wizara ya mambo ya kiislamu wakfu na dawa na mwongozo katika nchi ya saudi arabia inatanguliza ibada ya hija Allahumma hatua la baika, hatua lamda wnm lk wlmulk لبيك لا شريك لك لبيك إن الحمد والنعمة لك والملك لا شريك لك لبيك وإذ بوأنا لإبراهيم مكان البيت ألا تشرك بي شيئا وطهر بيتي للطائفين والقائمين والركع السجود. وأذن في الناس بالحج يأتوك رجالا وعلى كل ضامر وعلى كل ضامر يأتين من كل فج عميق. <applause> ya mwenyezimungu ipo katika mji mtukufu wa maka ni mahali panapopendwa na nyoyo za waislamu popote walipo duniani nyuso na nyoyo zikiwa nyenyekevu na dhalili kwa mwenyezimungu zinaelekea hapo mara tano kwa siku waislamu wanakwenda kwenye nyumba hiyo wakitokea sehemu za mbali ili watimize ibada zao na ili wazunguke kando kando ya alkaba tukufu tangu kipenzi cha mwenyezi mungu mtume iburahimu alipoijenga kwa kutekeleza amri ya mola wake na ili waitikie wito wa mwenyezimungu wa kuhiji nyumba kongwe na ili alkaba iwe nyumba ya mwanzo waliwekewa watu wa mwabudu mwenyezimungu humo kwa itikadi safi isiyokuwa na imani batili na dhana potofu wakati mwenyezimungu alipotaka jua la uislamu lichomoze alimtuma mjumbe wake na mtume wake wa mwisho muhamadi salllahu lehi wasalama mungu amfikishie rehma na amani kwa kumpa ujumbe wa dini ya haki ili awatoe watu kutoka katika giza na kuwaweka katika mwanga na ili awabainishie ujinga na upotevu waliokuwa nao na ili awawekee wazi kuabudu kwa ukweli na kwamba mwenyezi mungu mtukufu ameumba binadamu na majini ili wa mwabudu yeye tu pekee asiyekuwa na mshirika liman nguzo za uislamu imithibiti kunukuliwa kwa mtume mwenyezimungu amfikishie rehma na amani akisema kuwa uislamu umejengwa juu ya mambo matano kukiri kuwa hakuna mwenye haki ya kuabudiwa isipokuwa mwenyezi mungu tu na kwamba muhamadi ni mjumbe wa mwenyezi mungu na kusimamisha sala na kutoa zaka na kufunga ramadhani na kuhiji nyumba tukufu ya mwenyezi mungu kwa hiyo hija ni nguzo miongoni mwa nguzo za uislamu hauikamili uislamu wa mtu mwenye uwezo na nyenzo ya kumfikisha alkaba mpaka ahiji hija ndiyo nguzo ya tano katika nguzo za uislamu na nguzo hiyo ni ya wajibu kwa kila mwislamu mwislamu baleghe mwenye akili timamu aliyehuru mara moja tu katika umri wake pale mtu atakapokuwa na uwezo wa kifedha na kiafya wanafika katika ardhi tukufu mamilioni ya wanaohiji na wanaofanya umra ili kutekeleza faradhi kufuatia maelekezo ya mtumishi wa misikiti miwili mitukufu kuhusu ulazima wa huduma bora kwa kila anayefika ili kutekeleza ibada hii nchi ya kifalme ya saudi arabia imezipa maelekezo wizara na taasisi zake zote ziwahudumie wageni wa mwenyezimungu mwingi wa rehma kwa raha na usalama wao tangu wanapofika kwenye ardhi yake mpaka wanapoondoka na kurudi nchini kwao wakipata hifadhi ya mwenyezimungu mtukufu na halafu hifadhi ya uangalizi wa serikali ya nchi hii tukufu ndugu yangu unaifanya hija na unaifanya umra utaona kuwa kuna miradi mingi mipango na huduma mbalimbali mbali endelevu na za kisasa zilizoanzishwa na ambazo zimeandaliwa kwa ajili ya raha yako usalama wako na utulivu wako kwa hiyo usisite ndugu yangu muislamu mtukufu kuzitumia huduma hizi karibu mgeni mtukufu katika nchi ya misikiti miwili mitukufu nchi ya kifalme ya saudi arabia aina za ibada ya hija hija ina aia kila aina ina namna na mambo ya wajibu ambayo aina za ibada ya hija hija ina aina tatu kila aina ina namna na mambo ya wajibu ambayo ni wajibu kuyafanya ili hija iwe sahihi aina hizi za ibada ni hizi hiziaina iliyobora zaidi ni tamatuwe. kwa mtu ambaye hakuchukuwa mnyama wa kuchinja ndiyo aina ambayo mtume wa uongofu muhamadi mwenyezi mungu amfikishie rehima na amani aliwaamrisha swahaba wake waifanye tamatui ni mtu kutiya niya ya kufanya umra katika miezi ya hija na kuhitimisha umra hiyo kwa kufanya tawafu kufanya sai na kupunguza nywele na anakuwa amekomboka katika siku ya mwezi nane ya mfungo tatu ananuia kuingia katika ibada ya hija kwa mahali alipo atatoka kwenda kwenye sehemu za ibada na kuikamilisha hija ni wajibu kwake kuchinja mnyama ikiwa hakupata atafunga siku