بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله المعز من اطاعه واتقاه المذل من خالف امره وعصاه السميع نداء المنادي اذا ناداه المجيب دعوه الداعي اذا دعاه والصلاه والسلام على المبعوث رحمه للعالمين سيدنا ونبينا محمد بن عبد الله بن عبد المطلب وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد بعد يكم حميد الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمة متميوت محمد صلى الله عليه وسلم تنمشكر الله سبحانه وتعالى وكتوزيشا kupata afya ya kuweza kukutana na wewe ndugu katika iman ili tuweze kuzungumza mambo ambayo yanayomhusu mwenyezimungu subhanahu wataala na mtume wake muhammadin salah alihi wasalam na dini ya uislamu kwa ujumla ndugu yangu katika imani mshukuru allah subhanahu wa taala kwa kukupa fursa ya kuweza kukaa na kusikiliza maneno ya mwenyezimungu subhanahu wa taala allah subhanahu wataala amemwahidi mwanadamu ambaye mwenye kutoa wa muda wake kwa ajili ya la ilaha illallah muhammadun rasulullah kuweza kumpa malipo na ujira mkubwa sana ndugu zangu ulimwengu wetu wa sasa watu wamezama katika mambo ya mawebsit mambo ya mitandao wako katika mambo ya ya ya matelevisheni mbali mbalimbali kuangalia mipira kuangalia na mambo mengi ambayo hayana manfaa katika akhera kwa mwanadamu lakini leo tunakuletia mabili kitu ambacho kina manfaa kitu ambacho kitakuwezesha kita wewe kuifahamu hai na kujua ukweli na kupata ilmu na kupata malumati ambayo yanakufuata ndani kwako na hii ni nema ndugu zangu na ujue kwamba mwenyezimngu subhanahu wataala atakuuliza kwa sababu allah nasema thuma latusaluna yaumaidhin ani naim siku ya iama kila nema ndogo na kubwa ambayo mwenyezimungu subhanahu wataala amekupa basi ufahamu ya kwamba mwenyezimungu atakuuliza ndugu yangu katika kisha tunamshukuru allah wa ta'ala kutujalia kuwa katika umati muhama sl wasaa umma bora uma ambao ni umma wa mwisho ndugu yangu fanya ibada fanya matendo mema mwabudu mwenyezimungu subhanahu wataala yatowe ya maisha yako kwa ajili ya allah subhanahu wataala kwa sababu usidhani kwamba atakuja mtume mwingine baadaye mtumehaa s ndio mtume wetu wa mwisho umma huu ndio umma wa mwisho lakini allah subhanahu wataala kaupa fadla na utukufu na ubora kulikoni umma ambazo zilizopita kwa sababu moja ndugu yangu katika ima na sababu hiyo ndio maana unaona sisi tuko hapa na uko huko hapa unatusikiliza allah subhanau wataala anasema untum khaira umma ukhurijat linas tamuruna bilmaruf watanhauna ani lmunkar watuminuna billah kwamba nyie ndugu zangu katika imani mungu anatusifu katika urani kwa kusema mmekuwa ambao mliotolewa miongoni mwa watu imaana watu waliokuja ni wengi kwa, kwa, kwanzia kwa, kwa nabiyu llahi adamu alaihi ssalamu kisha kwa nuhu alaihi ssalam kwa ibrahim kwa isa na musa mpaka kufikia kwa muhamadin sala lhwasalam mwenyezimngu akatuchagua sisi lakini lengo na sifa kubwa ambayo iliyofanya mwenyezimngu subhanawataala atuchague ni kwa sababu tunamlishana mema na kukatazana mabaya na kisha ni tunamwamini niwamitunamwamini mwenyezimngu subhanawataala ndugu yangu katika iman ikiwa wewe sio mu'min. mumin basi ujue wewe sio katika ummati muhammad sla alwasala E nam kwa sababu katika sifa ya mwisho mwenyezimngu alisema watuminuna billah na mnamwamini mungu subhanahu wataala kwa hiyo ndugu zangu katika iman hii ni bishara kubwa kwamba sisi tujitambue kwamba tuko kwa katika ummati muhammad lakini tufahamu ya kwamba miza ya ummati muhammad ni kuamrishana mambo mema na kukatazana mambo mabaya ndugu zangu katika imani usimuone binti yako anafanya mambo ambayo sio mazuri alafu ukakaa ukanyamaza ukasema kwamba hawa bana ni mabinti ma wadal eh? wasichana hawa ni wasichana wa kimtandao mtandao hakuna kimtandao mtandao, mtandao katika maisha ya uislamu ndugu zangu ukimwona anafanya mambo mabaya mnasihi katika njia ambazo zinazoendana na yeye baba amnasihi binti yake kwa kuutumia ubaba wake na mama amnasihi binti yake kwa kuutumia umama wake vile vile katika vijana wenzangu ukimwona mtoto wako haswali mtoto wako anasifa kama zawizi mtoto wako ni muhuni ni malaya ameanza kufatafata mabinti za watu mfate mnasihi binti yako usiseme kwamba hawa watoto wamenishinda mimi mimi siwezi kuwa kuwanasihi bwana unajua watoto bwana bana mimi hawanisikii kabisa sasa wewe mtoto huyu ndio wa mtoto wako halafu hakusikii je mtu mwingine nadhani itakuwa ndio mtihani mkubwa kwa hiyo ndugu zangu katika iman tutumie kwamba muda wetu kwamba sisi kwanza ni ummati muhammad lakini miza yetu kubwa dalili yetu kubwa alama yetu kubwa ni kwa sababu tunaamrishana mema na kukatazana mabaya iwapo kama tutakuwa tumeipoteza sifa hii basi tufahamu ya kwamba tutakuwa mbali na ummati muhammad salllah wasallam siku ya kiyama kuna watu watakwenda kwenye haudh ya mtume salla llahu alaihi wa baada ya kwenda kwenye haudh watakuwa wanahitaji kunywa maji ya haudhi na mtume alayhi wa salatu wassalam kisha watakuja malaika wataanza kuwapiga viboko wataanza kuwapiga bakora mtume salatu wassalam ni mtume mwenye huruma mwenyezimngu kamsifu mtume muhamad saaa katika, katika qurani bilmuminina raufun rahim kwamba mtumeskwa wislam kwa waislam kwa, kwa waumini ni mwenye upole na ni mwenye huruma siku hiyo wataanza kuzungumza kuwambia malaika ashabi ashabi ummati ummati kwamba msiwapige hawa ni katika umma wangu mimi hawa ni masohaba zangu msiwaziwie watu wasinywe maji katika hili bwawa kwa sababu hawa ni ummati muhammadi salillah aalaihi wasallam wale malaika wakatamwambia mtume saa wa sallama la tadiri ewe muhammad wewe hufahamu madha ahdathu badi baadaka ni kitu gani ambacho walizuwa ni mambo gani ambayo waliyazuwa baada ya wewe kuondoka kwa hiyo ndugu zangu katika imani mlango wa amru bilmaruf wanahya an ilmunkar ni wajibu kwa kila ambaye anayefahamu kitu ambacho mwenzake hakijui unamfahamu unamjua mtu unamwona mtu anafanya madhambi mwambie na si wajibu kwamba yeye afuate ama asifuate lakini tayari ujumbe umeshafika na ndio maana ndugu zangu tuko hapa ili tuweze kuelezana mawili machache mawili matatu katika mambo ambayo yanayotufaa au yatakyotufaa katika uislamu wetu na dini yetu mada yetu ndugu zangu katika imani tutazungumzia sifa za watu wema mada hii ni muhimu sana na umuhimu wake unakuja kwa sababu dunia sasa hivi ndugu zangu imejaa machafuko hali sio nzuri maadili yamepotea ndugu zangu watu wamekuwa ni wavivu wa kufanya ibada ni wavivu wa kutekeleza ibada ni wavivu wa kufanya mambo ambayo yanayomridhisha mungu subhanahu wataala wameingia katika mambo ambayo ni ni free life yaani maisha ya huru maisha huru kwamba mtu yani yeye na dini yake yeye na, na, na, na dunia yake yeye na familia yake yeye na watoto wake na wake zake basi lakini masala ya uislamu au masala ya kuwafahamu watu wema watu hawataki kufahamu kabisa yani hutaki kuwambia na wala hawataki kusikia nakuhusia ndugu yangu katika man tuwe pamoja katika kipindi hiki kinachozungumzia sifa za watu wema vipi wana sifa gani na sisi tunajifundisha nini kutokana na watu wema ndugu yangu katika iman unaposoma urani tukufu kitabu cha allah subhanahu wataala muongozo wa umati muhammad kitabu ambacho hakiwezi kuingiliwa na batil mwanzo wa qurani mpaka mwisho wa qurani unafahamu na unafaidika na unaelewa kwamba ni zipi sifa za waislam na ni zipi sifa za watu wema e wallahi naam kwa nini nasema hivyo isome suratu lbaqara isome suratu lfatiha kisha nenda usome suratu lnas utazikuta sifa za waislam sifa za waumini sifa za watu wema ziko waziwazi kabisa sasa ni wajibu kwako wewe kwa sababu sifa hizo zimeelezwa na mwenyezmgu subhanahu wataala ni lazima ndugu zangu katika iman tusifike na sifa za watu wema ili tuweze kufaulu mfano mdogo tuingie katika sura lfatiha ambayo ni sura ya kwanza katika uran mwenyezmgu subhanahu wataala anasema audhubilah minanra بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين إهدنا الصراط المستقيم تكفيك هابا تنسمى مكوانزا من يسمك سبحانه وتعالى كتك آيهي كتك آيهي زي أنا سمي فيه الحمد لله رب العالمين أنا زا كزنكم زا كوانبا سفة زوتة anayezistahiki ni allah jala jalaluhu arrahman rahimu ambaye mwenye kunemesha nema ndogo ndogo hapa duniani bila kuchagua kafiri yahudi majusi mwislamu mumini mshirikina anapata neema ya mwenyezimungu wa kutumia arrahman halafu kuna arrahimu rehma hizi hakuna watakaozipata isipokuwa ni watu wema ambao tunawazungumzia hapa ewe ndugu yangu katika imani katika aya hizi ndugu zangu katika imani mwenyezimngu subhanahu wataala anaendelea kuzungumza iyaka nabud ewe mwenyezimngu kwako wewe sisi ndio tunakuabudu wa iyaka nastain na kwako wewe ndio tunakuomba msaada kisha tukiingia katika sifa ya kwanza katika sifa za waumini mungu anasema ihdina eh, sirat lmustaqim tuongoza kunako njia iliyonyooka ndugu zangu katika imani tukifika hapa tunawe, tunaweka wakfa ili tufahamu maana ya aya hizi na, na, na sifa hiyo ya njia iliyonyoka niye watu gani ndani aya hizi ndugu zangu kuna mambo mengi tunayofundishwa lakini miongoni mwa mambo makubwa ambayo mwenyezi mwenyezimngu subhanahu taala anatufundisha katika aya hizi ni kwamba ni, ni, ni, ni, ni, tunasoma kwamba jinsi ya kumwomba mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala adabu duaa wa adabu talab mwenyezmngu anatufundisha hishma na adabu na taratibu za kumwomba mwenyezimngu subhanahu wa taala pale aliposema kwamba unapoanza kumwomba kwanza mtukuze mwenyezimgu sema alhamdulilahi rabilalamin kisha msifu mwenyezimngu kwamba allah subhanahu wa taala ndiye anayemiliki rahma duniani na ndiye anayemiliki rehma ya siku ya kiyama rehma za duniani ni za watu wote na rehma za siku ya kiyama ni khas kwa ajili ya watu wema kisha mwenyezimngu subhanahu wataala anakuja kutufundisha namna ya kumbembeleza allah subhanahu wataala pale aniposema sema iyaka nabudu na e, mwenyezi mungu sisi kwako tunakuabudu wa iyaka nastain na kwako wewe mungu ndio tunakuomba msaada baada ya hapo mwenyezimungu subhanahu wataala akaitaja sifa moja miongoni mwa sifa za watu wema ndugu zangu akasema ihdina eh, sirata lmustaqim kwamba hey mwenyezi mungu tunakuomba sasa utuongoza kunako njia iliyonyoka miongoni mwa sifa za watu wema ndugu zangu sifa ya kwanza kabisa hirsuhum ala talabi lhidaya lillahi rabi libadi watu wema walikuwa na pupa ya kuomba uongofu kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala mungu ambaye ndiye yanayemiliki waja wote na ndiye anayemiliki uongofu na ndiye anayemiliki kila kilichopo katika, hapa, katika hii dunia ndugu zangu sasa watu wema walikuwa wanamnyenyekea mungu subhanahu wataala kumwomba mungu awape uongofu awape hidaya na kama tutakavyokuja kuzungumza katika katika vipindi vitakavyokuja uongofu huu ni uongofu gani kwa sababu kuna uongofu wa aina tatu kuna uongofu wa kuwabainishia watu na kuwaelimisha watu kama kazi hii tuliyokuwa nayo hapa ya kukufikishia ujumbe wewe na kuna uongofu wa kumwomba mwenyezimngu subhanahu taala kwamba mwanadamu awe ni mwenye kuifuata njia ya haqi na kuna uongofu wa kumjua mwenyezimngu subhanahu wa taala na kujiepusha na shirki na kujiepusha na ukafiri wote huu ni uongofu sasa watu wema walikuwa wanamwomba mwenyezimungu subhanahu wa taala awaongoze kunako njia iliyonyoka kwanza njia ya kumjua mwenyezimungu subhanahu wa taala pili njia ya kuwafikishia watu na kuwaelimisha watu tatu njia ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kuweza kupata taufiki ya kumwomba mwenyezimngu awaongoze kunako njia ambayo ni ya sahihi ya peponi ndugu zangu katika iman tukifika hapo tumwombe mwenyezimungu subhanauwataala atuongoze kunako yale anayo yapenda na kuyaridiaabiai subanaiadi iaan aiuk ila aatubu ilikbisa ahmanirahiaaiah aiaain ahairaiay اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين امين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين سيدنا محمد وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد ndugu zangu watukufu wa islam baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin sali llahu alaihi wasallam karibuni tena katika kipindi chetu cha sifa za watu wema tulizungumza katika kipindi kilichopita kuhusiana na sifa ya uongofu kwamba watuwema katika sifa zao wanamwomba mwenyezimngu subhanahu wataala aweze kuwafikisha wamjue mwenyezimngu subhanahu wa taala wafikishe ujumbe wa, wa, wa mwenyezimungu subhanahu wa taala na wao wenyewe waongozwa katika njia ya haqi na njia iliyonyoka na njia ya kuifuata qurani na mafundisho sahihi ya bwana wetu mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wa na hapa ndugu zangu tukizungumzia katika masala ya, ya, ya hidaya tuna tunafungua tuna, tuna, tuna mlango mkubwa sana ndugu zangu katika iman e, naam kwa nini nasema hivyo kwa sababu wapo watu wengi sana ambao wako katika dacwa Wame, wameelimisha watu wengi wamefundisha watu wengi lakini wao wenyewe bado wana mushkel katika kufahamu uongofu kwa hiyo bado tunawaambia wamwombe mwenyezmungu subhanahu wataala awape taufiki awape taufiki ya kuijua njia ya haki naam kwa nini nasema hivyo naomba nitoe mifano kidogo ili labda pengine niweze kufahamu ni watu gani kuna watu mpaka hivi wanapigania wanaipigania batil yani kila wanapoelimishwa kuhusiana na, na haki mfano mwenyezimngu amesema hivi mtume salllahu laihi wasalam amefundisha ame hivi masahaba radiallahu taala anhum walikuwa hivi wao bado wameng'ang'ania kuwa katika batil mfano katika zama zetu hizi ambazo tuko katika uh, makumi ya dhilhija kumi bora katika makumi kumi, katika siku kumi za dhilhija mpaka sasa hivi kuna watu wana fikira ya kwamba wahujaji wanaposimama katika viwanja vya arafa kwamba sehemu zingine sio harafa kwamba sehemu zingine inakuwa ni tarehe nane au tarehe ambayo wanayoijuwa wao nam kwa sababu hivi karibuni tumepokea meseji nyingi kutoka kupitia mitandao ya kijamii kwenye whatsapp kwenye mafacebook ma, ma, ma, ma na katika mitandao mingine kwamba siku ambayo waislamu wanaposimama katika viwanja vya arafa sio siku ya arafa katika viwanja vingine sasa subhanallah ukimuuliza uki mtu anayesema hivyo ukimuuliza kwamba kwa hiyo unakusudia kubatilisha hija ya waliokwenda kuhiji maka au vipi anakosa majibu anabaki anajigata vidore lakini mi nasema kwamba watu wenye misimamo kama hiyo wamekosa hidaya ya mwenyezmngu ya kuijua njia ya sahihi japo kuwa wana juhudi za kuwaelimisha watu ewe ndugu yangu katika imani nakuomba uwe katika njia ambayo mwenyezmgu subhanahu wataala anaipenda nakuiridhia nande ndio njia ya watu wema iwapo kama utakeuka njia ya watu wema Uka, ukaenda na njia yako unayojua wewe basi ujue ume, ume, umekosa sifa miongoni mwa sifa za watu wema ndugu zangu katika iman mwenyezimngu subhanahu wa taala alimfundisha mtume sal llahu alaihi wasallam dua ya kuomba hidaya kwa mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wa taala na huyu ni mtume wa mwenyezimngu subhanahu wa taala mtume ambaye ni ata nas jibrili alaihi salam anamteremkia mtume salllah alaihi wasallam ana malaika wanakuja kumtembelea mtume salllaalaihi wasallam mwenyezimngu subhanahu wa taala amemsifu mtume wetu muhammadin salllah alihi wasallam ndani ya qurani na sifa mbalimbali sifa nyingi pia mwenyezimungu anamfundisha mtume kwamba ewe mtume bado hujakamilika unatakiwa uombe uongofu kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala angalia katika solatulwit mtume alikuwa anasimama usiku anaposwali solatu lwitr basi katika dua katika kunuti mtume sal llahu alh w anasema allahumma hdini fi man hadaita ewe mwenyezi mungu nakuomba uniongoza mimi mtume sal llahu alaihi wa sallam jamani tuzingatie rasul sehemu daraja iaaaakii <tumis> bao anamaunyezingu alahuahdini fiman hadaa wemunyezigunakuomba unyongoze katikawalewajawakoriwaungoza uguzagauyezgu subanauwataaaurananazugumza usea afaman yamshi mukiban la wajhihi ahdan anman yamshi sawiyan la siratin mustaim swali kama hilo ni, ni, ni, ni swali la kutaka wewe mwenyewe ukaye na uzingatie mungu anasema yule anayekwenda haliyekuwa uso wake ndo ukaukandamiza chini haoni njia anakokwenda ni wapi ndio ambaye aliyepata uongofu ama yule ambaye tunayemwona kwamba anapita katika njia zilizonyoka njia sahihi jawabu ni kwamba wale wanaopita katika njia sahihi ndio walioongoka angalia mungu anavyowasifu wale watu ashabu lkahfi kwamba ni watu waliopata uongofu wa mwenyezimngu subhanahu wa taala mungu anasema innahum fityatun amanuu birabbihim wazidnahum esh wazidnahum huda kwamba wale wale watu ashabu lkahfi ukisoma katika suratu lkahfi mungu kaishusha sura nzima kuonyesha kwamba ni sifa gani ambazo walizosifika nazo kwanza walimwamini mwenyezi mungu subhanahu wa taala baada ya kumwamini mwenyezi mungu allah subhanahu taala akazidi kuwapa uongofu kwa hiyo uongofu ndugu zangu ni moja katika sifa za watu wema uongofu ni sifa kubwa katika sifa za watu wema kwa hiyo usikubali kupotea ndugu yangu katika imani jaribu yule mtu ambaye unayemwona kwamba ni shekhe wako ni ustadhi wako يا لنا يوكفونيشا بس يا ويني كاتكالي يا يو فونيشا نمونيزمغ سبحانه وتعالى نمتم محمد صلى الله عليه وسلم كصاباب من يزمغ نمتم يوكي نمتم يوكا لوزانك اجاريا يهدين الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم كاتكا وفسر والقران وانا سما نمتم يوكا ويزمغ سبحانه وتعالى امي ونعمشا اسمى من الانبياء من النبيين والأنبياء والصالحين والشهداء ممكن تفسيري آية هي كتكا كت كت كت كت كت كت كت كت آية نينجيني القرآن مش أنا سيما وحسن أولئك رفيقا هاو ندو رفيقي وزوري متومي ومن يزمك سبحانه وتعالى منابي ومن يزمك سبحانه وتعالى وتويما إيه؟ ولي ولي وكوفا كتكا فيتا ولي wewe unamomba mwenyezimgu kila siku swala tano mwenyezimngu akuongoze pengine ndugu yangu katika imani hujui kwamba unachokiomba ni nini lakini fahamu ya kwamba unachokiomba unaomba mwenyezimgu akupe hidaya na hidaya iliyokuwa sahihi ni hidaya ya kumjua mwenyezimgu na kumjua mtume muhamad sallaul wasalama na kufuata vile ambavyo walivyotuamrisha sisi na kufuata vile ambavyo walivyotufundisha ili tuweze kufanikiwa na tuweze kuingia katika pepo ya allah subhanahu wataala ndugu yangu katika imani kwa nini watu wema walizingatia walifanya pupa ya kuwa ya, ya, ya, ya, ya kuwa na, na, na, na sifa za kumwomba mwenyezimungu subhanahu wa taala awape uongofu ta'ala, kwa nini mwenyezimngu subhanahu wataala anazungumza kwamba wale watu wenye uongofu ndio watu watakaoingia peponi na ndio maana watu wema wakazidi sana wakawa na sifa ya kumwomba mwenyezimungu subhanahu wa taala awape hidaya ممكن نسمى كتك القرآن فريق هدى أه؟ فريق هدى وفريق حق عليهم الضلالة ممكن نسمى كتك واتو ودنياني وابو مكودي ويجي. kuna kundi ambalo walikubali kuifuata qurani wakakubali kumfuata mtume wakakubali kufuata mafundisho sahihi ya bwana wetu mtume wetu muhammadin sali llah alaihi wasalam faawsafahum llahu subhanahu wataala fi lquran mwenyezimungu akawasifu katika qurani biannahum fariqun hadha kwamba ni kundi ambalo lililongoka tumwombe mwenyezimungu subhanahu wa taala mimi nawewe ndugu zangu katika iman atuweke kuwa katika kundi hilo lililongoka وفريق حق عليهم الضلاله نكون لينجين وكيكتا قران كبيسا هاو تاكي كويسكي قران ونجين وكيكتا سنة هاو تاكي كويسكي كيتو كنا شايتو سنة تكيفوات سنة تتاشا مولدي تتاشا كواتكوزا مشيخي تتاشا كفانيا شركي وكيكتا سنة كبيسا يمتو محمد صلى الله عليه وسلم فحق عليهم الضلاله بس كوى نستهيكي كوى واو وقتي hewe ndugu yangu katika imani ni fursa kwako wewe ufahamu sifa za watu wema ili uweze kuwa nao ndugu zangu siku zote anayekwenda na mtu ambaye ikajipaka marashi mazuri basi ananukia vizuri na unapokwenda na mtu ambaye anatoa harufu mbaya basi na wewe utatoa harufu mbaya kuna mfano mwingine mzuri zaidi unapokuwa na yule mtu ambaye kazi yake anafua vyuma basi utatoka na nguo yako ina matobo ya moto lakini unapotembea na mtu ambaye anayeuza marashi mafuta uzuri basi na wewe utatoka na harufu nzuri sasa ni wajibu tuwafate watu wema ni wajibu tu, tuwaige wema kwa sababu hawa watu walifanikiwa mwenyezmungu subhanahu wataala akawaruzuku uongofu duuyangu katika imani hakika uongofu unampelekea mtu kuingia peponi na ama upotovu unamsababishia mtu kuingia katika moto tumwombe mwenyezimungu subhanahu wa taala atuokoe na moto wa jahannam kwa sababu sisi wenyewe hatuna uwezo wa kuhimila adhabu leo hii ndugu yangu katika imani katika maisha yetu ya wa dunia mwanadamu anapata misukosuko midogo tu kafanya biashara yake pengine kapata khasara hakupata faida basi unamwona mwanadamu anatikisika anakosa amani anakosa usalama anaingia katika shiriki kwa nini kwa sababu mwili wake haujaumbwa kuvumilia matatizo wallahi ndugu zangu katika imani لنواطيك واجد يا من يزمك ايوابك ممتكتاكو افتق قرآني نسنى محمد صلى الله عليه وسلم سكويا قيامة متومبة وتواتي وانجيك على فوه وكوكي سكو تكفونا موتو مونغا نسيما كتكا قرآن فاصبر صبرا جميلا انهم يرونه بعيدا ونراه قريبا يوم تكون السماء كالمؤل وتكون الجبال كالعيني ولا يسأل حميم حميما يبصرونهم يود المجرم لو يفتدي من عذاب يومئذ ببنيه وصاحبته وأخيه وفصيلته التي تؤويه ومن في الأرض جميعا ثم ينجيه من كلا إنها لظة لازمة تفوت ونقف لازم تويجي وتويما ولي بيتنجي أغاني مونغا نموانبيا صلى الله عليه وسلم فاصبر sabran jamila hayo yote aliyokupata matusi manyanyaso kupigwa kuvunjwa meno basi vumilia ewe mtume muhammadin salllah alah wasalam kwa nini kwa sababu watu waliojiachia katika maisha yao ya duniani wanaona kiama ni mbali wana rahu kariban na sisi mungu anasema na sisi kiama tunakiona kiko karibu mungu anaanza kutaja sifa na vitisho vya siku ya kiama yaumatakunu kalmuhli siku ambayo mbingu itakuwa ni kama vile chakula kilichomezwa alafu kikatemwa watakunu ljibalu kalihni na milima itakuwa ni kama vile pamba ambayo iliyosambazwa haina thamani mawe yanapeperuka ndugu zangu kama vumbi wala yasalu hamimun hamima hakuna mtu atakaeuliza mpenzi wake rafiki yake sijui frendi wake vitu gani kila mmoja atakuwa na mambo yake yanamuhusu siku ya kiama mungu anatoa anasema wataonana siku ya iama kama mtu mfano kama najuaakaashekhe wangu shekhi sheheasini ampe maisha marefu katika toa ya mwenyezmngu subhanahu wataala ntamuona shekheyasini yule namuona kama ulikuwa mama yako siku ya iaa utamuona mama mamayako yubasarunahum kisha mungu anasema yawadu lmujrim atatamani atapenda mtu mwovu ambaye aliyekataa uongofu na kuwa katika, katika, katika jahazi la watu wema lauyaftadi min adhabi yaumidhin bibanihi kwamba siku iye basi awatoe watoto wake zawadi wa sahibatihi wa banihi na mke wake amtoe zawadi ili apone yeye mwisho kabisa mungu anamalizia kwa kusema waman fi lardi jamian thumma yunjihi kisha mtu anatamani watu wote wa duniani awatoe kwa mwenyezi mungu waingie motoni aokokeyeye ndugu zangu katika imani siku ya kiyama hakuna atakayeongoka isipokuwa atakaekuwa na sifa za watu wema tujitahidi kuiga kwa watu wema tujitahidi kuwa na sifa za watu wema ndugu zangu kwa haya machache mwenyezi mungu atujalie kuwa katika waja wake wema wabillahi taufik wassalamu alaikum warahmatu llahi wabarakatu بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. الحمد لله رب العالمين والعاقبه للمتقين ولا عدوانا الا على الظالمين والصلاه والسلام على المبعوث رحمه للعالمين سيدنا محمد وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد بعدكم محمد الله سبحانه وتعالى لكم تكي رحمه تموت محمد صلى الله عليه وسلم نكوسين نكوزانغو فموينا نكوسين kumwogopa mungu subhanahu wa taala allah subhanahu wataala akatujalia kukutana tena katika halaka yetu nyingine ya kipindi hiki kizuri kabisa kinachokujia uh, cha sifa za watu wema ndugu zangu katika imani tumezungumza katika kipindi kilichopita kuhusiana na siku ya kiyama vitisho vyake na hali ambayo watu watakuwa nayo kwamba mtu atamuona mamaake mtu atamuona babake mtu atamuona binti yake atamuona mwanaye anayempenda mtu atamwona mpenzi wake ambaye ndiye anayemtegemea katika dunia badala ya mwenyezmngu subhanahu ataala na haya ni makosa ndugu zangu lakini siku hiyo atatamani amtoe ili aokokeyeye lakini mwisho mwenyezimungu subhanahu wataala anasema kwamba hakika huo ni moto kalla innaha ladha nazaatan lishawa kwamba huo ni moto ambao mtu anapoingizwa basi ngozi ya mwili yote inatoka ina, ina, ina ndugu zangu katika imani na hii na huu ndugu zangu ni, ni, ni, ni, ni kilele cha kuogopa mwenyezimungu subhanahu wataala kwamba muislamu mumin anatakiwa afahamu hivyo kwamba anachokifanya sio sahihi ni makosa hakika mafanikio ni kwa mtu ambaye mwenye kuifuata njia ya watu wema ndugu zangu katika imani tuingie katika safina katika meli za watu wema ili tuweze kufanikiwa ndugu zangu katika imani tukiingia katika sifa ya pili miongoni mwa sifa za watu wema watu wema walikuwa na sifa ya ikhlasu alibada lilwahidi lahad mona sifa ya watu wema walikuwa ni wenye kumtakasia mwenyezimgu subhanahu wataala ibada peke yake bimaana anapofanya ibada anaifanya ibada kwa ajili ya mwenyezi mungu peke yake hamshirikishi mwenyezi mungu na chochote na hii ndugu yangu katika imani ndio dhiri watu dini ndio kilele cha uislamu ndugu yangu katika iman kwa nini nasema hivyo kwa sababu muislamu ana imani aina tatu ana tauhid arububia ana tauhidi ya kumpokesha mwenyezimungu subhanahu wataala kwa vitendo vya allah subhanahu wataala kama vile eh, mwanadamu anatakiwa aamini kwamba mwenyezimungu ndiye anayeumba ndiye anayefisha ndiye anayetoa rizqi lakini pia kuna, kuna ya waamu afanye vitendo sasa vya a aumisha euaa ataua aaa aa ot tuas as katika sifa za watuwema kitu ambacho alikua waiaizi sana wakikipa kipaumbele sana nikuwa nailas kufanya ibada zote kwaajilia ya subnawaweua katika pepo ya allah subhanah wataala ndugu zangu katika iman tunapozungumzia swala zima la ikhlas tunakusudia nini manake mpaka ssahivi labda pengine kuna mtu haelewi nini maanaya ihlas labda tuzungumze tu, tu, tu, tuweke wazi kauli za wanachuoni ili huenda mwanadamu akaweza kupata uh, maana ya ikhlasi vile ambavyo inavyotakiwa anasema mwanachuoni mmoja anaitwa alkusheiri kwamba mafhumu ya ikhlas mana ni kwamba antamala amalan ni mwanadamu kufanya ibada mfano swala swaumu kuhiji kutoa zaka kutoa sadaka ni nikutoa ni kufanya ibada la tarju thawabak hauhitaji malipo ya aina yoyote ila lillahi isipokuwa kwa ajili ya mwenyezimngu subhanahu wa taala hata kama watu watasema hata kama watu watafanya nini mtu sjumtu fulanimashllakaoa katoa hiki, hiki lakini wewe katika nafsi yako hakuna unachotarajia kwa yoyote isipokuwa ni malipo kutoka kwa allah jalla jalaluhu hadha ikhlas hii ndio inayoitwa ikhlas ndugu yangu katika iman lakini pia kuna maana nyingine ya ikhlas ambayo pia ni nzuri anasema maana nyingine ya ikhlasi anla yahula bainaka wa bain wabaina llahiha katika ibada unazozifanya asiingie kati yako wewe mja wa aina yoyote katika ibada unayoifanya kwa ajili ya mwenyezimgu subhanahuwataala mfano katika ibada ya swala usiswali kwa ajili ya mtu mwingine kwamba akuone umeswali au akuone unaswali vizuri akuone una iraa una kisomo kizuri katika swala ah, fanye ihlasi kwamba kile unachokifanya ni kwa ajili ya kutaka malipo kwa allah subhanahu wataala ni moja katika sifa za watuwemandugu zangu katika iman lakini katika maana nyingine au mafuhumu ya ikhlas wanachooni wanazungumza kwa kusema anyakuna amalak ni kwamba ibada yako na matendo yako yawe amama nnas mbele za watu wanaokuona wafi lkhalwa na katika sehemu zako za siri unapofanya ibada zako za, kisi, za kisimamo cha usiku sawa ziwe ni sawasawa bimaana iwe ibada yako unaoifanya wewe ndugu yangu katika imana. ibada yako unayoifanya ukiwa mbele za watu na ibada yako nayoifanya ukiwa mafichoni ukiwa ukiwa ndani ndani kwako chumbani kwako basi ni sawa yani maana yake ni kwamba isiwe unapokuwa msikitini watu wakawa wnakuona unafanya ibada basi wewe ndo unafanya vizuri unaremba unafanya mambo yako sijuu unairembaremba vizuri hio hapo utakuwa umeingia katika, katika shirki na unapokuwa ndani kwako sasa ibada zako unazozifanya kwa sababu hakuna mtu anaekunamaskiamungu niwewa na mungu wako basi apo a mepoteza iklas kwao ikhlas ni kwamba unapokuwa ndani ukaswali basi uswali kana kwamba watu wanakuangalia na unapokuwa basi kana kwamba uko peke yako hadha huwa liklas hii ndio iklas ndugu yanu katika iman sasa watu wema walivamia sifa hii wakaishika vizuri hawakutaka kuipoteza kwa sababu ni moja katika sharti za kusuhi ibada sharti za kusuhi ibada ndugu zangu ziko tatu sharti ya kwanza alislam lazima uwe mwislam halafu ndio ibada zako zikubaliwe lakini sharti nyingine ya pili ni alikhlas ufanye ibada kwa ajili ya mwenyezmngu subhanahu wataala na sharti ya tatu almutabaa ibada yako nayoifanya iwe ni katika ibada zilizofundishwa na mtume salllahu alaihi wasallam usijifanyiefanyie ibada tu ndugu zangu ibada zote ni lazima ziwe katika system ziwe katika mfumo mmoja peke yake mfumo wa mwenyezimgu subhanahu wataala au mfumo wa mtume salllahu aleihi wasallam aliokuja kutufundisha kutusomesha namna ya utekelezaji wa ibada ndugu zangu katika iman kwa nini watu wema walisifika na sifa ya ikhlasi katika ibada zao kwa sababu mwenyezimngu subhanahu wa taala anasema hivi sababu ya kwanza mwenyezimngu subhanahu wa taala anazungumza katika qurani kwa kusema walaqad uhiya ilaika ewe mtume wa mwenyezimngu hakika umefikishiwa wahai wewe umeletewa wahai ewe mtume wa muhammadin sali llahu alaihi wasallam waila ladhina min qablik na wale watu waliokuja na wale manabii waliokuja qabla yako wewe mitume wote waliokuja kabla yako wewe ya pia waliambiwa wakaelezwa wakafahamishwa la in ashrakta kwamba leit ikitokea ukafanya ibada ya shirki ukamshirikisha mwenyezi mungu katika ibada zako ukafanya ibada ili watu wakuone watu wakuangalie ili mwenyewe ijabu nafsi nafsi yako iona kubwa kwamba watu wanakuangalia basi mwenyezi mungu anatoa ahadi kwa kutumia nunu taukidi layahbitana amaluka ibada zako zote zitapromoka ibada zako zote zitabatilika kisha nasema Uh, walatakunanna min alkhasirina na utakuwa miongoni mwa watu wenye khasara kisha mungu akatoa maelekezo mazuri angalia mwenyezi mungu akawatangazia watu ikhlas kwamba ni moja katika sababu za kufanikiwa faalana llahu subhanahu wataala ana likhlas min asbabi lnajah kwamba ikhlas ni katika sababu za kuokoka mungu anasema balillah isipokuwa mwenyezimngu peke yake fabud mwabudu allah subhanahu wataala mwabudu mwenyezimungu peke yake usimshirikishe na chochote wakum minashakirin na uwe ni miongoni mwa waja wenye shukurani allahu akbar ndugu yangu katika imani angalia mwenyezimungu subhanahu wa taala anataja matatizo alafu anazungumza solutien kwa sababu wenyewe wanasema to the the problems the way to solve it unapofahamu matatizo ni sababu ya kuyatatua acha shiriki usimshirikishe usijionyeshe mwabudi mwenyezmngu peke yake kisha kasema allah peke yake aliyekuumba fanya ibada kwa ajili yake unapofanya ibada kwa ajili ya mwenyezimngu subhanahu wataala mungu anatoa zawadi utakuwa katika waja allahu akbar kwa nini usiwe mja mwenye shukurani wewe? watu wema walivyojua hivyo basi wakaingangania sifa ya ikhlas katika matendo mpaka ukisoma visa vya watu wema katika matendo yao utaona ajabu ndugu yangu wallahi utaona maajabu kuna mtu alikuwa anakaa watu wakija kusikiliza darasa yake wawili watatu wanne anaogopa kwamba isije ijabu nafsi kujiona kwamba eye ndio mufti sasa anaamka anakimbia kujificha angalia ndugu yangu katika iman ukimsoma mmoja katika, katika watu wema waliopita shekh ibrahimu nakhari ni katika wahadith wa kubwa asema kana idha jalasa huyu bwana alikuwa anapokaa fi lmajlisi katika kikao chake cha ilmu anaposomesha watu fajalasa indahu wahid akakaa kwake yeye mtu mmoja wa jaa thani wthalithi wrabi wanapokamilika watu wanne anamka anaamka ana ana ana ana na kunyanyuka wadhahaba indahu anaenda kujificha kwake wakati alipoulizwa shekh ibrahimu nakhai rahimahu llah kwa nini nafanya hivyo anasema naogopa watu wasije kuzungumza kwamba tumekaa inda shekh ibrahimu nakhari fawaqaca fi nafsi angalia asema naogopa wasiji watu kuzungumza tumekaa kwa shekhe ibrahimu nahai tukasoma sijui nini asea bwana si mchezo jamaa bwana ni balaa katika nahau katika sorfa katika nini na hizo ndizo ndizo dawa zilizobaki sasa hivi mtu haangalii kwamba kinachozungumzwa ni nini anatoka hapo na masifa na nini maskini ya mungu hakufaidika hata robo chache sasa ibrahim a anasema ninaogopa swala hili lisije kuingia katika moyo wangu nikapata kibri mona nikapata ijab nikawa na tembea mbele za watu eh? na dunda na wakati sifa hizi ni katika sifa za makafiri kwa nini kitu gani kilichowapelekea kufanya hivyo ni kwa sababu walikuwa na sifa ya ikhlasi katika matendo yao mwingine katika watu wema waliopita ibn sirin rahimahullahu taala ni wa wa wa katika wahadithi wakubwa wanachuoni wakubwa katika ilimu ya hadith huyu bwana siku moja aliambiwa waswalishe alienda msikitini e, e, swala imekimiwa akaambiwa waswalishe alipoambia waswalish akakataa akasema mimi sitaki kuswalisha akasema kwa nini utaki kuswalisha akasema ninaogopa kwamba nikija kuswalisha nikasoma urani watu wakatoka miskitini wanatangaza kwamba tumeswalisha una, naibnsirini aise bnsrin bwana sauti yake si mchezoilahlllah ndugu zangu katika imani huu ni mtihani mkubwa sasa hivi watu wame, wame, wanajionyesha katika matendo yao katika ibada zao kitu ambacho ni, ni tofauti na sifa za watuwema watu wema walikuwa na ikhlasi katika matendo yao watuwema walikuwa hawajionyeshi ndugu zangu katika imani bali kujionyesha ni moja katika sababu za kuangamia mwanadamu anapojionyesha akafanya ibada zake ili watu waone akawa anasoma urani ili watu wasifu kwamba jamaa ni msomaji anasoma urani vizuri akawa anafanya ibada anafanya ibada zake ili watu waone kwamba huyu bwana ni mfanyaji ibada mzuri aseana nini nayeye mwenyewe swala lile amelipokea basi ni moja katika sababu za maangamio ndugu yangu katika iman unaposoma ilmu basi isome kwaajili ya wenyezu subnwaaaalla isome ilmu kwa ajili ya mwenyezmgu subhanawataala unapotahasus na uiahadihunapotahasus ha? una na ahadith basi ahasus na kulia yako kwa, kwa ajili ya mwenyezimngu uwe na ikhlas usie unatembea unataka kupasua ardhi kwamba hapa hapakota hakuna mtu ambaye ana tahasus kama kwangu unakosea ndugu yangu كوحية ماتشات تومومبي الله سبحانه وتعالى توزوكو إخلاصك كما تندير تومبي الله سبحانه وتعالى تو يالي توك كواتو ويما تومبي الله سبحانه وتعالى تو يالي كوانك كواتو ومبعو ونو يي pushen ايباد التوفيق سبحانك اللهم وبحمدك نشهد ان لا إله إلا أنت نستغفرك ونتوب إليك وسلام عليكم ورحمة الله وبركاته بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته alhamdullah rbiaamin wlat wsalam l arfi lambiya wmursalin sayidina muhamadin w wa waaeawaiunieanuzangu kaia man baad. <coughs> wa wa wa na wa kaia kipindi chetu chasifaawauwema tunazungumza sifa mbalimbali mbali ambazo walisifika watu wema katika maisha yao ili nasisi tuweze kuiga kwao tujfundisekwa uwez nasisi tukaata io daraja aua miongoiaaueataasifa ambayo zuzuumza sifa ya ilas na hii ndugu zangu si kwamba wao walikuwa ni hasa kwa ajili yao kwamba ameumbwa hiohivo waijazisha na wakaishika afs wakailazimisha nafsi ili kuweza kuwa na ihlasi katika matendo yao na hii ndugu zangu katika imani ina sababu nyingi sana zinazosababisha mtu awe na ikhlas ni kweli kwa sababu mtu huwezi kuishi katika maisha yako ya, ya duniani ufanye ibada mbalimbali ujinyime ujinyime raha alafu siku ya kiama uje kuhesabiwa matendo yako yakiwa ni sifuri hiyo ni khasara kubwa ndugu zangu wewe unakuwa ni, ni muflis tena muflis namba moja lakini subhanallah unapokuwa na ikhlas ukamwabudu mwenyezimngu subhanahu wataala kwa ajili ya upate radhi ya allah subhanahu wataala ukafanya jihad ukatoa mali zako ukafanya kila aina ya khairat ili watu waelimike wafaidike na ndani ya nafsi yako ukiwa ni mukhlis kwamba hufanyi hilo isipokuwa ni kwa ajili ya allah subhanahu wataala basi wewe siku ya kiama unapata zawadi ya kuwa na daraja kubwa manzila kubwa choki kubwa kwa allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman kuna hadithi ambayo ni khatari sana kwa watu wanaohifadhi quran na watu ambao ni maduati ni wanachuoni na pia na watu ambao ni wenye mali na watu wenye kupigana jihadi ni hadithi ambayo mtume s akaizungumzia na tunatakiwa tuwe makini sana ndugu zangu kila wakati tuipitie hiyo hadithi na tuisome hiyo hadithi na tuzingatie na tumwombe allah subhanah wataala atuokoe na iria ni mbaya ria ndugu zangu ni maangamio mwanadamu anaposifika na sifa ya ra anasifika na sifa ambayo takawangamza andamu anapokosa anaenda anaenda anakwenda ana, ana hovyo nani kweli ndugu zangu azabu una pengine kuna, kuna tajiri wake anaogopa anaogopasipe mshaaaya hmm? pengine labda pengine kuna waumini wengi wanaogopa watamcheka mpaka swala la kusema mimi sijui anaona aibu na haya na huu ndio ugonjwa ambao unazidi ugonjwa wa ukimwi katika jamii ya kiislamu wallahi shekh anajua haki ilipo ukweli uko vipi na mambo yanatakiwa yawe vipi lakini anapotosha kwa kutaka sifa za watu watu waseme anakuja msikitini anasimama anapotosha haki anaipotosha haki hasemi ukweli kwa sababu hana ikhlas utasemaje ukweli na wewe hauna ikhlas wallahi mtu angekuwa na ikhlasi asingethubutu kusimama kwenye mimbar akahalalisha aka vitu ambavyo mwenyezimngu subhanahu wataala akaviharamisha asingeweza kusimama mtu yoyote dai yoyote katika mimbar akazungumza mambo ambayo mtume alayhi ssalatu wassalam hakuyafundisha katika maisha yake وانا تون وصول انا تاخر البيان عند وقت الحاجه لا يجوز يعني وهو كوشكيت وامباشو وقت وامتوم صلى الله عليه وسلم كل كوا كنا وزكان وكتان وكتو, وكتو يجوا هلاف كوا تانغازيا واتو واتند وقت صلى الله عليه وسلم مشا كفا. لا يجوز نحرام شيخ ونمزوليا امتوم صلى الله عليه وسلم wewe utakuwa na mauqifu gani siku ya qiama mtume sal llahulhwa sallam kasimamishwa na, na wewe umesimamishwa halafu mnahojiana siku ya kiama mtume anakwambia mbona wewe ulinizulia wewe utamjibu nini ukiangalia hebu tuangalie hawa watu wanaotuzunguka waislamu ambao waliokosa ikhilasi katika matendo yao wallahi wabillahi ndugu zangu katika imani wanaishi maisha mabaya yaani mtu anaishi kwa kwa ajili ya apewe viji sadaka sadaka e wallahi anashindwa kusema ukweli anashindwa kusema haki anashindwa kuziwia maovu echi kwa sababu atakosa riski fulani ambayo ni ruzuku ruzuku anazopewa na watu ambao wanaomfuata kwani ndugu zangu sisi tungekuwa na haja sisi mpaka sasa ssahivi ya kupiga kelele kuhusiana na swala zima la mauridi anasimama kabisa kavaa kikoi uh, kavaa kiremba kavaa kofia kavaa nini anatetea watu fanyeni hivi fanyeni hivi ukiangalia katika maisha ya mtuma alehilau wsalam ina lilahi wana maulidi rajun mtum wakusoma maidi masabawakuoma maidi wakezaaoma malidi watoto wake wakusoma maulidi mpaka na mimamu wanne mamu shabu hanifa imamu malik imamu shafii imamu ahmad wote maulidi unamuuliza sheh wee umepata wapi wapiana tumekuta wazee wetu wakifanya ewe ndugu yangu katika imani kweli hiyo ndio njia uliyochagua leo hii ndugu zangu kuna vitu vingi ambavyo vimezushwa na watu wanavitetea kwa sababu hawana ihlas katika matendo yao wallahi siri ya ilas ni kubwa ihlas katika matendo inama, ina, ina siri kubwa miongoni mwa siri za ikhlas mtu anasema ukweli huwezi kumwogopa mtu kwa sababu yeye hakupi umzi yakuishi yeye hakupi riski yeye haku hakuponyeshi yeye hakufishi mwanadamu mwanadamu ni wote wanategemea kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala sasa ile haki mwanadamu mwenye ikhilasi kwake yeye ni nyepesi kuizungumza kuitoa bila kumwogopa yoyote na hii ni moja katika sifa za ikhlasi na nanawahidi ndugu zangu sikuwahidi mimi aliwaahidi mtume alayhi ssalatu wassalam katika hadithi yake wale watu ambao waliokosa ikhlasi katika matendo yao إخلاص كتك كتفت علمه إخلاص كتك دعوة إخلاص كتك كسومة قرآنك وإمامه إخلاص كتك كتوزاكا نوزانك إخلاص كتك جهاد ولي ولي وكسا جهاد يبو حديثي، يحديثي عليه الصلاة والسلام ونسمع أول من تسعر بهم النار ثلاثة واتوى كونزا كبسة أمبوتك ووشوى موتو سكويا قياما واتو وعينتاتو متوى كونزا أسمى قارئ نمسو قرأ القرآن اللي القرآن في زوريا كي يلوى أكوا نسمى كصوت سافي ما شاء الله كيف القرآن كيشم تهويو يقول الله من يزمه سبحانه وتعالى تسمك مانبيا أقرأتك القرآن مين من يدك القرآن هو كيف القرآن ويه من أدمك كويه الله سبحانه وتعالى نديا ليك سمشة نهابنا أم بتوليوانك كسر لك سمة القرآن hii inakusanya watu wote anayesoma qurani hifdhan anayesoma qurani fahman anayesoma qurani kwa ajili kuwa kahifadhi li qurani anaisoma na mwingine kahifadhi qurani anafahamu maana ya qurani na mtu tayari kasikiliza darasa za tafsir anaelewa mungu anataka nini na mtume sala llahu alehi wasalama ameamrisha nini lakini hataki ameacha anaona kwake yeye ni kupoteza muda basi mtu huyo ajifahamu kwamba yuko katika khitabu ya hadithi hapa mungu atasema aqratuka lquran mimi nilikusomesha wewe qurani waalamtuka lilma nanikakufundisha ilmu wasikilize wale watu ambao wanaojigamba na matakhasus ambao huwakuti katika viwanja vya dawa wao wamesoma tuhii watu wawasifie kwamba wamesoma mtu anamwambia twende utoe kalima mskitini shekhe hana habari na msikiti kabisa وكان يكون يكون يكون يكون يكون يكون يكون يكون يكون يكون يكون يكون ulifanya nini wanadamu yule bwana atajitetea taasema kumtu bihi niliihudumia niliitumikia qurani mwenyezi mungu ana leili usiku kucha wa waatrafa nahari na mchana nzima nilikuwa mimi kazi yangu ni nikuisoma ni, ni qurani usiku na mchana mwenyezi mungu atamwambia kadhabta umesema uongo na malaika watasema kadhabta umesema uongo isipokuwa ulisema ulisoma qurani ukajifundisha ilmu ukatoa zaka ukatoa sadaka ili watu waseme kwamba wewe ni msomaji na ili watu waseme wewe ni mwanachuoni na ili watu waseme wewe kweli ni mtoaji na tayari watu wameshasema mwenzangu ndugu yangu watu wameshakwambia mungu anamwambia hivyo hivo na, na, na tayari watu wa, faaila tayari watu wameshasema kisha mungu atatoa amri mtupeni katika moto waliyadzu billah mwenyezimngu atatoa amri atupwe katika moto sasa ndugu yangu katika imani kinachokuziwia wewe kuzungumza haki ni nini kinachokuziwia wewe kuwailimisha watu dini ninini unayemwogopa wewe thuru, nufaisha, ni nani katika maisha hakuna anayekudhuru hakuna anayekunufaisha ila ni mwenyezimngu subhanahu wataala jamani tuweni na ikhlasi tuweze kuwafahamisha watu ukweli wewe utaufisha ukweli mpaka lini unaonaje siku ya kiama mwenyezimngu watu wote uma wote utakuja kwenye kichwa chako kwamba ewe mwenyezimngu mtu huyu alitupoteza sisi we utajibu nini mbele ya allah subhanahu wataala kwa hiyo watu wema walikuwa wameshikamana wame na sifa ya ikhlas kwa sababu madhara yake ni makubwa matatizo yake ni makubwa ndugu zangu ukisoma ma, ma, maneno kama haya unakuta kwamba sisi ndugu zangu maisha yetu hayana thamani ikiwa kama hachukumtumikia mwenyezimungu jala waala sifa ya mwisho ndugu zangu katika iman miongoni mwa sifa za watu wema mwenyezimungu subhanahu wataala kawazungumza wao walikuwa wana sifa ya kumridhia mtume salllah alaihi wasalam aridha birasul sallah lh wasalam imaman wa qudwa watu wema walishikamana na mtume sal llahu alaehi wasallam wakaridhika na yote aliyokuja nayo wakamfuata mtume sal llahl wa salam wakamfanya mtume kuwa ndio kiongozi wallahi ndugu yangu huwezi kufanikiwa kama mtume saasalam hakuwa kiongozi wako kul mungu anasema sema heyo mtume in kuntum tuhibuna llaha fatabicuni kama mnampenda mwenyezimgu basi ni lazima kwanza mnifate mimi mtume sala llahu alaihi wasalam yuhbibkum llah mwenyezimungu wa atakupendeni wayaghfir lakum dhunubakum na mwenyezimngu atakusameheni madhambi yenu lakini wallahi kama hakumpenda mungu hukumpenda mtume sarla salama hukumfuata mtume saa salama hukutii amri ya mtume salllahu alaihi wasallama hutaweza kufanikiwa siku ya kiyama hata siku moja kwa sababu arrasul tari mtume mtumendio njia yetu sisi tunafuata dini kwa sababu mtume katufundisha kwa hiyo ni lazima tufuate kwamba mungu kasema mtume kasema basi sasa watu wema walishikamana na mtume salllah alwasaa na njia ya mtume salllahlsalam na baada ya kushikamana nao mwenyezimungu subhanahu wataala akawaruzuku ndio maana imamu ibn hajar al askalani katika kitabu chake cha riadu salehina azungumza maneno mazuri sana asema ina lilahi ibada futana hakika mwenyezimngu anawaja wenye akili talaku dunya waliiacha hu dunia talaka wakhafu lfitana wakaogopa fitna za dunia mitihani ndugu zangu hii kurakula ndugu zangu itatupeleka motoni tuwe na ikhlas tumpende mtume sal llah alahi wasalam nadharu fiha waliltizama waliyomo katika dunia falama alimu zama walipojua annha laisat lihayi watana wala sio sehemu ya kukaa jaaluha luja waliifanya kama vile uh, kama vile bahari yenye mawingu makubwa waatakhadhu swaliha lamali fiha sufana na wakaifanya matendo mema wakafanya matendo mema ibada na mambo mbalimbali ya kumridhisha mwenyezimungu kuwa ndio jahazi la kuwavusha mpaka hapa ndugu zangu katika iman katikamanao mambo mengi zipo sifa nyingi zawatuamazaaaini iaeyenyei i jiadi ndgu zangu kanawewe ufaidike nawafikishie watu wenginesiumfikisha akiaswenyezuaaaha a eo maisha maefuaadaa taasisi ta, zote ambazo zilizosimama na sisi katika dawa yetu hii mwenyezimungu subhanahu wataala azipe nguvu na walipe pepo wote ambao wenye kujitahidi katika kulingania dacwa ya allah subhanahu wa taala wabillahi taufiq wasa