بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله وعلى آله وأصحابه ومن أما بعد بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم يا رحمة نامان كي نبي محمد صلى الله عليه وسلم بمجان أهل زاكي نما صحبواكي نو إسلام وتكو جملة وتقوا فوات من مبقى قيامة ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuhusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu waislam leo mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akipenda tutakumbushana kuhusiana na mada ambayo ni muhimu sana sana mada yenyewe ndugu zangu katika imani ni mada ambayo inahusiana na baadhi ya milango ya tauhidi mlango wenyewe unasema kwamba ni mlango adua Ila hadaanla ilaha illlah yani kulingania katika kalimatu tawhid ya la ilaha illa llah neno ambalo mwenyezimungu subhanahu wa taala alimteremshia mtume wetu muhammadin salla alahi wsalam akamwambia ya kwamba inna sanulki aalaika qaulan thaqila kwamba tutakuteremshia wewe neno ambalo ni zito wanasema wanachooni qaulan thaqila neno ambalo ni zito ni la ilaha illa llah mtume wetu muhammadin sal l wasalam alitumwa na allah subhanahu wataala katika mji wa makka mji ambao ulikuwa umezungukwa na makafiri watu wanaabudia masanamu usiku na mchana mwanadamu ameumbwa na allah subhanahu wa taala halafu kutokana na akili aliyopewa na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anachukua mti ule mti anaukatakata halafu anatengeneza kasanamu anaweka mbele juu ya meza yake halafu anaabudia lle ule mti mwanadamu anachukua udongo anatengeneza udongo anatengeneza kichwa anatengeneza mikono anatengeneza miguu halafu ule udongo unakuwa mfano wa binadamu anaweka mbele yake ndiyo anajalia kwamba ndiyo mungu wake katika mji wa makka wa islamu katika alkaba palikuwa pamezungukwa na masanamu 3 mwenyezi mungu subhanahu wataala akamtuma mtume wetu muhammadin sal wasalama kwa ajili ya kupambana na yi hali kulingania la ilaha illallah ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema ndani ya qurani katika surati yusuf aya ya 18 ya kwamba ul hdhhi sabili aduu il llh la basiratin ana wman wa itabaani wasubhan llh wma wa ana mn almushrikin mwenyezimungu subhanah wa taala anamwambia mtume muhammadin ws atowe tangazo kwa ulimwengu mzima kwamba qul sema ewe muhammadi sala llahu laihi wasalama kuambia ulimwengu mzima binadamu majini viumbe mbalimbali wa allah subhanahu wa taala ya kwamba hadhi hi sabili hii ndiyo njia yangu njia ya kulingania katika sirati mustaqim njia ambayo ameifafanua mwenyezi mungu subhanahu wataala ndani ya qurani ndiyo njia ambayo mtume wetu muhammadin salll alaihi wasalam anaambiwa na allah subhanahu wataala awatangazie ulimwengu ya kwamba ndiyo njia ambayo analingania qul hadhihi sabili aduu ila llahi nawaita watu nawalingania viumbe katika hii njia ala basira kwa ilmu ana mimi mtume wa man itabaani na wale wafuasi wangu na wale ambao wanataka kunifuata mimi mtume wa mwenyezi mungu ni lazima walinganie watu kutokana na elimu ndugu zangu katika imani yeyote ambaye ni mfuasi ni mpenzi wa mtume muhammadin alaihi wasalama awalinganie watu kutokana na ilmu ndugu zangu katika imani wa subhanallah utakasifu ufalme ukubwa uwezo ni wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala wa ma ana min almushirikina na wala mtume hakuwa miongoni mwa washirikina ndugu zangu katika imani katika hadithi ambayo kaipokea abdullahi bnu abbas radiallahu anhuma hadithi ya muadhi bnu jabal radillahu anhu hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari na imamu muslim rahimahumullah katika sahihi zao kwamba katika mwaka wa kumi palitokea watu kutoka katika mji wa yemen hawa watu ndugu zangu katika imani wanatoka yemen wanaelekea madina wanamfuata mtume muhammadin salllhu alaihi wasalam wanasema ya rasulllah tumekuja katika mji, wa yemen, katika mji wa madina tumetokea yemen tumekuamini ewe mtume kabla hatujakuona shida yetu iliyotutoa yemen kutufikisha katika mji wa madina tunataka utupe mwalimu tunataka utupe dai twende naye kutoka katika mji wa madina twende naye yemen ili atufundishe dini ya allah subhanahu wa taala ujumbe rasmi baada ya kufika madina mtume sall wsalam kisha ambiwa ujumbe maalum mtume atafanya nini mtume sallla alaihi wsalama anawaangalia masohaba zake yuko ababakarisidii railla anhu akiangalia pembeni yuko umar bnlkhatabi alfaruqu rau akimwangalia pembeni yuko dhunurain uthmanbfan nani achaguliwe akiangalia pembeni kuna abdullahbabba akiangalia pembeni kuna hafidh kuna abahureira rl an nani amteue ili aende na hawa watu katika mjiwae mtume sal llah la wsala usiku mzima anaswali anamwomba allah subhana wa taala anafanya istikhara nani atakayechaguliwa ndugu zangu katika imani kabla ya alfajiri lfajiri mwenyezimungu subhanah wataala anamteremsha jibrili alaihi ssalam anamwambia mtume muhammadin salla la wsalam ya kwamba in llaha khtara muadha bnu jabal allahuakbar mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala amemteua muadhi bnu jabal aelekee katika mji wa yemen baada salati lfajri mtume wetu muhammadin s ws anawaambia masahaba kwamba allah subhanahwataala amemteua muadhi bnu jabal aende katika mji wa yemen muadhi anapiwa taarifa na mtume s muadhi anafanya maandalizi anapanda juu ya mnyama wake mtume alaihi sallalaiwsalam anatembea kwa miguu muadhi anapewa usia na mtume alaihi saw ya muadhi ewe muadhi unaelekea katika mji wa yemen yawezekana hatutoonana tena hii ndiyo mara ya mwisho muadhi anapewa usia na mtume alaihi sa muadhi anaenda analia معاذ نبي ونمتوم صلى الله عليه وسلم يا معاذ إنك تأتي قوم من أهل الكتاب إبن معاذ وليك يا من فهمي وما هوني أهل الكتاب ومن قوة توراتنا إنجيل كُنَّا يهودنا من نصارى نينك كفان يا فدعوهم إلى شهادة اللَّهِ لا إله إلا الله تكتبو كذا من قناة ewe mwadhi jambo la kwanza baada ya kufika katika mji wa yemen anza kuwalingania katika tauhidi wamjue allah subhanahu wa wataala wasisemia kwamba wana itikadi mbovu kwamba ina llaha thalithu thalatha kwamba wa mungu ni watatu itikadi hizi anza kuzivunja mwadhi kwamba kuna mungu baba kuna mungu mwana kuna mungu roho mtakatifu mwadhi l aaaa walinganie watu wa yemen wamjue allah subhana wa taala mwenyezi mungu ni mmoja mwenyezi mungu ndiye anayekusudiwa kwa kila kitu mwenyezi mungu hakuzaa mwenyezi mungu hakuzaliwa mwenyezi mungu hafanani na kiumbe mtume sa wsa anamwambia muadh bnu jabali r anhu ya kwamba ikiwa tauhidi kalimat tuhidi ya la ilaha illallah baada ya kuwafahamisha ya maana yake wakikubali teremka katika daraja ya pili wakishafahamu tauhidi njoo uaambia ya kwamba faina llah ad ftaradha alaihim amsa salawati fi kulli yaumi wa laila baada ya kufahamu tauhidi na kuwa ni watu wapo na tauhidi wameachana na ushirikina njo katika mambo ya swala waambia ya kwamba allah subhana wataala amefaradhisha swala tano kwa usiku na mchana swala ya alfajiri ya dhuhuri ya lasiri ya magharibi ya isha anza kuwafundisha swala muadhi amechukua mafundisho ya swala kutoka kwa mtume muhammadin salll wasalama mafundisho aliyopata muadhi katika mji wa madina kutoka kwa mtume sawsaa ya swala ndiyo inatakiwa awafundishi watu wa yemen lakini ndugu zangu katika imani katika hii hadithi mtume sala llahu alaihi wa baada ya kumwambia mwadhi awafundishe swala baada ya swala wameshaifahamu akashuka katika daraja nyingine awaambie watu watoe zaka katika mali zao zile zaka baada ya kuchukuliwa kutoka kwa matajiri halafu wanapewa mafakiri halafu mtume salallahu alaihi wasalama akampata hadhari muadhi kwamba katika zaka ambazo zitakazochukuliwa zisichukuliwe zaka ambazo ni nono kama ni ngamia kama ni ng'ombe kama ni kondoo kama ni mbuzi zisiwi zile wale wanyama ambao wamenona mpaka wenye mali wakaingiliwa na kitu ndani ya nafsi zao ikapelekea wakaomba dua mbaya kwa wewe mchukuaji wa zaka due mwenye kudhulumiwa haina pazia baina yako wala baina ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala ndugu zangu katika imani katika hii hadithi ya abdullahbn abbas alipotumwa muadhbnu jaba raa anhu katika mji wa wayemen kubwa zaidi mtume s alimwambia watu ulinganiwa tutauhid liahla ndugu zangu katika imani jamii tunayoishi nayo wengi kalimati tauhidi haipo katika maisha yao watu hawamtegemei allah subhana wataala watu unamwona mtu ana swali ndani ya sala nasema iyaka, nabudu, iyaka wa iyaka nastain kwamba anamwabudu allah subhana wataala na anamtegemea allah subhana wataala lakini baada ya swala kumalizika unakuta mtu yupo na kamzimu mtu yupo na kasanamu ako kasanamu ndio anategemea mambo yake vipi ta utaifanyia kazi ila utaifaiaauku na mwenyezi mungu ukitoka katika sala unaka kitu kengine unategemea kinyume na mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawtaalalla ndugu zangu katika imani la ima a la isla ishi katika a dum katika laaa mwombe mwenyezimungu subhanawtaala akufishe na lailah ndugu zangu katika imani huu ulikuwa ni ukumbusho katika siku ya leo tunamwomba mungu subhanahu wataala atufishi hali yakani waislamu mwenyezimungu subhanahwataala atufufue siku ya kiama tukiwa nyuma ya mtumu wetu muhamadin salalai wasalama mwenyezimungu subhanaatala wa tunamwomba awasamee waislamu waliotangulia mbele ya haqi na tunamwomba allah subhana wataala ajalie wakati wa kufa kwetu tuseme la ilaha ilallah liwe ndio neno la mwisho katika uhai wetu kwa haya machache ndugu zangu سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته.