bismi llahi rrahmani rrahim alhamdulilah rabi lalamin wssalatu wassalamu ala rasulillah wala alihi waashabi wamanwala amabaad baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kuzitaka rehma na mani za allah zimmiminikie kipenzi chetu mtume wetu muhammadin salahalahi wasalam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaofuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani tupo katika uwanja wa arafa leo ni tarehe tisa ya mwezi mtukufu wa dhulhijja mwaka wa elfu moja mia nne na thaathini na nne hijiri sawasawa na mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu miladi mwezi wa kumi tarehe kumikumi ta, na nne siku ya juma tatu ndugu zangu katika imani tupo katika uwanja wa arafa hii ni sehemu tukufu miongoni mwa sehemu ambazo zinahusiana na ibada ya hija ndugu zangu katika imani sehemu hii ya arafa ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wa taala alimtuma jibrili alaihi ssalam akamteremkia mtume wetu muhammadin sallah laihi wasalam na aya iliyomo ndani ya quran mwenyezi mungu anasema ya kwamba alyaum akmaltu lakum dinakum رضي اإsلaي siku ya عرaفa اللaه سبانaه و تالa aنmmbiya jbريل عليه السلام aj kumelez مtu مhaمد صلى الله عليه وسلم yaكwama اليوم اكmlت لكم dينكم leoni mkkmlsiyeni diنi yeنu و atmmt عlaيكم نعmatي nema zangu mimi allah subhanah wataala nimezitimiza kwa ummati muhammadin a ws allah akamalizia akasema waradhitu lakm lislama dina allah subhanah wataala ameridhia wa uislam ndiyo dini ya kweli na katika aya nyingine allah subana wtaala anasema ya kwamba waman yabtaghi ghaira lislami dina falan yubala minhu wa huwa fi lakhirat min alkhasirin yeyote ya ambaye ya atakaechagua dini isiyokuwa ya uislam allah subhanahu wa taala hatoikubali dini hiyo na siku ya qiama atakuwa miongoni mwa watu wenye kula khasara ndugu zangu katika imani siku ya arafa hii sehemu ndugu zangu katika imani ni maeneo ya arafa tupo ndani ya mipaka ya arafa anasema mtume sa wasalam ya kwamba alhaju arafa hija waislam nguzo zake kubwa ni arafa muislamu ambaye hakubahatikiwa kufika katika siku ya arafa sehemu kama hii hija yake inakuwa na matatizo ndugu zangu katika imani mnawona mahujaji mbalimbali mbali wanapita hawa allah subhanahu wa taala amewapa taufiki ya kufika katika maeneo ya arafa huu ni muda wa islamu watu wanakaa sehemu mbalimbali wenye kusimama wenye kukaa chini watu wengine wamelala wanamuomba mwenyezi mungu subhanahu wa taala siku ya arafa ndugu zangu katika imani ni siku ambayo allah subhanahu taala yanzilu ya ssamai mwenyezi mungu anashuka katika mbingu ya dunia mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala yubahi bilmalaika allah subhanahu wa taala anawaambia malaika wa ajili ya mahujaji ambao jau min faji laamiqi wamekuja kutoka sehemu tofauti tofauti watu wametoka mashariqi watu wametoka magharibi wengine wametoka kusini wengine wametoka kaskazini wamekuja kutekeleza ibada ya hija ndugu zangu katika imani wapo katika uwanja wa arafa mwenyezi mungu subhanahu wa taala anawambia malaika ya kwamba ishhaduu fainni qad ghafartu lahum enyi malaika zangu shuhudieni ya kwamba mimi allah subhanahu wataala nimewasamee mahujaji wote kutokana na makosa aliyoyafanya allahu akbar allahu akbar ndugu zangu katika imani katika sehemu ya arafa anasema mtume wetu muhammadin saauaahi wasalam ya kwamba maneno ambayo nimesema mimi muhammadi pamoja na manabii waliyotangulia ni ilaha lailaha allah وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير هاي منين ندق كتك كتكيماني نكلمة التوحيد نذكر يا هل يجو ما حجاج ندق كتك كتكيماني إن تكيوا وكتيوتي وسمه لنينو لا إله إلا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير مسلم ونسمع هاي منينو ananyanyua mikono yake anamwomba allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani katika sehemu ya arafa mwislam asiwi bakhili katika kuomba dua mwislamu awe huru amwambie mwenyezi mungu subhanahu wa taala dua yoyote anayoitaka min khairayi duniya wlakhera mambo ya dunia na mambo ya muombe mwenyezi mungu subhanahu wa taala mwenyezi mungu anakupa mwenyezi mungu ametoa tangazo yeyote teke niomba basi nnamkubalia ya maombi yake allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani anasema ndani ya qurani ya kwamba uduuni astajibi lakum niombeni nitakupeni ndugu zangu katika imani mahujaji tusifanye ubakhili tumwombe allah subhanahu wa taala allah anasema uduni niombeni mimi allah subhanahu wataala astajib lakum ntakukubalieni maombi yenu allah, allah ndugu zangu katika imani mwislamu jiombee nafsi yako muombe mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika siku ya arafa allah subhanahu wa taala akupe husnu lkhatima katika dua utakazoziomba mwambie allahuma inni asaluka husna lkhatima mwenyezi mungu nakuomba nipe mwisho mwema kwa sababu yawezekana hii ikawa ndiyo hija yako ya mwisho ndugu yangu mwislamu usifiki tena mwakani sehemu kama hii kama alivyosema mtume wetu muhammadin alaihi wasalam kuwambia masahaba ya kwamba laali la alqakum la baada hamikum hadha mtume alaihi wasalam aliwambia masahaba radillahu anhum ya kwamba yawezekana hii ikawa ndiyo hija yangu ya mwisho yawezekana mwakani ukafika hatutoonana tena allahu akbar na ni kweli mtume alaihi aawsa ilipofika mwakani mtume alaihi wasalama akaelekea ilarafiqi lala akaelekea kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala hakupata bahati ndugu zak katika imani ya kurejea mara ya mwisho ilikuwa ndio hijatilwada ilikuwa ndio hija ya mwisho ya mtume wetu muhammadin alaihi wasalam ayuhalhaji eye ndugu yangu mhujaji ndugu yangu haji uliyopata bahati allah subhanahu taala amekupa taufiqi ya kuja kufanya ibada ya hijja tumie fursa hii kumwomba mwenyezi mungu subhanahu wa taala allah allah ndugu zangu katika imani ataubatannasuha mahujaji tusisahau katika dua zetu tumwombe allah subhanahu wa taala taubata nasuha toba ya kweli kweli ndugu zangu katika iman allah subhanahu wa taala anasema ndani ya qurani ya kwamba ya yuha ldhina amanu enyi mlioamini uu anfusakum wa ahlikum nara ziokoweni nafsi zenu na moto wa jahannama w na wa wa ahlikum nara na familia zenu kumwomba mwenyezi mungu subhanahu wa taala familia vilevile aziokowe kutokana na moto wa jahannama ndugu zangu katika imani anaendelea anasema mungu subhanahu wa taala ya kwamba yayuhaladhina amanu tubu ila ilallahi taubatan nasuha enyi mlioamini enyi mlioamini enyi waislamu tubieni kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala taubatan nasuha tobo ya kwelikweli kweli. ndugu zangu katika imani katika sehemu kama hii tukufu sehemu ya arafa ni sehemu ambayo mtumi wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama alisimama sehemu kama hii ndugu zangu katika imani baada ya kusali swala ya dhuhuri rakaa mbili baada ya kutoa adhana akasali rakaa mbili wakakimsala akasali laasiri rakaa mbili jamu utaqadimu baada ya kumaliza swala mtume salallahu alaihi wasalama akaanza kumwomba allah subhanahu wa taala dua mpaka wakati jua lilipozama ndugu zangu katika imani allah allah haji tumia fursa hii kumwomba allah subhanahu wa taala haji tumia fursa hii kumlilia mwenyezi mungu subhanahu wa taala الله كريم من يزي سبحانه وتعالى أنا على كبالي توبة و الله سبحانه وتعالى تالا على توم سماحه كما ذنب يركن دوزان إيمان الله سبحانه وتعالى تالا نسمى ان يكون قل يا عبادي الذين أسرفوا على أنفسهم لا تقنطوا من رحمة الله إن الله يكون يكون يكون inhu huwa alghafur rahim ya ayuha lnas enyi watu enyi watu ndugu zangu katika imani sio waislam peke yake watu wote mwenyezi mungu subhanahu wa taala anawaita kwamba watubie makosa yao ambao aladhina asrafuu ala anfusihim ambao wamechupa mipaka katika madhambi watu wana madhambi mengi la taknathu min rahmatillah msikati tama katika rema ya allah subana msikati tamaa katika rehema ya allah subhana wa taala kwamba mtu anasema miminna madhambi mengi allah subhana wa taala hawezi akanisamee hapana ndugu yangu haji la taknathu min rahmati llah usikati tamaa katika rehema ya allah subhana wa taala in allah yghfr dhunub jamia mungu subhanahu wa taala anasamehe madhambi yote ndugu zangu katika imani hata dhambi moja allah subhanahu wa taala haibakishi haji la taknathu min rahmati llah usikati tamaa katika kumwomba allah subhanahu wa taala madhambi mengi tunamkosea allah subhanahu wa taala usiku na mchana la naknathu min rahmat llah تسكت تماكت كرحمة الله سبحانه وتعالى إن الله يغفر الذنوب جميعا ويهزمه سبحانه وتعالى نسمي مدام بيوتي الله أكبر لا إله إلا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير لا إله إلا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير دوغوزانغوم حجاجي tubakat katika sehemu tukufu sehemu ambayo amesimama simama wetu tum we tu muhammadin sall اllahu alayhi wa sallama ambayo wamesimama simama wa m wetu e tu muhammadin sall اllahu alayhi wa sallama dugu zango kat ka iman mbalimbali wanapita wametoka sehemu mbalimbali wamefika sehemu kama hii wana allah subhanahu wa ta'ala wantk msmaha wa mnyezmuنg سبhaنaه وa تالى ew haji لa tقntuا mن rحmaة الله usikati tma katika reحmة ya الله سبحaنaه وa تالى iن الله يغفr الhنوب jamيعa menyezi muنg sbحaنaه وa تالى nasmehe mdhamبi yote mwnadاm hata kama una mdhamبi amejا milima una madhambi yana wingi sawasawa na mbingu na ardhi lakini umefika sehemu kama hii la taknathuu min rahmati llah usikati tamaa katika rehma ya allah subhanahu wa taala ina llaha yaghfiru dhunuba jamia mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasamee madhambi yote allah anasamehe madhambi yote ndugu zangu katika imani tufanye mubadara tufanye haraka kutubia kwa allah subhanahu wa taala siku hii ya leo ndugu zangu katika imani siku ya arafa ni siku ambayo mwenyezi mungu subhana wataala anawaambia malaika ya kwamba waangalieni mahujaji atauni wamenijia mahujaji kutoka sehemu tofauti tofauti ghubran wakiwa wamechafuka wakiwa wamechoka huthaan nywele zao wazipo katika hali nzuri wamekuja sehemu kama hii ya arafa kutafuta msamaha wa allah subhanahu wataala mwenyezimungu subhanahu taala, ta'ala anawaambia malaika zake ya kwamba ishhadu fainni kad ghafartu lahum enyi malaika zangu kuwe mashahidi ya kwamba nimewasamehe mahujaji ambao wamefika katika uwanja wa arafa nimewasamehe madhambi yao allahu akbar allahu akbar ndugu zangu katika imani tutumie tutumiye kwa ajili ya kumsifu allah subanauwa aa kwa ajili ya kumtukuza allah subanauwa aala vilevile kumsaliya mtumetu muhammadin salى اlaه laih wa sallama ndugu zangu mahujaji sehemu kama hii islam kabla ya kutaka kuomba dua anza kumsifu allah wa taala anza kumtukuza allah subana wa taala katka sifa zake tukufu baada ya kumsifu allah subana wataala msa mtu uaa baada ya kumsalia mtume muhammadin al llh lahi wasalama muislam elekea kibla nyanyua mikono mwambie mwenyezi mungu subhana wa taala mwambie allahuma inni asalka husna alkhatima mwambiye allah na kuomba mwambie mwenyezi mungu mwenyezimungu wa wataala allah akupe thabati katika dini ya uislam mwambie allahumma inni asaluka thabati fi hadha din mwenyezimungu na kuomba thabati katika uislam mwambie mwenyezi mungu subhanahu wa taala an shahada mwambie allah wa wataala akupe shahada kabla ya kufa kwako tumia fursa hii haji yawezekana hii ikawa ndio hija yako ya mwisho ukaelekea kwa allah subhanau wa taala baada ya kutoka hapa la ilaha ila llah wahdahu la sharika lah lahu lmulku wa lahu lhamdu wa huwa ala kuli shayi n qadir allahu akbar allahu akbar ndugu zangu mahujaji nawaona watu wanapitapita wenye kwenda wenye kurudi wote wamekuja kutoka sehemu tofauti wanatafuta msamaha wa allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika iman anasema mtume sala alaihi wasalam ya kwamba alhaju arafa nguzo kubwa ya hija ni kufika katika sehemu hii ya arafa ndugu zangu katika imani hii ni sehemu tukufu wa islam mtume alaihi wasalam amesimama katika uwanja wa arafa akawaambia masahaba ya kwamba waqaftu ha huna wa larafa kulluha mauqif nimesimama hapa na arafa yote ni mauqifu mwislamu akisimama sehemu yoyote lakini katika uwanja wa gharafa katika mipaka ya harafa afahamu ya kwamba amefanya jambo ambalo ni lizuri allahu akbar allahu akbar ndugu zangu katika imani sehemu ya gharafa ni sehemu ambayo ni tukufu ndugu zangu katika imani allahu akbar ndugu zangu mahujaji tutumieni fursa hii kumwelekea allah subhanahu wa taala waislam vile, vile kuwaombea dua waislamu ambao wametutuma dua mwislamu ambaye amekuhusia kwamba mwombee dua katika uwanja wa arafa mwislam usifanyi ubakhili inua mikono yako mwambie allah subhanahu wa taala ya rabbi fulani bin fulani amenambia nisimsahau katika uwanja wa arafa ee mwenyezi mungu kama ipo na matatizo mwenyezi mungu mwondolee matatizo yake kama yupo na shida mwenyezi mungu mkidhie shida yake na kama hajaoa mwenyezi hajaowa mwenyezimungu mfanyiwepesi yaowe mislamu tumie fursa hii kuwaombea waislamu wa ambao wamekutuma wamekuhusia uwaombee dua katika uwanja wa arafa allahu akbar allahu akbar la ilaha illallahu wahdahu la sharika lah lahu lmulku walahu lhamdu huwa ala kuli shayin qadir vile vile ndugu zangu mahujaji tusighafiliki kuwaombea dua waislamu walioko sehemu tofauti tofauti baadhi ya waislamu wenzetu ndugu zangu katika imani wako na matatizo wamefikwa na matatizo wamefikwa na mabalaa watu wako na vita watu hawana amani katika nchi zao haji inuwa mikono yako mwambiye allah subhanahu taala awanusuru waislamu waombeye dua waislamu wenzako waliyoko sehemu tofauti haji mwambie mwambiye mwenyezimungu subhanahu taala awanusuru waislamu wa sham waislamu wa siria wa allah wa taala wape faraja allah wape nusra واسلام وسودان واسلام ومصر واسلام وصومال واسلام وفغانستان واسلام وتشيشنيا حاجي إن ومكن ياكو مبي الله سبحانه وتعالى أو نسور وإسلام أو بقوة مجاهدين الله أكبر نكون الله سبحانه وتعالى أي رجيش مسجد الأقصى كاتكا يكون وإسلام الله أكبر لا إله إلا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير الله أكبر الله أكبر دق زامد محجاجي وَإِسْلامٌ زامد إسلام هفانا الله سبحانه وتعالى الله أمباء أن تجعلية كفك كما هي والله هيني موجة من يمزى الله سبحانه وتعالى kuna baadhi ya watu wana mali wana pesa wana afya lakini hawakujaaliwa na allah wa taala kufika sehemu kama hii allah subhanahu taala amekujaaalia wewe kufika sehemu kama hii hapana budi kumshukuru allah subhanahu taala wewe haji umeitikia wito wa nabiullahi ibrahima alaihi ssalam قال لكوانبيونا الله سبحانه وتعالى يا كوانبا وأذن في الناس بالحج يأتوك رجالا وعلى كل ضامر يأتينا من كل فج عميق نبي الله ابراهيم عليه السلام قال الله سبحانه وتعالى أنادي أويتي واتو كوتوكا مشاريكي ما غريبي nabiullahi ibrahim akamwambia allah subhanah wataala ya rabbi sauti yangu namna gani itafika mashariki na magharibi allah subhanahu wa taala akamwambia nabiullahi ibrahim wewe sema tu lakini mimi allah subhana ta'ala nitafikisha ujumbe allahu akbar allahu akbar wewe haji umesikia nida ya nabiullahi ibrahim ukasikia ujumbe wa allah subhanah wataala pale allah subhanah wataala aliposema ya kwamba walilahi ala nnasu hiju lbaiti man istataa ilaihi sabila waman kafara faina allaha ghaniyun anilalamin umesikia kwamba hija ni faradhi ukakusanya mali yako kidogo kidogo ukaeneza kiwango cha kuja makka na leo hii upo katika uwanja wa arafa mshukuru allah subhanah wataala mshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala hii ni moja miongoni mwa neema za allah subhanahu wa taala allah anasema ndani ya qurani ya kwamba wa in tauddu niemata la tuhsuha ikiwa mwanadamu atakaa chini aanze kuhesabu neema za allah subhanahu wa taala hawezi akazimaliza neema za allah ni nyingi ndugu zangu katika imani miongoni mwa neema za allah subhanahu wa taala amekujalia wewe ndugu yangu mislam umetoka mashariki umetoka magharibi umetoka kusini umetoka kaskazini umefika katika uwanja wa arafa kwa nini usimshukuru allah subhanahu wa taala la ilaha illa llah wahdahu la sharika la. lah lahu lmulku wa lahu wa huwa ala kuli shain qadir ndugu zangu katika iman ndugu zangu mahujaji tuliyopo katika uwanja wa arafa tuzidi kumwomba allah subanahuwataala tuzidi kumwomba allah subhanahuwa taala atukubalie hija yetu ndugu zangu katika imani na mwislam ukitaka kujua kama hija yako ni makbul ni kuzidi kufanya mema baada ya kumaliza hija ndugu zangu katika imani kuwa na ikhlasu katika hija yako usifanyi ria wala usiwi na sumaa kwamba umekuja kufanya hija watu wakusifu waseme wewe ni alhaji wewe ni bihajati hapana nia yako kufanya hija ni kwa ajili ya allah subhanahu wataala kama alivyosema allah ndani ya qurani ya kwamba wama umiruu illa liyaabudu llaha mukhlisina lahu din hawakuamrishwa waislam isipokuwa wafanye ikhlas katika ibada ikhlas ndiyo kitu ambacho ni muhimu vile vile ndugu yangu haji fanya mutabaa almutabaa kumfuata mtume muhammadin salllahu alahi wasalama kwa sababu mtume alaihi wasalama katika siku ya arafa aliwaambia mahujaji ya kwamba hudu n mnaikkhudhu anni manasikakum u ni mnasikkum cukuweni kutoka kwangu ibada zenu zenuz ja koyo ibada za hija ndugu zangu katika imani ukitaka ija yakaiwe sahihi ni lazima ufat mtume mhamadin صلى الله aيه w سلم اlلah akbar اlah akbar a لha a اللaه wadah la شrيka lh lah اmlk waah الhmd a ala kul shaiin qdir ndugu zangu mahujaji muda wa kuondoka raa kuelekea muzdalifa ni baada lghurube juwa likizama mahujaji wanaondoka arafa wanaelekea muzdalifa bisakina kwa utulivu bila fujo bila kuwauzi watu mtume sal llahu alaihi wasalama alikuwa anawambia watu wanaondoka katika uwanja wa arafa wanaelekea muzdalifa anawambia asakina sakina asakina sakina tulieni tulieni nendeni taratibu nendeni taratibu msiaaumsiwauzi watu msi watu allah allah ndugu yangu haji muda wakuf, ukifika wa kutoka garafa kuelekea muzdalifa baada ya ghurubi shamsi baada ya kuzama jua nenda kutoka katika uwanja wa arafa kuelekea muzdalifa kwa utulivu na sala ya magharibi na sala ya isha vitasaliwa muzdalifa magharibi na isha avisaliwi arafa magharibi na isha kwa uwezo wa allah wa taala tutasali katika uwanja wa muzdalifa allahu akbar tunamwomba mwenyezi mungu wa taala mahujaji wote ambao wamekuja kufanya ibada ya hija wanamume na wanawake allah wa taala wakubalia ibada yao ya hija na yale makosa madogo madogo ambao wameyafanya tunamwomba allah wa taala wasamehe makosa yao e mwenyezi mungu tunakuomba mahujaji wote ya allah <laughs> wasamee madhambi yao iyale makosa mwenyezi mungu ambayo umeyafanya ya rabi wasamehe makosa yao mwenyezi mungu tukubalee baada yetu ya hija ya rabi tukubalee baada yetu ya hija rabana takabl mina inka anta samiعu اlعalim watub alaina <laughs> ya maulana inka anta الtawabu uلraحim allahuma ina nasaluka husna اlkhatima allahuma ina naaluka husna اlkhatima اللهم انا نسالك حسن الخاتمه واغفر لنا ولاخواننا الذين سبقونا بالايمان ولا تجل في قلوبنا غلا للذين امنوا ربنا انك رؤوف رحيم اللهم اعز الاسلام والمسلمين واذل الشرك والمشركين وانصر عبادك الموحدين اللهم انصر اخواننا في شام اللهم انصر اخواننا في شام اللهم انصر اخواننا في مصر اللهم انصر اخواننا في السودان اللهم انصر اخواننا في الصومال اللهم انصر اخواننا في افغانستان اللهم انصر اخواننا في شيشنيا اللهم انصر اخواننا المجاهدين في كل مكان برحمتك يا ارحم الراحمين يا الله نسالك حج مبرورا اللهم انا نسالك حج مبرورا وسعيا مشكورا وذنبا مغفورا برحمتك يا ارحم الراحمين سبحان ربك رب العزه ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين