الحمد لله حمدا حمدا والشكر لله شكرا شكرا واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اللهم صل وسلم وزد وبارك على نبينا محمد وعلى اله وصحبه اجمعين وبعد يقول جل وعلا والسماء ذات البروج واليوم الموعود وشاهد ومشهود دوغي زانغ واسلام بعدكم حميدي الله نكم تكي رحمن اماني متمويت محمد صلى الله عليه وسلم تنطوى بشاره لو اليوم يوم عرفه لو هي نديو سيكو هي تكوفو انزا يوم عرفه سيكو يا عرفه الله كوت كفواكي امي ابا kwa ya siku hii akatuambia katika surat lburuj wasamai dhati lburuj wa lyaum almauud wa shahidin wa mashhud na apa kwa mbingu yenye buruj na kwa siku iliyoahidiwa na kwa shahidi na kinachoshuhudiwa imetoka kwa abu hureira radhi za mwenyezi mungu zimfikie kwamba mtume wetu salllahu lihi wasalma rehma na amani zimfikie amesema alyaum almauud siku ya kuahidiwa ni siku ya kufufuliwa yaum almauud ni siku ya kufufuliwa na siku ya kushuhudiwa wa shahiden wa mashhud ni siku ya arafa na siku ya kinachoshuhudiwa ni siku ya aljuma shahidin wa mashhud siku ya kushuhudiwa ni siku ya arafa na siku ya kinachoshuhudiwa ni youm ljuma siku ya youm ljuma jana tulieleza baadhi ya fadla na utukufu wa siku hii ya leo katika mambo ambayo tumeeleza mtume sa lah lh wsalma amesema ma min ayamin ind llahi afdalu min ashri dhilija قال فقال رجل يا رسول الله هن افضل ام عدتهن جهادا في سبيل الله قال هن افضل من عدتهن جهادا في سبيل الله وما من يوم افضل عند الله من يوم عرفه ينزل الله تبارك وتعالى الى سماء الدنيا فيباهي باهل الارض اهل السماء فيقول انظروا إلى عبادي جاؤوني شعثا غبرا ضاحين جاؤوا من كل فج عميق يرجون رحمتي ولم يروا عذابي فلم ير يوم أكثر عتيقا من النار من يوم عرفة مو ناجم صلي رسول الله حديثينا توك وجابر رضي الله عنه سيكوزوتي ونبمسكي الشيخ شيخ khatib mwanachuoni au mtu yoyote anaposema radillahu anhu inamaanisha kuwa huyu ni sahabatu rasulullah ni mmoja katika masahaba wa mtume na unapomsikia shekhe anasema radia anhuma huwa wale watu wawili waliotajwa wote ni masahaba mfano utasikia shekhe iwasema n abdullahi bnu umara radillahu nhuma hapa ametajwa abdullah na babake yani, wote wawili hawa ni masahaba lakini mara nyingi siga inakuja radu kusema kuwa radhi za mwenyezi mungu zimfikie huwa huyo mtu ni mmoja katika masahaba zake mtume saws leo tuko na jabir rd anatuambia kwamba mtume s amesema hakuna siku zilizobora kabisa kama, ziliz kama siku za dhulhijja mtu mmoja akasema e mjumbe wa allah hizo ni bora au jihadi katika njia ya allah mtume akasema hizo ni bora kuliko jihadi katika njia ya allah na hakuna siku bora kabisa mbele ya allah kama siku ya arafa ndio siku hii ya leo ndugu yangu mwislamu popote pale ulipo tumejaribu kueleza jana kwa yule ambaye hayuko na sisi sehemu za arafa kwa yule ambaye hayuko kwenye haji popote pale alipo hii ni siku ya tukufu ya kufanya ibada kuleta adhkar kuleta takbir tahlil tahmid kuleta duaa na assiam na hii ni siku tukufu <coughs> kwa ambaye hayuko hija ni siku tukufu kabisa ya mtu kuwa katika soum kuifunga siku hii ya leo akaendelea mtume akasema <coughs> na hakuna siku bora kabisa mbele ya allah kama siku ya arafa anateremka allah tabaraka wataala katika mbingu ya dunia kisha anawafahiri watu wa ardhini katika watu wa mbinguni akisema allah ana wafakhir, allah anawasifu wasifu hawa watu wa, wa duniani kuwasifu kwa nani kwa watu wa mbinguni ambao ni malaika anasemaje <coughs> anasema tazameni waja wangu wamenijia timtimu nyele zimewatoka hawakuchana kwa nini hawakuchana kwa sababu mmoja katika sunna unapovaa ehram unajitahidi kuwa nyele zako zisitoke usijitoe nyele usinyoe hivyo katika hadhar ni kuwa mtu anajitahidi kuwa asijitane anapokuwa amevaa ehram huwa nyele zimemtimka zime wamejaa vumbi ihramu mtu huwa ameivaa pengine kabla ya siku hii ya leo kwa siku mbili imeshika jasho vumbi hawa wote huwa wamesimama mbele ya allah siku kama hii ya leo allah anajigamba kwa ajili yao ingawaji wamejaa vumbi majasho nyele zimewatemka allah anasema wamekuja kutoka kila pembe ya mbali waliokuja wali kutoka afrika waliokuja kutoka asia waliokuja kutoka america waliokuja kutoka australia waliokuja kutoka canada watu wa kila aina mrefu mfupi mwanamke mwanamume mzee kijana barobaro baro, watoto wadogo wamebebwa na mama zao natoa kisa kifuatacho kabla y miaka kadhaa wenye kufuata televishen katika idhaa ya saudi arabia wamemwona kijana barobaro mwenyezimungu amempaseha amembeba mzee mgongoni mwake kutoka arafa sasa iwarudi masafa marefu nduguyangu wakaa wanamfuata tu wanamwangalia kila kidogo anasimama pengine yule mzee anataka kwenda haja anampeleka anarudi anambeba tena nakwenda naye walipofika muzdalifa kwa sababu unapotoka arafa unaka, unakuja zako, muzdalifa wakamwendea wakamwambia jazakllah kheir mungu akubariki kwa kumbeba babako akawauliza nani babangu wakaambia lala samahani twamaanisha babu yako kwa sababu ni mzee akasema nani babu yangu wakaambia huyu uliyembeba akasema huyu ni mzee simjui mimi ni mturki na huyu mzee ni wa kipakistani nimemwona yualia hana mtu nikambeba mimi kuja naye huu ndio udugu ambao huko arafa natwamwomba allah atuteremshie rehma zake upatikane u, udugu huu baada ya arafa makwetu, makwetu majumbani tuwe na udugu waislamu tupendane katika watu ambao watakuwa katika dhili ya arrahman yaum alqiyama warajulani tahabaa fillah watu wawili waliopendana kwa ajili ya allah hakuna mapenzi kama watu wawili kupendana kwa ajili ya allah na kupa kisa kifuatacho katika alhubu fi llah hichi kisa kinaelezwa kina na muoshaji wa maiti asema kumeletwa maiti lakini kukawa naye katika wale ambao walikuwa naye kulikuwa na bwana mmoja takriban n umri wake yule maiti yualia ajabu yualia yualia yualia hawezi asema nikamtuliza bwana nikaona kulingana na umri hawa wako umri mmoja samahani bwana pole mwenjezi mungu wakupe subra aalama llahu ajrak wa ahsan azaak waghafara limayitik huyu ndugu yako aliyekufa akasema huyu si ndugu yangu ni vipi si ndugu yako akamwambia huyu tumekulia pamoja kutoka wadogo tumesoma pamoja mpaka tukaoa pamoja na yeye tulipooa tukahakikisha pia tutatukua kama ni shiga mbili zimelekeana leo watoto wetu imekuwa wana udugu ule, ule kama mimi na baba yao huyu iwaingia huku huyu watoka iwaingia kwa mwenziwe leo amekufa huyu akamwambia mwenyezi mungu akupe subra yuwalia masikini pengine hajawahi kumosha ndugu yake lakini anamuosha siku hii ya leo siku ya mwisho kullu bni untha wain talat salamatuhu yauman ala alatin hadbaa mahmulu shair anasema kila mwanadamu aliyezaliwa na huya mji anaitwa mwanamke iko siku ishi unavyoishi iko siku utakufa ndugu yangu muislamu utabebwa kwenye jeneza leo hii wamwosha ndugu yake halafu anambeba kwenye jeneza na ameteremka kwenye kaburi kumzika anaendelea mwenye kuosha maiti asema siku ya pili sehemu kama za alasri kuna maiti ameletwa asema akaletwa maiti nataka kumfungua nikimfungua ni yule aliyekuwa iwalia yu jana ya allah ni yapi haya nnayoyaona mbele ya macho yangu mimi asema nimeanza kulia ajabu siku zote mimi naosha maiti lakini hili liliniathiri sana nikauliza ni vipi wasema toka alipomzika amekwenda nyumbani katika huzni hakuweza kulala amekaa kidogo ameinuka kuswali wa wamwombea ndugu yake tu hakuamka tena aliporudi kulala allah anasema tazameni waja wangu wamenijia timtimu وَمِنْ جَافُونَ بِي كتكا كِلَّا بَيْنَ بَيْنَ بَالِي وَنَتَرَاجِعِ رِحْمَةَ يَانْغُو نَوَالَهَا وَجَاءُونَ عَذَابُ يَانْغُو هَوَجَاءُونَ عَذَابُ يَانْغُو أَمْتُو صلى اللَّهِ عَلَيْهِ وَسَلَّمَ أسيما مَنْ يَسْأَلِ الْجَنَّةَ ثلاثة anaiomba pepo mara tatu unaposema allahumma inni asaluka aljanna allahuma inni asaluka aljanna allahumma inni asaluka ljanna qalat ljanna pepo inasema unapomuomba allah unaposema ewe mwenyezi mungu ewe allah ewe mola wangu mlezi nakuomba mimi nakuomba pepo pepo husema hakuna kaifia pepo inazungumza vipi kila kiumbe kinatamka kila kiumbe kinazungumza lakini anaojua kuzungumza nani anaml mdudu mdogo huyu tungu anazungumza hakuna mwanadamu anayejua lugha yake lakini mwenyezi mwenyezimungu amejaalia nabillahi suleiman samia soutu namli faljannatu taqul aljanna inasema inamwambia allah mwingize peponi na moto vile vile unaposema allahumma ajirni min anar allahumma najini min alnar unapomwomba ya rabi niepushe niekembali faman zuziha ni lnari wa udhil aljanna fd faz anayeepushwa na moto akaingishwa p huyo ndio amefuzu وو ناديك صلي يا رسول الله، سكو هي ام صلى الله عليه وسلم، انا مسكية امتو انا سيما. اللهم اني اسالك تمام النعمة. مين يا رسول اومبا، يا ربي ميني نومبا، نعمة اليوتيمية اليوكاميليكا كبيسة امبيها يكوبوها. امتونس صلى الله عليه وسلم كاموليزا، وما تمام النعمة. ميني؟ hiyo eh, nema iliyotimia iliyokamilika nini usemawewe akasema dawatn daautu biha uridu biha kheira ni dua ambayo nimeiomba mimi nataraji kheri kheri hapa ni mali mengi natakuwa tajiri kwake yeye kidunia nema iliyotimia nini ni utajiri mtume akamwambia famin tamami nema alfaua biljanna wanajata min alnar akasema faman zuhziha ani lnari waudhila ljanna fakad faz utajiri wewataka utajiri ile nema iliyotimia ni mtu kufuzu kuingia peponi na kuepushwa na moto salu la rasulillah sasa huku allah anasema tazameni waja wangu wamenijia timtimu wamejaa vumbi wamekuja katika kila pembe wanataraji rahma yangu na wala hawajaiona adhabu yangu يرجون رحمتي. ونتراجميني؟ انتوم صلى الله عليه وسلم وسيما. هكون اتاكين بيبوني. كعمل زاكي. وكموليزة ما صحابه، حتى رسول الله، هكا ولا انا الا ان يتغمدني ربي برحمه. katika riwaya nyingine ila an yataghamadani rabi birahmatihi mtume sema hakuna atakaeingia peponi kwa amali zake ila mwenyezi mungu mwenyezimungu gimd neno la himd kiarabu ni yale wajua wa majambia wanaovaa ndugi zetu kutoka maskati omani wamanga au kutoka yaman kuna yale ma, panga yale sasa utaukuta uliopanga umetiwa kwa vile wajua tu kunaopanga lakini kwa mtu ambaye hajui hawezi kujua ndani kuna nini sasa uliofiniko unaitwa rind unafinika mpaka huoni tena kitu kuna nini ndani sasa hapa mtume asema ila anyataghammadani rabi birahma ila mwenyezimungu anifinike kwa nini kwa rahma zake sasa hapa asema mwenyezi mungu yarjuna rahmati wanataraji rahma zangu hivyo kuingia peponi naam pengine mtu atasema sasa mvipi tunaambiwa tutende mema allah katika rahma zake ndio ashakujalia wewe kutenda nini mema sisi allah ametuchagua tuwe katika kundi hili la kuja kufanya haji kuna watu pengine wamekufajana na juzi ambao wako hija hawakujaliwa leo kuwa wapi lakini jueni kwa nia yao mwenyezi mungu asiatakabal kisa kifuatacho kimetokea wiki iliyopita katika masala ya kurejista watu katika masala ya haji au sivyo tukapeleka pesa na fomu na kila kitu kuna ohti zetu wawili wafanya pahali pamoja wako sehemu za taif huyu ni okti yetu namtaja siku moja akija akisikia haya maneno ajue kuwa namtaja kwa kujua kuwa mwenyezi mungu yuampenda huyu okti yetu aitwa arafa yeye sasa karibuni atarudi kenya hivyo ashatiania mimi nataka kumwaga allah katika nyumba yake zilipotoka zile tarkhis yeye hakukubaliwa yeye hakukubaliwa maskini mimi nikampigia yule anayemsimamia ambaye kihukuaitwa kafili akasema itakuwaji akanambia kidogo siku ya pili alfajiri anampigia simu ananiambia huyu ohti yenu usiku mzima alikuwa analia kwenye sujad kwenye mswala anamlilia allah kuna njia gani wewe weza kufanya namwambia kinjia kiulimwengu kimimi kibinadamu siwezi akaniambia zungumza naye nazungumza na okhti na yetu uwalia tu auliza mimi nimefanya nini kamambia kufanya kitu allah peke yake ndiye aliyejalia na wewe zidi kumwomba yeye lakini kuwa na yaqini allah ameitakabali hiyaniyo yako yarjuna rahmati walam yarau adhabi هو كي يونى عذابو يانجو نتوكين دا كولي أمبيني زايد جماني كلا موجة ذاتو أمباية سيكو كما هي ياليو أمباية تكو عرفة أجاري بكو ممبية مونيزي مungu. اللهم إني أعوذ بك من عذاب الْقَبْرِ ومن عذاب جهنم ممبية الله دعاء يا كوانز لا اله الا الله وحده لا شريك له، له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير. انتم نسم انا والنبيون من قبلي. هيندي كوانزو انزانايو، انا محنيدي الله، انا الله، انا تكبير، سيكو كما يليو انا رسول الله. انا كليت دعاء. ليو نسيكو يا مغفره. falam yara youmun aktharu atikan min annari min youmi arafa na wala hawajaona adhabu yangu na wala hakuona siku hakuna siku inayoachwa huru shingo yani mwanaadamu kuachwa huru na nini na moto kutokana na moto kama siku ya arafa e jamani hii siku ni siku tukufu ii ni siku ya aii isiku ya a هي يا التوبة الله يوسم يوسم كتك سورة النور آية 31 وتوبوا إلى الله جميعا أيها المؤمنون اسكيزي في زوري جماني وتوبوا إلى الله جميعا أيها المؤمنون لعلكم تفلحون نتوبون اليوم اني أيوة وميني هو كسيم ايها العاصين هي زيني نكوى مؤمن بيها انا, أنا كوسا الله انا سيما يا عبادي انكم تخطئون بالليل والنهار بارك الله فيك وانا اغفر الذنوب جميعا فاستغفروني اغفر لكم يا عبادي الله انا سيما يا عبادي اني أيوة وجوانغو انا زمون زنا عاصين سيوني فهاموا الله انا زومز انا يا عبادي انكم تخطئون بالليل والنهار ميني منفني مكوسا منفني مذامبي منفني معاصي منفني ماوفو اسيكو نمتانا وانا اغفر الذنوب جميعا فاستغفروني يا عبادي انكم تخطئون بالليل والنهار وانا اغفر الذنوب جميعا na mimi allah kwa utukufu wake asema nafuta madhambi yote fastaghfiruni aghfir lakum niombeni nini maghfira niombeni nini msaada ntawaghufiria sallu ala rasulillah oh. halafu ndio aya ambayo mungu ametusomea ndugu yangu asema qul ومن وموبياناني رسول الله سيما يا عبادي الذين اسرفوا على انفسهم لا تقنطوا من رحمه الله ان الله يغفر الذنوب جميعا. قل يا عبادي الذين اسرفوا على انفسهم مين مانا اسراف؟ اسراف نيكوبيتام باكا كتكفاني جامبو كوبيتام باكا كتكفاني جامبو كوبيتام umefanya harusi ukafanya israfu mambo mpaka ukapita mpaka katika ile kutumia pesa unakuta una mtu anatumia mapesa katika mambo ya kidunia mpaka kupita mpaka sasa hapa aliyevulumu nafsi yake ni aliyetenda madhambi kupita mpaka huyu allah zungumza naye na ni sote sija ukajiona kuwa wewe pengine waswaliaa allah amekustiri qul ya ibadiy ldhina asrafuu la anfusihim sema enyi waja wangu ambaye mumedhulumu nafsi zengu mushapita mipaka katika kutenda madhambi la taknatuu min rahmati llah mskate tamaa na rehma ya mwenyezi mungu iko wazi usiku na mchana ndugu yangu umefanya madhambi usiku umeinuka juta lia mwombe allah maghfira la taknatu min rahmati llah in llah yaghfiru dhunuba jamia hakika mwenyezi mungu anafuta madhambi yote upo ndugu yangu mmoja katika watu wa mashairi asema ya man yujibu abdahu qabla sualihi isikie vizuri ewe allah ambaye unampa mja unawapa waja wako mangapi kabla hata hatahoja kuomba wewe ushawahi kumwomba mungu akupe kuvuta pumzi ushawahi shekhe wewe ushawahi kuomba kuwa figo lako lisafishe huko uchafu ulioko ndani ushawahi kumwomba mwenyezi mungu kwa hichi chakula nakio na kigumu sasa mimi nataka unijalie kuwekwa katika shingo njia ya mimi chakula napomiza kipite wewe ushawahi kumwambia mungu huu ulimi una mambo ya ajabu sio tu ulimi unatumika katika kauli katika maneno katika kutamka kuna sehemu fulani katika ulimi sehemu ndogo inajua hichi chakula ni kimoto ni kibaridi chakula hichi ni utungu kikila chakula hichi kina vasha mbono pilipili ukiipaka kwenye ngozi haikuambii kua piliiliaasha aukatukua chumi wee kiaka kwenye ngozi yako akuambiakuiika كنا سيهيم وكتكوليني الله امياليا ان يو هذا ذولي يو كل يوم يو يا من يجيب عبده قبل سؤاله ويجود للعاصين بالغفران انا وكريم ويعني عاصك ومغفر وكوسميه واذا اتاه التائبون لعفوه ستر القبيحة وجاد بالاحسان اما والي ان باومي فانيا ماكوسا ما ذام sasa wanatubia wa idha atahu taibun satara lkabiha wajada bilihsani allah husitiri yale mabaya yote allah hamfedheheshi mwanadamu ndio amezoea kumfedhehesha mwenziwe yule bwana mpata khabari kama ndugu yangu ali asema ya sa nyingine huwawe umesikia tu pengine ule jamaa humpendi basi ukupata bwana jamaa wasema lakini sina hakika mimi sasa huna hakika kwa niniwasema أو هي لو سيموا غير وفقيرية ملائكة ونوانديكا ومليانديكا كوني خيري أو نشاري نجيما أو نيوفو وإذا أتاه التائبون ستر القبيحة وجاد بالإحسان ونوانيا كتوبية ونو روديكو الله التوبة مع أولى موسيمة نيكو روديكو الله ونزيمو ستيري أكواجيبو كوريما تومومبا الله كو سيكو هي ليو iwe sisi tutakuwa katika atawabini na kila aliyoko popote pe, pale duniani twamwomba allah ya rabbi twakuomba kwa siku tukufu hii uwaghufirie ndugi zetu ambao wako arafa wanaume wanawake wa jinsia zozote na twa allah kwa utukufu wako wewe peke yako ndugi zetu popote pale walipo duniani ya rabbi hii ni siku tukufu ulioichagua wewe waghufirie وغفري وزازيتو ماجيراني زيتو يا رب تقوم بقوسكوه تكوفو و بصحه و بنجاذتو كلا الينا ازيت يا ربي موندولي. ربنا اتنا في الدنيا حسنه وفي الاخره حسنه وخنا عذاب النار سبحانك اللهم وبحمدك اشهد ان لا اله الا انت نستغفرك ونتوب اليك