بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين وشهد أن لا إله إلا الله ولي صالحين وشهد أن محمدًا عبده ورسوله وصفي وخليله وخيرته من خلقه صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد بعدكم شكروا الله سبحانه وتعالى الله بارك ورحمة زاكي زياكي amewajaalia waislam kufanya ibada ya hija hii ni moja miongoni mwa neema za allah subhanahu wa taala allah ambaye amewajaalia mahujaji katika muda kama huu kuwepo katika viwanja vya mina hii vile, vile ni moja miongoni mwa neema zake allah tabaraka wa taala vile vile tunamshukuru allah subhanahu wa taala ambaye ametupa siha na afya kwa muda kama huu tukiwepo katika viwanja vya mina kwa ajili ya kukumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ndugu zangu katika imani rehma na amani za allah zimwendee zimmiminikie zimfikie kiongozi wetu mwombezi wetu mtume wetu muhammadin sallaualahi wasalam nabii ambaye yeye ndiyo ambaye amefanya hija kwa ukamilifu nabii ambaye amesema miongoni mwa maneno yake ya kwamba hudhu aani manasikakum chukuweni bada zenu za hija kutoka kwangu rehema na amani za allah zimwendee mtume wetu muhammadin salallau alai wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaofuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi pamoja na mashekhe zetu na wazazi wetu na wake zetu na watoto zetu na waislamu wote kwa ujumla kuwa miongoni mwa wafuasi wa mtume muhammadin salllhi wasalama tunamwomba allah subhanahu wataala atufishe hali ya kuwa ni waislamu tunamwomba allah subhanahu taala atufishe hali ya kuwa tunasema kalimati tawhidi ya la ilaha illallah, Muhammad, allah muhammadun rasulullah tunamwomba allah subhanahu wa taala atufufue siku ya qiama tukiwa nyuma ya mtumu wetu muhammadin salllahu alahi wasalama ndugu zangu mahujaji nakuhusiyeni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika sala la kumcha allah subhanahu taala ndugu zangu katika imani ndugu zangu mahujaji tupo katika sehemu ya mina mnaona kuna baadhi ya watu wamepita bado wangali wamevaa mashuka meupe wamevaa mavazi ambayo yanaitwa ni ihram haya mavazi ndugu zangu katika imani wale ambao mnawaona bado hawajayavua ni kwamba hawajakamilisha baadhi ya mambo miongoni mwa ibada ambazo zinahusiana na hija ndugu zangu katika imani kwa sababu katika ibada za hija wakati watu wanaanza kufanya ibada za hija inatakiwa wanamume wote wanakuwa wamevaa mavazi ya ihram wanakuwa wamevaa mashuka mewe, mawili shuka limoja linakuwa upande wa chini kama msuli na shuka lingine linakuwa upande wa juu sasa kuna baadhi ya mambo ambayo watu wakiyakamilisha haya mavazi meupe wanayavua watu ambao mnawaona wanapita bado hawajavua haya mavazi ni kwamba kuna baadhi ya mambo ambayo wanakuwa hawajakamilisha katika ibada zao miongoni mwa hayo mambo ni kwamba inatakiwa mtu apige mawe hasa ni katika ile siku ya idi ile siku ya tarehe kumi watu wanaelekea kuna sehemu inaitwa mina katika sehemu ya mina kuna sehemu inaitwa jamarati ile siku ya idi pale kuna viguzo vitatu sasa kile kiguzo kikubwa cha mwisho kile ndiyo pale watu wanapiga mawe mara saba baada ya watu kupiga mawe mara saba pale kama mtu alikuwa amefanya ibada ya hiji ambayo inaitwa ni tamatui eh. alafu amechinja sasa yale mavazi meupe anayavua akishayavua alafu anakuwa huru kiasi fulani anaweza akavaa mavazi kama ambayo mnaniona nimevaa hapa mimi alhamdulillah nimekusha kamilisha ibada ambazo zinahusiana na yale mavazi meupe ndiyo maana nimeavua yale mavazi nimevaa nguo za kawaida na ambao mnawaona wanapita wamevaa mavazi ya kawaida yani mtu kavaa shati mtu kavaa suruali mtu kavaa kikoi mwingine kavaa kanzu ni kwamba wamekamilisha ibada ambazo zinastahiki ndugu zangu mahujaji sehemu hii ya mina ni sehemu ambayo mtume salllahu alahi wasalam ndugu zangu katika imani alikuwa anakusanya sala sala katika sehemu za mina watu wanakusanya mfano sala ya dhuhuri muda wa dhuhuri ukifika watu hawasali wa ya dhuhuri rakaa nne hapana watu wanasali ya dhuhuri rakaa mbili alafu wanasubiria mpaka wakati wa walaasiri wakati wa laasiri ukifika vile, vile watu awasali wa rakaa nne watu wanasali rakaa mbili zile sala za rakaa nne nne hapa wanapunguza wale wa, hata wale watu ambao wanaishi katika mji wa makka lakini wamefanya ibada ya hija inatakiwa wapunguze sala hivi ndivyo alivyofanya mtume wetu muhammadin salllahu lahi wasalama ndugu zangu mahujaji watu wakiwa katika sehemu ya mina wasionganishi sala kwa maana adhuhuri na la asiri watu wanaisali wakati mmoja hapana kila kipindi cha swala kinasaliwa kwa wakati wake hivi ndivyo alivyofanya mtume wetu muhammadin sallalahi wasalama na mtume akawaambia masahaba ya kwamba uudu n manasikkum hudhu anni manasikakum, manasikakum, manasikakum. enyi masohaba zangu enyi waislam chukueni ibada zenu za hija kutoka kwangu kwa hiyo ibada ya hija ndugu yangu mwislam inatakiwa wiifanye kama alivyofanya mtume muhammadin sala lhi wsalma ili ibada yako ya hija iwe ni haja maburura ni lazima uhiji ufanye ibada ya hija kama alivyofanya mtume alaihi wasalam ndugu yangu haji katika ibada yako ya hija ukifanya kinyume na alivyofundisha mtume alaihi wasalam fahamu ya kwamba ibada yako ya hija itakuwa katika matatizo hutolipo na allah subhanau wataala ان سeم مtم صلى الله عليه وسلم يا كوامبa يyوت tkيfy يبادة يا حجة من حجa يyوت tk حجi فلم يرفق و لم يفسق رج من ظنوبه kيوم ولدته امه الله اكبر اقl hي بشارة dgu ذاقكيmان امبا m tmبiy مtم محمدي صلى الله عليه وسلم ي كوامب man manhaja yeyote atakaefanya ibada ya hija falam yarfus hakusema maneno machafu katika hija yake walam yafsuku na wala hakufanya uchafu katika hija yake hakuwatukana watu hakufanya jidali katika hija hakubishana na watu hakuzozana na watu hakuwakasirikishia watu akafanya hija safi rajaa min dhunubhi ka yaumi waladathu ummuh anarejea nyumbani kwao anarejea kutoka makka kuelekea nyumbani kwake alikotoka ima alitokea tanzania ametokea burundi ametokea kenya ametokea uganda ametokea somalia ametokea misri ametokea sudan katokea nigeria sehemu si yoyote katika ulimwengu wa allah subhanahu wa taala akufanya vibaya katika hija yake rajaa min dhunubihi ka yaumi waladatu ummu anarejea kama siku aliyozaliwa kutoka katika tumbo la mama yake allahu akbar. allahu akbar angalia hii bishara ndugu zangu katika imani aliyetwambia mtumi wetu muhammadin salaali wasalm unamaliza ibada ya hija unarejea nyumbani huna dhambi hata moja sawasawa na siku ambayo umezaliwa kutoka katika tumbo la mama mtoto mdogo huna dhambi hata moja hii ni fursa ndugu zao katika imani wataipata mahujaji ambao wamefanya ibada ya hija bila kufanya kasuro aina yoyote wanarejea majumbani ka yaumi waladatuhum ummahatuhum kama siku ambayo wamezaliwa kutoka katika matumbo ya mama zao hawana dhambi hata moja mtoto mdogo anapozaliwa ndugu zangu mahujaji hana dhambi wala hajui kitu ambacho kinaitwa dhambi ndiyo maana mtume salallahu alaihi wasalama akapiga mfano kwa haji ambaye atakayefanya haji yake vizuri ndugu zangu katika imani haji yoyote ambaye anataka ibada yake ya hija iwe vizuri allah allah ajitahidi katika ibada yake ya hija afanye kama alivyofanya mtume muhammadin salllahu alaihi wasallama hii ndiyo miiari hiki ndiyo kipimo ndugu zangu katika imani mtu wa aina yoyote haji wa aina yoyote ukifanya ibada yako ya hija kama akili yako inavyokutuma kinyume na alivyofundisha mtume salallahu alaihi wasallama fahamu ya kwamba ibada yako itakuwa na matatizo mbele ya allah subhanahu wa taala lakini ukijitahidi ukifanya subra katika hija e wallah hija ndugu zangu katika imani inatakiwa subra ya hali ya juu subra ya hali ya juu ndugu zangu katika imani subra ya jua wakati wa hija jua linakuwa ni kali subra ya njaa ndugu zangu katika imani wakati mwingine chakula kinachelewa kufika subra ndugu zangu kutokana na, na zahma njiani inawezekana unatembea ima unaenda jamarati kupiga mawe au unaenda sehemu maalum miongoni mwa sehemu za ibada unakutana na watu wanakukanyaga wakati walakukanyaga wanakuumiza unasikia uchungu inatakiwa ufanye subra bila subra utarusha ngumi kwa yule ambayo mekukanyaga wakati mwingine unatembea unaona mtu anakupiga anakusukuma anakupiga kibega haya yote ni mambo ambayo haji wa kike na haji wa kiume inatakiwa wafanye subra katika ibada ya hija ndugu zangu mahujaji wakati mwingine unaweza ukapita gari inapita labda sehemu kuna maji unaona maji yanakurukia huyu ambaye amepitisha gari yake akukusudia kukurushia maji imekuwa ni bahatimbaya haji inatakiwa ufanye subra kutokana na hii hali ndugu zangu mahujaji tupo katika sehemu ya mina ni sehemu ambayo inatakiwa mahujaji wasipotezi muda katika mazungumzo ya hapa na pale hapana ndugu zangu mahujaji watumie hii fursa katika haya masiku ya kukaa mina نمسكوا يكم تجى الله سبحانه وتعالى نمسكوا يكم ذكور الله سبحانه وتعالى وتمكاكت كهيمة وامتجى الله سبحانه وتعالى ولتتكبيرا بالبالي الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله الله أكبر allahu akbar walilahi lhamdu kumshukuru mwenyezi mwenyezimungu subhanahu mwenyezi mungu ambaye amewajaalia bado wanaendelea wanakamilisha ibada za hija ibada ambazo zinahusiana na hija kuzidi kumtaja allah subhanahu wa taala mahujaji ndugu zangu katika imani wameshatoka sehemu ya arafa sasa wapo mina unafika mina unaendelea unamtaja allah subhanahu taala amekuwafikisha amekujahalia wewe haji wa kike au haji wa kuume kutoka katika sehemu ya arafa kufika katika sehemu ya mina endelea unamtaja allah subhanau wa taala vile vile haji usisemi ya kwamba hapana mimi arafa nimeomba dua sana kwa hiyo siombi tena dua hapana hata sehemu ya mina haji endelea unamwomba allah subahanahu wa taala endelea unataka msamaha kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala zile dua ambazo umeziomba sehemu ya arafa upo katika sehemu ya mina endelea unamwomba allah subhanahu wa taala mwambie mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala akupe mwisho mwema hii ndiyo fursa kubwa ndugu zangu katika imani unaondoka duniani ukiwa na kalimati tauhidi ya la ilaha illallah hakuna neema zaidi ya hii ndugu zangu katika imani vile vile kuzidi kumwomba allah subhanahu wataala allah akupe pepo yake allah kuzidi kumwomba allah subhanahu wataala allah kujalie uwe ni miongoni mwa watu wa peponi na vile vile kuzidi kumwomba allah subhanahu wa taala akuepushe na moto wa jahannama ndugu zangu katika imani moto ambao ni mkali wa islamu moto ambao wallahi alivyoueleza mtume wetu muhammadin salallahu wa alaihi wasalama moto wa jahannam unatisha ndugu zangu katika imani kuna baadhi ya waislamu anapoambiwa na ndugu yake mwislamu kwamba ndugu yangu hata kufanya maasi ndugu yangu hili jambo halifai ndugu yangu hili jambo ni sababu ya kuingia motoni anasema aa bana nakila mtu na moto wake la ilaha allah moto wa mwenyezi mungu ni mkali ndugu zao katika imani angalia namna mtume wetu muhamai ws anavouelezea moto namna ulivyo na viwiliwili tulivyonavyo waisla wanadam viwiliwili tulivyo navyo haviwezi vikasamili motowa mwenyezimungu subhana taala ndio maana siku ya iama wale ambao watakaobahatikia wa kuingia katika moto wa jahannama mwenyezimungu subhanahu wa taala atawapa viwiliwili vingine anasema mtume salllahu alaihi wasalama ya kwamba angalia iojino moja la mtu wa motoni jino moja la mtu wa motoni ni sawasawa na mlima wa uhudi la ilaha allah angalia ndugu zangu katika imani jino moja la mtu wa motoni ni sawasawa na mlima wa uhudi mwanadamu katika mwili wake katika mdomo wake ana meno thalathini na mbili sasa jino moja ni sawa sawa na mlima wa uhudi sasa piga mahesabu meno thalathini na mbili utakuwa na kichwa cha kiasi gani ewe ndugu yangu halafu naambiwa habari za mwenyezi mungu kwamba hili jambo ni sababu ya kuingia motoni nasema kila mtu na moto wake hapana angalia mtume salallahu aleihi wa salama anasema ya kwamba ngozi ya mtu mtuwamotoni ngozi ya mtu wa motoni ukubwa wake ni sawasawa na mtu ambaye amepanda juu ya farasi halafu akakimbia na ile farasi kwa muda wa siku tatu ule ukubwa na ule umbali ndio ukubwa sawasawa na ngozi ya mtu wa motoni staghfirullah inatakia watu wamwombe msamaha mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu mahujaji tuendeleeni tunamwomba allah subhanahu wataala istighfar tumwombe mungu msamaha mwenyezi mungu watusamehe madhambi yetu tutubieni ndugu zangu katika imani katika makosa ambayo tunamkosea mwenyezi mungu makosa ambayo tumekuisha mwenyezi mungu usiku na mchana makosa ambayo tunayajua na yale ambayo tumekuusha ya sahau tamaa katika rehma za mwenyezi mungu subhana wa taala allah subhana wa taala anawakumbusha wanaadam anasema ya kwamba qul ya ibadiy aladhina asrafuu la anfushim la taknathu min rahmati llah إن الله يغفر الذنوب جميعا إنه هو الغفور الرحيم. إِنْ إيه ياتوا قل يا عبادي الذين أسرافوا على أنفسهم إوا إيه محمد صلى الله عليه وسلم وطنجازية أمم زيمة وطنجازية أُولِي مزيمة يا قوانبا. ya ibadi enyi waja wangu allah anamwambia mtume sal llah alihi wasalam awaambie watu wote sio waislamu peke yao hata mayahudi manaswara waliwenye kuabudia mizimu waliwenye kuabudia moto kul ya ibadiy aladhina asrafu ala anfusihim mmefanya madhambi mengi mmefanya shirki ya ajabu mmeua sana mmesema uongo sana sana mmeiba sana la tknatu min rahmat llah msikatitamaa katika rehma ya allah subanah wataala in llah yagfr dunuba jamia mwenyezimungu wa wataala anasamehe maambi yote in llah yagfiru dunuba jamia mungu anasamehe madhambi yote dhambi kubwa dhambi dogo dhambi ya shirki ikiwa mwanadam mwenyezi mungu subhanau wa taala kwa ikhlas mwenyezi mungu anamsameha madhambi yake innahu huwa alghafuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala ndio mwingi wa msamaha ndio mwingi wa rehma allah subhanahu wa taala kwa hiyo ndugu zangu mahujaji mahujaji wa kike mahujaji wa kiume la naknatu min rahmati llah tusikati tamaa katika rehma za allah subhanahu wa taala Mwenyezi mungu anasamehe madhambi yote allah anasamehe madhambi yote ndugu zangu mahujaji tutumieni hii fursa kumwomba allah subhanahu wa taala allah tusamee madhambi yetu ndugu zangu katika imani tuondoke katika ibada ya hija hali ya kuwa hatuna dhambi hata moja turejee katika majumba yetu turejeeni majumbani kama alivyosema mtume salallahu alaihi wasalam watu wanarejea majumbani ka waladatuhum ummahatuhum kama siku ambayo wa wamezaliwa kutoka katika matumbu ya mama zao hawana dhambi hata moja hili jambo ndugu zangu la kufutiwa watu madhambi litapatikana pale haji amefanya subra katika hija yake pale haji amejitahidi katika hija yake kufanya hija kama alivyofundisha mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama haji akifanya haya mambo kwa idhni ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala mwenyezi mungu atamfutia madhambi yake allah akbrallahu akbar allahu akbaru walilahi lhamdi ndugu zangu katika iman ndugu zangu mahujaji wanawake vilevile vile katika hija wajitahidi wao wanajistiri wasi wanavaa mavazi ambayo ni ya kubana ikawa ni sababu ya wanamume kuwaangalia mavazi yao wakawashawishi wakawaingiza katika mtihani kuna baadhi ya wanawake wanaghafilika na hili jambo ndugu zao katika imani baadhi ya wanawake akitoka kwenda sehemu unakuta mwanamke anapandisha ya nguo yake miguu yake inaonekana hili ni jambo ambalo halifai mwanamke wa kiislam umebahatika kufika katika ibada ya hija vaa nguo ambayo ni safi nguo ambayo ni pana sio nguo ya kubana sio nguo ambayo inaonyesha maumbili ya mwili wako ukaja kuwaingiza mahujaji katika mtihani ndugu zangu katika imani kwa hiyo allah alla ndugu zangu mama ndugu zangu wakina mama mahujaji mama zangu bibi zangu dada zangu ambao mmebahatika kuja kufanya ibada ya hija muwe mnajistiri katika mavazi yenu na vilevile vile katika shungi zenu msimnatembea vichwa vinaonekana nywele zinaonekana mashingo yako wazi hapana mnapata madhambi tumekuja katika sehemu ya hija kutafuta msamaha wa mwenyezi mungu subhana wa taala na vilevile wakina baba mahujaji wa kiume kuna baadhi ya wanamume wanavaa ihram lile shuka la chini linakuwa liko chini ya kitovu unakuta haji wa kiume kitovu kinaonekana tumbo lote liko nje alafu wanapita mbele ya wanawake hili ni jambo ambalo halipendezi ndugu zako katika imani anasema mtume alaihi wasallam ya kwamba kuanzia kwenye kitovu mpaka kwenye magoti hapa katikati ni sehemu ya uchi kwa hiyo haji wa kiume jitahidi nguo yako ya chini izari yako shuka lako liwe juu ya kitovu tumbo lako lisi linaonekana hivi ukifanya hivi utakuwa umemfuata mtume muhammadin salllahu alaihi wa vile vile awezekana ukatembea hali ya kuwa tumbo linaonekana mwanamke anaona tumbo lako anafitinika anaingia katika mtihani sababu ni nini sababu ni wewe haji Kaya allah allah ndugu zangu mahujaji mahujaji wa kike na mahujaji wa kiume wawe wanajistiri katika, katika, katika mavazi wavae mavazi, mavazi ambayo ni ya heshima mavazi ambayo yanamridhisha mwenyezi mungu subhanahu wa taala na mavazi ambayo ukipita nayo mbele ya ndugu zako wanaona ya kwamba wamevaa mavazi ya heshima na wala usivai ile izari yako ikawa juu mpaka mapanje yameonekana ni jambo ambalo halifai ndugu zangu mahijaji allahu akbaru allahu akbaru la ilaha illallahu allahu allahu akbaru allahu akbaru walilahi lhamdi ndugu zangu katika imani hii sehemu ya mina waislamu ni sehemu ya kumtaja sana allah subhanahu wataala watu wachoke sauti ziondoke kwa ajili ya kumtaja allah subhanahu wataala masahaba wa mtume muhammadi salla llahu alaihi wasalama walikuwa wanamtaja allah subhanahu wa taala mpaka sauti zinakwisha sauti zinakera sauti zinaondoka mpaka watu wanakoroma sauti imemalizika kwa ajili ya la ilaha illa llah muhammadun rasulullah kwa hiyo ndugu yangu haji usioni ubakhili katika kumtaja allah subhanahu taala allahu akbaru akbaruallahu akbaru allahu akbar allahu akbaru la ilaha illallah allahu akbaru allahu akbaru walilahi lhamdi hii dhikri ndugu yangu mahujaji mahujaji wa kike na mahujaji wa kiume mara kwa mara tuzidishe haya maneno tuzidi tunamtaja mwenyezi mungu wa taala watu wachoke kwa ajili ya la ilaha illa allah choka kwa ajili ya kumridhisha mwenyezi mungu subhana wa taala kwa kumalizia ndugu zangu mahujaji kwa kweli mazungumzo ya pembeni tuyaache katika mahema mazungumzo ya nyumbani ndugu zangu mahujaji tuyaache tukimaliza ibada ya hija tutaendelea na mazungumzo yetu ya nyumbani unakuta mahujaji wametokea afrika wanafika sehemu ya ibada yale yale mazungumzo ya nyumbani ndio anayoleta sehemu ya ibada ayani mambo ambayo hayafai ndugu zangu mahujaji inafikia mpaka wengine mambo ya vyama vya siasa vya nyumbani wanavileta sehemu za ibada sehemu za hija ni mambo ambayo hayafai ndugu zangu mahujaji mambo ya siasa ni nyumbani mambo ya siasa yana sehemu yake ndugu zaku katika imani unakuta baadhi ya mahujaji mambo ya mpira la ilaha allah mambo ya mechi wanayoleta sehemu ya hija ndugu zaku katika imani ni jambo ambalo halifai haliridhii mwenyezi mungu subhanahu wa taala hizi sehemu zamina ndugu zangu katika imani haya masiku yaliyobaki ya ibada tuyamalize katika kumridhisha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tuondoke katika ibada ya hija tupate zawadi ambayo ameisema mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasallam kwamba man haja falam yarfath walam yafsuku rajaaa min dhunubihi ka yaumi waladathu ummuhu hii ndiyo fursa ambayo inatakiwa kila haji aibebe katika kichwa chake kwamba anasema mtume salllah salama yule atakaye hiji alafu akufanya uovu akuleta jidala hakujadiliana na mtu hakuzozana na mtu hakumtukana mtu katika hija yake anarejea baada ya hija kana kwamba ni siku ambayo amezaliwa kutoka katika tumbo la mama yake hana dhambi hata moja tunamwomba mwenyezi mungu subhanahu wa taala awajalie mahujaji wote wa kike na wa kiume waondoke katika ibada hii ya hija katika sehemu hii ya mina ila allah subhanahu wataala amewasamee madhambi yao yote e mungu wasamehe mahujaji madhambi yao yote ya allah wasamehe mahujaji madhambi yao yote wale ambao walikosea katika ibada za hijja ee mungu wasamehe madhambi yao mwenyezi mungu wale ndugu zetu ambao wamefunga siku ya arafa ya allah wasamehe madhambi yao e mwenyezi mungu tunakomba utupe kila la kheri ya allah tuepushe na kila shari e mwenyezi mungu tufishe alikuwa ni waislam ya rabi tufufue siku ya kiama tukiwa ya nyuma ya mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama mwenyezi mungu mwenyezimungu wa, wa islam walioko mashariki na magharibi kusini kaskazini wale ambao wanasumbuliwa na vita e mwenyezi mungu wanusuru katika vita vyao wape faraja mwenyezi mungu na wale ambao ni wagonjwa mwenyezi mungu waondolee maradhi ya allah katika vilili vyao na wale ambao wana shida ya allah wakivia shida yao kwa rehma zako ya, ya karim innaka ala kuli shiin adir rabana taabal minna inaka anta samiulalim وتوب علينا يا مولانا انك انت التواب الرحيم اللهم اننا سلك خسن الخاتمه اللهم اننا سلك خسن الخاتمه اللهم اننا سلك حجا مبرورا وصايا مشكورا وذنبا مغفورا ان شاء الله مننيزي موغاكيبندا tukutana tena katika vipindi نسيم سبحانك اللهم وبحمدك اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين