بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله. قال الله تعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون وقال الله سبحانه وتعالى يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا وقال الله سبحانه وتعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار allahuma inna naudhu bika min cadhabi nnar baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin salillahu alaihi wasallam kwanza kabisa ndugu zangu katika iman karibuni katika kipindi chetu kingine kipya kabisa ambacho chenye anwani inayosema ukarimu wa mwenyezimungu subhanahu wa taala juu ya waja wake watukufu mada hii au kipindi hiki kitakujia kupitia nyakati zetu hizi za siku za ayami tashrik au siku kumi za dhilhija ikiwemo ndani yake arafa na ibada ya tukufu ya hija mpaka kumalizika kwake lakini lengo kubwa ndugu zangu katika iman ni kuwakumbusha nini e, umuhimu wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala ukarimu wa mwenyezimungu subhanahu wa taala kwetu sisi huenda katika ukumbusho kum, huu mwanadamu anaweza akamfahamu mwenyezi mungu na akamjua mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala ikawa ni sababu ya yeye kupata mabadiliko na mwelekeo mzuri iwapo kama atakapokuwa amefahamu ukarimu wa allah subhanahu taala juu yake mada hii ndugu zangu katika imani itakujia katika kipindi chetu hiki na utayafahamu mengi insha allah kitu cha msingi tunakuomba uwe karibu na sisi ili uweze kufaidika na mambo mengi ambayo tutakayoyazungumza mada hii ndugu zangu katika iman ni wakfa katika matukio ambayo yanayoonekana katika miezi hii katika nyakati hizi za hija tutazungumza mambo mengi sana ambayo allah subhanahu wa taala katupendelea sisi kama ummati muhammadin salllahu alaihi wasallam tuweze kuweza kumfahamu allah na tujitahidi tuweze tukuwa karibu tunaona ndugu zetu waja wa mwenyezi mungu wamekuja kutoka katika sehemu mbalimbali katika mji hii mitukufu mji wa makkata lmukarama ambao allah subhanahu wataala kaufanya kuwa ni bora kulikoni miji mingine kulikoni ardhi nyingine zote za duniani watu wamekuja kutoka katika sehemu mbalimbali za dunia watu wamekuja kutoka afrika watu wamekuja kutoka asia watu wamekuja kutoka europa watu wamekuja kutoka australia yote hii wamekuja kuitafuta radhi ya allah subhanahu wataala kwa hiyo ndugu zangu katika iman tuwe pamoja katika halaka yetu ya kwanza ambayo tutakayokuwa tukizungumzia ukarimu wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala juu ya waja wake wema watukufu ndugu zangu katika imani nini maana ya mafuhumu ya ukarimu ni nini maana ya ukarimu tunapozungumzia ukarimu wa allah subhanahu wa taala ukarimu ni neno ambalo limekusanya mambo mengi sana ambayo mwanadamu anatakiwa ayafahamu na ayajue kwa sababu allah subhanahu wa taala kayatoa mambo hayo ikiwa ni bure ni zawadi wake watukufu ambao ni bin adam kwaiyo ndugu yangu katika iman tambua kwamba ni wajib ni lazima ufahamu ujikague nafsi yako ujitambue mwenyewe umwangalie ndugu yako umwangalie ndugu yako mwislamu ili uweze kujua utukufu na ukarimu wa allah subhanahu wataala mada hii ndugu zangu katika iman ni mada ambayo iko wazi na inajulikana watu nadhani tukio lenyewe tunaliona ni tukio la ibada kubwa ya hija ambayo allah mwenyezimungu subhanahu wa taala katukirimu kuweza kuwa katika hivi viwanja vya mina tukiwa katika ayamu tashriq lakini ukarimu wa allah subhanahu wa taala unadhihiri kwa mwanadamu pale ambapo allah subhanahu wa taala kamwumba bure kabisa akiwa peke yake na akiwa na vitu vingi ambavyo laiti kama mwanadamu angepewa ili avinunue kwa pesa zake hawezi kuvinunua ukarimu wa allah subhanahu wa taala unakuja wazi pale ambapo mwanadamu anapojiangalia allah subhanahu wa taala kamwumba baada ya kumumba akamuweka katika ardhi hii na baada ya kumuweka ardhi hii kamwumba akiwa hana lolote nalolifahamu mungu subhanahu wa taala kamuweka katika tumbo la mama yake akiwa na giza ndani yake allah subhanahu wa taala kati ya nuru na mazingira ambayo ni mazuri na yanayofaa kwa mwanadamu ili aweze kupata uhai ambao uliokuwa kamilifu baada ya hapo mwenyezi mungu jalla waala akamtoa katika tumbo lake baada ya kumtoa katika tumbo la mama yake allah subhanahu wa taala akamkirimu kumpa chakula ambacho ni chakula bora kwa mwanadamu mwanadamu anapewa ilham ya kulichukua na kulinyonya ziwa la mama yake kikiwa ni chakula bora kwa mtoto lakini pia chakula hicho ndugu zangu katika iman tukikiangalia ni chakula ambacho mwenyezimungu subhanahu wa taala amekitengeneza kutokana na damu baada ya kukitengeneza kutokana na damu akakigeuza kikawa ni maziwa kama chakula kizuri na kinachopendwa na mtoto anapozaliwa ndugu zangu katika iman hii ni safari ndogo ya mwanadamu ambayo mwanadamu anatakiwa aifahamu na aitambue na aijue ili asije kughafilika akawa anafanya mambo ambayo hayafai mambo ambayo si ya msingi bali anapokumbuka asili ambayo alipokuwa basi itakuwa ni vyepesi yeye kuwa karibu na allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani baada ya kuwa mwanadamu kashazaliwa na akapewa chakula cha kutumia takriban miaka miwili mwenyezi eh? mungu subhanahu wa taala anazungumza kwa kusema walwalidat yurdhina auladahunna haulaini kamilaini liman arada an yutima rradhaa kwamba na wazazi wawili eh, watimize haki ya mtoto kwa kunyonya ziwa la mama yake kwa kutimiza miaka miwili kwa yule ambaye anayetaka kukamilisha manyonyesho ya wanaye kwayo ndugu zangu katika iman hiyo ni neema tukufu ambayo allah subhanahu wa taala ametukirimu sisi binadamu ikiwa ni moja katika sababu ambazo zinazofanya mwanadamu aweze kuitambua neema ya allah subhanahu wa taala na ukarimu wake ndugu zangu katika imani ukarimu wa mwenyezimngu subhanahu wa taala kwa waja wake watukufu tukufu unadhihiri na unajionyesha wazi kabisa pale ambapo subhanahu wa taala kakupa viungo muhimu sana wewe mwanadamu mfano mdogo allah subhanahu wa taala amekupa macho macho mawili ambayo ni kitu chenye thamani katika maisha ya mwanadamu baada ya kukupa macho hayo mawili iwapo kama atakuja mtu akasema kwamba yeye ana pesa taslimu milioni hamsini milioni mia moja bilioni tatu kwamba umpe zawadi ya macho yako huwezi kumpatia macho hayo baada ya hapo allah subhanahu wa taala akakuruzuku kukupa viungo vya kutembelea una miguu unatembea vizuri una macho unashika una masikio eh? unasikia una, una akili ambayo inayokuongoza kujua kwamba hili ni dangerous na hili sio danger kitu hiki ni kizuri na kitu hiki sio kizuri hii ni neema na ukarimu mtukufu wa allah subhanahu wa taala kiasi kwamba laiti kama allah subhanahu taala angetuambia akatuuzia ili tuweze kununua wallahi ndugu zangu katika iman asingepatikana mtu wa aina yoyote wa kuweza kununua ama kutoa pesa kuinunua pumzi yake anayoitumia kwa ajili ya allah subhanahu wataala huu ni ukarimu na ni utukufu wa allah subhanahu taala ambao mwanadamu anatakiwa autambue na aujue ili aweze kuwa karibu na allah subhanahu wataala ndugu zangu watizamaji wa tv yetu hii miongoni mwa vitu vinavyokuja kuonyesha ukarimu wa allah subhanahu wataala kwa waja wake hebu angalia unapotumia chakula ambacho tuseme ni maji ya kunywa maji yako unayachukua na ukayanywa yakashuka katika kiwiliwili chako chakula chako unakitumia alafu kaki, ukakila kikashuka katika tumbo lako baada ya hapo mwenyezimungu subhanahu wa taala anaiamrisha mashine kwa amri yake allah subhanahu wa taala iweze kukizungusha kile chakula ndani yake kuna damu yako ndani yake kuna maji yako ndani yake kuna nguvu zako ndani yake kuna aina ya vitamini mbalimbali mbali ambavyo vinakufanya wewe uweze kuishi na uweze kufanya ibada hii ndugu zangu katika imani ni moja katika muujiza ambao unathibitisha kwamba allah subhanahu wataala ana ukarimu wa hali ya juu kwa hiyo ndugu zangu katika iman ni maajabu makubwa wewe mwanadamu umekirimiwa na neema kama hizi umeufahamu ukarimu kama huu bila kusoma ndugu zangu kwa sababu kuna vitu vingine waislamu mtu havifahamu kwamba ni lazima aingie darasani vitu vingine mtu anavifahamu baada ya kuwa amekaa akatafakur akazingatia akaelewa baada ya kuelewa akaufahamu utukufu wa allah subhanahu wataala na ukarimu wake subhanahu wa taala kwa waja wake watukufu ndugu zangu katika imani tuko katika viwanja vitukufu vya mina katika mji mtukufu wa makkata almukarama tunamshukuru allah subhanahu wa taala ambaye katuwezesha kukutana tena tukiwa katika sehemu ambayo ni munasib sehemu ambayo watu tunawaona watu mbalimbali wamekuja kutoka katika nchi mbalimbali za dunia kuja kwa ajili ya la ilaha illallah muhammadun rasulullahi salllahu aleihi wa sallam watu hawa ndugu zangu mnawaona wametoa pesa zao wametoka mbali wakaacha biashara zao wakaacha mali zao wakaacha watoto wao wakaacha familia zao yote haya wamefahamu utukufu na ukarimu wa allah subhanahu wataala kwa waja wake kwa hiyo ndugu zangu kwa kufahamu ukarimu wa mwenyezi mungu tutaweza kudiriki kwamba ni vitu gani ambavyo mwenyezimngu subhanahu wataala navyo kuwa sisi ni bora kulikoni watu wengine ndugu zangu katika imani mwanadamu kama mwanadamu mwenyezi mwenyezimngu subhanahu taala amemwumba katika umbo zuri sana mwanadamu kaumbwa katika umbo safi mwenyewe akijiangalia kwenye kioo anathibiti na kuona kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala anampenda na ndio maana kamuumba vile anavyotakiwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasema kuthibitisha umbo ambalo mwenyezi mungu subhanahu wa taala kampa mwanadamu pale aliposema ndani ya kitabu chake kitukufu eh, laqad khalaqna linsana fi ahsani takwim mwenyezi mungu subhanahu wa taala mwenyezi mungu subhanahu wa taala amemuumba mwanadamu katika umbile zuri mwenyezi mungu subhanahu wa taala amemuumba mwanadamu katika hali ambayo yule mtu mwenyewe akijiangalia kwenye kioo basi anajua kweli mwenyezi mungu subhanahu wa taala amemuumba hii ni moja katika athari za allah subhanahu wa taala kwa mja kila mwanadamu wewe unayenisikiliza unajua kwamba unapojiangalia kwenye kioo mwenyewe unajipongeza kwamba kweli nimependelewa katika kuumbwa mwenyezi mungu kweli kaniumba vizuri na hii ndugu yangu ni moja katika ukarimu na utukufu wa allah subhanahu wa taala juu yake allah subhanahu wa taala anazungumza kukuonyesha ukarimu wake yeye kwako wewe katika aya nyingine pale aliposema ya ayuha linsan ma gharaka birabika lkarim aladhi khalaqaka fasawaka faadalak fi ayi suratin ma shaa rakabak allah subhanahu wa taala anashangaa pindi anapokuona wewe mwanadamu ni mwovu wewe mwanadamu unafanya masia unafanya madhambi wewe mwanadamu unaiba wewe mwanadamu unafanya uzinifu wewe mwanadamu unafanya ushirikina wewe mwanadamu unafanya kila aina ya machafu hali ya kuwa unapojiangalia kwenyeo unajikuta kwamba wewe ni mzuri unajikuta kwamba allah subhanahu wa taala kakupa rangi ambayo unayokubaliana nayo mungu kakumba ukiwa ni mweupe masha allah ukijiangalia kwenye kioo unajiona ni mzuri mungu kakupa rangi ambayo ni, ni rangi ya maji ya, ya kunde ukijiangalia kwenye kioo alhamdulillah unajiona ni vizuri mtu kakupa rangi nyeusi eh? warabu wanasema ni asmarani mwenyezi mungu kakupa rangi ambayo yenye kuvutia rangi nyeusi ukijiangalia alhamdulillah unajikuta wewe ni mzuri na ndio maana katika mafundisho ya bwana wetu mtume wetu muhamadin salllah alaihi wasallam kwa mwislamu pinde anapoangalia kio chake anatakiwa aseme allahumma kama ahsanta khalqi fa ahsin khulqi ewe mungu kama ulivyokuwa umeniumba vizuri kama ulivyonichagulia sura nzuri umbo nzuri basi naomba na tabia zangu uzifanye ziwe ni tabia nzuri tabia safi zenye kumridhisha allah subhanahu wataala ndugu yangu katika iman mwenyezimungu anakushangaa pindi ambapo wewe mwenyewe na nafsi yako imekubali kwamba wewe ni kiumbe bora wewe umeumbwa vizuri halafu na muwasi mwenyezimungu subhanahu wa taala unaukanusha ukarimu wa allah subhanahu wa taala pale ambapo allah subhanahu wa taala kakuumba mungu anasema ya ayuhalinsan ewe mwanadamu magharraka gharraka birabbika lkarim ni kitu gani ambacho kimekudanganya kwa mwenyezi mungu mungu wako ambaye ni mwenye ukarimu tena mwenyezi mungu subhanahu wa taala ndani ya aya hii kauzungumzia ukarimu kwa jina mwenyewe kwamba birabbika lkarim ukiangalia katika viwanja vya lugha unakuta neno karimu limekuja katika swighatumubalagha bimaana fail bimana ni mwingi wa ukarimu allah subhanahu wa taala anatoa ukarimu wake bure bila kutoa chochote na ndio maana mwenyezi mungu anajigamba kwamba unapofanya maasia basi hufahamu ya kwamba allah subhanahu wa taala hadhuriki na maasia yako unapofanya ibada ukaja mfano katika miji mitukufu ya maka ukatekeleza ibada ya hija basi allah subhanahu wa taala hanufaiki wala hafanikiwi wala hakuna kinachomwongezea katika utufu, utukufu wake mwenyezi mungu kwa ibada yako bali ibada yako ndugu yangu katika imani ni moja katika faida zako ambazo zinazokufanya wewe kesho akhera utakapokufa uingie katika pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala ndugu yangu katika imani mwenyezi mungu baada ya kujisifu kwamba ana sifa ya ukarimu alitaja kitu cha kwanza anasema alladhi khalaqaka fasawaka faadalaka allah ambaye kakuumba wewe kwanza khalaqaka mungu akafanya kazi ya kukuumba kisha fasawaka mwenyezi mungu subhanahu wa taala akakutengeneza vizuri allah subhanahu wa taala akakurekebisha kama ni kiu, kiu, kama ni maumbili ya ufupi basi allah subhanahu wataala akaufanya ni ufupi wenye kupendeza kwa watu wanapokuona na na kama ni maumbili ya kuwa mrefu basi allah subhanahu wataala akakutengeneza katika maumbili ya urefu ambao ni, ni wenye kupendeza ndugu zangu katika imani urefu ambao uliopindukia mfano labda pengine mtu akawa ni mrefu sana basi hawa anakuwa hapendezi katika macho ya watu kwa hiyo allah subhanahu wa taala anapokuwa amekupa urefu basi anakupa urefu ambao unaolingana na wewe urefu ambao unaokupendeza na huu ni ukarimu wa allah subhanahu wa taala kwa waja wake wema ndugu zangu katika imani mungu anasema alladhi khalakaka fasawaka faadalaka haikutosha kukuumba peke yake na haikutosha mwenyezi mungu subhanahu wa taala kukutengeneza vizuri bali mwenyezi mungu kaitumia sifa ya adili mona faadalak akakufanya kuwa ni mwenye kulingania na hii ni moja katika sifa za allah subhanahu wa taala mwenyezi mungu ni adil bimaana anakiweka kila kitu katika sehemu yake na kinyume cha adil ni dhulm dhulma ni mtu kukiweka sehemu kitu ambapo hakistahiki kuwekwa kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala akakufanyia uadilifu mzuri katika kukuumba kakuumba vizuri ukicheka unapendeza eh, ukifungua macho unapendeza ukilala unapendeza ukitembea unapendeza subhanallah allahuma laka lhamdu ala ma ahsanta min akhlaqina wa khulqina e mwenyezi mungu subhanahu wa taala utukufu ni wako kwa ile kazi kubwa uliyoifanya ya kutuumba na kutuweka vizuri na ukatutengeneza vizuri tukawa tukionekana kwa watu tunaonekana tuna sura nzuri ndugu yangu katika imani haya ni mambo makubwa ambayo nimependa nianzie darasa yetu ya ukarimu wa mwenyezi mungu kwa waja wake hasa kipindi hiki kikiwa ni kipindi nyeti sana ni kipindi muhimu katika msimu wetu wa ibada ya hija tukiwa hapa katika makkata almukarama tunamwomba allah subhanahu wa taala azipokee ibada zetu na tunamwomba mungu subhanahu wa taala atupe ikhlas katika matendo yetu na tunamwomba allah subhanahu wa taala atujalie yote tunayoifanya yote tunayoyafanya iwe ni kwa sababu ya kupata ujira na maripo kwa allah subhanahu wa taala ndugu yangu katika iman mwenyezimngu subhanahu wa taala ameubainisha ukarimu wake katika qurani kama tulivyoona katika aya hizi ambazo zilizopita lakini ndugu yangu katika imani tunatakiwa tuangalie kwamba mwenyezimungu subhanahu wa taala baada ya kutuumba akatupa ukarimu ni vitu gani ambavyo viko wazi zaidi ambavyo pengine mwanadamu baada ya kuwa umeghafilika na mwenyewe kujitambua kwamba umepewa ukarimu na mwenyezi mungu subhanahu wa taala mungu amekukirimu kwa kukupa neema mbalimbali ambazo anayesoma na ambaye hajasoma anazifahamu basi kuna baadhi ya vitu vingine vingi ambavyo tutavizungumzia ambavyo ni madhahir karamillahi subhanahu wa taala ala ibadihi mona ni vitu ambavyo vilivyokuwa wazi ambavyo vinaonyesha wazi kabisa ukarimu wa mwenyezimngu subhanahu wa taala kwa waja wake watukufu ndugu zangu katika imani miongoni mwa madhahiri ya ukarimu wa mwenyezimgu subhanahu wa taala kwa waja wake watukufu tukianza na mwezi ambao uliokuwa kabla ya mwezi wa dhilhija ambao mwenyezimngu subhanahu wa taala katuchagua tuje kutekeleza ibada ya hija tunakuta hapo nyuma tulikuwa na mwezi mtukufu wa ramadhani mwezi ule mtukufu wa ramadhani mwenyezimngu subhanahu wa taala akatupa nema ya kuweza kuufunga lakini ndugu zangu katika imani ndani ya mwezi huo wa mtukufu wa ramadhani kulikuwa kuna siku moja ambayo ni bora kulikoni miezi elfu moja siku hiyo watu wamejitahidi kuitafuta wakafanya juhudi mbalimbali kuitafuta siku hiyo mwenyezimungu subhanahu wa taala kashusha qurani inayosomwa mpaka siku ya qiama katika kuizungumza siku ya leilatu lqadiri siku hiyo ndugu zangu katika imani ni siku ambayo ni muhimu mwenye kuipata siku hiyo basi mwenyezi mungu subhanahu wa taala anamlipa ni sawa na mtu ambaye aliyefanya ibada kwa muda wa siku miaka 8t nataka tuzingatie katika kipengele hichi ili tuweze kuufahamu ukarimu wa allah subhanahu wa taala kwa waja wake watukufu ndugu zangu katika iman mwenyezimungu subhanahu taala anazungumza kwamba ukifanikiwa kuupata usiku mmoja wa leilatulqadri ni sawasawa na mwanadamu kufanya ibada kwa muda wa miaka 8tat sasa tuchukulie kwamba kila mwaka leilatu lqadri inakuwa ni moja ambayo ndani yake imo katika mwezi mtukufu wa ramadhan usiku huo wa leilatu lqadri tujalie kwamba wewe mpaka kufikia siku zako za kubaligh ni ulifikisha miaka kumi na tano kwa hiyo tangu unaanza kuwa na miaka kumi na tano mpaka kufikia umri wa ummati muhammadin salllahu alihi wasallam Kufi, kufiliwa yani mtume ummati muhamadi alaihi alihiwasallam una umepewa muda wa kuishi miaka, miaka sitina tatu hiyo miaka ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala katupatia sisi ummati muhammad salllahalehi wasallam sio kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala kawapendelea wale watu waliokuwa kabla yetu sisi wale ambao waliokuwa wakiishi miaka mia tano wengine walikuwa wakiishi miaka elfu moja wengine walikuwa wakiishi miaka mia sita wengine walikuwa wakiishi miaka mingi sana lakini mwenyezi mungu subhanahu wa taala awada lana hadhihi lsanawat mwenyezimungu katupatia badala ya miaka hii kwa kutupa lailatu lqadri ndugu yangu katika iman nakupa bishara nzuri ili uweze kufahamu ya kwamba ikiwa utafanikiwa kuipata lailatu lqadri kwa muda wa miaka stina tatu basi wewe umefanikiwa umebahatika kuishi miaka zaidi ya elfu tano ukiwa katika toaa na ibada ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala miaka hii ndugu zangu zaidi ya elfu tan ni ukarimu wa allah subhanahu wa taala ambao ametupa kwa nini tukianza kupiga hesabu tunakuta siku moja ukiipata ya leilatu lqadiri ni sawa na kwamba wewe umepata miaka the tatu ukiwa unafanya ibada haya huwo usiku mmoja unapatikana kwa mwaka mara moja kwa hiyo wewe umejaliwa kuishi miaka miaka stina tatu kwa hiyo ukipiga stina tatu ndugu zangu nadhani tunaelewana piga mahesabu ya stina tatu alafu uizidishe piga miaka themani na tatu zidishe mara stina tatu hiyo unapata ni kama vile wewe umekuja hapa duniani ukaishi miaka zaidi ya elfu tano ukiwa katika twaa ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala allahu akbar ndugu yangu katika imani ni wajibu tumshukuru mwenyezi mungu kwa ukarimu huu kwa utukufu huu mwenyezi mungu kwa kweli ametupendelea sisi ummati muhammadin salllahu alaihi wa sallam kuweza kutupa, kutupa umri mkubwa kama huu ambao ndani yake hauna masia ndani yake hauna madhambi ndani yake hauna kila aina ya uchafu katika miaka hiyo kinyume chake ni kwamba wale watu waliopita japo kuwa walikuwa wameishi muda mrefu sana lakini walipewa mtihani wa kuwa katika madhambi miongoni mwao wakaangamizwa miongoni mwao waka, wakazamishwa katika ardhi miongoni mwao mwenyezi mungu subhanahu wa taala akawaangamiza kwa kuwaletea kwa kuwaletea maji na mvua kwa hiyo zote hizo ni adhabu lakini ummati muhammadin salllahu alaihi wasallam khairulumma ni umma bora ndugu zangu ummati muhammad ni umma bora pale ambapo mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala alipoutaja msimu wa mwezi mtukufu wa ramadhani ukiwa na mambo mengi ya ibada pia akatoletea leilatulqadri ambayo mtu anapofanikiwa kuipata ile lailatulqadri ni sawa na kwamba amefanya ibada kwa muda wa miaka 8e tatu alafu miaka 8tatu ukiruzukiwa kuishi miaka sabin alafu ikawa kila mwaka wewe unaediriki leilatu lqadri kusimama kumi zima la mwezi mtukufu wa ramadhani unapata malipo na thawabu ni sewa na mtu aliyeishi miaka zaidi ya elfu tano ndugu zangu katika iman hadhihi madhahir haya ndugu zangu katika iman ni madhahir ya karamillahi subhanahu wa taala ala ibadihi umona hauni, haya ni madhahiri ya utukufu wa mwenyezimngu subhanahu wa taala kwa waja wake waislamu tumependelewa sana mwenyezimungu subhanahu wa taala ametupenda mwenyezimungu subhanahu wa taala ametupa mambo ambayo ni bora lakini nimependa kuzungumzia lailatu lqadir japokuwa tutazungumzia baadhi ya vitu ambavyo mwenyezi mungu subhanahu wa taala katupa kama vile kusimama katika arafa ubora wa masiku kumi ya dhilhija ubora wa ayamu tashriq katika vipindi ambavyo vitakavyokuja kwa iyo ndugu zangu katika imani tukiwa tunamalizia kipindi chetu usiwe mbali sana ndugu yangu na tv yako usiwe mbali sana ndugu yangu katika imani na kalamu yako ili uweze kuandika yale ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala kakupa ni ukarimu allah kakupa bure ili kesho na kesho kutwa usipate hoja ya kujibu siku ya kiama tumwombe mungu subhanahu wa taala atupe nyoyo za kufahamu tumwombe allah subhanahu wa taala atupe nyoyo za kuweza kuzingatia مومبي الله سبحانه وتعالى اتو ياليه كوني كتكوالي امباو ولوفاني كيوى كويباتا حجا ممينا سيما الله ايفاني حجياتو كوني حج مبرور وسعيا مشكورا وذنبا مغفورا وتجارة لن تبورا كما لسيان روزانو الله اتاكا كتو ياليه وبالله التوفيق سبحانك اللهم وبحمدك نشهد ان لا اله الا انت نستغفرك ونتوب اليك والسلام عليكم ورحمة الله. وبركاته