tatu akiwa katika hija na siku saba akirudi nchini mwake amakirani ni kunuiya kufanya umra na hija kwa pamoja kwa vazi moja na kusema rabbeka umratan wahija naitikia wito wako ewe allah na natiya niya ya kufanya umra na hija wakati akifika maka atatufu tawafu kudumu na atafanya sai ya hija na ya umra ataendelea kubaki katika niya yake ya ibada bila ya kujivua halafu atatoka kwenda kwenye sehemu za ibada katika siku ya mwezi nane ili akamilishe ibada zilizobaki na ambazo zimeundwa kutokana na ibada mbili ambazo ni umra na hija isipokuwa tu hatafanya sai kwa sababu ameshafanya sai wakati wa tawafu kudumu ni wajibu kwake kuchinja mnyama ikiwa hakupata atafunga siku tatu akiwa katika hija na siku akirudi kwenye familia yake ama ifradi ni kunuia kufanya ibada ya hija tu akifika mekati ataleta talbia akisema rabeka hijan naitika wito wako ewe allah natia na nia ya kufanya hija akifika maka atafanya tawafu na atafanya sai atabaki katika nia yake ya ibada mpaka atakapokamilisha ibada siyo wajibu kwa mwenye kufanya ifradi kuchinja mnyama kwa sababu hakujumuisha baina ya umra na hija ibada bora zaidi ni tamatui halafu kirani na kisha ifradi sehemu za kutiania kutianiasa ukiwa na azima ya kusafiri kwenda maka tukufu kwa ajili ya kutekeleza ibada za hija na umra ni wajibu kwako kutiania kutokea mojawapo ya sehemu tano ambazo mtume mwenyezi mungu amfikishiye rehma na amani ameziainisha sehemu hizo ni hizi dhul hulaifa hiyo ni sehemu ya kunuiya ya watu wa madina hivi leo inaitwa abyar ali johfa hiyo ni sehemu ya kunuia watu wa sham na ipo karibu ya mji wa rabigh watu hivi hivileo wanatiyania kutokea rabigh karn almanazil hiyo ni sehemu ya kunuiya ya watu wa najdi na hivi leo inaitwa asallkabir yalamlam hiyo ni sehemu ya kunuwiya ya watu wa yemeni na watu hivi sasa wanatianiya kutokea saadia dhatelerk hiyo ni sehemu ya kunuwiya watu wa iraki watu wa maka wananuiya kutokea hapo maka kwa ajili ya hija ama kwa ajili ya umra wanatakiwa wanuiye kutokea taneimu au mahali popote nje ya mipaka ya eneo takatifu la makahaau hivyo hivyo watu wa jida watanuia kutokea jida lilolowajibu kwa kila anayepita katika sehemu hizi za kunuia mikati miongoni mwa wale wanaotaka kuhiji au kufanya umra ni kutiania kutokea sehemu hizo atakayepitiliza sehemu hizo kwa makusudi bila ya kutia niya inamlazimu kurudi na kutiyaniya hapo vinginevyo anawajibika kuchinja mnyama mbuzi atakayemchinja hapo maka na mnyama yake kuigawa kwa masikini wa maka ndugu yangu mwislamu ukifika mikati kupitia nchi kavu kwa gari na mfano wake oga na jipake manukato kama unavyojipaka wakati wa siku za kawaida halafu vaa nguo za ihramu shuka na rubega nyeupe safi mwanamke atavaa nguo atakazo bila ya kuonyesha mapambo halafu nuiya kuingia katika ibada ukisema rabeka ratani naitika wito wako ewe allah na na tiania ya kufanya umra ama ikiwa kufikia kwako ni kwa njia ya baharini au kwa njia ya anga imezoeleka kwamba marubani wa ndege na makapteni wa meli wanawatangazia wasafiri kukaribia kupita katika mkabala wa mikati ili mahujaji wajiandaye kuvaa nguo zao za ihramu hakuna ubaya ikiwa anehiji au kufanya umra atatoka nyumbani kwake katika nchi yake akiwa ameshavaa nguo ya ihramu ataanza kuleta talbia akionyesha kuwa ameingia katika ibada pale atakapojua kuwa meli au ndege inapita sehemu za mkabala wa mikati wanaume watasema talbia kwa sauti ya juu tofauti na wanawake والنعمة لك والملك لا شريك لك لبيك mambo yanayokatazwa kwa kuingia katika ibada utakapoleta talbia ya umra kwa kusema labbeka umratan au yahija kwa kusema labbeka hijan au yahija na umra kwa pamoja kwa kusema labbeka umratan wa hija kwa kufanya hivyo utakuwa umeingia katika ibada ambayo inakuwa haramu kufanya jambo lolote katika mambo yaliyokatazwa kwa kunuia kuingia katika ibada mambo hayo yaliyokatazwa ni haya kutoa kitu chochote katika nywele au kucha ikiwa itaondoka bila ya kukusudia au ikiwa mtu atatoa nywele zake au akakata kucha zake kwa kusahau au kwa kutojua sheria kwamba kufanya hivyo imekatazwa hakuna ubaya ikiwa amefanya kwa bahati mbaya haifai kwa aliye katika ibada kujipaka manukato mwilini au nguoni hakuna ubaya kwa mabaki ya manukato ambayo alijipaka mtu kabla ya kunuiya kuingia katika ibada haifai kwa aliye katika ibada kuwashambulia wanyama wa nchikavu wanaowindwa kwa kuwauwa au kwa kurupusha na kutowa msaada juu ya lolote katika hayo haifai kwa aliye katika ibada na asiye katika ibada kukata miti ya haramu na mimeya yake ya kijani iliyoota yenyewe bila ya juhudi za mwanadamu haifayi kuokota kitu kilichopotea haramu isipokuwa tu kwa lengo la kukitafutia mwenyewe au kutangaza aliye katika ibada hawezi kuposa wanawake na pia hawezi kufunga ndoa kwa yeye mwenyewe kuoa au kumuolea mwingine pia hawezi kujamiana na wake madamo yumo katika ibada pia hawezi kukumbatiana nao kwa matamanio ni haramu kwa mwanamke wa kuwa katika ibada kuvaa soksi mikononi mwake kufinika uso wake kwa nikabu isipokuwa tu kama yuko pamoja na wanaume kando wasio maharimu wake wakati huo ni wajibu kufinika uso wake kwa ushungi na mfano wake kama vile ambavyo hayuko katika ibada haifai kwa aliye katika ibada kufinika kichwa kwa nguo ya ihramu na kitu kingine katika vitu ambavyo vinagusana na kichwa ama kujikinga kwa mwamvuli au dari ya gari au kubeba mzigo hakuna ubaya aliye katika ibada akifinika kichwa chake kwa kusahau au kwa kutojua sheria ni wajibu kwake kukiondoa hicho alichojifinika mara tu akikumbuka au akijua sheria na halazimiki kufanya chochote haifai kwa wanaume kuvaa shati au kwa jumla kitu chochote kilichoshonwa kwa ajili ya mwili wote au baahi yake kama joho la kuogea suruali vilemba viatu isipokuwa tu mtu kama hakupata shuka atavaa suruali kama hakupata makubazi atavaa viatu vya kutumbukiza na hakuna ubaya katika hilo inafa kwa aliye katika ibada kuvaa makubazi pete miwani saa sipika za masikioni mkanda na mkoba wa kuhifadziya fedha na nyaraka piya inafaa kuzibadilisha nguwo za ihramu na kuzifuwa kuosha kichwa na kuoga mwili mzima iwapo ataondoka unywele wakati wa kufanya hayo bila ya kukusudiya hakuna ubaya kama ambavyo piya hakuna ubaya kwa jeraha litakalomtokeya kunuwiya kuingiya katika ibada hakuna sala maalumu kama watu wengi wanavyodhani ni wajibu pia kwa anayefanya hija na anayefanya umra kutekeleza faradhi za dini yake alizofaradhishiwa na mwenyezi mungu kama kusali sala ya jamaa katika wakati wake kujiepusha kufanya dhambi na maasi lugha chafu na kupotoka kama waislamu wengine inapendekezwa kwa aliyeingia katika nia ya kufanya ibada wakati wa kufika kwake maka aoge wakati atakapoingia msikiti mtukufu atatanguliza mguu wake wa kulia na kusema audhu kusemauu blla laimiwawh lkrimi wasulan lad h raaafta rahmatik ninaomba hifadhi kwa mwenyezi mungu mtukufu na dhati yake f na utawala wake wa azali anikinge na shetani aliye mbali na rehma ewe mola wangu nifungulie milango ya rehema yako dua hii inatakiwa na sheria isomwe wakati wa kuingia misikiti mingine halafu ataelekea kwenye alkaba tukufu ili aanze kufanya tawafu ni suna katika tawafu hii kuvaa rubega namna yake ni mwanamme aliyemo katika niya ya kufanya ibada kuliweka wazi bega lake la kulia akiiweka sehemu ya kati ya nguo yake ya kujitanda chini ya kwapa lake la kulia na ncha zake akiziweka juu ya bega lake la kushoto halafu ataingia katika kufanya tawafu mizunguko saba akianza kutokea jiwe jeusi akiweza kulifikia jiwe hilo atalibusu kama ataweza na hatakiwi kuakera watu kwa kusukumana kuzongana kutukanana na kupigana mambo hayo ni makosa kwa sababu kuna kuwaudhi waislamu inatosha kuliashiria jiwe jeusi kwa mbali huku akisema allahu akbaru halafu ataianza tawafu yake akimtaja mwenyezi mungu akiomba msamaha akimwomba mungu maombi anayopenda au atasoma korani bila ya kupaza sauti kwa kusoma duwa maalumu kama baadhi ya watu wanavyofanya kwani jambo hilo linawapa usumbufu watu wengine wanaofanya tawafu akifika kwenye nguzo ya yayaman ataishika kwa mkono wake ikiwa wepesi kwake kufanya hivyo hata ibusu au kujipangusa kwayo kama baadhi ya watu wanavyofanya wakienda kinyume na suna ya mtume kama haikumuiya wepesi kuishika nguzo ya yaman ataendelea bila kuiashiria au kuleta takibira ni katika suna kwa alhaji kusoma dua hii kati ya jiwe jeusi na kati ya nguzo ya yaman atina hasanatan wa n asnwai asnwa ewe mola wetu tupe mazuri duniani na mazuri akhira na tukinge na adhabu ya moto kwa namna hii alhaji atakamilisha tawafu yake kama alivyoanza mizunguko saba akianza kutokea jiwe jeusi kila mzunguko na akimalizia hapo ni suna kwenda matiti katika mizunguko mitatu ya mwanzo ya tawafu kudumu na tawafu ya mwanzo mizunguko mitatu ya tawafu kudumu tu tawafu ya mwanzo mwendo huo ni kutembea haraka haraka huku hatua zikiwa karibu karibu yapo makosa yanayofanywa na baadhi ya wanaohiji na wanaofanya umra wakati wa kufanya kwao Tawafu. miongoni mwa makosa hayo ni haya kuingia ndani ya kikuta cha hijri wakati wa kutufu wakiamini kuwa hii ni miongoni mwa tawafu ilivyo ni kwamba kutufu ndani ya kikuta cha hijri kunaifanya tawafu kuwa batili kwa sababu kufanya hivyo kunaipunguza twawafu na wakati huo mtu anakuwa amezunguka baadhi ya sehemu ya alkaba vilevile vile ni miongoni mwa makosa kuzishika nguzo zote za alkaaba na pengine kuta zake kujipangusa kwazo mapazia yake mlango wake na makamu ibrahimu yote hayo hayafai kwa sababu ni miongoni mwa uzushi ambao hauna msingi katika sheria na mtume wa mwenyezi mungu amfikishie rehma na amani hakuyafanya haifai kupaza sauti wakati wa kutufu kwa sababu katika kufanya hivyo kuna kuwatatiza waislamu miungoni mwa makosa yanayotokea wakati wa kutufu ni mshukumano wa wanawake na wanaume na hasa kwenye jiwe jeusi na kwenye makamu ibrahimu ni wajibu kuyaepuka hayo baada ya kumaliza kutufu atafanya haraka kufinika bega lake la kulia baada ya kumaliza kutufu ni miongoni mwa suna iliyosisitizwa kusali rakaa mbili nyuma ya makamu ibrahimu ikiwa itamwia wepesi kufanya hivyo ikiwa haitamwia wepesi atasali rakaa mbili hizo mahali popote ndani ya msikiti mtukufu katika raka ya kwanza atasoma sura ya alfatiha kisha sura ya alkafirun na katika raka ya pili baada ya kusoma sura ya alfatiha atasoma sura ya ikhlas akisoma sura nyingine baada ya hizo hakuna ubaya katika hilo Namna ya kusai فعليا كتوفو أتتوكا كويندا صفا إيلي أفاني ساي ميزنغوكو سابا أكيفيكا صفا أتعنزا كواليلي أمبالو مونيزمونغو أميانزا كوالو إن الصفا والمروة <applause> إن الصفا والمروة من شعائر الله فمن حج البيت أو اعتمر فلا جناح عليه أن يطوف بهما ومن تطوع خيرا فإن الله شاكر عليم wayakini swafa na marwa ni miongoni mwa alama za kuadhimisha dini ya mwenyezi mungu yeyote anayehiji au kufanya umra hakuna ubaya kwake kutufu kuzizunguka sehemu hizo na yeyote mwenye kujitolea kufanya kheri basi mwenyezi mungu ni mwenye kushukuru mjuzi halafu atapanda kilima cha swafa ataelekea kibla atamsifu mwenyezi mungu na kuleta takibira huku akinyanyuwa mikono yake miwili atawomba duwa na kurudia rudiya duwa akisema لا اله الا الله وحده لا شريك له، له الملك وله الحمد، وهو على كل شيء قدير. لا اله الا الله وحده، انجز وعده، ونصر عبده، وهزم الاحزاب وحده. [Speaker B Hakuna anestahiki kwa buliwa ispokua munizmungutu, pekeake hana mushrika ni uakeye tu ufalme, nani zakeye tu na yeye ni mwenye uwezo wa kila kitu hakuna anayestahiki kuabudiwa isipokuwa yeye tu peke yake ametimiza ahadi yake na amemnusuru mja wake na ameyashinda makundi ya maadui peke yake atairudiarudia dua hii mara tatu baina ya hayo anaweza kuomba dua atakayo ikiwa atatosheka na dua chache zaidi ya hizo hakuna ubaya hatakiwi kunyanyua mikono yake isipokuwa tu pale anapokuwa anaomba dua pia hatakiwi kutoa ishara kwa mikono yake wakati wa kuleta takibira kwa sababu jambo hilo ni miongoni mwa makosa yaliyoenea kwa watu wengi wanaofanya hija na wanaofanya umra halafu atateremka kilima cha swafa kuelekea marwa akitembea kwa miguu ataomba dua atakayoweza kuomba kujiombea yeye mwenyewe familia yake na waisilamu kwa jumla akifika kwenye alama ya kijani wanaume watatembea mwendo wa kukimbia kimbia haraka sana na wanawake hawahusiki katika kutembea mwendo huo wa haraka anapofika kwenye alama ya pili ya kijani atatembeya kama kawaida mpaka afike marwa akifika marwa atayelekeya kibula na kusoma nyiradi kama alivyosoma wakati wa kupanda kilima cha swafa na ataomba duwa anayotaka halafu atatelemka na kutembeya mpaka afike kwenye alama ya kijani hapo atatembeya mwendo wa kukimbiya kimbiya mpaka afike kwenye alama ya pili ya kijani halafu atakamilisha kutembea kwake kama kawaida mpaka apande kilima cha swafaa kama namna hii sai yake itakuwa kamili kama atafanya kwa mtindo huu mara maras kutoka kwake swafaa kwenda marua unakuwa mzunguko mmoja na kurudi kwake kutoka marua kwenda swafaa unakuwa mzunguko mwingine hakuna ubaya kwake kama ataanza kufanya sai akiwa anatembea halafu akahisi kuchoka au likamtokea tatizo la kiafya hakuna ubaya kuikamilisha sai yake kwa kupanda kipando inafaa kwa mwanamke aliye katika hevi au aliye katika damu ya uzazi kufanya sai na siyo kwa sababu sehemu ya kufanyia sai siyo sehemu ya msikiti mtukufu miongoni mwa makosa yaliyowazi sana ni wanawake kutembea mwendo wa kukimbia kimbia baina ya alama mbili za kijani baada ya kukamilisha sai atapunguza nywele za kichwa chake ikiwa amefanya ibada ya tamatwe ni lazima kupunguza nywele za kichwa chote mwanamke atapunguza nywele ake kwa kiasi cha tindi ya kidole ambayo ni ncha ya kidole kwa kufanya hivi mtu aliyefanya hije ya tamatwi anakuwa amekamilisha umra yake na wakati huo kila kitu kilichokuwa haramu kwa kuingia katika ibada kinakuwa halali kwake katika siku ya nane ya mfungo tatu inayowetwa siku ya taruya mahujaji wakiwa wametiania pamoja na tofauti za namna ya ibada zao walionuia kufanya tamatwe walionuia kufanya qiran na walionuia kufanya ifradi wataelekea viwanja vya mina ikiwa ni kuiga suna ya mtume mteule mwenyezimungu amfikishiye rehema na amani inapendekezwa waelekee mina kabla ya zawal ya yani kabla ya adhuhuri. mahujaji ahuhuri mna sala ya avuhuri aliasiri magharibi na isha kwa kupunguza idadi ya rakaa kwa sala zenye rakaa nne na bila ya kujumwisha hakuna tofauti katika hilo kati ya wakazi wa maka na wengine suna ni kwamba alhaji alale mina siku ya tarwiya atakaposali sala ya alfajiri ya tarehe tisa ya mfungo tatu atangoja mpaka juu alichomoze hapo ataelekea arafa kwa upole na utulivu huku akisoma talbia akisoma takbira na kumtaja mwenyezimungu mtukufu la kala namna na wakati wa talbia inatakiwa kwa anayefanya ibada ya hija na ya umra kusoma sana talbia katika wakati wake katika umra wakati wake ni tangu kunuiya mpaka kuanza tawafu katika hija wakati wa talbia ni tangu kunuwiya mpaka kuanza kuutupia vijiwe mnara mkubwa wa alaqaba asubuhi ya siku ya idi atasoma labaik la, la, la, la nimekuja kuitika wito wako ewe mola wangu nimekuja kuitika wito wako nimekuja kuitika wito wako huna mshirika nimekuja kuitika wito wako kwa yakini sifa njema na neema na ufalme ni wako wewe tu huna mshirika makundi ya mahujaji yanawasili katika viwanja vya arafa katika siku hii inayoshuhudiwa na ambayo mtume wa uongofu ameisifia kwamba ni siku bora sana waislamu watakuwepo arafa tangu kuchomoza kwa jua mpaka kuchwa kwake katika siku hii adhimu ni katika sunna alhaji kufika masjidi namira ikiwa hilo litakuwa jambo jepesi kwake vinginevyo inatakiwa ahakikishe kuwa anafikia sehemu iliyopo ndani ya mipaka ya arafa kuna alama na mabango mengi yanayofafanua mipaka hiyo arafa yote ni sehemu ya kufikia ndugu yangu al-haji fanya bidii ya kujishughulisha na kusoma talbia na kumtaja allah katika siku hii pia omba sana msamaha lete sana takbira na tahalili jielekeze kwa allah kwa unyenyekevu na jitahidi kuomba duwa kwa, kwa kujiombea wewe mwenyewe mke au mume wako watoto wako na ndugu zako wote waislamu ukiingia wakati wa adhuhuri imamu atawahutubia watu hotuba ya kuwakumbusha kuwaonya na kuwapa maelekezo halafu atawasalisha mahujaji sala ya adhuhuri na alasiri kwa kujumuisha na kupunguza idadi ya rakaa kama mtume mwenyezi mungu amfikishie rehma na amani alivyofanya kabla ya sala hizo au baina yao au baada ya hapo hatosali sala yoyote katika siku hii adhimu na tukufu alhaji anatakiwa aepuke kufanya makosa yatakayompotezea malipo na thababu miongoni mwa makosa hayo ni haya mahujaji kufikia nje ya mipaka ya arafa na kubaki sehemu zao hizo mpaka juwa linapokuchwa na halafu kuondoka kuelekea muzidalifa kuondoka arafa kabla ya jua kuchwa jambo hili halifai kwa kuwa linapingana na alivyofanya mtume sw baadhi wanasongamana na kusukumana kwa ajili ya kupanda mlima wa arafa na kufika kileleni mwake kujipangusa kwao na kusali hapo jambo hili ni miongoni mwa uzushi usiokuwa na msingi katika sheria ukiachilia mbali madhara ya kiafya na ya mwili yanayosababishwa na hali hiyo kuelekea مليما وعرف وكاتي كبلا وكاتي اللهم اني اعوذ بك من الكفر والفقر ومن عذاب القبر، لا اله الا انت. اللهم انت ربي، لا اله الا انت. خلقتني وانا عبدك، وانا على عهدك ووعدك ما استطعت. أعوذ بك من شر ما صنعت، وأبوء لك بنعمتك علي، وأبوء بذنبي، فاغفر لي، إنه لا يغفر الذنوب إلا أنت. ليس عليكم جناح أن تبتغوا فضلا من ربكم. فاذا افضتم من عرفات فاذكروا الله عند المشعر الحرام واذكروه كما هداكم وان كنتم من قبله لمن الضالين ثم افيضوا من حيث افاض الناس واستغفروا الله baada ya juwa la tarehe tisa ya mfungo tatu kuchwa misafara ya mahujaji kwa baraka za mwenyezimungu itaelekea mashaarul haram muzdalifa ili mara tu wanapowasili waswali sala ya magharibi na naisha wa kujumuisha na kupunguza idadi ya rakaa kwa adhana moja na ikama mbili pia walale hapo usiku huo wakimtaja mwenyezi mungu wakimshukuru kwa fadhila zake na uhesani wake wa kwawezesha kuhudhuria arafa wakati mahujaji wakifika muzdalifa baadhi wanafanya makosa ambayo inabidi kuyahadharisha miongoni mwa makosa ya wazi sana ni kushughulika kwao kuokota vijiwe kabla ya kusali sala ya magharibi na isha kwa kujumuisha na kupunguza wakati ambapo kusali ndiyo jambo bora zaidi baadhi kuwa na itikadi kwamba ni lazima kuokota vijiwe vya kutupia minara kutokea muzdalifa hilo ni kosa ambalo halitakiwi kufanywa kufanywasuna kama tulivyosema ni mahujaji kulala usiku wao huo hapo musdalifa mpaka wasali sala ya alfajiri wanawake wanyonge na watoto wameruhusiwa kwenda mina mwisho wa usiku alhaji akishasali alfajiri inapendekezwa kwake kusimama masharlharamu ambao ni mlima uliopo musdalifa au atasimama mahali pengine popote musdalifa ataelekea kibla na atamtaja sana mwenyezi mungu mtukufu ataleta takibira na kuomba dua atakazoweza halafu ataokota vijiwe vya kutupa halafu ataokota vijiwe vya kutupia minara vijiwe saba vikubwa vidogo zaidi ya punje ya dengu ili kutupia mnara mkubwa wa akaba vijiwe vilivyobaki atavyokota mina halafu ataendelea na safari yake kabla ya kuchomoza kwa jua kuelekea mina huku akileta talbia akiwa myenyekevu akimtaja sana mwenyezi mwenyezimungu alhaji akifika mina atafanya haraka kwenda kwenye mnara mkubwa wa alaaba huo ni mnara ulioko karibu na mji wa maka akifika kwenye mnara huo wa alaaba ataacha kuleta talbia halafu atautupia mnara huo vijue saba mfululizo pamoja na kila kijiwe anachotupia ataleta takbira halafu atachinja mnyama kama anawajibika kuchinja atakula katika nyama ya wanyama hao na pia atawagaia masikini halafu atanyowa au kupunguza nywele za kichwa chake kunyoa ni bora zaidi mwanamke atapunguza nywele zake kiasi cha nchi moja mpangilio huu ni bora zaidi na kama akitanguliza baadhi yake kuliko baadhi nyingine hakuna ubaya katika hilo Allahu Akbar, Allahu Akbar. tarehe kumi ya mfungo tatu waislamu waliopo mashariki na magharibi ya dunia na mahujaji waliopo viwanja vya mina kwa namna maalumu wanaepokea siku tukufu ya idil adha wakifurahia neema ambazo mwenyezi mungu amewapa na wakichinja wanyama wao kwa ajili ya kujiweka karibu na mwenyezi mungu katika mradi wa saudi arabia wa kufaidika na nyama za wanyama wanaochinjwa mahujaji watapata msaada mkubwa kwao wa kuitekeleza ibada hii wakati inaonekana baadhi ya mahujaji wakifanya makosa katika makosa hayo tunataja haya baadhi wanayo itikadi kwamba wanawatupia vijiwe mashetani kwa sababu hiyo wanatupa vijiwe hivyo kwa hasira zinazoambatana na kuwatukana mashetani hao utupaji vijiwe umewekwa na sheria kwa ajili tu ya kulitukuza jina la mwenyezi mungu kutupia minara kwa kutumia vijiwe vikubwa au kwa kutumia viatu na miti huu ni uchupaji mpaka katika dini jambo ambalo mtume amelikataza kusukumana na kupigana kwenye minara kwa ajili ya kutupia vijiwe ni kosa kubwa jambo la wajibu kwa alhaji ni kuwa mpole kwa ndugu zake na kulenga kutupa kutokea mahali sahihi ndani ya hothi. shimo sawa vijiwe hivyo viwe vimegusa mnara au havikugusa kutupa vijiwe vyote kwa mkupuo mmoja katika hali hii itahisabiwa kwake kuwa ni kijiwe kimoja tu linalotakiwa kisheria ni kutupa kijiwe kimoja baada ya kingine na kuleta takibira pamoja na kila kijiwe wakati alhaji anapotupia vijiwe mnara wa alkaba akanyowa au kupunguza nywele za kicha chake kwa kufanya hivyo anakuwa amekomboka ukombozi wa kwanza wakati huo anaweza kuvaa nguo zake na mambo yote yaliyokatazwa kwa kuingia katika ibada yanakuwa halali kwake isipokuwa tu kukutana kimwili na mke au mume halafu alhaji atakwenda maka ili akafanye towaful ifadha hii ni nguzo ambayo hija haikamiliki isipokuwa tu kwa kuifanya baada yake atafanya sai ikiwa anafanya hija ya tamatoi au kama hakufanya sai wakati wa kufika maka kwa yule ambaye anafanya hija ya qirani au ifradi hapo atalazimika kufanya sai inafaa kuahirisha towafu ifaha mpaka baada ya siku za mina na kwenda maka baada ya kumaliza kutupia minara minaras baada ya alhaji kumaliza tawafu ifadha siku ya idi yanakuwa halali kwake yale yote yaliyokatazwa kwa kuingia katika ibada hata wanawake halafu atarejea mina ili alale hapo siku tatu za tashiriki usiku wa tarehe kumi na moja kumi na mbili na kumi natatu au atalala siku mbili kwa anayetaka kufanya haraka ikiwa ni kufuata kauli ya mwenyezi mungu mtukufu isemayo kuwa واذكروا الله في ايام معدودات فمن تعجل في يومين فلا اثم عليه ومن تاخر فلا اثم عليه لمن اتقى yoyote mwenye kufanya haraka kuondoka hakuna dhambi kwake na yoyote mwenye kukawia kuondoka hakuna dhambi kwake kwa mwenye kumcha mungu na mcheni mwenyezi mwenyezimungu najueni kwamba mtakusanywa kwake lililowajibu kwa alhaji ni kuitupia vijiwe minara mitatu katika siku ambazo atakuwepo mina ataleta takibira pamoja na kila kijiwe ni katika sunna kusimama baada ya kuutupia vijiwe mnara mdogo na wakati huku akiwa ameelekea kibla na kunyanyua mikono yake akiomba duwa atakazo pia anatakiwa asisongamane na kuwanyima ndugu zake waislamu ama mnara wa kwanza ambao ni mnara wa alakaba hatakiwi kusimama na wala hataomba dua baada ya kuutupia vijiwe anayetaka kufanya haraka katika siku mbili itampasa kuitupia vijiwe minara yote mitatu katika siku ya tarehe kumi na mbili halafu ataondoka mina kabla ya jua kuzama likizama jua na ilhali yeye bado yupo mina itamlazimu kubaki ili alale mina usiku wa tarehe kumi na tatu na kutupa vijiwe katika siku hiyo ya tarehe kumi na tatumadamu hakujiandaa kufanya haraka na kutoka na haitamlazimu kulala mina safari itatupeleka mara nyingine maka ili kufanya thawafu ya kuizunguka nyumba kongwe baada ya kuwa safari inakaribia kufika ukingoni na makundi ya mahujaji kufanya ibada zao kwa kutimiza nguzo zake faradhi zake na wajibu wake ili tawafu ya kuaga iwe jambo la mwisho kukutanishwa na alkaaba ikiwa ni kufuata agizo la mtume mwenyezi mungu amfikishie rehema na amani aliyesema kuwa kam asiondoke mmoja wenu mpaka cha mwisho kukutana nacho iwe alkaba thoafu ya kuwaga ni wajibu wa mwisho wa hija ambao unamlazimu alhaji kufanya muda mfupi tu kabla ya kusafiri akirudi nchini mwake hasameheki kufanya thoafu ya kuwaga isipokuwa tu mwanamke aliye katika hedhi na aliye katika damu ya uzazi mji wa mtume na kuutembelea msikiti wa mtume tunafunga misafara kwenda kwenye mji wa mtume ili kutembelea msikiti wa mtume ambayo ni moja ya misikiti mitatu ambayo misafara haitakiwi kufungwa isipokuwa tu kwenda kwenye misikiti hiyo kama mtume alivyosema kuwa misafara haitakiwi kufungwa isipokuwa tu kwenda kwenye misikiti mitatu msikiti mtukufu wa maka na msikiti wangu huu na msikiti wa alakswa pamoja na kwamba kuutembelea msikiti wa mtume sio sharti na wala siyo wajibu katika hija bali hauna uhusiano wowote na hija ila ni kwamba inakubalika na sheria na inapendekezwa wakati wowote mwaka mzima madamu mtu amewezeshwa na mwenyezi mungu na kurahisishiwa kufika katika nchi ya misikiti miwili mitukufu ni suna kwake kwenda kwenye mji wa mtume ili asali katika msikiti wa mtume ambao kusali humo kunahesabiwa kuwa ni bora zaidi ya sala 1 zinazosaliwa katika misikiti mingine isiyokuwa msikiti mtukufu wa maka kusali sala moja katika msikiti mtukufu wa maka kunahesabika kwa sala lakimoja halafu atamsalia mtume mwenyezi mungu amfikishie rehema na amani ndugu yangu mgeni ukifika kwenye msikiti wa mtume tanguliza mguu wako wa kulia wakati wa kuingia litaje jina la mwenyezi mungu mwenyezimungu mwomberehma (أعوذ بالله العظيم، ووجهه الكريم، وسلطانه القديم من الشيطان الرجيم). li rahmatik ninaomba hifadhi kwa mwenyezi mungu mtukufu na dhati yake ya utukufu na utawala wake wa azali anikinge na shetani aliye mbali na rehema ewe mola wangu nifungulie milango ya rehema yako dua hii inatakiwa kusomwa wakati wa kuingia katika misikiti mingine baada ya kuingia kwako katika msikiti wa mtume fanya haraka kusali rakaa mbili zikiwa ni maamkizi ya msikiti itakuwa vizuri kama u- يا سالي سهيمو يوتي نيندا لم بلياكي السلام عليك أيها النبي ورحمة الله وبركاته اللهم آته الوسيلة والفضيلة وابعثه المقام المحمود الذي وعدته اللهم اجزه عن أمته افضل الجزاء amani iwe kwako ewe mtume na rehema ya mwenyezi mungu na baraka zake ewe mola wangu mpe wasila daraja la juu peponi na fadhila ubora zaidi ya viumbe na mfikishe kwenye hadhi ya kusifiwa ambayo umemwahidi ewe mola wangu mlipe malipo bora sana kwa kuutumikia uma wake halafu ugeukia kidogo upande wako wa kulia ili usimame mbele ya kaburi la abubakarii mwenyezi mungu amuiye rathi ili umsalimie umwombee radhi rehema na msamaha halafu geuka tena kidogo upande wako wa kulia ili usimame mbele ya kaburi la umar mwenyezi mungu amuiye radhi umsalimie umwombee radhi rehema na msamaha inaonekana kwamba baadhi ya wanaotembelea msikiti wa mtume wanafanya makosa yanayohesabika kuwa ni uzushi usiokuwa na msingi na ambao haukunukuliwa kwa swhaba mwenyezimungu amuyeradhi miongoni mwa makosa hayo ni haya yafuatayo kujipangusa kwenye madirisha ya chumba cha makaburi kuta za msikiti ni kosa ambalo halitakiwi kufanywa kulielekea kaburi wakati wa kuomba duwa ni kosa sahihi ni kuelekea kibla wakati wa kuomba duwa baada ya hapo ni suna kwako ewe mgeni mtukufu kuyatembelea makaburi ya baqii ambayo yamekusanya swahaba wengi miongoni mwao ni kiongozi watatu uthman bun afan mwenyezimungu amuye rathi pia ni suna kuyatembelea makaburi ya mashahidi wa uhdi akiwemo shahidi mkubwa hamza bunabdul mutalibi wasalimie waombee duwa kama mtume alivyofundisha swahaba wake waseme wakati wa kutembelea makaburi wa bikum a insha llah bikmaiuslawaf amani iwe kwenu enyi watu wa mji wa waumini na waisilamu na sisi mwenyezi mungu akipenda tunakufuateni tunamuwomba mungu atuondoleye sisi na nyinyi mambo yanayochukiza piya nanisuna kwako ndugu yangu mgeni madamu upo madina kwenda kwenye msikiti wa uba ambao ni msikiti wa mwanzo kujengwa katika uislamu utembelee na sali humo kama mtume mwenyezi mungu amfikishie rehema na amani alivyofanya na kuhimiza baada ya hayo hakuna katika mji wa madina misikiti wala sehemu zinazotakiwa na sheriya kuzitembelea kwa hiyo mtu asijisumbue na kujibebesha mzigo wa kusafiri huku na kule kwa ajili ya jambo ambalo halina thawabu tunawaombea wote kwa mwenyezi mungu hija inayokubalika dhambi zinazosameheka na sai inayoshukuriwa kwani yeye ni mwenye uwezo wa kila jambo ndugu yangu mgeni jisikie mwenye heshima na furaha na karibu katika nchi ya misikiti miwili mitukufu nchi ya kifalme ya saudi arabia aribu mgeni mtukufu katika nchi ya misikiti miwili mitukufu nchi ya kifalume ya sau araa i b in amd wnm لا شريك لك لبيك، لبيك اللهم لبيك، لبيك لا شريك لك لبيك، إن الحمد والنعمة لك والملك، لا شريك لك لبيك، إن الحمد والنعمة لك والملك. لا شريك لك لبيك لبيك اللهم لبيك لبيك لا شريك لك لبيك ان الحمد والنعمه لك