بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا محمد وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد بعد بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم يا رحمة متميت محمد صلى الله عليه وسلم كنا نشكر من يزم سبحانه وتعالى أنباءه قد كتنشتنا قد تشا ukarimu wa mwenyezimngu kwa waja wake kipindi ambacho kinachokujia kikielezea mambo mbalimbali mbali mazuri ambayo mwenyezimungu subhanahu wa taala kayaweka huwa ni ukarimu wake yeye kwetu sisi waja wake ili tuweze kumtambua allah subhanahu wa taala kwa ukarimu wake na kwa fadhila zake na kwa kwa moyo wake wa, wa mkunjufu ambao mwenyezi mungu subhanahu wa taala hatutaki sisi tuingie ndani ya moto au tuwe katika adhabu ndugu zangu katika iman katika kipindi hiki tutazungumzia mambo mbalimbali ambayo yanayokuwa yanazungumzia kuhusiana na ukarimu wa allah subhanahu wataala kwa waja wake ndugu zangu katika iman tulizungumzia katika halaka iliyopita kuhusiana na leilatu lqadri tukasema leilatu lqadri unapoipata una unahesabika ni kama vile umefanya ibada kwa muda wa miaka 8 baada ya hapo tukapiga miaka htatu katika umri wako mzima wa miaka sttatu tukapata ni kwamba unakuwa ni kama vile umefanya ibada ndani ya miaka elfu tano na ziada tukasema hiyo ni moja katika madhahir karamillahi subhanahu wa taala ala ibadihi tukiwa tunaendelea katika kipindi chetu mungu akipenda insha allah tutazungumzia ukarimu mwingine ambao ni miongoni mwa mambo ambayo yametuleta hapa katika uwanja huu wa mina kwa ajili ya kutekeleza ibada tukufu ya hija tunamwomba allah subhanahu wa taala kwa uwezo wake na ukarimu wake na utukufu wake aweze kuzipokea eh, hija za mahujaji wote ambao waliokuja kutekeleza ibada ya hija na azifanye hija zao kuwa ni hiju mmabrur na saya mashkur na ni dhamba maghfur na allah subhanahu wa taala awarejeshe katika majumba yao kama vile ambavyo allah subhanahu wa taala alivyowatoa katika matumbo ya mama zao wakiwa hawana madhambi ya aina yoyote amin ndugu zangu katika imani mwanadamu alipozaliwa hakuzaliwa akiwa na chochote katika mfuko wake wala hakuzaliwa akiwa na nguo ya aina yoyote katika mwili wake hilo ndugu zangu tunakubaliana aliyesoma na ambaye hajasoma anajua waziwazi wazi kwamba mwanadamu hakuzaliwa akiwa amevaa nguo maana yake ni kwamba mwanadamu kazaliwa akiwa yuko tupu hajavaa nguo ndugu zangu baada ya hapo allah subhanahu wa taala akamhifadhi kwa kuwapa uwezo wazazi wake wa kumnunulia vinguonguo na nini umona baadaye ndio ukawa sasa na wewe ukavishwa nguo ambazo wazazi wako ndio wamefanya juhudi za kuweza kutafuta risqi ili uweze kupata nguo za kuvaa baada ya hapo ndugu yangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wa taala akakupa aka akili ndani ya kichwa chako na ndani ya moyo wako ukawa unaweza kujiendesha ukawa unaweza kutengeneza mambo yako ukawa unaweza ku, kuamua, kuamua na ukawa unawe, unaweza wakutoa kuamua hii yote ndugu zangu ni moja katika ukarimu mkubwa kabisa wa allah subhanahu wa taala <clears throat> mwenyezi mungu subhanahu wa taala akakufanya wewe kuwa ni bora kuliko waja wake au vyumbe vingine akukufanya wewe ukawa ni mbuzi mwenyezi mungu subhanahu wa taala akukufanya wewe ukawa ni ng'ombe allah subhanahu wa taala kakukirimu kukufanya wewe ni mwanadamu allah subhanahu wa taala anataja ukarimu wake katika qurani asema