بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. الحمد لله رب العالمين والعاقبه للمتقين ولا عدوان الا على الظالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين وعلى اله واصحابه اما بعد. كتكا إيمان بادئكم حميد الله سبحانه وتعالى لكم تكيا رحمه من محمد صلى الله عليه وسلم. كربونيتنا لغزون كايمان كاتبين تشيتو تا mwisho kabisa katika mada yetu ya ukarimu wa mwenyezi mungu kwa waja wake kipindi hiki ndugu zangu katika imani kimezungumza kime mambo mengi sana ambayo yanayoonyesha utukufu na ukarimu wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa waja wake watukufu tukiwa tunamalizia uh, katika kipindi kilichopita tulizungumzia kuhusiana na, na ukarimu wa mwenyezimungu subhanahu taala kwa waja wake katika maswala ya, ya, isti, ya istijabatu duaa tukazungumza mawatinu istijaba katika mashairu muqadasa tukasema miongoni mwa mawatinu listijaba sehemu ambazo zinazokubaliwa dua tukasema ya kwanza ni siku ya arafa wa khairu dua duau yaum arafa tukasema kwamba siku ile sehemu yoyote mawqifu yoyote mwanadamu anapomomba mwenyezimngu basi mwenyezimungu subhanahu wa taala anayijibu duwa yake lakini tukasema pia katika sehemu ya pili ni pale ambapo mwislamu anapokwenda kutupa mawe katika jamarati anapoanza ile jamarati ya kwanza akatupa mawe yake saba anatakiwa akaye sehemu asimame ba, aende mbele kidogo ile jamarati aliyoipiga aipe mgongo wake alafu aelekee qibla amwombe mwenyezimungu subhanahu wa taala yale ambayo anayotaka kumwomba mahitaji yake matatizo yake na baada ya hapo tukazungumza kwamba anapokwenda kupiga juwe la pili katika lile jamarati katika ile guzo la pili basi mwanadamu baada ya kupiga anatakiwa asogee mbele kidogo baada ya kusogea pale mbele alafu aelekee qibla amwombe mungu subhanahu wataala aweze kuipokea dua yake na mtume salllahu alehi wasallam alikuwa anasimama akimwomba allah subhanahu wa taala katika sehemu ile kiasi cha mtu kusoma suratulbaqara katika maombi subhana llah ukimwangalia mtume saaalsam ibada zake alizokuwa akizifanya matondo yake mtume wa salwsa waad ghufira lahu ma taqadama min dhambihi wa ma mona sasa akwetu sisi faminbabi au la ndio kabisa kwamba tunatakiwa tuzidishe na tukithirishe kumwomba mwenyezimungu subhanahu wataala kisha katika mawatinu listijaba ndani ya mashairu lmuqadasa tukasema ni pale ambapo muislamu anapokwenda kutaka kufanya tawaf kufa, kutaka kufanya sai baina safa walmarwa anapanda yule mlima akiwa anasoma aya ya mwenyezi mungu ndani ya qurani inayosema ina safa wlmarwata min shaari llah mpaka mwisho wa aya kisha kabla hajaanza kufanya sai anageuka kuiangalia kaba kuangalia alkaba alafu anasimama pale mtume salllahu lwa salama alikuwa akimwomba mungu sana alikuwa akikithirisha dua sana ili mwenyezimungu subhanahu wa taala aweze kumpokelea dua yake na huyu ni mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala ambaye anayo mengi sana yaliyoyafanya huenda labda pengine si mara pake kutaja vitendo na ibada za mtume sala llahu alehi wasallam ni history ndugu zangu lakini pamoja na pamoja na hayo yote anasimama katika viwanja vya arafa anasimama baada ya kutupa jamarat anasimama kabla ya sai baina lsafa wa lmarwa akimwomba mungu subhanahu wa taala aweze kumpa pepo na, na mafanikio katika akhira ndugu zangu katika iman unapokuwa unamwomba mwenyezimngu subhanahu wa taala basi unadhihirisha unyenyekevu wako allah. kwa allah kwamba umempa nafasi na umempa cheo kwamba hakuna yeyote ambaye anayepokea dua isipokuwa ni mwenyezimngu subhanahu wa taala kwa hiyo ndugu zangu katika imani unapomwomba mwenyezimngu basi tawaqa wa watakid ana llaha subhanahu wataala sayastajibu laka duaa mwenyezimgu subhanahu wa taala atakujibu dua yako wahadha na kufanya hivyo ndugu zangu ni kukubali na kukiri ule utukufu wa mwenyezimngu na kuonyesha kwamba mwenyezi mungu ni mkarimu kwa sababu unayemwomba na kisha akakupa basi mtu huyu huwa anafahamika kwamba yeye ni mkarimu watukufu wa islamu mwenyezimgu katika kujibu dua ya muombaji kuna aina tatu kama tulivyozungumza katika darasa yetu iliyopita aina ya kwanza mwenyezi mungu subhanahu wa taala ima an tuajala laka fi istijaba mwenyezimungu subhanahu wa taala kukujibu haraka kukujibu wepesi bimaana unapomwomba mwenyezimngu basi hapo hapo mwenyezimngu akawa anaweza kukujibu hiyo ni aina ya kwanza miongoni mwa aina za mwenyezimngu kujibu dua zake na aina ya pili katika zile tulizozungumza ni kwamba imma mwenyezimngu subhanahu wa taala an yusarifa anka min asui adhamu mima istaadhta bi, billah kwamba mwenyezimngu ima akuondoshee akuweke mbali amwona akuepushe na fitina na mtihani mzito kuliko ni ule ambao uliomwomba mungu akukinge tukatoa mfano mfano mwenyezi mungu subhanahu wa taala umemwomba labda pengine labda jambo fulani baadaye lile jambo mwenyezi mungu alikuwa amekupangia uunguliwe na nyumba mwenyezi mungu atuepushe sasa ili kukujibu lile dua ulioomba basi allah subhanahu wa taala anakuondoshea ule mtihani wa kuunguliwa nyumba na jambo lingine ndugu zangu katika imani mwenyezimungu subhanahu wa taala anaweza kukuwekea na kukuhifadhia maombi yako akaja kakupe yale maombi siku ya kiama ndugu zangu katika imani na watu wema radiallahu taala anhum wa rahimahumllah walikuwa wakimwomba mungu subhanahu wa taala awahifadhie yale maombi yao ili siku ya kiama wakishakwenda sasa ndo waweze kupewa yale ambayo allah subhanahu wataala ameliwahidi waliokuwa wakimwomba ndugu zangu katika imani utamaduni wa dua nasema tena utamaduni wa dua ni jambo muhimu sana waislamu sasa tatizo letu sisi maskini ya mungu hatuna utamaduni huo mwislamu anasubiri yeye afe alafu ndio watu wengine waje kumwombea mwislamu anapofiwa na mzazi wake au, mama, e, au, au ndugu yake au yoyote katika watu ambao ni wakaribu yeye anaona yeye hastahiki kuomba ile dua ni bora wakodishwe watu waje wapikiwe wa michele wapikiwe mawali alafu ndo wamwombee yule mtu kitu ambacho ni bidha katika dini ndugu zangu kwa nini wewe unajishuku kwa nini wewo hauna uhakika tatizo ni kakwambia nani kwamba ukimwomba mwenyezimngu hataweza kukujibu dua zako mwenyezimngu subhanau wataala anasema waidha salaka ibadi anni faini qaribun ujibu dawat dai idha daani mwenyezimngu katoa fri kabisa mungu anamwambia mtumi salillah alaihi wasalam waidha salaka ibadi waja wangu watakapokuuliza kuhusu mimikwamba niko wapi niko mbinguni niko aridhini ama niko wapi yeah? allah subhanahu wataala anamwambia mtume saa sallama fainni qaribun wambiye mimi niko karibu ujibu dawat dai idha daani lengo na kazi yangu na mambo nayoyafanya huwa na wajibu wote ambao wanaoniomba mimi ndugu yangu katika imani tumesoma hadithi ambayo ipo katika saihu bukhari na amepokea imamu ahmad anasema kwamba ambaye asietaka kumwomba mungu basi mungu atamkasirikia man lam yasl llaha ghadhiba llah alaihi subhana allah yoyote ambaye mwanadamu asiyetaka kumwomba mungu basi mungu atamkasirikia ni kweli ndugu zangu wee utakuwaji unamkosea mungu kila siku alafu usimwombe mungu na hii ndugu zangu katika imani unapokuja katika hija ukaja kutekeleza ibada kama hii ambao ndugu zetu wametekeleza hapa basi unajifundisha thakafatu duaa mwona unajifundisha utamaduni wa kumwomba mwenyezimngu subhanahu taala kwamba kila sehemu من بداية العبادة الى اخر العبادة تحقيق التوحيد لله تعالى وتضرع العبد لله سبحانه بالدعاء ومن انا انا كُجى كُو كَمِرِشة كُو تِمِيزة ومونا اوليو اوليو تمواكى كو من يزمغو سبحانه وتعالى نكوى ناو تمدوني من يزمغو سبحانه وتعالى دقوزانو كتك ايمان تكمل كتك حلقاتي ياموشو tutazungumzia baadhi ya sifa za watu wema ambao waliokuwa wakija katika viwanja kama hivi wakawa wanamwomba mwenyezimungu subhanahu wa taala aweze kuwapokea kuwa, kuwa na pindi watakapokufa basi awezi kuwaweka mahali pazuri waislamu hauwezi ukafanikiwa bila juhudi ya aina yoyote la tastatiu an tanjah biduni an tabdhula juhudaka fi libada mustahili ndugu zangu hai huwezi kabisa ukapata mafanikio kwamba wewe ukakubaliwa ibada zako au ukifa ukaingizwa peponi bila kufanya juhudi katika ibada na maana unaona watu hapa ndugu zangu wllahi subhanallah unakuta watu wapo watu wazima kabisa umri mkubwa wengine wana miaka pengine sabinnatano themanini lakini wamekuja wakajua kwamba hakuna sehemu ambayo watakayosamehewa isipokuwa nikuja kutekeleza ibada ya hija ndugu zangu katika iman kuna baadhi ya vitu waislamu tuviangalie ili na sisi tujifundishe kufanya maandalizi ya kesho akhera ukiangalia tashili ambayo serkali za serikali ya mamlaka serikali ya suudia mungu subhanahu wataala aidumishe kuipa amani na usalama eh? serikali ya mamlaka imefanya juhudi kubwa na wote na juhudi zote ambazo zimefanywa na, na serikali hii wanatarajia maripo kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala njio wangalie katika viwanja vya arafa walivyojitahidi kutengeneza mazingira mpaka wakajitahidi kupanda miti ili wageni wa mwenyezimngu wasiuhike na jua njoo katika viwanja vya, vya mina sehemu ambayo ni mabiti utaratibu ukiwangalia unakuta kuna utaratibu mzuri katika kutupa jamarat zamani ilikuwa ni maelfu na mamia ya watu wanakufa lakini wakati wetu wa sasa zama zetu za sasa mtoto mdogo wa miaka mitano anachukua jiwe anasema allahu akbar anarusha allahu akbar anarusha bila kusukumwa wala kupigwa kikumbo wala kupigwa bega hawa ndugu zangu katika imani wanastahiki pia waombewe ndugu zangu katika imani serikali hii ambayo inafanya juhudi kwa ajili ya kutaka radhi za allah subhanahu wa taala ni lazima waombewe utenge muda pia katika dua zako uwambie kwamba allahumma iffadh hukumati khadimu lharamaini sharifaini ewe mwenyezi mungu ihifadhi serikali ya naam, di, ya mfalme wa mamlakatu larabiyat saudiya naam ni kweli ndugu zangu kwa nini nasema hivyo nende kaangalia maajabu ya jamarati watu wanaputupa mawe ndugu zangu utasema maeneo yale hayajaandaliwa na watu mabilioni na mabilioni ya pesa yameondoka kwa ajili ya la ilaha illa llah muhammadun rasulullah leo anakuja mtu kakaa kwenye kiti chake wallahi hata mwenyezi mungu hamfahamu anakuja naongea mambo ambayo ni ya kisiasa hayamsaidii wala hanauhakika kwamba ni ya kweli wallahi takfi lilmamlaka sharafan antujahiza biata alibada lihujjaji beitillahi lharam wallahi ndugu zangu serikali hii ina, ina, ina haki ya utukufu kwamba imerahisisha watu kufanya ibada labda nikupe mfano ndugu zangu wewe unaonaje laiti kama wale angekuwa wanakuja ndugu yako baba yako mama yako shangazi yako mjomba wako mtoto wako akawa anakuja kufanya ibada alafu asirudi salama ukawa nasikia bna fulani bini fulani bana hey, amekufa kaja amevunjika mkono kaja akavunjika mguu umona mpaka sasa hivi kuna helikopta zinazunguka juu kwa ajili ya kuhakikisha usalama wa wageni wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala ukiangalia metro zimeandaliwa treni za umeme zote watu wanaingia bure ndugu zangu kwa ajili ya kurahisisha ukienda kuangalia unakuta kuna gari maalum zimeandaliwa kwa ajili ya vikongwe ambao wasioweza kutembea waweza kufanya ibada yao vizuri subhana llah undhuru tausia atarikhiya lilmamlakati larabiyat saudiya katika haramu lmakki nenda maka ndugu zangu angalia nyumba ambazo magorofa yalivyobomolewa ili kuandalia kuandaa biatu libada ala dhuyufi rrahman wallahi ndugu zangu katika iman من أنت مسؤول إذا لم تدعو لحكومة خادم الحرمين الشريفين وتوليزونا من يزمه يكيو كما هوجوا وميادوها كوكيلة تكفانيا تكفانها كتك أمه وكسلام وكتك عالم الإسلام داني مشاعر المقدسة قبل أن بمفانو نكو زام كما بنجيل نسيمو إيزي sio katika serikali hii ikawa ni ulaya huko au marekani huko ama uingereza huko wallahi mpaka choo ambacho unachokitumia ungekuwa unalipa pesa e wallah hamam ambayo unayoitumia leit ingekuwa mamlaka hii iko sehemu nyingine unatoka hapa unaenda kwenda kuiji sehemu nyingine katika nchi zingine za ulaya basi choo chako ungekuwa unakitumia lakini subhanallah undhuru nas angalia watu wanaishi watu mamilioni karibu milioni tano na ziada wanakula vizuri wanalala vizuri wanaishi vizuri huyia lahum biat libad lidhuyufi rrahman jazahumullahu khairan ndugu zangu katika iman wllahi wanastahiki tuwaombee dua na tuwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala awaafikishe katika mambo yao na awakinge na fitna na balaa ambazo zimeitawala dunia katika zama zetu za sasa ndugu zangu katika iman watu wema walikuwa wanafanya juhudi katika kuitafuta pepo leo hii ndugu yangu katika imani unaambiwa utoe shilingi tano au shilingi mia au shilingi mia mbili fi sabilillah hauko tayari kutoa lakini watu wanafanya juhudi lakini usikawe ukadhani kwamba juhudi hii ni kwa ajili ya kwamba labda pengine kwa lolote isipokuwa watu wanafanya juhudi kwa ajili ya kuitafuta pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala watukufu wa islam وتكفوا الله سبحانه وتعالى وما تفونديش سيزي توه كرم الله سبحانه وتعالى علمنا ان نكون كرماء وتكفوا الله وما تفونديش سيزي توه فلنتعلم من كرم الله سبحانه وتعالى و واسلام وكانه كريم الله سبحانه وتعالى ربنا اعطانا النفس اغلى ما في انسان من يزمك ما tunapumua bure pumzi ndugu zangu ndio kitu chenye thamani ambacho anacho mwanadamu alana tatanafas majjana allahu akbar leo hii ndugu yangu katika iman unapumua bure kwa nini ndugu yangu ndugu yako maskini aje kukushtakia shida wewe myime na hali ya kuwa wewe pia umepewa bure karamu llahi subhanahu wa taala alaina darsun lana utukufu wa mwenyezimungu juu yetu wa islam ni somo kwetu sisi tujifundishe kwa allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika iman mwenyezimngu subhanahu wa taala hafidza laka ahlak wa malak wa auladak wa kul ma indaka anta alan fi biati lamni sasa hivi ndugu yangu katika iman mwenyezimungu yakuhifadhia mke wako watoto zako mali zako uko katika salama limadha taakulu amwal alyatama kwa nini unakula mali za mayatima kwa nini wewe unafanya dhuluma mwenyezimungu subhanahu wa taala kakupa usalama kakupa good life maisha bora maisha safi unaishi vizuri kwa nini unanyanyasa viumbe wa allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani iman itaqillah mwogope mwenyezimungu subhanahu wa taala waalam annaka masulun youma alqiyama na ufahamu ya kwamba wewe utaulizwa siku ya kiyama nema zote ambazo ulizopewa nimatuyauma arafa نعمه ايام التشريق نعمه الحج نعمه الصوم نعمه الزكاة ونعمه وكل نعمه انت مسؤول يوم القيامه نعمه ذات بعض سبحانه وتعالى على زوديا بله ونعمه يا كوجا سكريه عرفه ونعمه يا فني عباده حجة ونعمه ايام التشريق ونعمه يا صلوات الخمس ونعمه يا زكاة ونعمه يا صوم zote hizi ni neema ambazo mwenyezi mungu subhanahu wa taala anakuja ili aweze kukomboa katika moto wa jahannam wallahi ndugu zangu ukija kuingia katika moto basi wewe utakuwa una matatizo ndiyo una matatizo kwa sababu kwa sababu mwenyezi mungu subhanahu wa taala hajapenda wewe uingie katika moto mwenyezi mungu subhanahu wa taala hajapenda wewe uwe na matatizo من يزمك سبحانه وتعالى هجى بين دا وين دا قويش بادي ما يشى ما أن الله نسيما النار يعرضون عليها غدوا وعشية ويوم تقوم الساعة أدخلوا آل فرعون أشد العذاب الله نثبتش وكيش في بايا هاب دنياني بس نكيش واخيرا وتقول دا الله سبحانه وتعالى نسيما النار موت وجهنم يعرضون عليها ونكانوة juu yake unamwagiwa una juu ya viwidiwidi vyao na wao wakiwa kaburini wa yauma taqumu saa na siku ambayo kiama kitakaposimama wataambiwa adkhilu ala firauna ashada ladhab ingireni nyiwe watu mliokuwa mkimfata firauni laanatu llahi alaihi ndani ya dhabukali ndugu zangu katika imani darsa hili au mada hii ni fundisho kwa umma wote wa kiislamu ambao mmeweza kulipata na hii tunasema ni amana ala atakika ya abdallah wa hadhihi amana ala atakika ya amatallah hii ni amana ndugu zangu kwako wewe ewe abdallah na ni amana kubwa kwako wewe ewe dada wa kiislamu na ewe mama wa kiislamu ni lazima ujumbe huu ufikishe na uhakikishe unafanya juhudi na wewe katika ibada watu wema walikuwa wanafanya mambo ambayo ghairu maaqul walakinaha maqula e naam walikuwa wanafanya mambo ambayo ukikaa ukidhani unaweza usisadikishe lakini ni kweli ndugu zangu katika imani ukimwangalia huyu mchamungu eh, fudhaili bn iyab huyu bwana alikuwa akisimama arafa anachukua watumwa wake wanyama wake na vitu vyote navyo mfano kama vile wale vijakazi na watumwa anasimama arafa anaona watu wanalia kisha nasema ewe mwenyezi mgu ewe mwenyezimngu hakika, hakika watumwa hawa nimewacha huru basi nakuomba kuomba mwenyezi mungu na mimi unaache huri kutokana na moto allahu akbar ndugu zangu katika imani mwenyezi ni tajiri siku moja bwana mmoja alikuwa arafa ali baada ya kuwa arafa, arafa akawaona watu wanalia wanamwomba mungu subhanahu wa taala aweze kuwaokoa na moto wa jahannam baada ya kuona watu wanalia akawaita akawauliza je mnaonaje ikiwa anayeombwa ni mtu ambaye anamiliki pengine bilioni tano bilioni sita alafu anaombwa shilingi mia mbili watu wengi wamejikusanya wakitaka awape hiyo shilingi mia mbili je atakuwa na uwezo wa kuwapa ama hana uwezo watu wakasema lazima atakuwa na uwezo atatoa ata mia mbili kwa sababu haimwafekti chochote katika utajiri wake yule bwana akasema kadhalika rabulizzati waaljabarut hivyo hivyo mwenyezi mungu subhanahu wa taala la yafkar biduai lnas hawezi kupatwa na umaskini kwa dua za watu kwayo ndugu zangu katika imani zidisha kumwomba mungu sana mwombe allah subhanahu wa taala akukirimu akupe na wewe mombe mungu subhanahu wa taala akupe firdausi lala zidishe katika kumwomba allah subhanahu wataala huweze kupata pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala jamani pepo ya mwenyezi mungu ni ghalia silatu silatullahi lghalia pepo ya mwenyezi mungu ni ghali huwezi kuipata hivi hivi wallahi ya jioni nahivyo ingia kama hivi unaona watu wamelala واتو واتو انجينة سبحان الله سوى كون با وقموا با كون يوم بسا كولالا لكن الالة انجي كما هافا امي كمبيا موت وجهنم الله سبحانه وتعالى انا توى تنغازو وقاكو ففروا الى الله جمان كمبياني كومون ياسمو وتكفوا اسلام ان لله ان عند الله المفر وليس عند البشر او عند العبد من عباد الله مفر hakuna pakukimbilia isipokuwa ni kwa mwenyezi mungu kwa allah subhanahu wataala peke yake ndo kwenye, ma, kwenye makimbilio lakini mwanadamu wa kawaida mtu wa kawaida uwezi wewe kwenda kumkimbilia wenda makabulini wenda kuomba watu waliokufa unafanya shirki subhanallah eh? unaenda kuabudu masanamu unaenda kuabudu mizimu unaenda kuabudu visivyozungumza uturuki shirka ya abdllah acha ushirikina ibudillah wadak wa ubudu llah wahdaka mwabudu mwenyezimngu ubudu llaha wahdahu mwabudu mwenyezi mungu peke yake mwenyezimngu subhanahu wataala peke yake ndi atakaywaingiza watu peponi mwenyezi mungu subhanahu wa taala peke yake ndi atakayowaingiza watu peponi sasa kwa nini wewe uchague moto alafu sichague pepo tuige pia kwa hawa watu umma mkubwa sana ambao uliokuja kutekeleza ibada ya hija ukiwa ni, ni wenye kulia na kutoa machozi ne? na wenye kumwomba allah subhanahu wa taala msamaha na, na, na, na, na ni umma ambao umekuja ukiwa ni wenye kumwomba mungu subhanahu wa taala uweze kupata mafanikio ndugu zangu katika iman kuna watu wako hapa au kuna watu wanasikiliza madarasa mbalimbali lakini nafsi zao hazipati athari za kuhifata tauhid nafsi zao hazipati athari za kuifata la ilaha illallah muhammadun rasulullah nafsi zao hazipati athari za kuacha mambo ya kipuuzi yasiyokuwa na dalili kuna watu nafsi zao haziko tayari kuwacha mambo ambayo ni ya shirki allah ndugu zengu katika imani huu ni msiba mkubwa sana ifikie kipindi sasa tutumie akili zetu ambazo allah subhanahu wataala akatujalia tutumie akili zetu ambazo mwenyezi mungu subhanahu wa taala katupa kama ni, ni makrama umona ni ukarimu ni bure mwenyezi mungu katupa kakupa wewe akili umona uzingatie kakupa macho usome uone kakupa miguu uendee katika kheri mwenyezimungu subhanahu wa taala atatuuliza allah anaseme katika quran thumma la tusalunna yauma idhin an lnaim duku katika, katika iman siku ya qiyama watu wataulizwa kuna kunako neema ambazo mwenyezi mungu subhanahu wataala amekupa mwenyezi mungu amekupa neema ya kuja hija basi itumie hija inavyopaswa umona mwenyezimungu mtume sa sallama anasema man haja walam yafsuh wala eh, wala rajaa ka yaumin waladathu ummuhu mtu ambaye atakae kufanya ibada ya hija akawa hakufanya uovu hakuzungumza maneno machafu maneno mabaya basi vile akirudi nyumbani rajaaka yaumin waladathu ummuhu anarudi kama vile amezaliwa na mama yake mpya kabisa hana dhambi walajabu kullu lajab mtu anarudi hapa akifika nyumbani kwao basi yeye ndio yeye madhambi makubwa kwa sababu anaona labda yeye labda kawa ni mpya kwa hiyo kila aina ya madhambi yo uko hapo ndugu yangu katika iman kufanya dhambi baada ya hija ni dalili ya kuonyesha kwamba hija yako haijakubaliwa irtikabu dhunub baada adai lhaj dalilun l akishkla ana hajaka fihi khalal ya abdallah kutekeleza ibada ya hija baadae ukarudi nyumbani ukawawewe katika masni namba moja ni moja katika dalili zinazoonyesha kwamba hija yako ina mushkel hija yako ina matatizo nduu yangu katika iman tujitaidi sana tujiwepushe na moto tujitaidi sana tumwombe allah subhanahu wataala azipokee ibada zetu tumwombe allah subhanahuwataala aifanye hija yetu kuwa ni hija mabrur tumombe allah subhanahu wa taala atusamehe katika yale ambayo labda pengine tumepitiwa au pengine kiswahili kimepinda kime, kime hakikuwa vizuri na pia nakumbusha katika mada ambayo tuliyo rekodi inayozungumzia sifa za watu wema kuna kuna kitu ambacho lilisau kikizungumza katika mwisho halaka ya mwisho katika kauli ya imam, eh, imamu nilisema kwamba ni imam ibn hajar asqalani katika riyadu salihina ile ni ghalat si sahihi maneno yale kayazungumza imamu nawawi katikasaiu katika riadhu salihina narudia tena maneno yale kayazungumza alimamu anawawii umona katika kitabu chake cha ariadhu salihin mpaka hapa ndugu zangu tuimalize halaka yetu na kipindi chetu cha uh, uh, huruma ya mwenyezimngu umona kwa waja wake wema kwa kusema tunamshukuru allah kwa uwezo huu na pia nawashukuru watu ambao waliojitolea katika kurekodi vipindi hivi ndani ya msimu huu wa hija shekhe wetu shekh haashe mhamad nur kama kameraman ama, kama msimamizi wa kurekodi na shekhe wetu shekh sbeii mwenyezimungu subhanahu wataala amhifadhi kama ni direkta na, na mudir wa anati friia katika nchi ya mamlaka alarabia suudia na kisha pia tunashukuru ndugu zangu nyie ambayo mmekaa kutusikiliza na iwapo kama yapo maneno ambayo hatukuyazungumza vizuri basi tumeomba mwenyezimungu subhanahuwataala atusamehe na yale ambayo tuliyofanya vizuri basi allah ayaandike katika mizani ya matendo yetu siku ya iama يوم لا ينفع مال ولا بنون إلا من أتى الله بقلب سليم وبالله توفيق سبحانك اللهم بحمدك نشهد أن لا إله إلا أنت نستغفرك ونتوب إليك والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته