بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله المعز من اطاعه وتقاه المذل من خالف امره وعصاه المجيب الدعوه الداعي اذا دعاه المجيب النداء المنادي اذا ناداه والصلاه والسلام على المبعوث رحمه للعالمين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد بن عبد الله بن عبد المطلب وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد بعد حمد الله سبحانه وتعالى نكم يا رحمة انتم محمد صلى الله عليه وسلم نكوسيني نقزانقو بموجة نكويوسيا نفسيانقو جويا سلازما لكم سبحانه وتعالى namshukuru allah subhanahu wa taala ambaye aliyetukutanisha tena ndugu yangu katika imani tukizungumzia mada ya ukarimu wa mwenyezimngu subhanahu wa taala kwa waja wake mada ambayo inazungumzia mambo mbalimbali mbali ambayo yanayoonyesha utukufu na ukarimu wa allah subhanahu wataala kwa waja wake tulizungumza katika kipindi ambacho kilichopita juu ya hishma ya mwanadamu ambayo mwenyezimungu kaizungumza ka ndani ya qurani mwanadamu katukuzwa kwa kufanywa kuwa ni mwanadamu akanyanyuliwa daraja juu ya viumbe wake wengine ambao mwenyezi mungu subhanahu wa taala hakushindwa kutushusha chini ya wanadamu alafu akawanyanyiwa malaika akawanyanyiwa viumbe wake wengine lakini kwa mapenzi yake allah subhanahu wa taala katujalia sisi kuwa ni umma bora umma ambao tumetokana na watu na mbali na hapo pia katufanya sisi wanadamu kuwa ni watu ambao wenye daraja na cheo na hishma kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala tukiendelea na mada yetu ya ukarimu wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa waja wake kama tulivyozungumza waislam ni mada ambayo ni pana inahitaji muda mrefu na mwingi lakini insha allah warabu wanasema mala yutraku kullu la yutraku jillu ikiwa kama hatuwezi kukusanya yote basi tusiacho tujitahidi angalau mawili matatu tuweze kufahamishana yale ambayo ndani yake kuna manfaa katika dini yetu na katika akhira yetu ndugu zangu katika imani mi niseme kwamba usikae mbali sana na, na tv yako jaribu kuwa karibu na muda huu uwe na ikhilasi kwamba unafatilia vipindi hivi kwa ajili ya upate thawabu kwa mwenyezi mungu ili uwesabike kwamba wewe ni moja katika tulabu lilmi ashari ambao wanaombewa dua na malaika na kila kilichoko katika mgongo wa ardhi mpaka samaki katika, katika maji ndugu zangu katika iman tulikuwa tunazungumzia ukarimu wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala ambao unapatikana katika miezi mitukufu minne ambao tukiwa tukizungumza katika mwe, ukarimu wa allah unaopatikana katika mwezi wa dhilhija ndani ya ayamu lhaji watukufu wa islam tumezungumzia ubora kiujumla wa siku kumi za dhilhijja lakini ndugu zangu ndani ya masiku hayo mwenyezmungu subhanahu wa taala ameonyesha ukarimu wake pale ambapo alipoturuzuku kuwa na kutuwekea siku ya arafa siku ambayo tayari watu wameshakwenda kwenda mahujaji wamesimama katika viwanja vya arafa umeona baada ya kusimama katika viwanja vya arafa wamepata mwenyezi mungu subhanahu wa taala mengi ambayo kawahidi ikiwa ni miongoni mwa kuteremka mwenyezimngu katika uwingu wa dunia subhana llah ndugu zangu katika iman mwenyezimngu subhanahu wa taala anateremka kutoka katika mbingu sabaa samawat anashuka katika mbingu ya dunia kwa ajili ya kuwakirimu waja wake wema ambao waliosimama katika viwanja vya arafa ndugu zangu katika iman hadha adham wa ala maratib كرم الله سبحانه وتعالى على عباده. اي والله. وجواكي واتم من يزمكو كوافيش شنغو نيوبي. فنانة. لا فرق بين الغني، لا فرق بين الفقير، ولا فرق بين العالم، بين العالم والجاهل يوم عرفه. الله اكبر، الله اكبر، الله اكبر، لا اله الا الله، الله اكبر، الله اكبر, الله أكبر. الله أكبر ولله الحمد. لوكو زانكو كايمان، من يزمك سبحانه وتعالى. kaweka utukufu mkubwa katika siku ya arafa pale ambapo hamna tofauti baina ya tajiri hamna tofauti baina ya maskini hamna tofauti baina ya mwanachuoni hamna tofauti baina ya mtu ambaye si mwanachuoni katika viwanja vya arafa watu wote mwenyezi mungu kavavisha nguo nyeupe ikiwa ni shaari ikiwa ni alama kwamba watu wote siku ya kiama watakuwa ni sawa na ikiwa ni shaari kwamba watu wote siku ya iama watakuwa ni waji wa mwenyezimngu subhanahu wa taala hamna mfalme hamna raisi hamna waziri hamna mtu wa aina yoyote watu wote wamevaa nguo ambazo zinazofanana na hii ndugu zangu katika iman ni moja katika mahasini dini lislamia katika mambo mazuri ambayo yanayopatikana katika dini yetu ya wa uislamu watu wanapokuwa katika arafa mwenyeezimungu subhanahu wa taala anataka kutufundisha kwamba sisi sote ni kitu kimoja la farqa baina alajami w alarabi walgharbi walasiawiya w alifriqiya kulluna ibadu llah mwenyezimungu subhanahu wa taala ndani ya viwanja vya carafa anatuthibitishia na kutufundisha kwamba hamna tofauti baina ya mwarabu hamna tofauti baina ya mzungu hamna tofauti baina ya muhindi na hamna tofauti baina ya mwafrika sisi wote ni waji wa mwenyezimungu subhanahu wa taala ون يزم كتكوسانيا كتوكا كتكاسيم مباريمبالي. واتو نجوزان ونكوكا كجوانجا في عرفه ونكو مبوش وسيكويا قيامه يوم الحساب يوم الفزع الاكبر سيكو امبالي ون يزم سبحانه وتعالى اتوا كوسانيا واتواتك كاسيم موجا. تانكو ادم عليه السلام مبكم تو ومشتك كفا كامه محمد صلى الله عليه وسلم. والله نجوزان كايمان اعظم مشعر واعظم علامه البعث yumun yjtmiu lnas wayjtmiu lhujaj fi sahati larafat ndugu zangu katika iman katika siku ambazo zinazoonyesha kwamba kweli siku ya kiyama ipo kweli siku ya malipo ipo kweli siku ambayo mwenyezi mungu atawakusanya watu kutoka wa kwa adam mpaka kwa muhamadin salllah alaihi wasallam ipo hiyo siku ni pale ambapo mwenyezimgu anawakusanya watu katika viwanja vya arafa ndugu zangu katika iman tastasiru lmashair wataghsha kulubu lnas ndani ya viwanja vya arafa watu hisia zao zinazidi na mpaka na nyoyo zinapata hofu kwa sababu ni mkusanyiko wa ajabu ambao haujawahi kutokea ndugu zangu katika imani e wallah e naam ndugu zangu watu wanajikusanya watu wa aina zote wote wakiwa wameukimbia moto wa jahannam كون بام سماه هو الله سبحانه وتعالى. ونسمو سبحانه وتعالى أنوا كريم ورواة ولو سماما في عرفه. الله سبحانه وتعالى أنوا واسلام وات ولو في عرفة. أنه ينزل على سماء الدنيا إكراما للمسلمين في العرفات. سبحانه وتعالى أن تلمك في عرفة. baada anatelemka katika, katika wingi wa dunia baada ya kuteremka katika wingi wa dunia halafu anajivuna kwa malaika anawaambia angalieni waja wangu hawa wamejikusanya katika sehemu moja wamejikusanya katika sehemu moja yote wakiwa wanaogopa adhabu ya moto yote wakiwa naogopa adhabu ya jahannam wamekuja wakiwa ni wenye kumwomba mungu subhanahu wa taala tarakuu amwalahum fi sabili llah wa tarakuu diyarahum fi sabili llah wa tarakuu zaujatihim wa auladihim wa buyutihim liajli llahi subhanahu wa taala mungu subhanahu wa taala kisha anatoa msamaha mtume sal اllah alaihi wasallam anasema mwenyezi mungu subhanahu wa taala siku ya arafa anajivuna kwa malaika kwa kusema angalieni waja wangu jinsi walivyokuwa wamekuja wakiwa wananiogopa mimi mungu subhanahu wataala mungu subhanahu wa taala anawaambia malaika kwamba shahijilieni jamani wote waliohudhuria katika viwanja vya arafa nimewasamehe ndugu zangu katika iman hadhihi min adhami karami llahi subhanahu wataala la bani adama hii ni moja katika utukufu mkubwa kwamba mwenyezimgu anashuka katika mbingu ya dunia kwa ajili yako wewe na mimi kwa wali waliosimama katika viwanja vya arafa kisha mtume sal llahu alaihi wasallam anasema khairu ldua dua u yauma arafa dua, dua iliyokuwa bora dua iliyokuwa kubwa dua ambayo yenye maana dua ambayo iko karibu na kupokelewa na allah ni dua ya siku arafa arafa anakuja mtu tu ana royote anakuja anawaambia watu wamesimama arafa ile ni arafa yao Nasizu na sisi tuna arafa yetu wewe una arafa wewe waislamu ifikia kipindi tutumia akili ambazo allah subhanahu taala akatupa bure mimi na wewo tumepewa akili mwenyezi mungu katubainisha katubagua baina ya wanadamu na baina ya wanyama kwa kutupa akili kwa nini wewe usiweze kuitumia akili yako ndugu zangu katika imani ndani ya miezi minne mitukufu ndani kuna mwezi ambao ni dhil mwezi ambao mwenyezi mungu subhanahu wa taala yudhhir ana nnas sheiun wahid mwenyezi mungu anadhihirisha kwamba watu wote ni kitu kimoja kwa kuwakusanya katika viwanja vya arafa viwanja vya muzdalifa viwanja vya mina na katika mji mtukufu wa makkata lmukarama yote wakija kwamba wote wakija ni wenye kutoa tahlil kwa kusema labaik allahumma labaik lbaik la sharika laka labaik ina lhamda wnimat wa laka walmulk la sharika laka watu wote wanakuja katika vi- kutoka katika bande tofauti za dunia wakisema labbeik allahumma labbeik ewo mwenyezimgu tumekuitikia sisi mwenyezmngu tumekuitikia labayka la sharika laka labayka ewo mwenyezimgu hauna mshirika kika sisi ni waja wako tumekuja tumeitikia kisha mwanadamu anadhihirisha عubudiyath lلah sbhanah wa taala عla asas bعda عibadaة الhaji ala ykun mshirika mwenyezi mungu subhanahu wa taala anamdhihirishia mwanadamu kwamba ni haramu mtu baada ya kuwa amekuja kutekeleza ibada ya hija alafu anarudi nyumbani kwake nakuwa mshirikina kwa kusema ina alhamda wanemata laka waalmulk la sharika laka mungu anasema ina lhamda akika sifa tukufu wanemata na neema zote za duniani laka walmulk vyote ni vyako na ufalume ni wako la sharika laka hakuna mshirika ya mwenyezimngu laka la sharika laka rabeik ndugu zangu katika iman hadhihi min karami llahi subhanahu wa taala ala ibadihi huu ni utukufu wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa wajawake watukufu jambo kubwa kabisa ambalo tunajifundisha watu wakiwa katika mkusanyiko wa siku ya arafa allahu akbar mtume salllah lihi wasallam anasema katika hadithi sahihi kwamba hajawahi kuonekana shaitanu laanatu llahi alaihi ni dhalili ni mnyonge ni mtu ambaye hana maana yoyote kama vile ambavyo anavyoonekana shaitani akiwa ni mdhalili katika siku ya arafa labda ni ndugu yangu katika imani kwa nini shaitani anaonekana ni dhalili katika viwanja vya arafa أنا سما فسباب من يزمه سبحانه وتعالى يعتق عباده من النار في يوم عرفة من يزمه سبحانه وتعالى أنا واتهون وجواتك يقول أنا أموت في عرفة الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله الله أكبر الله أكبر ولله الحمد ndugu zangu katika iman mwenyezimungu subhanahu wa taala wote waliomkosea madhambi ya aina yoyote kabairu dhunub saghairu dhunub tughfar fi yaumi arafa mwenyezimungu subhanahu wa taala madhambi madogo madhambi makubwa siku ya arafa wote wanasamehewa kisha angalia hiyo ndugu yangu ambaye hukupata bahati ya kwenda kusimama katika viwanja vya arafa mtume salllah lihiwasallam anasema su yamu yaumu arafa funga ya siku ya arafa inafuta madhambi ya miaka miwili mwaka uliopita na mwaka utakaokuja angalia vile mwenyezi mungu ni mwadilifu mwenyezi mungu subhanahu wa taala ni mwadilifu katika mambo yake ni mwadilifu katika matendo yake hakuifanya fadhila kubwa kuwa ni kwa wale tu ambao waliosimama katika viwanja vya viwa arafa bali na wale ambao watakaofunga katika majumba yao mwenyezi mungu anawapa zawadi ya kusamehewa dhambi za miaka miwili subhanallah ndugu zangu katika iman huu ni utukufu wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala ambaye katujalia kwamba atuonyesha, atuonyesha utukufu wake kwa waja wake sasa imebaki ni juu yako wewe kwamba ni kweli utakubali kumuudhi mwenyezimngu na haya yote aliyokupa bila shaka ukifanya hivyo ndugu zangu bado utakuwa wewe sio mtu mwema ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasema kupitia hadithi ya mtume sala llahu aleihi wasallam alumra ila lumra kafaratun lima bainahuma kwamba mahujaji wanapokuja maka wakatekeleza ibada ya umra basi umra mpaka umra nyingine inasamehe madhambi ya watu ambao waliokuja kufanya ibada hiyo ya umra kisha mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema wa haju mabrur laisa lahu jazaun illa ljanna na hiji ambayo iliyokuwa haina makosa haina Eh, mapungufu haina matatizo yoyote basi wale waliohiji hija hiyo laisa lahum jazaun illa aljanna hawatalipwa kitu cha aina yoyote isipokuwa ni pepo ya allah subhanahu wa taala ndugu yangu katika imani nene asiyependa kusamehewa allah subhanahu wa taala anatoa free pepo yake kwamba wale waliokuja kufanya ibada ya hija baada ya kuwa ywamekuja kufanya baada ya hija hakuna kwamba watalipwa thawabu kumi watalipwa thawabu ishirini la laisa lahum jazaun illa ljanna hakuna chochote watakacholipwa isipokuwa pokuwa ni, ni, ni pepo ya allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani huu ni utukufu wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala huu ni ukarimu wa allah subhanahu wa taala pale ambapo alipomfanya mtu aliyekuja kufanya, kufanya hija aliyekuja kufanya ibada ya hija kuwa analipwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala pepo moja kwa moja bila kusema kwamba anayekuja kufanya hija atalipwa thababu mia thababu laki moja thababu milioni moja la bali anayekuja kufanya hija mwenyezi mungu subhanahu wa taala hakuna atakachomlipa isipokuwa ni pepo ya allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani hii katika lugha wanaita ni tahfizi yani ni kuwahimiza watu kutekeleza ibada ni kuwahimiza watu kutekeleza ibada ya hija na kuwatahadharisha watu kuchelewesha ibada ya hija ndugu zangu katika imani mwislamu kuchelewesha kufanya ibada ya hija ni moja katika dalili mbaya kwa sababu unapochelewesha unapo, kufanya ibada ya hija wewe hauwezi kufahamu kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala roho yako ataichukua lini huwezi kujua kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala atakuchukua lini kwa hiyo ni lazima ndugu zangu katika imani baada ya kuwa mwenyezi mungu akupa mali baada ya kuwa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala amekuruzuku mali mbali mbalimbali akakuruzuku uwezo wa kuja kutekeleza ibada ya hija ni wajibu kwako wewe ndugu yangu katika imani uweze kuwa kutekeleza ibada ya hija kwa sababu huju utakufa lini na katika kutekeleza ibada ya hija ndugu zangu katika imani yapo mambo mengi mazuri ambayo inayopatikana miongoni mwa mambo ambayo ni mazuri yanayopatikana ni kusamehewa madhambi yote ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala amekosewa katika kipindi kirefu cha maisha yako kuna watu ndugu zangu wanakuja hapa wakiwa na umri mkubwa miaka sabini miaka themanini miaka hamsini miaka arobaini lakini yule aliyejaliwa mzuri umri mzuri ndugu zangu ni uli wakuja kutekeleza ibada yako ya hija ukiwa na nguvu zako watukufu wa islamu ukija kutekeleza ibada ya hija unakuta mwenyezi mungu subhanahu wa taala anakuwekea yani unakuta ukarimu wa allah subhanahu wa taala aliouandaa aliouweka wazi kwa waja wake ni mkubwa sana kwa wale wenye kua kutekeleza ibada ya hija angalia mtume sali llahu aleihi wasallam anazungumza katika wale waliokuja katika nyumba ya mwenyezi mungu tukufu masjidi lharam mtume sala llahualhi wa sallam anasema swala moja ambayo mwislamu anayoiswali katika msikiti wa mtume katika msikiti mtukufu wa makka ni sawa na swala la kimoja mm? ni sawa na swala la kimoja ukibahatika kuja kutekeleza ibada ya hija utakaa siku ngapi na utaswali swala swala ngapi ndugu zangu zote hizo ni, ni moja katika utukufu una ukarimu wa mwenyezimungu subhanahu taala kwa waja wake mwenyezi mwenyezimungu jalla waala anagawa neema zake na fadhila zake kwa wake ndugu zangu bure hakuna mtu anayetoa mqabila hakuna mtu anayelipa isipokuwa kila unapofanya ibada unapojitahidi kutekeleza yale aliyokuamlisha mwenyezimungu subhanahu wa taala malipo yako wewe itakuwa ni pepo siku ya kiyama yaumun la yanfau lmalun wala banun illa man ata llaha biqalbin salim siku ambayo mwenyezimungu subhanahu wa taala atachukia siku ya kiyama na hakuna kitekacho mfamo na adamu isipokuwa ni yule ambaye aliyekuja siku ya kiama ukiwa moyo wake umesalimika huyo ndugu zangu katika imani ndiye atakayepona na hii iko wazi ndugu zangu nadhani msongamano wa watu mnaoona upande wa huko upande kila sehemu unapokwenda katika nyakati hizi za sasa watu wanayetafuta pepo ya allah subhanahu wataala na ndio maana mwenyezi mungu mtume salllahu alaihi wasallam kabainisha katika ibada ile ya hija nzima sehemu mawaqiu listijaba sehemu ambazo ni muhimu kwamba mji anatakiwa asimame sehemu zile na mwenyezi mungu subhanahu wa taala awezi kumjibu dua zake miongoni mwa sehemu hizo ndugu zangu ni pale katika viwanja vitukufu vya arafa watukufu wanaposema ni pale kwa sababu hapa niliposimama viwanja vinavyonielekea ni viwanja vya muzdalifa na viwanja vya arafa huku nyuma na hapa tuliposimama kote ni katika viwanja vya mina ambapo wageni wa mwenyezimungu subhanahu wataala ndipo walipoweka kambi ya siku tatu kwa ajili ya kunywa na kula na kumtaja allah subhanahu wataala wakiwa katika ayamu tashrii kwa hiyo mtu aliyekuja kuhiji anapokuwa katika viwanja vya arafa dua yake yote inakubaliwa kwa hiyo ndugu zangu katika imani mwanadamu anatakiwa amwombe mwenyezi mungu sana katika viwanja vya arafa pia katika mawakiu listijaba ni pale mtu anapokwenda kutupa jamarati unapokwenda kutupa jamarati siku ya kwanza unaenda kutupa ja, e, jamaratulkubra iile guzo kubwa ambalo lile guzo ukishatupa mawe basi hakuna dua baada ya hapo lakini siku ya pili ambayo ndio siku ya kwanza katika ayamu tashriqi wa bilmunasaba ndio siku yetu ya leo ambayo tuliokuwa tuli nayo hapa tukizungumza hawa wote wa unaoona waliokuja nyuma yangu wametoka katika jamarat wakiwa wamekwenda kutupa mawe sasa mtume sala llahualh wa sallam anasema unapotupa yale mawe baada ya kutupa mawe unaipa ile, jamar, ile ile ile ile, ile, ile, ile, ile, ile, ile guzo la kwanza dogo unalipa mgongo wako alafu unaelekea qibla unanyanyuwa mikono yako unamwomba mwenyezimngu subhanahu wa taala kila unachokitaka wewe katika maisha yako kama unaitaka janna unamwomba mwenyezimngu na kama unataka mali unamwomba mwenyezimngu na kama unataka kila unachokitaka katika ile pale unamwomba allah katika hadithi mtume saa sallama alikuwa anasimama sehemu ile kiasi cha mtu kusoma suratulbaqara nzima akimlilia mwenyezimngu akimwomba allah subhanahu wa taala akiomba mambo mbalimbali lakini kubwa sana yale ambalo aki alikuwa akiiomba mtume salllahu aleihi wasallam alikuwa akiomba mwenyezimngu subhanahu wa taala aweze kumpa pepo ya allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani baada ya kurusha vile vijiwe vyako saba na kumwomba mungu unakwenda katika, katika jama la turustwa lile jamaratu, ili, ili, ili guzo la katikati unapofika katika lile guzo la katikati unarusha mao yako saba vijiwe vidogo baada ya hapo unasogea una mbele kiasi cha kuelekea qibla kisha unanyanyua mikono yako unamwomba mungu subhanahu wa taala unanyenyekea kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala unamwomba allah subhanahu wa taala kila unachokitaka wewe katika shida zako za duniani kila unachokitaka wewe katika mahitaji yako wewe ndugu yangu katika iman ndani ya ibada ya hija yote ni mwenyezi mungu subhanahu wa taala anaonyesha kwamba ni jinsi gani alivyokuwa na ukarimu wa kutoa pia katika mawatinu listijaba ni pale ambapo mwanadamu mwislamu anapokuja kutekeleza ibada ya hija akafanya afu akafanya ile tawafu katika alkaaba baada ya kufanya tawafu akishamaliza anakwenda kufanya sai baina safa walmarwa sasa wakati unapopanda katika mlima kasafa na marwa wakati ndo unasoma ile aya ina lsafa walmarwata min shaari llah basi pale mwanzo ya kwaz kabla haujaanza kufanya sai unageuka unaangalia alkaaba halafu nyanyanywa mikono yako unamuomba mwenyezi mungu subhanahu wa taala aweze kukupa mambo mengi ambayo ulikuwa unayahitaji katika maisha yako ndugu zangu katika iman ndani ya ibada nzima ya hija kuna ibra kuna mazingatio lakini jambo kubwa kabisa ni, ni tahqiq karamillahi subhanahu wa taala ala ibadihi ni kuonyesha na kudhihirisha utukufu wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa waja wake watukufu ndugu zangu katika iman watu tunaomba sana lakini kuna watu wengine wameghafilika na utamaduni wa du'a mtume salli llahu aleihi wasallam katika hadithi ambayo ameipokea imamu ahmad na pia ameipokea imamu bukhari anasema man lam yasaal llaha subhanahu wa taala ghadhiba llahu alaihi subhan llah hadithi hii ndugu zangu iko wazi mtume sala llahu aleihi wa sallam, anasema katika hadithi ambayo wameipokea imamu ahmad na imamu bukhari kwamba yoyote ambaye atakayekataa au hataki asiyetaka kumwomba mungu subhanahu wa taala basi mwenyezi mungu atamchukia sasa ukichukiwa na mwenyezi mungu ni mtihani mkubwa na unapokuja kutekeleza ibada ya hijja mwenyeezimungu subhanahu wa taala anakupa nafasi anakupa chance anakupa muda wa kutafaragh na duaa kila unachokifanya ni dua ndugu zangu katika iman mwenyeezimungu subhanahu wa taala anasema kwamba kwa walilahi lasmau lhusna faduhu biha kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala ana majina mazuri kwa hiyo mwenyezi mungu kwa kupitia majina hayo mwombeni allah subhanahu wa taala kwa kupitia majina yake lakini unapoangalia ibada nzima ya hija ni tahqiq ubudiyati lilah wa idhhar karamillahi subhanahu wa taala ala ibadihi ibada ya hija nzima inaonyesha kwamba mwenyezi mungu ni mkarimu ibada nzima ya hija inaonyesha kwamba mwenyezi mwenyezimngu subhanahu taala ndiye mungu pekee ambaye anaestahiki kuabudiwa ndugu zangu katika imani watu wanaweza wakawa wanapata uzito kwamba sisi tumemwomba mungu sana mbona hatujibiwi mtume sala llahu aleihi wasallam katika hadithi ambayo ipo katika muwafa imepokelewa katika imepokelewa na bazar kwa sanadi au kwa isnadi ambayo ni nzuri mtume alayhi ssalatu wassalam anasema kwamba yoyote ambaye mwenye kuomba basi aombe akiwa na matumaini ya aina tatu na hii ni good news ndugu zangu kwa waislamu hii ni habari njema kwa waislamu kwamba yoyote mwenye kumwomba allah subhanahu wa taala basi amwombe akiwa ana, ana, ana, ana, ana yaqini ya mambo matatu jambo la kwanza istijabatu duai halan au ajilan kwamba mungu subhanahu wa taala anaweza akawa a, akaitikia dua yako wakati pale pale unapomwomba allah subhanahu wa taala na hiyo imetokea ndugu zangu watu wemu waliopita walikuwa wanamuomba mwenyezi mungu subhanahu wa taala hapo kwa hapo allah subhanahu taala anaitikia dua zao lakini pia katika mawatili katika sehemu ambazo katika, katika aina ya pili katika miongoni mwa aina ambazo mwenyezi mungu subhanahu wataala anaitikia dua tukimalizia kipindi chetu ni mwenyezimngu subhanahu wa taala anaweza akaitikia dua yako kwa kukukinga na jambo ambalo ni kubwa kulikoni lile ambalo unalozingatia ambalo na nalo mfano unaomba dua kwamba una, na mtoto wako ana tatizo la tumbo lakini wakati huo huo sasa mwenyezimngu alikuwa amekukadiria kwamba wewe utakuja kungua na moto kwa hiyo allah subhanahu wataala anaijibu dua yako ya yakutok yakutoka kumponya yule mtoto kwa kukukinga wewe na baaraa kubwa zaidi