السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين القائل ولله على الناس حج البيت من استطاع اليه سبيلا ومن كفر فان الله غني عن العالمين واصلي واسلم على رسول الله محمد ابن عبد الله صلى الله عليه وسلم وعلى اله وصحابته اجمعين القائل من حج فلم يرفث ولم يفسق رجع كيوم ولدته أمه والقائل العمرة إلى العمرة كفارة لما بينهما والحج المبرور ليس له جزاء إلا الجنة نجزانه إسلام تنمسكور الله تككت كأيام التشريق تلئان زا سفريات ديفو كتوك سهم زرياض كو بك مكة المكرمة katufu tawafuudm na sayu lhaj tukaondoka tukaja zetu hadi mina kutoka mina tukaenda zetu arafa tukarudi muzdalifa tukaingia katika youm lid halafu tukaingia katika ayamu tashriq na insha allah kesho tutakuwa ni wenye kurudi makwetu majumbani twamwomba allah tutakabalia hija zetu ni alaqa ya haj na siku ya alakhira yaum lqiyama mwenyezimungu subhanahu wa taala anatuambia katika surat lhaji aya ya kwanza kwanza nataka uzingatie sisi tuko katika mwezi mtukufu wa dhulhija tuko katika ayamu lhaji na mwenyezi mungu kwa utukufu wake ameteremsha sura nzima ambayo inaitwa surat lhaji نكت كآية يكون زي زنقتي ونسيما يا أيها الناس اتقوا ربكم إن زلزلة الساعة شيء عظيم يوم ترونها تذهل كل مرضعة عما ارضعت وتضع كل حمل حملها وترى الناس سكارى وما هم بسكارى ولكن عذاب الله شديد الله نتنبي يا أيها الناس wat iتق الله مceنi مoل weنu mlezي إن زلزلة الساعة شيء عظيم hakيk ttmكo لaسaيa قيام ni مbo kوbوa sana يوm siku ambaيo isk وzوr tرونها تذهل كل مرضعة عmا أرضعت سيكو انتاكا كيلا كلا من يكون يونيشا اتم سهاو انام ميونيشا يا الله هي سيكو تكوفو يوم يفر المرء من اخيه وامه وابيه سيكو يقيامه ماما من امكى من يكون يونيشا انام سهاو انام يونيشا يوم ترونها تذهل كل مرضعه عما ارضعت watdhau kulu dhati hamlen hamlaha na kila mwenye mimba ataharibu mimba yake watara nnasa sukara siku ambayo utaona watu kana kwamba wamelewa wa mahum bisukara ilhali wao hawakulewa walakina dhab allahi shadid lakini adhabu ya mwenyezimungu ni kali tumeingia katika yom lhaji siku za hija hizi mtume sal اllah h wasalm yiwatuambia man hajja anaye hiji fa lam yarfudh walam yafsuk, yafsuk. rajaaka youmen waladathu ummuh yoyote yule mwenye kuhiji asitamke maneno machafu asitamke maneno mabaya walam yafsuk wala asitende vitendo vibaya rajaaka yumen waladathu ummuh anarudi kana kwamba siku ile aliyozaliwa na mamake ya rasulllah hapa anafananishwa mama kama ile siku ambayo mama amekuzaa wewe na mimi unarudi huna madhambi alum man ahaqu lnasa bisohbati ya rasulllah anaulizwa nani huyo ambaye inanipasa mini kuwa karibu naye kumtendea mema rasulullah anamwambia ummuka thumma ummuka thumma ummuka thumma abuka huyu ndiye mama nani huyu mama mama aliyebeba mimba miezi tisa manhiyalum amebeba mimba miezi tisa nani huyo mama mama ambaye ameingia kwenye uchungu wa ajabu kila aliye mume mpaka maambia hawajui uchungu huu uchungu wa kuzaa umezaliwa wewe na mimi na aliye mfano wetu aliyepata uchungu ni mama kunatoka uchafu wa kila aina hapo unapozaliwa wewe mama haraka anakutaka anakuweka kifuani mwake alum hivyo wewe umekuja haja au una nia ya hija au popote pale ulipo unasahau kuwaombea wazazi unasahau angaa kidogo tu ukasema rabbi ghfir li waliwalidaya warhamhuma kama rabbayani saghir e mola wangu mlezi nisamehe mimi na wazazi wangu warhamhuma kama rabbayani sagira na uwa kama walivyonilea mimi nilipokuwa mdogo ka yaumin waladatu ummuh kama siku ambayo amekuzaa mamako umezaliwa ndugu yangu wewe waunaje unapokaa peke yako katika usiku wa manane unajikumbuka kuwa nani mimi mwanadamu mimi mini ambaye nafanya hija leo natembea na maguu mawili na siha njema na mali mimi umbozuri langu mimi yote haya nani aliyonipa annipa allah halafu wewe unamshukuru allah kwa kusema yafuatayo unakaa peke yako unaanza kumshukuru unamhimidi allah kwa kusema ana lsaghir alladhi rabbaitahu alhamd يا الله ميمي ني يولي مدوغو ولي مليا ميمي اللي الذي ممان. ربيته نسبابو أنا الضعيف الذي قويته فلك الحمد ولكن الله أنا ان يكون لك ويكون لك ويكون لك ويكون لك ويكون الحمد، ويكون لك الله لك ويكون لك ويكون لك ويكون لك ويكون أنا الفقير ميمي نيولي البوزاليوا نيليكوا فقير نيليكوا سينا بنك أكونت ميمي نيليكوا سينا أي تي أم كان يا ميمي نيليكوا سينا شيك بوك ميمي نيليكوا سينا مانيومبا أنا الفقير الذي أغنيته ميمي نيولي فقيري أنا الغنى لي أنا نكون مالي فلك الحمد وكو حملي ونواوي الله الحمد لله وأنا العاري alldhi kasautahu falk lhamd na mimi ya allah ni yule nilipozaliwa lipoza, li nilikuwa uchi ni wewe peke yako uliyejalia nikawa ni mwenye kuvishwa nguo mimi falak lhamd wa ana lmusafir alladhi sahibtahu falaka lhamd na mimi ndiyo ambaye nimekuwa katika safari hakuna aliyekuwa akinilinda mimi أكنه فذنيمي أليك وصحب يغميمي الله فلك الحمد وأنا الغائب الذي أديته فلك الحمد نميمني يولي الله أبدا الكوسيكومي هتدنياني قل فلك الحمد يا الله وأنا المريض الذي شفيته فلك الحمد نميني الله نيولي لمرق ومره هو أم غنجة نناني أنا إني باو بوزي ناني أنا إني باشيفا نبي الله فلك الحمد وأنا الداعي الذي أجبته فلك الحمد وأنا الداعي نامي من جو أم بين نكون بذوي نجوا بذوي وقال ربكم ادعوني أستجب لكم هاكون علينا تكيا إسبقوا نبي الله حلفوا نمبي الله كتكوسي كواماناني اللَّهُ سجود وانا العاصي الذي سترته فلك الحمد يا الله نمي من ديو عاصي نمي من ديو نيفاني ما اوفو نمي من ديو نيفاني نمي من ما ماتافو انا العاصي من من معاصي الذي سترته نهكون اليمستير مستيري إسبك يا الله فلك الحمد أموال تكفوا الله نبياهم إسلامه نمت سيما أنتم يا ناسيمة العمرة إلى العمرة كفارة لما بينهما والحج المبرور ليس له جزاء إلا الجنة, <الجنة> unapofanya umra hadi umra nyingine kafarat lima bainahma ni yenye kufuta madhambi kila ukifanya umra inafuta madhambi uliyoifanya ba'ada ya umra iliyopita isikia ya pili hiyo walhaju almabrur laisa lahu jzaan illa ljnna hija iliyotakbaliwa haina malipo ila pepo allahumma inna nsluka aljnna وما قرب اليها من قول وعمل ونعوذ بك من النار وما قرب اليها من قول وعمل ربنا اصرف عنا عذاب جهنم إن عذابها كان غراما والحج المبرور ليس له جزاء الا الجنه نحج اليوتا قبليبا اليويتين دا كل ما نما يا الله ukajiepusha na makatazo ya allah ukaenda na sunna ya rasulullah hija hiyo iliyotakabaliwa haina malipo malipo yake ni pepo peke yake umeianza vipi hija unaianza hija ndugu yangu baada ya kukusanya pesa ukatafuta tikiti ukaomba pengine ruhusa kutoka katika safara ya saudia saudhi Saudi arabia n embassy kwa njia ya agent yote hayo unayofanya moja baada y nyingine inakuja kabul kuwa unakubaliwa kwenda hija mtu wewe alhamdulillah halafu sasa unaanza kuwaaga wapenzi wako unawaaga wazazi unawaaga watoto mtu wewe hujui huko uendako utarudi ama hutorudi na unaanza kuchukua vifaa vyote vile ambavyo vitakusaidia katika safari ya allah faja inatokea na siku wewe ndugu yangu unawaaga watu lakini safari hii pengine unawaaga kwa njia ambapo wao hawajui kuwa sasa unaagwa katika safari ya mwisho nayo kullu nafsin dhaiqatu lmaut kullu man aliha fan wa yabqa wajhu rabika dhu ljalali walikram wewe kama ulivyowaaga kuna siku kumbuka kuwa utaaga kwenda akhira hii safari ya hija pengine utarudi ama safari ya akhira kumbuka kuwa utakwenda hutorudi tena umechukua wewe pengine umechukua pesa umekwenda nazo umechukua paspoti yako kwenye safari unahakikisha kuwa visa imegongwa halkadhalika safari ya, ya akhira mwenyezi mungu asema watazawadu fainna khaira zadi takwa unajiekea akiba ya akhira na akiba muhimu ndugu yangu ni atakwa atakwa ndugu yangu ni kufuata maamrisho ya allah na kujiepusha na makatazo ya allah bwana mmoja anamuuliza abahureira allahu anhu ya aba huraira ma hiya takwa takwa ni kitu gani akamuuliza asalakta tariqa dha shauk nini takwa akamuuliza ndugu yangu mwema wewe umepita njia ambayo ina miba amwambia naam amwambia ukafanya nini amwambia niliinua nguo nikaanza kuepuka ile miba ili sini dungi akamwambia fadhalika takwa madhambi ukiyaona maovu unajaribu kuyaepuka ndugu yangu katika safari ya hija unasafiri kutoka nchi mpaka nchi nakupa mfano mji mpaka mji natoa mfano mdogo kwa vile mimi ni mkenya ndugi zetu ambao wanatoka lamu wanapanda mashua ya allah hawapandi meli ndugu yangu wanapanda mashua wanavuka upande wa pili pengine wanachukua basi basi mpaka mombasa kupitia malindi na pengine msafiri huyo huyo akachukua na basi mpaka nairobi unajua ni kilomita ngapi kutoka nairobi sasa akachukua tena ndege mpaka jida نا كيف كجدة إكاواتشكو نباسي أمباك مكة كتوك مكة أكشام لذا عمل أتوكي هابو نيتا أبو يوياتا أبو يوياتا أبو هاياني دنياني دوجيangu أما آخرة إن فيك سيكو أمبايو أنك أنك الموت قل إن الموت الذي تفرون منه فإنه ملاقيكم. mtume anaambiwa sema hakika hayo mauti ambayo mnajaribu kuyakimbia yatakutana nanyi unaanza na sakaratulmout angalie hizo shida ndugu yangu Mo, roho yako inatolewa inaitwa naz hutaki wewe kufa umependa sana dunia halafu kuna kaburi ndugu yangu safari ni ndefu unatoka kwenye kaburi kuna suala la munkar nanakir wakati mwingine katika safari yako ya dunia unapofika wewe katika nchi paspoti yako inaangaliwa inahakikishiwa unayo visa ya kuingia hiyo nchi ama huna jina lako ndilo hiyo ndiyo paspoti yako na munkar nanakir nao kaburini ana masuala ambayo atakuuliza ndugu yangu halafu kuna siku ya kufufuliwa siku ya kukusanywa kuna hisab ndugu yangu kuna kupita sirat utasimama mbele ya allah <laughs> utajibu wewe halafu kuna aljannat waalnar fanadu llaha naqul allahumma inna nasaluka aljanna ee mola wetu sisi twa pepo tumeshafika saudi arabia wajiandaa sasa kwa hija ndugu yangu kuna watu ambao mfano wetu sisi tumetoka tukafika mpaka miqat hii ni mipaka ambayo mtume ametuwekea utakapofika miqat nguo zako ulizozivaa sasa unazivua unajiandaa ndugu yangu unakata kucha unajisafisha unanyoa nyele za kwapa sehemu za usiri unaoga vizuri halafu unavaa ihram ambazo ni nguo mbili hapa tunamzungumza mwanamume moja juu na moja chini kama kikoi nguo ni nyeupe ya allah na inafika siku hiyo ambayo malakulmout akishaichukua roho miqat ulijiogesha ukajisafisha ukavaa na ehramu ama unapokufa ndugu yangu hayo hayapo tena unaogeshwa unasafishwa pengine unakatwa na kucha na unanyolewa pia nyele sehemu za kwapa na za usiri unanyolewa na unavishwa kafani kama ulivyovaa ehramu leo hii unavishwa kafani mbili ya allah unaanza kukumbuka ihramu nguo mbili nyeupe na hapa ni kafani jiandaye na akhira kila jambo la hija unalolifanya jikumbushe ni ibra ni zingatio kwa akhira ukishavaa وننعا انذا كلبي ونسمع لبيك اللهم لبيك لبيك لا شريك لك لبيك ان الحمد والنعمه لك والملك لا شريك لك لبيك ونلبي ونموا امبيه منزي مungu لبيك اللهم لبيك نكويتيكا ايوا مونا مليزي لبيك لا شريك لك لبيك لبيك نكويتيكا لمولا هو نمشيريكا نيلي بيكياكو الأحد الصمد ذي فكياكن موجة لا شريك لك هو شريكا. إن الحمد والنعمة لك والملك لا شريك لك حقيقة حمدي زوتي ننعمة زوتي زينتك منا نذيذي الله ونلبي ونتوك هابو وكشتوك كتكنجية ساسا ونفيكا مبكا بيت الحرام. إن أول بيت وضع للناس للذي ببكة يوم بايا كوان زي عبادة. اليوم أنا من يزيمو هابا دنياني. ني الكعبة المشرفة. نا أنفانو. كنا منا أمكي أنا سي... أنا تو كاسيمو زا إيشيا. مزي. أنا تماني أمو كويا حية. anaweka pesa maskini anazieka mpaka inafika siku ya hija ikifika siku hiyo analetwa toka akifika jidda wamekuja wao na meli kila andapo auliza aina beitu rabbi iwapi nyumba ya mola wangu mlezi anataka kuiona lkaba hawezi kwenda wanamsaidia wanakwenda naye wanamwambia karibu utafika katika beitu rabbiki karibu utafika katika nyumba ya mola wako mlezi mpaka wanafika katika beitu lharam umma ule umejazana aina beitu rabbi anauliza mama yetu mara wasema hawezi kwenda wanamsaidia walipofika ile kaaba kuiona wakamwambia dhaka beitu rabuk ile pale wasema faja mwanamke amepata nguvu za ajabu mwanamke mzee anaanza kwenda anayekimbilia anasema beiturabbi beitu rabbi anakwenda mpaka kwenye lkaba anaishika lkaba analia anasema beitu rabbi beitu rabbi wale waliomzingira wanamgoja ainuke wasema tulipomwona achelewa tukajaribu kumwinua faidha hiya mayita akawa shakufa mama yetu mapenzi yake na nyumba ya mwenyezi mungu katika watu ambao wat, watakaokuwa katika, katika kivulivuli cha allah youm alqiyama watu saba mmoja wao wa rajulun qalbuhu mualaqun bilmasajid na mtu ambaye moyo wake umeshikamana na msikiti unaning'inia na msikiti hata akatoka huyu mama moyo wake wote huko aliko moyo wake ulikuwa umeshikamana na alkaba na mwenyezi mungu akahakikisha ku atamfisha atamtuma malaklmout atachukuliwa katika beitu lharam ukishamaliza kuingia alkaba alkaba ndugu yangu unaingiza unapoingia sunna ni kama vile unavyoingia msikiti mwengine wowote katika darsa ijayo sasa ربنا اتنا في الدنيا حسنة وفي الاخرة حسنة وقنا عذاب النار سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت نستغفرك ونتوب إليك وصل اللهم وسلم على نبينا محمد وعلى آله وصحبه أجمعين