alhamdulilah wsalatu wasalam l rsulillah muhamad bni abdllah wl w sahbihi wamanwala wlina mahm wla jamii lmuslimin tulikuwa tunavutana vutana hapa na sheikh nasir nifanye moja katika mambo mawili nienuke kusalimia watu au nienuke kuambia watu nikaamua kuwasalimia shekhe akanichapa akanambia ni amri sasa useme na watu kwa hivi na sisi katika mafunzo mafunzo ya mambo haya tunaambiwa intithalu lamri khairon min suluki ladab kufuata amri ni bora kuliko ku maadabu siku mbili kabla sijaondoka nairobi siku mbili kabla sijaondoka kwa safari hii aba niko vizuri sana amekuja alikuwa ataka kuniona lakini kwa sababu ya msururu wa watu kwa sababu ni, ni siku ya kufunga wiki kukawa na kuchelewa ameningoja masaa mawili anakwenda akirudi anakwenda akirudi mpaka tukapata nikamwomba msamaha pole kijana umekuja kwa sababu ya haya na yale nimechelewa kukuona lakini we mwenyewe ume nilivyokuwa na wale ambao walikuwa wamekutangulia akaniambia shekh sitapoteza wakati wako mwingi nimekuja sitaki kulala endi hii na kitu kinanisumbua shekh na nimekiomba mwenyewe kwa mwenyezi mwenyezimngu lakini najaribu kupata na watakaonisaidia kumwomba mungu Stuka. kijana aalizakusoma yu kuna nakupiga lami pengine kwa mtia hofu anataka tuanze kuombeaeaazzanafanya esau aatapoteza wakati na ameningojea kwa mawili mawilikuna nini nikawato ambao sina kazi nao pale ofisi bkijana ameningojea tofadhalini mpeni nafasi ana jambo agojeakkaa kiti cha yangu akakizungusha akaniangalia shaykh, nimekuja kwako nataka unisaidie kitu muhimu sana shaykh. na nimejaribu mimi mwenyewe nimewambia wazazi wangu na nimezungumza na marafiki wenzangu naowaweza lakini bado nataka pia msaada kwa watu wazima wangu nini baba zungumza sema unantia wasiwasi anaambia shekhe nataka uniombee dua moja katika maisha yangu tafadhali shekhe kila ukinikumbuka mimi niombee dua moja katika maisha yangu niombee mwenyezi mgu aitoe roho yangu katika safu ya kwanza ya swala atakayomwenye niombee mwenyezi mwenyezimgu akifika kuitoa roho yangu aitowe roho yangu ni kiwa katika swafu ya kwanza ya swala anayoitaka ikiwa asubuhi kwa sababu sina shida na swali zote kwa jamaa khatibu wenu ambaye naye pia ni mtoto shekh mwenyezi mungu ampe taufiq ya kutuwekea wenzake namna hii mwenyezi mwenyezimngu ampe taufiki ya kutuletea umma utakaokuwa katika ndani ya mskiti ve 98 een hata sisi nairobi hatujafanya hivyo amekuja ametushuhudia ametutembelea ametuona lakini sisi hatukuona yake hakikishia jambo moja limeulizwa shekhi ni uhusiano gani ya uislamu na afrika sisi afrika dini hii inatuhusu kiasi gani nilizungumza habari hii katika moja ya mihadhara yetu hapo nyuma hapa nchini lakini pengine haikufikia watu nataka kusema kwa mukhtasari sana ambapo ntaijibu hii kwa wakati mrefu wakati wake ukifika sitaki zidaka zetu tulizopewa zende musiwe na faida yoyote afrika ikiwa tutaiendea kijiografia ki, ki, afrika afrika na uislamu ikiwa kuna watu watalialia waache watu wa afrika magharibi walie watu wa afrika kusini walie watu wa afrika kaskazini wapige kelele lakini sisi afrika ya mashariki mtume muhammad s wsaa nafikia hiwezekani kuwa imeshazungumzwa hapa uislamu kuna una ku, uh, kuingia ingia watu kuna wale assabiqun lawalun wale walioingia mbele kuna wale walioingia baada daru laram binabilaram chuo cha mtume hicho kuna wanafunzi wa kwanza kuna wanafunzi wa madina kuna wanafunzi wa baada ya hijra kuna wanafunzi e, mtume ana watu mbalimbali mbali katika mwanzo wa uislamu hili kundi la asabiquna lawalun waislamu wa kwanza kabla ya wengine afrika mashariki twahusika wengi hawajui sisi tumekaa wa afrika sipendi kuzungumza kwa afrika na uhindi na hivi lakini ndilo suala lilivyokuja siwezi kuligeuza afrika ya mashariki ndio sisi mtume muhammad salllah lhi kama kaamwasoma tarikhi vizuri mtume alipeleka barua misri alipeleka barua barua umman alipeleka nimemsikia shekh nasr au usadh abu qatada amesema kwamba muadhi bin jabal ndiye aliyetumwa yemen akitumwa yemen ni wakati mtume amwambia hutanikuta ikiwa alikwenda mwezi au siku ishirini kwa safari za wakati ule akirudi hakumkuta mtume hii ni kusema kwamba yemen walipelekewa uislamu mwisho wa umri wa mtume saws mtume alipeleka barua bahren mtume alipeleka barua a miji yote ya kiarabu kwa ufupi mtume alipeleka barua na mtu mmoja au wawili afrika ya mashariki tusikae hapa tukajiona sisi ni waislamu namba 2 kuna waislamu nambe mtume muhammadi salllahu alhi wasallam alituletea sisi uislamu kabla ya kusilimu umar bn lkhatab afrika ya mashariki ilikuwa ina uislamu kabla ya mtume kupeleka uislamu madina afrika y mashariki tulikuwa tushaletewa uislamu mtume sala lh wasaam aligota doo tudoo katika vijiji mbalimbali na pamoja na hizi barua alizopelekewa si nyingi ambazo alipata jawabu nzuri kuna tutafikiri kuna waliomwambia hatutaki kuna waliomwambia hatuamini hatu mambo ya utume jawabu mbalimbali mbali. lakini mtume sallahu alhi wasalam alipotaka kutupa afrika mashariki utume uh, uislamu alipeleka kundi la masahaba mia habashi habashi ni wapi habashi ni wapi ethiopia. ethiopia ni afrika gani afrika mashariki afrika mashariki mtume alihakikisha ndugi zake wote jamaa zake wote amewatuma kuja kuungana na sisi kutupa uislamu hii fikira ya kuwa walikuja kukimbia kujificha kwa sababu ya kunusuru dini yao haiwezekani kuwa abutalib aweza kumlinda mtume abutalibu ashinde kumlinda rukia mtoto wa mtume enge- ingekuwa ni weo ungefanyaje utalinda mtoto wa kike utalinda mtoto wa kiume nani ataka kulindwa baina ya mtoto na mjukuu nani mchungu zaidi mjukuu sheh Wale wajua wajua hii mambo ya kuwa mtoto ni ui wewaona hiki ulichokizaa wewe lakini kwa watu wazima mjukuu ndio tuelewana vizuri sasa mtume slwsaam kutaka kutupa sisi uislamu aliwaambia waislamu nendeni katika nchi ambayo kuna mfalme hadhulumiwi mtu kwake nendeni mkafanye dini yenu pale ina maana ndio nendeni mkaungane na wenzenu pale mtume amemtuma kuja afrika y mashariki kutuletea uislamu ndugu yake jafar bin abitalib ambapo mtume amwambia jafar wewe umefanana na mimi na umbo langu na umefanana na tabia yangu hakutuletea messenje hakutuletea messenger ametuletea ndugu yake bani hashim mtume upande wa pili ametuletea binti yake ruqia binti muhammad sall l wasalam kuja afrika mashariki kuungana kutupa salamu za mtume salll l wasallam sisi hatutaki ina qaumi ttahadhu hadha lqurana imehepwa hii histri hatutaki kuizingatia hatutaki kuisoma hatutaki kuiona sisi twa juu mtume muhamadi alikuwa na wajukuu tunazingatia hasan na husen na wale hawa ni watoto wa mwisho mjukuu wa kwanza wa mtume muhammadi salla lh wasallam mtume hakupata wajukuu kwa watoto wake wa kiume alipata wajukuu kwa watoto wake wa kike ikiwa zainabu ndiye yaliyoolewa kwanza binti ya mtume alizaa mtoto wa kike akiitwa umaima huyu ni mtoto wa kike tukizingatia upande wa watoto wa kiume mtoto mjukuu wa kwanza wa kiume wa mtume nabii muhammad wsam ni mtoto aliyezaliwa na ruqia binti yake mtoto huyu akiitwa abdallah mwana ruqia alihama kuja habash akiwa na tumbo ya mimba mtoto huyu alimzaa habash na akafa habash kaburi lake liko afrika ya mashariki انتم عميتومكت كبني هاشم جعفر بن ابي طالب رقيه بنت محمد انتم عميتومكت كبني عبد الدار مصعب بن عمير انتم عميتومكت كبني اميه عثمان بن عفان انتم امتومه كبني بني بني الاسد عبد الله بن جهش بن العسر نكذلك نكذلك ما قبيله يطيال salllahu lhi wasalam alituletea wafanye uislamu na sisi na si watu wote walikuja watumia wanaume t na kitu na wasichana wanawake uh, takriban kumi na kitu tuelewana vizuri watu hawa hawakurudi wote kwa mtume kuna ambao hawakurudi tena kuna ambao walitawanyika huku sasa nawapa alama za huku tumalize maneno yetu kwa sasa hii ni mukadima tu ya khutba ambayo tutaieleza afrika na uislamu wakilia ngoa wakilia huzuni watu wa afrika zote lakini mtume atatuuliza sisi kwa sababu mngu asema wataulizwa mitume na wataulizwa waliotumiwa wale watu je alam alamyatikum nadhir mtume muhammad salla l wasaam ametuletea masahaba mia moja kutoka nyumbani kwake kutoka nyumbani kwake kuja kutueleza na kutufundisha uislamu sasa na wapaalama 2il tatu mji wenu huu mabruk ni darusalam katika afrika yote ni mji huu peke yake sisi tasema allahumma anta salam wa minka salam wa na hii ni darusalam ndio mji katika afrika ya mashariki uliyopewa jina la kutegemezwa kwa mwenyezimgu hii ni daru darusalam ni nyumba ya mwenyezimngu subhanahu wa taala kwa sababu mnakaa nyinyi nuru ala nur alama nyingine nyinyi afalam yasiru fi lardhi fayandhuru kaifa munaambiwa nendeni nyinyi munayo miji ya kuionesha dunia kwamba nyinyi ni waislamu wa kwanza ukristo hapa shekhe ndini ya hivi juzi juzi juzi wakiuza kahawa hawa, hawa jamaa ukichukua katika tarehe kubwa nimechukuliwa mimi kupelekwa katika katika m, e, ukerewe nini ni jimbo ni mkoa ni wilaya, wilaya ya ukerewe nikatembezwa kwenda kuoneshwa kanisa la zamani zaidi tanzania takriban nikaambiwa liko katika 70 au 90 hivi kwa hivi dini hii iko hapa katika umri wa 790 sisi ni waislamu kabla ya umar bn lkhatabi katika dunia Takbir. sisi ni waislamu katika, katika miji tunayotoka pwani pwani ya kwetu na pwania kwetu na pwania kwenu ni mkondo mmoja tu pahali ambapo mimi nimezaliwa kilomita nn kuna mji waitwa mnarani poleni sana ikiwa ntasema maneno pengine lugha hazishikani nirudisheni kidogo msini ache kisha mheh alisemaeamaaaganialeaaliposemahabayamara mimi ni shekhe narudishwa nikapiga e ikiwa silijui neno mabingwa wako hapa watanieleza niseme kitanzania sina shida hata kuhama mimi si matatizo sioni kama twa- twahitilafiana hivyo na kuna mji waitwa mnarani pahali nilipozaliwa mimi kwetu mnarani mnara nini kwa kiasi tulichozoea mno ingawa sasa lapotea hili neno lakini mnara ni utambulisho wa msikiti ni kitu tukishajenga msikiti hutiatia vitu vyaitwa mnara ukitokeza tu alama ya kwanza kuwa ule ni msikiti alapa na minara ba ndio ni kweli swel sasa kijiji kile chaitwa mnarani pahali penye miskiti lakini kile kituo penye ule msikiti miskizeni vizuri kwa makini hutuba kuonana kuna tabu tukipata fursa wacha tuambiane yanayotuhusu tunazungumza habari ya, ya uislamu na sisi wa afrika mashariki ule ule kile kijiji kile chenye huwa mnara ndio mji ule uitwe mnarani chaitwa mnaranib impaka leo nkitovu kikubwa cha utalii kwetu cha tia noti sawasawa sawa. mnarani klub sasa kwa mafuhumi ya dunia sasa hivi mnara ni mskiti klabu ni pahali pa ulevi ulevi hivi katika mnarani klabu huwa msikiti unaoitwa mnarani klaumaanake sasa hivi kwa sababu ya utalii jirani yake kumejengwa baa kubwa na night klabu pale watu wanalewa huku wakenda wakikojoa pale mnarani mnara huu ni msikiti uliojengwa kwa tarehe wanazozitoa wao miaka alfu moja na kitu wacha habari ya kanisa la ukerewe la miaka baina sabini wenyewa nanisokota hivi sabini tisini shekh sabini tisini haiwi nusu haiwi robo haiwi chochote twasikizana vizuri katika miji ya, ya bajunini angekuja shekh bahero tungemwachia nafasi hii kuchambua hii katika miji ambayo shekh bahero ndiko alikozaliwa huku mnarani nnazaliwa sisi jamaa zetu hawa wako mbele baharini zaidi katika vijiji ama pate au siu kama mwaisikia kuna msikiti wa kiblateni katika tarehe ya kiislamu mskiti ukiitwa qiblateni ni miskiti miwili tu duniani mmoja uko madina mmoja uko pate maana yake msikiti wa kiblateni nini maana yake ni msikiti ambao mtume kabla ya kulekezwa alkaba alikuwa akilekea kad nara taqaluba wajhika fi ssamai flanuwalianaka kiblatan tardaha takuona muhamad waletaleta ai haiwataka kulekezwa alkaaba tutakupa hiyo nafasi akiwa maka hakupewa nafasi hii nafasi hii alikwenda akapewa madina na katika maka katika madina tuna msikiti ambao mtume kwanza katika, katika maka mtume amelekea tu kabla hajahama alikuwa alekea jerusalem hakuwa akilekea uh, uh, alkaba alipokwenda madina hata leo mpaka leo huko msikiti wenyewe wale ambao watapata bakhi ambao wamekwenda au watapata bakhi ni mmoja katika sehemu ambazo zinatembelewa na waislam kibla cha, cha zamani hapa kibla kipya vimelekeana taliana vizuri yemen hakuna msikiti wa kibla mbili abudhabi hakuna siria hakuna hata kama mtume alitembea kule misri hakuna hatujausikia popote ila sehemu za pate pwani hii indian ocean kuna msikiti ambao mtume kwa kuupeleka uislamu mapema afrika mashariki watu baadhi ya masahaba ambao hawakurudi maka wala madina kuungana tena na mtume walishuka kule chini kabla ya mtume khajalekezwa alkaba watu walikuwa waswali na mtume kwa kibla cha jerusalem hiyo ni afrika ya, ya mashariki kwa hivi sisi si wageni si, si, si, si, tutaknamwambia mtume nini walikuja jamaa kuuzauza biashara za nguru na papa hawana wao watatupa sisi wakati huo wao hawana watatupa sisi uislamu namna gani kwa hivyo ikiwa tutautupa uislamu mtume mwenyezi mwenyezimngu hawa liwapelekea uislamu kabla ya kupeleka madina kabla ya ku... mtume akaenda taif ashawambia waislamu wende, wende habashi kwa hivi kabla ya kwenda taifu mtume tayari alikuwa alikuwashatuletea uislamu afrika mashariki tuelewana vizuri au hatuelewana mkifata katika mwambao wenu huu wenye baga moyo wenye i kilwa wenye vitu kama hivyo utapata athari hizi ziko ingawa sasa zitakuwa zimevunjwavunjwa wanakojolea watalii kwa sababu ya kuficha ujulikane kujulikanwa kwa uislamu mapema katika mitaa heo kwa hivyo ndugu zangu haya ni maneno mafupi jivunie uislamu ni wako mtume amekuletea wewe uislamu hapa mtume sallal wasalam hakutuweka sisi namba tu mtume hakutuweka sisi namba 3 mtume alituweka sisi nambe o katika utaratibu huu juzi tumekwenda maka wale ambao wamekwenda mwenyezimgu wautakabalia hija yao tumekwenda maka tumekuta kumbukumbu kumbu nyingi za shughuli zetu katika maka ni kuhishimu kukumbuka utaratibu wa muasisi wa mji wa maka aleanzilisha ule mji wa maka rabana inni, inni askantu min dhuriyati biwadin ghairi dhi zarin nda bitikal rabna liyuqimu slah umtume ibrahimu amwambia mwenyezimngu nimeacha watoto wangu katika maka wapate kuimarisha maka ili watu waje wafanye ibada za swala na kadhalika mwanamke huyu ambaye aitwa hajar huyu mama ni mwanamke kutoka afrika nabi ibrahimu alikuwa na wake waliotangazwa haraka haraka wawili kuna bibi wa falastini kuna na huyu msichana aliyetoka afrika huyu mwanamke aliyetoka afrika ndiye nyanyake mtume muhammadi sal llahu alhi wasalam huyu ndiye mamake nabi llahi ismail nabi llahi ismail yeye na mamake ndio watu wa kwanza kama si hajara mwanamke huyu tungekuwa leo hatuna maka eye tunaambiwa huku upande wa pili ina lsafaa walmarwata min shaairi llah kupanda jabal safa na marwa kwenda ukirudhi ni katika tambuzi ya kazi za mwenyezi mngu aliadmaya aliadimaya mwenyezimngu alipendezewa na mfumo wa mwanamke aliyeanzisha tawakul kupanda jabali hili kutafuta maji kupanda jabali hili kutafuta maji wakati yuko maka peke yake na mtoto wake mchanga twasikizana vizuri mwanamke huyu atoka kwetu ikiwa tutajivuna kwa, ki, kwa kitaifa hatoki katika miji ya kiarabu kiarabuna kupanda jabal safa na jabal marwa imewekwa ni ibada ya lazima kwa kila mwislamu awe kingi awe messenje lazima tunamkumbuka nani tunamkumbuka yule bibi aliyeasisimaka mwanamke wa kwanza aliyeasisimaka ikarudia bibi huyu kwa kutafuta maji huku na huku faraja ikaja ilipokuja faraja akatumwa malaika kuja kupiga ardhi na kutoa chemchemu za za maji ili kupanda huku na huku ni kutafuta maji bibi huyo alipoyaona maji yametokezea e, haya maji yatapotea mimi namimi maji natafuta na maji maji maji maji ikabidi ayajengeajengea vidirita yatulie bahari pamoja kule kujenga jenda kwa lugha ya kiarabu i kukusanya kitu pahali pamoja yakaitwa mpaka leo kwa jina gani na ndiyo maji bora dunia nzima ndiyo maji bora ambayo kuyanwa ni sunna ingawa watu wengine wanakuakuna marashi ya waganga lakini yale ndiyo maji yenyewe tenda vizuri kwa hivi ndugu zangu sisi si, si, si waislamu namba tu tuchukueni uislamu ukiwa dini yetu tujivunie uislamu tujivunie nakumbuka miaka miwili iliyopita labudha shekh nasri atakubali ata, atakumbuka kwa sababu yeye bado shekh nurudin mwenyewe yuko hapa namgeuza jina bwana anamzaa tena na amenyamaza kimye ananiangalia tu shekh nuruddin tulikuwa pamoja tukialikwa katika musimu kama huu mombasa mimi na yeye na baadhi ya mashekhe kwenda kuijulisha nchi manake kulibadilika siku hiyo matukio hatukupewa khutuba msikitini moja moja lakini tuliwekwa kiwanjani kuiambia dunia tumebakia kuwa waislamu pamoja na kuwa ni krismas yataka tulijua hili mpango ulioko duniani wadu takfuruna kama kafaru fatakununa mpango ni kwamba na sisi tukufurishwe na yahudi yataka tu utoe ishara tu yatosha he. juzi tumeingiliwa na muharamu hapa dar es daressalama ni mji na waislamu wengi sikusikia hata katika redio za kiislamu lizilimwilikia pengine si twajivunia kule wa tanzania ndugu zetu tukikaa tanzania imesema imesemania tatamani tungepata fursa yenu ya kuwa wengi zaidi ya wengine tatamani hatukusikia mkena mkingoja muharamu kwa mizinga wala kwa bunduki kesho kukwa wataimba waislamu hapinyuya hapinyuya ya shangazi yako yakogani umegeuzwa umegeukwa ulipopenya tu paka umetiliwa hapinyu ya hapinyuya imengia muharamu sio hii tarehe ngapi leo nani yajua nani yajua tena muharamu katika miezi mitukufu angalau tungepita hapo nani anajua naishamalizika Naishama watu hawajui lakini nyw ya kuna watu wamejiandaa siku ile mi nitauza njugu kabu sita siku ile mimi inshaallah nitapeleka korosho alijamaa wateka sana korosho mimi nitapeleka enda kufanya promotion ya tarehe isiyokuwa ya kiislamu saa hii katika miji yetu ya pwani yote mlengwa ni sisi tumeletewa hivi hata sisi waislamu ndani ya msikiti twakubali kwamba zile zaitwa liday inshallah katika holiday hii shekhe utakuja kuona sisi insha allah katika holiday hii tablighi itafanyika diani inshaallah katika holiday hii holiday gani nani aliyekutanisha neno la hata wewe waziita siku takatifu siku gani wala walatusalunna yaumaidhin ntaulizwa midomo yasema habari zinaandikwa wa kula sheiin ahsainahu kitaba tumedhibiti mambo mwenyezimungu anasema subhanahu wataala na watashughulika waislamu kila pahali kuna watakao kwenda kuwachomea mishkaki kuna watakao kwenda kuwachongea madafu kuna watakaokwenda ogelea pwani wasichana wa kiislamu mvipi we mbwanagewe ah, hujui kwamba dini wa dunia hii ni holiday lidaya hivyo kwa hivi ndugu zangu waislamu wakati si munasi matumbo yanadai kuna watu wanarudi kazini mwenyezi mungu wa hifadhi na kazi zao lakini nataka kuwapa kujivunia uislamu ni dini yetu ni dini ya mtume wetu aliyotuletea kwenye mikono yetu watu wote nchi zote za kiarabu zilizopewa uislamu mtume alipeleka barua na mjumbe mmoja au wawili kulikokuwa kuna hatari sisi mtume ametuletea watoto wake mmoja ni binti yake mwanarukia ya binti muhammad salllahu alahi wasallam mjomba yake mtume katika bani zuhra ameletwa sayidna abdurahman bin auf wajomba wawili wa mtume mjomba wa pili katika bani zuhra ameletwa sadi bin abi waqas katika mji huu mabalozi aliyowachagua wa mtume yule balozi aliyempeleka madina ndio mtume afike majumba yamesilimu kwanza kabla ya kuja madina alimtren kule habash watoto wa kike katika mwanamke mtume aliyemuoa kwa pesa nyingi kushinda mwana khadija ni msichana aliyetolewa mahari na dola ya habash ambao walisilimu nchi nzima hakuna hata nchi mmoja ya kiarabu ambayo ilimwatikia mtume ikasema tumesilimu wote isipokuwa habas peke yake ndio na sisi tukapata kina dar darisalama tukapata na maeneo mbalimbali mbali ambapo athari zake tangu tuingie sijasafiri kwa gari wakati mrefu nimesafiri jana tangu kuingia katika nchi ya tanzania ubaya yanlikotoka kulikuwa na upungufu lakini tangu ni kanyage hata katika miji ambayo bado yaambiwa haina waislamu wengi kina kina, kina moshi arusha kofia mbilimbili kofia tatutatu tatu, kofia nnenne unapata hapa abduli hapa emedi hapa bakari hapa nani hii ni alama ya kwamba tuko kitambo sisi si, si, si wageni katika dini hii sisi si, si, si wapili katika dini hii na inshaallah Uh, sekh nordin namjua akitaka kufafanua kufafanua nikamsikiza kama nliyekufa sisemi akitaka kufanya na hii kusema kweli mimi nimegusia lakini mwaka jana nilipokuwa hapa niliingia katika gari la rafiki yangu akatia cd au ilikuwa ni redio fulani ilikuwa live wakati ule kuna shekhe simkumbuki jina lakini alieleza namna ya tanzania ilivyopata uislamu mapema katika miji aliohitaja nilinyamaza hivi nikimsikiza kama mwanafunzi panya mbele ya paka nikamsikiza nikatamani kuwa nipate ile cd na tafadhalini ndugu zangu katika nyinyi msikaep shekh juma shekh akatada shekh um, uh, nur no, udin mkona ni lazima tuwe tunajua kila kitu ah, ah, mengine twataka kufundishwa na nyingi ambaye aijua ile cd pale mtakapoipata ni zawadi kubwa sana kuwapelekea ndugu zenu katika, katika jamhuri ya pili sisi katika kila nyanja zetu tunawakumbuka tunawaombea mwenyezi mungu tunafurahi ujasiri wenu sasa hivi twaona mambo tunatarajia na msituone hivi sisi kenya ufidhuli mwingi tu nasema hivi hivi shekh abukatada anaambia siseme ufidhuli lakini naona kama na sababu yangu wallahi sisi twasomeshwa na nyinyi uislamu nawajulisha shekhe yukoap sisi kujivunia kwetu pamoja na mbio zote tunazokwenda tafsiri ambayo twaitumia ya kiswahili ambayo katika kenya tafsiri hii imepamba moto mpaka katika mikono mwa makafiri tumewapa juzi ametukana mtume muhammad tumemwambia hamumjui nyini soma hii soma hii tumezitoa maelfu na maelfu hakujaenuka chuoni kenya kuandika tafsiri ya quran tumepata kutoka tanzania Allah. wallahi wallahi tafsiri ambayo sasa hivi afrika mashariki na afrika ya kati ndio iliyoshika mstari wa mbele ni almarhum sheikh abdallah saleh alfarisi ni wetu ndugu yetu babu yetu mzee wetu shekhe wetu lakini tukisema kwa mazazi nani amemzaa shekh abdallah saleh alfaresi mumemzaa nyinyi sawa tafsiri ya pili ambayo tajivunia vunia na twastarehe lugha yake ya shekh ali al baruani sisi hatuna baruani kenya tuna mazuruhi tuna almandri tuna bakari tuna bwana bwanaumari hivi al- barwani hatuna baruani huyu kutoka kwenu tafsiri ambayo ndiyo tafsiri inayoongoza ulimwenguni ulimwengu mzima ndiyo tafsiri ambayo ina maketi kubwa ndio tafsiri ambayo iko mikononi mwa waislamu wengi ni tafsiri ya limam ibnu kathir imefasiriwa tanzania imefasiriwa wapi vijana hapa ushujaa wao ni mkubwa sana wameifasiri hii imetoka sasa kwa juzuu moja mojamoja mbilimbili sijui kama tumefika katikati a, tafsiri ya katikatiafsi a aimasa baa wameitia hebu angalia vijana wamesemaje ehasemaipaaiaafsih semaaaa ijaaesemaslihi kitabu cha hadithi marufu sana kiefas pengine <laughs> misijaiona minnawambia nioaamiwani wakati nimeivaa lakini yeye yuko bado soba kwa hivi ndugu zangu jazakumllahu khairan wakatinam wa... kamusi za kiswahili uhodhari wetu wote kamusi tunanyonya nyonya hapa kwa hivi nyinyi hamko nyuma vile nyinyi si watu wa kusahauliwa ni waalimu wetu ni wenzetu tunaona fakhri kuambiwa kwamba nchi hii ni majirani zetu tunaona fakhri kuambiwa nchi hii ni waislamu wanaotuzidi m- wa hilo neno la waislamu wanaotuzidi tun, linatutoa wa machozi tungekuwa sisi tungekuwa sisi tungekuwa sisi tungekuwa sisi lakini si hasadi halitutoe machozi kuwahusudu tunatoa machozi kwa sababu twatamani mwenyezi mungu atupe kama nyinyi pamoja na unyonge wenu lakini yii metoa maraisi kinashaha alii hasan sisi tungekuwa na raisi aitua alii hasan kwetu salamu alaikum jamani nadhani mmesikia shekhe na niwaambie kwamba nshallah mashekhe wako hapa takriban siku tatu watakuwa hapa na leo wanamuhadhara katika msikiti wa mtoro na vile vile wakati wa magharibi naabuhatadawataua muhadhiri pale kwa hiyo e, tuwe tunaisikiza radio imani kwa maana ya kwamba e, matangazo yote yanatoka pale radio imani kwa hiyo tume- tumefurahi shekhe na kwa kuongezea tu shekhe pana sehemu inaitwa kilwa kabla hajafa mtume walitoka wazee watatu kutoka kilwa kwenda maka kwa jahazi wamefika wanaambiwa mtume amezikwa siku ya, tatu. ya Rabbi. Ala nabi wazee watatu wametoka wamefika wanaambiwa siku ya tatu amezikwa mtume muhammad oh. salllahu alaihi wasallam kwa hiyo ni ndo hivyo ndo uislamu ambao na hata kiswahili huwa tunawafundishafundisha nyie nyie kuamas nasema kugura <laughs> ssalamu alaikum warahmatullahiwabarakatu <clears throat> tumefurahi tena tumefurahi kweli tumefurahi wakila jambo kwa sababu tumejia watu wa heri hatujapata ila heri mfululizo wa heri shukurani zetu kutualika shukurani zetu kutupokea shukurani zetu kutukaribisha kila mulipo nyinyi tumekaribishwa kufika hii ni hishima kubwa na hishima kutoka kwa mtu hailipiki hata ukataka kulipa kwa sababu hata mkenda sare lakini kuna kuwa yeye ameanza ili la kuanza huwezi anza tena kukianzwa kumeanza huwezi tena kuanza kwa hivi tumeshapigwa oout kwa kuwa wenzetu wameanza mwenyezimgu ataoje heri nyote mwenyezimngu atawapa mazuri nyote mwenyezimngu atawapa mafanikio nyote mwenyezi mwenyezimngu atatupa kila lenye kheri mwenyezimngu atatuweka mbali na kila lenye share hutuba ya leo yatosha sana kwa sababu imekuja moja kwa moja kwa vijana na mimi kila nikipiga macho hapa naona nyele nyeupe ni chache sana ni kusema kwamba huu ni kana kwamba ni uwanja uliohusishwa vijana babu mmoja wawili like myself tunasema jazakumllahu heira ikiwa mambo yatakwenda hivi navyoona ni alama ya kwamba kweli dini hii itarithiwa kuendelea dini hii itabebwa kwenda mbele kweli leo kuna nukia nukia kuwa kend na ijumaa mara nyingi inaambiwa ndiyo siku ya matayarisho ya jumamosi na jumapili lakini naona hili hapa halibebi uzito kwa sababu vijana wote wako msikitini au vijana wengi wamekuwa mskitini na hii ni alama kubwa sana hii ni alama ya nusra hii ni alama ya mafanikio