إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله سبحانه وتعالى فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبد الله ورسوله عباد الله فان احسن الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار اعاذنا الله من ذلك ايها الناس اتقوا الله تبارك وتعالى واعلموا أن الله أمركم بالتقوى فقال عز من قائل واتقوا يوما ترجعون فيه إلى الله ثم توفى كل نفس ما كسبت وهم لا يظلمون وقال أيضا يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحم ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اشكر من يزمه سبحانه وتعالى ziada rehmana amani zimeonea kiongozi watu wa umma mtu mwetu muhammadun salallahu laihi wasalam ndugu zangu wa kiislamu elewene ya kwamba mwenyezimungu subhanahu wa taala ametuhusia na akatuambisha kuweza kumcha mwenyezi mungu na akatuhusia kuweza kumpokesha hivyo mwenyezi mungu subhanahu wa taala akasema natuyekoo siku hiyo ambayo nyote binadamu tarejeshwa mungu subhanahu wataala kisha kila nafsi italipwa na kwa kile ambacho ilichokitenda naeneweni kwamba ndugu zangu wa kiislamu hakuna yeyote ambaye atakayetulumiwa hiyo siku ya kiama sintokuona koti kwa mara nyingine tena nikisema unikihusia nafsi yangu nafsi yangu pamoja nanyi tumche na mwenyezi mungu subhanahu wataala bila ndugu zangu wa kiislamu huyu ni wasia wa ndugu zetu wa mwazi waliotutangulia ni wasia walwaliakuja baada yao ni wasia mpaka sisi ambayo tukituko hivi leo ndugu zangu wa kiislamu nitapenda katika ejima yetu hii yeleo tuweze kukumbushana katika jambo ambalo watu tumelipuuzia jambo ambalo watu tumeliona ni la puzi jambo ambalo dhambi yake tumeiona kuwa lidogo jambo ambalo mwenyezimungu subhanahu wataala kwake alialiona lilikubwa ambapo nyewe ndugu zangu wa kiislam tahsabunahu heyhim wahuwa inda llah adimu ni jambo ambalo ndugu zangu wa kiislamu mnalifanya kuwa dogo mnalifanya kuwa halina dhambi kubwa lakini ni jambo kubwa sana ndugu zangu wa kiislamu ni jambo ambalo linaweza kukupelekea kuto pokelewa unazozifanya ni jambo ambalo ndugu zangu zangu wa kiislamu linaweza kupelekea kuto kuto pokelewa ibada unazozifanya mwenyezi mwenyezi mwenyezi yake na hali hiyo ndugu si jambo lingine ndugu zangu wa kiislamu ni jambo la ujirani ujirani ndugu zangu wa kiislamu مسلم نجل نياك من فيل مسلمون لزمك وسوا ونجلنيكو من فيركنا لزمكا فزجوا حق سجل أنا أنا سميه سبحانه وتعالى بعد أعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم واعبدوا الله ولا تشركوا به شيئا وبالوالدين إحسانا واب القربى واليتامى والمساكين والجاد ذي القربى والجار الجنب والصاحب بالجنب وابن السبيل وما ملكت أيمانكم إن الله لا يحب كل مختالا فخورا إن الله لا يحب من كان مختالا فخورا أنا سمع يزيد الله سبحانه وتعالى واعبدوا الله ولا تشركوا به شيئا نموابدوني من يزيد الله سبحانه وتعالى ولم سمسيري شيئا mwabutuni mwenyezimungu awaniyeye peke yake pasiwa mshirika katika kumwabutu mwenyezimungu subhanahu wataala usimwabutu mwenyezimungu subhanahu wataala bada unawategemea wafumu usimwabuu mwenyezimungu subhanahu wataala bado unategemea mizimu usimwabutu mwenyezimungu subhanahu wtaaa bado unategemea majini allah subhanahu wa taala anakuonga ana na kukuamlisha anakwambia wabudullaha ana wala tushiriku bihi shaia wabiiai sna wazazi wawili mwatendee wema tazama mwenyezimungu subhanahu wataala katika aya nyingi tu amejihusisha yeye na wazazi wawili kwamba ni mwabuju mwenyezimungu wala usiushirikishe na chochote ama anakwambia wabilwalidaini isana na wazazi wawili mwatendeee na tukamuhusia wanadamu kuwatendea wema wazazi, we, wazazi wake wawili na katika qauli zingine akasema andha waqada rabuka anla tabuduu ila iyahu ehsana, mungu wa birwalidaini ihsana mwenyezimungu subhanahu wataala amesha hukumu tayari ya kwamba usimuabudu ila mwenyezimungu subhanahu wataala na wazazi wako watendee wema kwa hiyo haki ya kwanza itekeleza ni ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kisha naabil nakuj haki ya mwenyezi mungu mwenyezimungu nmabili na nakuja haqi ya wazazi wako wawili lazima watende wema mwenyezi mungu anaendelea akisema wabidhi lquruba na wale ndugu zako wakaribu familia yako mdogo wako mkubwa wako kaka yako mama yako bibi yako mjomba wako shangazi yako lazima lazimawatendea ni jambo ambalo watu wamelisahau kabisa anapokuwa mtu tayari kisha kuwa na mkewe au mumewe akajaliwa kuwapata watoto tayari amekuisha sahau kama ana ndugu amekuisha sahau kama ana baba amekusha sahau kama ana mama ana wajuama na kina shangazi kwa hiyo mwenyezi mwenyezimungu shum- wazazi wango wawili ndugu zako watendee wema watembelee mtembeleene saidizeneni julianeni hali leo hali imepotea ndugu zako wa kiislamu mtu tayari akishaoa na hasa akishatoka katika pango ileo walioachiwa na baba yao kila mmoja akanunua kwake kila mmoja aoaataaa sehemu yake tayari ndugu umevunjika tunakuja kuonana iio tunakuja kuonana harusi islamu, ndugu zangu kwamba ni dhambi kubwa mtu kuweza kukata udugu na kusahau leo dugu nausaha inaikiandugu zanu watu atukuuvuruga udugu na kuuvunja ndugu watoto majwani, mtoto mtoto na na baba baba mdogo mdogo mdogo hajui hajui kama kama ni mdogo. Kama ni anawauai mtotoaautanana bag vunjika ndugu zangu wa kiislam ama nakuhusia wewe hiyo ni haki lazima ujende ya kuweza kumfanyia wewe ndugu yako baba yako shangazi yako mjoma wako ndugu yako mingamu yako wana haki kujuliana na kutembeleana ndugu zangu wa kiislamu eleweni kama mtu ukifanya jambo lapo ukiwatembelea ndugu zako kuwajulia hali usiwasaidi chochote lakini nenda tukawatembelee inatosha mwenyezi mungu kukusaidia hata katika mapato yako kuweka ndani yake baraka na ukazipata hawabu zilizokuwa nyingi na ikiwa ni sababu ya yawee kuingia katika baaabbulizat wajalal na ikiwa ikiwautajifanya baada ya kuhama umepata kwako ukajifanya ukajifanyaniona watoto wako ukavunja familia ukavunja ndugu anapadia mtumoti muhamadu so صلى الله عليه وسلم لا يدخل الجنه قاطع طحمي كام وهاوزك في يونفاقو هاوزك في يفقوني btakaunduguz wakislaalla subnau watala anaendelea akisema baada ya kuwatendea wema ndugu yako wakaribu waliyatama namayatima na ndugu zanu wakisla ambao sio lazima tu kwa ni mayatima waliwachoda ndugu yako mayatim wa aina yoyote na wale ambao naaakma ni wajirani zako wasaidie watende wema kadiri utakavyoweza leo ndugu zangu wakiislam na iloni jambo ambalo tumeliharibuu tumeli umelisahau kuwasaidia mayatima itakuaje mayatima ambao wanaoachwa na ndugu zetu nao tunawatesa na kuwanyanyasa itkuitakuaje haw ambao walioachwa wali na wale wasiokuwa ndugu zetu ndugu zangu wakiislam na ndoanaaone baadhi ya ndugu zetu anapokuwa anavutia roro unamwona machozi anamtoka mtu analia analia nini naki familia ani ياك <laughs> kwapo taulizwe ndugu zangu waislamu jua hao mayatima ambao mnawamna walobakia alafu mkawanyanyasa anasema rabbul izati waljalal ya kwamba wal yasalladina la taruku min khalfihum dhurriyatan jirafa khafu alayhim wal yattaqullaha wal yaqulu qawlan sadida na wako kwa ndugu zangu waislamu wewe unakufikiria kunyanyasa yatima yatima ndugu yako yatima mdogo wako yatima ndada yako elewa kwamba ndugu yako mslamu hukumu kenda wewe una kesho ukawaza ukapa na wao watanyanyaswa kama ulivyonyanyasa watoto wa ndugu yako watoto wa mkubwa wako ndugu zangu wa kiislamu tuiangalie hali hii ndugu yangu pindi napokua umeachoa mayatima pamoja na cha kuwasaidia basi wape maneno mazuri wapeba sasa wawengi wacheke hao akaendelea mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema wali masakinu. na masikini ndugu zangu watendeni wema huunachakumpa mpe na kama huu maneno mazuri allah anaendelea akasema wanjari dhilqurba na jirani ambaye ni ndugu yako wa karibu ni jirani ambaye yupo karibu yako a n ل a n وصaحب bلجb nرفيق wa ymsa n بن الsبيl wstn k يk الل ل يب aن خدار ور hy ان wل n euu znya hii bila sha imezungumzia vipengele ki mpaka baadhi wanvoni waliita kwamba a uu l manake ni ya eiyekusanya hai i na miomboni wa hazo ndio mnapatikana hiyo ya mtu kuwa na jirani yake itaaai jaa ambalo tumelifanya kama kawaida ndugu zangu akisla imajirani ni watatu ndugu zangu wa aksla jirani wa kwanza ana haki tatu na jirani wa pili ana hai mbili na jirani wa tatu ana hai moja ama jirani aliyekuwa na haki tatu ni yule amajirani alikuwana haitatu niulajiranizanwaumja a nasi aa ai aa s ana haki ya ujirani, ana haki ya unugu, na ana haki ya ya ya ya na uislamu mbili ni naye pili kwanza tatu kafiri anza siokoma kwakua ni kafiri etihana ya haki ya kujendewa lazima atendea haki ya ujirani ambao haki moja kueshinee vizuri umnyinganie ikishindikana nyema kama aalivyoeshi mtumuhamad na makafiri pamoja na maudhi waliokuwa wanamuzi wali mtume akuwata kuwatendea hai ya ujirani bali mtume muhaau aliichunga Ali hai ya ujirani ni kisa maarufu mnakielewa ndugu zako akiislamu alikuwa myahudi mmoja alikuwa kiishi jirani ya mtume muhaau alimcukia sana mtume kiasi ambacho alikuwa kizubiria mtue uha yu muskitini anaswali anakuja na mauchafu kama utumbotumbo anakuja namwagia mtume tu muhammadu salllalahiwasalama si hayo tu hacoki anakusanya haja kubwa anamtupia mtume mbele ya mamo wake lakini limefikia zamaule kuwa mgonjo na kuunwa mtume sallalhwsala anakaa muda wa siku ya kwanza ya pili ya tatu hayaoni maudhi aliyokuwa nayapata kume jamaa ndani taabani mtume anauliza mboda mgeni ilikua eaimai akaambia kwamba yule aliyea kufanyia maudhi yuko ndani taabani jamaa nagoga mnag akuta umtaama yle jamaa jamaa jamanawamakewa usimwambie kama niko anaweza akaifanyia matatizo mtume anauliza huyu jamaa yupo anamwambia jamaa yupo akasema mimi nimekuja kumwangalia kwa sababu kuna yule mgene aliyekuwa naye kumleta nyumbani ni kwangu nina muda wa siku tatu sasa simuoni jamaa yuko ndani anamsikia mtume anayazungumza akatoka mtume akampongeza mtume akamwombea dua alivyorejea mcmea mgogoliahala ndugu zawasla sala llahu laihi wasallam tazama hapa alipuaza kuashi na jirani menyahudi jirani yasiekua muislamu jirani ambayo alimfanyia mpaka la marhi lakini mtume alichunga hafi yake yaujirani sasa kukizama leo ndugu zango wa kiislamu na wale tunaishi katika hii majuma ambayo tunapanga au namwezako katika uo wapili hu ni wakwako na huu ni wakwako tazama maudi tunayofanyiana ndugu zangu wa kiislamu utasema kama sio waislamu waislamu tunaochangia dini moja kitabu kimoja mwenyezi mungu mmoja tunayemwagudu labda hata msikitini tunakuja pamoja lakini abdi ujirani ndugu zangu wa kiislamu tumezipokona tumezipoteza kabisa تسكري زينة محمد صلى الله عليه وسلم في موجة القرآن الكلمة صحب زاكي مبزاك وكسلام تهمقهم كأم في كامتون محمد صلى الله عليه وسلم قد قعدت له كليوانا شريطه رضي الله عنه أن النبي صلى الله عليه وسلم قال والله لا يؤمن والله لا يؤمن والله لا, يؤمن والله لا ما صحابه وكشفوه انتم يا جبانزة حجزوا منذ رماتل ما صحابه ونسوبين مستنين انت فكيع بعد ان كنت كتابك مرتاته والله لا يؤمن والله لا يؤمن والله ومنه ما صحابه ولا تجيزه بسوال ولا سيما يا رسول الله لقد خاب وخسر من هو sema haujamtamka huyo kisha angamia huyo kisha angamia akasema alladhi la yaman jaruhu bawahitahu ni yule ambaye jirani ya yake hana amani na vitimbi vyake hana amani na shari zake waislamu mtu ana kama akkutukana akaamua kufungua rep a mpaka utaua kutoka nje mtu ana sari atabitisha mazi mbele ya mnamo wako mtu anasari atakutupia vijembe vila manemo ambao kama vile haya maneno haya ni vitimbi na visa na vijembe ambavyo niko ina katiwa mimi kwa hiyo ndugu zangu wa kiislamu ninazungumzia ujirani lazima uishi na jirani yako vizuri ndugu zangu wa kiislamu jirani mtume alihusia mpaka mtume salllahu alhi wasalam anawambia masahaba mimi jiburiru alaihi ssalam aliniusia siku moja akaniusia muda mrefu mpaka nikajua kama jirani anaweza kuwa ni mmoja katika wale wanaweza kuja kuniridhi كنما لفنوسيا كوس جيراني نياشي نجرانيانو في <applause> زوري لوكوزاكو الاسلام لنوسيا نفسيا ولكوسين ككوسين نجيني ناله لسعيد واسلام تسيو <applause> فون جوجيراني تسيو فون جوجيراني ايون حق او جيراني نتكوم ككوكوكونا حق او اسلام بارك الله لي ولكم بالقران العظيم ونفعني واياكم بما فيه من الايات والذكر الحكيم اقول قولي هذا واستغفر الله لي ولكم فاستغفروه فيا فوز المستغفرين انه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم الحمد لله الحمد لله الذي هدانا للاسلام وما كنا لنهتدي لولا أن هدانا الله صلاة وتسليما يليقان بمقام أمير الأنبياء وإمام المرسلين سيدنا المصطفى محمد صلى الله عليه وسلم دوغزان وإسلام بدون أن ينلت كيوسيانا كوسو حق زمجراني يولا مونا يشي ملاقوه أو نمبهي نمبهي إلي وني كمانا ان سيتوكي تَمُوْجَ تموت يك وزك جر بين ياتو. انا سيموت موت محمد صلى الله عليه وسلم، كتك حديث ربك اليوم البخاري مُسْلِم انا سيموت ومعن ابي هريره رضي الله عنه قال: قال رسول الله صلى الله عليه وسلم: من كان يؤمن بالله واليوم الاخر فلا يؤذي جاره، ومن كان يؤمن بالله واليوم الاخر فليكرم ضيفه، ومن ومن كان يؤمن بالله واليوم الاخر فليقل خيرا أو ليسمت أناسبمتموت محمد صلى الله عليه وسلم يلاال امن كواما كممن مزمن سبحانه وتعالى ناكمن سكوميشو asiweze yake na yule itadaiwemian ya mwisho mwisho wake na, yule kama. Kama wa ta'ala. na siku ya misho, aseme mazuri mambo ni ye igeiww ea wiss aa yaeaa enyezimungu wa subhanahu wataala na akaamini siku ya mwisho basi aeshi na jirani yake vizuri akikinga na vitimi baina jirani yake ndugu zangu akiislamu jirani jirani mtume salllah lhi wasalama kama lilivyokuwa ya kwamba alihusiwa na jiburiru alayhi ssalam dhidi ya jirani anaambiwa mpaka mtume anasema mazala jiberilu yusini birjari danatu anahu sawarihuhu yani alikuwa akinusia jibril kuhusu jirani a jirani, jirani hadi nikadhania kana ndugu zangu wa kiislamu huyu jirani nawa- ninaweza kufakajakuirii sasa waislamu leo inefikia tumevuja hai za ujirani kwa sababu ya mambo akipuzi mpaka na uislamu tumeweka Pozi. leo yamekuja mengo ndugu zangu wa kiislamu katika dunia hii mambo ya kuweza kuwasambaratisha waislamu mambo ya kuweza kuwafanya waislamu leo tumekuwa maadui jirani na jirani wazake wasemeshani mlango mmoja imekuwa hali sasa yakusoteana ndugu zangu wa kiislam hiyo ni yamjokanamtauliza mbele yake rabulizzat wljalal leo nimekuwa na makosamimu kuonekana kwa kwamba mimi nnaipenda konibu wewe unayeipenda mosko nuhu. basi nimeshakuona umekuwa kathiri watu tunakufurishana na waislamu tumefikia mpaka viamkizi vya dini ya kiislamu vimekuwa havina kazi viamkizi vya mambo vya ya ma, vyama ndio vimechukua nafasi ya kwanza tumwaoerabulizzat waljaral waislamu ninakuwapieni wallahi, wallahi dini ni dini na siasa ni siasa siasa ni siasa iacheni na mambo yake na dini ni dini usinja ukamkosea ndugu yako kwa sababu ya mrambo ya siasa leo kwa kuwa yeye yuko mambo hii umemfanya kuwa adui na watu waislamu wamekwisha kuwa tayari mpaka majirani zao wanawaotea sioziri via menyezimgo subhanahu wa taala menyezimungo takuliseli dugu zangu akislam akopeni menyezimugu subhanahu wa taala huyuni nduguyako muislamu ndugu yangu da yule tapatusi muislamu minasaoni zile zile walan trda عnka wala لnaصara hata tartabiعa minathm h dugu zangu akislam kwa wezi kuridhika mpata kuzipate mira zao ndugu zangu wa kiislamu inakuusieni mkiusie nafsi yangu tumtizame mwenyezimungu subhanahu wa taala usimkatee usim, usim, jirani yako usimkate ndugu yako mwislamu kwa sababu ya mambo ya siasa siasa ni siasa na dini ni dini tuweketu kimoja ndugu zangu waislamu wartazimu bihadli jamian wala tafaraku واذكروا نعمة الله عليكم إذ كنتم أعداء فألف بين قلوبكم فأصبحتم بنعمته إخوانا وكنتم على شفا حفرة من النار فأنقذكم منها كذلك يبين الله لكم آياته لعلكم تهتدون من يزم بحبل الله جميعا dini ya uislamu waartasimu bihamli llahi jamian wala tafaraku wala msifarikirani ndugu zangu waislamu kwa sababu ya vyama mwache kila moja apene chama anachokitaka mawakmaadawa ni mislamu mnakutalia ndani ya uislamu kutaliani muskitini siwe sababu ya mambo ya siasa waislamu kutufarikisha huyu kuwa huku na huyu kuwa huku na imekuja sasa hatari watu kusoteana imekuwa mtu hata kuzungumza anaanza kutizama nani yuko karibu yangu wewe mwislamu ma yanfidhu min qaulin illa ladeyhi raqibun atid wewe hayo hiyo kazi unayojipa wewe elewakama hautamki jambo ina wakwa malaika wawili wanakuchunga na kutazama kile unachokifali ndugu yangu mwislamu fungueni masikio na mnielewa ni nini nazungumza mimi mnataka waislamu wote tuwaketu kimoja kama alivyotuagiza rabulizzati waljanal tuachane na mambo ya dunia mambo ya wetunene ya kupita maadaba tunakutania miskitini hapo tuboreshe umoja wetu mba. tutoke mbali na mambo ya ujinga ukingay kuca kutufanya waislamu kila mmoja kuwa huku na huyu kuwa huku mpaka salamu watu tuna nyimana kabisa kwa kuwa viankizi havifangani waislamu tumakope ni rabulizzati waljalal mwenyezi mungu atatuuliza siku ya kiama ni ujumbe nimefikisha ndugu zangu wa kiislamu ni ujumbe nimefikisha kuomba waislamu sisi wote tuwe kitu kimoja tushikamani tuachane na mambo ambayo yasiotuhusu yule ambayo atakaependa huku wapende na yule atakayependa naul wapende lakini lakiniwaislamu isiwe sababu ya mtu kuwa chama hichi na huyu kua chama hichi iwe ni sababu sababuislamu mefaridiana salamu hamna hampea rudieni katika umoja katika umoja wa kiislamu rudisheni nguvu ya kiislamu ili mwenyezimngusbh بملائكته وثلث بكم ايها المؤمنون فقال عز من قائل يا ايها الذين امنوا صلوا عليه وسلموا تسليما فامتثالا لامر الله وحبا برسول الله اللهم صل وسلم وزد وبارك على سيدنا المصطفى محمد صلى الله عليه وسلم وارض اللهم عن خلفائه الاربع ابي بكر وعمر وعثمان وعلي وسته الباقين والشرين بالجنه وعنا معهم بكرمك وحفظك وجودك يا اكرم الاكرمين اللهم اعز الاسلام والمسلمين اللهم اعز الاسلام والمسلمين اللهم اعز الاسلام والمسلمين واذل الشرك والمشركين ودمر اعداء الدين وصل عبادك الموحدين يا رب العالمين برحمتك يا ارحم الراحمين اللهم ربنا زدنا علما وزدنا فهما برحمتك الرحيم اللهم ربنا اعطنا في الدنيا حسنه وفي الاخره حسنه وقنا عذاب النار