الله عاصيا دوغو زانغو اسلام وپنزي محمد صلى الله عليه وسلم نينكوسييني باموجا نكويوسيا سيانغو يانغو كومتشا الله جل في علاه نتفهم يا كومبا ikiwa mwanadamu hakuwa tayari kuvaa vazi la ucha mungu basi hubadilika kuwa uchi hata kama amevaa mavazi na vazi bora kwa mtu ni kile kitendo cha kumtii na kumcha mola wake nikuzote na siku zote, na siku zote هكونا خارق ويجوتي يولي علي تياري كم كرا كم أذي كم عاصي أما موضوع خطبتنا اليوم سنعيش مع حديث واحد من أحاديث النبي محمد صلى الله عليه وسلم حديث رواه الإمام البخاري في صحيحه برقم 969 وتسعة وستين من حديث ابن عباس رضي الله عنهما أما خطبية يليو داني أمجه داني الججه للباقموي داني أمسكته ميونغوني ومسكيتي يا أهل السنة والجماعة تتأشين حديث مودة من ظلم حديث زمتم محمد صلى الله عليه وسلم حديث صحيح صريح كالشمس في رابعة النهار زكا بسا لحديث أن بايون الصحيح كبسا أين شك هتكيل أم إيبوكيا الإمام البخاري قتيك صحيح نحديث نمباري <سؤال> مئة ستيني <سؤال> ستينينة تيسة نحديث عبد الله ابن عباس رضي الله عنهما وأرضاهما نحديث أمبا يوئي كوازي كبسة كما أوازي وجوة ونبقوا وكتكات يمتنى ونحديث هيو أن محمد صلى الله عليه وسلم أمتوه ميزا. امت سيسيتيزا امت اليكيزا اكت فهميشا نكت كمبوشا نكت فندشا عن عبد الله بن عباس رضي الله عنهما انه قال قال رسول الله صلى الله عليه وسلم ما من أيام العمل الصالح أحب إلى الله فيهما أو فيها من هذه الأيام العشر، قالوا: ولا الجهاد في سبيل الله؟ قالوا يا رسول الله، ولا الجهاد في سبيل الله؟ قال: ولا الجهاد في سبيل الله إلا رجل خرج بماله وبنفسه ثم لم يرجع من ذلك بشيء أو كما هو أو كما جاء دعو زانقوا إسلام أنتم بمحمد صلى الله عليه وسلم كتو كانن حديث عبد الله بن عباس صحابي جليل من صحابة محمد بن عبد الله نمودك تيكا ونفنزي وليصوم وليتخرج ككا جامعة تسمى جامعة محمد كتك يونيفازيت أمبايو إينا إيتو يونيفازيت يمتمي محمد ننمتوتو وعمياك يمتومي محمد العباس نعبد الله ابن عبد المطلب نندوق هوا نني موجة كتكوى ومتومي محمد ني منفوزي أني بوزالي و أكي و كاشان كابيسا أكابيلكي ومتومي محمد أمومبي أكامومبي أكاسيم اللهم فقهه في الدين وعلمه التأويل والتفاسير أبي الله هو يمتطم تشانغه هوي، نأم بأم زنروي، أم فني عو أمه بوبيا، فقهي كتى علمه يديني، نأم جاليك جوا تأويلين بالين بالين، نتفسيرين بالين بالين يكو تفسير الكتاب وشرح القرآن التكو فو. عليكم أكيد وأكونك نمياك حبروا هذه الأمة أي منوتشون كوب كبيس وأمة أم توم محمد صلى الله عليه وسلم. أممسكي يمتم محمد صلى الله عليه وسلم أكي ما من أيام العمل الصالح أحب إلى الله فيهن من هذه الأيام العشر هَكُونَ مسك أمبايو الله أنا بين زيدي ما تندو مزوري هاكونا <سؤال> سيكو امبايو الله ماتيندو مزوري يانا بينزا زايدين زايدين بِلَيَ الله سبحانه وتعالى كوليكو ماتيندو مزوري يا تاكايو فانوى نداني يا مسيكو كومي ما صحابة هاوكوايكوم سيكي امتومي صلى الله عليه وسلم akitukuza na akisifia masiku kumi hadi kuita ni masiku kumi bora yenye fadhila za pekee yenye fadhila za hali ya juu kama alivyoweza kusifia masiku kumi ya mwanzo katika huwa Hu mwezi huwa dhulhija huu mwezi tunaoita mfungo tatu وكما بَيَا يا رسول الله ولا الجهاد في سبيل الله ايوه متومي ايو وَاللَّهِ الله اينا مانا ما تندو مزوري يا يا الله نداني يا مسيكو كومي هايا موانزو وموزي هو ذو الحجة مفونغو تاتو اينا مانا ما تندو مزوري زايدي كلكو حتى أمتو كنداك بجانا جهادك تكنج يا الله أكيد أمتو صلى الله عليه وسلم أكثى ما ولا الجهاد في سبيل الله حتى أمدك بجانا جهادك تكنج يا الله هاي وزيك فيكي كوزيتو نفاذيلا نماليبو sawa na yule anayejipinda kufanya acmali mbalimbali za khairati mbalimbali ndani ya masiku kumi haya ya mwanzo katika mwezi huo dhulhija mfungo tatu allah ndugu mwislam hebo tiga stega sikio vizuri ndugu mwislam huna buda ya kustuka kama masahaba walivyostuka shahidi katika njia shahidi katika njia ya allah katika viwanja vya jihadi shahidi até que eu vá كتك فيوانجا فيا جهادي نمتم تكوفوا كياسي أمباتشو الله نسيما ولمسيهم كذنية وليوليووا وكتك إنجياكي كوا ومكوفا بل أحياء عند ربهم يرزقون لكني وكوحاي ونرزق ونبيل يا الله سبحانه وتعالى مشاهدي ونزيك وندموزاو مشاهدي هوا فيشوي ساندا مشاهدي ونزيك وننقوزاو ندموزاو مشاهدي ونزيك وحتى كو na idadi dadikadha katika kaburi moja ni watu watukufu na ni watu wa daraja ya hali ya juu lakini mtume anasema hata huyo atakae kupi, kwenda kupigana jihadi katika njia ya allah jihadi yake haitoweza kuifikia kwa ukubwa na kwa utukufu na kwa ubora sawa na yule أنا يفني أعمال إذا خيري كتك مسيكو كومي هاي كتك هو ذو الحجة إسبقوا أتكيتوك كونفسيك كبيان جهادي أكتوك ييي يي akatoa na mali yake kisha yeye kaangamia kauawa bimana kafa shahidi alafu na mali yenyewe ikateketea katika uwanja wa jihadi huyo ndiye atakaiwazidi kwa malipo na kwa fadhila na kwa ubora wale wana, wanaofanya matendo mazuri katika masiku kumi haya lakini akirudi salama hata kama kapigwa panga mara mia moja hawezi akapata malipo makubwa kuliko yule aliyeamua kukaa kitako akaamua kuleta ibada mbalimbali zilizothibiti katika kitabu na sunna ndani ya masiku haya kumi katika mwezi huu wa dhulhijja هي هو عنوان يتو كتكسيكو ياليو دان يمسكتو هم تكفو كبسا حديث يمتو محمد صلى الله عليه وسلم أنا وفهميشا أنا وزندوى أنا وإليكيزا أنا وأمشى وليولالا كتكو مواكي كجوى وتكفو نوبورا ومسيكو كومهايا كتكا موزهو ومفونغوتاتو تاتو موزي وذو الحجّة دوزانقو إسلام. كون يا شهاية نيما سيكو حجاج بيت الله الحرام. ضيوف الرحمن. ما حجاجك كا نيومبا يا الله. وغيني والله سبحانه وتعالى. هيفي سانسا و توكا. نوينجيني و مشا توكا. كويتيكا ويتو الله سبحانه وتعالى. كويت ويتو اليوكودك كسورة الحج. كُبِتْيَكَتْ كَكِنْ يا كينت نبي الله إبراهيم عليه السلام الله ألفوا بيا وأذن في الناس بالحج يأتوك رجالا وعلى كل ضامر يأتين من كل فج عميق نأتوي تنزوي وإبراهيم ابراهيم كواتو. زورونا كفنا يا عبادة يا حي نإبادة يا عم كالي watakujia kutoka katika kila ya kona ya dunia wengine watakuja na vipando na wengine watakuja kwa miguu witu ambao umefika kila sehemu kiasi ambacho tathmini inaonyesha hakuna kiwanja duniani chenye uwezo au kilichoweza kukusanya watu zaidi ya milioni tatu hadi nne isipokuwa viwanja vya hija tu hata wapuuzi wapuuzi wapenda lagu na lahu wapenda michezo wapenda ronaldo wapenda ronaldinio wara wapenda mesi wapenda timu mbalimbali za kipuuzi za kitwagruti za kikafiri wachezaji asilimia mia pengine wote ni makafiri hawa kiulaya ulaya, ulaya. viwanja vyao vya mpira havina uwezo wa kujaza watu zaidi ya milioni tatu hadi nne isipokuwa ni viwanja vya allah subhanahu wa taala huko makka na kule mina na kule muzdalifa na kule arafat katika viwanja vya arafat allah subhanahu wa taala ndani ya qurani tukufu katika suratu alfajri ameapa na akasisitiza na akakokoteza utukufu wa masiku haya kumi ambayo mwislamu wa bagamoyo unayenisikiliza siku ya leo na pengine kunitazama laifu kabisa huna budi ya kuamka na kujua na kutambua ikiwa allah wewe au mimi ataendelea kutua وزيما وحاي إن شاء الله تكافيك قد كمسيكو كومي هيا بس هكون كلالا قرآن نسيما والفجر وليال عشر والشفع والوتر واو زوت هيزي هيزي واو زوت زنايت وواو القسم واو زكو أبا الله أنا أبا أنا سَمَاجِبُ والفجر وليال عشر والشفع والوتر والليل إذا يسر هل في ذلك قسم لذي حجر أمي أبا كم ألف <سؤال> يو أبا كوكي بيندي تشا ضحى، أكا سيما والضحى، نين أبا كيبيندي كيلا تشا كوصالي صلاة ضحى، أكا أبا كوصيكوكا والليل إذا يغشى، أكا أبا كومشانا والنهار إذا تجلى، أكا أبا وَنَوَتُ ملائكة وناوتورو، أكا والنازعات غرقا. الله. ameapa ndiye mwenye haki kabisa ya kuapa kwa chochote anachotaka yeye kwa sababu vyote ni vya kwake na yeye ndio muumba na vyote ni vyenye kuumbwa ama mimi na wewe haturuhusiwi kwa mujibu wa aqida ya kiislamu kuapa kwa jina ambalo sio la allah huruhusiwi kuapa kwa, kwa msikiti wa ijumaa kumbuka ya kuwa hilo ni shirki huruhusiwi kwhapa kwa msahafu ukasema msahafu wa mtume kumbuka ya kuwa msahafu ni wa allah na sio wa mtume huruhusiwi kwapa hata kwa jina la mtume muhammad bado yeye ni kiumbe yeye ametufahamisha katika hadithi mbalimbali mbali. أحاديث صحيحة صريحة سيما من كان حالفا فليحلف بالله أو ليصمت أنا يتككو أبا بس أأبك وجينا لله ناكشين دو بس بورا أن يمازي الله أنا أبا كو في أم بواكي أما ميمنا ويوي حتو تاكيوي كو أبا إسبوكو كو جينا لله سبحانه وتعالى بكياكي أكا أبا سيما والفجرين أنا أبقى الفجيري. الحافظ ابن كثير. من وشوني أن أنا أن أنا مُحدِّث نني مُفسِّر نتفسير دنياني. أنا معروف ودنياني إن أنا أنا القرآن تفسير القرآن العظيم وكراسة تفسير سورة الفجر أمي ففنوة كسيمة الله أمي أبك والفجر معلوم سيما والفجر أكلت أقوال إذا الصالح أكنا عكرمة أكنا مجاهد أكنا سدي أكنا ابن عباس أكنا قتادة سيما الله اقسم المولى جل في علاه بفجر يوم النحر الله أَمِي امك والفجر يا يا عيد عيد يا عيد الاضحى والفجر ني الفجري يا يا عيد يا كنج كي تاع كوانز كيمشي هيو walayalin ari akaapa kwa masiku kumi yaliyo bora kabisa wanawachuoni wakaikhtilafiana wako waliosema haya walayalin ashrin haya masiku kumi alizoziapia allah ni, ni masiku kumi ya kwanza katika mwezi wa ramadhani wako waliosema ni kumi la mwisho la mwezi wa ramadhani lakini alqaulu lsahihu waalqaulu lrajih qauli iliyosahihi zaidi na yenye nguvu zaidi ni ile inayosema allah ameapa na kuziapia juu ya masiku kumi ya mwanzo katika mwezi wa dhulhijja mfungo tatu tokea siku ya kwanza mpaka ya kumi ambayo ndiye siku ya idi angalia ndugu mwislam uwe makini uwe sambamba nami na usilale ndani ya khutba yako tunakuta katika walayalin ashri katika qasam ya pili kiapo cha pili amejumlisha pamoja na siku ya idi ameapa kwa alfajiri ya siku ya idi idu ladha akaapa kwa masiku kumi yote haya hakusema walayalin tisin nanaapa kwa masiku tisa kwa sababu gani siku ya idi haina haja tena kuiapia kwa sababu nishaiapia kwenye walfajiri na kusudia alfajiri ya siku ya idi lakini akasema ya wala yalin ashrin na naapa kwama siku kumi ina maana siku ya idi hiyo pia ameiapia tena kwa mara nyingine akiwa amejumlisha pamoja na, na, na, na siku zote tisa akaja tena akaiapia tena siku ile ya idi na siku ya arafa أكسيما والشفعي لن يأبي سيكو يا شفعي. الشفعي شفعي ونوات شوني ومختلفين الشفعي وكواليوسيما الشفعي نسيكو يا عرفة نويتري نسيكو يا عيدي نوكو واليوسيما الشفعي نسيكو يا عيدي نويتري نسيكو يا عرفة نهين قولي ابن كثير كتزامي بزوري كتيكا تفسير القرآن العظيم ندق يانجو مسلم allah akaapa tena kwa siku ya idi akasema washafri na nnaapa tena sikwa siku ya idi idi ya kuchinja kwa sababu ndani yake kuna ibada anachinjiwa allah mnyama anachinjwa kwa jina la allah na sio kwa jina la sharifu wala kaburi la sharifu wala sio kwa jina la jini wala shetani wala rohani wala subiani wala nani kuchinja ni kwa ajili ya allah na kwa jina la allah vinginevyo mnyama yoyote yule atakayechinjwa وجينا امبالو سيول الله ني حرام وكلا ميمايولي ولوتر اقاديا اقا اقا تانا سيكو يا ويتري امبالو ني يا عرفا دوغزان في هي حديثي اليو ايبوكي الْإِمَامُ البخاري امبالو انديه تو مفونغوليا خطبيه تو البخاري حديثي نمبالي مياتيسا ستيني نسيتا حديثي نمبر ميتيسا ستيني ستين حديث عبد الله بن عباس وكيجا وكيون والفجر وليال عشر والشفع والوتر وتكوى وشاباتا بزوري ومهم نفذيلا نوبورا بالي نهتا وزيتو وسيكو مسكوكوميها يا أمباوم مسلم هنا بوديك ودي مسلم هنا بود يا خيراتي من وأهل السنة والجماعة وهناك وأنبيا هيك محمد صلى الله عليه وسلم أكيفونقا مسكوكوميها hadithi ya abdullahi bnu abbas hii hakuna masiku ambayo allah anapenda matendo mazuri yanapendeza mbele ya allah kama ndani ya masiku haya wakasema baadhi ya wanawachuoni kufunga jamani si katika matendo yalio mazuri katika matendo yazuri wakachukulia kiasi kwa hili wakaruhusu kwamba watu wanaweza wakafunga na kuleta khairati mbalimbali mbali pamoja na yakuwa ha, haikuja dalili dalilun sahihun sarihun inayoonyesha kwamba mtume muhammad salllahu alaihi wasallam aliwahi kufunga siku zote tisa ya kwanza hadi ya tisa ndugu zangu wa islam kuna mafungamano makubwa kabisa baina ya wewe ambaye hukujaliwa kwenda hija pamoja na wale ambao wamejaliwa kwenda hija kuna mafungamano makubwa kabisa baina yetu sisi na wale waliokwenda huko makai kwa kukuthibitishia hilo katika sahihu muslim imekuja hadithi, hadithi nambari 977 mtume muhammad s wa anaashiria na kuonyesha kuna mafungamano fulani fulani baina ya yule atakayebaki katika kuendesha ibada zake na yule ambaye amekwenda katika viwanja vya arafa arafa ni nini ndugu yangu arafa ni eneo ambalo limenyanyuka eneo ambalo linapatikana katika viwanja vya makka haikubaliki hija ya haj yoyote yule mpaka aende akasimame katika viwanja vya arafa na katika zile nguzo zote za hija nguzo kuu ya hija ambayo ni muhimu ambayo haji akiikosa hija hana bila ya shaka arudi tena mwakani kuja kuirudia hija yake kama mtume sala llahu alaihi wa alivyosema alhaju arafa hija yote ni arafa katika masiku haya كونا سيكو إنا إتوا سيكو يا عرفة أم بايوانا وتووني وما إختلافيانا كاتيا سيكو يا عيد يوم عيد النحر يوم عيد الأضحى ويوم عرفة كاتكاهايما سيكو ماويلي إبي بورا زيدي مبالي يا الله سبحانه وتعالى وكو واليوسيمة سيكو يا عيد إندي بورا كوليكو سيكو يا عرفة هي عيد يا kwa nini wakatoa ushahidi wakasema siku ya idi ndio haji au mahujjaji kwa ujumla wanatekeleza matendo mengi ya ibada ya hija katika siku hiyo ndio siku ambayo wanachinja kuchinja ni ibada tena ibada kubwa kabisa fasalli lirabbika wanhar na ndio siku ambayo wananyoa nywele zao na nandiyo siku ambayo wanampiga shetani katika jamarat wakakusanya ibada nyingi ambayo yanafanyika katika siku ya idu adha kwa mahujjaji kule makka lakini cha ajabu ndugu mwislam cha kushangaza ndugu mwislamu wao wakiwa katika viwanja vya arafa wanaambiwa hakuna kufunga na si sunna kwao kufunga wao watakapofika siku ya idi واو سي لازيما كو صلاة العيد كما أن بابيو سيسي تو مسي ستيزوة، نتوكا أم بيواني سنة مؤكدة كو يا عيد عيدي، كوانيني يا عرفة هاوا فونغي واو كولي، كوانيني عيدي ولي بيو رخصة، يا كو تو عيدي كيوا وتا تاكا أقول ما تسمعون وأستغفر الله لي ولكم، فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم. ووالدينا وامواتنا واموات المسلمين اجمعين اما بعد اخوه الاسلام والايمان احباب رسول الله ها انا اعود اليكم اوصيكم واوصي نفسية نفسية المقصرة في حق الله واسال الله العلي العظيم ان يجعلنا من المخلصين المتقين دوزان واسلام وپنزي وامتوم محمد صلى الله عليه وسلم ننرد تينا كو يا يابيلي كوينو كو كوسيين تينا كو يابيلي فمو جانا كو نفسي نفسيانجو كمشى الله جل في علاه ناني نموان الله جل في علاه نداني سيكو تكوفو كما هي نداني ينباياكي تكوفو صوتي اتو قام بكو وشمungu نيحلسي زهالي يدو دوزان وسلام مويا يا وكي ومتوبي موهام صلى الله عليه وسلم كما نتاكوى نيم كumbuka عليكوى ام صلى الله عليه وسلم عليكوكا كافيوانجا يا عرفا كumbuka يا كوى متوبي صلى الله عليه وسلم مايشاياكي amehiji mara moja na amefanya umra mara nne kama nitakuwa mwenye kukumbuka hilo kama ambavyo maisha yake alifunga ramadhani tisa tu ramadhani ya kumi akawa hakuiwai sasa alipokuwa katika hija yake ya mwanzo na ya mwisho katika viwanja vya arafa tazama katika vitabu mbalimbali vya sira hasa sira ya ibnu hisham سيرة الرحيق المختوم تزام سيرة البداية والنهاية يا الإمام ابن كثير تقوته وتكوتا ومانيكا خطبة يمتوم صلى الله عليه وسلم في حجة الوداع كتكحجة يا ألبان دا جوية من مواكي أكيوة كتكبيونجا في عرفة أكبندوة بآذية ما صحابة وسباب أمي وفندشا فنجا يا سيكو يا عرفة ني kwa yule ambaye hajajaliwa kwenda hija ama yule atekee kwenda hija si sunna kwake kufunga siku ya arafa bali anatakiwa ale anywe liyataqauwa aweze kuwa na nguvu zaidi aweze kuitumia vizuri siku hiyo katika kumnyenyekea na kujipendekeza na kumfagilia na kuji kumsujudia na kuleta dua mbalimbali na ibada mbalimbali mbali, kwa bingwa wa mabingwa aliyenyanyua mbingu saba pasi na nguzo ambaye ni allah jalla fi mtume akawa ana waswasi pengine wengine katika wao wasije wakadhani na ukaenda hija siku ya arafa pia utafunga kama ulivyokuwa ukifunga nyumbani kwako akaagiza bakuli E a akiwa amepanda juu ya mnyama akaonyesha wazi wazi ishara ya kuwa lakad kana lakum fi rasulillahi uswatun hasana hakika amekuwa mtume wa allah kwenu nyinyi mfano wa kuigwa niijeni mimi kama alivyokuwa akiwaambia khudhu anni manasikakum chukueni ibada zenu kupitia kwangu mimi salu kama raaitumuni usalli salini kama mlivyoniona ni kiswali akachukua bakuli ya maziwa akanywa ishara ya kuwa nyote mliohudhuria katika viwanja vya arafa leo si funga yenu funga ni kwa ajili ya waislamu wa bagamoyo ambao hawakujaliwa kuja hija mwaka huu funga ni kwa ajili ya waislamu wa, wa daressalama ambao hawakujaliwa kwenda hija mwaka huu funga ni kwa ajili ya waislamu wa morogoro ambao hawakujaaliwa kwenda katika ibada ya hija wao wanaposimama sisi tunatakiwa kufunga lakini angalia maajabu yaliyopo katika maeneo yetu mpaka hivi leo wengine katika sisi hatujaamka kila nchi kuna arafa yake kila mkoa kuna arafa yake bagamoyo ina arafa yake نداري سلامة جيجي جي لغرامة أين عرفا ياكي نامورو غورو جيجي لغوغورو نالو أين عرفا ياك عرفا استفيقا بك لك موديا لكنو كولي نيكوانبا عرفا ني موديا نايمي كأدلة ثابتة دليلي زيلي زوثيبيتي كتكا زمتومي محمد صلى الله عليه وسلم ya kwamba siku ya arafa utukufu wake allah anawasogelea waja wake mahujaji pindi wote watakapojikusanya katika viwanja vya arafa wanapigwa na jua wamepigwa na mavumbi nywele zao zimesimama zijachanwa wamechoka wametumia gharama mbalimbali wamemjia allah kutoka katika maeneo mbalimbali wote wanatoa takbira moja mojawanase لبيك اللهم لبيك، لبيك لا شريك لك لبيك، إن الحمد والنعمة لك والملك لا شريك لك. أنا تكوز الله. بكي يا كنريس يستحيلك kushirikishwa Allah الله أنا سوقية مبككت كامبينغو يا دنيا. نعم سيسي السنة والجماعة تنأميني وموجب وأدلة ثابتة كتابنا السنة قم الله سبحانه وتعالى ينزل الله في كل ليلة إلى سماء الدنيا الله أنا ترمك كيلا وسيكو ككمبينغ يا دنيا أنا وسمشا وجواك ناني من يمتتزو نمتتلي ناني أنا يهتاجي وتجيري وعافيا نمت ناني أنا تكوتوت نمت لكني توحيد تمفنشوا ينزل نزولا يليق بجلاله ولا يشبه أحدا من مخلوقاته أنا أمك أنا ترمك وترمك أمباو ونا fanana na utukufu wake na wala hafanani na hafananishwi na kitu chochote hivyo hivyo siku ya arafa anawasogelea waja wake alafu anafungua milango ya mbingu anawaambia malaika wa mbinguni tazameni viwanja vya arafa undhuru ila ibadi wangalieni waja wangu jauni shathan ghubra tazameni nywele zao namna walivyochoka hata kuchana nywele wameshindwa nywele zimesimama zimekuwa timu timu angalieni mili yao jinsi walivyopigwa na vumbi mbalimbali yenyi mbali. malaika mnadhani hawa wamefuata nini hawa nini wanachotaka kwangu hawa malaika wanajibu wanasema ونتاج يمس ما هواكم رحمة بلا يشاكر ونتاج يرحم زاكم نمسا ما هواكم أتسم ملائكة وأنبياء فاشهدوا كويني مشاهدي أني قد غفرت لهم قم بحكيك ياانغو والتهاو ولو سماك كبون جبي عرفة نمي وفوتينك وسميه مكوس إلي وين يكفي سما هو الله siku ambayo mahujaji wanasimama na wewe usimame na ibada ya kufunga angalia wewe ambaye utajaliwa kufunga siku ambayo wao wamesimama na wewe unasimama huku kwako kwa ibada ya funga si kusimama kama wanavyosimama wao kusimamisha ibada ya funga malipo yake mtume alipoulizwa utukufu na fadhila na ubora wa kufunga siku ya arafa akasema yukaffiru sanata lmadiata waalbaqia funga ya siku ya arafa utukufu wake unampelekea mtu namuhusika yule kufutiwa madhambi miaka miwili mwaka uliopita na mwaka ujao usikubali mwislamu wa bagamoyo ukababaishwa ukatikishwa ukaja kuikosa siku ya arafa ukaja kufunga siku ambayo viwanja vya arafa viko vitupu hakuna aliyesimama hata mmoja na ndicho kinachofanyika sasa hivi katika maeneo yetu na nchi zetu lakini alhaqu yali wala yula alaihi haqi iko juu na hakuna kitakachoweza kuwa juu ya haqi na kidogo kidogo ukweli unadhihiri na insha allah ndani ya tanzania hii utakuja kusikia allah tupe umri mrefu wenye kheri na baraka tuje kusikia hata wale wapinzani waliokuwa wanasema kila nchi kuna arafa yake hatimaye na wao wakisarenda ndugu waislam kaangalia katika mughni ya ibnu qudama juzui ya tano mwanawachuoni huyu anasema arafa ni masaa ishirini na nne kisimamo ni sunna kuanza pindi jua inapotaka kupinduka kipindi cha saa sita kuelekea adhuhuri ama muda halisi haji akiamua kusimama tokea asubuhi ya siku ya arafa arafa yake inakubalika japokuwa sunna kusimama kipindi ambacho jua imesogea بين يا وقات والذهور أو قريبينا الذهور akasema ibnu qudama katika kitabu chake cha almughni juzuu ya tano anasema hivi inakwenda siku hiyo ya arafa haiishi mpaka alfajiri ya siku ya idi ina maana arafa ni masaa ishirini na nne na hakuna nchi duniani ambayo inaweza kupishana na maka masaa ishirini na nne kwa hivyo arafa ni moja na utukufu wake utafutiwa madhambi ya miaka miwili na ni siku ambayo iblis anajuta anajigaragaza katika ardhi anajipaka matope anasema, na mavumbi na michanga anasema jamani najuta nimekula hasara nimewashawishi mwaka mzima nimewaingiza kwenye makosa na madhambi mbalimbali mbali, lakini madhambi yote wanakuja kufutiwa siku ya leo iblis anajuta siku moja tu siku ya kisimamo hajuti mara mbili katika maisha yake kwa sababu ya funga ya arafa ndugu zangu waislam nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu sote tuwe makini ikiwa allah atatupa umri tukaweza kuipata masiku kumi haya katika mwezi wa dhulhija tujipinde kufanya ibada mbalimbali mbali, tusome sana Quran. تسبح سان الله تستغفر سانه تم صلي سان أنتم صلى الله عليه وسلم توتسانه سلاكه توتس أنا موائد تكون بشانه توفاني كيلا كيلي وسبب تمام ما تندو يا ليوبورا نياتك كما توبرا تين دور نوتي أن بابالو نزوري الله نيو وكاتي كيوم قاسي زيدي كاسي نانقوفو إن شاء الله تعالى لم لجنا أبوك الإمام المسلم، كت كصحيةك، نحديثنا باري ألف موجة ميتسة، نسبيني نسابة، نحديث يا أم المؤمنين، أم سلامة أنا سيما تومي صلى الله عليه وسلم، كت وأكو أم باو، الله كيدو هو أم وAPA، جوليا وكون رزقي، ومتيا نيا، كتشنجات كعيد هي كشوقتوه، عيد, عيد الأضحى. ولكن يقول الله لا يقول لك الله يقول لك الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله الله الله الله kama umetia nia ya kuchinja tokea kipindi cha hija kinafika mahujaji kule wanapigwa stop hawaruhusiwi kukata kucha hawaruhusiwi kutoa nywele sehemu zozote katika mwili hata zile nywele zilizoruhusiwa kutolewa katika sehemu za mwili ni sunna kuzitoa na ni karaha kubaki nazo kipindi kile wakishaingia tu katika ihram na wameanza ibada hawaruhusiwi kufanya chochote katika hayo mpaka siku ambayo watachinja wakichinja ndo kama anaona nywele zimekuwa ananyoa zote ni suna ni bora kunyoa zote kucha zimerefuka kama hakuweza kuzikata kabla ya kuingia kwenye ibada akishaingia kwenye ibada ni kosa kutoa chochote katika mwili wake hata wewe mbayo hukujaliwa kwenda hija kama utatia nia ya kuchinja sambamba na mahujaji siku ambayo wanamwaga damu kwa ajili ya allah na wewe ukamwaga damu ya kondoo wako au mbuzi wako kwa ajili ya allah unaambiwa stop usitoe chochote katika mwili wako kana kwamba uwe kama mahujaji kwa muda anasema mtume salllal wasala man kana lahu dhabhun falyadhbahhu faidha uhila هلال ذي الحجة فلا يأخذ من شعره ولا من أظفاره شيء حتى يضحي صحيح مسلم حديث نباري ألف موجة مئة تسا تسير نسابة نيولي أليجي جيبانجي ليا كوشينجا من يماوكا سيكويا عيد يا كوشينجا بس موزك شانداما وذو الحجة ومفونغوتاتو هارو سيوي كوتوى katika mwili wake nywele zake kama tulivyotangulia kueleza wala kucha zake mpaka ahakikishe kwamba atakapomchinje yule mnyama siku ya kumi katika idladha hii inaonyesha wewe japokua huko bagamoyo na yule ukomaka kuna kipindi mnafanana wenawewe na wena wewe na yeye inakubidi tu wafuatishe wao namna moja au nyingine wao kule awatakiwi kukata kucha wala nywele wala chochote madama umeingia kwenye ibada na nameshanuia na wewe madama umenuia kuchinja unajajufananisha jif, na wao akija mtu akikwambia hata hakuna mahusiano baba wala mfungamano beina sie na wao wao kivyao na sie kivyetu hadithi hii itawasuta katika sahihu muslim 19 naomba nihitimishe khutba yangu kwa kukupeni wasia mbili wasia wa kwanza kuna bida nyingi na khurafati mbalimbali zinafanyika katika mwezi huu wa dhulhija wa mfungo tatu ambao huko usoni insha llah bado kama wiki moja pengine kuingia tunasikia watu mahujjaji wanafunga safari kutoka tanzania wandamaka na kuna watu wanafunga safari katika majumba yao ndio mwezi wa kwenda kuzuru makaburi ya babu zao na wazee wao na masharifu wao na pengine si kwenda kuuzuru kuwaombea dua na kuwaokoa wale kuwaokoa kwa dua, kuwa okua, kuwa dua bali kualilia wale wakusaidie mtu ambaye pengine kashaoza hilo halipo katika dini ni bidhaa hizo na ni bidha ambazo zinaweza zikapelekea watu kuingia katika shirki sisi wanaume tumeruhusiwa kuzuru makaburi wakati wowote tofauti na kina mama hatujaambiwa tukazuru makaburi kwa mwaka mara moja tu mwezi wa mfungo tatu tena familia nzima zinahama na masofuria na majungu na masahani watu wanakwenda kushinda i huko makaburini hizi habari hazipo kabisa haya ya kwetu sisi haya katika mapy ambayo yapo dunia ya sasa na bora twende tukawaombee lakini unakuta mtu analia anamlilia maiti ambayo amekufa kisa ni mtu mkubwa angelikuwa mtu mkubwa asingekufa mkubwa ni yule aliyenyanyua mbingu saba pasi na nguzo la tahudhuhu sinatun wala naum halali na wala hasinzii kweni makini na hilo ama jambo la mwisho katika uwasia wangu mimi نيكي وداعي، كما داعي واهل السنه والجماعه. الحمد لله انا مشكور الله كوهيلو. يا تو شيك وشهيدي نهيلو. ستاكي وشهيدي ومتويوتا كوبالي كما ميمي كاهل السنه والجماعه وسيو. وقل اعملوا فسيرى الله عملكم ورسوله والمؤمنون. الله انا سيما كسوره تيس التوبه. نوانبي وفانية وفاني كازي، تووني جيتي هذا زينو. allah aone kazi yenu na mtume aone kazi yenu na waumini waone kazi yenu allah atatupokelea sote kuwa wenye kufata na kuenzi kitabu chake na sunna za mtume muhammad salllahu aleihi wa sallam. kuna kitu ambacho nimekiona na kukigundua kuki, katika misikiti mingi ya watu wa sunna tanzania hii taqriban alhamdulillah zaidi ya mikoa kumi na tano hadi kumi na sita sasa nimetembea ndani ya nchi hii misikiti mingi ya watu wa sunna wanasahau na wanaghafilika utukufu na fadhila na ubora wa kuwahi siku ya ijumaa na atakai kwenda katika saa ya kwanza kana kwamba katoa ngamia hadithi ya mtume saa ya pili sijui katoa ngombe saa ya tatu kana kwamba katoa kondoo saa ya nne kana kwamba katoa kuku saa ya mwisho ya tano kama yai sisi ni watu wa sunna tujitahidi kufata na kuenzi sunna kadri ya uwezo, uwezo wetu hii sunna ya kuwai siku ya ijumaa mapema kama salafu saleh walivyokuwa wakifanya wengi wetu tumekosa nawahusia na kuiusia na nafsi yangu tuliangalie vizuri sana hili mtume anasema siku ya ijumaa kuna malaika wanakamata mafaili na kalamu katika misikiti yote duniani katika milango yaktubuna lawal falawal wanaandika majina ya watu fulani bin fulani kawa wangapi kuingia msikitini khatibu atakaposimama mimbarini akaanza kutoa khutba malaika wanakaa kitako wanafunika faili zao hawaandiki tena yule atakayeingia nani wala hawana habari naye ni masikitiko kumwona kijana wa kisunna ambaye ameelimika ameachana na bida mbalimbali na shirki mbalimbali bado anaghafirika na sunna ya kuwahi siku ya ijumaa anakuja pengine khutba ya pili imeanza siku zote tunakuja kwa sauti ya khatibu kashaanza hili ni kosa kubwa sana na ni sunna adhimu ambayo tunaikosa hilo moja na mwisho kabisa pengine ni kuhusieni na kuiusia nafsi yangu siku ya ijumaa ni siku ambayo tunatakiwa kukithirisha sana kumswalia mtume muhammad sal llahu alihi wa kwani sisi kama ahlusunna waljamaa tunatambua utukufu wa mtume na ahadithi ziko chungu mzima zinazosema mwenye kumswalia mtume mara moja siku ya ijumaa allah atamswalia mara ولكن يجب ان يكون لك ان الله لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان أنا حاكيك كنا ملائكة معلومي كوبن بزوني موانغو أتاني فيكشية أن بي فلان بن فلان أم مواكي وأمك وصلية هيل توسيس هاهنالو تقوا واتشيا وإنجينيا وكاوا ونفيك نهيلو اللهم جعل جمعنا هذا جمعا مرحوما وجعل تفرقه من بعد تفرقا معصوما اللهم أصلح ذات بيننا اللهم وألف بين قلوبنا اللهم ردنا إلى الكتاب والسنة ردا جميلا اللهم جملنا بالعافية والسلامة وحققنا بالتقوى والاستقامة وأعذنا من موجبات الندامة ارحمنا فأنت بنا راحم ولا تعذبنا فأنت علينا قادر والطف بنا فيما جرت به المقادير إنك على كل شيء قدير وصلى الله وسلم وبارك على نبينا محمد وآله وصحبه وسلم والحمد لله رب العالمين