الحمد لله حمدا حمدا والشكر لله شكرا شكرا واشهد ان لا اله الا الله شهاده تنفعنا يوم الله واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله وصحبه وسلم القائل من كان اخر كلامه من الدنيا شهاده ان لا اله الا الله دخل الجنه اللهم اجعلنا منهم دقزان واسلام tunaendelea na mazingatio ya al kulinganisha hija na youm lakhira leo hii tumeshafika katika masjidi lharam leo hii ndiyo twaingia katika baitullahi alharam alkaba leo hii tunaingia katika wa hadha lbaladu lamin tuko katika mji mtukufu sasa sasa unaingia katika alharamu lmakii ukiingia katika alharam yote yale unayoyafanya katika misikiti mingine hapa ni msikiti mtukufu unaanza nayo unatanguliza mguu wa kulia waunaje ukimswalia rasulu llah walakum fi rasuli llahi uswatn hasana nani muna kiigizo chema cha mtume muhammad salllah alh wasalam na mtume anasema khudhu anni manasikakum chukueni kutoka kwangu mimi yani kutoka kwake rasulullah ibada zenu huruhusiwi kufanya ibada yoyote ila kwa kumfuata rasulullah salu ala rasulillah أنا ينجي يا كوك بسم الله والصلاة والسلام على رسول الله اللهم اغفر لي ذنوبى وافتح لي أبواب رحمتك أنا بينجي كتك الحرم الكعبة يكون بلياكو أنا أنزنا طواف حين تحية المسجد مسكت منجنيو يوتي أنا يتحية المسجد تحية المسجد أنا بقوة شيون الكعبة الطواف unaanza tawafu mara ngapi ndugu yangu mara saba kidogo twaingia katika idadi ya saba unatufu ndugu yangu mara saba unafanya sai baina lsafa walmarwa mara saba unarusha mawe katika jamarati kila unayempiga jamratu lsughra wa jamratu lwusta wa lkubra yote haya unayapiga kwa majiwe unarusha majiwe sabasaba suratulfatiha ndugu yangu ina aya saba siku za wiki ni siku saba bali mfalme katika kisat cha nabiullahi yusuf katika surat yusuf alipoota aliota ngome aina saba siri iliyoje hiyo bali mtume anasema kuna watu saba siku ya qiama watakuwa katika kivulivuli cha allah siku ambayo hakuna kivulivuli isipokuwa cha allah tawafu ndugu yangu mtume anakupa bishara ayuha ayuhalhaj kuwa wewe unapokuwa unazunguka kila ukienua ukinyanyua mguu wako uki, wa kwanza na wa pili kila ukinyanyua mguu ndugu yangu unapewa thawabu na unafutiwa dhambi huwa umefanya ngapi ukishamaliza ukishamaliza tawafu unakwenda kwenye sai ndugu yangu unakwenda baina lsafa wa lmarwa hapa unaonyeshwa utukufu wa mwanamke mama yetu hajar umu ismail alaihim assalam mwanamke mtiifu kwa mume huyu anatoka na mumewe na ibrahim, ibrahim aleihi salam na ismail inakuja amri kwa nabi ullahi ibrahim wachukue mpaka sehemu fulani makka uwaache huko anaachwa ummuna hajar wabnaha ismail alaihi ssalam anawaachia chakula kidogo na maji kidogo katika bonde halina mimea halina watu hakuna maji نبي الله إبراهيم أنا أندوكا هاجر مكيوي أم إسماعيل أنا فواتا أنا ونبي يا إبراهيم أنا تواتا ها إبراهيم هاجيبو أنا فواتا مرابين مراتات ومشو أنا موليزا يا إبراهيم الله أمرك بهذا e mume wangu ibrahim ewe mtume ibrahim allah amekuamrisha hivyo akamwambia naam akamwambia idhan lan yudhayiuna mwenyezimungu hawezi kututupa hatuwezi kupotea sisi inna allaha la yudiu ajra almusinin allah hapotezi ujira ya watu wazuri muhsinin wema yale maji waliobakishiwa yanakwisha chakula kinakwisha kifua cha mama yetu hajar kilichokuwa cha maziwa alichokuwa kimnyonyesha ismail kinakauka hawa na chakula hawa na maji mara anamwona mtoto wake pumzi zinaanza kumpanda mtoto anaanza kutetema kana kwamba yuko kwenye sakaratulmout anamweka chini anaanza kukimbia beina lsafa waalmarwa alsayu baina safa wlmarwa anakimbia aliyeanzisha sai walmarwa sai baina safa wlmarwa kwa uwezo wa mwenyezi mungu ni mwanamke hajar hivyo unapofanya kumbuka kuna sai ambayo mwenyezi mungu amejalia kuwa ni mwanamke hawa wanaosema kuwa waislamu ونو هذا ليشا ونواكي ونو يكو ما حجاج هيصيحي حج يامتو انت يو يوتي إلا كفاني يسعي بين الصفا والمروه ناكي كيان زيلي كو تكوفو الله كيلكو ميتو هاجر أم اسماعيل تو كوني طواف مانزو ما كيان طواف انا الحجر الاسود وإذا كنت تستطيع أن تبص أو أن تبص أو أن تبص أو أن تبص زحمة لنبقى كبيرة في أمبالي أن ينوى بسم الله الله أكبر الحجر الأسود نجيء نعم لكن نجي أمبالي في تقوف الله كما نتوانيه صلى الله عليه وسلم لم يتوكى بيبوني الحجر الأسود يوهيلي siku ya kiama litakuwa ni jiwe la ajabu kwani lina macho lina naulini litashuhudia wewe ambayo umekwenda hija au ambayo umekwenda umra umelibusu umeligusa au umeliunlilia mkono litashuhudia kumwambia allah fulani fulani huyu alikuja fulani huyu alinibusu mimi fulani huyu alinigusa nini kwa hishma fulani huyu alikuwa mbali hakuweza akaninulia mkono ukishamaliza kutufu kabla ya sai unakunywa maji ya zamzam ya allah ya allah sasa tunarudi kwa mama yetu hajar maji ya ajabu haya alipokuwa iwakimbia sasa mama yetu hajar alum huyu ni mama hayuko tayari kumuona mtoto wake anakufa mbele yake mara kana kwamba anasikia sauti anaiambia ile sauti ikiwa una usaidizi wowote basi tusaidie mara anamuona malaika riwaya zinasema jibril ashamchimbulia hapo maji maji ya zamzam yanatoka anakwenda mama yetu hajar na ismail hapo ndivyo ilivyotokea maji ya zamzam anamnywisha mwanawe anakunywa yeye maji matukufu haya mtume salllah lihi wasalam anasema mau zamzam lima limashuriba lahu maji ya zamzam sema, nanywa, ni ile nia unayokunyia ukishasema ya rabi nanywa nihufurie madhambi yangu umepata kutoka kwa allah ya rabi nipe elimu ya kheri unapata ya rabbi mimi ni mgonjwa mtume asema mauzamzam shifaun min kulli da ni upozi wa kila ugonjwa kila maradhi ndugu yangu kunywa kwa nia kunywa kwa nia yuko ohti yetu kutoka sehemu za moroko maghrabia alishikwa na ugonjwa wa kensa al auram mungu hatuuepushe na ugonjwa wa kensa akaanza kwau kutibiwa akamwambia haiwezekani ikabidi ende sehemu fulani ya europe ikiwa sikusahau pengine ni ufaransa akawa anakwenda mwisho akamwambia sasa haiwezekani tena hapa ulipofika hakuna tena matibabu hivyo rudi kwenu ujiandaye na kufa allah anamletea ilhamu anamwambia mumewe waonaje tukenda umra wakajazao umra akatufu akafanya sai okti yetu huyu ambaye anatoka sehemu za moroko akawa analia mara baadhi ya akhawati wakaja kumwona wanamwona analia tu una nini wewe asema mimi ni mgonjwa na ugonjwa wa kensa madaktari wamemeambia sitopoa tena nani kakwambia hivyo mwenyezi mungu keshatuambia wa idha maridtu fahuwa yashfini mtakapokuwa na ugonjwa wowote ule kwa kudira zake mwenye kunipoza nnani allah shifaa inatoka na allah wakamwambia kathirisha maji ya zamzam kunywa maji ya zamzam kwa wingi akawa anakunywa maji ya zamzam usiku na mchana yeye kaacha chakula chingine anakula anaomba mpaka siku zimetimia zimekwisha inabidi warudi makwao wakachukua na wao zamzam ikawa na kule kwao anakula na anakunywa akaingia na salatu lqiyam wasalu llail wannasu niam tdhulu ljannat bisalam swalini salatu llail watu wanapokuwa wamelala swala ya usiku qiamu lail swalini ukifikwa na jambo lolote teremka kwenye kitanda chako zinafika siku anajisikia siha yake inakuwa njema lakini inabidi arudi tena kwa madaktari akarudi huko uzunguni wakimpiga picha wanaambia si siwewe ni nini la si siwewe ni nini mgonjwa huyu umetumia dawa gani asema nimetumia duaa ya allah na maji ya zamzam wamwambia wewe huna kensa ادعوا الله وانتم موقنون بالاجابه. وكيشماليزا سعي. ونا توكا كندا مينا. ونا توكا ونا كندا انا مينا. huko watu wanakaa pamoja jinsia nationalities tofauti bali unapotufu wewe unajionea ajabu una mweupe mweusi mrefu mfupi mnene mwembamba mwenyenyele kipara mtu aliyekita na mwili wa kisawasawa mwingine unamwona mzee kiune kishapeta kwa uzee wote wamekuja kwa ajili ya kumtukuza mwenyezimungu wote wamekuja kwa ajili ya ibada mina munakaa siku kadhaa hapo munaleta istighfar munaleta tahlil munaleta adhkar munasoma quran halafu inafika yomu arafa yomu arafa munatoka nyote pamoja sasa hakuna utukufu kuwa huyu ni tajiri huyu ni maskini huyu ni waziri huyu ni raisi huyu ni mfalme hakuna huyu ni mume huyu ni mwanamke muafrika mwa muasia mwa muamerika mkanada mmeksiko wote pamoja munakwenda zenu mpaka arafa jabali mnasimama pamoja hapo wanaume wote wamevaa nguo aina moja inatukumbusha yaumulqiama siku ya ajabu hiyo mama yetu aisha alipomsikia mtume anasema kuwa siku ya kiama watu watafufuliwa wakiwa uchi hawana viatu hawakutahiriwa akawa anamuuliza ya rasul llah watu kufufuliwa uchi wanaume na wanawake pamoja itakuwaje kuangaliana bibi aisha anataka stara mpaka siku ya kiama leo baadhi ya wanawake wanajitoa vazi twa mama yetu aisha anataka stara youmu lqiama anamwambia siku hiyo ni ngumu sana kiasi ambacho mtu aanze kufikiria kumwangalia mwenziwe rabbi rabbi nafsi kila mtu anajiangalia nafsi yake kila mtu atasema rabbi rabbi nafsi isipokuwa rasulullah atasema ummati ummati umma wangu ya allah umma wangu ya allah unatoka arafa una zako muzdalifa unapokuwa unatoka arafa unarudi unajionea maajabu unaona umma wote unakwenda ukiwa huko juu unaona kama vidudu tungu vinakwenda na siku ya kiama ndugu yangu watu watakapofufuliwa siku ya kiama watu watakapofufuliwa wako nchi huna viatu chembelecheza lugha ya kikwetu inasema mgu tupu hujatahiriwa ndugu yangu na hii siku inakukumbusha kama tulivyosema youm alqiama kisa ambacho tulikiona kwenye tv watu walipokuwa wanatoka hichi kishan kabla ya miaka michache watu walipokuwa wanatoka arafa alionekana kijana barobaro anamwili kabeba mzee mgongoni anakwenda naye wale wenye tv wakawa wanamfuata tu kidogo anampeleka pahali pengine kufanya haja amejitweka mtu mzee anakwenda naye walipofika muzdalifa wale wenye tv wanamuona yule kijana barobaro jasho limemtoka limemkauka kwisha amechoka ajabu wakamwambia jazakllah kheir kwa kumbeba babako akauliza nani babangu wakamwambia samahani huyu babu yako asema nani babu yangu ambiwa huyu mzee uliyembeba nani asema huyu mzee simjuwi mimi ni mturki huyu mzee ni mpakistani nimemwona iwalia peke yake amepotea ndiyo nikambeba nikajanay hii ndiyo hija amembeba mtu ambaye kwanza si wake mtu ni mwislamu tu mzee ambao pia hawajui lugha angalia ule usuhba udugu maelewano mapenzi ya hija hivyo tunawaambia ndugu zetu walioko east africa kafa kuteta kati yetu wenyewe kwa wenyewe kafa kusengenyana kafa watu kupanda katika manadir watu kutumia mimbar huyu kumzungumza shekhe mwenziwe kafa toka mwendee mwenzio ambaye wafikiria pengine kakosa elewana naye tusisimame sisi ambao mungu ametupa uwezo wa kusimama juu ya mimbar huyu amzungumze huyu yule amzungumze yule yaumu lqiyama tutasimama ukishatoka muzdalifa unarudi mina hiyo inakuwa youmu lid halafu unakwenda kupiga jamarat ewe ndugu yangu muislamu jamarat una mawe saba hapo unapiga yanakukumbusha nabiullahi ibrahim hapa tunamwijiza nabiullahi ibrahim alipokuwa akiwapiga mashetani shetani alipomjia mara ya kwanza nabiullahi ibrahim ametiwa katika misukosuko kadhaa mmojawapo alio... alioteshwa ndoto inni ara fi lmanami anni adhbahuk anaoteshwa ndoto kuwa anamchinja mwanawe hakuchukua kisu haraka akamchinja mwanawe kamwita mwanawe kamwambia ya buneya e mwanangu angalia raha shekhe inni ara fi lmanami anni adhbahuk mimi nimeota nimeona usingizini kuwa nakuchinja unaonaje fandhur madha tara mwana anamjibu anamwambia ya abatifal ma tumar ebabangu hey, wewe njia ya hisma ya abati ifal ma tumar tenda ulioamrishwa satajiduni insha allahu min sabirin katika kisa hichi shaitani ikawa anamjia nabi llahi ibrahim itakwendaje kwendaje toka lini ikawa ndoto inafuatwa ikawa ndio anamjija mawe ndio sisi tunafata kiigizo tunamwigiza nabiy ullahi ibrahim ikawa tunapiga pale hakuna sheitani tunafuata sunna ya nabiyllahi ibrahim baada ya hapo ndugu yangu unatoka unakwenda kufanya tawaful lifada halafu una rudi zako unanyoa ndugu yangu nyele zote unazinyoa unaivua ihram unaivua ndugu yangu ihram nguo hizi zishakuwa chafu ya ajabu muulizi aliyefanya hija umekaa nazo wewe pengine siku nne siku tano hujazivua unalala ukiamka nazo zimejaa vumbi zimejaa joto zimejaa jasho utafanya nini ndugu yangu leo hii unazivua unajikumbusha ndugu yangu yaumlqiyama siku ambayo utakuwa wewe umeghufuriwa madhambi yako leo unavua unavaa nguo nyingine lakini unajikumbusha unamwambia ya allah kama ambavyo ilikuwa nimezivaa hizi hram nikawa nafuata maamrisho yako naepuka makatazo yako na kuomba hizi nguo ambazo sasa nazifanya nazozivaa ikiwa ni suruale ikiwa ni shati ikiwa ni kanzu ikiwa ni kufia ikiwa ni kukoi na kuomba ya allah sasa nijalie isiwe ni sababu kwa kuzivaa nguo hizi nitakuwa nikifanya masia siku ya kiama unafika ndugu yangu kama vile ambavyo lizifanya hizi ibada huwa umevuliwa madhambi yako yote ka yaumin waladatu ummuh man hajja anayehiji falyrfudh walam yafsuk rajaa ka yaumin waladathu ummuh unarudi kana siku ambayo umezaliwa na mamako ndugu yangu ushavuliwa madhambi ulikuwa wewe huzungumzi maneno machafu ulikuwa wewe hutendi matendo machafu leo hii sasa ushazivua nguo unakumbuka ujira w alhaju lmabrur laisa lahu jazaan illa ljanna haji iliyotakabaliwa haina malipo isipokuwa pepo kuwa na yaqini kwa uwezo wake allah kuwa wewe utakuwa katika ahluljanna bal ulipokuwa umesimama sehemu zote hizo ulikuwa ukiomba ukijiombea nafsi yako ukiombea majirani zako ukiwaombea waislamu bali kuna watu walikuomba wakakwambia ukenda huko tukumbuke kwenye dua ikawa wewe unawaombea jina kwa jina kiasi ambacho pengine wengine umewasahau ukaambia wamwambia allah ya allah mna ndugu kadhaa walioniusia kuwa mimi niwaombee allah sasa baadhi yao nimewasahau na kuomba ya allah waghufirie madhambi zao ya allah waondolee kila zito ya, ar- ya allah waghufurie wazazi wao ya allah waghufurie majirani zetu ya allah waghufirie ma- waliotufundisha harufu moja ya qurani aya moja ya qurani sura moja ya qurani waalimu wangapi waliotufundisha sisi kina ustadh alwi qasim kina tahir ka- qasim ustadhi slamkhiar wangapi wa a hawo waliotufundisha sisi twa allah waghufirie wao na kila aliyetufundisha kwenye durus wote ya allah wawajua ingawaje sisi tumewasahau wewe jala la yansa umetukuka wewe peke yako usiye sahau twa wao sisi na wao ya rabi tujumuishe katika pepo tupe vitabu vyetu kwa mkono wa kulia ya allah ya allah wazazi wetu wazazi wetu ya allah waghufirie waghufurie wazazi wetu na kila aliyekuwa akipendana na wazazi wetu majirani zetu wanaume kwa wanawake allah tukutanishe pamoja peponi subhanaka allahuma wabihamdik ashhadu an la ilaha illa ant nastaghfiruka wanatubu ilik wassalamu alaikum warahmatu llahi wabarakatuh