الحمد لله الحمد لله الذي من على المؤمنين اذ بعث فيهم رسولا من انفسهم يتلو عليهم اياته ويزكيهم ويعلمهم الكتاب والحكمه وان كانوا من قبل لفي ضلال مبين واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له اله الاولين والاخرين واشهد ان نبينا ومولانا محمدا عبده ورسوله المبعوث رحمه للعالمين خاتم النبيين والمرسلين وقائد الغر المحجلين صلى الله وسلم عليه وعلى آله وعلى آله الطاهرين وأصحابه الطيبين ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد فيا عباد الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله تعالى وطاعته فإنها وصية الله في للأولين والآخرين أيها الأخوة المؤمنون يقول رب العزة والجلال لا تجعلوا دعاء الرسول كدعاء لا لا تجعلوا دعاء الرسول بينكم كدعاء بعضكم لبعض لا تجعلوا دعاء الرسول بينكم كدعاء بعضكم بعضا قد يعلم الله الذين يتسللون منكم لواذا فليحذر الذين يخالفون عن أمره أن تصيبهم فتنة أو يصيبهم عذاب أليم. دوزانغوني tunaendelea na mada yetu kuhusu kumadhimisha mtume salallahu alaihi wa salam na kumtukuza katika, eh, katika khutba iliyotangulia tuligusia juu ya kuwatukuza masahaba wa mtume salllahu alaihi wa sallam na kuwaenzi kwamba ni katika jumla ya kumtukuza na kumadhimisha mtume salallahali wasalam masahaba zake kama ilivyothibiti katika qurani katika aya nyingi tu na hasa wakeze mtume salallahu alaihi wa salam kwamba lazima waheshimiwe na watukuzwe ولكن اصبحت ان يكون ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان ان kwamba mtume ana haki zaidi kwa waislamu kuliko nafsi, yao, nafsi zao huko tulikwisha kuzungumzia lakini allah anasema pia wa waazwajuhu ummahatuhum na wake zake ni mama zao sasa hao wanaomdhalilisha bibi aisha hebu watueleze watupe ushahidi kama mtume salallahu wa wasalama kabla hajafa alimtaliki bibi aisha ili asiwe mama yetu au la sivyo basi wanamdhalilisha mama yao tunaendelea na maudhui yetu ya leo allah subhanahu wataala anasema la tjaluu dua rasuli bainakum ka duai badikum bada msijalie wito wa mtume kumwita mtume kati yenu kama vile mnavyoitana nyinyi kwa nyinyi bwana fulani au fulani kwa jina msifanye hivyo huyu ni mtume wa allah msimwite ewe muhammadi ewe fulani la hasha wakalla allah anasema msithubutu kufanya hivyo lazima mumheshimu kabla hamjatamka jina lake lazima mtangulize jina la heshima ya rasulllah ya nabiy llah kama allah subhanahu wataala alivyotamka alivyo katika qurani muhammadun rasulullah kwa hiyo wanazuoni wanatuambia kwamba wanatufundisha adabu anasema qatada amara llahu taala anyuhaba nabiyuhu wa anyubajala an waanyuadama wa an wa yasuda kwamba allah ameamrisha mtume wake aheshimiwe atukuzwe aogopwe atajwe kwa heshima aadhimishwe vile vile apewe cheo anachostahili katika nafsi za waislam كما قال فسيما النبي أولى بالمؤمنين من أنفسهم ناك ابن كثير وهذا من باب الأدب وهذا من باب الأدب في مخاطبة النبي صلى الله عليه وسلم نايني كتكاملانغو واداب كتكا كمسمشا متومي صلى كتكا كزنغنزا حبارزا صلى الله wa fi kalami, kalami maahu inda na katika kuzungumza naye mbele yake mtume salallahu alehi wasallam inatakiwa izungumzwe atamkwe kwa heshima anayostahili lakini hiyo kidogo tulishoieleza pale tulipozungumzia aya inayosema ya ayuha ldina amanu la trfau aswatkum fauk suti nabii lakini masahaba na maimamu waliokuja baadaye na tabiina hawakuishia katika kumheshimu mtume sal llah alih wasalma katika kuzungumza naye katika uhai wake au katika kumheshimu katika uhai wake bali waliendelea kuheshimu kila kitu kinachotoka kwake na hasa mafundisho yake na hadithi zake mtume sala llah alei wasalam waliendelea kuziheshimu hata baada ya uhai wake anasema wa min jaa mnn iddati min alaimma annhum kanu la yuhaddithuna bihadithi rasuli llahi salll wslm illa ala wuluin na kwa ajili hiyo imekuja kutoka kwa maimamu kadhaa kwamba walikuwa hawathubutu kuitaja hadithi ya mtume kuhadithia habari ya mtume sa la al wsalm wa isipokuwa wakiwa wamekaa katika hali ya udhu wakiwa wametawaka minhum qatada miongoni mwao ni qatada wa jafaru bnu muhammad na jafaru bnu muhammad wa malik bnu anas na malik bnu anas wa lamash hawa ni miongoni mwa wanazuoni wakubwa maimamu wakubwa ambao ilikuwa ni mashuhuri kwao kwamba hawawezi kuzungumza hadithi ya mtume sal llah lii wasalam isipokuwa wakiwa naudhu bal kad sara dhalika mustahaba indahum bali hiyo ilikwisha kuwa ni mustahabu kwao ni suna wakarihuu khilafa na walikuwa wanachukia kinyume cha hivo kwamba mtu kukaa akazungumzia hadithi ya mtume lah l sam katika hali ya kuwa hana udhu wqala abu salama lkhuzaiu كان مالك بن أنس إذا أراد أن يخرج يحدث تولى وضوءه للصلاة ولبس أحسن الثياب ولبس قلن سوى ومشط لحيته فقيل له في ذلك فقال أقر به حديث رسول الله صلى الله عليه وسلم أنا تنبيه يبانا أبو سلم الخزاعي ya kwamba malik bnu anas alikuwa akitaka kutoka kwenda ku, ku, ku, kusomesha hadithi ya mtume au kuzungumzia hadithi za mtume salllahu alehi wasalam alikuwa akichukua udhu akitawadha kama vile anavyotawadha kuswali na alikuwa akivaa nguo zilizokuwa nzuri zaidi kuliko nguo zake na alikuwa akivaa kufia na alikuwa akichanua ndevu zake wakamuuliza vipi mbona unajiandaa kama kwamba unasafiri kama una, kwamba unakwenda nasema nafanya hivi kuonyesha heshima ya hadithi za mtume salllah alhi wasallam kumheshimu mtume hayupo mtume ssa lakini ata kuhadithia sisi mtu huvaa vizuri anapokuwa anakwenda katika starehe zake katika anasa katika pikiniki huko ndio mtu anatoka anavaa vizuri anajifukia manukato anakwenda katika starehe lakini wakati mwingine anakwenda msikitini utamwona katoka hii hovyohovyo kienyeji kienyeji si msafi si maridadi lakini anakwenda katika michezo na mambo ya kipuuzi ndipo anapojiandaa ndipo anapotoka lakini ما امام وشمونغو ولكو هشيم صلى الله عليه وسلم، حتى كتلك حديث زاكر. انا سمع حماد بن سلمه كنا عند ايوب نسمع لغطا فقال ما هذا اللغط؟ اما بلغهم ان رفع الصوت عند الحديث عن الرسول الله صلى الله عليه وسلم كرفع الصوت عليه في حياته asema tulikuwa kwa huyu ayub tukawa tunasikia sauti makelele hali ya kuwa makelele hayo yako katika majlisi ya hadithi za mtume salallahu ale wasalam anasikia kelele kelele asema la haula kelele hizi zinatoka wapi inakuwaja hizi kelele hawa watu hawajui kwamba kuinua sauti wakati hadithi za mtume sala llahu alehi wa sallam zinasomwa ni sawa sawa na kuinua sauti mbele yake katika uhai wake hawajui hilo sasa hebu tujiangalie sisi na hadithi za mtume salla l wsalam katika nafasi ambazo hadithi za mtume sallaal wasalm zinafundishwa ndiyo sehemu ya mwisho maake ambapo hadithi za mtume zinafundishwa kwa kawaida sisi ni madarasa lakini ndiyo sehemu ambayo haina kima haina thamani katika mtazamo wa mwislamu wa leo madarasa kiji madarasa kinaku, kinakunjwa kunjwa, kunjwa hivyo kinawekwa hapo basi mavumbi ghasia ukienda ukaangalia wanaosoma mle katika madarasa na wanafunzi walio humo na ustadhi aliokuwa humo unaona uhakika kwamba waislamu wamedharau wame hadithi za mtume salllah alhi wasalam kupita kiasi hao waislamu hao hao ambao walikuwa na madarasa miaka miaka nenda miaka rudi wakiipuuza kiasi hicho na walimu wanaofundisha katika madarasa hizo wakiwapuuza kiasi hicho angalia watakapoanza sasa kujenga wanataka kujenga shule ya chekechea mnasema wasiokuwa na uwezo hata wale wa vijijini ukienda kule vijijini unakuta walikuwa na madarasa lakini angalia madarasa ilivyo na sehemu m- m- walipo wanafunzi na mwalimu mahali yalipo sasa wamekuja wame na fikra za, za kimaendeleo ati wanataka wameendelea wamezindukana wanataka kufanya maendeleo wana, wanajenga shule ya chekechea angalia watakavyoijenga watakavyoiandaa watakavyo watakavyoyani watakavyo... kila kitu kinachohitajika pale katika ile chekechea watamleta pengine mwalimu wa kike anakaa uchi anatembea uchi anavaa nguo nusu anavaa mavazi yasiyo stahili lakini mahali pale panaheshimiwa lakini mahali pale anapokuja ustadhi amesoma qurani anafundisha qurani anafundisha hadithi za mtume sala llahal salam hapana qima hapana thamani hivi ndivyo na, na baada ya hapo tunataka watu wengine wa uheshimu uislamu kwamba wanaudharau uislamu hali ya kuwa sisi ndio wa kwanza kuudharau uislam hizo hadithi za mtume salalla salam watu walikuwa wanafunga safari wanafunga safari kutoka madina kwenda sham Kumtaf, kumtafuta mwanazuoni mmoja anajua hadithi fulani lakini leo watu wanashindwa kutoka rufiji kuja msikiti wa ijumaa au kutoka msikiti wa ijumaa kwenda rufiji kwamba kunafundishwa hadithi fulani kukaa kwa utulivu wanatoka pale msikitini baada ya swala ya magharibi msikiti wa rufiji wanakwenda katika mgahawa pale wanapiga porojo ikiadhiniwa wanarudi na wakija wakishafika wakakuta muadhini hajakimu wanasimama wima wanasubiri amalize huyu anayefundisha hadithi amalize haraka wanamuhimiza anawasumbua anawapotezea wakati hawajaenda hawajatoka hawaendi hawa katika nani namna gani tumedharau hadithi za mtume ndio kumwadhimisha huku watu walikuwa anafunga safari anapanda farasi leo mtu kutoka kutoka nani mabatini hapa kwenda kusikiliza hadithi ya mtume msikiti wa jumaa a ha, atoke hapa eh, hadithi gani hiyo ina maana gani ina uzito gani ina thamani gani kwa nini lakini mtu anaweza akafunga safari kutoka hapa akenda ulaya kutafuta mali kutafuta dunia mtume tunamwadhimisha vipi kwa kumchezea kwa kumpigia ngoma lakini watu mtu anaingia msikitini tayari hadithi zinasomwa alafu anajitenga anakaa pembeni yale yanayo yanayoendelea katika darasa lile hayamhusu usiku siku moja bati umeshawahi kuingia msikitini kwa nini unajitenga unakaa mbali inafundisha qurani pale unajitenga na allah subhanahu wataala unajitenga na rehma za allah subhanahu wataala hawa watu katika kikao kile allah amesema malaika huteremka wakwakawafunika kwa rehma zake We hutaki mambo hayo mtume si kuchezewa mtume namna gani tumemdharahu watu wanatoka kukaa pale si kwa sababu ana sababu atakaa pale mpaka darasa litamalizika itaadhiniwa ndio anarudi msikitini tunawezaje tukautumikia uislamu basi kuambii katika sehemu ambazo tena masekula yan, yanatawala na nini ndodio huko yani nafasi ya, ya, ya darasa madarasa masomo ya dini tunaposema hadithi ya mtume mtumendiyo mafundisho ya dini kwa jumla yanayotaalak na qurani na mafundisho ya mtume yanaangaliwa kama kitu cha mwisho kabisa mwalimu wa dini anashindwa ana shahada anashindwa mshahara anafundisha hadithi za mtume anashindwa mshahara na mwalimu wakika wa anatembea auchi hati kwa sababu anafundisha sayansi ya teknolojia kuko wapi kuheshimu hadithi za mtume ina faida gani ay rehma za allah zitatoka wapi nvilema vyake hana tamani anakuja mwalimu mwalimu wa mwalimualiwakike tena wakike anatembea ucik lakini anaheshima mshahara mzuri nini kwa sababu anafundishasau kwa hiyo jamani tujiangalie sisi nafsi zetu je tunamwheshimu mtume tunamwadhimisha mtume au tunamchezea tu wangalia katika familia zetu watoto wetu tunawalea vipi tunawalea kwa mujibu wa mafundisho ya mtume swaa sallama hatuyaheshimu tutawaleaje kwa mujibu wa mafundisho ya mtume saa slama tunawaleaje watoto wetu hizi taasisi tunakusudiaje tuna ili ziweze kutoa watu ambao watapigania uislamu kuwalea malezi ya kishujaa malezi ya kiucha mungu sio malezi ya kuwalea ma, ma, watoto kuwadekesha kuwalea watoan wa, yani fikira zao ni katika anasa na starehe malezi ya kianasa watoto wakulialia tu watoto ambao fikira zao zinakuwa ni za kimagharibi tu vile vile katika kumheshimu mtume sasaa adam libtidai fi din ni katika dini kuzua katika dini ni kumkashifu mtume soso allah subhanah wataala anasema alyauma akmaltu lkum dinakum wa atmamtu alaikum nimati waradhitu lakum lislama dina anasema hayo aya hiyo inateremka katika uwanja wa arafa katika hajatu lwadai baada ya hapo mtume saa saam hakuishi mda mrefu leo nimekukamilishieni dini yenu nyinyi na nimekutimizieni nema yangu na nimekuchagulieni uislamu kwa ndiyo dini kwa hiyo mtume salallah i sallam hakutoka hapa duniani ila baada ya uislamu huu umekamilika kuna dini itakayokuwa dini wakati huu ambayo dini ambayo hakuifundisha mtume dini ambayo hawakuijua masahaba dini ambayo hawakuijua tabiina dini ambayo hawakuijua maimamu si dini hata ikiwa nzuri namna gani kwani hii kazi aliyopewa allah mtume saa a sallam allah anamwambia ya ayuha rasulu baligh ma unzila ilaika min rabbik wa in lam tafaal fama balaghta risalata ewe mtume fikisha yale yaliyoteremishwa kwako kutoka kwa mola wako kama hukufikisha ukapunguza kidogo basi kazi yako yote itabatulika mtume angeficha chochote katika yale aliyotumwa na mola wake basi kazi yake ingekuwa bati fama balagta risalata ailamtafal kwa hiyo mtume ilikuwa ni wajibu hana khiari kuacha kufundisha lile ambalo umma wake unalihitajia na kuwahadharisha lile ambalo umma wake una unapaswa kujihadhari nalo na mtume hakuishia hapo anasema anatuhadharisha ee mwenyewe anasema man ahdatha fi amrina hadha ma lisa minhu fahuwa radu atakaezua katika jambo letu hili jambo ambalo halimo basi anarudishiwa mwenyewe anarudishiwa mwenyewe wa amila amala leisa alaihi amruna atakaefanya kitendo ambacho hatukumwamurisha sisi fahuwa raddu atarudishiwa vile vile akatuimiza mtume kwamba shikamaneni na sunna zangu mwenendo wangu tabia zangu mafundisho yangu sunna ni mwenendo ni mafundisho ni hadithi za mtume sema alaikum bisunati wa sunnati lkhulafa rashidin almahdiin عليها بالنواجذ وإياكم ومحدثات الأمور فإن كل محدثة بدعة وكل فإن كل بدعة ضلالة شكما <applause> نيني نسونا زانو نسونا زم خليفة وانو وانغوفو زيوميني كما كيكو نجي حاذاري نمامبو كسوة. kwani kila linalozuliwa ni, ni bida na kila bida ni upotevu anasema sahaba mmoja kwamba atakayezua katika dini hii fakad zama anna muhammadan khana risala huyu kadai kwamba mtume amefanya khiana hakufikisha تتيكا الجمبة أقول قولي هذا وأستغفر الله لي ولكم ولسائر المسلمين من كل ذنب فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم. الحمد لله الحمد لله الذي هدانا لهذا amma kunna linahtadi lawla an hadanallah wa ashhadu an la ilaha illallah wahdahu la sharika lah wa ashhadu anna muhammadan abduhu wa rasuluhu arsalahu bilhuda wa dinil haqq li yudhiraahu ala ad-dini kullih wa law kariha al-mushrikuun allahumma salli ala muhammad wa ala al-muhammad ayuha al-ikhwatul mu'minu duguzang duguzangoni katika imani kuzua katika dini nikumvunjia hisima mtume sallallahu alayhi wa sallam kwamba hakufanya kazi yake alivyopaswa kufanya hali ya kuwa mtume saa a salam katika hajat lwadai baada ya kutoa hutuba kali sana hutuba ambayo ilikuwa jamia mania alisema hbalahtu a halbalahtu sikilizeni je nimefikisha wakasema umefikisha masahaba akasema Emu, na, wewe, na wewe kuwa shahidi katika hili leo mambo chungu nzima yamechomekwa katika, ya ya katika dini hayaongezi chochote zaidi ya kudhoofisha uislamu hakuna kinachoendelea kinachoendelea ni uislamu kuzidi kuwa katika hali ya kusikitisha katika hali ya uduni kwa sababu watu wamezoea wame yani wameifanya dini ni anasa ni starehe ni michezo ni nini basi nageuka kuwa ni nyimbo ni nini makasidananini tayari dini imekamilika kama wanavyofanya manasara latatabiuna sana na man kana ablaku hadaludat biluda walau dakhalu juhra drabin la dakhaltumuhu hatari vile vile katika kumvunjia mtume sa la salam nshima yake alghuluu ni kufanya ghuluu fi shakhsiyati nabii sa sallam kumpukuza kupita kiasi kumsifu kupita kiasi kumwomba kuwapa kwa jina lake wallahi wa rasuli la haula kumwomba dua hata tunamtukuza tunampenda la haula wala nanikakuambia kwamba mtume anaombwa allah subhanataa ana, anatuambia sifa ya mtume anamwambia awaambie wapinzani wake أسمى قل لا أقول لكم عندي خزائن الله ولا أعلم الغيب ولا أقول لكم إني ملك إن أتبع إلا ما يوحى إلي أسمى وانبيها وبنزاني كما جماني mbona mnani mbona mnanikweza sana mbona mnaniomba mambo mengine si yawezi mnaniomba mambo ya kimungu mi sikuambii kwamba kwa nina khazina za allah subhanah wataala za vitu vyote hazina za allah ziko kwa allah subhanahu wataala wa indahu mafatihu lghaibi la yalamuha illa llah wami wmba wa, mimi sijuihaanaahauieatanaahnau atasikbieni wamba ii ninauwez wakiaii hataas إلا ما يوحى إلي ميمي صفاتي سبقوا يالي لا يفنو لي وبانا سينا لزيادة كتكا هاي سينا حتى جنب ولو تقول علينا بعض الأقاويل لأخذنا منه باليمين ثم لقطعنا منه الوتين فما منكم من أحد عنه حاجزين ديو حالي يمتومي صلى الله عليه وسلم أنجا ثبوتكو كسوه الله أنجا مزلي يمبالي ndio mtume le watu wanamuomba ya rasul اllahi ya hair اlhalقi ya iniya ii kaamia kawafundisha lini kumwomba anasema la tuturuni kama atrati nasara bn maryam inama ana abdu faqulu abdu llah warasulu msinikweze msinitukuze kupita kiasi kama wa manasara walivyomtukuza na mkumkweza kupita kiasi isa bna maryama wa wakamwabudu wakamwita mwana wa mungu wakamwita mungu wakamwita innama ana abdu si lolote mimi ni mja tu eh? fakulu abdullahi basi semeni mja wa allah wa rasulu na mtume wake ndio nafasi yangu na watu wanamwomba aasoma ia aama hai maiman aludu bihi siwaka inda ululi haditi amawe mboraaium ina wakukimbiia isipokua wewe nda luli lhadit lama wakati wakutokea misiba aaa ku, a muheshimu mtume sa salama ni kumvunjia mtume e, nani heshima yake naambia bwana hata msifunge safari mimi kuja kufanya idi katika la kabri langu la tjcalu qabri ida wasalu alaiya faina salatkum tablughuni haithu kuntum msifanye msije ku, kuja kwenye kabri langu ku, kufunga safari ku, ku, kufanya ndio mahali pa kusherehkea na nini kwenye kap... ni salieni popote mtakapokuwa mimi sala zenu zinanifikia allah ananifikishia sala zenu kwa hiyo kumtukuza mtume na kumadhinisha hakuna maana ya kum, kum, nanii kumtukuza kuliko cheo chake alichopewa na allah cheo cha unabii na utume ni mwisho hapo hawezi kuvuka akaingilia daraja ya allah subhana wataala hapa unapomvusha hapo na kumtukuza zaidi zaidi zaidi ya hapo, zaidi ya ya hapo hapo basi umemvunjia heshima yake lakini alichopewa na mola wake lakini afat ua zake uzifuati una habari nazo watoto wake hualei kiislamu kwa kufata suna za mtume we ukai kwa mujibu wa suna za mtume huvai kama alivyovaa mtume huli kama alivyokula mtume hutembei kama alivyofundisha mtume sasalam ati lakini hakika ya, mambo yana ni shetani anakufanywa ati unamtukuza una mtume unamkweza mtume kinyume na alivyofundisha yeye mtume kwa hiyo uhakika wa kumtukuza mtume eh, una maana pana sana ndugu wa islamu hayo tuliyojaliwa kuyaeleza inshallah yanatosha tumtukuze tu, tu, tu, mtume inavyostahili na ni wajibu wetu kumfata mtume na kumpenda mtume sala lla salam bila kufanya taksiri yoyote lakini tukizidisha katika yale aliyotufundisha mtume sasa hapa tumevurugha kabisa na tumevunja heshima ya mtume sala a sallam وصلوا على نبيكم الكريم فقد أمركم الله تعالى بذلك حيث قال إن الله وملائكته يصلون على النبي يا أيها الذين آمنوا صلوا عليه وسلموا تسليما اللهم صل وسلم وبارك كما صليت وباركت على إبراهيم وعلى آل إبراهيم إنك حميد مجيد وارض اللهم عن صحابة رسولك أجمعين اللهم أعز الإسلام والمسلمين وأذل السلك المشركين ودمر أعداءك أعداء الدين اللهم انصر من نصر دين محمد وخذل من خذل دين محمد ربنا لا تزغ قلوبنا بعد إذ هديتنا وهب لنا من لدنك رحمة إنك أنت الوهاب عباد الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وايتاء القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون فاذكروا الله العظيم الجليل يذكركم واشكروه على نعمه يزدكم ولذكر الله تعالى اعلى واعز واجل واتم واهم واكبر الله يعلم ما تصنعون اقم الصلاه ان الصلاه