السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله الذي خلق كل شيء فقدره تقديرا وفاوت بين خلقه في ذواتهم وصفاتهم وأعمالهم حكمة وتدبيرا وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وكان الله على كل شيء قديرا وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أرسله الله إلى الناس كافة بشيرا ونذيرا. أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون. أعوذ بالله من الشيطان الرجيم. يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وكونوا مع الصادقين. بعدكم شكر من يزنكم سبحانه وتعالى. إنكم تكيرحمى نأماني أنتم يميت محمد صلى الله عليه وسلم. nawausien nakujiusia nafsi yangu kumcha mwenyezimngu subhanahu wa taala leo ikiwa ni siku ya lugha ya kiarabu na kama tunavoona shehe aishakiweka kitabu lakini naomba msamaha kuwa nimeonelea kuna umuhimu wa kuzungumza mada isiyokuwa lugha ya kiarabu leo tutakuwa tunazungumzia kuhusu madha ambayo kwamba iko milangoni mwetu au iko pamoja na sisi madha ya krismas nimeonolea kuna umuhimu wa kuelezea umma na bila yakiwa tutanyamaza hatuelezei sisi pia tutakuwa ni miongoni mwa wale ambayo kwamba waliyekubali kushirikiana na wanayefanya krismas kwa hiwo insha allahu taala nitachukua muda wangu niizungumze hii mada kwa adri mwenyezimungu atakavyoniwezesha kuizungumza na bada dhalika tutampishe hshekh rajab awe atakuja na somo la pili la lugha ya kiarabu insha llah taala asema mwenyezimngu subhanahu wa taala kwenye qurani kwenye sura lfuran آية يا سبيل النبيلي يقول الله سبحانه وتعالى "والذين لا يشهدون الزور وإذا مروا باللغو مروا كراما والذين لا يشهدون الزور نوالا أما يكون بها وشهودي وإذا مروا باللغو نوالا نوالا نوالا بوبيتشا na mambo ya upotevu na am y ana mambo ambaye kwamba yasiyekuwa na maana maru kirama wanapita kwa heshima zao ya ibadu لrahman ni wale ambaye kwamba la yshaduna zura hawashuhudiyi urongo mambo ya urongo wao hawawe ni wenye kushuhudiya wa ida marruu bilahwi na pindi wanapopita kwenye mambo ya upuzi maruu kirama wanapita kwa heshima zao aseme ibnu kathir raimah اllah taa a abua وطاووس ومحمد بن سيرين والضحاك والربيع بن انس وغيرهم هي اعياد المشركين ابن كثير رحمه الله كوني تفسير ابن كثير أما مشهور أسماه ايه لا يشهدون الزور هو شهودي مامو يا الزور هابا ما مشركين yalmushrikin idi za mushrikin na idi za mushirikina ziko nyingi kila aina miongoni mwa idi ambayo kwamba za mushrikina tunazozijua ni idi ya krismas ambaye kwamba itaanza kesho watu wasiyekuwa waislamu wanasherehekea na na la kusikitisha ni kuwa sisi pia waislamu tumejitia kati twosherehekea idi kama hii kana kwamba idi hii sisi pia tu tuko nayo au sisi pia tunahusika kusherehekea idi kama hii imepokewa na anas bnu mali alisema anas bnu malik adima rsulllh lmadina mtume alikuja mji wa madina au alipokuja madina wlhm yumani yalaabuna fihima na walikuwa watu wa madina maansar wana siku mbili siku hizi waliyekuwa wakizisherehekea wakifanya michezo ndani ya siku hizi mbili faqala mtume l wslm akasema kuuliza ma hadhani lyumani hizi siku mbili munazosherehekea ni siku gani hebu ni pene na mimi khabari ni siku gani hizi ambazo kwamba nyinyi mwasherehekea qaluu akasema kumjibu rasulullahi l lh lh wslma kuna nalaabu fihima fi ljahiliya tulikuwa tukizicheza au tukisherehekea hizi siku mbili wakati wa ujahiliya ai qabla lislami qabla ya kuingia uislamu au qabla ya kuja mtume sal llh lhwslma walikuwa wao wakisherehekea فقال رسول الله صلى الله عليه وسلم سكي يجيب لحبيب المصطفى اكو امبيا كو يجيب كو امبيا صلى الله عليه وسلم اكسما ان الله حقيقا يا الله سبحانه وتعالى قد ابدلكم بهما خيرا منهما يوم الاضحى ويوم الفطر mtume w baada ya kupata jibu kuambiwa kuwa, kuwa hizi siku zilikuwa tukisherehekea kabla ya uislamu yani kwenye asru ljahiliya tulikuwa hizi siku tukizisherehekea ni siku tukizifanya ni siku za idi mtume ws akawambia hakika ya allah subhanahu wataala amewabadilishieni idi mzuri au siku mzuri bora kushinda hizi siku zenu ambay kwamba mkisherekea wakati wa ujahilia siku gani ya rasulallah yaum ladlha wa yaum alfitri siku ya yaumu ladha na yaum lfitri ndiyo idi zetu waislam tuliiwekewa na allah subhanahu wataala na mtume kwenye hii hadithi ambaye kwamba iko kwa abu daud na iko kwa nasai na imesahihishwa na bingwa wa hadithi sheikhu l albani rahimahu llah kuwaambia masahaba kuwa mwenyezimngu subhanahu wataala aishezibadilisha hizi siku na kinachobadilishwa huwa si bora kile kilichobadilishwa huwa ndicho bora na kinachobadilishwa huwa kinaachwa kinashikwa kile kina, amacho kwamba kileletwa kuwa badali kwa hiwo masahaba wakamfahamu mtume sal llahu alaihi wasallam kuwa hizi siku ambazo kwamba wakizifanya kuwa ni idi kuwa uislamu umekuja umeziondosha wamewekewa idi ambazo kwamba ni mzuri kushinda zile siku zao ambazo walizokuwa wakisherekea na wakawahapana budi kwa kuwa wao wanampenda mtume w wakaacha siku kama zile wakaambatana na siku za idi leo la kusikitisha ni kuwa wasiyekuwa waislamu hizi siku mbili hawazifanyi kama ni siku hizi siku zaidi zetu zikija humuoni mkristo yoyote au mushirikino wowote au kafiri yowote na yeye kupanga nyumba yake au kuvaa vazi zuri au kuacha kazi zake au kutoka kwana kutembea au kupeleka hidaya humwoni kafiri yoyote kufanya jambo kama hili siku ya idulallah ala idu lfitri lakini kuja sisi leo waislamu tumeweka kipawa mbele siku hii ya krismas tunakuwa sisi tunafanya mambo ambaye kwamba wanaifanya wasiyekuwa waislamu kwa nini kwa sababu sisi hatuna ihtimamu na dini yetu kwa sababu gani kwa sababu sisi hatuna ghera na dini yetu Naam. hatuna ghera na dini yetu ya kiislamu kwa nini kafiri hatoki kwake yeye akaacha kazi zake akawa yeye ni mwenye kuheshimu siku ya idu lawha na idu lfitri ambaye kwamba ni siku ziliyoteremshwa na mwenyezimgu subhanahu wataala ni siku ziliyoamrishwa na mwenyezimgu tuwe tutasherekea lakini humpati kafiri yoyote duniani kuwa yeye atavunja makazi yake ha, kazi zitasimamishwa a leo ni siku ya idi ya waislam haipatikani lakini sisi waislamu tumekuwa idi hizi tuzishereekea raah abu daud wnasai haditi ambe kwamba tuleisoma iko kwa abu daud na nasai na ni aditi صii d i mau kiam jaa rajulu il naii ا w ali kuja mtu kwa mtume huyo tu auyaa ya u akasema ewe mtume wa mwenyeziمgu ini nadhartu an anhar ibla hakika yangu mimi nimetia nadhiri kuchinja ngamia bibawana sehemu ambaye kwamba inaitwa bawana ni ba makka ni sehemu ambayo kwamba iko amba karibu na maka huyu mtu anakuja kwa mtume s anakuja kumwambia mtume kuwa mimi nimeingia nadhiri kwenda na kuchinja sehemu fulani ambayo kwamba inaitwa bawana na bawana ni sehemu ambayo kwamba iko amba karibu na makka faal nbiyu mtume s s akamwambia kumjibu huyu mtu hal kana fiha wthanun min authani ljahiliya yobad je hi sehemu ambaye kwamba wewe unaetaka kwenda kuchinja kulikuwa kuna sanamu ambay kwamba katika masanamu wa jahilia akiabudiwa sehemu hiyo huko bawana qalu la masahaba wakamjibu mtume sl ws wakamwambia aukuwepo masanamu walikuwa wakiabudiwa hai sehemu qala mtume sal llhu lhi baada ya kupata jibu kuwa ilikuwa si sehemu ya ibada ya masanamu akauliza hal kana fiha cidun min acyadihim je hi sehemu ambaye kwamba unayetaka kwenda kuchinja ilikuwa ni sehemu akisherehekea kama idi za, mai, za idi za kimajahilia يعن لكو ن عيدي وكشرهك وت م م ن مشركين هي سهم قالو وكمجيب لا يكو ن سهم م مب وسو واسلام او مشركين او مكافير ولو وشرهك قال مم صلىالله عليه وسلم اكمجيب ي صحاب فأوفي بنذرك فإنه لا وفاء بنذر في صية الله Sallam, akamjibu huyu sahaba kumwambia nenda utekeleze nadhiri yako hakika hakuna kutekeleza nadhiri katika kumuasi mwenyezimngu subhanahu wataala wla fi ma la yamliku adam wala kitu ambacho kwamba binadamu hawezi kukimiliki hakuna nadhiri hio sasa ingekuwa ni sehemu ambayo kwamba iliyekuwa ikifanywa ni d wakati kabla ya uislamu ilikuwa ni idi ya jahiliya ina maana kuwa mtume salll wslam angemkatalia huyu sahaba kwenda kuvusha au kutekeleza nadhiri yake ile sehemu lakini baada ya mtume kujua kuwa haikuwa ni idi wala haikuwa ni sehemu ambaye kwamba akishirikishwa mwenyezimngu subhanahu wataala akawa ni mwenye kumruhusu kwenda kuchinja au kutekeleza au kuivusha nadhiri yake متفق عليه حديثي إيكو صحيحين قال ابن القيم أسامة ابن القيم رحمه الله تعالى أما التهنئة بشعائر الكفر أما كتور بونجيزي كوعيد زمكافيري كوابا مكافيري كو بونجيزي سيكو يعيد h ara bitifai kuwapa pongezi makafiri siku ya idi زاو tukawa sisi waislamu tutainuka tuwape pongezi kwa aina yote ya pongezi ibnاlayim asema hiyo ni haramu bitifai kwa itifai ya wanazoni mfano an nuhannihm byadhm wsumhm fnul id mubarak au nuhanniu bihadh lyoum mfano twende kuwapa tahnia na kuwapa pongezi kuwaambia idi yenu iwe ni yenye kubarikiwa au mery rismas kama vile tunavyosema au kuwapa pongezi kwa saumu zao walizofunga zisizoamrishwa na mwenyezimngu subhanahu wa taala au kuwambia ubarikiwe kwa siku ya leo na kupa pongezi kwa idi yenu kufikiwa na idi ambaye kwamba ni mzuri ya krismas au muhaniu bhadha lid wnahwhi fhdha in salma qalhu min alkufri fahuwa min almuharimat asema katika kuwapa pongezi watu hawa ikiwa muislamu litamtoa yeye asije kuwa litampeleka kwenye ukafiri lakini ili jango ni katika mambo ambayo kwamba minalmuharamati ni katika mambo ambayo kwamba yaliyoharamishwa kisheria ikiwa haitotupeleka kwenye ukafiri wakati tunapowapatahnia wasiyekuwa waislamu kwa idi ya rismas kuwaambia mery chrismas au maneno yoyote ambayo kwamba tutakaywaambia au kuwawapongezi kwa aina yoyote ikiwa haitupeleki sisi kwenye ukafiri kwa maneno ya ibn ibnulqayim asema basi ni katika mambo ambayo kwamba ya haramu wahuwa bimanzilati annuhannihu bisujudihi lissalibi subhanllah asema ni mfano ni sawa sawa na kumpapongezi kafiri wakati anaposujudia msalaba wake au anaposujudia salamu wewe ukawa utasimama umpe pongezi ni sawa sawa na pongezi wakati idi yake ikifika bal dhlika adamu ithman ind llahi wa ashadu maktan min atahnia bishurbi lhamri bali asema pongezi kafiri kwa idi yake siku ikifika ni dhambi kubwa na anapata hasira za mwenyezimgu subhanahu wa taala kuliko mtu kumpapongezi yule ambaye kwamba kuliko yule ambaye kwamba anayimpapongezi mtu wa kunywa pombe kunywapombena asema ibnulayim na kuna wengi ambaye kwamba ambaye hawajui kadri ya dini yake ya fi dhalika anaingia kwenye mtego huu mtu abe kwamba hajuyi qadri na utukufu wa dini yake ya kiislamu ndiyo sana anaingia kwenye mtego huu kuwapatahnia makafiri wakati wa idi ikifika idi zao wala yadri quba ma faala wala maskini hajui uovu aliyoutenda faman anaa bbimasiya yoyote ambaye kwamba atakayempongeza mja katika waja wa mwenyezimngu au atakayempongeza kafiri kwa masia au hata muislamu wakati akifanya makosa ukawawewe utampongeza kwa lile jambo ambalo kwamba alilofanya au bida au mtu akampongeza mwenye bida au kufrun au akampongeza kafiri فقد تعرض لمقت الله سبحانه وتعالى، حقيقة هو انا استحق او انا باتا هسير زمن زينه سبحانه وتعالى. احكام اهل الذمه، هاي منين انا باتا كوني احكام اهل الذمه. وقال شيخ الاسلام ابن تيميه. أسمى شيخ الاسلام ابن تيميه رحمه الله كن كتاب تشاكيك اقتضاء الصراط المستقيم أسما الاعياد هي من اخص ما تتميز به الشرائع ومن اظهر ما لها من الشعائر فالموافقه فيها موافقه موافقه في اخص شرائع الكفر وأظهر شعائره ولا ريب أن الموافقة في هذا قد انتهى إلى الكفر في الجملة أسيما شيخ الإسلام ابن تيمية حكيك يعيد نكتك مامو خاصة أم يقوم بياني فبنوا شرية نم ينقوني ممامو أما يقوم بني ظهيري أم يقوم بياني ألامة كتك ديني أما زقوم ni mtu kuwafiki mambo ambaye kwamba si katika dini ya uislamu kuwafiki mambo ambaye kwamba yako nje na dini yake katika kuwafiki mambo ambaye kwamba ni sheria ya kikafiri na akadhihirisha zile alama ambazo kwamba za makafiri mfano kusherehekea idi zao wala raiba na hapana shaka أن الموافقة في هذا حكيك ياموتو آكي آفikيانا نهيلي، إكيو آتاليكوبالي هيليكو قد انتهى إلى الكفر، وإذا هيا مانغو يا كامبيريكا كويو في الجملة. اقتضاء الصراط المستقيم. فالنبي صلى الله عليه وسلم، نتومايتو صلى الله عليه وسلم، كان يحب مخالفة اليهود والنصارى. mtue miongoni mwa sunna zake alikuwa akipenda kuwahalifu mayahudi na manasara la sima yuma idihm hasa siku ya idi zao mtume alikuwa akiwahalifu hao watu hasa siku akiwa wao wanasherekea ni siku ya idia di yai wyhanihm muktadhin binabii ws am annahu muhalifu sasa suali linakuja ikiwa mtume muhamad ws akiwakhalifu mayahudi na manasara siku ya idi zao je yule ambaye kwamba anayedali kuwa yeye ni muislamu na yeye ni mpenzi wa mtume muhammad wsa kisha akawa atawapongeza watu wawa na ashirikiane na wao kusherehekea siku kama hii je huyu ni mfuasi wa mtume sw au anaenda kinyume na mtume muhamma w hili ni swali kila mmoja wetu ataka ajijibu mwenyewe kuwa mimi wakati nikisherehekea idi ya krismas au nikisherehekea idi ya aina yoyote ya kikafiri ikiwa ni idi ya kihindu ikiwa ni ya mabaniani ikiwa ni idi yoyote ambaye kwamba si idi yetu ambaye kwamba tulifundishwa na mtume slws na mtume katika sunna yake alikuwa yeye akihalifu manasara na mayahudi kwenye idi zao na hili jambo akalipa kipaa mbele tena kufundisha mtume muhammadw sasa ikiwa sisi leo tutamwacha mtume wetu mkono tuwe tutafuata hawa watu kusherehekea pamoja idi zao hatuwa kwa hatua bega kwa bega gesisi tunamfuwata mtume sallam, au tunamhalifu mtume wetu faman kana mutsiyan bini na akiwa kuna yoyote au muislamu ikiwa anampenda mtume wake na yeye anataka kumfuwata mtume falyubid musharakahm fi yaih achukie katika kushirikiana na wao hawa watu katika idi zao waliyuhalifuhum fiha na awe ni mwenye kuwa khalifu huyu ndiye mtu ambaye kwamba anampenda mtume muhama w mtu ambaye kwamba anachukia kushirikiana na mayahudi na manasara nam mtume a kwenye hadithi ambaye kwamba imepokewa na nabdullahi bn amru bn lasi asema mtume sl w man tashabaha biqaumin fahuwa minhum yeyote ambaye kwamba atakaejifananisha na watu basi yeye ni miongoni mwao leo ni waislamu wangapi tunajifananisha na mayahudi na manasara ni mambo ambayo kwamba ya kusikitisha tunachukua dini yetu tunaiacha dini yetu tunaenda kuchukua mambo ambaye kwamba amba hayana akhlaqi mambo ambaye kwamba amba hayana tarbia tunachukua mambo ambaye kwamba amba mengine yanakhalifu dini yetu man tashabaha biqaumin fahuwa minhum yeyote ambaye kwamba atakayejifananisha na watu fulani basi atakuwa miongoni mwao rawahu abu daud wa ahmad hadithi sahihi iko kwa abu daud na pia iko kwa musnad wa imamu ahmad أسامة عمر بن الخطاب رضي الله عنه أثر يا عمر إيكو بيهقي اجتنبوا أعداء الله في عيدهم جي جابوشاني جي أبوشاني نما سبحانه وتعالى كون عيد زاو هو واتني يوم ومن سبحانه وتعالى ni idi ambazo kwamba zileweko kwa mila za kikafiri ni idi ambazo kwamba wanaitaqidi kuwa siku ya krismas ni siku aliyezaliwa isa bnu maryam tena hawataidi kuwa ni isa bnumariam wanaitaidi kuwa isa zamezaliwa na isa zanavyotaidi tunajua vile wanavyoitaidi lau tukishirikiana na wao sisi kusherehekea idi kama hii tutakuwa tunawaunga mkono kwa lile ambalo kwamba wanalodai wao wanadai kuwa isa ni mtoto wa mwenyezimgu na sisi tukisherehekea na wao basi tutakuwa ni kama twaunga mkono kuwa hili jambo likoa ba atambia ijtanibu aa llahi fi idihi jiepusheni na madui wa mwenyezimgu katika idi zao ya raahu bhaa وعن عبد الله بن عمرو بن العاص رضي الله عنه أن ينجينا من كنا بنوك عن عبد الله بن عمرو بن العاص رضي الله عنه قال السام عبد الله من مر ببلاد الأعاجم يبدأ كا ميكي يا أراه يعني ما قصدوا ياكل يعني من فرسنا ورومي na kwenye riwaya nyingine imekuja mambana abiardhi lmushrikina yeyote ambaye kwamba atakayejenga nyumba kwenye ardhi ya mushrikina fasanaa nairuzahum wa mahrajanahum akawa yeye atashirikiana na wao kwenye idi zao za nairuz ni idi ya watu wa mafursi walikuwa wanaidi idi wakiita nairuz ومهرجانه من بيان لمدة كعيد زمزم فرسي مهرجان وتشبه بهم مع أكادفنا الشا ميونغوني كما أكادفناني الشنوا وتشبه بهم معك لفنانش نواو حتى يَمُوتَنْ بَكَاكَوَنِمْ ولم وهو كذلك حشر معهم يوم القيامة سبحان الله asema abdullahi bnu amru ibnu lasi huyo mwenyezimngu atamfufua pamoja na wao siku ya kiama la ilaha ilah allah huyu ni sahaba ambaye kwamba alichukua mafunzo kwa mtume na alifahamu muislamu haya maneno ayasema na tuyape kipaombele haya maneno tusione kuwa ni maneno yamezungumzwa basi abdullahi ibnu amru asema yoyote atakayepita kwenye miji si, wasiokuwa waislamu mushrikin au man bana biardhi lmushrikina yoyote ambaye kwamba atakaejenga kwenye ardhi za mushrikina fasanaa nairuzahum w mahrajanhum akashirikiana na wao katika nairuz na mahrajani yni hizi ni idi za wafursi watashabaha bib na akajifananisha na wale watu hata yamuta ya mpaka akawa ni mwenye kufa na tabia kama ile bila ya kutubia wahuwa kadhalika na yeye yuko hali hii hushira maahum yum alqiyama mwenyezimngu atakuja mfufua huyu mtu siku ya qiama pamoja na, na mafursi na watu wa nairuzi na watu wa mahrajani na hivyo hivyo yeyote ambaye kwamba atakayekaa kwenye nchi ya kikafiri والإنجليزية والإنجليزية كي شاء أكويني أشركيان نواسيكو وإسلام سيكو زعيد زاو نا أكافيو كو نحليه كو عليكو بالي نعيدي الله بن عمرو بن الْعَاصِ أسيما حشر معهم يوم القيامة أتففلي فقد ابتلي كثيرا من المسلمين hakika ni mtego mkubwa umewapata wengi katika waislamu bilihtifali bihadhh lmunasaba katika kusherehekea mnasaba kama huu walam ytwaqafu ihtifalu ala lmasihiyin faat bali hii sherehe haikubaki kwa wakristo au kwa wasiekuwa waislamu peke yao b ysharikhm fih bعض الmslmيn الdذيn daعahm ilى dhlk الhضuع lshhwat الnfs bal wanawashirikianana wao badhi ya musلimina hatusemi ni wisلam wote lakini wengi katika waislam wanasherehekea siku kama hizi watu ambaye kwamba walieitikia mwito wa shaهwa za nafsi zao na hawa na wakamfuata shaitani baada ya shaitani kuwapambia amali zao wakawa ni wenye kumfuata shaitani kusherehekea siku kama hii pamoja na kupatikana kwenye hizi itifal min ihtilat nisai birijali pamoja na kutanganyika wanawake na wanaume wa shurbi lmuskirat na kunewa pombe sana la kusikitisha ni kuwa mpaka waislamu hizi tabia wako nazo waraksi nakwenda kwenye madisko kwenda kucheza mangoma pamoja na wasiyekuwa waislamu utapata waislamu siku hii wanaipa kipaumbele wanaenda kwenye madisko wanaenda kwenye maklabu wanakesha usiku huku wakidai kuwa na sisi ni waislamu wanatemka wanasema sisi tunasema ashhadu an la ilaha illllah au mtu anasema mimi jina langu muislamu lakini yeye anaenda kukesha mara ngine mpaka asubuhi anakunywa pombe anachanganyika na wanawake anacheza ngoma anazini anafanya mambo yote ya haramu akiulizwa ni nini anasema leo ni siku kuu hili ndilo neno ambalo kwamba tuatumia kwa ni siku kuu والواجب على المسلم ني واجب ني ان يعتز بدينه ويفتخر به أولو اولي ajitukuze na dini yake ajisifu na dini yake mbele yasiyokuwa waislamu aheshimu dini yake na awe atajifahiri nayo kuwa mimi ni mwislamu na mimi nimezaliwa mwislamu au mimi ni mwislamu siwezi fanya mambo ya kipuzi ya kumshirikisha mwenyezimngu au kushirikiana na wasiyekuwa waislamu kwenda kumwasi allah subhanahu wa taala leo sisi ghaira ya dini yetu hatuna ghaira ya dini hatuna dini yetu imekuwa ni nyimbo kila mtu adai ni muislamu basi imekuwa ni nyimbo kwenye ulimi lakini kwenye moyo hili hatunalo ni lazima au ni wajibu kwa muislamu awe yeye atajifahiri na dini yake na tena awe na gera la dini yake kisawasawa na asiwe ni mwenye kupita mipaka mwislamu Ma mipaka ambaye kwamba aliyewekewa na mwenyezimngu subhanahu wa taala na mtume wake fi hadha ldin alqayim aladhi irtadahu llahu taala liibadihi kutokamana na dini ambaye kwamba iliye mzuri dini iliye safi ambaye kwamba mwenyezimngu subhanahu wa taala aliyeiridhia kwa waja wake fala yazidu fihi wala yankusu minhu haizidishi hatafute kitu akakongeza kwa dini yake haondoshi baadhi ya sheria alizowekewa na mtume a a akatafuta kipengee cha kuziepuka la wldi ymbahi lilmuslimi i anla ykuna imaa naitakikana kwa kila muislamu asiwe yeye ni kama bendera mwenye kufuata upepo muislamu haitakikani awe ni mwenye kufuata tu Yetabiru Kula naek, anafuata kila sauti kila mlio unaopigwa yeye yuko tayari anacheza mshirikina manaswara ma, wakisherehekea uko na wao mayahui wakisherehekea uko na wao majusi wakiabudhu moto wakienda kusherehekea uko na wao mahindu wakienda kupiga na mast shukriya uko na wao haitakikani kwa mwislamu awe imaa kila ngoma inayepigwa yeye yuko katikati na anajua michezo yote لا. muislamu taka aweanajitukuza na kujifakhiri na dini yake bal yambahi an yakuna hakhصyathu bimuqtada shariat llahi subhanahu w taal bal yatakikana muislamu awe yeye mwenendo wake yote ni kuambatana na sharia ya mwenyezimngu subhanahu wa taala hata yakuna matbuan la tabian mpaka awe yeye ni mwenye kuigwa na yeye wasiyekuwa waislamu watamani mwenendo wake na akhlaqi zake na tabia zake waone kuwa huyu mtu anastahiki yeye kufuatwa dini yake ndiyo inastahiki kufuatwa sio sisi kuwafuata wao wa hata yakuna uswa na mpaka muislamu awe ni mwenye kuigwa na asiyekuwa muislamu kwa tabia zake kwa vitendo vyake kuwa yeye anaonekana ni mtu anaeshimu dini yake leo wasiyekuwa waislamu anatucheka sisi bila kujua wanatuona sisi wakivua ngua barabarani mama zetu wanavua dada zetu wanavua mi zetu wanavua nguo maai zetu wanazunguka uci barabarani wasiyekuwa waislamu anatuona na wanalijua hili kuwa jambo hili uislamu unakataza lakini sisi wao kila wanalofanya sisi kwetu ni nzur tunafuat hatuna ghera na dini yetu kwa hivyo takikana kwa mwislamu tuwe sisi ni wenye kufuata ni wenye kuwaiga ni wenye kuigwa sisi ni wenye ku- wasiyekuwa waislamu wawe ni wenye kutuiga sisi وأخلاق زيتو نتالي زيتو نصيحة تُنطوى كذا نصيحة إلى كل الآباء والأمهات كما بابا واتي ناماما واتي وانا ايتو سكليزا نعم ن kila ambaye kwamba anayesikiza basi hili ni jukumu kwake yeye awe atamfikishia mwingine kuwa hili jambo halifai kwa mwislamu kulifanya kwa sababu baba na mama wao ndio masuli kwa jil kwa watoto ambaye kwamba wanayeinukia baba ni masuuli kwenye nyumba yako mama una masulia kwenye nyumba ya watoto wako wa hivi hili tulijue sote tutakuja ulizwa siku ya kuulizwa tuwe tutaweka jibu kumjibu allah subhanahu wataala watoto uliwalelea malezi gani malezi ya kiislamu au uliwalelea watoto kuwa dini ni dini hakika ya baba na mama wao ndio wenye kumchorea mtoto fikra ambayo kwamba ya kiislamu na kumwenesha mwenendo na njia ambaye kwamba mzuri ya dini yake haya ni masulia ya baba na mama na baba na mama wao ndio wa wenye kumtia au kumwinua mtoto wao na wamweke kwenye moyo mwe wake imani ambaye kwamba ya kiislamu ama wamuweke imani ambaye kwamba mtoto akiinukia aone kuwa dini ni dini dini ni dini na kuna baadhi ya wazee la kusikitisha kuwa hii tabia imepatikana kuna wazee wanasema kuwa dini ni dini dini ni dini dini si dini dini ni dini ambaye kwamba iliaridhiwa na mwenyezimngu subhanahu wataala waman ybtaghi ghaira lislami dina flan ybala minhu wahuwa fi lahirai min alkhasirin ikiwa allah subhanahu wataala asema hivi kwenye qurani aje muislamu la kusikitisha akwambie la dini ni dini bwana itakuwa vipi dini ni dini huyu hana iman mtu ambaye kwamba ataweza kutamka maneno haya aseme kuwa dini ni dini hana iman inna dina ind llah lislam kwa hivyo ni lazima na ni majukumu kwetu sisi wazee tuwe tutawalelea watoto tu wetu malezi ya kiislamu wakati wakikuwa waweze pambanua baina ya ovu na zuri waweze kupambanua beina na dini na kitu ambacho kwamba kinaruhusiwa kwenye dini yao na kitu ambacho kwamba hakiruhusiwi kwenye dini yao kwa sababu mtume stambia kulu mauludin yuladu la lfitra faabawahu yuhawidhanihi au yunasiranihi au yumajisanihi kila mtoto akizaliwa anazaliwa kwenye fitra kwenye uislamu kisha baba na mama ndio wanaibadilisha ule mtoto aqida yake kumfanya awe majusi awe mnasara awe mushirikina awe yoyote mwenye kuwa au awe mwislamu mwenye kufuata dini yake baba na mama wao ndio wenye kumwelekeza mtoto kwenye kheri na shari kwa hadithi tuliesoma ya mtume salllahu alhi wasallam leo kwa hii krismas ambaye kwamba iko ambaye inaingia kwa kesho mwezi huu mzima ambaye kwamba wa disemba nchi tuliyopo watoto wetu maskuli wakirudi nyumbani wanarudi na fikra ambazo kwamba za krismas watoto wanarudi na makadi masues kadi na kuna baadhi ya waislamu wao pia wamewapa watoto wao ses kadi za kutoa thaniya kupeleka skuli ukiuliza kwa nini ya kuambia tuaona haya na sisi kwa nini tusifanye wewe hushaletewa skes kadi siku ya idlalha na idulfitri mbona yeye hakuona haya kuja kupapongezi siku ya aidi yako wewe kwa nini uone haya kumpapongezi siku ya idi yake kupeleka, kupeleka hadia kuchukua hadia ati kuwa mtume sallla lihi wasalam asema jirani hata kama ni kafiri ni jirani ndivo dalili tunavotoa unaenda kununua hadia watu wanafanya mashoping waulizo kuna nini ati kuna krismas na ma, majirani wa kristo atakuwapelekea ndugu katika imani haturuhusiwi kabisa ni haramu hakuna mwanachuoni wowote ambaye kwamba alihalalisha kitu kama hiki ikiwa utampelekea mkristo zawadi kumpwapongezi na krismas tayari wewe ushashirikiana na yeye uishakubali kuwa ni siku ambaye kwamba alayezaliwa mtoto wa mwenyezi mwenyezimgunaudhubllahi idalika We watatakikana tuwe na ghera na dini yetu mtoto anamuona baba apereka hidaya siku ya yakrisma yeye akiinukia ajua hii pia ni siku ya idi baba yangu na mama angu wakisherehekea manyumbani kwetu leo tunasherehekea kama kesho au kesho kuto itakuwa ni idi kuna baadhi ya nyumba za kiislamu wamenunua manguo mapya nyumba zimepangwa nyumba zimegarishwa kwa mataa na la kusikitisha ni kuwa baadhi za nyumba tunapata mpaka miti ya krismas imewekwa leo mtu akwambia mimi nampenda mtume sal llahu al wasallam ah, sisi waislamu bwana uislamu shekhe ni aqida iko ndani ya moyo hatuwezi kuchanganya baina ya kiovu na kizuri leo ukichukua maji ya bahari glasi moja ukachukua na maji ambaye kwamba ya mtu ambaye kwamba ni maji yakunywa haya ukachukua ukaeweka pamoja kwenye sufuria ukayachanganya yale maji ya, ya bahari yatazidi maji ya mto maji yatakuwa chumbi yote na hivyo hivyo wakati ukichukua uislamu ukichanganya na dini nyingine pamoja uislamu wako moja kwa moja unaharibika unakuwa chumbi unaharibika kwa hivyo tusifanye hivi watoto wetu leo wanapewa zawadi kila aina maskudi na kuelezewa na kutiwa aida ambazo kwamba sizo aqida sio yetu na sisi baba na mama tumelala wallahi tumelala watoto tumewacha masukuli wa wanaharibiwa wanapewa aqida za kikafiri ni jukumu kwakwaeye baba mtoto akija umuulize kitu alichosoma na ikiwa amesomeshwa ame sicho amepitishwa njia ambaye kwamba sio unayetaka wewe una majukumu la kukaa na mtoto wako kumwelezea kwa hikma umwelezee mtoto wangu hivi na hivi dini yetu ni hivi na haswa mtoto ikiwa yuko karibu na kubale mtoto ikiwa amefikisha miaka ku 1n mj tayari huyo anajua kupambanua beina ya haki na bati una haki baba wewe kumuweka chini mtoto leo miaka minne mitano anakwenda sukuli akirudi anarudi na akida ambaye kwamba sizo akida za kiislamu je tushakana watoto wetu sisi kuwauliza mambo ambaye kwamba amefundishwa sukuli hatuna wakati wa kukana wao wallahi hatuna wakati tunakimbilia dunia na tumesahau kuwa mtume sal lahu ali wasalama amesema kulukumr wakulukum masulun an raiyatihi nyote ni wachunga na nyote ulizwa kwa kile mulichokichunga baba ni mchunga nyumbani kwako wewe hata kama waenda mbio umejifanya ujali mtoto umjui amelala vipi ameamka vipi mtoto anaenda kusherehekea krismas na kuna wengi wetu baadhi wetu kesho tutawapa mabanati zetu na watoto wetu wakubwa ambayekamba miaka kumi na tano nendeni mshereke na wenzenu mtoto anakwenda analala kumjuya amelala wapi anakurudia jumapili kumjui kafanya nini mtume sal w asema bn au latattabianna sunana man kana qablakum mtume salw asema mutakuja fuata sunna za walio watangulia shibra bshibrin shubiri kwa shubiri dhiraan bidirai diraa kwa dhiraa hata lu dalu johra dhubin la dahaltumuhu hata ikiwa hawa wataingia kwenye shimo la burikenge basi mutakuwa ni wenye kuingia na wao qalu ya rsul لlah alyahudu wالnasara wakamuuliza mtume ال ه w mayahudi na manasaramume ا akawajibu aka masahaba wa ni nani mwengine asiyekuwa wao leo sisi mayahudi na manaswara ndio vipenzi wakubwa mayahudi na manaswara ndio wenye kutufundisha sisi tabia mayahudi na wanaswara ndio tunavyochukua akhlaqi kwao kuwa dini yetu haina hatukutosheka na dini yetu kuwa tutachukua akhlai kwenye dini yetu juwa ndugu katika iman manina id wlsa mln hakika ya imani ni aida ndani ya moyo yaanza aida kisha ndio inafuata amali imani haifazi amali kisha ikaja aida kwanza ni aida na aida yatakaijengwe kwenye moyo baba ukiwa na aida watoto watakuwa na aida baba ukiwa ndebe tupu basi watoto watakuwa debe tupu zaidi ولو kاn bعض mنا yزعm او ydعي iنه لا يخالف الاسلام وlu japokuwa kuna bعdhi zetu wanadae kuaa hata ukifanya hakuna wasiwasi ukhaلifu اسلam hayo ni mda ambaye kwamba tuna winh yhtafl fقط lلtslيa wالmtعa w idhal الsruri عlى aهلh kuna wengine wasema mimi nafanya hi nasherehekea kujipumbaza na kuwatia watoto wangu mahaba na furaha kwenye myoyozao lakini tujuwe in الdin nhju wحyaة hakika ya dini yetu ni njia na ni maisha wain dinana na hakika ya dini yetu lam ytrukna nathabatu hakika ya dini yetu haikucuacha sisi tuzunguke huku na huku bila yamuelekeo la fakd rasma lna almaula jala wla atriq fi hayatina hakika ya mwenyezimngu subhanahu wa taala katuchorea sisi katuandikia sisi katuletea sisi njia ambaye kwamba ambay, ambay, ya maisha yetu yote kwanzia asubuhi wamke mpaka usiku kulala mwenyezimngu subhanahu wataala hakutubakishia sisi kitu ambacho kwamba ni kizuri kuacha kutuletea walasna bihajatin lisharaiin muharafa wala sisi waislamu hatuna haja kwa sheria ambazo kwamba kwa zilizoharibiwa na zilizotiwa mikono ya binadamu hatuna haja nazo wala hatutaki mafunzo ambaye kwamba amba siyo mafunzo ya kiislamu ambaye yatakuwa ni yenye kutupeleka sisi na kutuondesha ndugu katika iman turudini kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala na hili ni jukumu letu kwetu sisi sote tujue kuwa watoto ni amana na haswa nchi tuliyoko tujue namna ya kulelea watoto la kusikitisha mpaka nchi ambazo kwamba tunazotoka kesho watu watasherehekea kuanzia jumamosi na jumapili na jumatatu na utaona waislamu wanaposherehekea nchi ambazokamba tunatoka hisi afrika utapata waislamu wanasherehekea tena kushinda ambayo kwamba wasiyekuwa waislamu kusherehekea kwa kumuasia allah subhanahu wa taala kwenda mabichi kujiweka uchi utapata binti amekwenda bichi amejiweka uchi kabisa kwenda madiso wenda maklabu kunywa pombe kufanya ambayo kwamba mambo ya muharamati yote yatafanywa na waliyeshikilia ya bendera ni waislamu wa kwa hivyo ndugu katika iman tujue hapa tulipo kwanza ni nchi ambayo kwamba tuko kwenye hatari mimi mwaka huu peke yake el 2i n kmi n nishapata visa au nishapigiwa simu karibu au karibu simu tanst za kuelezewa kuwa kuna watu wanatoka katika uislamu sisi ame kwamba waswahili tuliekuja kuna family mama na watoto wake katoka kwenye uislamu 211 kwa sababu gani kwa sababu hakuna akida kuna binti katoka kwenye uislamu kwa sababu gani kwa sababu hakuna akida kunao kunao kunao kwamba cwapata siku kama hizi twaelezewaan kuna kisa fulani fulani fulani mama mgonjwa kamwita mkristo kanisani na ee kanisani kaombewa, nafuu, basi, kristu, na na kaenda kaona basi kaingia kwenye kwa wale dini, wislamu, kwa nini sababu yeah, watoto wake tukisikia mambo kama haya lazima tusikitike lakini nifunzo kwangu kmbia na an ni funzokongu mimi na wewe watoto vizuri watoto tuwe ni wenye kuwalelea vizuri ndani ya 21 kuna ndugu zetu abay kwamba wanaizungumza kiswahili wametoka kwenye uislamu mimi nimepigiwa simu nimeelezewa na ni mambo ambaye kwamba lazima tuangalie sisi wakati ukisikia kitu kama hiki yataka watoto uwe utakana wao uwape mafundisho ambaye kwamba yakiislamu ili wamjue mungu wao subhanahu wataala wallahu alam insha allah tutanza kujibu maswali ustadhi mzungu akikwambia mery christmas umjibu nini usimjibu kitu ikiwa una, ha, una, una na naeini una ghaira na dini yako huna haja ya kumjibu lakini leo kabla ya wao kutwambia sisi imekuwa maamkuzi yetu tukienda makazini tunamkua wengine wanaona haya na wao wanatafuta mases kadi wanawapelekea hidaya kwa sababu ni mwenzangu kazini bwana nitafanyaje mimi nisimpelekee zawadi kwa hivyo mzungu ikiwa atakwambia mar christmas wewe haki yako humjibu kwa sababu ya ghera ya dini yako wallahu alam mstadhi jirani wangu sio muislamu siku ya idi ndogo aliniletea hela 50 hivi tena kwenye krismas kaniletea 5 nimefanya makosa kuzipokea <coughs> nam wanazuoni wamekwenda kusema kuwa ni makosa kupokea hidaya zao hasa zikiwa ni siku ya krismas kupokea au wewe kwapa lakini ikiwa umechukua bila ya kujua hukujua kuwa ni haramu wishazichukua ama mwaka unaekuja wewe ikiwa atakuletea siku ya krismas mwambie kuwa mimi dini yangu hainiruhusu kuchukua vitu kama hizi wallahu alam naam kuna sehemu za kazi watu wanapewa chrismas vocher je una haki kuzichukua huna haki ya kuzichukua kwa sababu ni moja katika kuwasaidia kusherehkea na kumwasi mwenyezimgu subhanahu wataala na kukubali akida yao ambaye kwamba ni mbovu kwa hivyo letu kubwa ikiwa ni vocha ni paundi kumi ni paundi ishirini mpaka hamsini unawambia kuwa mimi sitaki vocha kama hii na walilahi lhamdu juzi ninipigiwa simu na mmoja mwenzetu mtoto wake skuli amepewa zawadi za krismas ambapo kwamba amepewa sanamu mtoto kakataa kutukua kabisa akasema yeye hataki hataki akaitwa mzazi mzazi kujitetea akajionyesha kuwa mimi bwana siwezi mlazimisha kuchukua wala siwezi kumlazimisha kuacha kwa hivyo zungumzeni na yeye ikiwa atakubali sawa walimu wakajaribu wote kumwambia mtoto kama huyu chukua hii ni mzuri sijui nini hakuna makosa lakini mtoto kwa vile amepata aqida ameanza kupata aqida kwa baba ake akaona kuwa hichi kichu mimi siwezi kuchukua na hakuchukua kabisa mpaka waalimu wakashindwa budhi wakawa ni wenye kumwacha ede zake hivi ndio mambo yaliyotokea ni wiki moja au wiki iliyopita kama wiki mbili zilizopita mimi nilipigiwa simu mwana mmoja mwenzetu akanielezea mambo kama hii wallahu alam maalim na bonus ya krismas katika benefit sijui kama kuna bonus ya krismas kwenye benefit na ikiwa zitaingia hizi pesa ambayo kwamba ni zaidi kwenye akaunti yako sawawee zimeingia kwenye akaunti waweza kuzitolea sadaka kwa njia nyingine wallahu alam ikiwa zipo pesa zimeingia kwa ajili ya risma sio zako ulizofanya kazi zimeongezewa basi chukua huwe ni mwenye kuzitolea sadaka ni bora zaidi wallahu alam naam ikiwa jirani yangu ni mkristo kumpa zawadi kama chocolate inafaa kama ahsante zawadi kama hii tumesema kumfanyia wema jirani kwa siku ambazo kwamba ni zingine yafaa lakini ikiwa chokolati hii unampelekea asante hii ni kumpongeza kwa krismas hapa inakuwa ni haramu na ni makosa na ni jambo lililokatazwa ama ikiwa ni siku zingine yeye ana haku ljari nana haki, haki ya jirani yako hukuambiwa muudhi hukuambiwa umfanye makosa kumpa zawadi kama chocolate au kama mkate kwa vitu ambazo kwamba haviingii kwenye haramu wewe weza kumpa na wewe waweza we kuchukua kama mkate akikuletea awezachukua akikupa chokoleti ya mtoto wezachukua lmuhimu iwe ni kitu waweza kutumia kwenye dini yetu kiislamu ama ikiwa atakuletea manyama na vitu kama hizi unamwambia kuwa mimi vitu hivi dini yangu hainiruhusu kula una haki kumwelezea vitu kama hizi ama ikiwa hiyo choklete unapewa au unampa siku ya krismas tayari wewe utakuwa unasaidiana na yeye kusherehekea Christmas. wallahu wllahu naam Chefe, rajab aliniandikia mese akanaambia kuwa tumalize darsa kwa leo ndio nikapitisha nikawa ni mwenye kuendelea mpaka nikapitisha saa saamaana likua nisimame katika kasrobo na hivyo lakini alisema madamu tumeanza hi madha tuweni wenye kuendelea kwa hivyo insha llah tutakuwa hatuna mada amba yikuwa, amba ya pili ambayo kwamba ni lugha ya kiharabu mpaka wiki inayekuja insha lla taal je watoto wakishirikishwa wa katika michezo ya krismas maskuli utakuwa mzazi ndio mwenye jukumu haya ni mambo ambayo kwamba mengine kuna mambo ambayo kwamba hayako kwenye sulto yetu mfano watoto wetu wanaimba skuli wanaimbishwa wanaimbishwa nyimbo za krismas kwa hivyo weye mzazi hapa huna huwezi ni kitu ambayo kwamba kimekuwa ni dharura ikiwa atashirikishwa pia kwenye michezo siku za skuli mfano sasa skuli zimefungwa ikiwa mchezo utachezwa kesho basi una haki kumkatalia mtoto wako au ikiwa mchezo utakuwa ni nje ya time za skuli basi una haki mtoto we baba kumkatalia mtoto wako kwenda lakini ikiwa ni wakati ambayo kwamba wakwenda kusoma na yuko skuli na ameshirikishwa mtoto kucheza mchezo aina yoyote lakini akirudi nyumbani mtoto ikiwa atakuelezea na baba umejua kuwa mtoto wangu ameshirikishwa kufanya kitu kama hiki wewe ni lazima ukae na mtoto wako uwe utamwelezea kuwa haya mambo dini yetu haikubali na ikiwa mchezo mwenyewe ni mchezo ambaye kwamba ni kinyume na sheria yetu basi una haki wewe kwenda mpaka kwa walimu kuwambia kuwa mchezo huyu mwanangu hawezi shiriki kwa sababu dini yangu hairuhusu huyu mchezo ni kinyume na dini yetu ni haki yako mama au baba kwenda sukuli kumwona mwalimu na kumwelezea hali kama hii wallahu alam ikiwa umepewa chokoleti na mabos wako lakini uliwambia husherekei krisma je inafaa kuchukua hizo chocolate la tumesema ni haramu wewe kuchukua na wewe kuapa ikiwa bosi wako amekupa chokleti ya krismas unamwambia kuwa chokleti ya krismas mimi sitaki kwa sababu mimi nina idhi yangu ya idu l auha na ndiyo idhi yetu sote pamoja na wewe bosi ijapokuwa huikubali kwa hivyo ni haramu kuchukua chokleti kama hii inatakikana wewe umwelezee na tena utakuwa umepata nafasi nzuri ya kumwelezea dini yako na kumwelezea ni nini uislamu na ni siku gani ambaye kwamba inayetakikana watu washerehekee ni siku ya idu l auha na idulfitri wallahu alam je ikiwa wewe uchajaza fom kuwa mtoto sitaki aende church lakini waalimu wamempeleka mtoto chach je hapa vipi mwalimu hana haki ya kumpeleka mtoto wako kanisani kwa sababu mtoto wako kwao ni msikitini yeye haki yake ni kumsomesha kama tunajua uingereza watoto wanapelekwa kutembea wampeleka church wanampeleka temple wanampeleka sehemu ambazo kwamba za ibada kadha wa kadha tumesema kuwa hizi ni aida watoto wanatiwa kwenye skuli mara ingine ya mzazi umekaa uki, ukienda kumchukua mtoto a leo sisi tunatoka chachi fulani au tunatoka kwenye temple fulani na hivyo hivyo kwa hivyo wewe ikiwa utaweza kuzungumza mtoto wangu sitaki apelekea ukanisani waweza kuzungumza na ikiwa ni sheria tena za nchi lakini wewe baada ya kutoka skuli yatakikana umejua mtoto ameenda kanisani wewe jukumu lako kama mama au baba ukaye na mtoto umwelezee kwa wale watu dini yao si dini ni dini ambayo kwamba haina mwelekeo sio dini ya mwenyezimungu subhanahu wa taala na sisi waislamu tuko kinyume na dini kama hii wllahu alam Kuna ustadhi kuna wale wanayepewa kadi za krismas na wakazipamba manyumbani, manyumbani ni vipi hawa ndio tumesema kuna baadhi zetu sio kadi peke yake kuna baadhi zetu hapa uingereza kuna nyumba sahihi za kiislamu baba y mwislmu mama mwislamu na ana watoto ambaye wa kwamba ni waislamu lakini nyumba hizi utapata kuna miti ya krismas miti ya krismas imepambwa kwa mataa imewekwa na mara nyingine apatikane mpaka huyo ambaye kwamba wanayemwita father crismas wawe nyumbani katika waislamu au mtu apewe kadi kazini aja azipambe nyumbani kwake kuwa yeye ni hodhari sana amepata kadi nyingi ni mtu maarufu awe ameziweka sitting room kila anaingia anaziona hii ni haramu na haifai tumesema ni makosa kwa mwislamu kupamba nyumba yake kwa mapango yoyote ambaye kwamba yanayeshirikiana au yanayepeleka kwenye ushirikina kama huu wallahu alam malmje inafikiria mtoto anakuuliza kwa nini unampeleka huku hali ya kwamba mnayofundishwa ni kinyume na dini yetu wakati ni kweli hili ni jukumu letu naam ikiwa baba ana uwezo wa kumpeleka mtoto wake skuli ambaye kwamba mtoto hatopata aqida mbovu basi ni majukumu kwake yeye awe atampeleka mtoto wake huko na walilahi lhamdu hapa uingereza kuna skuli ambayo kwamba zinayefundisha aida kuna skuli ambayo kwamba ni skuli pamoja na madrasa ambapo kwamba mtoto akiinukia anainukia na aida japokuwa ni aida nusunusu lakini atakuwa kidogo haijambo kuliko kule ambayo kwamba tunampeleka kwenye st mary na st james kwa hivyo ikiwa mtoto unaweza baba kumtoa pale alipo umpeleke kwengine basi ni bora zaidi wallahu wllau naam ikiwa mtu amepewa chocolate nasema basi zile chokoleti nizitupe ikiwa mtu amepewa chocolate kazini au ni mkate kwa ajili ya krisma au ni kadi azikate kabisa tie kwenye bini au chokoleti zitupe kwa sababu ni vitu ambayo kwamba mtu amepewa ni vitu ambaye umepewa kwa ajili ya aida ya, ya kwa ajili ya aqida ya utatu wao wanavyodai ni kuwa christmas ni siku ambayo kwamba aliyezaliwa mtoto wa mungu wallahu alam ustazi kwa mfano nataka kusafiri sasa hivi natafuta tike lakini nimekuta tike rahisi mia 2 a 5on wameandika crismae je inafaa kukata hiyo tiketi wawe ukukata kwa ajili umekata kwa chrismas wewe wataka kusafiri na umepata tikiti kuwa wao wameterehmsha bei kwa ajili ya krismas ni mfano uende tesco au uende asda au uende supemaket yoyote wataka uipate ile jus imeandikwa badali ya kuwa inauzwa inauzwa pound p kwa hivyo wewe una haki kununua ile jus hata kama wao wenyewe wameiteremsha kwa ajili ya crismas wewe umekwenda haja yako ni ni juic hukuenda kuwa haja yako unanunua juic kwa ajili ya crismas na hivyo hivyo tikiti mtu ataka kusafiri kana nyumbani akitaka kukata tiketi akapata tiketi kuwa ni mia mbili na hamsini badali ya kuwa mia tano na umeandika pale ni Christmas offer wewe umeenda kukata tiketi hukwenda kusherekea chrismas wllahu alam ustad kuna familia ambazo wazee wao wengine si waislamu katika familia yani maana ni baba ni waislamu na wazee wana upande mmoja ni waislamu lakini wazee upande mwengine sio waislamu hawa wajukuu kwenda kwa babu zao ambayo si waislamu anaweza kwenda kuwatembelea au kama yule babu huweletea wajukuu zake zawadi inafaa hapa nam e, kwanza tuzungumze kuhusu kumtembelea mtu ambaye kwamba kwa ni mzee wako si muislamu sio wko krismas hili linafaa kwa sababu asma alikuja kwa mtume salallahu alaihi wasallam akija kwa mtume akataka kumwambia mtume sllws mama yangu ni mushrikina au mama yangu ni kafiri je ni mtendea wema mtume sll ws akamruhusu kumtendea wema mama yake ikiwa mtu mama yake ni kafiri yeye ni muislamu ameingia kwenye uislamu au babu yake inafaa kumtendea wema yule babu kwa sababu ya uzee wake au kwa sababu ni mzee wake ama ikija masala ya yakrismas moja kwa moja haifai haivi huku ni haramu huku kuwa huyu ni mama angu, au huyu ni baba angu itakuwa ni harari moja kwa moja unamwelezea mzee kuwa mimi dini yangu hainiruhusu mimi kukupa zawadi siku ya krismas ama siku zingine unaweza kumpa kwa itifaki ya wanazuoni hakuna makosa ikija kwa krismas unamwambia kuwa mzee wangu dini yangu mimi hainiruhusu ya kukupa zawadi siku ya leo na yeye pia akiwa atakuletea basi mwambie ikiwa zawadi zako unataka kunipa nipa siku nyingine sio siku ya krismas na hivyo hivyo kuwapeleka watoto ambaye kwamba kwa niwe waislamu umtembelea mzazi ambaye kwamba si muislamu kumpelekea pongezi siku ya krismas ni masala ambaye kwamba amba tumezungumza ni haramu awe mtu ni mzazi wake awe mtu ni jirani yake awe mtu ni rafiki yake awe mtu ni bosi wake awe ni yoyote inaingia kwenye haramu wallahu alamum asema iki, kama mtu atakwenda kununua vitu vinavyotoka kwa ajili ya risma inafaa nimezungumza wewe umeenda kununua vitu ukuenda kununua vitu kwa ajili ya Christmas. umenunua umeenda kununua shati umeenda dukani kutafuta shati ukapata shati limeandikwa ni special offer, au siku hizi utapata simu zina wewe kununua simu kama ile haramu umenunua kwa pesa zako ile ni biashara yeye anafanya ikiwa anafanya kwa ajili ya ofa ya krismas na haya ni mambo ambaye kwamba wao wafunga macho waongeza kule waja kupunguza huku kwa hivyo wewe waweza kununua hili si haramu wallahu alam nam E, kuna maswa, maswali mawili ambayo kwamba yako kwa nje ya mada kuna swali moja ambayo kwamba anasema kuwa masala ya facebook masala ya facebook mtu mfano kukaa kwenye facebook usiku kucha wengine wakesha kuchati na wanaume na inavyosema message ni kuwa mtu aweza kuwa ana facebook na watu ambaye kwamba hawajui wanaume na wanaume na wanawake kumechanganyika watu waandikiana mpaka wazungumza mambo ambayo kwamba ni kinyume na maadili ya kiislamu tunatakikana waislamu tuwe na ghaira na dini zetu na hizi facebook ndio zilioharibu watoto wetu facebook ndio zilioharibu watoto wetu kwa hivyo tuwe na tahadhari na hili nilizungumza mimi nilizungumza hili swali kwenye muhadhara wa tarbia baba ana jukumu la amjue mtoto wake kwenye facebook anafanya nini kwenye email anazungumza nini kwenye simu yake baba ni jukumu na jukumu tusiache tu watoto wanaandika ma facebook wanaingia kuna watu ambaye kwamba hawajulikani hawana vichwa hawana miguu na kuna mmoja katika ndugu zetu wasema si facebook ni fitna book naam ni lazima kwetu sisi wazee hizi facebook tuzijue ma watoto wanaandikiana siku moja taka umvamie msichana wako umvamie mtoto wako mfano mvulana umwangalie yeye message zaandikwa na nani hizi message anaandhikiana kwenye email apeleka wapi na yeye azipokea gani facebook yake ana marafiki gani na una haki umulize huyu ni nani na huyu ni nani na huyu ni nani tusiwaache watoto ndio watoto wakipotea alafu mwisho tunakuja kulia wallahu alam kwa hio ni haramu kukaa kwenye mafacebook tukawa tunaandika mambo ambaye kwamba hayana msingi tunazungumza na watu kwamba mara arangine mwanamke achati na mtu mtu hamjui mara baada ya muda toka ilikuwa ni mambo ni peke yake mara hiyo friends unabadilika anaku, anakuja kukubadilishia maneno mengine ambaye kwamba ya kutokuwa na adabu na mara nyingine mtu ambaye kwamba anayezungumza naye awe ni misla awe si muislamu ni haramu kuzungumza au kukesha au kukaa mwenyenyi mwabadilishiana kuandika mazungumzo na mtu ambaye kwamba si maharimu yako wallahu alam E, asema ustadhi serikali inatuletea kadi za kutumikia dukani je inafaa kutumia kadi hizi naam <coughs> <coughs> a hizi kadi ikiwa ni kadi za krisma tumesema ni haramu ama ikiwa ni kadi au ni kama tuliyosema ni vocha hizi ambayo kwamba zinetumika mfano kama vocha za maziwa ama akma swali kwamba naona kama si mtu wa ni wa nje atoka nje ni ambayo kwamba oh byambaaraginawapewa ni kama kmangereza wanatoa pesa za esa zawatoto hizi oha ikiwa utapewa na serikali hizi waweza kutumia hazina makosa ikiwa ni h za kila siku mfano za watoto watoa watoa serikali ya siu mfanzt sel avuata kama hizi au kadi kama hizi za pesa kwena kutumia kumwachakula wafahamu islam kuchukua kwa sababu ni msaada wa kutoka serekalini ama ikiwa zimetoka kwa ajili ya krismas hili ndio linakuja linakuwa ni haramu wallahu wa alam naam kwenye masala ya facebook tunaambiwa mpaka watu wazima twajua ni ugonjwa huko watu wengi sana wako kwenye mafacebook nam ikiwa ni only for christmas hizi bocha ambaye kwamba zatoka only for christmas wewe bocha kama hizi ni haramu kutumia wallahu alam na ikiwa unaweza kuzizuia usiletewe basi waweza kuzuia usiletewe wallahu alam na kuna swali lengine ambalo kwamba limeandikwa na ndugu yetu lakini kwa dakika hii siwezi kulijibu ni swali ambalo kwamba refu na inshaa allahu taala nitalichukua nitaliwekea siku ambalo kwamba nitalijibu swali lenyewe ni masala ya kuoa ahlulkitabi na kuuliza kuwa ahlulkitabi je wapo au hakuna na auliza kuhusu aya ambayo kwamba iko kwenye surat lmujadala insha allah ikiwa tunaomba radhi kwa alahi kwa swali lake ambayo kwamba lilileta ni swali zuri na takikana sote tufahamu kwa nchi ambazo kwamba tupo kuwa kuna watu wataoa mwanamke asiyekuwa muislamu anaoa anasema kuwa huyu ni ahlulkitabi je ni ahlu lkitabi ama si ahlu lkitabi naye ahlu lkitabi wapo au hakuna ni masala ambaye kwamba nitakujazungumza insha llah taala sheha samahani kwa swali lako jou yake ma ni marefu arangine hata nikiazungumza kuna wengine wataanza kujenga hoja waandike ili wee endana nini b tabal inn nk nta samiulali وتب علينا انك انت التواب الرحيم، ربنا اتنا في الدنيا حسنه وفي الاخره حسنه، وقنا عذاب النار، اللهم ات انفسنا تقواها وزكها انت خير من زكاها، انت وليها ومولاها، ربنا اغفر لنا ولاخواننا الذين سبقونا بالايمان، ولا تجعل في قلوبنا ظلا للذين امنوا، ربنا انك رؤوف رحيم، ربنا اتنا في الدنيا حسنه وفي الاخره حسنه، وقنا عذاب النار وقنا عذاب النار وقنا عذاب النار وصل اللهم على خير خلقه محمد وعلى اله واصحابه وسلم والحمد لله رب العالمين وجزاكم الله خير الجزاء وشكرا