بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله الصلاة والسلام على رسول الله وعلى آله وصحبه ومن والاه وبعد وبين دوت هذا مديوتو السلام عليكم ورحمة الله وبركاته حبا من أبونيونا وبين دوت نيوكاتيكا مينا نا نمو جوابو كاتيكا سفاري يا إبادة هي يا حجي إبادة هي تكاتيفو إبادة هي نقول هاتوا هتوزي كويتا يا كوايدا نعم تسافري سانا katika ulimwengu mzima tosafiri tukenda magharibi mwa ulimwengu huu na mashariki mwa ulimwengu huu lakini safari hii ni safari ya kipekee safari hii hakika ni safari ya roho kabla ya kiwiliwili na kwa nini iwe ni safari ya roho kwa sababu ni safari mwenyezimungu subhanahu wa taala alitutaka katika safari hii kuwemo kwenye safari hii athari kwenye maisha ya wanadamu hii ni safari ya haji baada ya mwenyezmunu subanau wataala كمتومة نبي الله إبراهيم أيت وندمو كاتكا هولي موينغ ولي وأذن في الناس بالحج يا رجالا وعلى كل ضامر يا من كل فج عميق ونزمو سبحانه وتعالى ألف موان إبراهيم عليه السلام أيتي واتو كو توكا كاتكاكيلا بامب يا ولي موينغو يا كمبواتو هاواتي عبادة هي حج ونزمو الممبية إتا واتو كو توون هاواتو نيوكودا kutoka pembe zote za ulimwengu wakiwa wanatembea kwa miguu na wengine wakiwa katika wanyama kuja kutekeleza ibada hii ya haji wapendwa watazamaji ibada hii kwa kuwa ina umuhimu katika maisha ya wanadamu mwenyezi mungu subhanahu wa taala aliijalia kuwa ni faradhi aliijalia kuwa ni wajib kwa kila atakee kuwa na uwezo aje atembelee aangalie mashair atazame baada dhalika ataona athari yake kwenye maisha yake ndugu zangu watazamaji mimi nikiangalia ibada ya haji naona mwenyezi mungu subhanahu wa taala yuwampenda mwanadamu na yuwataka kumkumbusha mwanadamu ile ahadi yake asisahau kwa nini ameletwa katika ulimwengu huu asisahau kwa nini allah subhanahu wa taala amemuumba allah jala jalaluh akamjalia mwanadamu awe na steji mbali mbalimbali awe na mahatat kwenye maisha yake tazameni kwenye maisha ya kawaida kuna steji ambayo ni ya kila siku nayo ni swala swalata kila siku mara tano unamkumbuka allah subhanahu wa taala kwani ibada zote hazijawekwa ila kwa ajili ya wanadamu wamkumbuke mwenyezi mungu na wasimsahau ndipo utaona tumewekewa kuswali alfajir ndipo tumewekewa sala tano kwa ujumla adhuhuri alasiri na magharibi na isha lengo na shabaha huyu mwanadamu asiwe mbali na mola wake amkumbushe leo tungeambiwa wanadamu wamkumbuke allah subhanahu wa taala kupitia zile adhkar tulivofundishwa na mtume salllahu aleiwasallam wanadamu wengi wangeghafilika wange kwa sababu ni jambo la khiari lakini mwenyezi mungu alipolazimisha watu waswali wallahi hawajajua wanadamu kwamba kuna kheri mungu amewatakia lakini mwenyezi mungu ameona ya kwamba lau wanadamu kama hawa wataachiliwa bila ya kuwekewa nafasi hii ya kumkumbuka mala wao watakuwa ni wenye kuangamia ndipo tukawekewa steji hii ya kila siku watu a wa watakwenda kukutana katika nyumba ya allah wa taala na kumkumbuka katika swala zao tano alafu ndugu zangu kuna stji nyingine ambayo stji hii nayo ni ya kila wiki mara moja nao ni siku ya ijumaa yaani nyinyi mtakwenda wanadamu mutaghafilika mutakosea lakini kuna siku mwakusanyika na sio tu kukusanyika bali ndani allah wa taala amejaalia kuna kafara ya madhambi yenu kama vile ilivyo katika steji za kila siku ambazo ni swala tano kuna kafara za kusamehewa wanadamu madhambi yao vile vile steji hii ya kila wiki nao kuna kafara ukiangalia katika swala utaona mtume salwsaa alivyouliza masahaba zake mwaonaje lau kwenye nyumba ya mmoja wenu kuna mto iooga mara tano je atabakiwa na uchafu wakamjibu wakamwambia la hawezi kubakiwa na uchafu بس تومي صلى الله عليه وسلم كوانبيا، نفانو وسلطانو يمحو الله بهن الخطايا، منز مونجو هو يعني مذامبيات كي كوبيتيه هيزو سلاطان، منز مونجو هو فوتيا مذامبي، وكيلا كتكاستيجي هي ويكي، امبايو مرامود يا وسنوكوتانا، يعني كيلا جمعه، تومي صلى الله عليه وسلم انا الجمعه الى الجمعه كفاره لما بينهما، اي يومان باكا كفاره يعني مذامبي، انا وقت كاني وقت tayib ukija kwenye jambo la mwaka ambalo ni mwezi mtukufu wa ramadhan mwezi mtukufu wa ramadhani mwenyezi mungu subhanahu wa taala amejalia vile, vile ni kichujio au ni brash ya kuweza kuwasafisha wanadamu madhambi yao na ndipo utaona mwenyezi mungu ameweka katika umri wa mwanadamu ibada hii ya haji si lengo lingine ndugu zangu ila ni lengo hili hili la huyu mwanadamu aje asafishwe na awe msafi na ndio utaona katika mafundisho ya mtume wetu muhammadi salllahu alhi wasalam asema yoyote mwenye kufanya haji asitoke na maneno machafu asizungumze machafu basi atarudi nyumbani kwao kama ile siku alivyozaliwa na mama yake subhanallah hii ni ibada ya kisampuli gani inaomtakasa mwanadamu inaomfanya mwanadamu awe msafi mwanadamu anafutiwa madhambi yake anakuwa kama vile alivyozaliwa na mama yake haiwezi kuwa hivyo ndugu zangu waislamu ila watu wafahamu ibada hii kwamba ni ibada yenye malengo si tu watu kuja kutembea ndipo nikasema ndugu zangu waislam hii ni safari lakini isiwe ni safari kama safari zozote nyingine hii ni safari ya kipekee ni safari ya roho kabla ya kiwiliwili tusafiri tuje huku kwa roho zetu kabla ya viwiliwili vyetu kwa sababu kinacho lengwa hapa ni roho ya mwanadamu vipi itaweza kusafishika vipi itaweza kutakasika na hataweza kufahamu hayo mpaka mtu atakaa atakaakaa kikao na akaye afikirie aangalie نيابي مالينغو يا كويكيو عبادك ما هي. جاي مونيزمونغو سبحانه وتعالى. أتاكا كوبا وجواكي تابو. ناني تابوكاني أمبايو ماليبوياكيني جنة. تابوكاني يعني تابو تابوكاني كيوا يالف مويا فاني يوتا ماليبوياكيني جنة. ما نمتموايت محمد صلى الله عليه وسلم سيمة العمرة إلى العمرة كفارة لما بينهما والحج المبرور ليس له جزاء ليس له جزاء إلا الجنة. حج المبرور أسيما mtume salllah aleihi wa sallam haina malipo isipokuwa ni janna Hajud mabrur ni ile ambayo ndugu zangu watazamaji wapendwa mtu atakuja hapa kwa roho yake aje asafishe madhambi yake aje afanye ibada aje ajikurubishe kwa allah subhanahu wa taala aje ajenge alaqa beina yake na wanadamu lakini hayo yote ndugu zangu mpaka tumesema mtu atakaa na atazame kwanza malengo hasa ya ibada hii ni nini twende kwenye lengo la kwanza na la pili na la tatu tuone ni malengo gani yaliyopangika kisha muniambie ndugu zangu kweli yamkinika aliyekuja haji kwa roho yake arudi nyumbani bila ya hija ile kuwacha athari kwenye nafsi yake na kwenye maisha yake wapenda watazamaji ibada kama hii lazima ina malengo sisi tuwafahamu ya kwamba ibada zote, zote zilizowekwa lengo kubwa kabisa ni kukumbukwa allah subhanahu wa taala mwenyezi mungu hajaweka tawafu wala hajaweka sai wala hajaweka ramyu katika jamarat ila kwa ajili ya kutajwa mungu na mimi sipendi kusema kutajwa mungu bali kukumbukwa mwenyezi mungu la kumtaja huenda ikawa ni ulimi lakini moyo umeghafilika lakini lakukumbukwa mungu uwawaanza kumkumbuka na moyo wako na ulimi unafuatilizia kwa hiyo ibada zote kuanzia sala haji saum na mengineyo yote yamewekwa kwa ajili wanadamu waweze kumkumbuka allah subhanahu wa taala tukiangalia lengo la kwanza kwanzaathala lengo la kwanza la ibada hii hihai ni kuhuisha tauhid ni lta kufanya tajdid yani kuleta upya ahadi yako beina yako mwanadamu na allah subhanahu wa taala sisi tumekuwa waislamu kwa sababu ya kalimatu tauhid la ilaha illallah muhammadun rasulullah ikawa lengo hili au jambo hili ndilo ambalo limetufanya sisi waislamu tuwe tofauti na idadi ya wanadamu walio katika ulimwengu huu watu yani biliar saba bilioni saba ya wanadamu walio katika ulimwengu wali huu sisi bilioni moja na nukta nane tumeweza kuwa ni watu bora na tumekuwa waislamu tutazameni tumekuwa bora na waislamu kwa jambo gani kwa kalimatu tauhid shahadatu an la ilaha illallah wa anna muhamadan rasulullah ndilo jambo ambalo limetufanya sisi tuwe ni watu tofauti mjue wa watazamaji jambo hili la kipekee ambalo limetufanya sisi waislamu likatuinua daraja likatupa sisi izza katika watu waliotangulia jambo hili ndugu zangu ndilo litakaloregeshia sisi iza na nusra katika ulimwengu huu ikiwa kutakuwa na kombo kutakuwa na kasoro katika masala haya ya tauhid basi mujue tutabaki sisi ni wanyonge maisha kwa hiyo nukta hii ya kwanza ndugu zangu lazim tuipe kipaumbele kwamba moja katika malengo ya sisi kuja katika ibada hii ya haji تقوم كمبوشاي لهادي تو بين تو الله سبحانه وتعالى. يوتامونا حاج يوتا انا بوفيك ميقات. انا بويك نيا يا كو هي انا أنزنا تلبيه. تازماني تلبيه اما بيبا اما بيبا ما انا جاني. لبيك اللهم لبيك. لبيك لا شريك لك لبيك. ان الحمد والنعمه لك والملك لا شريك لك. هاي منين تفسيري ويتكيا ويولي ميتو ويولي إبراهيم ومن بيه مونيز مونغو نمكو لا شريك لك هنا مشريكة نعمة وفلمن وكوبا واتن وكوهو يا رب لا شريك لك هنا مشريكة حاجي كما هو أكيشا كتوى تلبيه أنا كويندى كفن يتواف نباهد يتواف أنا كويندى كسول ركع مبيلي كويندى كيام كابل ومقام إبراهيم akya kwanza anasoma sua fatia na anasoma ul a uakai su ambayo imebea ana yak esa eeaaa ili aaalile aasaa a mayo la ni a aaaaaeeaa a kekesha la subaa a iu anuaaaawaae أنا سمع الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير لا إله إلا الله وحده صدق وعده ونصر عبده وهزم الأحزاب وحده هاي أندو أنا زكتك سعي نا يوم عرفة وهو يوم عظيم ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala anakuja kuwa kuwatazama waja wake na kuwambia malaika watazameni waja wangu hawa nywele zimewachanuka mavumbi yamewajaa katika nafsi zao wote wamekusanyika katika uwanja huu wa arafa wanatafuta radhi za mola wao basi shuhudieni ya kwamba wote nimewasamehe mtume wetu muhammad salllalhi wasalam asema afdalu dua dua yomu arafa dua, dua iliyo bora ni ile dua ya arafa afdalduaduayoarafa كيش أسامة وأفضل ما قلته أنا والنبيون من قبلي نليل جنبو بورا بل نما نبي قبل لا إله إلا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير نهابو تاونا في فيلي معنا ياكي إمي بيبا معنا يتوحيد ndilo jambo ambalo ndugu zangu litaweza kuturegeshea sisi umma wa kiislamu izza na sharaf kwa hiyo lazima ndugu zangu tukumbuke tunapokuja haji twakumbushwa ile ahadi yetu tuliochukua na mola wetu juu ya kumpwekesha allah subhanahu wa taala katika ibada tusimshirikishe hwendaje tena haji kama huu baada ya kuja sehemu kama hii na kukumbuka jambo kama hili la tauhid kisha arudi nyumbani bado awe na kumshirikisha mola wake bado awe na mizimu bado awe na, na, na, na kwenda kuwabudhu wasiokuwa allah subhana wataala hili haliwezi kumkinika huyo mtu atakuwa hajafahamu malengo ya ibada hii lengo lingine ya ibada hii ya haji ndugu zangu takumbushwa kuwa sisi ni waja wa mungu sisi ni watumwa wa allah na mtumwa siku zote huenda kwa amri ya bwana wake mtumwa haendi kwa amri yake tutumwa siku zote huwa yeye kazi yake ni kuambiwa fanya hili akafanya usifanye hili akaacha wala hana khiari ya kufanya analotaka yeye hayo twakumbushwa katika ibada hii ya kwamba kuna mambo tumeamrishwa wallahi aladhim mambo yenyewe ukiyatafuta kwa nini mambo haya twamrishwa kufanya huwezi ukajua sababu yako kwa sababu wameshindwa kuyajua hayo wasomi na wasomi twaambiwa tuzunguke mara saba tauna mara saa hatuwezi kuzunguka mara an twaambiwa tufanye mara mara hatuwezi hatuwezi kufanya twaambiwa twaambiwa tuanze na na marwa marwa kuanza ukifika ukifika kwenye e, ruku, e, aswa, tulibusu. Na ukifika kwenye tulibusu tufane samaa ulishike haya yote ndugu zangu utaona aaa na ukitafuta hikma yake nini huwezi kujua lakini li, li, li, lipi kubwa ambalo twafunzwa hapa hapa twafunza ya kwamba nyinyi mnapoamrishwa na mwenyezi mungu mambo kuyafanya fanyeni sawa mujue hikma yake au musijue hikma yake mumeambiwa murushe vijuwe saba rusheni mmeambiwa hapa semeni hivi semeni Kwayo, kwa hiyo kwa lugha nyingine ndugu zangu baada ya kuwa sisi tumempokesha allah subhanahu taala jambo la pili twafunzwa kuwa watumwa wa mwenyezi mungu kuwa sisi ni wadiifu hii dini ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala imekuja ametumilizwa na mtume wetu muhamadi sallaali wasalam na imesha kamilika na ametufundisha mtume sallalwasalam kwa hivyo sisi la kufanya ni kutii na kufuata yale ambayo tumeamrishwa na mtume salalasalam na kuacha yale ambayo tumekatazwa hakuna nafasi ya kuongeza lolote hata leo ukajihisi una nguvu ya kuwa wewe hutaki kufanya mara mara saba ukasema nitafanya mara utaambiwa sivyo kwa sababu hapa eka na hawaya syako wenda na vile ulivyofundishwa nandio utaona mtume sallaal wasalam alisema katika ibada hii khudhu nni manasikakum chukueni kutoka kwangu ibada zenu ndugu zangu wa islamu jambo lengine ambalo tumefundishwa vilevile vile. katika ibada hii ya haji twafundishwa tabia zetu ziwe njema angalia lo twamiliana na watu mbalimbali mii natoka wetu na mwingine atoka kwao na kila mmoja amezungukwa na watu wale wale ambao hukutana nao katika msikiti hukutana nao sokoni hukutana nao huku na pale lakini ukajipata mpaka mwisho umewazoea mwenyezi mungu alipotaka tuwe na tabia njema mwenyezi mungu alipotaka tujitakase tuwe watu wazuri ametuleta haji tuweze kutangamana na watu mbalimbali mbali, na makabila mbalimbali na mataifa mbalimbali hata mbali. nyinyi mwashuhudia sahihi hapa kuna watu hawaelewi kama kwamba sisi twasajil hapa ili watu wapate faida kila mmoja na tabia zake leo kama ni ka hatuna subra kungeruka makonde hapa lakini alhamdulillah twasubiri kwa sababu twajua tumekuja haji kwa ajili kufunzwa vipi tutataamaliana na watu hivi ndivyo wa tunavyoishi hapa haji hapa tuko mina tuko mchanganyiko wa wanadamu mbalimbali mbali. hapa kuna wazungu kuna waafrika kuna waarabu kuna wahindi kuna watu kutoka mbalimbali lengo ni nini ndugu zangu waislamu twafunzwa jinsi ya kuamiliana na wanadamu yan tuweze kuwa na tabia mzuri tuweze kujifundisha kusubiri ulimi wako watu mkono wako usiutumie watu na ikiwa utaweza kufaulu katika klasi hii hapa apaanke hii ni klasi tafunza tabia njema ukiweza kufaulu hapa mahali peme, penye mkusanyiko wa mamia ya makabila basi bila shaka ukirudi kwenu utaweza kufaulu Kwayo, na kuweza kuishi ndugu zako kwa hiyo yoyote anayekuja ha atakua hajajua maana ya ha ikiwa atarudi kwao na bado ana tabia mbaya bado ana maneno machafu ndio tukafunzwa sisi hapa haji atamijadala tuiwache mwenyezimungu subhanahu wa taala asema faman farada fihinna alhaj fala rafatha wa wala fusuqa wala jidala fi lhaji yoyote atakayekuwa amekuja ibada hii ya haji basi asizungumze machafu wala asitende vitendo vichafu hata mijadala isiyokuwa na maana tuiwache kwa nini kwa sababu tusije kuharibu hija yetu vile vile kwa sababu tuweze kujua kuishi na watu vizuri tusitumie ndimi zetu kuzungumza yasiyofaa na mikono yetu kuudhi wanadamu ili tukirudi mwajumbani tuwe ni watu wazuri vile vile ibada hii ya haji ndugu zangu kwenye malengo mengine yatufunza ya kwamba sisi sote ni kitu kimoja ninyi mwona hapa tuko makabila mbalimbali mbali. هاكونا جامبو اللي ميت فايسيتو تافاوتي هاقا. اسبوكو ووشامو. ويزمو سبحانه وتعالى توان بيا كون يا ايها الناس انا خلقناكم من ذكر وانثى وجعلناكم شعوبا وقبائل لتعارفوا. ان اكرمكم عند الله اتقاكم. ويزمو سبحانه وتعالى تواليزا كون القراني. اني واتو. حقيقة من ميووم بانيوت. كوتوكا انا وانا مومي انا نتوكا وجالييني ماتيفا بارينباريني مكابيلا. ما كما منا lengo mujuwane hakika kati yenu nyote mcha mungu alie mbele ya allah subhana wataala ni yule amchaye allah mwenyezi mungu hatazami rangi yako wala hatazami kabila yako wala wala cheo chako aaaaa kiasi cha mali unachomiliki allah wa taala anatazama moyo wako na uchamungu wako na ndio unaokupa daraja mbele ya allah kwa hiyo wale wanaokuja haji wote miongoni wanaofunzwa ikiwa ikiwa ndugu una una mali mali nyingi kuna watu kuna watu wamekuja wamekuja hapa hapa wana kukuliko wajiona cheo mawaziri aawasa nuna uzuri kuna watu wazuri kukuliko jinsi utakavyojiona ndugu yangu wako watu kukuliko wewe wako hapa kwa hivyo hii ibada ya haji ni kuja kukurekebisha wewe ujihisi wewe na wanadamu wenzako hamna tafauti tuwache kibri tuwache kudharauliana tuwache kubaguana tuwache kutazamana kupitia misingi ya kirangi na taifa na mengineo tutazamaneni kupitia msingi wa la ilaha illallah muhammadu rasulullah yoyote atakaokuja haji bado arudi kwao na ana sifa hii ya kibri na kudharau watu hajafaidika na ibada ya haji na ndio utaona watu wote wako sawa kwa hiyo miongoni mwa ibada hii ya haji miongoni mwa malengo yake imekuja kuwafanya watu wote wawe sawa vile miongoni mwa ibada ya haji ndugu zangu ni umoja wetu ambao leo tumeona athari kubwa katika jamii ya kiislamu au ulimwengu wa kiislamu jinsi tulivyozoufika na jinsi tunavyopigwa vita na jinsi maadui zetu wanavotuwahi na wanavotughilibu na kutuzunguka wallahi maadui hawakufikia walipofika ila ni kwa sababu wameona ile furqa na ule mgawanyiko ambao waislamu wako nao mwenyezi mungu ametuwekea ibada hii ya haji hutuambia sisi wanadamu tazameni nyinyi watu wa umma mmoja makabila yenu tofauti nyote mwafanya ibada moja nyote mwaswali swala moja nyote mwafanya tawafu kwenye alkaba moja nyote mwasimama kwenye uwanja wa arafat pamoja nyote mwachinja siku moja nyote mmevaa ihram moja nyote yani muko sampuli moja lengo ndugu zangu ili tuweze kuwa kitu kimoja ونزمو سبحانه وتعالى سيما إنما المؤمنون إخوة حكيك ومين نوجو لا فضل لعربي على عجمين حانا وبارموا أرابك وسيقوا ما إلا كوشامونغو لوزانكو تسكتيك لو أما هو أما هو نزمو وسيما القرآن واعتصموا بحبل الله جميعا ولا تفرقوا أما هو منزمو وسيما القرآن ولا تنازعوا فتفشلوا وتذهب ريحكم لو كونوا واتم بغانيكا watu wanakatana leo kupitia madhahib watu leo wanakatana kupitia ikhtilafati ziliyoko leo watu leo wanauana kupitia tofauti kama hizi wallahi ni jambo la kusikitisha yataka tuchukue ibra na mazingatio kwenye mjumuiko huu sisi waislamu kwamba ni kitu kimoja sisi hatu, hatuangalii rangi wala hatuangalii lolote lingine wala tofauti zetu ambazo tuko nazo waislamu hazifai kabisa kututenga sisi au kututenganisha au kutufanya tutete ni tofauti ambazo zimepatikaniwa kwa waliokuwa bora tuliko sisi wala hazikiwatenganisha kwa nini tofauti hizi waliotangulia zisiwatenganishe sisi waleo ziweze kutuweka mbalimbali ila ni wali wali kwa sababu ndugu zangu wale walijua kwamba hizi ikhtilafu ni za kawaida tu tunaweza kila mmoja kuwa na tofauti na mwenzake kwa sababu mwenyezi mungu ametuumba rangi tofauti fikra tofauti ufahamu tofauti vile, vile nlazima tuwe na tofauti kwenye kuelewa mambo lakini si ihtilafu za kutufanya sisi tutete wala tukatane wala tupigane na kwa hakika tulipokuwa hivyo tumempa adui fursa kuweza kuingia kati yetu na kutucheka baada ya kuona twauana sisi ka sisiaata sisi kwa sisi mpaka hatuwezi kufikia kwenye malengo vile vile watazamaji wapendwa miongoni mwa malengo mwa ibada hii wallahi mwenyezi mungu atukumbusha kifo atukumbusha maut ambao ndio mwisho wetu angalia ndugu zangu tulipokuwa safarini twataka kuja sehemu kama hii takatifu kila mmoja khatwa ya kwanza alikwenda kulipa madeni alikwenda kuaga ndugu zake alikwenda kuaga marafiki zake hii ni ishara ya kwamba huenda nisirudi tena mimi nikawa ndio safari moja kwa moja baada ya hapo alipokwenda kuoga na kujitayarisha ilikuwa kila mmoja wetu ipite kwenye akili yake kwamba leo iwaoga lakini kesho ataogeshwa baada dhalika nakwenda kuchukua ihram nguo mbili hii ni ishara ya sanda ila ile nguo anaovishwa maiti ndio wewe waivaa tofauti yule maiti anavishwa na wewe leo waivaa na mikono yako yataka ikuingia kwenye akili yako kwamba ikiwa leo navaa nguo mbili hizi kwa mikono yangu kesho mimi nitavishwa na watu itakuwasimimi tena ipite kwenye akili yako jambo hilo alafu tazama pale unapotoka nyumbani mpaka unafika unafikaipo unaingia kwenye ndege ndege ambayo wajua baada ya masaa kadhaa itatua لكن كمبو كان ريجي، يتاكاو ليتوم لانغوني، ريجي هيو تنجيزون ونوكوزاكو، نيكيبان ونوكوزانكو تنا ديوم يكون السفارية ميشو والله عبادة هي حج، ياتو كل نفس ذائقة الموت، وإنما توفون أجوركم يوم القيامة، فمن زحزح عن النار وأدخل الجنة فقد فاز، وما الحياة الدنيا إلا متاع الغرور. نجام ولا ميشو كيماليزيا وابيندو تازا عبادة هي yuma yaumu nasu lirabi lalamin yatukumbusha sisi qiama yatukumbusha siku tutakapokwenda kusimama kwenye uwanja wa mahshar kama tulivyosimama uwanja wa arafa watu wote sauti zao moja wote wanamlilia allah wote wako uchi wote wanamlilia mwenyezimungu subhanahu wa taala wallahi ibada hii ya haji inatukumbusha siku hii nzito ndugu zangu wa islam na ndio utaona kwenye quran mungu subhanahu wa taala حاجة تاجة خبارية حج كتك سورة الحج أميتاج تاجة يا حج زايد كوني سورة البقرة وكت إلي كوة خبارية حج يوتو إيباتي كوني سورة الحج لكن إن دوغزانقو تزميني سورة الحج فنقويني آية يا سورة الحج مونيوزمونقو أنا سمانين يقول الله عز وجل يا أيها الناس اتقوا ربكم إن زلزلة الساعة شيء عظيم إني واتو مكاني ولا وينو حكيكاً تتميك ان يكون جنب يَوْمَ يوم ترونها هناك كياما تذهل كُلُّ مُرْضَعَةٍ عما أَرْضَعَتْ ان كل اشخاص يقولون ان هناك وتضع كل ذات حمل حملها watara nasa sukara w mahum bisukara wlakina dhab llahi shadid utaona watu walevi wamelewa na hawajakunywa lolote lakini adhabu ya allah wa taala ndio kali wallahi yomu arafa ndiyo inaokumbusha wanadamu siku hiyo utakapoona watu walia mbele ya allah na wako katika hali moja na jua kali na wote wanamnyenyekea allah ndipo utakumbuka ya kwamba iko siku tutasimamishwa mbele ya allah hatuna viatu hatuna nguo hatujatahiriwa na kila mmoja amebeba mzigo wake na kila mmoja io kwa mola wake mpaka manabii wenyewe wa wanamlilia allah wa taala ikiwa arafu haikukukumbusha hiyo siku ndugu zangu basi hakuna kitakacho kukumbusha youm alqiama kama ibada hii ya haji kwa ufupi watazamaji wapendwa haya ndio liliyoweza kuyazungumza nikiwa katika sehemu hii ya mina mahali katika mashairi za heri haya ndio nilioweza kuwazungumzia ndugu zangu na namuomba allah subhanahu wa taala waliokuja haji mwenyezi mungu awakubalie hija zao mwenyezi mungu awasamehe dhambi zao na wale ambao hawajakuja mwenyezi mungu awasahilishie waweze kuja na namuomba mwenyezi mungu na nyinyi mnontazama mwitikie amin mnyezi mungu alete umoja kwa umma wa kiislamu mwenyezi mungu awaletee nusra ndugu zetu wa waislamu walie katika ulimwengu mzima ndugu zetu wana shida siria مصر افغان صوماليا وافغانستان نكيل معالنا وطن نحتاج اسلام سميني امين من سبحانه وتعالى عليه نصرة وأمك إسلام، كسلام مونيز توبنا صبرا مونيز توبنا عزا مونيز مونغو ترغيش كتك هيديني تفوت زيتو زي سيوه سي السباب و زي, زي اسلام هابا أقول قولي هذا واستغفر الله لي ولكم والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته