بسم الله الرحمن الرحيم والحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله وعلى آله وأصحابه ومن ولا أما بعد بعد أن الله سبحانه وتعالى نقوم تكير رحمة نامانك ونغزيوت نبي محمد صلى الله عليه وسلم بمجان أهل زاكي نمصحب واكي نو إسلام وتكو جملة وتكوفوات من اندواكي مفاق سكوي قيامة Ndugu zangu katika ndugu zangu mahujaji ambao mmepata bahati kuitikia witu wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa kauli ya nabillahi ibrahimu alayhi ssalam baada ya nabi ibrahimu alaihi salam. salam aliposimama alipoambiwa na allah subhanahu wa taala awaite watu waje kufanya ibada ya hija kwamba waadhin fi lnasi bilhaji kwamba ibrahim waite watu waje kufanya ibada ya hija angalia ndugu zangu katika iman hayani mazungumzo baina ya mwenyezimungu subhanau wataala na baina ya nabillahi ibrahim nabillahi ibrahim anapewa ujumbe awaite watu nabillahi ibrahimu alaihi salam anamwambia allah subhanahuwataala ya rabi sauti yangu itafika wapi watu wako mbali watu wako mashariki wengine magharibi kusini kaskazini namna gani sauti ya nabillahi brahimu alaihi salam itawafikia umma lakini amri ya allah subhanahu wa taala kwamba sema tu akaambiwa na allah asema ayuhannas enyi watu njooni mfanye ibada ya hija hayani maneno nabi ibrahimu alahi salam anasema peke yake lakini sauti ya nabillahi ibrahimu alayhi ssalam mwenyezi mungu subhana wa taala ameieneza mpaka mashariki magharibi kusini kaskazini ndugu yangu haji nani amekwambia huje kufanya ibada ya hiji ni ile nidaa ni ile sauti ya nabi ullahi ibrahima alaihi ssalam na ana amefikisha ujumbe kwako hii ni kazi ya allah subhana wa taala watu wamesikia ujumbe wanaotekeleza kuna watu ndugu zangu katika imani kama ni pesa wanakushinda pesa yaani huwafikii hata kidogo lakini hawakupata taufiki ndugu zangu katika iman wewe mwenyezi mungu subhanahu wataala amekuteua katika mawatu milioni ambao wana uwezo wa hali ya juu allah subhanau wataala amekuchagua ukafika katika sehemu ya makka ukabahatikiwa kufika katika tarehe ya leo tarehe tisa siku ya arafa wallahi ndugu zangu katika imani ndugu zangu mahujaji ni jambo la kumshukuru sana mwenyezi mungu subhanahu wataala umempa nini allah subhanahu wataala mpaka allah amekuteua hamna fahamu ya kwamba allah subhanahu wataala anakupendelea kheri ndugu yangu mwislamu Asa, hii dhana nzuri ya mwenyezimungu subhanahu wa taala kwako mwislamu usiipotezi usiiharibu na maaswi ndugu yangu mwislamu hii ni fursatun dhahabia iawezekane ndio ikawa safari yako ya mwisho umemaliza hija unaelekea nyumbani tunasikia fulani ambayo alikuwa hija qalu inna lillahi wa inna ilaihi rajuu ndugu zangu katika imani ndugu zangu mahujaji kwa kweli hii ni fursa dhahabia tuitumieni ndugu zangu katika imani kwa kweli kuna baadhi ya tambihati ambazo zinawahusu mahujaji na haswa katika hizi siku za arafa na siku za mina watu wakiwa muzdalifa katika siku ambazo ziko mbele yetu tutakuja kuelezana ayamu tashrik wengi miongoni mwa mahujaji ndugu zangu katika imani wanaghafilika hizi siku ndugu zangu ni ayamu maalumati ni masiku machache haya masiku machache ndugu zangu katika imani muislamu haji inatakiwa uyatumie vizuri hija tarehe nane inaanza tarehe tisa leo ni arafa kesho ni siku ya idi yauma l haji lakbar zinaingia ayamu tashriki tarehe kumi na moja kumi na mbili kumi na tatu hija imemalizika takriban siku sita sasa angalia siku sita na mambo ambayo inatakiwa wewe mislam uyatumie katika hizi siku sita inatakiwa ujipinde haswa ndugu zangu katika imani yale mazungumzo ya nyumbani waislam katika haya masiku machache funga funga mlango mwislamu funga kabisa yaani jipime jiangalie kuanzia asubuhi baada alfajiri mpaka isha hapa katikati mazungumzo khariji mazungumzo ya pembeni na mazungumzo ambayo yanamhusu allah