بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله وعلى آله وأصحابه ومن ولا. أما بعد جزان وإسلام بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكوزتك رحمة من الله زي منكيم تموت محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masoaba wake na waislamu wote kwa ujumla wake mpaka siku ya waislamwote kwajumla atakofata nendowae maa skaaaamtualie nasi pamoja na mashehe zetu na wazazi wetu kuwa miongoni wazaziwetu amonoiwa a nu zanatia ma nakuusie amoja nakuusia nafsi yangu aia aaachauaeowenyezinu akipenda tutakumbushana kuhusiana na maada ambayo ni muhimu zama tulizo nazo kuna baadhi ya watu ambao wanakwenda kinyume na mada hiyo ndugu zangu katika imani mada yenyewe ndugu zangu katika imani unwani yake kwamba na sababa kufri bani adam watarkihim dinahum huwa lghuluu fi salihin kwamba sababu ambayo iliyopelekea kukufuru wanadamu baadhi ya wanadamu kuingia katika ukafiri na kuacha dini yao ni kwa sababu ya kufanya ghuluu kuchupa mipaka kuwapenda zaidi wema waliotangulia ndugu zangu katika imani mapenzi ambayo mwanadamu anayo kuwapenda waliotangulia ima wakinababu ima mashekhe au wengine kuwapenda masharifu inafikia mwanadamu anakuwa ni kafiri au mwanaadamu anatoka katika dini ya mwenyezimungu subhanahu wa taala ima kwa kujua au kutokujua ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala anatukumbusha katika surati nisa katika aya ya 1 kwamba ya ahla lkitabi la taglu fi dinikum ولا تقولوا على الله إلا الحق إنما المسيح إنما المسيح عيسى بن مريم رسول الله وكلماته ألقاها إلى مريم وروح منه وكلمته ألقاها إلى مريم وروح منه هوني وجوم بندقوزان كتكيماني كتوكو كمونيزي مونغو سبحانه وتعالى anawakumbusha ummati muhammadin sall l wsalam wasifanye kama walivyofanya nyumati zilizotangulia kwamba ya ahla lkitabi la taghlu fi dinikum enyi mliopewa kitabu waislamu wamepewa kitabu wamepewa qurani mayahudi wamepewa kitabu manaswara wamepewa kitabu mwenyezi mungu anasema ya ahla lkitabe enyi mlepua kitabu la taghlu fi dinikum msichupi mipaka katika dinienu. dini yenu dini imekamilika msizidishi mtume ana sifa alizopewa na mwenyezi mungu subhanahu wataala watu wa msifu mtume wa aina yeyote miongoni mwa mitume wa allah subhanahu wataala waishie katika sifa ambazo wameishia nazo mwenyezi mungu subhanahu wataala wasizidishi wakampa mtume miongoni mwa mitume wa allah sifa ambazo hana sifa ambazo hakupewa na allah subhanahu wataala vilevile wala taqulu ala llahi illa lhaqa na wala msisemi kuhusiana na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala isipokuwa msemi maneno yaliyokuwa ya kweli semeni maneno ya kweli ambayo yanamfaa yanamhusu allah subhanahu wataala msisemi kwamba yadu llahi maghlula kwamba mkono wa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala kwamba ni wabirika mkono wa mwenyezi mungu umejikunja kwamba mwenyezi mungu ni bakhili haya ni maneno ambayo mayahudi wameyasema kumwambia nabillahi musa alahi salam mayahudi na mnu anavyo msifu allah subhanah wataala kwamba mwenyezimungu ana mkono wabirika mungu kuna baadhi ya watu wanawapa utajiri wengine hawapi utajiri hii siyo sifa ya mwenyezi mungu wala takulu ala llahi illa alhaq msisemi kuhusiana na allah subhanahu wataala isipokuwa maneno ya kweli vilevile mwenyezi mungu subhanah wataala anasema ya kwamba innama lmasihu isa bnu maryam kuahakika masih isa bnu maryama alayhi ssalam rasulullah kwanza ni mtume mwenyezi mungu na wala sio mungu wala sio mwana wa mungu wa kalimatuhu alqaha ila maryam wa ruhun minhu na vile, vile nabillahi isa alaihi ssalam ameumbwa kwa neno la mwenyezi mungu kwa kun fayakun alimtuma nabii jibrila jibrila alaihi salam malaika jibril kwa mariam akampulizia ndugu zangu katika imani nabillahi isa alaihi salam ni mtume mwenyezi mungu ni nabii wa mwenyezi mungu ameumbwa kwa amri ya mwenyezi mungu subhanah wataala kwa hiyo watu wasimsifu nabii isa alaihi ssalam mpaka wakachupa mipaka na hili ni jambo ambalo kila mwenye akili kila mwenye macho analishuhudia namna ambao baadhi ya watu ambao wanajinasibisha kwamba ni wafasi wa nabii isa alaihi ssalam wanamsifu mpaka wanachupa mipaka imefikia wengine wanasema ya kwamba yesu ndio mungu mkuu kwamba ndiyo mungu mkubwa yeye ndiyo baba yeye ndio anaendesha dunia wengine wakasema hapana yeye ni mtoto wa mungu sasa ikiwa yesu ni mtoto wa mungu kwa maana mungu ndio ambaye amemzaa ndi kwamba mwenyezi si mungu ni mwanamume ndio kamzaa yesu sasa mama yake na yesu nani ni maria kwayo maria na mungu itakuwa ni vipi itakuwa ni mke na mume staghfirullah watu wanafikia pabaya ndugu zangu katika imani kwamba yesu si mungu nabillahi isa alahsalam sio mungu wala si mwana wa mungu bali ni mtume wa mungu ndio mungu anasema katika hii suranisa aya 171 ya kwamba inama lmasihu isa bnu mariam rasulullah isa bnu maryam ni mtume wa mungu ndugu zangu katika imani katika zama zilizotangulia baadhi ya watu wamefanya ukafiri wakafanya ghuluu wakachupa mipaka kuwapenda wema waliotangulia wakatoka katika dini wakafanya kufru wakafanya shirki ya ibada ndugu zangu katika imani anasema abdullahibn abbas radiallah anhuma alipokuwa kitafsiri aya za mwenyezi mungu subhanahu wataala zilizopo katika surati, surati nuh ya kwamba وقالوا لا تذرن آلهتكم ولا تذرن ودا ولا سواعا ولا يغوثا ويا ونصرا وقد يضلوا كثيرا ولا تزد الظالمين الا ظَلَالًا كُوَانْبَا انا عبد الله بن عَبَّاسِ رضي الله عنهم يا كوامبا ها يا ويما وليو تنقوليه كتكوات ربي الله نوح عليه السلام hawa watu walikuwa ni watu wema walikuwa ni wacha mungu wanamwabudu mwenyezi mungu subhanau wataala usiku na mchana na wala hawamshirikishi allah subhanahu wataala na chochote walipokufa hawa watu sheitani akawapelekea wahai wanadamu akawapa ilham akawaambia ya kwamba akajifananisha sheitani katika sura ya binadamu nyinyi bona mmeghafilika nyinyi bona mmejisahau ndugu zenu wamekufa mashekhe zenu wemo wamesha kufa mmewatupa sasa tutowakumbuka vipi akawambia ya kwamba hamna tatizo ansibu ila majalisihim lati kana ajlisuna fiha nasaba au answaba ile sehemu zao ambazo walikuwa wanakaa vikao vyao vijiweni tengenezeni masanamu sura zao mnazijua tengenezeni masanam hili ni sanam la fulani hili ni sanam la nani ili ni sanam la wadda ili ni sanam la suwaa ili la yauqa ili la nasra ili la yaghutha tengenezeni haya masanam ili na nyinyi mkienda kwenye vijiwe vyao vijiweni mkiona zile sura mtakumbuka mtazidi kufanya ibada mtakuwa na nashatu na rakba na nguvu fulani mtakuwa na hamasa watu wakaulizana sasa ayamaaoto yatengeneza vipi shetaakuambia amna tatizo hapo amejibadilisha katika umbile la binadamu kwamba kuna mtaalamu fulani kwa kutengeneza masanam ni hodari yupo katika sehemu fulani ntaenda nitamleta akaletwa pale wakatengeneza yale masanamu kwenye vikao vyao wakaa wanaona tu hawa watu wakaondoka wakaja watoto ambako hao waliekufa nyewe kwao ni wajukuu shetani kuambia nyinyi mmeghafirika wazee wenu walikuwa wanaabudu haya masanamu nyinyi bwana mwabudu wakaanza kuyaabudu wakapotea ndugu zangu katika imani nini sababu ya masanamu nini kuwapenda weme waliotangulia mpaka wakachupa mipaka kwa hiyo mtu mwanadamu kutengeneza sanamu la sura yake kuliweka nyumbani kwake ni haramu haifai unakuta baadhi ya nchi unakuta viongozi wafalme maraisi anatengeneza sanamu lake analiweka katikati ya mji haramu haifai ukipata nafasi livunjevunje na ndio mana mtume alaihi wsaa anasema katika hadithi Omar anhu ya umar bnlkhatabi rau ya kwamba hadithi ambayo akaipokea uh, imamu lbukhari na imamu muslim anasema mtume sala la salam ya kwamba la tathuruni kama kamathurati nasara bna maryam waislam msinisifu sana mpaka mkachupa mipaka mtume salla salam inaruhusiwa kusifiwa lakini sifa ambazo inatakiwa asifiwe mtume zisichupi mipaka sifa ambazo zimo ndani ya quran watu wasimsifu mpaka wakapitiriza kwamba wengine wanamsifu mtume kwamba wayaalamu ma fi ghadi kwamba mtumi mambo ya kesho anayajua hapana hizi ni sifa za mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala hiyo wamekataza mtumi kwamba la tathuruni msinisifu mpaka mkachupa mipaka kama thuratinasara bna mariam kama manaswara walivyomsifu msifu nabi isa mpaka wakachupa mipaka wakasema kwamba nabi isa ni mungu Inama ana abdu fakulu, wa rasulu mimi ni mja wa mwenyezi mungu mimi ni kiumbe wa mwenyezi mungu semeni mtume wa mwenyezi mungu na mja wa mwenyezi mungu basi lakini watu wasimsifu mtume wakachupa mpaka wakachupa mipaka kwamba anta nuru fauka nuri la ilaha illallah kwamba mtume wewe ni nuru tena zaidi ya nuru ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala haya ni baadhi ya maneno ambayo yanapatikana katika vitabu vya baraza nje vitabu vya maulidi kwamba anta nuru fauka nuri wewe ni nuru zaidi ya nuru mungu anasema allahu nuru samawati walardu mwenyezi mungu ni nuru sasa unapo mtume kwamba ni nuru tena zaidi ya nuru umechupa mipaka ume zaidi ukapitiriza ndugu yangu mwislam mtume ni mtume mwenyezi mungu ana tabia nzuri anapendwa na mwenyezi mungu ni kiumbe ambaye ni bora kuliko viumbe wote duniani hizi ni sifa za mtume ni karimu ni mcheshi ni mpole lakini kusema kwamba mtume anajua mambo ya kesho mtume nuru yake ni kubwa kuliko nuru ya mungu la ilaha illa allah lailahillllah haifai waislamu ni maneno ambayo hayafai kwa hiyo allah allah ndugu zao katika imani wema waliotangulia waliingia katika ukafiri kwa sababu ya kuwapenda waliotangulia wengine kwa sababu ya kuwapenda masharifu wanafanya kufru katika makaburi ya masharifu wanawaomba ma- masharifu ndugu zangu katika katika imani kurejea dini ya mwenyezi mungu atupe kila masharifua eupeshe na kila shari mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufufue siku ya iama tukiwa nyuma ya mtume muhamadi salaaa nasema subhanaka allahuma bihamdik tutakutana tena katika kipindi kinachokuja nasema salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu