الحمد لله رب العالمين وصلى الله وبارك على سيدنا المصطفى محمد صلى الله عليه وسلم هو وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين وبعد mwenyezi mungu subhanahu wataala ziada rehma na amani zimwende kiongozi wetu wa umma mtumu wetu muhammadun sh lhi <laughs> wsalam <laughs> yeena watu wanyumbani kwake pamoja na masahaba zake na waislamu woti ambao wataukubali kufuata mwendo wake hadi hiyo siku ya kiama يتبعني أنغازي نقولي أنك من يزمن بسبحانه وتعالى، إنه بذكرك في سورة التوبة، سورة التيس آية ثلاثين نسيت، سورة التوبة، سورة التيس آية ثلاثين نسيت. أنا سَمُّنْ يَزْمُنُ بَعْدَ أَعُوذُ بِاللَّهِ مِنَ الشَّيْطَانِ الرَّجِيمِ بِسْمِ اللَّهِ الرَّحْمَنِ الرَّحِيمِ إن عدة الشهور عند الله اثنا عشر شهرا في كتاب الله يوم خلق السماوات والأرض منها أربعة مر فلا تظلموا فيهن أنفسكم أنا أليس منه سبحانه وتعالى إن عدة الشهور عند Wa taala, ya kueneza idadi ya mwaka mzima ni miezi kumi na miwili ala aliyauma wasiku akaweka miezi ya kuweza kueneza miaka na hiyo miaka kuna idadi ya kueneza karnu hivyo mwenyezimungu akasema inna iddata lshuhuri ind llahi shahra hakika mezi anayeicia mwenyezimungu subhanahu wa taala ya kueneza miaka ya kueneza mwaka ni miezi kumi na miwili allah subhanahu wa taala akamfunza mtuma wetu muhammadu sallah lahi wasalam ni miezi gani ambayo ndani ya hiyo miezi ndio mnamazi mtukufu wa ramadan ambayo ndio sab- sababu na malengo ya mkusanyiko wetu huwa leo sio ile ambayo tumezowea sijui janvier fevrier desambre mpaka uko kumaliziamalizia maana siwezi kumalizia vifaransa mezutina vipandi au ili ambayo tumezoea kusika katika kirundi sijui zero uma mkakaro mtandogo upaka kuendelea huko mishi inakuwa mwenyezi mungu miezi ambayo anaijua ni miezi kumi na biwii siyo iye ambayo meizoea nii ili ambayo naizoea allah subhanahu wataala ni muharam safar ربيع الأول ربيع الثاني جماد الأولى جماد الثاني رجب شعبان رمضان شوال ذو القعدة ذو الحج هي اليوم إذا ما يسوم الله سبحانه وتعالى كيف تسمى منها أربعة حرم ندنيا كم نميز من متكاتف hiyo miezi minne mitakatifu niipi ni dhulqaada ambao ni mwezi uleo unaopatikana baada ya shawan kisha unakuja baada yake dhulhija kisha inakuja mhaam oh. kisha rajaba maanake miezi mitatu inafatana alafu mmoja ndio uko kwa peke yake hii miezi minne mwenyezi mungu anataja kwamba mezi anayejua ya kueneza mwaka ni miezi kumi na miwili alafu ndenia mezi hiyo mna minne ambayo ni mitukufu kuliko hiyoyote iahiyo mezi hamna mweziwaama hamna mwezi wa ramaba hiyo mezi ninne ambayo ni ulqada ulhija ambayo ulqada ni mwezi wa, wa kumi na moja dul hija mwezi wa kumi na mbili kisha inakuja muharam mwezi wa kwanza alafu rajab mwezi wa saba ambao ndio sasa tuko ndani yake leo taree kumi na sita hajui na wengine wakijitaidi sana watakuambia sijui mfungo kumi sijui mfungo kumi sijui si mfungo mosi mpaka leo ukinaambia unataka kuniruzisha hifadhini mezi ya kiislamu uguzangu au kama hata kuhifadhi kwa majina jua sasa leo niko katika mwezi wangapi nakamna sumbasumbna ramadhani na takua mwezi wangapisa ujukaa mwezi wangapi sasa ukahesabu au mpaka mtu eba wana wa siku za bedha zimeshafikia huku jamani uislamu yani, jitaidini mumchumua uislamu wenu akujua baadhi ya mamgo ya kiislamu sio mambosa katika misimu hija ramadan ndotato ya miezi yaboo tunayejua sisi na shaaban na shauan mwenyezimungu akasema mna mezi minne fana tahlimu fi himna na mfusaku katika hiyo mezi msigilumu nafsi zenu ambapo mmoja katika mezi hiyo ni mwezi wa rajabu ambao ndiotumwa ndani yake mwezi wa saba ambapo ndugu zangu wa kiislamu allah anasema yoyote atakayefanya marasi katika mezi hiyo basi mwenyezimungu subhanahu wataala atamlipa maradufu kila nayejua alishamkosea mwenyezimungu subhanahu wataala katika mezi mezi hii basi ya allah tunakuomba utasamehe sisi ni binadamu madhaifu kisha kijandeseza kufanya mazuri ambayo allah amesema kwamba tukifanya mazuri katika miezi hii allah atazidisha mwezi waraa unga tuko ndani yake na matukio mengi na makubwa alipitika katika mwezi huu ndio mwezi mao mwenyezi mungu subhanahu wataala alipenda kufaradhisha faradhi kubwa na nguzo ya dini ambayo ni swala mwenyezimungu wa subhanahu wataala akachagua mwezi wa rajab kumwagiza kum, kum mtume wetu muhammad jibrili alaihi ssalam kuja kumchukua mtume muhammadu salillah laihi wsalam kumtoa hapo katika mji wa makka na kumpeleka filistini kutoka hapo na kupanda mirad alikwenda kupokea nguzo ya sada mwezi wa rajab tarehe ishirini ana kwa ana yeye na rabu lizzati waljalal nguzo ya sada ambao leo watu wameona kama swala ni jambo la mchezo yaani watu wametukuza sana saumu na hija kuliko swala wakati sasa mngejua kama saumu na hija vyote mtume aliletewa kakaa kitako hapa aridhini lakini sala ni faradhi ambayo mtume alikwenda kuipokea ana kwa ana allah anazungumza mtume anajibu si nafasi yake siku ya leo kuzungumzia kisha hicho kwa hiyo akaandaa mtazame kwamba ni mwezi ambao hapa mbele yetu kuna mwezi gani ndugu zangu mbele ya rajab kuna mwezigan kuna ld dlqada weziga shaba sunakwa shaban mcheelewaarakuna mwezi washba وزياما كنا معنى قوى محمد صلى الله عليه وسلم حدثي كموجة كتك محمد صلى الله عليه وسلم نسولك كتك banamwambia ya rasulllah lam araka tasumu min shahrin minshuhuri ma tasumu min shaban mtume mbona nakuona unafunga sana katika mwezi wa shahbani hacha ramadhani mwezi wa shabani unafunga sana kuliko unayofunga miezi yote kwa lili maana nimependelea mimi nianze hukuu kwenye ratab nende shahban kisha tuje kwenye istikbar shahr ramadani تونا وحوك تونا وحوك يا فيب مو زواجنا ماذا أنا أوليزم محمد صلى الله عليه وسلم لم أرق ما تسوه من شهر من الشهور ما تسوه من شعبان حتى جبت كوكون يا رسول الله ونفون غسان كمن أوفون كأذكي مو زواج شعبان أنتم محمد صلى الله عليه وسلم النجيب وكساء وقال صلى الله عليه "هذا شهر يغفر الناس عنه بين رجب ورمضان، وهو شهر ترفع فيه الاعمال الى رب العالمين، فأحب أن يرفع عملي وأنا صائم". انتبه ing mtume akasema dhalika shahrun shahron yafanafu anhu huo ni mwezi ambao watu wengi wanaghafirika kwao maanaake kuna watu wameandaa mwezi wa ramadhni mwezi wa shabani ndio mwezi wa kuyafanya maaso ya mwisho kuna watu wameandaa mwezi wa ramadhani Ndiyo vunja chungu mizuka mwezi wa ramadhani ndio watajiandaa vyama vya miziki kufanya mambo ya, ya mwisho mwisho kasema ya, ya shaabani, na nauo mwezi unapatikana baina ya rajab na shaban na ramadan ambao ni shaabani kisha mtume akasema nikapenda mimi nifunge katika mwezi wa shaabani kwa kuwa mwezi wa shabani ndugu zangu ni kuidieni siri muenee ndio mwezi ambao mwenyezi mungu subhanahu wataala huwatuma malaika kuja kukusanya vitendo vya wajo walivyovifanya mwaka mzima ndivyo wanavitanguliza mbele ya rabulizzati wljalalin kisha mtume akasema nilipendelea vitendo vyengu vitakapopanda wataulizwa wale malaika mmemwacha anafanya nini huko watasema tumemwacha shekh abdul jabar yuko katika saumu ya mwezi mtukufu ya wa ya mwezi wa shahabani mwenyezimungu atasema kwa uwezo wangu na utukufu wangu msameheni madhambi kadkadkakadha ukifung usifung asenyezinueknuaueg wenyezinumama ambayo mwanamke yoyote atakaatajulikana ataka, ataka, ataka, kwamba kasifika kwa hayo mambo manne basi ajue kama anayo anayozamana ya kuipata pepo yake rabulizzati waljalali alafu masikini ona sasa batu naambiwa ingia katika mlango unaotaka tunataka iyonena ma ndugu zangu kinamama tunaitaka fungweni masikio إذا المم... صلت المرأة خمسها وصامت شهرها وحفظت فرجها وأطاعت زوجها قيل لها دخل الجنة من أي أبواب الجنة شئت يعني يقولون ونعم كم اتكيف أتكيفون أتكيسوني سوالا سوال tena swala tano mpaka kupokelewa hapa pia kuna fursa ya kufunza baadhi ya mambo ambayo kinamama mnayaletea mchezo nakwambieni kwamba mtu unapokuwa labda umeswali ukafanya miaka kumi unaswali alafu pakapita siku moja swala moja ukawa umeipuza ikapita jua kama ukianza unaanza upya bismilah sasa usiskizwa zile mnazozisoli kimaajabu maajabu umesoli miaka kumi bila kuchelewa kipindi hate kimoja ikafikia siku moja sana imekupita bure ndugu mama ukianza unaanza bure moja na mnajua vile mnavyokuuza swala naweza kukutana sasa sisi wasikia madarasa na wenye kujifanya kama tunaelewa zaidi huwa tunaipoteza sala hivi na hasa pini mnapokuwa katika hali zenu za kiki unamkuta tayari leo leo hali yako imekauka unajikausha kuswali kisha unasema na ngoja leo ndio siku yangu ya kungoja hii nione kama mambo yangu yako tayari umesha guruga, siku ile imepita swala mwenyezi mungu umeshavuruga mwengine anakauka tuseme saa nane wakati ukikauka saa nane bado huko na deni la kusali swala ya dhuhuri nilikauka saa nane adhuhuri imeshapita iye inikwenda wakati ukikauka saa nane koga saa nane sali sana ya adhuhuri bado amedaiwa sasa hizo sana walishazipoteza sana zilishakwenda yombo na si hayo nasaumu lishakula mchana kwa kusudi tiena moja siku ya leo sa ingine jo hivyo tena sijui tonya sijui na ninikishakaukiwa na ile damu inayofanana na damu ya mzee na yene harufu chafu mbaya yenye kuudhi ikisha ye, kwenda hiyo tayari umekatikiwa na heii sio unamfanyia shere mwenyezim kmba uvivu wako wakusali tu guri eh, unajua mini nakuwa na tabia sijui katonya sijui utonya siju ah, ah. dini imeturesesha kitu kwa hiyo yule atakayehifadhi sala zake tano hiyo ni moja wallahi mwenyezi mwenyezimungu amekujalieni alafu akasema kisha akaufunga mwezi wake kisha na mwezi ambao uliokusudio ni mwezi wa ramadani kisha akahifadhi tupu yake ila kwa mumewe peke yake leo subhana lmaliku lqudus msifikiri kuhifadhi tupu tu ni kule kuto kuzini tu kuhifadhi tupu ni kujihifadhi kiwiliwili kiwili, chako chote na hata huko uani mnakoeshi huko uani mnakoeshi siojinibabi pamb za, za kujipamba, eh, kujipamba mabarabarani alafu hizi nyumba tunazoeshi za sosiete familia kumi mke wa mtu unamka na kikanga na nukikwemde asubuhi hauani aibu mna waume wangine za watu mna vijana hume hawajawoa alafu nyuma zingine kuna kusudi nyingi wanazofanya majiwa yale kuweza kujisugulia vizaka baada ya kukoga yanawekwa katikati ya ua alafu kusudi za kinamama mkanga moja tayari maji yajakauka mwilini mama akuwa nasugua mguu hata chai kama huko unakumya ndani italeka kwa hiyo ndugu zangu ni mama ambayo nagusiagusia yapo katika nyumba zetu hizi asubuhi unaamka na kitanda kimoja huna habari kuna watoto kuna vijana wajao unaleta shida mwanamama allah hatakuuliza siku ya kiyama jistiri kuanzia ndani kwako mpaka unapokwenda unapokuwa huko uwani mpaka unapokwenda adabuni jistiri basi hiyo ni, ni sifa ya tatu ambayo jua kama ukijihifadhi utakuwa utaipata hii bahati mbayo anaisema mtumewaju muhammad salllah alaihi wasallam akamalizia akasema mtume utaambiwa wewe ingia katika pepu yani unaambiwa sasa chagua mlango unaoutaka jamani kuna nema kushinda hiyo nema unaambiwa na allah chagua mlango unaoutaka uingie katika pepo hiyo kuna nema shinda hii? mwenyezi mwenyezimungu atumisuru tuipate <laughs> kisha ndugu zangu wakasilamu kaifa tastakbilina shahra ramadan mwanamama vipi utaupokea mwezi mtukufu wa ramadan hivyo kuna tausia nyingi ambazo ningeliweza ni kuzifikisha lakini kutokana na muda nitazichukua tu baadhi ambazo ni vipi mwanamama unaweza ukaupokea mwezi mtukufu wa ramadan moja usia wa kwanza antashkurllaha ala idrakihi yani kuupokea mwezi wa ramadhani moja umshukuru mwenyezi mungu pindi atakapokuwa amekujalia kuupokea huyo mwezi mtukufu wa ramadhani kwa sababu ndugu zangu wa kiislamu ni uhakika kuna wengi ambao walitaraji kufika katika mwezi mtukufu wa ramadhani lakini hawakujaliwa na kuna wengi humu labda baadaye tu baada ya mezi milia usiku mbili watamwichika mwenyezimungu na wasiudiriki mwezi wa ramaan na ndio kwa maana masahaba ndugu zangu kinamama hawakuliacha jambo la kuwa wakimshukuru mwenyezimungu subhanahu wataala hasa pii ulipokuwa ukiwafikia mwezi mtukufu wa ramaan na hii ni lazima niizungumza mwenyezimungu subhanawataala ikosema waliukmilu liddata waliukabirullah lalkm taskurun enezeni hizosk enezeni hizo siku, e siku na mmtukuze mwenyeziungu subanawataala undatapata kumshukuru rabulzati waljalali نلومنا وصحابة ولكوكي لصيكو نكوزي ميزي كما فللي نهيجي لموجة عفادي كلا بعد يسرعيك أولا كمومة من يزيمه سبحانه وتعالى أم أوازيك مفكيسي أم أوازيك تقفو رمضان دووا وليوكوكي يوضعنا إذا أوازيك يو مفكيسي أم أوازيك تقفو رمضان وليكوكي سيما اللهم سلمني إلى رمضان وسلمني رمضان وتسلمه وتسلمه منه متقبلا اللهم قونا اللهم سلمني اللهم سلمني الى رمضان وسلم لي رمضان وتسلمه مني متقبلا اره يا رب اننا yeyhi جدا دي الصحابه اربعه العبادله اربعه العبادله مراكي عب. عبد الله انا كنت هو اربعه عبد الله بن مسعود والثاني ع... عبد, الله... ايه عبد الله بن ابن الله بن الزبير عبد الله عمر اربعه akamwambia aqrau laika wa laika umfi mtume nikusome orani wakati wewe mtume qorani imekuteremkia wewe rafuna ni na nikusomei mtume anamwambia inni uhibu an asmaahu min ghairi mimi ninapenda kuisikiliza qorani kwa ule atakayesoma kinyume nami kama vile vonaeza ukamwona mtu ndugu zangu anaesikiliza qurani labda machozi anamtoka haenew maana lakini stareh na furaha basi imani imekuja mama mbona unalia tinakwambia saalipotukufika pale basi pale pali, pali niua mimi nikafikaninalie ni, ni imani imeingia tafsiri lakini chozilinatoka sasa mtume anamwambia ini uhe asmhu min gairi ninapenda kuisikiliza qurani kwa mtu anayeisoma kinyume nane ibnu masud anasema baada ya mtume kuninganganiza na kunilazimisha niisome qurani ilikaa ninapopota ni msomeni ni mtume anasema faqaratu alaihi suratalnisa manake nilizunguka kutafuta nitakachomsomea mtumi nikaona acha tu ni msomea moja katika aya zinazopatikana katika suratu nisa mwenyee anasema nilisomanilizisoma si aya za suratnisa hatta idha jidtu ila hadhihi laya mpaka nilipovita katika qauli hii inayosema fakaifa ida jidna minku liummti bishahidi t iyo sik yi ki m tlt n wke n yo mat i yneeiunawaauia e oiioieeuniaioa uaana naa wnin somraomesh aasaau o nasheeaanasheeusuwanakwendaaaheaaenyeziuta kinanani wakati hamtaki kuwasomesha watoto wenuoranitalinaikina mama unatoshaka tu nakila siku kuweka msahaupapai alafuwanaouna abaiya kuweza kusomesha mnadani italingania kina nani unafikiri kama utaendelea kuwa na mimi a utaendeeauwa na shekh abduljavar au na sheh abdulshakur au na sheh ahmad elewa kama ndugu zangu wa kiislamu chukueni fahari ambao mtakawekuwa nayo ambao tusisahau fadhila za kuwaombea walee ambao sasa hivi wako makaburini ambao ni mmoja almuadhama mama yake na shekh abduljabar leo unafikiri kama huyu ujumbe unamfikia na kwa allah anayapata malipo yake mama yake na shekh abdushakur na baba yake leo wako kaburini inafikiri ujumbe huu unafika kwamba leo vijana wenu wamesimama mbele ya watu mama yangu ambaye almarufu mama mikeno leo amelala kaburini ni ujuma ambao sasa unamfikia wamesimama vijana we sasa ndugu yanguaya myataki ambapo dini hii itatangazwa na nani ikiwa ne mmechukua kwamba ni sisi ndio tunastali kusoma ran kwaiyo kwa kweli nyasia nyingi sana ambazo tulikuwa tunalazimika tuweze kukupeni katika siku hiy lakini kutokana na muda na ni vizuri kwenda na nidhamu ambayo inayokua imepangwa wabiladi kifaya maasala wssalamalaikum warahmalah