بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله وعلى آله وأصحابه ومن ولا أما بعد دقزانكو كتك إيمان بعد كمشكور الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمة نامانك غزوة نبي محمد صلى الله عليه وسلم ومجان أهل زاكي نما بواكى نو إسلام وتكو جملة وتكو من اندواك مبقا قيامة ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuyusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala wislam leo mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala akipenda tutakumbushana kuhusiana na mada ambayo ni muhimu sana sana sana mada yenyewe ndugu zan katika imani unwani yake inaitwa kwamba adhabhu lighairillah kuchinja kuasi kuwa allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo yanamhusu mwenyezimungu subhanauwataala pekee yake haifai hayo mambo kushirikiana mwenyezi mungu subhanahu wataala na kiumbe miongoni mwa mambo hayo ni jambo la kuchinja ndugu zangu katika imani adhabhu kuchinja ni moja miongoni mwa ibada ibada ambazo ni khaswa zinamhusu mwenyezimungu subhanahu wa taala peke yake mwenyezi mungu ndugu zanko katika imani anasema ndani ya quran katika surati lanam aya ya a na 2 hadi moja tatu. allah subhanahu wataala anasema ya kwamba qul ina salati wa nusuki wa mahyaya wa mamati lilahi rabilalamin la sharika lah wa bidhlika umirtu wa ana awal lmuslimin ndugu zangu katika iman mwenyezimungu subhanahu wa taala anamwambia mtumi wetu muhammad sa lh wasalama atowe tangazo atume meseji kwa ulimwengu mzima kuanzia mashariki magharibi kusini kaskazini ya kwamba qul sema ewe muhammadi salahu lhi wasalama kuwambia ulimwengu mzima ya kwamba inna salati kwa hakika swala ninayoiswali wanusuki na kuchinja kwangu wa mahiyaya na uhai wangu wa mamati na kifo changu lilahi rabilalamin vyote ni milki ya allah subhanahu wa taala vyote hivi anayestahiki kufanyiwa ni mwenyezimungu subhanah wa taala peke yake la sharika lah mungu ambaye hanamshirika katika ufalme wake hanamshirika katika uungu wake hanamshirika hana allah subhanahu wataala katika utendaji kazi wake la sarika lah hana mshirika mwenyezi mungu wa bidhalika umirtu na hivi ndivyo nilivyoamrishwa kuswali iwe ni kuajili ya allah subhanauwataala peke yake kuchinja iwe ni kwajili ya allah subhanahu wataala peke yake na uhai ni milki ya allah subhanahu wataala peke yake na mambo ya kifo ni milki ya allah subhanahu wataala lakini ndugu zangu katika imani maajabu yaliyoje kuna baadhi ya viumbe wanaswali sio kwa ajili ya allah subhanah wataala wanasali kwa ajili ya mashaitani ibada ya allah subhanahu wa taala unaipeleka kwa kiumbe unamuudzi mwenyezimungu subhanahu wa taala hii ni shirki waislam ina kutoa katika uislamu ibada ya kuchinja ndugu zako katika imani ni ibada ambayo inamhusu mwenyezimungu subhanau wataala peke yake yeyote atakayechinja kuasio kuwa allah subhanahu wataala afahamu ya kwamba amefanya shirki na mwenyezi mungu subhanahu wataala amesema katika surati lkauthar sura ambayo ni fupi wengi tumeihifadhi mwenyezi mungu anasema inna afainaka alkawthar faswalli lirabik wanhar inna shaniaka huwa labtar katika aya ya pili mwenyezi mungu anasema fasalli lirabbik wanhar swali kwa ajili ya mola wako na uchinje kwa ajili ya mola wako kwa hiyo jambo la kuchinja ndugu zangu katika imani ni jambo ambalo linamsahiki allah subhanau wa taala peke yake muislamu anapotaka kuchinja achinje kwa ajili ya allah mnyama wako umeandaa kuku umeandaa bato umeandaa mbuzi kondoo au mbuzi au ngombe mwislamu unachukua kisu chako unasema bismillahi allahu akbar kwamba unaanza kuchinja mnyama huyu kwa jina la mwenyezi mungu subhanau wataala mungu aliyemuumba huyu mnyama allahu akbar mwenyezi mungu subhana subhanahwataala ndiye mkubwa na ndiye aliyekuamrisha uchinje kwa jina lake kwa ajili yake lakini maajabu yaliyoje ndugu zangu katika imani kuna baadhi ya wanadamu wana, wana mashaitwani katika viwiliili vyao sheitani linapanda shetani linasema ya kwamba mimi sitoki katika mwili wake mpaka mnichinjie mnipe damu familia inachanga pesa ananunuliwa mbuzi au kondoo au ngombe watu wanachinja kwa ajili ya shaitani damu ile shaitani anakunywa watu wanafanya shirki ndugu zangu katika imani hawakuchinja kwa ajili ya allah subhanahu wataala wamechinja kwa sababu ya shaitan waislam tuchinje kwa ajili ya allah subhanahu wataala ndugu zangu katika hadithi ambayo taipokea imamu muslim rahimahu llahu katika sahihi yake hadithi ya ali bin abitalibi railla nu warda anasema mtume sal li wasalam ya kwamba laana llahu man dhabaha lighairi llah mungu amemlaani lana za allah subhanahu wa taala zinamteremkia ambaye anachinja kuasie kuwa allah subhanah wa taala laana zimewaenea watu wangapi ndugu zangu katika imani angalia watu wanavyochinja kwenye makaburi ya masharifu ndugu zangu katika imani imefikia mwanamke akikaa muda mrefu kisha olewa mwaka watatu mwaka wa nne mwanamke hajapata mimba mwanamke anaenda kwenye kaburi la babu kwamba babu mjukuu wako ni mwaka wa wanne huyu bado hajapata mimba babu tunachinja kwa ajili yako babu msaidie mjukuu wako apate mimba la ilaha illa llah huyu kishakufa ndugu zangu katika iman vipi atamsaidia huyu mwanadamu anayefaa kuombo ni allah subhanahu wa taala Mwenyezi mungu anasema katika surati shura ya kwamba yhab lmn ysha inatha wyhabu limn ysha dhukur au yzwijhm dhukranan w inatha wyjaal mn yshau aqima allh akbr mwenyezimungu subhana wtaaa kuna baadhi ya watu anawajaalia wanapata watoto wa kike kuna wengine mwenyezimungu subhana wataala anawajaalia wanapata watoto wa kiume kuna wengine mwenyezimungu subhana wataaa anawachanganyia wanapata watoto wa kike na watoto wa kiume na kuna wengine ta anawajahalia hawazai kabisa yote ni ufalme wa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala ndugu zangu katika imani mtiani, si kwa nini ii hali inajitokeza mwanadamu anafikwa na mtihani anachinja sio ajili ya allah subhanawataala achinje kwa ajili ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala usichinji kwa ajili ya shita unafanya shirki unamshirikisha mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala unapata laana ya allah laana ya mungu inakuteremkia wee muislamu weye mwanadamu unayechinja ku ajili ya shaitani laana llahu man dhabaha lighairillah laana ya mwenyezi mungu inamteremkia yeyote atakayechinja sio kwa ajili ya allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani hii aya katika surati lanam aliposema allah subhanahu wa taala ya kwamba qul inna salati wa nusuki wa mahyaya wa mamati lillahi rabi alamin swala kuchinja uhai kifo vyote ni milki ya allah subhanah wataala haifai mwanadamu kutoa hivi vitu katika milki ya mwenyezimungu subhanahu wa taala kuvipeleka katika milki ya kiumbe ndugu zangu katika iman allah, allah ndugu zangu katika imani yeyote anayetaka kuchinja achinje kwa ajili ya allah subhanahu wataala peke yake na wala asichinji kwa ajili ya sheitani wala asichinji kwa ajili ya mkuri wala asichinji kwa ajili ya mzimu wanakwambia huyu anasumbuliwa na mkuri wa marehemu mama yake huyu anasumbuliwa na mkuri wa marehemu baba yake huyu anasumbuliwa na mkuri wa marehemu babu yake huyo anasumbuliwa na mkuri wa marehemu bibi yake Kwe, watu wanafanya matambiko la ilaha illallah matambiko hayafai katika uislamu ndugu zangu katika imani watu wanaandaa mayai watu wanaandaa ndizi watu wanaandaa sijui gani viungu vile vya, vya zamani vya kishenzi watu wanaandaa mkuki watu wanaandaa fimbo wanaweka sehemu maalum watu wanapika watu wanakula watu wanaanza kusema maneno ya jabuajabu watu wanawaomba waliokufa amat waliokufa mnawaomba watawasaidia nini ndugu zao katika imani amwatun ghairu ahya mwenyezi mungu anasema ao wamesha kufa ni wafu ni maiti wameshakuwa ni mizoga ndani ya makaburi yao wameshaoza viwiliwili vyao vimeisha kuwa ni chakule cha wadudu ndani ya makaburi yao alafu mwanadamu upo na digri uko na diploma yako upo na shahada yako unaenda kwenye kaburi unamwomba mare babu babu nisaidie babu sina kazi babu nimekuja na hii ngamia nimekuja na hii ngombe nimekuja na hii kondoo nimekuja na hii mbuzu, mbuzi nataka nichinje babu namwaga damu kwenye kaburi yako babu unisaidie la lailaha illallah shirki wa islam shirki unachinja kwa ajili ya babu sio kwa ajili ya allah subhanahu wataala ndugu zako katika imani katika athari ya fariki bunshihabe kwamba wameingia watu moto mtu ameingia motoni kwa sababu ya nzi na mungine ameingia motoni kwa sababu ya nzi mmoja ikaingia peponi kwa sababu ya nzi mungine kaingia motoni kwa sababu ya nzi kwa nini wamepita sehemu wakakuta kuna watu wamekaa pale mtu akipita pale nitakiwa achinje akapita mtu mmoja kaambia nitakiwa uchinje ndio utapita hapa kasema ni chinje sina cha kuchinja kasema karib dhubaba chinja japokuwa nzi akatafuta nzi akamchinja akakata kichwa wakamwachia akapita akaingia motoni kwa sababu ya kuchinja mwingine akapita akaambiwa ya kwamba hauwezi ukapita mpaka uchinje ili akasema siwezi ndikachinja kuasie kuwa allah subhanahu wa taala wakampiga mpaka wakamuua akaingia peponi ndugu zangu katika imani yeyote anayetaka kuchinja achinje kwa ajili ya allah subhanahu wataala na wala asichinji kwa ajili ya shaitani wala asichinji kwa ajili ya mzimu au kwa sababu ya mkuri au kwa ajili ya kaburi la fulani hapana achinje kwa ajili ya allah subhanahu wataala ibada ya kuchinja ni ibada inamhusu mwenyezimungu subhanahuwataala peke yake tunamwomba mwenyezimungu subhanahu wa taala atujalie tuwe tunachinja kwa ajili yake na wala tusichinji kwa ajili ya kiumbi wa aina yoyote zaidi ya allah subhanahu wataala kwa haya machache mwenyezi mungu atupe kila la kheri tutakutana tena katika kipindi kinachokuja nasema subhanakllahuma bihamdik wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu