الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدًا عبده ورسوله اللهم صلِّ وسلِّم وزِد وبارِك على نبينا محمد وعلى آله وصحبه أجمعين وبعد لقزانق وإسلام توكو كوني رحلة يا حج tnamshukuru allah katika idadi ya watu ulimwenguni ambayo yasemekane ni zaidi ya 7 billion sisi waislamu ni 1. 5 billion katika hao sisi allah ametuchagua kuwa mwaka huu tuwe ni katika mahujaji tusemeni alhamdulillah Hajj. نواجب حج نموذج أركان الإسلام بل الله سبحانه وتعالى يسيما ولله على الناس حج البيت من استطاع إليه سبيلا ومن كفر فإن الله غني عن العالمين نكو أجيل يا الله نواجب كواتو كتكليز حج كتك نموذج كواتو كتكليز kwa mwenye uwezo na atakayekanusha basi hakika allah ni ghanii mkwasi hahitaji lolote kwa walimwengu yoyote anayekanusha haj basi yiwaingia katika daraja ya kuwa kafir anayekanusha haji na mtume sal llahu alaihi wa sallam buniya lislamu ala khams شهادة أن لا إله إلا الله وأن محمد رسول الله وإقام الصلاة وإيتاء الزكاة والحج وصوم رمضان ثم بيت رحمة أمان زنفكية أمسيما وإسلام ومجنة كون غزوتانو غزوة كشهودية كون الله mungu anayestahiki kuabudiwa kwa haki isipokuwa allah na kwamba muhammad ni mtume wa allah na kusimamisha swala kutoa zaka kuhiji na kufunga saumu ya ramadhan hivyo haji ni moja katika nguzo za uislamu inavyopasa ni mara moja muislamu yoyote atakapotekeleza haji mara moja inatosheleza anapokuwa anafanya tena mara ya pili na mara ya tatu huwa ni nafila mtume sal llahu alaihi wa aliulizwa kama haj ifanywe kila mwaka au mara moja mtume akasema qal bal maratan waida faman zada fahuwa ttaw e mtume wa allah huyu sahabia alimuuliza je hija ni kila mwaka au mara moja tu mtume akasema ni mara moja lakini mwenye kupenda kuzidisha huwa ni tatawu kujitolea na anapata ujira wake umuhimu wa kutekeleza nguzo ya haji kama tulivyosema mbele allah asema wa lillahi la lnasi hiju lbaiti man istataa ilaihi sabila na tukasema kuwa nguzo katika nguzo za uislamu hija ni moja katika hizo nguzo Allah. sote tuwajua ndugu zangu waislam kuwa mauti ni haq nakullu nfsin dhaikatu lmaut na katika aya nyingine mwenyezi mungu anasema wama tadri nafson bi ayi ardhin tamut nimeelezwa kisa ambacho kimetokea hii wiki iliyopita kuwa kuna mwanamke ametoka huko atokake ni mtu mzima miaka mingi amejaribu kujiwekea pesa ili aja haji mwenyezi mungu akamjalia akaweza kuja amefanya umra alipokuwa anaswali kwenye haram haya maneno kabla ya siku chache alifariki kwenye haram huyu mama yetu huyu ambaye mimi na wewe hatumjui lakini ni mwislamu mungu amemchagua kuwa atakufa ilhali ka kwenye swala kwenye alharam sisi tunatoa nasiha kwa mtu yoyote yule ambaye hajafanya hija ajitahidi huwezi kujua ndugu yangu lini mauti yatakufikia kuna wangapi na wangapi ambao walikuwa na uwezo na hawakuweza kufanya hija na ikaja haki ya allah kumwamrisha malakul maut atukue roho zao bali ujue kuwa roho katika mauti yanapokuja mauti inaitwa naz ni kitu kama ambacho kinakongolewa hutaki wewe wee unataka kuishi lakini malakulmaut anakuja kwa amri za mwenyezi mungu anaichukua roho hivyo tunatoa nasiha kwa kila mwislamu popote pale alipo afanye bidii maadam ana uwezo asitegemee umri maadam ana uwezo basi afanye haraka kutenda ibada ya haji jambo moja ambalo yatakana kila mwislamu alifikirie wewe unapofanya hija jiangalie jambo moja la muhimu sana ikiwa hujafanya hija angalia watu ambao wanafanya tawafu angalia watu ambao wanafanya sai angalia watu wanapokuwa katika jabalu wa arafa angalia watu wanapokuwa warudi kutoka arafa wote huwa wamevaa nguo aina moja ambayo inaitwa ihram wewe ndugu yangu utakapokufa utavishwa nguo ambaye inaitwa kafan angalia umma ambao unakusanyika katika haji mamilioni ya watu halafu ujikumbushe katika youmu lmashar siku ambapo allah atakapowafufua wa watu na kuwakusanya watu wote watakuwa ni uchi wanaume itakuwa si wenye kutahiriwa watu wote watakuwa hawana viatu kilugha ya kikwetu maguu tupu hivyo hii haji lazima daima ukaye uifikirie unapokuwa wewe si haji si katika mahujaji angalia ule umma unavyokusanyika wanakusanyika wote ili kumridhisha allah ndugu yangu wewe mwislamu ambaye hujafanya hija lini wafikiria uta, utamridhisha allah katika ibada hii katika mambo muhimu mtu anapokuwa yuwafanya haji lazima ipatikane ikhlas iwe wewe unafanya haji kwa sababu allah peke yake ndio aliyekuamrisha na wewe unamridhisha allah hufanye haji kwa ajili ya suma na ria la kuwa mimi nikirudi niitwe alhaji fulani hakuna kwanza cheo hicho unafanya haji kwa sababu mwenyezi mungu mwenyewe amekwamrisha ka ufikiri hivi sasa sisi ambayo tu kwenye basi سيسي تويندا بي مكة مكة المكرمة إن أول بيت وضع للناس للذي ببكة نيومبا يا الله ألو إيجالية كوني عبادة ني إليوكو بكة بكة ني كاتكا يا مكة مكة إن إيتوا الحرم مكة إن إيتوا مسجد الحرام مكة كنا إيتوا hadha lbalad lamin unaposoma watini wa zeitun wa turi sinin wa hadha lbaladi alamin haya ni katika majina ya makka wewe unatoka unakwenda kumridhisha allah unafika mpaka makka makka ni wapi makka ni pahala ambapo mtume wetu muhammadi amezaliwa waonajo akimsolia rasulullah makka ndiyo ambapo kuna alkaba unazunguka mara saba unafanya sai mara saba angalia utukufu wa idadi ya saba surat lfatiha ina aya ngapi ina aya saba mbingu, mbingu Ardi Ardi ni ngapi mbingu ni saba ardhi ni ngapi ardhi ni saba suratulfatiha ni aya saba watu wanatufu mara saba wanafanya sai mara saba wanapokwenda kupiga raml kilugha ya kikwetu aambiwa mtu yuenda kupiga shetani anatukua majiwe mangapi anatukua majiwe saba idadi za siku ya wiki ni ngapi mswalie mtume idadi ya saba ina utukufu wake allah peke yake ndio anaijua kitu cha kwanza ni ikhlas fanya kwa ajili ya mwenyezi mungu peke yake kitu cha pili ndugu yangu unafanya kulingana na maamrisho ya mwenyezi mungu na mtume wake sallla l wsalam mtume asema chukueni fuateni ibada zenu kulingana na vile yeye peke yake alivyotufundisha hudhu anni manasikakum sisi tunamfuata mtume muhammad peke yake vile alivyofanya hija yake halafu na vile ambavyo masahaba walivyomfuata jambo la tatu ndugu yangu ipatikane atauba mwenyezi mungu yuwasema katika qurani qul ya ibady aldhina asrafuu la anfushm la taqnatuu min rahmat llah in llah yghfiru hapa mwenyezi mungu yuwatwita sisi waja wake asema ul aambiwa mtume sema qul ya ibadi nani hawa wajua mungu alladhina asrafuu ala anfusihim israf ni kuidhulumu nafsi yako kupita mipaka katika kutenda maovu na mabaya na machafu mwenyezi mungu asema hawa wanaotenda machafu hawa wanaotenda maasi hawa wanaotenda maovu mwenyezi mungu bado yiwawaita ya ibadi qulu allahu akbar الذين اسرفوا على انفسهم، وليوبيتا ميباكا كاتكاكوتينا ماوفو، منيزيمونغ وسيمة، لا تخنطوا من رحمة الله، مسكتة ما نرحمة يا إن الله يغفر الذنوب جميعا. إنه هو الغفور الرحيم، منيزيمونغو أنا يفوت مذنبي بيوتي. صلى الله عليه وسلم وسيمة، الحج المبرور ليس له جزاء إلا الجنة. haji iliyokubaliwa haina malipo isipokuwa pepo tunarudi kwenye tauba mwenyezi mungu katika hadithi lkudsia asema ya ibadi enyi waja wangu innakum tukhtiuna billaili wanahar nyinyi munafanya maovu munafanya mabaya munafanya masia usiku na mchana nyinyi munafanya masia wa ana aghfiru dhunuba jamia نمي الله سما نفوت ما بيوتي فاستغفروني أغفر لكم بس نيوم بيني ميمى مغفرة نيوم بيني ميمى سماه أنت وسميه الله عالم وفقولية إن الله يبسط يده بالليل ليتوب مسيء النهار من يزمون قوة قوتك أنا يكون جوا مكون hapa hakuna keifia mikono ya mwenyezi mungu iko vipi la mwenyezi mungu anaikunjua mikono yake yule aliyefanya masia usiku aliyefanya masia maovu usiku anakunjuliwa na allah asubuhi mchana ili atubie na aliyefanya maasi mchana mwenyezi mungu anamkunjulia ili usiku wakti wowote wa rudi kwa allah tusemeni insha allah tuwe katika tawabin ndugu yangu unapotubia wewe unakuwa katika atawabin na mwenyezi mungu anawapenda wenye kutubia kwanza wajua wewe ndugu yangu duniani unapopendwa na mwenyezi mungu huwaje waunaje ukimswalia rasulullah mtume wa salllah h wsalam iwatuambia idha ahaba llahu abdan nada jibril isikie vizuri allah anapompenda mja humwita jibril akamwambia inni uhibu fulanan faahbibhu mimi allah anasema mimi nampenda fulani basi wewe jibrili mpende jibril, jibril naye nakupenda thumma yunadi vi ahli lsama halafu jibril ana nadi huko mbinguni kuambia malaika wote kuwa in allaha yuhibu fulanan faahibuhu aah anampenda fulani na nyinyi mpendeni wewe shekhe wapendwa na allah wapenda na jibril na wapendwa na malaika wote thumma yudau lahu lqabul baada yake hapo tena unakuwa na duniani wewe watu wanakupenda Hatu, pengine unakuwa maskini lakini unakuta kuwa watu wewe wanakupenda allahuma jalna minhum wewe unapokuwa katika tawabin ju a kuwa inallaha yuhibu tawabin ushaingia katika watu ambao mwenyezi mungu anawapenda jambo la tatu ndugu yangu katika haji ni subra tuwene na subra ndugi zangu katika hiyo hiyo subra kuna in llaha yuhibu sabirin nao pia wenye kusubiri ndugu yangu nakumbuka ndugu yangu ali mambo aliniambia maneno haya jamani ameniambia juzi au itakuwa ni jana anaambia vitendo vya hija si vizito uzito wa hija ni subra hivyo nawaomba ndugi zanguni za tueni na subra utakuwa katika umma kusukumana jitahidi usimsukume mwenzio بيني أتا كما غضب يتهيدن دقيانجو والكاظمين الغيض والعافين عن الناس والله يحب المحسنين يريب دقيانجو كجسويه غضابه يريب دقيانجو إيه بباني ما ني كوسمهه دقيزاقوت سمين إن شاء الله. mwenyezi mungu anawapenda watendao mema vipi watendao mema wewe fikiria kuwa umeghadhibiwa umeudhiwa umestahmili na umesamehe na umesahau narudia wewe umeudhiwa ndugu yangu umestahmili umesamehe na umesahau usemeni insha allah jamani jambo jingine jambo lolote ambalo walijua jaribu na wewe kumfunza mwenzio yani katika ambayo sasa tutayaeleza jaribu na wewe ndugu yangu kumfunza ndugu yako tujaribuni jamani katika fatra hii ambayo twenda tuleteni tahlil tasbih takbir hizi ni siku tukufu ayamu lashr dhilhija ni siku tukufu ndugu zanguni tunajaribu وقت ووت يكيو شجي سكيو ونالتا تكبير الله أكبر الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله والله أكبر الله أكبر ولله الحمد ونالتا سبحان الله والحمد لله ولا إله إلا الله والله أكبر جريبون دقيان قبيا كلتا استغفر الله تسمين إن شاء الله جماني لا حول ولا قوة إلا بالله هزني سيكو زأذكار sawa sawa ndugu zanguni tujaribuni hizi ni siku muhimu tukiwa kwenye mahema jambo la muhimu ambalo la nne tujaribuni kuepuka maasi habari ya kusengenya jamani ayuhibu ahadukum an yakula lahma akhihi maitan fakarihtumuh unapenda ndugu yangu wewe kula nyama mfu ya nduguyo wewe unachukizwa kefule unashapewa mfano unapokuwa unamsengenya unamsema mwenzio ni kama ambayo unamla nyama yake akiwa mfu tujaribuni jamani kusengenya kutia fitna kutukanana tusemeni insha allah jamani tutayepuka mambo haya na ukimwona ndugu yako ame twasema kilugha ya kizungu ame ameghadhibika kuwa wa kwanza kumtuliza na wee ukipata ndugu yako ambaye nakutuliza tukuambia ya ndugu yangu jaribu kukubali nasiha mambo ya haji ni mengi ambayo tutayaeleza lakini sasa tutaingia katika aina za haji aina za haji ndugu zangu kama tulivyoelezwa ni tatu aina ya kwanza ni tamattu ya pili ni qiran na ya tatu ni ifrad unaposema kuwa wewe wataka kufanya tamattu huwa tumemaanisha nini na kuomba ndugu yangu ambayo umelala kwa sababu haya mambo sasa yanakuhusu sasa twazungumza aina za haji ni aina ya haji kwa nia ya kufanya umra kisha haji hivo ni kusema kuwa wewe utakwenda miqat ukishafika miqat utajisafisha utavaa ehram yako tutakapokuwa sasa tuko kwenye basi au hata nde basi lakini lazima iwe ni kwenye miqat utatia nia ya kufanya umra lengo kuwa utafanya umra utamaliza halafu itabidi uvue nguo zako ukishamaliza nisikize sasa nakueleza habari ya tamatu ni aina ya haji kwa nia ya kufanya umra kisha haji anayetekeleza huitwa mutamati haji ambaye ni wewe na mimi ambaye umetia nia ya kufanya tamatu utavaa ehram ya umra tu kwa wakati wa miezi ya haji yani hizi siku za haji hivi sasa kama sisi ambao tunakwenda makka mapema yani bado kesho ukifika wewe waweza kufanya tamato ambayo inamaanisha kwamba ukishafika makka utafanya towafu na, na sai ya umra utakuwa ushavaa hram yako ukifika kitu cha kwanza twakwambia kama ilivyo sunna ya kuingia kwenye msikiti msikiti wowote lakini msikiti wa makka ni msikiti mtukufu unatanguliza mguu wa kulia halafu unasema bismi llah walsalatu wassalamu la rasulillah allahuma hfir li dhunubi waftah li abwaba fadlik hivi vitabu ambavyo tumewapa vya kijani iko hii dua ya kuingia msikitini na dua kadhaa bali twawambie tutakapofika iko mkusanyiko wa ndugu zetu ambao wametukusanyia mwenyezimungu awajaze kheri ziko dua za qurani zote kwa kiarabu matamshi yake na tafsiri yake kwa lugha ya kiswahili halafu pia tumejitahidi kukusanya dua za mtume wetu salllahu laihi wa sallam ambazo hizi tutazigawanya twa kuomba uwe nayo pengine siku za mbele hata ukiweza kumfanyia ndugu yako kopi utampelekea atafanya tawafu ndugu yangu utafanya tawafu ya sai na umra ukishamaliza utanyoa lakini twakwambia hapa upunguze usinyoe kabisa kwa sababu baadaye utakapofanya haji ambayo pengine baada ya siku mbili tatu itakubidi sasa unyoe tena sasa ikiwa umenyoa kabisa kipara itakuwa huna kitu una kituaatakwambia upunguze kwa sababu kubakie angaa chochote ukishamaliza haji yako uweze kunyoa tena lakini ile itakuwa ni kunyoa wewe kwa ajili ya hija kisha utanyoa yani kukata nyele hapo atakuwa amemaliza umra na atavua heramu yake na kusubiri, kusubiri siku ya tarwia ukishamaliza ndugu yangu ukisharudi kwenye hema utaivua ihram yako utavaa nguo yoyote ambayo ni ya hishma yenye kupendeza tumekubaliana utakaa na nguo yako mpaka youmu tarwia yomu tarwia ni siku ya nane ambayo ni kesho kutwa kulingana na tarehe au kalenda ya umulqura ya mwaka huu yomtarwia kesho kutwa insha allah ikishafika hiyo yomtarwia sasa utavua nguo yako utavaa ihram yako kwa nia sasa ya haji sasa unatia nia ya haji nataka kukueleza haji tamatu mpangilio wake inafanywa vipi utakapofika miqat utaingia katika ihram kwa nia ya umra utavaa ehram yako sisi wanaume ambayo unavaa mbili juu na chini halafu utatia nia ya umra labeika llahumma umra tumefahamikiana au labeika umra utatekeleza hiyo umra haji yako lazima hii uifanye kabla ya tarehe nane ndugu yangu ambaye ana nia ya kufanya tamatu panapomajaliwa tutakapofika kesho ambapo itakuwa ni tarehe saba unayo wee weza kuifanya tamatu utafanya umra, modya modya. Wewe, tawafu ya umra moja kwa moja wewe hutofanya tawafu lqudum utafanya sai tawafu tunapomaanisha ni wewe kuizunguka alkaba mara saba unaiweka alkaba upande wa kushoto sijui tunafahamikiana ndugu zanguni halafu unaanza kwenye hajaru laswad naomba ndugu zangu mtu yoyote ambaye hajafanya hija mwanamke au mwanamume au ambaye hajafanya umra tuwe pamoja ili tufundishane pale tunapokuwa tuwafanya tawafu sawasawa nduguzanguni halafu utafanya sai unakwenda beina safa wa lmarwa <clears throat> ukianza safa ukifika mpaka marwa huwa ni moja halafu ukitoka marwa kurudi tena safa huwa ni mbili kuna makosa saa nyingine watu hawajui yeye uenda kutoka safa mpaka marwa alafu anarudi tena na hesabu hiyo ndio moja la ndugizanguni ala fikira kati ya safa masafa ni almost mts wewe unapomaliza huwa ushamaliza kilomita tatu unusu sasa ufanye mara kumi na nne kilomita saba lhabibu sasa unaanza safa unakwenda mpaka marwa ni moja ukitoka marwa ukirudi safa huwa ni mbili na unaendelea hivyo mpaka unamaliza mara saba hii ni sai ya umra si sai ya haji baadaye kama tulivyosema utanyoa nyele utazipunguza kama tulivyosema utajaribu kuzipunguza khususan sisi kwa wale ambao pengine watu, wanatoka nchi za nje hufanya tamatuu lakini huwa ni mapema huwa pengine ana wiki mbili kabla huyu hata akizinyoa iko tamaa kuwa nyele zitamea lakini sisi ambao tutafanya tamatuu kesho kesho kutwa iwe ni yomu tarwia halafu baada ya siku mbili iwe wewe wataka kunyoa tena la twakwambia zipunguze usinyoe kabisa baada ya hapo utakuwa umeshamaliza kutekeleza umra na umesha umeshatoka katika ehramu na hutakuwa na vikwazo vyovyote vya ehramu hivyo utavua ehramu yako utavaa nguo yako halafu kama tulivyosema ikifika ile yomutarwia ambao ni tarehe nane basi utavaa tena ehram yako sasa itakuwa kwa nia ya haji tamatu anayefanya tamatu lazima achinje fima mana mwenye kufanya haji aina hii ya haji ya tamatu ni lazima achinje ikiwa huna uwezo wa kuchinja sikiza vizuri ndugu yangu ikiwa huna uwezo unatakiwa kufunga siku kumi tatu unapokuwa haji yani tatu unapokuwa pale maka na saba unaporudi nchini mwako hii kwa wanaoishi nchi za nje ama wale ambao wakaamaka hawatakiwi kutekeleza aina hiya haji kwa dalili dhalika liman lam yakun ahluhu hadhiri lmasjidi alharam hayo ni kwa ajili ya yule ambaye watu wake hawaishi karibu na almasjidi alharam ama wale ambao tuliosema kuhusiana na ile kuchinja mwenyezi mungu asema فمن تمتع بالعمرة إلى الحج فما استيسر من الهدي فمن لم يجد فصيام ثلاثة أيام في الحج وسبعة إذا رجعتم تلك عشرة كاملة بس موني كنسترهيشة وكتكليزة كتلك... عمرة كيشا أتكليز حج بس أتنجي ميامة مي بيسي ناسي أبطى ميامة أفنجي سكوتاتو كتك حج na siku saba mtakaporejea hizo ni siku kumi zilizokuwa kamilifu haji aina yapili, ya pili inaitwa ya alqiran ni aina ya haji inayochanganywa na umra kwa nia moja bila ya kutoka kwenye hram anayetekeleza huitwa alqarin hapa ndugu yangu ونكوى بيبي وشافا إحرام ياكو ونكيانيا حجة نعمرة وقت مويا. نهي حج ياقيران هالكذلك إناكوباسا بيبي كوشينجا. حجاج أو حاج أتافا إحرام كونيا عمرة نحج أو أنا فاكوانزا حرام يا عمرة كيشا أنا تيانيا يا حج قبل يا الإفاضة. takapokwenda tutakapokuwa tushafika pale miqa tushajitayarisha na hapa kidogo ntakueleza masala ya miqat utakapofika miqat ndugu yangu ikiwa hujajitayarisha ni kwa ajili ya usafi na ni sunna unakata kucha unakata nyele za kwapa na unanyoa pia nyemo eh, nyele kwa sehemu za, za usiri unaoga halafu kama wataka kujitia manukato hujitii manukato unapokuwa ushavaa ehramu nakwambia wataka kujitia manukato ukiwa pale huko ushaoga nini hapo lakini unapokuwa ushavaa ehramu hakuna tena kujipaka manukato pafyumz hairuhusiwi tena aina haj? ya haji ya qiran inatekelezwa kama ifuatavyo unapofika mikati ingia katika hiram kwa nia ya umra na ya haji unaweza kusema labeika haj waumralabeika umratan wa umra, umra haj unajaribu kuitia ile nia kuwa wewe sasa unatia nia ya kufanya hija na umra lazima uwe na mnyama wa kuchinja kisiku hizi mambo yalivyoendelea hapa sasa anazungumza saudia mimi kwa ndia ya bn bank, mathalan bank rajhi wewe unakwenda unatia atm kadi yako halafu unalipa kiwango cha yule kondoo au mbuzi ya mwenye kuchinjwa ambayo ni kati ya riali mia tatu au riali mia 4 hapo wao hii sharika ya rajhi wanatukua jukumu ya kukuchinjia kuch- sasa wewe usifanye tena wasiwasi ama ikiwa ukufanya hivyo na tukomaka waweza wewe mwenyewe ukaenda mpaka kitindioni ukalipa pesa na hii huwa ni sunna zaidi kwa sababu unaweza kumchinja mwenyewe au ukamwona yule mnyama wako anachinjwa mbele yako tusemeni inshallah ikiwa huna mnyama au huna uwezo wa kuchinja basi itabidi ubadilishinia na utekeleze haji mathalan utekeleze haji ya tamatu kwa nini kwa sababu halafu huna mnyama itakubidi ufunge zile siku kumi kama tulivyoeleza mbele au sivyo ndukizanguni unaweza kufanya haji sai ya haji pamoja na tawafu hiyo ya lkudum na unaweza kuichelewesha sai kufanya baadhi ya tawafu liifadha. tawafu tawafulifadha hii tunaifanya tutakapokuwa tushatoka carafa tushapiga mawe ya kwanza halafu tunakwenda kufanya tawafu lhifada lakini kuifanya sai uh, pamoja na tawafu lkudum ni bora zaidi hivyo kwa ambaye ana nia ya kufanya qiran akifika basi afanye tawafu lqudum na afanye nasai kabisa hiyo ndio bora zaidi lazima ubakie katika ehram siku zote tokea unapofika maka mpaka umalize taratibu za haji nia ya kufanya qiran tukishafika miqat akiivaa ehram yake basi tuwamwambia haruhusiwi tena kuivua taban ataivua kivipi ataivua kwa sababu za dharura mathalan amekwenda haja anataka kuoga ataivua lakini haivui kuwa abadilishe avae nguo zake za kawaida mpaka zitakapomalizika taratibu za hija kama nilivyosema tutakuwa yomtarwia tukomina tutakapotoka mina tarehe tisia ambayo ni arafa tutaieleza utukufu wake kesho insha allah utakwenda zako arafa tutakaa kule mchana mzima mpaka maghrib tutarudi zetu muzdalifa tukishatoka muzdalifa tutalala hapo asubuhi yake tutakwenda kupiga mawe baadaye ndio tutakwenda kufanya tawaful ifada wakazi wa makka hawatakiwi kutekeleza aina hii ya haji walioko makka hawaitekelezi sisi mimi na wewe waruhusiwa kufanya tamattu halafu ya tatu yaitwa al ifrad ifrad ni kama qiran tu sema wewe una tiania ya kufanya hija peke yake na katika ifrad huchinji mnyama sijui tumekubaliana unatiania labbeik llahuma haji unafanya haji peke yake kama vile anavyofanya arin na tutakuwa pamoja tutakuwa tukielezana ukiwa na suala lolote twakuomba wakti ule twatufu wakati ule twa sai ama tukiwa pamoja una suala lolote uliza sio mpaka ufanye makosa la umeona umechanginyikiwa ama uliza na sisi insha allah tunao maulama tutawauliza na jawabu tutakupatia fasalu ahla dhikri in kuntum la talamun aina hi- ya haji hii inatekelezwa bila ya umra unatia nia ya haji peke yake qiran tunasema unatia nia ya kufanya umra na haji pamoja ama ifrad nia inakuwa ni kufanya hija peke yake na hii huchinji inakuwa kwa nia moja tu ya haji anayetekeleza hii huitwa almufrid sasa yule wa kwanza tunasema anaitwa mutamati wa pili anaitwa alqarin na watatu anaitwa almufrid utavaa miqat ihram yako kwa ajili ya kutekeza, kutekeleza haji peke yake tutafanya tawafulqudum kwa sisi ambayo tuatunania kufanya ifrad halafu tutaelekea mina ndugu yangu anaifanya ifrad ukishamaliza mathalan kufanya tawafu lqudum jitahidi ndugu yangu kumbuka usinyoe utanyoa mpaka umalize ibada ya haji utabakia katika hram yako mpaka umalize kurusha vijiwe katika jamratu laqaba siku ya id yomu arafa ni taretisia uwamkizi wake ni siku ya id utakapomaliza kutupa vijiwe katika jamratu laqaba hapo tena unaruhusiwa kuchelewesha sai ya haji mpaka umalize tawafu lifadha haya ni mambo ambayo ni machache twayaeleza tu lakini ndugu yangu huwezi kuyakumbuka yote twa utakapokuwa wakti ule ya ima ya kufanya tawafu au sai au katika masala ya kutupa mawe au ibada unapokuwa katika arafa jambo lolote la kutatiza twa kuomba kama mwislamu uliulize ndio siku zote twa watu kuwajitayarishe kutoka mbele kusoma mambo ya hija kabla hujeenda hija unapofika miqat ingia katika hramu kwa nia moja tu ya haji wewe huhitaji mnyama wa kuchinja ukifika maka utafanya tawafulqudum ukipenda kwani unaweza kwenda moja kwa moja kutoka mikatu kuelekea mina tarehe na dhulhija unaweza kufanya sai ya haji utafanya tawafu lqudum ukafanya kabisa sai ili utakapokuja kwa tawafulifadha hutofanya tena sai na hii ni uzuri kwa sababu unajipunguzia uzito hivyo utakuwa sawa na alqarin kuhusu kubadilishania kufanya ya atamatu isipokuwa wakazi wa makka ambao hawaruhusiwi kama tulivyosema lazima ubakie katika ehram siku zote tokea unapo, unapofika makka mpaka umalize taratibu za haji aina hiya haji inawapasa watekeleze wakazi wa makka au waliokaribu na maeneo ya miqati ikiwa muda upo al mufrid anaweza kubadilishania nia kutoka alifrad kufanya au alqarin au tamattu ikiwa umeona kuwa wakti huko waweza kubadilishania ndugu yangu yaruhusiwa ukafanya imma qiran au tamattu maulama katika ijtihadi zao katika hizi aina tatu za hija baadhi yao wanatuambia kuwa aina ya haji iliyo bora kabisa katika hizo ni ya tamatu kwa sababu ya usahali wa kutobakia katika hiramu masiku mengi pia mtume sal llahu alaihi wa اليسستيز وفوسواك ويتكلز كما ألف أبو سعيد أسيما خرجنا مع رسول الله صلى الله عليه وسلم نصرخ بالحج صراخا فلما خدمنا مكة أمرنا أن نجعلها عمرة إلا من ساق الهدي فلما كان يوم التروية ورحنا إلى منى أهللنا بالحج تلتوك فمجنتم صلى الله عليه وسلم تو كينيا نيو ساوتي زيتو كتلبية تلبية, تلبية نيكو لبيك اللهم لبيك لبيك لا شريك لك لبيك إن الحمد والنعمة لك والملك لا شريك لك لبيك نهي و تاكابوكو وشفاء إحرام ياكو وشتي نية عمرة أو حج ونا أنزكو لبي نتو إن شاء الله كوني باسي tutaelezana masala ya talbiya na wakati huo tutakuwa sote tukilabdi kila moja alabbi kivyake mpaka unapofika alharam unajizuia hapo unaingia sasa kwenye ibada ya haji hata kama hujaji akitiania ya, ya kufanya qiran au ifrad anaruhusiwa kubadilisha nia yake kuingia katika haji katika haji ya tamatu umetia nia i ndugu yangu ya ifradi ushaingia kwenye basi una labi unakaribia maka ukaona kwa nini mimi nisifanye tamatu una uwezo chinja basi waruhusiwa kubadilisha nia kutia nia ya tamatu anaweza kufanya hivi hata kama baada ya kufanya tawafu na sai kwa sababu mtume salllahu aleihi wa sallam alipofanya tawaf na saim mwaka wa hijatu lwidaa haji ya kuwaga pamoja na masahaba zake aliamrisha wote ambao hawakuleta mnyama kwa ajili ya kuchinja wabadilishe nyia zao za haji na kutia nia ya umra wakate nyele zao wavue hram mpaka haji mtume salllah alihi wasalama akasema falaula ani suktu lhadiya lafaaltu mithla ladhi amartukum bihi ingelikuwa sikuleta mnyama ningelifanya hivyo nilivyokuamrisheni mfanye haya ndugu zanguni ni katika machache wa khairulkalami maqala wa dal tumeyazungumza mengi na kama tunavyosema yoyote yule ambaye atakuwa na masalastifsarat basi anaweza kutukabili insha allah na sisi ikiwa kuna suala lolote ambalo hatulijui tunao maulama ambao tutaweza kuwauliza فاميشا سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت نستغفرك ونتوب إليك والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته