itazama aya hii tutazamakusudio a mwenyezimungu subhanahu wataala kuzungumza ya kwamba anaupiga mfano mwenyezimungu subhanahu wataala mji ambao kanat amina ulikuwa ni wenye amani utizameni mji wa burundi au nchi zingine za jirani namna zilivyokuwa na amani mutmainatan na zikawa na utulivu yatiha rizquha barda min kuli makan zilikuwa zikipata riski kutoka pembe zotea uن faكafaرت بanعumالlah watta kam koفوr moeimgo subhاnaهu waaa watta kam kosmoezmgo سubhانaهu وa wa تaعالa wakindakiñوme nasiرezaki ربuالعiزaة wالجlaل nini ma lipaletolipa meei mug faadذakhا الlaه لباs الجوعi wالخabر mei mugu aكatakatuفيka vazi la pamoja na uoga vazi la njaa limeanza na baada yake likaja la uoga tumekuwa hatuna amani uoga mata yakizimika watu hatuna amani milango tunafunga mapema nini hayo ni malipo ambayo mwenyezimungu subhanahu wataala ametulipa kutokana na yaleyo tunayomkosea usiku na mchana akazungumza mwenyezimungu subhanahu mbe wataala katika aya nyingine anasema dhara lfasadu fi lbarri walbahr ظهر الفساد في البر والبحر بما كسبت أيدي الناس ليذيقهم بعض الذي عملوا لعلهم يرجعون من يزم ظهر الفساد في البر والبحر ومذهير يا ما تفوكو ما تفوزي بما كسبت أيدي الناس kutokana ile ambapo ndojifanyia watu peke yao liudhika humbaadhi aliyofanya Mwenyezi Mungu ameletke lahalahu yirjunu huenda wanaweza wakarejea hizi ni ahmiili ndugu zangu wa Kiislamu muislamu yeyote usisikiliza tu afikiana tazama maisha yao leo tunayo bila saka ni kutokana na ile maasi tunamkosea Mwenyezi Mungu Subhana wa Taala usiku na mchana yale matendo ambayo tumemfanyia Mwenyezi Mungu yasomridhisha ndio malipo baada tu kwa Mwenyezi Mungu Subhana wa Taala hii njaa ambayo mekuja uoga ambao umetokea ili tuweze kurejea watu warejee kwake mwenyezimungu subhanahu wa taala ili iwe ni sababu yakuwa ku, ya na, na nafuu ya yale ambayo yanayotokea huyu ni mwenyezi mungu mwenyezimunu subhwal ambay baada kuona ya kuona maasi yamekuwa ni mengi mwenyezi mungu akaona hawezi kutuletea ara kama walivyoletewa mitume na nyumai zilizotangulia hivyo mwenyezi hivo enyeznu subhwaa akawa ametuletea njana la ili tuweze kurejea tuwezkuejea untuafs a na inayotukuta na hasa katika nchi yetu hii ya burundi tumekuwa na sana tumekuwa na uaga mkubwa sana kiasi ambacho ndugu zangu wa kiislamu leo tumekuwa hatuna amani amjui ninani yaduu yako na ni nani mzuri wako tumekuwa katika hali haliyasintofahamu ndugu zangu wa kiislamu yote hayo yanatokana na mengi ambayo tunaoyafanya kama atakavyokua kubainisha mtumwetu uha katika hadithi iliyotokana na uabuhaaaizaweyezimuz juu lake anasema lws umar anasema ya kwamba siku moja tulikuwa tumekaa pamoja na mtume wetu muhammadun sallahli wasalam tahamaki mtume akatugeukia alivyotugeukia mara tulikuwa ni makundi mawili makundi ya wale masahaba waliohama kutoka madina waliohama kutoka makka na wale ambao waliokuwa nimwa madina waliowapokea ndugu zao basim tume ali ba kuwanawa bastori tahamaki m tume sى اللaه alayه waسallam akawayle ke wali mohajirine waliyo tokea madina akawa mbiya ya jomanana toelesakamba akbala layna rasul الlah s الله layه waسalلam ali toele keyamtuma mune simugu rehmana amani swa julake duanawadie nwue mtume anawambia masoaba zake machosi yanamtoka kwa kuwa ni mambo magumu sana yatakuwa ni mazito anasema mtume akiwambia dua masohaba zake anawambia su jamani mambo matano idabtulitumbihinna itakapofikia mwenyezinu subhanahu wataala kukujarikunikwayo waudhu bilahi andikuhu inamwomba mwenyezinu subhnuwaaa asikujalieni kuweza kukutana hayo mambo atanosbanansiza مم ى الللهوسلم نا كلز م بع م مننم هي مام تم محمد ى اللليهوسلم ن ب مصحب ا يسفن م كب لم تظهر الفاحشة في قوم قط حتى يعلنوا بها إلا ف فيهم الطاعون والأوجاع التي لم تكن مضط في أسلافهم الذينض jambo la kwanza ambalo mtume aliomba masoaba zake wasilifikie kwa sababu ni miongonimwa mambo ambayo yakifikia alla naataleta majaribio yake na atakapoleta majaribio yake ni vigumu kupata nafu ndugu zangu akasema mtume lamtadhhari lfahishatufikaminkadtu haitofikia ndugu zangu wa kiislamu usinifu kufanyika wazi usinifu kufanyika adharani ila mwenyezi mungu naye sasa atafikia kukasirika atawajalia watu kupatwa na magonjwa ya araa au ukoma na mengineyo na mengi magonjwa mengi mengi ambayo hayakuwa katika zama ambazo zilizotangulia ndugu zangu wa kiislamu kama tuna magonjwa yasiopona madiabeti ambayo hayajulikani madiabeti hayapati dawa atasi hasipati dawa na mengine magonjwa ya ngono hayo ni malipo ndugu zangu wa wakiislam mwenyezimungu amekasirika uzinifu unafanyika wazi ili kuwa ni siri watu hawakuchoka wanaanza kufanya kufanyauzini Wazi. leo tembea katika nyumba za bwezi hautotembea katika nyumba ila kwa uchache utakuta watoto wa zina watano au, wakiwa wadogo ni watoto watatu zina imekuwa wazi wazazi wa wana jambo la kawaida leo imekuwa ni jambo la kawaida na ni janbo la furaha mtoto kushikana kiuno mbele ya mjomba wake mbele ya mzazi wake mbele ya mama yake limekuwa si jambo la kawaida leo si ao ewe huo nioga hayo mambo yanakaribia kuifanya ardhi pasuke uzinifu umekuwa wazi watu watukemei matumani kwetu mpaka wat imekuwa wazi kabisa nyumba zetu hizohizo ndio zinafanya kazi kazihatya kucezesa fila za ngono kuwafunza watoto ambao bado kabisa hawajafikia katika hali ya kufanya mapenzi sasadugu zanu wakiislam akuwa ni mambo mbao ka ni dhahi uzinifu taikawaida sasa mwenyezimugu subhanahu wataala baakalileta kwetu ndi magonjwa mengi mengi yangine yasiyosikia dawa mengine duguz yamekuwa ni tulikuwa hatuyajui kabisa ayakua agonwa a asayygzaw i jao anz by agonjwaagonwa aail o i ووهك واسل فكية إما ووه مكوشة أو مكوشة تويكة أو نمات إيلوز مكوشة تويكة جمعوا لبلا كاسي لم ينقص المكيال أو الميزانة إلا أخذوا بالسنين وشدة المقونة وجور السلطان عليهم أقسم ممتومة محمد صلى الله عليه وسلم هيدوا فكية واتواسوا فنيبيا شارا kuanza kupunguza mizani na kusema uongo katika kufanya kwa biashara ila mwenyezi mungu wa subhanahu wataala atawajalia kupatwa na ukame allah atawajalia kupata na ukame na allah atajalia maisha kuwa magumu na iski kuwa ngumu kutokana na kule kupunguza mizani kutokana na kule kusema uongo katika kufanya biashara ndugu zangu wa kiislamu kama leo maisha yamekuwa magumu maisha yamekuwa mazito riski kupatikana imekuwa shida kutokana wafanya biashara wanavyosema uongo sana katika kazi zao wafanyakazi wanasema uongo katika kazi zao wafanyakazi hawana ukweli katika kazi zao hivo mwenyezimngu subhanahu wataala hawezi kupenda jambo hilo lazima atuletee baada la ambalo litakuwa kama malipo ya kazi hiyo ambayo tunazozifanya za kuwasondeta watu katika biashara mtu muhammadu sa wsa akasema ama jambo la tatu lam ymnau zakata amwalihim illa muniu latra min asama w w wao ا n y w uy w wahurumia minyama hata hii ndogondogo ambayo inaiteremka isingeliteremka ndugu zangu wa kiislamu leo watu wanaziuia kutoa zaka ya mali zao wakati ndugu zangu wa kiislamu leo ikifikia tu masha allah mwenyezi mungu kujalia kuwa na milioni tatu wiwe tayari umeshakuwa umesha kuwa na nafasi ya kuweza kutoa zaka lakini leo watu wamechukua kama watu ambao wanastahiki kutoa zaka ni wale matajiri wenye kumiliki magari wenye kumiliki majumba na wenye biashara kubwa kubwa ndugu yangu ya muislam hata wee wamfanyakazi ikiwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ameshakujalia kuweza kumiliki kuwa na uwezo laki wa kumiliki milioni tatu mpaka zaidi au pesa ambazo zitazokuwa na uwezo wa kununua grama ya thamani ya dhahabu kuunua grama ya dhahabu kiasi ya grama thamani bila shaka itakuwa ni kiasiya milioni tatu au zinapunguka kidogo hivyo umeshakuwa na uwezo wa kuweza kutuwazaka sio nafasi yake ndugu zangu aislam lakini eleweni huyu kawe tunaopata mvua kuja ndogo ni kwa sababu tunaziwia mali ya zaka zetu zaka hatutoa mwenyezimungu subhanahu wataala kaitoa ahadi nzito kwa watu ambao wanaoziwia kutoa zaka ya mali zao kama alivyosema rabulزa waljlal waladhin yaknizuna dhahaba walfida wala yunfiunha fi sabilillah fabashirhum bdhabi alimu yuma ma lyha fi nari jahannma fatukwa bha jibahhm wjunubhumw haha ma kanastum leanfusikum fahukou ma contum taknisone moñesimungo a may to ahadim si to islam ko wani one koziwa maliya zaga sa ana sima والذين يكنزون الذهب والفضه، نوال ونكوزي ويا كتور، نوالي, نوالي ولا لميكيزا مالي، فيذا، نابيسا، ولا ينفقونها في سبيل الله، ولا هواتو، وقد كان جايكم من يزموا سبحانه وتعالى، فبشرهم بعذاب اليم، وابها بارنجيم ويا كوباتا آداب ويوميزايو، يوم يحمى عليها في نار جهنم، سبوة تشكري وهاواتو، نما وكتوب وكاتوك يموت موتو، فتقوى بها جبالهم وجنوبهم وظهورهم، زيلم. Pesa, zile dhahabu zile mali zitageuzwa kuwapasi alafu watakua wakipigwa kwenye migongo yao nyuso zao mbavu zao wanapiga kelele huku wanaambiwa hadkanas uku haya ndio ambayo mliojilindikizia kutokana nafsi zenu kila ukistizama pesa zako unasikia raha unasakama utaziacha sasa malipo yake ndio hayo liuku fadhuua untaizn من دخل مكizia ني ونيه الله وسلم لم ينقضوا عهد الله وعهد رسوله إلا سلّط الله عليهم عدوهم من غيرهم فأخذوا في <applause> فأخذوا بعض ما في أيديهم. jambo jaboranni akasema mtume watu muhamadu slawaaa haitofikia watu kwenda kinyume kwenda kinyume na ahadi ya mwenyezimungu subhanahu wa taala tulia ya kufata sheria zake na kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataal na kufata ali nayo mtume muhammadu sala wasaam itakapofikia ndugu zangu wa islam kwenda kinyume nayojeha mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema sallata llahu duwahum mwenyezimungu atamjalia aduuyaoaduu yao ndiye mbay takamjalia kuwatawala na baada ya kuwatawala sio hayo tu na atakuwa akichukua mali kutoka mikononi mwao hayo ni malipo ndugu zangu wa kiislam kama u ikiwa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala kawajalia maadui zetu kututawala na kuchukua katika mali zetu ambazo ziko katika mikono yetu ni kutokana na namna tunavyokwenda kinyume na sheria zake mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala tumoti muhaad akawambia tano kwm ولم تحكم أmatهm بكtاب الله ويtخيruا فيmا أنzل الله إلا جعل الله bأsهm bيnهm aksema mtuن jaنo لataنo aolakumalizi akawmbi haitofikia miمamu zao mshehe zao wnconi zao ndugu zago wakسلام kutohukumu ktika kitaب cha mwenyezi mungu mungu atajalia migongano baina yao mungu atajalia ya migongano baina yao kugongana na kugombana na haya ndugu zangu wa kiislamu ndio haya ambayo tunayaona leo kama ikiwa wanavyoni ndugu zangu wa kiislamu wamekuwa hawakutani katika fatua wa moja wanavyoni hawapendani ni kwa kuwa wanachuoni wengi mashekhe maimamu wanakwenda kinyume na sherehe za mwenyezi mungu subhanahu wataala mashekhe wala maimamu hawahukumu kama wanavyoteke agua anaaa u atauaaitngeezea jamo ambalo analoinaa alitmru ndio aa ndugu zanusa gnno nana mashehe aimamu gngana ndgu zanu ni asb kajalia kufanya ndugu zangu wa kiislam kajalia kufanya mgongano baina ya hawa wanavyooni ambao mnawaona ndugu zangu wa kiislamu hayo ni mambo matano ambayo mtume watu muhammadu a l wsaa alijitahidi llahali walakum fastafiruhu wayakta lmustafirin inhu huwa hafururahim whua aa الحمد لله وصلى الله وبارك على سيدنا المصطفى محمد صلى الله عليه وسلم أشكره من سبحانه وتعالى زياده من أمان في مدير ورسوله وامه تموت محمد صلى الله عليه وسلم اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبد الله ورسوله عباد الله اوصيكم واياي بتقوى الله عز وجل واجب من tunam sukur moñezimugo soubhanahu wa taala datusakaeda rehmana amani viongozi gosogoto wa umma omma tumoto muhamadin solاllah layhi wasallam dugu a isl duguzangwat islam ikeso kuta tuno koki amosim tukofao ramadan tunam oma moñezimungo sobhanahu wa taala atufokise katika mwezi huo ili éli tos ko jiriki hatistumoja nduguzang at islam malewo akufa tamo sim tukofao ramadan allah a kule tamosim tu kufa ramadan ms tkufa رamaضan iلe nakltgatubak camo ndigusago isلam sikmbilis wasme bak n siga s watpnalasmيga koji prépar nakojitrsa iditaspoupoka msm tkufo رaضan km liv k mتum mhadu الله له wس lvok di اn rل الله صى الله لaه wسل ذa hl lal رaمضan طb qala adk mt mhdu اله ه wس I'm be to إذا كانت المسائل مهمة، إذا كانت المسائل مهمة، يَكِينِ كانت المسائل مهمة، إذا كانت المسائل مهمة، إذا كانت المسائل مهمة، إذا كانت المسائل مهمة، إذا كانت المسائل مهمة، إذا كانت المسائل مهمة، إذا كانت المسائل من pokeeni kwa migono miwili kufumizaa bainahum onoeni magomvi aliyokuwa baina yenu waislamu ndugu zangu onoeni magomvi aliyokuwa baina yenu kila anayemjua ndugu yake ambaye nana magomvi kwanzaleo sukula daku yake na kushinda na njaa ramadhani akasema nina soumu ninakuwa pia wallahi hautokuwa na soumu wakati bado una magomvi na ndugu yako wakati wewe ndugu yako ulikatana naye hauzungumzi naye undugu umevunja watoto hawakujueni hawajuu ni ba mdogo au ni ba mkubwa tayari mmevunja undugu na mtume sallah lhi wasalam anasema ya kwamba la yadkhulu ljannata katiu rahimi kamwe ndugu yangu mwislamu hawezi kuingia peponi mtu yoyote I'm going uu akavunja undugu ajue kama hana pepu ya allah aswali afunge ajue kama anatushindikiza muhimu ni haya tayari hayatayariumekushaskia nenda kayafanyie kazi utizami namna gani utarejesha na ndugu zako ndugu zangu wa kiislamu huyo ndio wasimbao nimekusiei nikihusia nafsi yangu tupokee mwezi wetu mtukufu wa ramadan amao rabuliza wljalal akijalia inawezekana kesho ikawa ni siku ya misho ya shaban na ijumaa pili ikawa ni ramadan au ijumaa tatu الا وصلوا على الهادي البشير اكرم رسول أوضح نذير فقد امركم بذلك اللطيف الخبير بامر برأ فيه بنفسه وثنى بملائكته وثلث بكم ايها المؤمنون فقال عز من قائل يا ايها الذين امنوا صلوا عليه وسلموا تسليما فامتثالا لامر الله وحبا برسول الله اللهم صل وسلم وزد وبارك على سيدنا المصطفى محمد صلى الله عليه وسلم وارض اللهم عن خلفائه الاربعه ابي بكر وعمر وعثمان وعلي وانصت الباقين والبشرين بالجنه وعنا معهم بكرمك وحفظك وجودك يا أكرم الأكرمين اللهم أعز الإسلام والمسلمين اللهم أعز الإسلام منك السلام وإليك يرجع السلام فحينا ربنا بالسلام وأدخلنا دار السلام عباد الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعيذكم لعلكم تذكرون