walaad karamna bani adama wahamalnahum fi lbarri waalbahri mwenyezimngu subhanahu wa taala anasema walaad karamna bani adama hakika mwanadamu sisi tumemkirimu tumempa ukarimu ndugu <coughs> zangu katika iman mwenyezimngu anathibitisha ya kwamba mwanadamu tumempa sisi tumemkirimu sisi mwanadamu wahamalnahu fi lbari wa lbahri natukambeba katika baharini na katika bara mwanadamu saivi anapanda meli anasafiri mwanadamu anapanda gari hizi anaondoka mwanadamu anapanda ndege anaondoka hizi zote ni katika ukarimu wa allah subhanahu wa taala kisha anasema wafadalnahu na tukamfanya mwanadamu kuwa ni bora mimman khalaka katika wale viumbe ambao mungu subhanahu wa taala amewaumba tafdhilan ubora wa hali ya juu ndugu zangu katika imani utukufu huu hakuna mwanadamu ambaye asiyejua ya kwamba allah subhanahu taala kampa ukarimu allah subhanahu wataala kamtukuza sasa baada ya mwanadamu baada ya mwanadamu kutukuzwa na mwenyezi mungu kwa kufanywa yeye ni kiumbe bora yeye ni kiumbe mtukufu mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika maisha yake akamgawia rizki katika sehemu tatu rizi katika makundi matatu faminhum ghaniyu ndani ya makundi ya watu ndugu zangu kuna watu ni matajiri mashaallah tabaraka llah waminhum mutawasit na katika watu kuna watu ambao sio matajiri na wala sio maskini lakini na miongoni mwao faminhum faqir na ndani ya watu kuna wanadamu ambao ni maskini na wote hawa ndugu zangu mwenyezi mungu subhanahu wa taala anafanya kwa utukufu wake na ukarimu wake lakini yote ni mitihani yule aliyepewa mali basi kapewa mtihani mkubwa kwa sababu katika mali zake katika mali zake kuna haki za watu wengine yule mtu ambaye aliyepewa hali ya kati kwa kati basi anatakiwa aangalie kwamba katika hali aliyokuwa nayo basi ndani yake kuna haki ya mwenyezi mungu na kuna haki ya maskini na kuna haki ya, ya mwili wake na kuna haki ya familia yake na yule mtu ambaye aliyepewa mtihani wa kuwa na umaskini موسى سبحانه وتعالى والاسلام اتو مسكيني صلى الله عليه وسلم كاتكادوزاكا زوطفونديشا اريكوانا سيما اللهم اني اعوذ بك من الخيانه فانه بئس البطانه واعوذ بك من الفقر واعوذ بك من الفقر فانه بئس الضجيع صلى الله عليه وسلم اريكو اكي اكي اكي تفونديشا سيس امة محمد kwamba anasema mwenyezi mungu najikinga kwako wewe kutokana na khiana fa innahu biisa albitana ni sifa mbaya sana ya mwislamu au mwanadamu kuwa ni mwenye khiana wa audhu bika min aljui na najikinga kwako kwa kutokana na njaa fainnahu bisa ldhajii hakika njaa ni rafiki ambaye unayelala naye mbaya ndugu zangu katika imani hakuna mtu anayelala njaa alafu akawa mwenyewe amefurahi He, akawa mashaallah ameridhika njaa ni kitu kibaya sana ndio maana mtume aa salam alikuwa akisema wa audhu bika min aljui fainnahu biisa aldhajii mnajikinga kwako mwenyezi mwenyezimgu kutokana na njaa kwa sababu njaa ni rafiki mbaya ambaye unayelala naye ndugu zangu katika wa na mtume saaa salam alikuwa akijilinda kutokana na umaskini wa audhu bika min alfaqri mwenyezi mungu ninajilinda kwako kutokana na, na e, ufaqiri kwa hiyo wale ambao waliopewa mtihani wanjaa na umaskini ni wanatakiwa wafanye subra ili mwenyezimungu subhanahu wa taala awalipe pepo ndio maana mtume alayhi ssalatu wassalam alipokwenda miraji akapewa fursa ya kuichungulia pepo akakuta waliojaa ndani ya pepo ni maskini kwa hiyo hali waliokuwa nayo ndugu zangu ya maisha magumu ya hali tabu hali tete ndugu zangu usije ukamlaumu allah subhanahu wataala kwamba yani katika watu wote kakuchagua wewe uwe maskini huenda ni moja katika sababu za kuingia peponi ndugu zangu katika iman pia swala la kupewa utajiri katika mafungu matatu ya maisha ya wanadamu hapa duniani ndugu zangu katika iman ni amana kubwa ndani ya utajiri wako kuna haqulmasakini ndani ya utajiri wako kuna haqu zaka ndani ya utajiri wako kuna haqu ljiran ndani ya umaskini wako kuna haqu laqarib zote hizi ni mambo ambayo ni majukumu mazito ambayo yanayomzunguka mtu ambaye mwenyezi mungu kampa fitina na mtihani wa kupewa mali tumwombe mungu subhanahu wa taala awajalie wale waliopewa wali mali na rizki waweze kutoa zaka kwa maskini ili nao maskini waweze kufaidika na matajiri wao ndugu zangu katika imani wengi katika matajiri nikigusia nukta hii huwa wanafanya grishi au wanafanya khiana katika mali ambazo mwenyezi mungu subhanahu wa taala amewapa mtu namkuta ni, ni, ni tajiri ana mali nyingi ana utajiri mwingi ana pesa nyingi halafu anatoa zaka shilingi liari mia tano liali mia mbili au shilingi elfu kumi elfu tano kaiandaa mwenyewe kaiweka kwenye bahasha eti kwamba hiyo ni zaka la ndugu zangu hiyo ni sadaka ya kawaida kwa sababu mfumo wa zaka mfumo wa zaka mwenyezi mungu subhanahu wa taala kauelezea na makundi ambayo wanatakiwa wapewe zaka allah subhanahu wa taala kayaelezea kwa hiyo hakuna haja ndugu zangu ya kufanya khiana kwa hiyo ndugu zangu katika imani mwenyezimungu subhanahu wa taala akatupatia aka utukufu wa kuwa ni katika wanadamu kwa yake mwenyezi mungu subhanahu wa taala ili huweze kuutambua ukarimu wa mwenyezi mungu kwa waja wake ee wallah ndugu zangu katika imani mfano katika masiku haya ya ayamu tashri masiku haya ayamu ya ayamu tashriqi yameitwa ni kwa sababu zamani watu walikuwa waki zamani watu walikuwa wakichinja wanyama wengi baada ya kuchinja wanyama wengi halafu kulingana na jinsi ambavyo haiwezekani kugawa zile nyama basi zile nyama zinaanikwa kwenye jua mpaka zinakauka alafu zinaagizwa kwa maskini na watu wengine wenye kuhitaji kwa hiyo siku hizi allah subhanahu wa wataala akajizungumzia ayamul akl wa shurbi wa dhikri llahi subhanahu wa taala mona ni siku za kula na ni siku za kunywa na ni siku za kumtaja allah subhanahu wa taala allahu akbar allahu akbar la ilaha illa allahu akbar allahu akbar wa walilahi lhamdi ndugu zangu katika iman ni takbira kubwa ambayo wahujaji wote waliobahatika kuhiji ambao wako katika viwanja hivi na watu wengine ambao mwenyezi mwenyezimngu subhanahu taala hakuwachagua kuwaleta katika viwanja hivi basi wanatakiwa wamkabiri mwenyezimgu na wamtukuze mwenyezi mwenyezimngu subhanahu taala kwa vile vingi ambavyo allah subhanahu taala kawapa kwa hiyo ndugu yangu katika imani mwenyezi mungu hakushindwa kukufanya kuwa ni mbuzi ukachinjwa katika majaziri kule mwenyezimungu subhanahu wa taala hakushindwa kukufanya wewe ngamia ukawa ni kitoweo na ni chakula cha watu eh? mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala hakushindwa wewe kukufanya kuwa nipaka ukawa thamani yako kwa watu ni ndogo kwa hiyo ni kumtukuza na kumshukuru allah subhanahu wa taala kwa neema ya ikram ambayo aliyotupa na katika neema kubwa mwenyezimungu akatupa neema ya akili ili uweze kubainisha na kupambanua baina lhaqi wa lbatil wa hadha mauif hasasa jidda ndugu zangu na nikizungumzia neema ya akili ili kupambanua baina ya mazuri na mabaya naomba nisimame kidogo ili nijaribu kuwakumbusha watu wale ambao wanaopoteza ibada zao yani bila sababu yoyote ya msingi sijuu watamwambia nini mwenyezi mungu subhanahu wa taala leo <clears throat> tuko katika siku ya kwanza katika masiku ya ayamu tashri jana tulikuwa katika siku ambayo ni, avha, ni id ladhha ni idi ya kuchinja au id nahar lakini kuna ndugu zetu siku yhili aidi watu wamefunga tu kwamba ndio siku ya arafa jambo ambayo ni ghairu maqul ndugu zangu katika imani kwa sababu kisimamo cha arafa kinaangaliwa kwa mahujaji ambao wako katika viwanja vya arafa wamesimama lakini si katika mambo mengine sasa anatokia mtu anawaambia jamani hapana siku ya arafa sio siku ambayo mahujaji wanaosimama katika viwanja vya arafa sasa ni mtihani mkubwa ndugu zangu katika imani unawakosesha watu ibada ina maana sasa wale watu wanaotoka sehemu yako wakawa wako hapa maka wamekuja kutekeleza ibada ya hija ina maana unataka kuthibitisha ya kwamba wamesimama katika siku ambayo sio sawa na wame wamesherekea wame, wame idi ya kuchinja katika siku ambayo sio sawa wallahi huwezi kuzungumza maneno kama hayo kwa hiyo mi nasema narudia pale kwamba katika ukarimu wa allah subhanahu wa taala kwa waja wake ni kwamba mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala kawajalia watu neema ya akili ili uweze kupambanua baina ya haqi na baina ya batili uweze kujua kwamba hii ni haqi na hii ndio njia ya sawa sawasawa na hii ni batili ambayo wewe hutakiwi kuifuata na hii ndio neema kubwa ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa wataala kawaruzuku waja wake na wanadamu waweze kuitumia akili yao vizuri baada ya hapo ndugu zangu katika imani tukiangalia min ajali karami llahi subhanahu wataala ala ibadihi miongoni mwa utukufu umona ao mwa vitu ambavyo ni vya wazi vinavyodhihirisha na kuthibitisha ukarimu wa allah subhanahu wa wataala ni kwamba ndugu yangu katika iman tunakaribia kuingia katika ile rubu ni maudhuu yenyewe ya mada hii nadhani mnaona mahujaji wakipita wakienda na kurudi wakiwa katika, katika furaha ya kuafikishwa na allah subhanahu wa taala kutekeleza ibada yao ya hija tukiwa hapa ndugu zangu katika viwanja vya mina watu watalala hapa zikiwa ni siku, siku tatu au siku mbili mwanadamu ni mwingi wa kufanya makosa kulikoni mwingi wa kutekeleza ibada wa hadha haqu wadiu wadahir ka wduhi shamsi warabu wanasema kwamba mwanadamu makosa au madhambi anayo yafanya ni mengi kulikoni ibada anazozifanya adatan alinsan mqasirun fi libada wa muhrisun fi lmasia mwanadamu mda mwingi sana ukimwambia nenda katekeleza ibada ya anakuwa ni mvivu na ni mnyonge na moyo wake sheitani anampambia ili asiweze kufanya ibada lakini ukiangalia katika masia unamkuta yeye namba moja hasa wale dada zetu kuvaa nguo za uchi kuvaa nguo zisiowafaa kama dada wa kiislamu haya wale ndugu zangu vijana wenzangu unakuta kwamba katika mlango wa ibada ndugu zangu hatujatekeleza ibada vile inavyotakiwa sasa allah subhanahu wa taala katukirimu ndugu zangu baada ya kugundua ya kwamba mwanadamu anakosea sana mwanadamu ni mwingi wa kukosea mwanadamu ni mwingi wa kughafilika allah subhanahu wa taala akatuletea nema akatuletea faraja akatuletea ufumbuzi wa tatizo letu la kuzama katika maasia mwenyezimungu subhanahu wa taala akaufungua mlango wa msamaha kwa, kulet, kwa kutuletea nyakati na siku ambazo mwanadamu anapomwomba mwenyezi mungu subhanahu wa taala basi huwa milango ya msamaha wa mwenyezi mungu imefunguliwa na allah subhanahu wa taala akayadhihirisha na kuyathibitisha haya katika qurani pale aliposema katika hadithu lqudusi kwamba ya bani adamu enyi e, wanadamu katika nyingine alisema kullu bani adamu hata kila mwanadamu ni mwingi wa kukosea na hii imekuja katika watu wa lugha wanasema imekuja katika sighatulmubalagha pia khatau ala wasni faal maneno ya kiarabu yanapokuja katika mfumo huo basi huwo yana maana kwamba mwanadamu ni mwingi wa kukosea lakini mungu akazungumza kwa kusema kwamba wa khatain na na wale watu wazuri wenye kukosea basi ni wale ambao tauwabuna ni wale wenye kwenda kumkimbilia kwa allah subhanahu wataala kuomba msamaha wa allah subhanahu wataala ndugu yangu katika imani huu ni mtaa mmoja tu katika mitaa ya yamina ambapo kuna barabara nyingi zaidi ya barabara mia saba zaidi ya barabara hamsini uh, au sitini ambazo barabara zote ukipita basi unakuta zina msongamano wa watu wote hawa ndugu zangu wamekuja kutubia madhambi yao kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala tuombe mwenyezi mwenyezimngu jala waala azifanye tauba zao kuwa ni tauba za kweli na mwenyezimngu subhanahu wa taala awajalie kuwa ni katika watu ambao waliokubaliwa hija zao na mwenyezi mungu subhanahu wa taala wale waliofunga arafa na wale ambao hawakufunga kwa udhuru mbalimbali basi ile siku ya arafa kweli imefuta madhambi yao ya mwaka uliopita na mwaka unaokuja ndugu zangu katika iman mwenyezimngu subhanahu wa taala baada ya kuthibitisha sifa ya kuwa ni mwingi wa kusamehe na mja mzuri ni yule ambaye anayefanya dhambi halafu akafanya tauba akawa ni mwingi na mwepesi wa kwenda kufanya tauba allah subhanahu wa taala akazungumza kuthibitisha kwamba mwanadamu ni mwingi wa kusamehe katika hadithu lqudus nyingine ambayo allah anasema enyi wanadamu laiti kama mgelikuwa mnaniasi mimi mwenyezimngu lakini mkawa hamtubii basi mimi ningiwaondosha nyewe wote baada ya kuwaondosha nikawaleta watu ambao wanafanya madhambi alafu kisha wanafanya tauba na hii ni karam ni qimmatu karami llahi subhanahu wa taala aala libad ni kilele ndugu zangu cha ukarimu na utukufu wa mwenyezi mungu kwa waja wake watukufu ndugu zangu kwa hiyo mwenyeezmungu subhanahu wa taala baada ya kujua hivyo akatuletea nyakati na musimu mbalimbali ambao mwanadamu anatakiwa amrudie mwenyezimungu subhanahu wa taala mwanadamu anatakiwa apate muda wa kufanya tauba mwanadamu anatakiwa apate muda wa kutabarra wa kuonyesha udhalili na unyenyekevu kwa allah subhanahu taala ndio maana ukaona watu wakatoka majumbani watu wametoka pakistani watu wametoka bangladesh watu wametoka amrika watu wametoka tanzania watu wametoka wapi kuja kutafuta mlango huu ambao allah subhanahu wa taala kaufungua kwa ajili ya wale watu wenye kutubia ndugu zangu katika imani mwanadamu ukihesabu makosa yako na midhambi yako ambayo unayoyafanya kwa siku unayakuta ndugu zangu katika imani huwezi kuyahesabu ukiangalia makosa ambayo mwanadamu anayoyafanya ni mengi zaidi kulikuwa ni yale mambo mazuri ambayo mwanadamu anayatenda kila siku kwa hiyo mzigo huu ni mkubwa lakini angalia ukarimu wa allah subhanahu wa taala fain llaha yghfiru dhunuba jamian mwenyezimngu subhanahu wa taala anasamehe madhambi yote mwenyezi mungu anaposamehe madhambi hakuulizi wewe kwamba ulifanyafanya vipi madhambi mpaka ikafikia kipindi cha kuniasimimi natoa mfano mdogo ndugu yangu katika imani nantizama wale ambao wameoa wa, wale ambao wanawake wanaishi na familia wana watoto eh? mtoto wako anapoukosea kitu cha kwanza unaanza unamchapa wanini unafanya hivi mbona mbonfanymbonafanya hivi mbona unafanya hivi baadaye yule mtoto anakuambia baba naomba unisamehe mimi hivi hivfany hivi hapo sasa unahoji kwamba kwa nini yule mtoto amefanya madhambi au amekwasa ukamchapa kwanza alafu ndio ukamsamehe kama ni mke wako mashallah na mke wako pengine ikafikia kipindi kapitiwa na naye kama mwanadamu akakukosea kitu cha kwanza unaanza kumpokea unatua maneno mengi unatoa vitisho vingi baadaye yule mwanamke anakupigia goti pengine au anakuomba msamaha ili uweze kumsamehe lakini baada ya hapo baada ya kuwa umepewa full instruction maelekezo yote kwamba kilichotendeka kilicho mpaka yule mwanamke kukosea wewe subhanallah angalia mwenyezi mungu sasa yeye alivyo hakuulizi kwa nini ulifanya dhambi ilikuwa ni sangapi na wakati gani allah subhanahu wa taala ni ghafar ni mwingi wa kusamehe ni mwingi ni tawab ni mwingi wa kukubali tauba mwenyezi mungu anajisifu katika qurani kwamba ina in, allaha yaghfiru dhunuba jamia mwenyezi mungu anasamehe madhambi yote bila kuchagua wala kuangalia wewe ulichumachuma vipi au uliyafanya vipi kilichosababisha wewe unaporudi kwa mwenyezi mungu ukamwomba allah subhanahu taala msamaha basi mwenyezi mungu subhanahu wa taala ni mwepesi wa kukubali msamaha wako ndugu zangu katika imani hiki ni kilele cha ukarimu wa mwenyezimngu subhanahu wa taala kwako wewe mwanadamu kwa hiyo ni wajibu na ni lazima ujitahidi katika hali na mali ili uweze kumridhisha mwenyezimngu kwa kuyafahamu mambo haya ambayo yanaonyesha wazi utukufu wa allah subhanahu wa taala kwa waja wake watukufu ndugu zangu katika imani baada ya hapo mwenyezimungu subhanahu wa taala ametaja nyakati ambazo ni munasib ni muwafaka za mwanadamu kutubia madhambi yake pale ambapo alipoweka misimu mbalimbali ya kufanya ibada akaleta mwezi mtukufu wa ramadhani baada ya kuleta mwezi mtukufu wa ramadhani akaleta miezi minne mitukufu mungu anasema inna iddat lshuhuri inda llahi thnahr shahran mona minha arba hurum katika miezi hiyo kuna miezi minne mitukufu na ndani ya miezi hiyo minne mitukufu kuna mwezi ambao ni mwezi wa dhilhija ambao mwezi katika mwezi wa dhilhija unapatikana mkusanyiko ambao duniani hautaweza kupatikana tena subhanallah na ndani ya mkusanyiko huu basi tunaangalia mambo mengi ambayo allah subhanahu wataala anaonyesha utukufu wake anaonyesha cheo chake anaonyesha vile ambavyo alivyokuwa ana sifa ya kuwahurumia waja wake katika miezi minne mitukufu kuna mwezi wa dhilhija mwezi ambao mahujaji allah subhanahu wa taala anawaita kama alivyosema katika quran waadhin fi lnasi bilhaji yatuka rijalan angalia mwenyezimngu anasema kumwambia mtume muhamadi sal llahlh wasallama akizungumzia kisa cha nabi ibrahim pale aliposema waadhin fi lnasi bilhaji waadhinie watu waje kuja katika hija tukizungumzia hapo hamna budi tutowe takbira za kusema allahu akbar الله اكبر لا اله الا الله الله اكبر الله اكبر ولله الحمد اي نعم لبوزانغ سيف واتو ومجياندا ونجينا مشاكويندا كنتاكريزا اباديا كرومو شماوي كات كجمرات وانجينا مومبا كات كجمرات كنا كنا فيتو في ويليام بافو فيكو قالك حقيقه او او فيتو فيكو كات كحيجه تحقيق العبوديه لله تعالى وتحقيق التوحيد lillahi subhanahu wa taala ndani ya ibada nzima ya hija ikiwemo katika kitendo kinachofanyika cha kurusha mawe pale katika jamarati ndugu zangu katika imani tukiwa katika msimu ambao mwenyezimungu subhanahu wa taala anaonyesha utukufu wake ndani ya miezi minne ukiwa tukiwa sisi tuo katika mwezi wa dhilhija ndani ya mwezi wa dhilhija ndugu zangu tunayo masiku ambayo ni masiku kumi ya dhilhija masiku hayo ndugu zangu mwenyezi mungu subhanahu wa taala ameyazungumzia kwa kupitia mtume wetu muhammadin sali llahu aleihi wasallam pale ambapo mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala aliposema kwamba hamna siku ambazo ni bora kwa mwanadamu kutekeleza ibada ya aina yoyote ambayo ibada hiyo inapotekelezwa katika masiku hayo inakuwa na thawabu nyingi na ubora mkubwa kama zile siku kumi za dhilhija mwenyezimungu alivyozungumza hivyo masawaba wakamuuliza ya rasula llah wala ljihadi fi sabili sabilillah mpaka mwanadamu kutoka kwenda kupigana jihadi mtume saa salam akasema hata jihadi fi sabili llah mpaka jihadi yenyewe haina ubora kama mwanadamu kufanya ibada katika masiku ya dhilhija mtume alaihi salatu wassalam akasema isipokuwa ibada ya mtu ambaye aliyekwenda kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala jani nakusudia kwenda kwa allah kachukua mali zake na yeye mwenyewe na ali zake akaenda kwenye jihadi baada ya kwenda kwenye jihadi hakuna kilichorudi isipokuwa ni jina lake peke yake bimaana akapoteza mali na yeye mwenyewe akafia jihadi na familia yake na watu wake hiyo jihadi ya aina hiyo basi haina amali ambayo inayoishinda thawabu lakini ndugu zangu katika imani masiku hayo mwenyeezimungu subhanahu wa taala katujalia tuyafikie alhamdulillahi tumeyafikia na mpaka leo tuko katika ayamu tashrik kwa hiyo wale ambao waliopata wamepata masiku hayo na wale ambao waliokosa wallahi ni msiba kwa sababu ni gold chance ni fursa adhahabia ni, ni, ni nafasi adimu sana kuipata sasa unashangaa mtu unamwambia pengine ndugu yangu jitahidi ibada tuko katika masiku ya dhilhija fanya ibada funga me? swali sana simama usiku hii ni misimu ambayo mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala anaonyesha ukarimu wake na utukufu wake kwa wanadamu ndugu zangu tukiwa tunaendelea na kipindi chetu tumwombe mungu subhanahu wa taala atukutanishe katika kipindi kingine atupe wasaa wa kuweza kuyafanyia kazi haya ambayo niliyozungumza yenye manfaa kwetu sisi ndugu zangu ndani ya dini yetu na ndani ya dunia yetu tukiwa tunaitengeneza pepo ambayo ndiyo mafikio ya watu wema ndugu zangu tumwombe allah subhanahu wa taala azipokee ibada zetu tumwombe allah subhanahu wa taala atujalie kuwa ni katika watu wema na tumwombe allah subhanahu taala atufufue tukiwa katika kundi لكن لو توما لبوزانو نواتم حجاج وروقويا كتبت كالازاي باديه حجا باسي ايوه حجاياو لحجم مبرور وسعيا مشكورا وذنب مغفور وبالله توفيق لبوزانو سمي سبحانك اللهم وبحمدك نشهد ان لا اله الا انت نستغفرك ونتوب اليك والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته