الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اللهم صل وسلم وزد وبارك على نبينا محمد وعلى اله وصحبه اجمعين يا الله ما عبدناك حق عبادتك يا الله ما شكرناك حق شكرك يا الله يا الله اللهم انا نسالك الجنه ونعوذ بك من النار دوغي وسلام اسلام بعدو تنايندليا او تنزيد كويندليا نسلسلة يا مزينغاتيو يا حج تكيا لينغانيشا نسيكو يا القيامه الاخره tukaeleza ule mkusanyiko wa hija unapokuwa kama youmu arafa unatukumbusha youmu lqiama watu watakapokuwa wote aina moja hakuna jinsia fulani watu iwatafufuliwa uchi hawana viatu hawajatahiriwa hufa hawana viatu urah uchi ghurla hawajatairiwa tukiangalia katika yomu arafa unaona umma watu wote wamevaa nguo aina moja inayoitwa ehram si muafrika simu simu simu amerika simuarabu filipino simfilipino simuchaina watu wote wamevaa nguo sampuli moja wote wanalabbi wamejaa vumbi jasho wote wanamwomba allah wanatubia kwa allah halafu tukasema ukitoka hapo unakwenda zako musdalifa ukitoka muzdalifa siku ya pili inakuwa youmu lid unapiga mashetani unakwenda kupiga mawe jamarat kwa kumwigiza nabi ullahi ibrahim ukirudi unafanya tawafulifada unanywa nyele halafu inafika siku unakwenda kufanya tawafu lwida unauaga masjidi lharam ya allah hujui kama utakuja tena siku nyingine au hutorudi na vivyo hivyo hapa duniani kama ulivyoiaga beitullahi lharam iko na siku ndugu yangu utawaaga wapenzi wako yauma yafiru lmaru min akhih wa ummihi wa abih utawakimbia ndugu yangu nduguye utamwacha mkeo utamwacha watoto utawaacha wazazi utawaacha wapenzi wote utawaacha utatokea nini ndugu yangu utaoshwa utakafiniwa ndugu yangu mwislamu utabebwa kwenye jeneza utakwenda kutiwa kwenye kaburi unaijua ndugu yangu siku hiyo mtume sala llahu alaihi wa asema ma raaitu mandhara illa walkabra afdaa minhu sijaona kitu cha utisho hapa duniani illa na kaburi ina utisho wa ajabu unamwagiwa ndugu yangu mchanga tani moja inakuja juu yako unawekwa peke yako unawekwa kwenye giza ndugu yangu mwesiau unawekwa kwenye giza peke yako ulikuwa na majumba leo unakuwa peke yako ulikuwa na double bed leo umewekwa pahali ambapo ukubwa wake haufiki hata mita moja bali umewekwa kwenye ubavu mmoja sasa unakwenda hadithi ya mtume inasema yatbau lmayiti thalatha ahluhu wamaluhu waamaluhu fayarjiu amaluhu fayarjicu ithnani wa yabqa waid yarjiu ahluhu wamaluhu maluhu wa yabqa amaluhu au kama qala sal llah lihi wasalm hivi vitu vitatu vinakwenda na wewe siku hiyo ahli yako ana kubeba mabegani mali yako magari yako na amali zako unatiwa kwenye kaburi mali yanarudi watu wako wanarudi hapa ninatoa nasiha ya wazazi llla kwa mirathi allahallah ndugu yangu kwa mirathi wengi wetu wazazi mimi nikiwa mmoja wao tumesahau kukaa na wake zetu tumesahau kukaa na watoto wetu kuwaambia wakati wowote wa mimi baba yenu niwapendaye naweza kuwaga dunia nitaondoka mimi nawaomba mugawanye haya mali kulingana na mwenyezi mungu alivyoeleza katika kurani na kufuata sunna ya mtume muhammadi salllahu aleihi wasalam unamwita mkee unamwambia allah allah wasimamie watoto unamwita mtoto wako mkubwa unawaweka na nduguze unawaambia nataka mupendane mnapokuwa hai na mupendane ntakapokuva mimi Hmm. leo hii imekuwa baba akifa saa nyingine mpaka mama ananyimwa mirathi leo hii baba anapokufa ndugu anagawanyika na kuomba ndugu yangu unaiaga beituullahi lharam jua utaaga na dunia itafika siku utaiaga hii dunia neno la mirathi zinduka ndugu yangu ufikiri usichukulie la ni jambo ambalo mwenyezi mungu ametuamrisha unakaa na mkeo na watoto wako unawapa nasiha na unaandika mirathi naenda kwa kadhi kaa naye mwambie mimi na nyumba kadhaa na kiwanja kadhaa na shamba hili na bisinesi hii laiti mimi ntakufa leo nakuomba hebu nipangie mimi ndugu yangu mwislamu unammaliza tawafu lwidha unachukua zawadi zako unapanda ndege unarudi kwa watoto wako kwa furaha unapokewa ndugu yangu kwa furaha ngeni kaja baba kaja alhaj kaja ka youmin waladathu ummuhu unakuja kama siku ambayo umezaliwa na mamako huna madhambi wewe بل لقيت تكوفا يا يسمى الحج المبرور ليس له جزاء إلا الجنة حج حي إلي تقبليوا هين مليبو إسبوكو بيبو إسبوكو جنة فيها ما لا عين رأت ولا أذن سمعت ولا خطر على قلب بشر هكونا نجيتو لليون مزوري هايو wala sikio liosikia wala hata katika fikira katika moyo hujapitikiwa ndugu yangu na nayaliyoko peponi hakuna ndugu yangu hakuna ndugu yangu twamwomba mwenyezimungu waturuzuku pepo ukirudi ndugu yangu unapokewa kwa furaha umeshathubia wewe ومتوبية <applause> الحرم، ومتوب ومتوبية الحرم، ومتوبية المقدسة، عرف يا غفور يا ودود لغفر يميني. ulipokuwa muzdalifa ulizidi kumwomba allah akughfirie ya rabbi ni nini mja wako liyeja masia na maovu na kuomba unisameh imetakabaliwa hiyo wajua ndugu yangu unapotubia kwanza allah anakughfiria anatakabali tauba yako lakini tauba ndugu yangu kwanza lazima uliache lile dhambi umwombe allah akusamehe ipatikane majuto ujute kama ulivyokuwa ukiyafurahia maasi leo lia kwa kuwa mimi nimeyafanya haya masia utia ahdi umuahidi allah kuwa sitoyarudia tena madhambi haya umetubia ndugu yangu angalia malaika watukufu wanafanya kitu gani angalia wana, malaika watukufu wanakuombea dua gani وكانك كسورة غافر ملائكة هاوى الذين يحملون العرش ومن حولها هاوى ني ملائكة أمباو ونو يبيب عرش يا من يزمونغو نو اللي يزمونغوك هاوى ني ملائكة هاو ملائكة ونم تكوف تكوز الله. كتكادوعا ونويومبا ونسيمة ربنا فاغفر للذين تابوا. ايما يازيمونغو وغفيريي ولي وليوتوبيا ما معنى التوبه؟ التوبه هي الرجوع الى الله بعد معصيه الله. انا بوكوشه فاني معصيه ما اوفو ما بيا انا بورودي قال هو انتم بيا انا مانبي يا الله نينا كويا كواكو ني ما دام بيانكو ملائكه انا مانبييا وانا الله كوكو مانبييا فاغفر للذين تابوا واتبعوا سبيلك وكيف انت يا بل wanakuombea mwenyezi mungu wewe mja uliotubia kwa mwenyezi mungu akukusanye wewe katika pepo wewe na mkeo wewe na dhuria zako wewe na watoto wako mukusanywe pamoja wewe unapotubia malaika wanakuombea hilo wadkhilhum wa fi jnnati adnin alti waadthm wa man salaha min abaihim wa azwajihim wa dhuriyatihim na kila aliyowema katika baba zao wake zao watoto wao malaika wanakuombea wewe kwa nini ndugu yangu leo uko hai hukai na watoto hukai na wa mke ukawanasaha katika mirathi vitta vikubwa vilivyoko sasa duniani ni masala ya mirath ndugu anateta na ndugu ndugu anamdhulumu ndugu bali bali ndugu wa kiume sasa wengi wetu tunawadhulumu wadhulumu ohti zetu katika masala ya mirathi e tumcheni mwenyezimungu ikawa wewe ndugu wa kiume uko tayari kuchukua ukamdhulumu ohti yako tumchunge allah jamani tumche mwenyezi mungu hapa najinasi nafsi yangu mimi kabla ya kukuna هذي دوغيانقو أمباي ونسكليزا أفريكا تي في خسارة كما أنتو قل مَنْ مونغو سيما قل إن الخاسرين الذين خسروا أنفسهم وأهليهم يوم القيامة ألا ذلك هو الخسران المبين sema hakika waliokhasirika ni wale waliakhasiri nafsi zao na hali zao siku ya kiama tanabahi tambueni ndiko kuhasirika dhahiri hakuna kuhasirika kukubwa kama mtu ndugu yangu hakuna kuhasirika kukubwa kutukufu kama siku ya kiama iwewewe ndugu yangu naadhibiwa unatiwa moto wa jahannam wewe na mkeo wewe na watoto wako kuu anfusakum wa ahlikum nara ndugi zanguni kwa kila haji hapa natoa nasiha kila ambaye mwenyezi mungu amemtunuku umetunukiwa kuja sehemu hizi tukufu umeona mambo ya ajabu ajabuhuku mambo ambayo yamekukumbusha akhira kabla ya kukukumbusha duniani hawezi kuvaa nguo moja ndugu yangu mfano ehram ukakaa nao siku nne siku tano walalo ukiamka nayo ndugu yangu huwezi jasho hapo vumbi hapo uchafu ukikaa ukitembea nguo ni hizo hizo mbili tu hivyo nakuomba ndugu yangu ayuha l sasa usharudi nyumbani ushafurahika kuwaona watoto wako sema alhamdulillah ili ujue kuwa hija yako imetakabaliwa allah yuko radhi na wewe jua kuwa maisha yako sasa lazima yabadilike maisha yako back from where yanapobadilikao lakini unabadilika kutoka z mpaka8 unaanza maisha mapya sasa na allah hapa katika hija ilikuwa ukisikia mwadhini hapa katika hija ilikuwa ukisikia mwadhini ndugu yangu ilikuwa wewe mwislamu haraka bali ilikuwa wewe unaudhu tayari muadhin anaposema haya ala lsalah haya ala lfalah huwa wewe tayari umesimama unamwitikia yule muadhin iwe itapatikana jambo hilo hilo na salah kumbuka ndugu yangu kitu cha kwanza ambacho utaulizwa youm lqiama ni asalah utakaposikia alfajri usitoke peke yako ndugu yangu toka wewe ndugu yangu na watoto wako nenda nao msikitini mtume sala llah alihi wasalam iwasema muru auladakum bilsalati bisab wamrisheni yani hapa ni kuwafundisha watoto katika sala wakiwa na umri wa miaka saba mamake imamu shafii rahimahum llah jamia mtoto wake alipofika miaka saba hapa tunazungumza sehemu za falastini siku za baridi kukishaadhiniwa haraka mama anaswali kabliatulfajiri anaswali subhi anatoka na mwanawe anakimbia na msikitini baridi kali watu wanamwambia majirani kwa nini unamtabisha mtoto kwa nini hivi anawaambia nani nini nani nyinyi mtume asema waamrisheni watoto wenu wakiwa waamrisheni swala wakiwa na umri wa miaka saba kwa nini alale sisi leo kwa ajili ya skuli tutawaamsha siku ambazo hakuna skuli pengine ni off holidays mtoto analala mwache ya pumziki anchoka sana huyu ndugi zangu ni kabla ya miaka kadhaa katika jamarat pale ambapo watu wanarusha mawe kabla ya haya majengo mapya haijatokea nakumbuka nimeona nimi kabla ya miaka kumi na tano ile msukamano watu ku uma hawa wapanda hawa wateremka bwana mmoja mtu mzima ehramu ilitoka na ehramu ya chini ikatoka akawa kama siku aliyozaliwa na mamake watu ikawa wanajaribu kumfinika kumbuka ndugu yangu zaa za la sakaratulmaut kumbuka ndugu yangu uzito wa kuteremshwa kwenye kabri kumbuka ndugu yangu siku ya kufufuliwa siku utakapokusanywa siku utakaposimama katika mizani mema yako yakiwa yamezidi utafurahi ndugu yangu kumbuka kuna hisabu kuna mizani kumbuka kuna kupita kwenye sirat ee ndugu yangu wewe ambaye wafanya magendo wewe ambaye wala riba halafu utumie yote hayo ya madhambi uje katika hija ee ni madhambi makubwa hairuhusiwi kuja hija na pesa za madhambi pesa za haramu hairuhusiwi tahirisha pesa zako ndio uja hija na utakaporudi makosa yoyote ambayo pengine wafikiria ulikuwa ukiyafanya twakwambia ndugu yangu mwislamu ushafika wakati ushatubia muombe mwambi allah mwambie allah allahumma hdini fi manhadait e mwenyezi mungu ee mola wangu niongoze mimi niwe mwengoni mwa wale ambao umewaongoza unamwambia nani unamwambia allah khurafat bidha kuzuru makaburi weka kando unazuru makaburi kwenda kuwaombea huzuri makaburi kwenda kuomba ni shirki billah unakwenda kuzuri ili ukumbuke mauti unakwenda kuzuru makaburi ili ukumbuke akhira unasimama unawaombea unajikumbusha kuwa na mimi iko siku na mimi ntakuwa hapa kwenye hili kaburi tumeona hapa katika hija majeneza mangapi watu wanatolewa wanabebwa wamevaa zile zile nguo za ihramu watafufuliwa youmlqiyama wakilabbi wakisema labbeik allahuma labeik mtume anasema mtu atafufuliwa kulingana na vile alivyokufa wewe utafurahika ufe vipi tumwombe mungu aturuzuku husna lkhatima ndugu yangu iwe wewe akali shei jambo la mwisho ambalo utalisema youmlqiyama jambo la mwisho itakuwa wewe wasema la ilaha illa llah muhammadun rasulllah mtume anasema man kana akhiru kalamihi min aldunya shahadatu an la ilaha illa allah dakhala aljanna ambaye maneno yake ya mwisho duniani yatakuwa ni la ilaha illa allah ataingia peponi ndugu yangu wewe ulikuwa siku zote hapa hukuwa ukisikiza mziki ulikuwa usikizi maneno ya upuzi ulikuwa unajitahidi usisengenye usipate maneno yanamima ya kutaka kutetesha watu umejitahidi bali umekuwa na subra muombe mwombe mwenyezimungu akujalio katika hao inna allaha maa sabirin inna allaha yuhibu sabirin anawapenda wenye kuvumilia wenye subra wewe unajua ndugu yangu utakapopendwa na allah hapa duniani allah ana nadhi anamwambia ya jibril inni uhibu fulanan faahbibuhu mimi nampenda fulani ndugu yangu unatajwa wewe na allah allah anakutaja kwa jina lako salim ali abdullah inni uhibu fulanan fa ahbibhu mimi nampenda fulani basi na wewe jibril mpende unapendwa wewe na jibril kwanza allah aliyemuomba jibril anakupenda halafu jibril anakupenda wewe ambaye ni sayidu lmalaika halafu jibril yunadi fi ahli lsamaa ana nadi kwa watu wa mbinguni anasema in allaha yuhibu fulanan fa ahibuh allah anampenda fulani fulani nani ni wewe na ni wewe min alsadirin attawabin uliyetubia halafu rudi ndug yangu kwenye masia halafu na watu wamalaika pia wote wa mbinguni wanakupenda wewe thumma yuftahu lahu lqabul halafu unajaliwa unakuwa na kabul mpaka hapa ardhini duniani wewe unapendwa unajiona kuwa ukiomba dua unaomba kwa khushu pengine si mtu tajiri lakini unapendwa na allah wewe ambaye ushamaliza hija ndugu yangu allah amekutaja mbinguni Sub, umefanya subra umekuwa katika sabirin umefanya tauba umekuwa katika atawabin bali wajua ndugu yangu katika milango ya pepo minane kuna babu salah mlango wa swala ndugu yangu umewekewa wewe itakwendaje kwendaje umesharudi kutoka hija ndugu yangu lazima ujibadilishe umwombe allah lakini tua kwambia anfusakum wa ahlikum nara e ndugu yangu lazima ujitahidi ujikinge wewe na ahli yako wewe na mkeo wewe na watoto wako na ikiwezekana unaanza na majirani nafsi yako na kila aliye karibu yako unajaribu kujikinga na moto kaa zake i waujua moto huo wakuduhalnasu waalhijara moto kuni zake ndugu yangu ni watu na mawe unaambiwa ujikinge wewe na ahali yako ndugu yangu ushatoka hija ushasafishika kama ulivyozaliwa na mamako ushabashiriwa pepo mtu kama wewe sasa shikamana na assiratu lmustaqim shikamana ndugu yangu sasa na assiratu lmustaqim wewe na familia yako zuru wagonjwa ndugu yangu watembelee wagonjwa saidia maskini jiepushe na kibri ulimi uchunge kama ulivyojichunga acha sasa kusengenya acha kutia fitna acha kusema urongo acha kushuhudia urongo acha kutukanana na watu hapa ulikuwa hutukanani na watu huku ukimwomba allah ukimwambia ya allah yote haya niliyofanya niyofanya kwa ikhlas unamwambia ewe allah na kuomba utahirishe moyo wangu na nifaq na kuomba ya allah utahirishe ulimi wangu na uongo na kuomba allah utahirishe vitendo vyangu vyote navyofanya na ria isiwe nitaambiwa alhaj ikawa mimi najiona kuwa ni mtukufu la nimefanya ikhlasan liwajhika alkarim kwa ajili ya kutaka radhi zako wewe tu sio kusifiwa na watu na iwe amali zako zote sasa unazifanya kwa ajili ya mwenyezi mungu sadaka so umeweza kutoa kwa dhahiri umeweza kutoa kwa usiri unajaribu kuungana na wazee wako unaungana na mkeo ulioteta nao sasa usharudi kutoka hija badilika kuwa ni mcheshi kuwa ni mwenye kupendana na majirani zako unazuru wagonjwa unakwenda kuzuru makaburi unakwenda kujaribu سي يا الله يا لطيف يا قدوس يا رحمن يا رحيم يا رب العالمين اللهم اجعل حجنا مبرورا وسعينا مشكورا وذنبنا مغفورا اللهم اغفر للمؤمنين والمؤمنات والمسلمين والمسلمات الأحياء منهم والأموات ربنا اغفر لنا ولوالدين وللمؤمنين يوم يقوم الحساب ربنا آتنا في الدنيا حسنة وفي الآخرة حسنة واغفر وقنا عذاب النار سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت نستغفرك ونتوب إليك أيه الله تغفر يسيسي نكل أن يتوسيك كدعاء أيه الله ام كلا صيحة يا الله وبيصيحة يا الله كلا ام ام ام الله