ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا انه من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدًا عبده ورسوله وصفيه من خلقه وخليله أشهد أنه بلغ الرسالة وأدى الأمانة ونصح الأمة وكشف الله به الغمة وجاهد في الله حق جهاده حتى أتاه اليقين وتركنا حجة البيضاء ليلها كنهارها لا يزيغ عنها إلا هالك فصلوات ربي وتسليماته عليه أما بعد إخوة الإسلام والإيمان أحباب رسول الله أوصيكم واياي بتقوى الله جل في علاه اذا المرء لم يلبس ثيابا من التقى تقلب عريانا ولو كان كاسيا وخير لباس المرء طاعة ربه ولا خير في مَنْ كان لله عاصيا دغوسان هو إسلام وبنزي نوفاسي وبنمتوم محمد صلى الله عليه وسلم من pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha allah jala fiulah na tofahamu ya kwamba ikiwa mwana wa adam hakuwa tayari kuvaa vazi la uchamungu basi hubadilika kuwa uti hata kama amevaa mavazi navazi bora kwa mtu ni kile kitendo cha kumcha na kumtii mola wake na siku zote hakuna gheri kwa yoyote yule aliyekuwa tayari kumkera na kumudhi na kumasi mola wake ama mauduu khutbatina lyaum عنوانها يقول إسلام شرق أفريقيا أما موضوعي خطبتي اليوم عنواني كي نتنبيه إسلام وأفريقيا مشاريكي ولكي نفهم الخطبة fahman daqia na ili tupate kuielewa khutba yetu uelewa ulio mzuri kabisa na kila mmoja wetu ili apate kuondoka angalau na faida mbili tatu juu ya khutba hii inanibidi ni kupeni muqaddima utangulizi dondoa kama tano ili khutba yangu ipate kueleweka kusikika na kufahamika lakini vile vile ili khutba yangu hii ipate kueleweka na ilete faida na matunda kwa jamii ya kiislamu si ya kitanzania tu bali ni ya afrika nzima na hata dunia nzima itanibidi nisiwe na haraka khutba yangu hii niigawanye ijumaa mbili biidnillah biidhni lmaula fiulah na tunategemea na kutarajia kwa rehma na fadhila na ukarimu za allah jala fi ulah ijumaa ijayo tutakuwa ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani allah atufikishe salama salmin tukiwa tuna nguvu na shauku za hali ya juu tukiwa tuna afya zilizokamilika insha allah na katika mwezi mtukufu huu wa ramadhani nitaendelea na mada mbalimbali mbali, hata kama hazihusiani na mwezi wenyewe wa ramadhani kwa sababu takriban mada na somo mbalimbali zinazohusiana na mwezi mtukufu wa ramadhani tumeshazitoa sana na mada zinazohusiana na mwezi mtukufu wa ramadhani kwa ujumla si nyingi sana kihivyo kwa hivyo sstem mpya tutakayoanza nayo kila baada ya khutba ndani ya ramadhani tutakuwa tuna darsa ya nusu saa kuhusiana na ibada yetu hiyo ya ramadhani ama hutba tutatoa anwani yoyote iwe imehusiana na ramadhani au haikuhusiana na ramadhani ili hutma yangu ipate kueleweka pokea muqaddima na miqadima na dondoo kama tano na leo tutachukua dondoo moja tu ijumaa ijayo tutaingia ndani ya kiini cha mada na kumalizia dondoo nne zilizobaki ama dondoo ya kwanza kabisa mata dakhala lislamu afriqiya wakati gani na kipindi gani uislamu uliingia uli afrika hii tutakuelezeni juma hii ya leo jambo kwa uchache ili nipate kufahamika amadondo ya pili ila aina yarjiu aslu lafriqan waafrika watu weusi asili yao inarudi wapi hii ni dondoo ya pili ama amadondoo ya tatu fadlu afrikia wakaramu ahliha fadhile za afrika na ukarimu wa, wa afrika kwa mujibu wa mafundisho sahihi ya mtume wetu muhammad amadondoo ya nne sahaba fiqan masahaba wa afrika Amma dondo ya tano islamu sharqi afriqia uislamu wa afrika mashariki afrika mashariki ni nchi tano hivi sasa ni tanzania na kenya na uganda na rwanda na burundi hizi nchi tano zimeungana na zinafahamika kimataifa kuwa ni nchi za afrika mashariki ambapo alhamdulillah mimbari ya vetenari imejaliwa kwenda na kuzuru nchi zote tano hizo na kwenda kumtumikia na kufikisha risala ya mtume muhammad salllahu lihi wasallam leo tutaishi ndugu zangu na dondoo ya kwanza kabisa wakati gani na kipindi gani uislamu uliingia afrika hii ni mada tosha na ndio maana nikaona niishi nayo ijumaa moja tu ya leo dondoo nne zilizobaki tutakutana biidhni lmaula jalafi ulah katika ijumaa ijayo ihwat lislami waliman ndugu zangu waislamu بعدما رزقنا ربنا وسيدنا وخالقنا ورازقنا الزيارة إلى شرق أفريقيا كلها حيث ما تبقى لنا دولة من دول شرق أفريقيا إلا ووطأت أقدامنا بعد يا الله كترزوقه baada ya mula wetu bwana wetu muumba wetu aliyeshika rizki zetu allah baada ya kuturuzuku ziara ya kuzizungukia nchi zote za afrika mashariki ambapo kwa fadhila za allah mimbari ya vetenari haikubakisha nchi hata moja katika nchi hizo za afrika mashariki isipokuwa nyayo zetu imeweza kusimama katika mimbari mbalimbali ndani ya nchi hizo tano za afrika mashariki wallahi ma kanat siyaha na ziara zetu hizi ndugu zangu haikuwa ziyara za utalii wala tijara maa nnas ziyara zetu zote hizi za kenya za burundi za rwanda za uganda za mozambiki haykua ziyara zakitali wala kufanya busnes na watu inma kan tjara mع rb الnas balitulikwenda kufanya biasara na mola wawatu nm lam tkn tjara dunyawya hato kufanya biahara yakidunia pindi tulipojaliwa kuzuru afrika yote mashariki bali tulikwenda kufanya nama hiya tijara diniya tulikwenda kufanya biashara ya kidini tulikwenda kudili na allah subhanahu wa taala na hii ndio biashara bora kudili na allah كن قيل الله كفن يا كازينا الله كفن يا كازي الله كنت موميكية الله كلشي بِنْدِيرَ يموتون مُحَمَّدْ صلى الله عليه وسلم ديو بيشارة بركة كبسة موجب وقرآن تكوفو بُكَيَ سورة الصف آية نمبر كم كم نموجة الله أنا سيما يا أيها الذين آمنوا إن يمليوا آميني هل أدلكم على تجارة تنجيكم من عذاب enyi mlioamini je niwaelekeze juu ya biashara ambayo mkiamua kuingia ndani yake mkiamua kuifanya biashara hiyo mkiamua kuingia mkataba katika kuiendea na kuibeba na kuifanya biashara hiyo basi hiyo biashara itakua okoeni na adhabu kali ni ipi ya allah kuuza magari kufungua shorum la ni ipi a allah kufungua maduka ya spea la kufungua maduka ya vinywaji la kufungua mahoteli ya kimataifa la قراني نسيم بيشارة إتا كا يموكو امتنا هذا الله نيكو فانيكازيزا الله نيكو انزا مسجزا تمي محمد بيشارة تؤمنون بالله كونزا كابيسا مو الله ورسوله نمو مو ميني واكي محمد وتجاهدون في سبيل الله namuwe tayari kujitoa muhanga katika kupigania dini ya allah tena biamwalikum kwa mali zenu kwanza waamfusikum na kwa nafsi zenu pili dhalikum hairun lakum in kuntum talamun kufanya hivyo ni kheri kwenu lau mgelijua na mgeyajua hayo kwa hivyo tumeacha nyumba zetu mambo yetu shughuli zetu kazi zetu watoto wetu tumekwenda kufanya biashara ambayo ni wachache mno wafanyaji wa biashara hizo nayo ni kutangaza neno la allah kutangaza qurani tukufu kufikisha ujumbe wa mtume muhammad slh lhi wasallam naam zurna kula hadhihi lbilad ndiyo ndugu yangu وإسلام تومي جالي وكوزورو إن تشيزو تاهيزو لنبلغ العبادة دين رب العباد اللي تو باتكو فيكي ديني مولا وواجا امتثالا لقوله صلى الله عليه وسلم تومي فانيا وَجِلِّتُ ليزا قولي أنتم محمد وِتُوَمْتُمِ محمد صلى الله عليه وسلم بيا بلغوا عني ولو آية نفك الشيء جابو آية موجة إخوة الإسلام والإيمان أصبح منبر في التناري أسأل الله أن يديمه وأن يُدِيمَ القائمين عليه مِنْ بَرِيَةُ وَفِتْنَارِ إمكوا كُوَى بَاللَّهِ بأ أي لِنْدِي أي دوميش أي جَلِيَ إِوَ إيوة مِنْ بَرِيَ نِيَوَهِ نَوَى زَاجِي زَاجِ نَوَى وَمِنْ هيو. مِنْ بَرِهِ أصبح يتلقى دعوات min ibali ummati nabiina muhammad min kuli makanin fi anhai lalam mimbari hii tukufu kabisa japo ni mimbari ndogo kwa macho lakini ni mimbari ya kimataifa ni mimbari inayotambulika na umma wa mtume muhammad mimbari hii imekuwa ni yenye kupokea mialiko na wito mbalimbali kutoka maeneo mbalimbali ndani ya nchi yetu hii ya tanzania na hata nje ya nchi yetu hii ya tanzania ambapo mwezi uliopita mwezi wa sita ndani ya mwaka huu alfu mbili na watatu mimbari hii tukufu kabisa mimbari iliyojengwa na kuanzishwa na kuasisiwa na simba wa mimbari duniani imamu wa manabii mitume raisi wa maraisi kiumbe bora kuliko viumbe wote naye si mwingine ni mtume wetu muhammad mimbari yetu imepata mwaliko katika nchi ya uganda katika mji mkuu wa kampala na baadhi ya miji mingine ikiwemo mbale ikiwemo jinja ikiwemo nabwera na maeneo mbalimbali ambapo imepata heshma kubwa kabisa mimbari yetu hii ya vetenari ikahama na kwa muda ikasimama katika msikiti wa kwanza kwa ukubwa katika afrika mashariki na ni msikiti wa pili ndani ya afrika nzima kwa ukubwa msikiti uliopo ndani ya jiji la kampala ambapo hata utokee katika kila kona ya kampala popote utakapoingilia kuiendea kampala msikiti ule utaopokea akiwa juu kabisa ya mlima au ndani ya eneo lilionyanyuka msikiti wa kimataifa ambao ndani yake takriban wanaweza wakakaribia maelfu ya watu hata laki kasoro kidogo uliojengwa na rais wa libya اليافريكي معمر قدافي الله املي بك وخيره اليويفانيا ايفانيا دوزانكوا الاسلام tulipata mwaliko wa kwenda kenya tukawaitika tukapata mwaliko wa kwenda burundi tukawaitika tukapata mwaliko wa kwenda rwanda tukawaitika tukapata mwaliko wa kwenda mozambiki tukawaitika na hivi mwezi wa jana tukapata mwaliko wa kwenda katika nchi ya uganda ambapo ni mara yetu ya kwanza na mwaliko ulianza muda mrefu mno lakini kila kitu ni majaliwa hauwezi kwenda pahala mpaka katika muda na siku na saa na tarehe na mwaka aliyoupangilia yeye mwenyewe bingwa wa mabingwa aliyenyanyua mbingu saba pasina nguzo allah jala fiulah وتمت كل هذه الرحلات بفضل الله وبنعمته زيارة زوت هيزي زي, زي. زي لتيمية زي لكويندا نعمة فذيلة زى الله سبحانه وتعالى ولا حينما ما أنا يكوى سيسني وجانجا سانا أو سيسني وسومي سانا أو سيسني ومفصاحة سانا نانديو مانتو ناباتامياليكو يا كيتايفا نكيما لا أبدا سيو هيو قط كبس باللي كان انا رحمة الله جل في علاه ولولا الله نلوا السنجاليكو والله لما تحركنا ولو خطوة واحدة lau asingelikuwa allah tusingeweza kunyanyuka hata hatua moja acha kuelekea afrika mashariki hata ndani ya vyumba vyetu tusingeliweza kutoka na mimbari yetu ya vetenari daima inakumbuka aya iliyokuja katika suratu annamli qauli ya nabiyllahi sulaiman alayhi ssalam baada ya kuona suleiman gani allah anavyomneemesha kwa necma mbalimbali ambazo baadhi huonekana kwa macho na nyingi zimejificha na hivi ndivyo necma za allah ulizoziona weye ni chache mno kuliko zile zilizofichikana juu yako ndugu zangu mara kwa mara tukipata mialiko kama hiyo kutoka nchi mbalimbali mbali, huwa tunasema kama alivyosema suleiman alaihi hadha farabhii na haya yote ni kutokana na fadhila ya mola wangu liabluani suleiman anasema mola hakunijalia vitu vyote hivi kwa sababu ya uhodari wangu au uchamungu wangu au elimu yangu bali ni mtihani wa allah na mimbari ya vetenari inajua wa wazi ya kuwa ni mtihani wa allah jala fi ula. يا الله تجلي دائما فولم تتحنيك ليبلوني أشكر أم أكفر الله أنا نبي أنا نتزاما شكور أو نتكفّر كقوة سليمان هكك فور ناس إن شاء الله تتم كفور ملويته ويشهد الله أنه لم تكن هذه الرحلات بحثا عن الشهرة أو الرياء والسمعة نا الله نشاهد هتكون دا استي أفريكا يوتي هتمينكو ماليزا أفريكا مشاريكي يوتي اتيكو سباب يكو تفوتو معروف أو ريانا سمعة لا الله أنا شهودي هيلو لأننا lamnujahiz wa lamnurattib hadhihi ziyarat kwanza kabisa hatukujialika sisi hatukuomba sisi kualikwa bali tumealikwa na ndio maana tunasema ziara zote hizi hazikuwa kutafuta umaarufu أنا يتفوت أو معروفني ولا نيجي بليك قبلها تهايي بليكوا، باليمباري بل أ veterin انا بوكيا ميالكو يا كي متايفة تينا كو كупيتيا كاتيكا متاندا وباليمبالي يا كي متايفة. الله أنا جو بل ولم نتوقع أننا يوما سنوصل الدعوة والرسالة المحمدية إلى هذه البلاد. na hatukutegemea ya kuwa iko siku tungelihama katika mimba ya vetenari tukaenda kenya rwanda burundi uganda mozambiki omani dubei na kwingineko hatukutegemea hata kidogo bali allah ndio aliyeamua kufikisha akhbari za mimbari ya vetenari kwa waislamu wote wenye kujua lugha za kiswahili hatimaye allah ndio aliyowapa mapenzi dhidi ya mimbari hiyo na allah ndio aliyoamua kutangaza mimbari hiyo ma yaftahi llahu lilnasi min rahmatin fala mumsika laha allah akiamua kufungua milango yake ya necma na rehma kwa waja wake hakuna mjanja hata mmoja mwenye uwezo wa kufunga milango ya allah na hal kadhalika allah akiamua kufunga milango kwa watu hakuna mjanja hata mmoja mwenye uwezo wa kuweza kufungua milango ya allah jala fiulah ndugu zangu waislam kuna mialiko mingine tunakataa kwa sababu za dharura zetu za kisheria nasi ni wanadamu tuna kazi zetu ni waalimu tunafundisha dini tuna watoto tuna familia wakati nyingine wanatuhitaji ijumaa iliyopita ilikuwa nije nizungumze nikapata dharura kisheria mwanangu wa pili operation hafla hena ikacharuka tukampeleka hospitali kwa hivyo kwa mtindo kama huo si kila ziara tunakubali bali inategemea na mwaliko ule unagongana na muda wetu hatuna dharura ya kisheria au la na tumeamua kujitokeza kujitolea kuwa watumishi wa llah ja fiula kufanyia kazi aya ya qurani iliyokuja katika ali imran surauali iman waltak lipatikane katika nyinyi kundi kundi gani linalopiga mziki la kundi gani linaloshangilia mipira la kundi gani linalopigia debe siasa na wana siasa la yaduna ila lhairi الله أنا يكون لك ان يكون لك خير يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك na allah anatuambia waislamu wote hii ni agizo katika sura ya tisa pokea amalu, wa qul malu waambia waislamu watende wafanye kazi fasayara allahu amalakum allah ataona utendaji wenu mchango wenu katika uislamu wa rasuluh na mtume ataona jitihada zenu katika dini ya allah walmuuminun na waumini na wao wataona kuna watu kazi yao ni kukosoa wenzao kuna watu kazi yao ni kuvunja mm, nyoyo wenzao kuna watu kazi yao kuwarudisha nyuma waumini wasikubali wito wa mashehe zao lakini waulizeni na wao wanafanya kazi gani katika sura tisa allah anasema namutende ili allah apate kuona utendaji wenu na mtume apate kuona na waumini vile vile wapate kuona an anyuhlisa amalana namwomba allah amali zetu zote زي زيارة زيت زو تاهيزي. أزي جالي زي وي كوا الله أزي بك وإخلاص زهالي يا جو. وأن يجعلها في موازين حسناتنا. الله أزي جاليك كميزانيا يا وأن يباعد بيننا وبين الرياء والسمعة كما بعد بين المشرق والمغرب. إنه ولي ذلك والقادر عليه. لتنامون بالله. أتوكم بالك بيسنا رياء نسمعه معروف معروفه نوشهره كوبيتيه كتكالينياكي مو يو أميتو مو يو سمي القلب بالقلب لأنه يتقلب أميتو القلب كوسبابو يتقلب هو قوكا allah asigeuze nia zetu ziendelee kuwa safi ziendelee kuwa ziliotakasa matendo yao kwa ajili ya allah subhanahu wa taala nanyi msisahau kutuombea allah hilo insha allah mata dakhala lislamuafriia hivi sasa <tosan> wakati gani na kipindi gani uislamu uliingia afrika afrikanduguzanu لقد ذكر أكثر, أكثر المؤرخين أن الإسلام دخل أفريقيا قبل دخوله المدينة المنورة وتوى تاريخ وتوى سيرة وتوى هستورية وكإسلام ومتاجة ومهسمة uislamu umeingia afrika kabla ya kuingia madina mji wa mtume muhammadi nam sekeleza vizuri weye mwana wa afrika popote pale ulipo uislamu umeingia afrika kabla ya kuingia kwake hata katika mji wa mtume muhammadi madina mata dahal wakati gani na mwaka gani uislamu uliingia afrika fi sanati lkhamisati min anubuwa mwaka wa tano tokea mtume muhammad alipopewa utume mtume alipopewa utume akawa na miaka mitano ni mtume nasi tunajua utume amechukua miaka ishirini na tatu mwaka wa kwanza mwaka wa pili mwaka wa tatu wa utume wake mwaka wa wa utume wake mwaka wa tano tu uislamu umeshaingia tena ni katikati ya mwaka wa tano ulikuwa ni mwezi wa rajab tarehe hizi zinazoitwa za kizungu ilikuwa sanjari kabisa na mwaka mia 6 miladia tokea alipozaliwa nabii isa alaihi ssalam starehe hizi tulizozoea kuziita za kizungu ni alfu mbili na na mwaka lfu uislamu uliingia afrika mwaka mia na kumi na tano huu wa kizungu na wa kiislamu tokea mtume apewe utume ule mwaka wa tano uislamu umeingia afrika kabla ya hata kuingia katika mji wa mtume muhammad salllh lihi wasallam ilikwaje mpaka ukaweza kuzunguka ghafla kabisa ukazunguka ukapata tabu ukaelekea mpaka afrika kuna jambo nam kulikwepo na jambo nam kuna kitu kilichojiri nam لما رأى النبي صلى الله عليه وسلم ما يتعرض له أصحابه من العذاب وأنواع الأذى من قبل قريش مكواتانو وإسلام ما صحابة ولكوني وشاتي منه وليكمات بندير يكوبيج فيتا وإسلام نباذي يا كو ما صحابة سيدنا عمر ابن الخطاب ألي سنبوة amru bdullahi bnu amru bnulas sahaba mtakatifu kabla ya kusilimu miongoni mwa watu waliosumbua uislamu masahaba walinyanyaswa waliudhiwa waliteswa waliadhibiwa kiasi ambacho ulipofika mwaka wa watano mtume akaona tmach hawa ni wanyonge nami ni mnyonge nasi ni wanyonge hatuna wakutusaidia hatuna nguvu wa kupambana na makuraishi ndipo mtume akapata wahi kutoka kwa allah akawaita masahaba akawaambia kimbieni na dini yenu kimbieni na imani yenu kimbieni na roho zenu kimbieni na mili yenu familia zenu mali zenu watoto wenu wapi tunakwenda ewe mtume wa allah akawambiaje mtume muhammad wsam nchi za kiarabu zilikwepo jaziratu larab baadhi za nchi bado haikupewa majina haya ambayo yapo sham لكن غينيكو كولي كويب لكن نمتم صلى الله عليه وسلم أكاتو أفريقا أكوانبي اذهبوا إلى أرض الحبشة من أرض يا حبشة أرض يا حبشة وكاته أنتيسوت زاف أفريكا زيلزوا زابهاري وكتهوا zilikuwa zikiitwa zote alhabasha hata jina la ethiopia imekuja hivi sasa mtume muhammad wa wasalam anawaagiza masahaba wahame usiku wa manane wamehama masahaba wa mtume muhammadi salll ali wasalam kutoka makka kuelekea ethiopia kukimbia na roho zao na dini zao imani yao wasipewe misukosuko na mitihani na si hivyo tu kwa nini afrika kwa nini ethiopia kwa nini alhabasha habasha ya rasulllah mtume alikuwa anajua kimbilio kim kim cha wanyonge nika waafrika na jumaa ijayo katika kuzungumzia fadhila na ukarimu wa uafrika hii pointi nitairudia vizuri sana mtume anasema nendeni ardhi ya habasha kimbilieni ethiopia kuna nini ni waislamu wenzetu la serikali ya ethiopia wakati huo ulikuwa ni serikali wa kikristo mia filmia inaongozwa kwa mujibu wa dini maskofu wachungaji mapadri ndo wanaongoza dunia inajua kabisa ethiopia alhabasha ni serikali ya kikristu mtume anawambia nendeni kule kule بيبي يا رسول الله. ولا تو كيمبيزا كما كافيري لكن جوا الى ارض الحبشه. نِدْنِي اثيوبيا كوانيني. فان فيها مَلِكًا كواني كيونغوزي واوا لا يظلم عنده احد. نيمواليليفو kwake ni taskia ya mtume muhammad kwa wana wa afrika japokuwa waafrika tumekuwa hatujitambui hatu hata kidogo afrika inaingia uislamu kabla ya madina uislamu umefika maka mji wa kwanza mji wa pili steji ya tatu ilikimbilia haraka afrika kisha mtume akatoa tazkia kwa huko afrika akasema wahiya ardu sidqin na huko afrika ni ardhi ya ukweli akhbari hizi katazame katika sira ya ibnu hisham juzuu ya kwanza ukurasa miatt كيشا كوان بيذهبوا حتى يجعل الله لكم سبيلا ومخرجا نندني كولي مبكا الله أولتي سلوهيشو أولتي فراديا الله أولتي faraja na suluhisho juu ya tatizo hili mliokuwa nalo fakharaja sahaba fi ausati asanati lkhamisati linubuwa fi shahri rajab masahaba katikati ya mwaka watano, ya wa tano tokea mtume anapewa utume mwezi wa rajab masahaba wakaondoka masikini walipitia njia gani na walikuwa wako wangapi nakumbuka kumbuka ya kuwa walikimbilia afrika mara mbili haikuwa hijra moja kanat hijratani ilikuwa ni hijra mbili hijra ya kwanza kabisa walikuwa wanaume kumi na mbili na wanawake wanne usiku wa manane mtume muhammad akawasindikiza na sikusindikiza tu miongoni mwa waliomo katika safari hiyo ni mtoto wake mwenyewe aliyomzaa mtoto aliyotoka katika uti wa mgongo mtukufu mtakatifu mtoto aliyeumbwa kutokana na manii safi duniani kuliko manii zote mtoto wa mtume muhammad alikuwa akiitwa ruqayah ruqaya bintu muhammad akiwa na mume wake uthman bnu afan mtume anamsindikiza mwanaye anampeleka nchi ya watu ambao kikabila hawaendani kirangi hawaendani kilugha hawaendani nikana kwamba unamtupa mwanao kwenye pango yenye giza kabisa tena giza totoro anawasindikiza anawaambia allah yuko pamoja na nyinyi machozi yanamtoka mtume muhammad mtoto wake ruqaya wakasema baadhi ya wana wachuoni alipatia mimba ethiopia sekiliza habari namna uislamu ulivyoingia afrika wakati walipoondoka mtume analia akaanza kuombea dua mtoto wake ruqaya na sayiduna uthman na uthmani ndio alikuwa ni amiri wa safari ile wakiwa wanaume kumi na mbili na wanawake wanne jumla masahaba kumi na sita fikiria masahaba kui na sit wanakimbia ina maana uislamu ni wa mwanzoni kabisa ina maana kuna vigogo katika masahaba bado walikuwa makafiri kisha mtume akasema innahuma awalu baitin hajara fi sabili llahi bada ibrahima walut lut assalam mtume anasema familia ya kwanza iliyohama kwa ajili ya allah na mtume wake familia ya kwanza iliyofanya hijra kwa ajili ya allah na kwa ajili ya dini ya allah baada ya familia ya nabi ibrahim na familia ya nabi lut alaihim assalam familia ya kwanza baada ya familia ya manabi hawa wawili anasema ni familia ya uthmanu bnu affan na mke wake mtoto wa mtume muhammad ruqaya akhbari hizi kazitazame vizuri sana katika kitabu cha zadulmaad juzuu ya kwanza ukurasa wa ishirini na nne ndugu zangu waislam wakad thabata almurrikhun au athbta almarrikhun an lsahaba dakhalu an triqi lbahri lahmar fi minazaila walipita wapi masahaba walisafiri kwa njia ya bahari walika baharini muda mrefu mv bahresa haikuwepo mv sibas sinini express zote hazikuwepo hizi ni yale mashua ambayo manayake ni kufa na kupona walipanda bahari na kwa kuwa ethiopia haina bahari walipita wapi mzunguko ulikuwa ni mkubwa mno mzunguko ulikuwa ni mkubwa mno mambo yakawa ni mazito mno kwa masahaba wa mtume muhammad sl wsalma na hasa kwa mtoto wa mtume muhammad sal l wasallam walipita katika hiyo bahari inayoitwa albahru lahmar bahari nyekundu walipanda boti waliteremkia katika bandari inayoitwa zeila bandari hii ipo kaskazini mwa nchi ya somalia katika mkoa uliopo ndani ya somalia unaofahamika kwa jina la hargesa baadhi ya wanawachuwani wakasema waliingilia somalia kwa sababu somalia ina bahari na bahari waliopita ilikuwa ni karibu kabisa na nchi ya yemen yaani jahazi wangeamua kuligeuza waende yemen wangechukua masaa mawili kwa jahazi kuingia yemen lakini mtume akuwaagiza kwenda yemen ambako ndio kwa waarabu wenzake alioelekeza waende kwa wafrika wakatua somalia pale na ndio maana wasomali asilimia mia moja ni waislamu sasa baadhi ya wanawachuoni wanasema kwa kuwa wale wanaume kumi na mbili waliosafiri katika msafara wa kwanza alikwepo uthman bnu affan sahaba mkubwa wa mtume muhammad ni waziri watatu wa mtume muhammad mwanaume aliomwolea mtume muhammad mara mbili historia ya uislamu unaonyesha hakuna mwanaume yoyote yule duniani ambaye amewahi kuoa kwa nabii yoyote kwa mtume yoyote mara mbili isipokuwa ni na uthman bnu afani mtume alimwozesha ruqaya ruqaya kafariki akamwozesha zaina ndugu yake kabisa na ruqaya kwa hivyo wanasema walipopita katika mkoa ule sasa wanaotafuta ethiopia na ethiopia na somalia ni, ni, ni karibu maanake ni mpaka baina yao kuna mpaka kuna boda kwa hivyo masahaba wakapita katika eneo lile kuelekea na kuingia katika nchi ya ethiopia hawajui lugha ya kiethiopia kihabashi na wahabashi hawajui kiarabu hivi sasa masahaba baada ya miezi wanatua katika nchi ya ethiopia kupitia katika vipando na haikuwa malendi ruze haikuwa ndege hazikuwa mabasi makubwa baada ya kuteremka majini katika nchi ya somalia wakasonga mbele wakapanda katika msafara wa wafanyabiashara uliokuwa unatoka somalia unaelekea ethiopia hivi sasa masahaba kumi na sita wanaingia ethiopia kipi kilichotokea aqulu ma tasmaun wa astafiru llah lii فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم تقول زنقوا إسلام ما صحابة ولبوفيكا كتك إنشي حبشة لك طومي صلى الله عليه وسلم لذي وسيمة ني ني أرضي أو كوالي أرضي أفريكا ني أرضي أمبايو kiongozi wake mfalme wa ethiopia alhabasha hakubali kunyanyaswa mtu ubaduzi wa kidini wa kirangi wa kikabila hakubali nendeni japo imani yake yesu ni mungu nendeni tu hatowafanya chochote walipofika akapata habari ya ugeni huo hakuwasumbua akawapokea في هذه اللحظة وفي هذه الهجرة الأولى كاتيكا هجرة هي كونزة لم ينقص الصحابة طويلا هوا كوكام دم رفو صحابة ما قريش ولياندا بروباغاندا كول مكة نم نغاني تتوارجيش هوا مكة وكبلك هباري زي سيزو كوا سهيه يكوا ما قريش وطي وكو وكوبا موجة تومي محمد masahaba wakafurahi akina uthman akina ruqaya mtoto wa mtume muhammad anatembelea afrika hauoni wewe hii ni necma kubwa sana kwako mwana wa afrika mimbari ya vetenari inaongea ikiwa ndani ya mji wa dar es daressalama lakini inawasemesha waafrika wote kwa ujumla wakafurahi wakarudi na kumshukuru anajashi mfalme wa habasha alikuwa akiitwa annajashi al kumshukuru na kurudi walipofika katikati ya njia mpakani kabisa mwa makka wakagundua zilikuwa ni wongo na hali ni mbaya mno dhidi ya mtume na masahaba wachache waliobaki kule makka wakachanganyikiwa kumbuka msafara wa miezi unarudi ukiwa una hop ukiwa na furaha matumani, matumaini matumaini makubwa kabisa kwamba mambo ni mazuri maka nzima ni waislamu na makuraishi wamekubali kusilimu kufika njiani ndio ukweli ukawabainikia mpaka wa maka ule pale wamemisi mji wao wa makka kwako kwa ni kwako kwa baba masahaba wakachanganyikiwa wako waliosema ethiopia ni mbali sana kurudi tena ni kufa njiani pote mbali mungu ndivo alivyotuandikia wakaingia kule makka na makuraishi wakawatia mikononi ilikuwa ni mateso ndani yake mateso na majuto ya hali ya juu lakini uthman bnu afan aa mtume muhammad ruqaya walirudi njiani wamerudi tena ethiopia ndugu zangu mambo yakawa ni mazito kupita kiasi kiasi ambacho kuna masahaba wengine waliokuwa maka hali imekuwa mbaya na wale waliorudi kutoka ethiopia kwa mbaya kwa propaganda na siasa zilizotengenezwa na makuraishi na wao wakaingia kwenye adhabu ndipo mtume anatoa amri nyingine tena kwa masahaba wengine tena kimbieni na nyinyi ethiopia mkaungane na wale wachache walidhalika hajara sahabatu ila alhabasha marataini masahaba walikimbilia ethiopia mara mbili mara ya pili walipokwenda jumla kidogo na idadi iliongezeka hijra ya pili walikuwa wanaume thamanini wanawake kumi na nane au kumi takriban watu tisiia kasoro kidogo akhbari hizi kazitazame katika zadulmaad juzuu ya kwanza ukurasa wa ishirini na nne na sira ya ibnu hisham na vile vile sira ya arrahiqu almakhtum mlango wa hijra mbili za masahaba kutoka makka na kuelekea madina ndugu zangu kuelekea habasha ethiopia ndugu zangu wa islamu maquraishi walipoona masahaba wameenda tena ethiopia kwa wingi takriban watu wanaokaribia mia hawajakubali maquraishi wakaandaa mbinu za kifitna ya kwenda kuwaharibia masahaba wapi ethiopia wakawatuma watu wawili utashangaa katika hao wawili moja sasa hivi ni sahaba mkubwa sana alitumwa sahaba amru ibnulas kafiri alikuwa na abdullahi ibnu rabia maquraish waliwatuma hawa wawili na kuwapa zawadi kemkem kem za makka kumbe mfalme wa ethiopia kuna ya matunda na vyakuna anavipenda mno kutoka makka wakatumia udhaifu ule wakamjazia mazawadi wakampa amru ibnu las na abdullahi ibnu rabia walikuwa makafiri wakafunga safari na wao wakapita boda ile ile bahari ile ile na bandari ile ile ya kaskazini mwa somalia wakaingia ethiopia kwa bahati masahaba waliingia kabla yao takriban masahaba tsn safari hiyo kulikuwa na masahaba wakubwa sana katika masahaba waliomo kuna masahaba wale waliobesheriwa pepo baadhi yao uthmanbnu afan علي كنيا أفريقيا الزبير ابن العوام علي أفريقيا مصعب ابن عمير علي كنيا أفريقيا عثمان ابن مضعون علي أفريقيا نجعفر ابن أبي طالب نتوتو وباباياكي مدوغو كبيسة نمتومي محمد صلى الله عليه وسلم وهذا هو ما صحابه ولي ويكوفيكا مفالمي مفلمي وحبش أكاو وصابه walipofika sasa walikwenda wale watu wawili wajumbe wawili wa kiquraishi wakaingia katika witeouse ya mfalme wa habesha anajashi na kwenda kuatilia fitna waislamu sikiliza fitna iliyoandaliwa wakamwambia ayuha lmalik ewe mfalme innahu qad dhawa ila baladika ghilmanun sufaha mwheshimiwa mfalme sisi ni makuraish nafikiri unatujua ni watu wazuri kwanza pokea zawadi yako akafurahi sana kupata zile zawadi akapokea zawadi akamwambia wamekimbilia katika mji wako vijana wapuuzi wapumbavu faraku dinahum wa dina qaumihim wameacha na wametoka katika dini yao na dini ya babu zao angalia fitna wajau bidinin ibtadauhu na wamekuja na dini walioizua wao wenyewe la narifuhu an nahnu wala anta sisi hatuijui dini mpya waliokuja nao na wala wewe huijui mwheshimiwa mfalme wameacha dini yetu wamepinga mila zetu wamewakataa babu zetu na baya zaidi wamekimbilia kwako tulidhani wamekuja kumkubali yesu wamekuja kuwa wakristo na dini yako pia hawaikubali tazama fitna hiyo ili wakabidhiwe warudi kwa hivyo tunakuomba utukabidhi viongozi wetu wa kiquraishi makao makuu makka wanawataka hawa najashi yule mfalme akawataka ushauri wale mawaziri wake mawaziri wote ni mapasta unategemea nini wakasema ni kweli kabisa mweshimua mfalme walichokifanya sio wameasi wame dini yao na watu wao hivyo wakabidi watajuana wenyewe lakini mfalme wa habasha mtume muhammad hakumsifu bure kiongozi wa afrika wakati huo mtume muhamad hakumsifu bure na mpaka hivi leo ni wachache ambao zile sifa alizotaja mtume muhammad ya kusifia viongozi wa kiafrika hizi sifa zimetoweka kwa waafrika sasa hivi mtume anasema ni mfalme mwadilifu hakubali kunyanyaswa wala kudhulumiwa mtu kwake na ardhi ya afrika ni ardhi ya ukweli sasa tuone mtume muhammad utabiri wake uko sahihi au hauko sahihi mfalme wa habasha akawaita masahaba takriban watu tsini نواو كم تووك يونغوزي واو، أميري واو، مسماجي واو، جعفر ابن أبي طالب بن دو مسماج. نيني ما هذا الدين؟ الذي فارقتم فيه دينكم وقومكم، ولم تدخلوا، ولم تدخلوا به في ديني ولا دين أحد من هذه الملل. هي بني أم هي أم في موليو جنايو. ambao mbaowarabu wenzenu hawaitambui na haikuwa dini ya babu zenu mfalme uhabesha nawahoji masahaba na hamkuingia hata kwenye dini yangu mie mliokimbilia ya kwangu niambieni fakhtara sahabatu jafar ibn abialib masahaba akamteua jafar bn abialib jafar ibnu abitalib akaanza kumwaga cheche akaanza kumwaga akhbari zake alianza kuielezea dini Ali ku ya mtume muhammad alianza kuielezea utaratibu uzuri nidzamu ubora na fadhila ya dini hii كيبي كيلو فانيكا. ناني علي فاولو. كاتيا ما صاحابا. نو وادومبي ووالي وكي قريشي. ما pasta ما بادري واتشونغاجي. ولي سيما نيني. مفالمي وحاباشا. انا جاشي. علي فانيانيني. ما صاحابا ومتومي محمد. ولي كماتوا. ولي بيكوا. ولي جاراجازوا. ولي فونغوا. او علي بون. يبي يا مجيري. سنعرفها في الخطبه القادمه ان شاء الله. نداني يا ميزم تكفو رمضان الله اكيبenda برحمه زك وكريمك وفضيله زك نتجوا هيا ومانينه باذن الله تعالى اللهم اجعل جمعنا هذا جمعا مرحوما واجعل تفرقه من بعده تفرقا معصوما اللهم اصلح ذات بيننا والف بين قلوبنا اللهم بلغنا رمضان اللهم بلغنا رمضان اللهم بلغنا رمضان وَجَعَلْنَا فِيهِ مِنَ الْمَقْبُولِينَ وَلَا تَجْعَلْنَا فِيهِ مِنَ الْمَرْدُودِينَ وَلَا مِنَ الْمَغْضُوبِ عَلَيْهِمْ وَلَا مِنَ الضَّالِّينَ تَقَبَّلْ مِنَّا صَلَاتَنَا وَصِيَامَنَا وقيامنا وقعودنا وتوبتنا وسائر اعمالنا اللهم اعز الاسلام والمسلمين واذل الشرك والمشركين ودمر اعداءك اعداءنا اعداء الدين وانصر جيوش المسلمين في مشارق الارض ومغاربها يا رب العالمين اللهم ارفع الاسلام وارفع المسلمين، اللهم ارفع راية الإسلام، وارفع راية التوحيد، وارفع راية العقيدة، وارفع راية الكتاب، وارفع راية السنة، ارفعنا ولا تضعنا، أكرمنا ولا تهنا، أعطنا ولا تحرمنا، زدنا ولا تنقصنا، آثرنا ولا تؤثر علينا، وارفع مغتك وغضبك عنا، ولا تسلط علينا بذنوبنا، ولا بذنوب غيرنا، من لا يخافك ولا يخشاك ولا يتقيك ولا ي... يرحمنا اللهم صل وسلم وزد وبارك على نبيك وعبدك ورسولك وحبيبك محمد صلى الله عليه وسلم كما صليت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم في العالمين انك حميد مجيد وبارك اللهم على محمد وعلى ال محمد كما باركت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم في العالمين انك حميد مجيد واقيم الصلاه