subhanahuwataala yepi mengi mnavyozungumza na jamaa yangu mambo ya kawaida mambo ya nyumbani mambo ya kazini namna ninavyomtaja mwenyezi mungu subhana wa taala kipi kinachukua nafasi kubwa hivi ni vipimo ndugu zangu katika imani muislam jitahidi lala kidogo fanya ibada kwa sana kwa sababu ni masiku machache ndugu zangu katika imani leo ni siku ya pili katika siku za ibada ikiwa watu wataondoka tarehe kumi na mbili ni kwamba zimebaki takriban siku tatu ibada ya hija imalizike kama watu wataondoka tarehe kumi na tatu zimebaki siku nne ibada ya hija imalizike hizi siku zilizobaki mwislam inatakiwa uzifanyie kazi umridhishe mwenyezi mungu subhanauwataala mpaka unaiambia nafsi kwa kweli namshukuru mwenyezi mungu wa taala nimejitahidi katika ibada ndugu zangu katika imani kwa kweli tujitahidini wale ambao ni maquraha wale ambao ni wasomaji wa qurani watumie ndugu zangu katika imani masiku yaliyobaki kumtaja sana allah subhanahu wa taala kusoma qurani kwa wingi ndugu zangu katika imani sio hafidh wa qurani lakini kuna baadhi ya sura unazifahamu skapembeni kafaragha peke yako anza kuzisoma hizi sura alhamdu mpaka waladohalina unarejea qul wallahu qul audhu birabi lfalaqi qul audhu birabi nnasi sura yeyote inayoifahamu soma kila unaposoma thawabu unaenda unapata umechoka kusoma quran ingia kwenye tasbihi na siku ya leo ndugu zangu katika iman afdhalu dhikri allah allah ndugu yangu mwislam mara kwa mara sema la ilaha ila llah wahdahu la sharika lah lahu lmulku wa lahu wa huwa ala kuli shain qadir hili neno ndugu yangu mwislam haji leo siku ya arafa liseme sana sana sana unasema ili neno unaomba dua kumaliza kuwamba una una dua unarejea unasema ili neno unaomba dua unaleta vikri unarejea ili neno unaomba dua ili neno lisemwe sana ndugu zangu katika imani la ilaha illa llah wahdahu la sharika lahu lahu lmulku walahu wa huwa ala kuli shain qadir anasema mtumi wetu muhamadin salllah laihi wasallam mimi muhammadin salllah alaihi wasallam pamoja na manabii waliyotangulia tulikuwa tunasema hili neno sana katika siku ya arafa allah allah ndugu zangu katika imani hili neno tulikariri sana sana sana ndugu zangu katika imani siku ya arafa waislamu ni siku ambayo ni tukufu miongoni mwa utukufu wa arafa ni siku ambayo allah subhanahu wataala ameukamilisha uislamu wa na allah subhanah wataala akatua tamko rasmi kumwambia mtume sala llahu aleihi wasallam awafahamishe umma ya kwamba uislamu umekamilika na kwamba dini anayoiridhia allah subhanahu wa taala ni dini ya uislamu hii ni bishara kuwa katika dini ambayo anaipenda allah subhanahu wa taala mungu atufishe katika uislamu ndugu zangu katika imani siku ya arafa ni siku ambayo ni tukufu miongoni mwa utukufu mkubwa wa siku ya arafa waislamu ibada rasmi ya arafa inaanza baada ya zawali watu wakishamaliza kusali sala ya dhuhuri wakaunganisha na laasiri jamu takdimu baada ya swala ndio ibada rasmi inaanza kuna baadhi ya watu wanafika sehemu ya arafa mtu anaanza kuswali rakaa mbili haya mambo hayapo umetoka nyumbani kuelekea hija ili mwenyezi mungu subhanau wataala akufutie madhambi usifanyi mambo ambayo itakuwa ni sababu ya kupata madhambi muislamu usiswali rakaa mbili pale hakuna swala katika sehemu ya arafa makosa ambayo baadhi ya mahujaji wanafanya katika mlima wa arafa unaona watu wanapanda wanaenda kwenye mlima kule haya ni makosa waislamu umetoka nyumbani unakuja sehemu ya arafa ili allah subhana wataala akusamehe madhambi yako unaenda unapanda mlima ni makosa mwislam fika katika hema lako hema likiwa ndani ya hudud ya arafa mipaka ile ya arafa umo ndani ya arafa muislam kaa katika hema lako tulia msabihi mwenyezi mungu subhanahu wa taala unafahamu ndugu yako yupo kwenye mlima mwambie atoke kule ni makosa kwenda kwenye mlima baya zaidi unakuta kuna baadhi ya watu wengine unafanya mpaka shirki mtu anaokota mawe ya katika mlima wa arafa anayeweka kwenye mfuko anayepeleka afrika unakuta wengine wunatabarak anachukua nguo yake anapakusa kwenye jio lile la katika mlima wa arafa hayani makosa haifai muislam kaa katika hema lako tulia mwislam kama kuna uwezekano naenda utawadhe kaa katika hema ukiwa na udhu mtaje mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala ukiwa na udhu watu wamemaliza kuswali kaa faragha mwislam anza kumwambia mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala matatizo yako kubwa dogo mwenyezi mungu nakuomba kadha kadha kadha taja matatizo yako na si vibaya mtu kukariri dua mwenyezi mungu nakuomba hivi nakuomba hiki hikihiki kitu kimoja unakitaja zaidi ya mara moja vile vile una watoto kuwaombea watoto mwenyezi mungu na watoto fulani na fulani wanasoma shule fulani mwenyezi mwenyezimungu wazidishie ilmu mwenyezimungu wazidishie faham mwenyezimungu kadhakadha waambie mwenyezimungu mwenyezi mungu, mungu, wa mungu mke wangu kadha kadha kadha kuna watu ambao mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala wamejalia wameoa lakini bado hawajapata watoto bado mke awajapata mimba tumia hii fursa kumwambia mwenyezi mwenyezi mungu wa ta'ala. mungu mke wangu bado mwenyezimungu ujauzito mwenyezi mwenyezimungu nakuomba mjalie mke wangu ya arabi apate ujauzito mungu ameahidi kwamba mkiniomba nitakupeni ndugu zangu katika imani siku ya arafa wa waislamu tusighafiriki kuaombea dua ndugu zetu ndugu zangu katika imani anasema mtume sala llahu alaihi wa ya kwamba yawezekana mwislam akapata thawabu zaidi ya bilioni kwa muda wa dakika moja thawabu zaidi ya bilioni kwa muda wa dakika moja mwislamu ukiomba dua kusema we mwenyezi mungu wasamehe waislamu wa kiume na wa kike walio hai na waliokufa ile idadi ya watu wote ulimwenguni so idadi yao mwenyezi mungu subhanahu wataala anakupa zile thawabu duniani kuna watu wangapi kuna watu wengi sasa mwislamu tumia fursa kuwaombea ndugu zako waislamu wa kike na wa kiume walio hai na waliokufa ili mwenyezimungu subhanahu wa taala akumiminie thawabu nyingi katika siku ya arafa ndugu zangu katika imani wale ambao walikuambia uwaombee dua na wale ambao hawakukwambia itumie hii fursa ndugu zangu katika imani ili mpaka wakati jua linazama muislamu umekisha kuwa na matoni ya mathawabu ndugu zangu katika imani kwa hiyo ndugu zangu katika imani haya likuwa ni baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na siku hii ya arafa ndugu zangu katika imani ya kukumbushana ni mengi vile vile ndugu zangu katika imani siku hii ya arafa ni siku ambayo mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala anatoa zawadi rasmi kwa watu ambao wamekuja kufanya ibada ya hija wamefika katika uwanja wa arafa wakati jua linataka kuzama mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala ana naadi kwa malaika zake anawaambia y kwamba angalieni waja wangu namna walivyochoka wametoka mina wameelekea arafa wamechoka wanataka nini wanataka msamaha wako na shida mbalimbali na kubwa zaidi ni mwanadamu kufutiwa madhambi yake mwenyezi mungu subhanah wa taala anatoa tangazo rasmi anawaambia malaika ya kwamba ishhadu fainni kad ghafartu lahum malaika kuweni mashahidi ya kwamba watu wote waliofika katika uwanja wa arafa wakafanya hija kama alivyofanya mtume muhammadi sallali wasalam nimewasamehe madhambi yao hii ndio zawadi kubwa ndugu zangu katika imani ambayo inatarajiwa katika siku ya leo watu kusamehewa madhambi yao na hii ni ahadi ambayo mwenyezi mungu subhana wataala amekusha itoa na mwenyezi mungu hana sifa ya kukhalifu ahadi zake mwenyezi mungu akiahidi anatimiza kwa hiyo tunataraji msamaha wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika siku ya leo siku ya arafa siku tukufu siku ambayo shaitani hajaonekana kuwa ni dhalili kuwa ni mnyonge kuwa ni haqira kuliko siku ya arafa sheitani anaona kwamba kazi ambayo ameifanya kwa muda wa miaka na miaka kwa watu watu wamefanya madhambi ya hatari lakini kwa muda mfupi mwenyezi mungu subhanahu wa taala anawasamehe madhambi yao allah allah ndugu zangu katika imani iwe ni sababu katika siku ya leo ya arafa ya kumuudhi shaiani na kumfurahisha mwenyezimungu subhanahu wa taala ili allah subhanahu wa taala atusamehe madhambi yetu ndugu zangu katika imani na vile vile waislamu katika dua ambazo inatakiwa tusisahau tusighafiriki kuziomba katika siku ya arafa ni kumwomba mungu subhanahu wataala akupe husnu lkhatima kuomba mwenyezi mungu akupe mwisho mwema kwa sababu nafsi huwa inabadilika mwanadamu anabadilika kutoka katika hali fulani kwenda katika hali nyingine sasa katika dua ambazo utakazoziomba katika siku ya leo ndugu yangu ya haji mwombe mwenyezimungu subhana wataala kupe husnulkhatima na ni moja miongoni mwa dua ambazo alikuwa anaziomba mtume wetu muhamadi salllahalaihi wasalama sababu mtume sall wsala anasema ya kwamba innama lamalubikhawati mwenyezi mungu anaangalia mwisho inawezekana mtu ukafanya amali unafanya amali lakini kabla ya kufa mtu anafanya matendo ya watu wamotoni sasa haji tumia hii fursa kumwomba mwenyezimungu subhana wataala akupe mwisho mwema mwenyezi mungu akufishe katika tauhidi mungu akufishe hali ya kuwa unamwabudu allah alla subanawtaala wa na wala mwenyezi mungu asikufishi katika ushirikina wewe pamoja na mke na familia kwa ujumla vile vile ndugu zangu katika imani kuombea familia mwenyezi mungu subhanahu wataala awafishe katika tauhidi awafishe katika uislamu awafishe katika hali ambayo wanamjua mwenyezimungu subhanahu wa taala haya ni mambo ambayo haji inatakiwa ajitahidi asighafilike nayo ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani katika siku ya arafa ni siku ambayo muislamu inatakiwa uwe dhalili uwe ni mnyonge uwe ni mpole yawezekana mmoja miongoni mwa ndugu zako mahujaji akakuudhi ima kwa maneno au mmepishana akakupushi muislamu takiwa mpole mwombane radhi ili nafsi ziwe nzuri baina ya mahujaji pasiwi na chuki kati yako wala kati ya haji mwenzako watu wawe wapole ndugu zangu katika imani watu wawe waungwana watu wawe na tabia kusaidiana ndugu yako mwislamu anapotaka maji basi uwe mwepesi kumpelekea maji anapotaka juisi basi uwe mwepesi kumpa juisi akiwa na shida kitu fulani kama kuna uwezo wakumfanyia kile kitu basi zote hizi ote ukizifanya kwa ajili ya alla sbawta aei unaaiaaau atia aftai lao aamboema la aala ndugu zangu katika imani hizi zilikuwa ni tambihati kuzinduana zilikua i tambia kuziduaa uhusiaa a siu yaaaa ndgu anu atia a wenyezu sbwa akipenda tutaendelea kukumbushana zaidi na zaidi na zaidi mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala atujalie katika siku hii ya arafa iyo ni sababu ya allah subhanawataala kutosamee madhambi yetu na wale wote ambao wametoka majumbani wametoka afrika wamekuja makka na wapo katika uwanja wa arafa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanauwataala wasamee madhambi yao mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala atujalie tufya aliokuwa ni waislamu ونيس سبحانه وتعالى تففوسفك يا قيامه محمد صلى الله عليه وسلم ربنا تقبل منا انك انت السميع العليم وتوب علينا يا مولانا انك انت التواب الرحيم اللهم ارنا الحق حق وارزقنا اتباعه وارنا الباطل الباطل ارزقنا اجتنابه اللهم اننا نسالك حسن الخاتمه اللهم اننا نسالك حسن الخاتمه اللهم اننا نسالك حسن الخاتمه برحمتك يا ارحم الراحمين وصلى الله على سيدنا محمد النبي الأمي وعلى آله وصحبه وسلم سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين