ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله سبحانه وتعالى فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبد الله ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما عباد الله اتقوا الله تبارك وتعالى واشكروه على نعمه على ما هداكم للاسلام واعلموا ان خير الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار اشكر الله سبحانه وتعالى زيادة رب الامان سموات كيوم أمه أنتم محمد صلى الله عليه وسلم ينوى na waislamu wote ambao wa kufuata wa mweneno wake hadi hiyo wa siku ya iama tunakuomba rabuiza warjana utujalia miongoni mwa wale ambao wataufata muno wake mtume ndugu zangu wa kiislamu hakika maneno aliokua mazuri ni kitabu chake mwenyezi mungu na namwanendo ulikua mzuri wakuweza kufuata mwneo wake mtume wetu wetuuhaa wa sallam aziomba ziadarma na amani zimfikie mtume huo ndugu zangu wa kiislamu tumchena kumoko kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala na kama ni mwenyezi mungu subhanahu wataala aliyetuongoza kuwa waislamu hivyo tunabudi kuishukuru nana hiyo ya allah subhanahu wa taala uweza kutufaya kuwa waislamu ndugu zangu wa kiislamu moja kwa moja tutamzungumzia mmoja katika watu ambao alikuja akaliganiwa akiwa sehemu za porini sehemu za kijijini walivyolingania akawaelewa na kusikia ya kwamba hapana mola apasokodoka haqi ila rabur izatu wajalali baada ya kuamini wale ni tumo lotua mwenyezi mungu subhanahu wataala wakaendelea kuufikisha ujumbe na kuwalingania watu huyu mtu ambaye aliyelinganiwa akawasikia na akawaelewa akausikia ujumbe bila shaka alieshi katika mji ambao ulikuwa na mazingira magumu na machafu mji ambao watu wakuweza kumwelewa rabul izat warjalal hivyo yalitokea makubwa sana katika mji huu nini kilichotokea watu wadaa kuwapokea mitume wwinji mungu mitume watatu waliotuma na rabul izat waljalal walifanya mkutano mji mzima kwa kuweza kufanya nini kuwaoa mitume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala mitume wanaokuta kulingania mitume wanaokuta kuwalingania na kuwatoa katika njia ya ciza na kuwaleta katika njia ya nuru hawakuweza kusikia wala kufata himu ndugu zangu wa kiislamu yule jamani alivyokuwa sehemu zamali baada ya kusikia mitume wa allah wanafanyiwa vitimbi o na kutaka kuwawa aliwaitia watu wake akawalingania na kuonyesha hicho mnachokifania hakifai ni jambo baya na zito mbele ya wa wajaral lakini hawakuweza kusikia ni waliko gani waliomlipa huyu changao aliyefanya kazi hiyo bali walimpiga mawe na, na wakamsukuma wakamkokota wakamkanyaga kwa miguu yao يا كم تكرهون العزة والجلال من يسمو سبحانه وتعالى على سر مزك سهيتة كتكسورة تيسين اللي بسم الله العزة والجلال وجاء من أصل و من أصل مدينة يسعى يسرع نأكل كيام تقطك سهام زبال أكيد جارك أكيد الله फेर मी ये मिन चक्को सबै गेल नवा न कॉकेन्जोरी करै छै आबय दु ¡Gracias! alisema ya laita kamia halamu ebola wagu leiti umati wangu wangelijua na wakafahamu ni wapi ambapo mimi ninakwenda kufikia baada ya wao kunifanyia vitimbi bima hafara li rabbi wa jala li minalmukramin namna allah subhanahu wataala kanisamehe na akanifanya kuwa miongoni mwa wale ambao waliokirimiwa na rabulizzatu waljalal ndugu zangu wa kiislamu kayafanya hayo ni kwa sababu ya dini yake allah subhanahu wataala kuitumikia dini yake allah subhanahu wataala hakujali yote ambayo aliyotokea maunivo na vitimbi ambavyo alivyofanyiwa kafanya nini kamtumikia mwenyezi mungu subhanahu wataala kawalingania watu wake zama alipokuwa yuko hai akiombea ya qaumi tabiulmursalin enye watu wangu fateni mitume na wakati sasa anafishwa anasema ya laita qaumi yalamun e mola wangu leiti wangeli bima bimaghafara li rabbi yale ambayo alionipa allah kama msamaha wajaalani jaalani min almukramin allah kanifanya miongoni mwa wale ambao waliokirimiwa ndugu zangu wa kiislamu du zangu wa kiislamu nimeziandaa barua barua ambazo kila mmoja miogoni mwetu lazima atoke anaichukua barua yake na kuiweka mfukoni yende akaifanyie kazi ajue ana nafasi gani kakunako dini ya allah ana kiwango gani cha kuweza kumtumikia mungu subhanahu wataala bila shaka ndugu zangu a kiislamu tangu wena mwelewe kama kuitumikia dini yake allah haimchagui tajiri wala masikini wala yule mwenye uwezo wala mwenye cheo kila mwislamu ambaye aliyeb happy msini akiwalingania watu lakini pamoja na hivyo ilikuwa zido nduku wa kiislamu ب وقسل المكام mwanamke mwanamume kijana mzee itumikelirake allah subhanahu wa taala baruwa hindugu yangu mislamu ninaikuba nawipokere utazamina mnamume alayhi ssalam alisimama mbele watu wake mundo miaka elfu jumla miaka miatisa na 5amsini akiwaligania watu wake hade livemutika rabulizatu waljalal hienduu eyeziungu haina malipo kazi ya kumtumikia allah hainaainatau kazi ya kumtumikia allah haina kutulia haina kusaku ndugu yan muislamu tianie kwanzia hivileo kumtumikia mwenyezimungu kum subhanahu wataala kwa kadiri aa takaiweza usijifanyi kama utaulizwa allah subhanahu wataala atakuuliza ikiwa utajifanya kama wewe harwe, dini yakeitumikie mwenyezimungu subhanahu wataala ndugu zangu wakiislam baro ya pili ninaituma kwa kila mwislamu aelewe kwamba kuitumikia dini ya mwenyezimungu subhanahu wa taala ni lazima na ni muhimu kwa kila mwislamu lazima aitumikia dini yake mwenyezimungu subhanahu wataala ata nabia w raulu faal ya rasulllah uatil wa uslim al aslim humma atil فأسلم ثم قاتل ثم قاتل فقتل فقال رسول الله صلى الله عليه وسلم ndugu zangu wa kiislamu jamaa mmoja alikujwa kwa mtume wa muhammadin salllah lahi wasalam baada ya kusikia ulinganizi wa dini ya kiislamu na akaona uzuri wa dini ya kiislamu anamwijia mtume anasema niko tayari ya rasulllah kuwa kuanza kupigana vita hata bila kuslimu alafu ikiwa nitauaa au nitapona ndio ni mtume anamwendia hapana slimu kwenza baada ya ndio akaitoa shahada baada ya kumaliza kuitoa shahada ndipo akenda kupigana vita na huku akauawa mtume slaa anasema maskini mtazame huyu katumika muda mdogo sana katika dini kaingia dini na kaitumikia dini muda mdogo na kapea maji malipo na ujira uliokuwa mkubwa sana ndugu zangu wa kiislamu itakuaca kwa yule mtu ambaye ameishi miaka mingi kaziekea katika uislamu nvi katika hajaitumikia dini b katoseka tu na kuzitika tano labda zaka atatoa labda swauu atafunga lakini hajaitumikia dini yake allah subhanau wataala hajawajua walimu wanapokea nini misikiti na hataijua miskitinashidai hajajua isaena katika vijiji ambavyo vinashida a mengi mengi hivyo ndugu yangu islamu unalazimika kuitumikia dini yake allah subhnu watala hiyo ni barua ya pili ama barua yataundugu zn hataasahaaakiweoabb mbaye aliingia tia isla akiwaiwawan kai kaia wazowawazo kitu cha kwanza alifanya guvu uanza kuwaingiza wenzake na waajili yae wakaingiasohaub atia ia ndugu zwia etama na anawea eyeznu ajue jamo la kumtuikia weyeziunu nauiti ni muhimu kwake ya tatu ndugu zangu tunamzungumzia yusufu zanu wisla yusufu uuaaausu alaihisala anaigizwa ndani ya gereza wakudhulumiwa ndugu zangu baada ya kuonekana tukua kwamba mke wa mfalme kamtaka na kukataa ikaonekana afanye vitim mpaka yusufu afungwe yusufu anaingia gerezani kadhulumiwa akihisi uchungu wakudhulumiwa anaingia gereza huku nanaliona aliona la gereza huku yusufu akimilia rabul izzatu waljalal lakini pamoja na hivyo yusufu alayhi ssalam hakusahau kuwa pamoja na nimi kufungwa ndani ya gereza inayohata ya kumtumikia mwenyezimungu subhanahu wa taala bilashaka katika gereza amakutana na vijana wawili ambayo wamekua kama rafiki zake ndani ya gereza wameaza kumuuliza masala mengi baada ya kuana yusufu alaihi salam kidogo anaweza kuwa akapokea na hawajajua kama ni mtume wa mwenyezimungu subhanahu wataala walivyoeza k kumuuliza baadhi ya masala Wajibu. na baada ya kuwajibu pamoja na hivyo alizitafuta njia na mginu na namna gani ataweza kuwalingania na kuitumikia dini yake allah subhanahu wataala hata akiwa ndani ya gereza ndipo yusufu alahisalam alianza kuwalingania na kuwambia kwamba wamwamini allah subhanahu wataala na akuwacha kufanya ulinganizi ndugu zao wakiislamu ikiwa yusufu alahisalam kailingania na kuitumikia dini yake allah subhanahu subhanahuwataala hata ndani ya gereza pamoja nakwa kafungwa gerezani hakusahau kwamba jambo la kuitumikia dini yake allah subhanahu wataala ninasema kwake hivo alifanya kazi ya kuanza kuwaringania wale rafiki zake wawili ambao waliokuwa pamoja katika gereza ndugu zangu wa kiislamu kizema jambo la kuitumikia dini yake allah subhanahu wataala siyo gerezani uko tayari kuitumikia dini ya allah hata wakati mzito wakati wa shida ndugu zangu wa kiislamu tukichunguza katika maisha ya binadamu tuutafuta wakati wa shida wakati wa matatizo sukoni wakati gani tutakota kwamba wakati wa shinda na misikosuko kwa manaadamu ni wakati safatumtizame je na hul wakati inawezekana mtu akowaka akaitumikie dini au akalinganie nao duku muislamu ninakujibu hivyo nikijibunia qawli ya mwenyezimungu subhanahu wataala tukimtizama natullah yaqubu layhi الsalam kama likose mwenyezimungu subhanahu watala am kuntum shadaءa ifhadra yaqub lmor if ala ibanehimatabuduna min baadi إلهك وإله آبائك إبراهيم وإسماعيل وإسحاق إله واحدا ونحن له مسلمون متزامن نبي يعقوب عليه السلام أنا تاكا كويهما أنا دنيا أنا تزامن وكنا كله ما توزي أنا متوكا وتتواكي ومنزنبوكا kisama anaytunikia dini al allah anaylengania dini al allah yokokatika saكaratil mauti kama ligosem alallah an kontum shada a in hadara yaquba اlmot ye han kuwa masahidi wakkati moye mayahuji nanganasara pigi kufa ana waccizamowanaya anataka kufa nafsi nataka kuhama ana jamata bodormi mtaabudu nani mtakea mabudu mada kufa kwangu wanamambia madosio nashaka naabudu ilahaka tutawabudu mungu wako wa ilaha abaika na mungu wakaba zako a ibrahima na ismaila na ishaq ilaha wahida wa nahnu lahu muslimun mungu ambe ni mmoja na sisi tutakuwa tayari kuwa waislamu walea kuwa wazuri na wakweli ndugu za wakiislam elewen kwamba kila misla ambaye anaiawamba kaitamka shahadau nlailaha ilalla anastahili kuilingania ini yake alla subhanau wataal ndugu zanu watu wengi tayari wengibtaash baada yakuona ya kwamba yeye anamkosea mwenyezimungu uuna mchana anafika kwamba hawezi kabisa kulingania dini allah wala kumtumikia mwenyezi mungu wala kuitumikia dini hi ya allah anasema mimi nimeshafanya mazambi mengi mimi ni mutabaii mimi ineshazita mimba nyingi je ninakweza kweli kuitumikia dini yake allah subhanahu wataala ninaitika ndugu yako mwislamu hata ukiwa mvuta bangi itumikie dini ya allah hata ukiwa mlebzi itumikie dini ya allah hata ukiwa manaya itumikie dini ya allah iko siku allah hata tu kwa ile kazi utakayoifanya kumtumikia mwenyezimungu wa subhanahu wataala kisikilizeni kisa ndugu zago wa kiislamu cha mmoja katika masahaba ambaye والذكر الحكيم أقول قولي هذا وأستغفر الله لي ولكم فاستغفروه فيا فوز إنه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم الحمد لله Alhamdulillahilladzi hadana li Islam wa ma kunna li nahtadiya lawla an hadanallah. Salatan wa tasliman li qalbi wa qalbi amir al wa ibadi mursalin sayyidina Mustafa Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Ashhadu an la ilaha illa subhanahu wa ta'ala ziyada li umma Tuhan Muhammad sallallahu alaihi wasallam ye na wa qul ma qad wa ma jala wasaba zakin na wasilamu ta ma ta kubal kubal wa islamu bado inakoelezeni ya kwamba hata wewe uwe ni mkutabaji uwe ni msinifu uwe ni mdhulumazi moaji itumikie dini yake allah usiache kuitumikia dini ya allah etu natazama madhambia tumkizame aume janidtafati alikuwa ni nevi sana kiasi ambacho alikuwa anapigwa ana anapigwa zili vingo themanini analewa tena anapigwa analewa tena anapigwa hali ilivyofikia siku ndugu zangu u wa kiislamu wamajeshi wamejiandaa katika kona kupigana katika vita moja vita za kiislamu ambayo ilikuwa ni vita kwenda kukungua mci wa kursi hiyo vita ilikuwa ni amarakatlkadisia akiwa kiongozi wa vita hiyo alikuwa ni abi saadabiwaas ndio ambal aliongoza vita hiyo walivyojiandaa na kuwaita waislamu ni watu watugani wataipigania dini yake allah katika mistari ya kwanzana kumuitika allah ilienda yakau kwa ajili pamoja na ulagi ambao naofanya hivo walivyokwenda ndugu zangu wa kiislamu wamefikia sehemu lazima watulie saibnabiwaa aweze kulikagua jeshi lake na kuanza kuwafunza na mnagani tutaingia pale na kwenda kuwatake basi wamepumzika usiku abumijandhakai akaondoka kwenda kutafuta wapi atapata wataata lake hawezi kuata ndugu zangu wa kiislamu hiyo siku wakenda akalewa ambapo kesho lazima wafanya mapambara akajambelea topi saadi anamtizama anashangaa mpata kwenye uwanja wa mapambano unalewa abumijani sasa nakufanya nini anamtizama abumijani huyu mtu nimfanya nini akaamua takusema huyu bila shaka mimi nitamfanya asiingie katika vita mfungeni aka kamba akae pembeni walivyomfunga kamba abumehjani thakafi amekaa pembeni saajaraliana jeshi lake anasema sasa nikisema tu alahuakbar tatu ya nn mwaja kufanya kazi alivyofikisha ya nne majeshi wakafanya kazi mipanga ikakutana ugumbi zikavuka abumijan anayona yale kafungwa maskini mai naanza kupanda anasema mimi nilikuwa nipigana lakini mmezuiliwa kupigana kwa ajili ya ulevi wangu na dhambi za kulewa sasa nifanye nini katika vita hivyo sa alipata na magoja hakuweza kushiriki katika vita hivyo kwa hiyo upango wake pamoja na farasi yake vilikuwa pembeni na alikuwa meshirikina na mkiamasala ule abi tata akatizama pembeni akaona ukondo wa sadi na akaona farasi yake akamwomba salma kumwambia newo salma ninakuomba kwa ajili ya allah nifungue nene nikapigane na niko tayari nikimaliza tu ninarudi kufungwa salma akamfungua katika upanga wa sadi na farasi ya sadi akenda kupigana vita ndugu zangu wa kiislamu abu mijan thaqafi alipigana vita hivyo na sababu yake yeye ikawa ndiyo sababu ya waislamu kushinda mahrakatu lqadisia wakaufungua mji wa fursi Abu Saga, kuwa na nawatazama majeshi wake anaiona farasi yake imeingia uwanjani na anaca kama anaeacha na anaona mtu ambaye anayepigana anapigana kama abumahaa anasema anaweza kuwa kua abumi lakini a msi nimemfunga akaviito lakini pamoja na hivyo baada ya kupata ushinde s alirudi haraka akamwambia miguu yang sa livyokuca kakuca sehemil alimfunga bado yuko pale abumijani thaafi anauliza masahaba mimi moda tulilipokua katika vita nilimwona mtu alipigana kama abumija ni thaafi mke wake akamwambia ndiyo yeye aliyokuwa anapigana saaj anamtizama abumija ni dhaafi anasema mfungu wenu kisha akasema wallahi tangulosintarujikukahigu kwa ajili ya pombe saaj anasema kweli mimi, itarudi tena kupigwa vindo wakati lilikuwa ni kinywapombe ninajivuniaa kwamba nitapigwa nitaariki akasema w usirudinini kunywa pombe akatokea ammejanedhakafi al- ni mmoja katika watu waliolingania dini yake allah subhanahu wataala lakini pamoja na hivyo ndugu zangu isiwe kama ni ruhsa mtu akatoka hapa muskitini akini akasema shekh alisha tupa bwana tutavuta bangi tutazini sana kwa hiyo tutaitumikia dini ya allah na ndio mana kutaka wavuta bangi mstari wa mbele uislamu ukitaka kuchokoza uislamu basi uchokoze kwa wavuta bangi kwa hiyo ndugu zangu wa kiislamu mtu usiache kuilingania jini yake allah lakini pamoja na la hivyo ufikirie kuacha makosa ambayo unaoyafanya hivyo ndugu zangu wa kiislamu hizo libarua chache ambazo nimeziagiza kwenu kila mmoja anatangua kwamba analazimina kuilingania jini yake allah usiseme kwamba mimi ni tajiri si kitu ukasema kwamba siwezi kuilingania jini yake allah utasema nini wakati utakaposimama mbele ya gui ndege ya ndugu yaku uislamu mnyama kwa hiyo naomba ndugu zanu wa kiislamu kuitumikia dini ya allah kila mmoja asimame aitumikia dini ya allah kadiri awezavyo na eleoka mwenyezimungu subhanahu wataala atamlipa malipo kwa kila mbacho atakachokitumikia usijiache hivyo ukasema mimi siwezi kuitumikia dini ya allah ukasema mimi sinaliva an haƙuki muke duniya ke allasun ana subhanahu ta'a a lakwatsattu a dalil haɗin bashir a kan wa soyiwa فقد أمركم بذلك اللطيف الخبير بأمر بدأ فيه بنفسه وثنى بملائكته وثلث بكم أيها المؤمنون فقال عز من قائل يا أيها الذين آمنوا صلوا عليه وسلموا تسليما فامتثالا لأمر الله وحبا برسول الله اللهم صل وسلم وزد وبارك على سيدنا والمصطفى محمد صلى الله عليه وسلم وارض اللهم عن خلفائه الأربعة أبي بكر وعمر وعثمان وعلي كرم الله وجهه في البطن وبشرنا بالجنة وعنا معهم بكرمك وحفظك وجودك يا أكرم الأكرمين اللهم أعز الإسلام الاسلام اللهم اعز الاسلام والمسلمين واذل الشرك والمشركين ودمر اعداء الدين واصلح عبادك الموحدين يا رب العالمين اللهم ربنا اتنا في الدنيا حسنه وفي الاخره حسنه وقنا عذاب النار