri lakini kisi kwa maumbili ya mwanadamu na hali ilivyo uislamu ni mepesi sasa ufikishe ule wepesi wa uislamu kwa watu pamoja ma na mazito yaliyokuwemo ndani yake lakini ya atakuwa mepesi kwa watu watakapokuwa na taraji fadhila za allah tabaraka wataala na rahma zake sasa usiwatilie uzito usiwati wa watu kwa maneno yako kayo mimi nawaambia duati na tulabu lilmu na, na, na waislamu wa wote kwa ujumla hii dini ya uislamu ni dini imekamilika na ni dini safi dini ambayo ina yusr na wepesi ndani yake dini ambayo i katika njia safi na nyeupe tuwafikishie watu dini iliyokamilika dini iliyonyepesi dini iliyokuwa katika njia safi na nyeupe kiasi ambacho inapokuja shubha yoyote muislamu anajua kwamba au talib autaliblilmu anafahamu kwamba hii si katika sisi lakini hilo haliwezi likapatikana jamaa mpaka ile manhaji yako na mfumo wako uwe safi katika kuchukua ilmu na katika kufikisha ilmu kutoka kwa wale watu ambao wamechukua kutoka kwao ilmu hali tuliyonayo hivi sasa ni hali ya matatizo hali ya shidda hali ya tabu makafiri hawalali na si wao wanawatumia baadhi ya wa waislamu wanaojua wanachokifanya katika kuudhalilisha uislamu au wanawatumia baadhi ya wa waislamu ambao nia zao pengine ni nzuri lakini kwa sababu ya ujinga wao wanaharibu wakaona kwamba hili ni zuri kumbe ni baya sasa watakaa tuelimishe kwa kiasi kikubwa sana makafiri waijue njia yetu waislamu wajue njia yetu na mfumo wetu na hili si jambo jepesi tuhuma mbali atuelekea mbali hawa ni vibaraka wa amerika hawa ni vibaraka wa wayahudi hawa ni vibaraka wa ali saudi hawa ni vibaraka kadhaa hilo haliwezi kutu sisi haliwezi kutudhuru kitakachotudhuru sisi ni kuiwacha njia ya sawasawa kwa sababu ya kuogopa maneno ya watu tusiogope maneno ya watu kwa hakika waislamu kwa sasa wanayumbishwa kwa hiyo waislamu watakikana sasa hivi waisome dini yao waache ule uislamu wa kijingajinga wa kufuata bila ya mwelekeo watu wasome dini na wahudhurie durusi na mashekhe msiwalaze watu kwa kasas wa visa na nini si wakati wa visa sasa hivi sasa ni wakati wa taksili kuwapa watu misingi ya ilmu hii miskiti ichukue nafasi yake kama ilivyokuwa katika zama za mtume muhammad salllahu alehi wa salam zama za masahaba zama za tabiini msikiti wa mtume sal llahu alehi wa alikiwa ndio mambau lilmu mtu anayetaka ilmu anakuena masjidi anayetaka maneno atakuenda kwenye mabaraza mengine sokoni na sehemu nyingine lakini leo misikiti ukitaka maneno naenda msikitini ndio kwenye baraza ya kahawa ndio kwenye baraza zote vurughu zote ziko msikitini hakuna durusi na unaosimama kutoa durusi hawana ilmu pingine na hivi sizungumzi kwamba wote wanaosema hawana elimu la twazungumza ile hali halisi tuliyokuwa nayo leo waislam ndugu zangu katika imani maneno ya kusema yako mengi lakini leo mimi nimependelea nilizungumze hili kwamba ili tupate thabati katika wakati wa fitan ni lazima tuwe na safaa katika manhaji zetu usafi katika manhaji zetu manhaji yetu iwe wazi iwe safi tujitahidi katika kutafuta ilmu iliyo sahihi na kutenda amali ambayo ni niamalin sali bila shaka sisi tunafanya kwa ajili ya akhira na allah tabarak wataal amewaandalia wenye kufanya wema kwa akhira malipo makubwa na hayo hayawezi kupatikana ila yule ambaye ametengeneza amali yake kwa kufanya ikhlas na kutenda amali njema wallahu taala pamoja na taksiri zilizopo lakini natarajia aai hii imefahamika kwa kiasi fulani kama ikiwa ikufahamikataa muda wa maswali mawili matatu ilituweke wazi zaidi kili ambacho itakuwa tumekizungumza la kama ikiwa kuna budi au hapana budi isipokuwa mwenzangu aj ajalizi maneno basi inshaallah abu zakaria anaweza akafafanua zaidi liyozungumza na faida ikiwa wakati mengineo kufanya hivyo