الحمد لله حمدًا حمدا، والشكر لله شكرًا شكرًا، وأشهد أن لا إله إلا الله شهادة تنفعنا يوم الله، وأشهد أن محمدا رسول الله، صلى الله عليه وعلى آله وصحبه أجمعين وبعد. نجذام وإسلام، بأدكم حميدي الله، نكم يا رحمن أمان تمويتو صلى الله عليه وسلم. twamshukuru allah kuwa ametukas- ametukusanyisha pahala kama hapa pahala patukufu hivi sasa tuko katika mina moja katika sehemu tukufu ambazo mahujaji huwa wapo kesho nsha allah panapo majaliwa itakuwa ni wenye kuelekea arafa na mtume amesema alhaju arafa hivyo maudhui yetu ya leo itakuwa inahusiana na youmu arafa siku ya arafa suala ambalo linajiuliza nafsi yake nini maana ya arafa arafa ni jabali ambalo liko arafa huko limeitwa jabalu arafa maulama wamekhtalifiana nini saasababu ni nyingi za kuitwa a jabalu arafa lakini sisi hatutaki kujua سباب يكونين إيميتوا عرفة سيستوتك كوديوة أتكوف وهيسيكو موناجم يا رسول الله انتومي صلى الله عليه وسلم يوسيما الحج عرفة من جاء قبل طلوع الفجر من ليلة جمع فقد أدرك الحج انتومي صلى الله عليه وسلم رحمنا أماني زنفكي يوسيما kuwa alhaj ni arafa hapo ni kukuonyesha kuwa yomu arafa ni faridha ni wajib sijui tumefahamikiana anayekosa arafa huwa hija yake haikutimia haikubaliwi tena ili hija itambidi afunge tena safari panapo panapomajaliwa lini mwakani aje tena lakini sasa twakueleza ule wakti wa arafa alhaj ni arafa atakayekuja kabla ya kutoka alfajiri usiku wa kujumuika atakuwa ameipata alhaji kutoka kesho inshallah tutatoka tutakwenda zetu kuna sehemu inaitwa anamira watu wanakaa hapo lakini kwa sababu ya mjumuiko wa watu kuwa wengi imekuwa watu wenda mpaka wapi mpaka arafa kisawasawa ni kuwa watu kwanza wende sehemu ambayo inaitwa annamira ambayo si sehemu ya nini ya arafa hapo mtume aliwekewa hema lake akakaa asubuhi ilipofika adhuhuri akaomba kuwa akatoka akenda akaswali au sivyoe eh? dhuhuri na asri pamoja halafu akaenda akahutubu akabaki hapo yuwaomba dua mpaka jioni nani huyo rasululah sawasaam yuko bwana mmoja myahudi alimwendea umar bin lkhatab qala rajulun min alyahud li umar ya amira muminin sikiza vizuri alimwambiaje ya amira muminin lau anna aleina a- nazalat hadhihi laya ingekuwa sisi mayahudi imewateremkia tu- ime aya hii ambayo ataisoma اليوم اكملت لكم دينكم واتممت عليكم نعمتي ورضيت لكم الاسلام دينا لاتخذنا ذلك اليوم عيدا. ويوم يهودي يوم فقال عمر عمر كسيما اني لاعلم اي يوم نزلت هذه الايه نزلت يوم عرفه في يوم جمعه رواه البخاري. myahudi huyu alikuja kwa umar akamwambia ewe amiri wa waumini ausivyo nani amiri wa kwanza wa muminini abu bakari alikuwa ni khalifa halafu alieanza kuwa amirulmuminin nani ni saidna umar tunaipata shekhe hii mungu atupe faida akasema ewe amiru waumini lau ingeliteremka kwetu sisi aya hii sijui tumeifahamu alyuma akmaltu, wa... akmaltu lakum dinakum wa atmantu likum necmati wa radhitu lakum lislama dina latahadhna dhalika lyuma ida leo nimekukamilishieni dini yenu na nimekutimizieni ni neema zangu kwenu na nimekuridhieni uislamu kuwa ni dini yenu aya hii iko katika suralmaida aya ya tatu yule myahudi ms- asema tungeliifanya hii siku kuwa ni idi sijui tumefahamikiana aya hii ingeteremka kwetu sisi mayahudi tungeifanya hii siku kuwa ni idi akaipata jawabu umar akamwambia radillah anhu wa ardah hakika naijua siku gani imeteremka aya hii imeteremka siku ya arafa siku ya ijumaa aya hii wamwambia sio kuwa iliteremka tu bali mimi nilikuweko ilipoteremka iliteremka youmu arafa na ilikuwa yaumu ljumua iliteremka katika, katika siku hizi za hija angalie ule utukufu kwanza hizi ni siku tisa siku kumi ambazo tumeambiwa mtume sal llahu alihi wasallam asema hakuna siku tukufu zinazopendekeza kwa mwenyezi mungu kama hizi sasa wewe unaingia katika ibada kutoka tarehe moja y dhul hiyya, au sivyo tarehe mbl tarehe tatu sisi mahujaji tarehe nane ndio leo yom tarwia au sivyo hii ni siku ambayo maana ya ni mtu kuweza kunywa maji angaa akatosheka na maji siku za mtume alikuwa hakuna maji yalikuwa yako matayarisho ya watu kufanyaje kuleta maji hisiuesho ndio yo araa watu wanatoka sasa wanakwenda wapi arafa sasa arafa ni moja katika siku gani katika hizi siku kumi Na. kufunga saumu kufunga nini saumu kesho mtume salllahu alaihi wa salama ywasema siamu yaumu arafa أحتسب على الله أن يكفر السنة التي قبله والسنة التي بعده أخرجه مسلم هو ينتوليزا من أبي قتادة أصيب يناني أبو قتادة أسيما أمسيما مطومة صلى الله عليه وسلم صوم يعرف نتراجك الله كفوت مذنب يموك أوليو بيتا yaani miaka mingapi wewe wafunga siku moja wafutiwe madhambi ya miaka mingapi ni wapi wewe utapata malipo kama haya wewe kwa dakika moja unafanya madhambi mangapi kwa saa moja unafanya madhambi mangapi kwa siku moja unafanya madhambi mangapi siku zote tunasema katika statistics yaambiwa kuwa mwanamume katika mazungumzo yake ya kila siku average ni 6, plus maneno elfu, elfu sita na kidogo mwanamke ni maneno elfu moja na zaidi maneno elfu 8 na zaidi katika maneno elfu 6 na zaidi vyeye umezungumza mangapi ya kheri الله يا ما يلفظ من قول الا لديه رقيب عتيد كلا قولي وان علينا لحافظين كراما كاتبين تموكيو ملائكه سيسي اه وتكفو غنوكوانديكا كلا كي كي كيتاموكا كي malaika yanaandika sasa katika yale maneno elfu sita na zaidi umesemamangapi ya kheri sasa tumesema kuwa mtume amesema kuwa yomu arafa inafuta madhambi ya mwaka uliopita na mwaka ujao huaje kwa mtu wa haji huaje ambaye mimi na wewe tuko arafa haya mambo pia yaliwatatiza nani ما صحابة وكمون متونة وها جالة كتوها جانوة وكتش كلية وهناديكم صلي رسول الله عن ميمونة بنت الحارث أن الناس شكوا في صيام النبي صلى الله عليه وسلم يوم عرفة فأرسلت إليه بحلاب وهو واقف في الموقف فشرب منه والناس ينظرون رواه البخاري kutoka kwa maimuna bint lharith radiallahu anha kwamba watu walitia shaka na saumu ya mtume sal llahu aleihi wasallam kama alifunga siku ya arafa amfunga au nikampelekea maziwa naye akiwa amesimama akanyanyua na huku watu wanamtazama akayanywa kilugha yake kwetu twasema i au si bwana siku hizi kuna live wao wako arafa wakamwona mtume salallahu aleihi wasallam iwafanyaje akanywa rasulullah kuwambia kuwa hii siku kwetu sisi watu wa waarafa sunna ni kula na kunywa sallu alaiki fadla ya tatu ni siku bora kabisa ambao wataokolewa waja kutokamana na moto watahufuriwa madhambi yao نهيلي ندوي لو جامبو، أم بالون دكتور ياسين ألي تامكا قبل يا صالة، ألي تويليزا. وأناديو كيم صلي رسول الله. أنتومي صلى الله عليه وسلم وسيمة، ما من يوم أفضل عند الله من يوم عرفة. ينزل الله تعالى إلى سماء الدنيا فيباهي بأهل الأرض أهل السماء. وروى ابن حبان وفي رواية إن الله يباهي بأهل عرف ملائكته فيقول يا ملائكتي انظروا إلى عبادي قد أتوني شغثا غبرا أنتم الرحمة أماني زنفكية سيما هكو نسيكو اليوم ركبيسا بلي الله كما سيكو يا عرفة ما من يوم أفضل عند الله من يوم عرفة هكو سيكو اليو كبيساً بلي الله كما سيكو يا عرفة أنا ترينك الله سبحانه وتعالى أليتكوكا كتكنبينجو يا دنيا يا كوانزا kisha ana watu wa ardhi kwa watu wa mbingu munasifiwa nyote ambayo muko arafa na nani allah yubahi bikum ya allah ma hadha lfadl shekh utaipata wapi daraja hii mtu husifiwa tu na waziri au tutasema na mbunge au kaunsila wewe ndio limtagua akikusifu magazeti akasema fulani amesifiwa waunaje ukisifiwa na allah naiwasifiwa wapi mbele ya nani mbele ya malaika katika riwaya nyingine hakika allah anawafakhiri watu wa arafa kwa malaika wake halafu allah husema na usikie haya maneno e malaika wangu watazame ni waja wangu wamenijia wakija wakiwa timtimu nyele zimewatoka wamejaa vumbi ya allah shekhe wewe ukialikwa pahali waenda vipi siwajitayarisha na wavaa vizuri lakini ikiwa wewe umealikwa pahali ukaenda mchafu watu watasemaje namna gani shekhe allah yuwajibahi yuwajifakhir kwa wewe ulivyo nyele hujazichana vumbi joto jua kali jasho allah anajifakhir unasifiwa wewe mje ambayo imekuja katika hali hiyo waonaje ukimswalia rasulullah halafu aisha anatuambia radi allahu anha ummi ummukum ummuna umulmuminin سمني رضي الله عنها وأرضاها عائشة الله ثم أنا في بنتي هويو هويو ني ماما يتو فاخر كواني أسيما ما من يوم أكثر من أن يعتق الله فيه عبيدا من النار من يوم عرفة وانه ليدنو ثم يباهي بهم الملائكه فيقول ما اراد هؤلاء اشهدوا ملائكتي اني قد غفرت لهم صحيح الترغيب ماما عائشه ام المؤمنين مامانغو ماماكو ماما ونوميني اسيما رضي زمون يزمونج زمفكيه kutoka kwa mtume salallahu alehi wa asema hakuna siku anawaacha allah kwa wingi huru waja kutokana na moto kama siku ya arafa hakuna siku zaidi ya siku arafa watu wanaachiliwa wanapewa uhuru na moto kama siku ya nini ya arafa na huwa karibu kisha anajigamba kwa nani kwa malaika na husema وَمَتَكَ نِنِي هَذَا سِجُو ومتى وَمَتَكَ نِنِي هَذَا الله حَجِي سِتُوتَكَ نِنِي الْعَلِيْن الْخَبِير الْغَفُور الْوَدُود مُنِيَ مَغْفِرَة حَكُونَ أَمْبَايْ وَكُبِنْدَا سيدي الله إن الذين آمنوا وعملوا الصالحات سيجعل لهم الرحمن ودا ود سيسي هابا وكينيا وإثيوبيا وإريتريا وتكتوكا تنزانيا سيجعل لهم الرحمن ودا ولي ولي وامين الرحمن أتواجه لي ما ukiwa mumin utampenda mumin mwenzako anas bnu malik radiallahu anhu ikiwa siku kosea, siku hiyo amekaa na baadhi ya sahaba nani huyo mara kukapita mtu kando akasema dhaka rajulu yuhibuni asemaje dhaka rajulu yuhibuni yule mtu yuanipenda shekh atakupendaji nahumjui kaifa shakhson la tarifuhu wahuwa yuhibuka hadha maqul naam maqul wakamuuliza wa kaifa dhak akasema liannani uhibuhu sijui tuwafahamikiana wanamuuliza vipi utapenda mtu utasema yule yuwanipenda nahumjui asema kwa sababu mimi nampenda na najua mwenyezi mungu yale mapenzi pia atampa sasa anauliza anajigamba kwao wanataka nini hawa ya allah au sivyo saa nyingine mtoto wako wewe wajua ataka kitu fulani au sihivyo lakini wajidai hujui baba leo idi huwataka nini tamwambia leo nitakupa pesa nyingi mimi au sio utakuchana shilingi thalathini au ishirini utampa zile coins, zile basi mtoto uletoousema leo mimi nani tajiri na natajiri kweli yeye lakini kwa mtu milione usemaje lakini baba amejua amulizaje watakaiiala aukua siutufahamikiana salu ala rasulillaha asema shuhudiyeni malaika wangu, wangu kwamba hakika mimi nimewaghufiria ishhadu malaikati sikia shekhe maneno hayo kutoka kwa nani kwa allah anni kad ghafartu lahum ya allah twataka nini jamani zaidi ya hivyo ni siku ya kutakabaliwa dua نسيكو غاني سيكو يكو تقبلي ودعاء انتم صلى الله عليه وسلم يوسيما خير الدعاء دعاء يوم عرفه وخير ما قلت انا والنبيون من قبلي لا اله الا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير dua bora kabisa ni dua katika siku za arafa naliyo bora kabisa niliyosema mimi na ni mitume kabla yangu ni kusema la ilaha illa llahu wahdahu la sharika lahu lahu lmulku wa lahu lhamdu wa huwa la kuli shaiin qadir katika sunna kwanza unaanza na duaa hii haimaanishi kuwa usome duaa hii peke yake kwa sababu mtume alisimama siku ile katika yomu arafa akaanza kuomba akaomba akaomba anaomba ajabu lakini katika duaa ya mbele aliyotanguliza na mitume kabla yake waliokuwa wakiisoma ni duaa hii la ilaha illa llahu wadahu la sharika lahu lahu lmulku wa lahu lhamdu wa huwa ala kuli sheiin qadir hivyo pia twawaomba wale ambao hawako arafa waliofunga pia hii wa dua wailete tuseme ni insha llah ushaona halafu unaleta duaa moja katika nyakati tukufu kabisa za mtu kutakabaliwa duaa ni kesho katika yomu w arafa unakuwa na unyenyekevu unaanza kwanza duaa kwa kumhimidi alhamd kwa kumhimidi nani menyezimungu unamsabe jala jalaluh unamhimidi unaleta tahlil unaleta takbir unamtakaza allah baadaye unamswalia nani unamswalia rasulullah halafu unaanza sasa kuleta nini dua unaanza kwanza kwa uwezo wa mwenyezimungu tumewapa zile karatasi na kuomba uangalie karatasi za mwisho nafikiria zitakuwa kama kuminasaba adiafiluran au ad min alquran zile ziko sawasawa shehada anza na zile zilete adia ambazo ziko kwenye quran kwa sababu unazo zilete zile, zile maanake una maana anza kumuomba mwenyezi mungu lete adia ambazo mtume salla wasalama ameleta ziko pia kwa kiarabu na matamshi yake ikiwa kuna makosa katika wa... angalia le matamshi na maana yake lete halafu takuambia anza kuomba ndugu yangu kwa lugha yako lugha ya kiswahili nani aliyekupa lugha hii nani aliyeturuzuku lugha hii ni allah sasa jifakhir anza kuenua mikono kwa allah nyenyekea enua mikono ni waktu ijabati duaa mwambie allah nacho omba jikumbuke nafsi yako wakumbuke wazazi wakumbuke walio hai na wakumbuke nani waliotutangulia katika kabri waombee waislamu wote popote pale walipo youmu mtume sal llahu aleihi wasallam asema inna adam alayami inda allahi youm lnahr thumma youm lqar hizi ni siku zinazofuata nimeambiwa ja, dakika za yoyoma siku iliyo tukufu kabisa wallah ni siku ya kuchinja ni ile siku ya idi ile wa yom lqar hizi ni siku za kutulia siku za mina كيشو تتكون دواب إن شاء الله تتكون عرفة تلية موجة كتكوات أمباو لي بكياكو من السبعة الذين يظلهم الله في ظله يوم لا ظل ضل إلا ظله رجل ذكر الله خاليا ففاضت عيناه أنت أنمتاج الله أنم ذكور الله katika faragha watu hawakuoni fafadhat aina machozi yakaanza kumteremka kwa ajili ya nini kwa ajili ya kumdhukuru allah mtajeni allah kesho mdhukuruni allah mkumbukeni allah na ikiwezekana kuwa peke yako sio kujionyesha wacha machozi yateremke mtume asema hizi sura huu uso ambao unadidmikiwa na أويزك وتوم ونموت هاوت أوج ونموت كبيسا يا حي يا قيوم يا ذا الجلال والإكرام يا رحمن يا رحيم يا رب العالمين اللهم أغفر للمؤمنين والمؤمنات والمسلمين والمسلمات الأحياء منهم والأموات اللهم تقبل صلاتنا وقيامنا وحجنا اللهم اجعل حجنا مبرورا وسعينا مشكورا اللهم اغفر لنا ولاخواننا الذين سبقونا بالايمان ولا تجعل في قلوبنا غلا للذين امنوا ربنا انك رؤوف رحيم ربنا اغفر لنا ولوالدينا وارحمهما كما ربيانا صغارا ربنا اتنا في الدنيا حسنه وفي الاخره حسنه وقنا عذاب النار سبحانك اللهم وبحمدك اشهد ان لا اله الا انت نستغفرك ونتوب اليك