ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا انه من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله وصفيه من خلقه وخليله أشهد أنه بلغ الرسالة وادى الامانه ونصح الامه وكشف الله به الغمه وجاهد في الله حق جهاده حتى اتاه اليقين وتركنا على المحجه البيضاء ليلها كنهارها لا يزيغ عنها الا هالك فصلوات ربي وتسليماته عليه اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد عليه الصلاه والسلام وشر الامور محدثاتها وكل محدثه في الدين بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار اعاذنا الله منا واياكم من النار. اخوه الاسلام والايمان احباب رسول الله اوصيكم واياي بتقوى الله جل في علا اذا المرء لم يلبس ثيابا من التقى تقلب عريانا ولو كان كاسيا. وخير لباس المرء طاعه ربه ولا خير فيمن كان لله عاصيا دقوزان هو الاسلام وقينزي نوفواسي محمد صلى الله عليه وسلم لنكوسيين pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha allah jala fiulah na ya kwamba ikiwa mwana wa adam hakuwa tayari kuvaa vazi la ucha mungu basi hubadilika kuwa uchi hata kama amevaa mavazi نفازيبورا كوانتو نيكيلاكيتيندو شاكو انتا ناكوم طيعي مولا واكي. نا سيكوزوتي هاكونا خيري كويويوتيولا اليكواتاياري كوم كيرا نَكُمْ اوذي ناكوم عاصي مولا واكي. إخوة الإسلام والإيمان. ها نحن ما زلنا نعيش مع إفريقيا. deguzanggua islam ikiweni khutba yetu ya pilih ijuma yetu ya pilih bado tunaendelea kuishi na bara letu hili la afrika namna gani na wakati gani na kipindi gani uislamu uliingia afrika ndugu zangu waislam hakika yale yaliyopita katika ijumaa iliyopita mnayakumbuka vizuri kabisa ninamwona hivi sasa sahaba mtukufu mtakatifu ndugu yake na bwana mtume muhammad baba mkubwa kwa baba mdogo jafar ibnu abitalib ninamwona hivi sasa ameteuliwa kuwa msemaji rasmi wa wanafunzi wa mtume muhammad pindi alipowekwa na walipowekwa masahaba wote kitimoto nchini ethiopia katika ardhi ya alhabasha na afrika zamaza mtume ilikuwa ikiitwa alhabasha bado ilikuwa haijulikani kwa jina la afrika au afrika baada ya makuraishi kutia fitna na ndivyo ilivyo wanavyokuwa washirikina siku zote hawako tayari kuacha watu wa tauhidi hata wakipata salama waliwachia mji wao wa makka walikimbia na dini yao wakakimbia na roho zao wakakimbia na imani zao wakachukua familia zao masahaba wamekimbilia ethiopia walizunguka mzunguko mrefu kabisa ilikuwa ni boda hadi boda ilikuwa ni nchikavu hadi nchikavu kisha kupanda baharini katika vyombo dhaifu katika zama zile zilizopita masahaba walipofika na wakawa ndani ya kasri wameitwa na mfalme wa Afrika. sikiliza wewe mtoto wa kiafrika wazee wetu zamani viongozi wetu wa zamani licha ya um- ukafiri wao hawakuwa waislamu baadhi yao lakini walikuwa ni waadilifu tofauti na waafrika wa zama hizi mfalme najashi hakutaka kusikia propaganda fitna majongo yaliyojengwa yakajengeka dhidi ya masahaba wa mtume muhammad hakuwa na fikira finyu kama baadhi ya viongozi wetu akishapelekewa jambo na watu wa fitna kisha akapewa na chochote kitu kumbuka makuraish ni kabila tukufu takatifu ni warabu wanaheshimika zama hizo wakapeleka zawadi kwa mfalme najashi mfalme najashi akazipokea hakujua lengo la zawadi hiyo kisha baraza la mawaziri wa mfalme najashi ethiopia wakati huo ilikuwa ni baraza la maaskofu kabisa akawasikiliza wakamwambia wakabidhi watajuana wenyewe hawa arabu watuondolee matatizo na migogoro katika nchi yetu mfalme najashi hakukubali na hivi ndivyo anavyotakiwa kuwa kiongozi wa kiafrika na viongozi wote duniani hakuskiliza upande mmoja akawaita masahaba wa mtume muhammad akawauliza ma hadha alladhi farahtum fihi dinakum wa qaumkum walam tadkhuluu bihi fi dini wala dini ahadin min hadhihi lmilal hebu niambieni nyimna nini nyinyi ni dini gani hii mlioizua mliokuja nayo dini mpya wazee wenu hawaijui hamkuingia kwenye dini yangu mimi mliokimbilia kwangu hamkushika dini ya wazazi wenu wa zamani masahaba tazama system ya mtume muhammad tazama ulezi wa mtume muhammad kuna sahaba mkubwa na mtukufu kuliko jafar katika msafara huo naye si mwingine ni sahaba watatu katika makhalifa wa nne wa mtume muhammad ni katika masahaba wakubwa mwanaume pekee duniani aliyeoa katika nyumba ya mtume katika mitume mara mbili ni uthmanu ibnu afan alikwepo hakuteuliwa yeye kusema aliteuliwa msemaji wa waislamu ni mmoja sikiliza vizuri ewe kijana wa kidar kidaresalama unayetaka mashehe wote waseme jambo lile lile uislamu uislamu uislamu una una Uislam, una taratibu wasemaji wao si kila mtu ana sema mauthmanu bnu affan mkubwa kabisa amenyamaza ameteuliwa jafar ibnu abitalib anazungumza kwa niaba ya waislam sikiliza anavyomwaga cheche ndani ya uikulu ikulu ya afrika iliyokuwepo katika nchi ya ethiopia zama hizo akasema ayuha lmalik mheshimiwa mfalme kuna qauman ahla jahiliya tulikuwa watu waliodumbukia walio katika kiza ya kijahilia nabudu lasnama tulikuwa tunaabudia masanamu wanaakulu lmaitata na tulikuwa tunakula في بودو في توفي في وناتي بالفواحش توليكواتونا فانيا ما ونقطع الارحام توليكواتونا كاتاودوغو ونسيء الجوار توليكواتوكي وفانيا غلاكواتنديا وبايا ماجيراني زيتو ويأكل منا القوي الضعيف مبابك تيكا سيسي اليكو انا كولا حكي ام فكنا على ذلك سِيسِي قريش. haya ndiyo yalikuwa maisha yetu tuliendelea na maisha kijinga ya kipumbavu ya kipuuzi ya sampuli kama hiyo fakunna la dhalika hatta baatha llahu ilaina rasulan minna mpaka allah alipomteua yule mteule wake mtume wake mtume wa mwisho alipomtuma allah mtume muhammadi kwetu mtume ambaye narifu nasabahu tunajua vizuri nasabu yake wasd وأمانته كل وعفافه او عفافه نحشمياك ومن سما وعفافه الى الله نحش هؤلاء ولكن يكونوا فدعانا إلى الله. توجيكم الله ونعبده ثم الله بك ونخلع ما كنا نعبد نحن وآباؤنا نأمتنك بسهيز منه زكي جنغزا وزوينو أتجنك يا أبوية يا ليه وليوكوك من دونه الله الحجارة والأوثان ما وين بالين بصدق الحديث يكتف تبي أنجما، ميّعوني ما تبي أنجما هي أو هي، نكوت وامريشة توء وقيل، وأداء الأمانة، أكوت وامريشة توء وتكيل زادي وأمانة، وصلة الرحم، أمتي لك زنا كوت وامريشة ونجولوبي وحسن الجوار، تعيشنا مجرى نزاتو ذي زوري، والكفعان المحارم والدم، نامت كتازة، تمهويا. وواتوا نكو مغدا مزاو ونها عن الفواحش كاي يقو تو كاتازا ماو فمبالي مالي نماتا فمبالي مالي وقو لزور نشا هادا يا وongo و اكلي مالي لاتيم وقال في المرسلاتي اما تو كاتازا كولا ماليا مياتي ماكوى بطل نقوى سينيزيا ويسلامو ماكافوى امبالو هاوانايو وعمارانا بسالاتي نعمتوا امري شاكوسيم مشا صالح وزاكاتي نكتوا زاكا وسيامي نا أكا تو امريشا ورمضان فصدقناه تمم ميم وامنا به تكمواميني واتبعناه تكم وحرمنا ما حرم علينا تو يا ليوتي اليوتو واحللنا ما ما احل لنا نتوكا يا حلاليشا يا لي علينا قومنا لكن و هوا جعفر انا مو اغا سير محمد جعفر انا يلزم مسجد يمتومي محمد جعفر انا يلزم مالنغوي ويسلامو كي شاكا سماونا وانا هوا واتويتو و وادوي و ناسا قهرونا ظلمونا ضيقوا علينا حالوا بيننا وبين ديننا ومتوا نايبا ومتوا نايسا ومتوا ظلوم ومتوا أذيب ومتوا تسا ومتوا بانا ومتوا زويليا دينية تصيفات بزوري حتى خرجنا الى بلادك واخترناك على من سواك مبقا توكاونا ساسماجيك وشينغوني مبقا توكا توكا توكا توكا wanyonge hivi ndivyo mtume muhammad alivyotufundisha ayuhalmalik ewe mwheshimiwa mfalme mtume wetu anatwambia nendeni ethiopia kuna mfalme hakubali kudhulumiwa mtu kwake tuko chini ya ulinzi wako mwheshimiwa mfalme mfalme akanyamaza kisha akamwambia jafar hal maaka mima jaa bihi an illahi min shei mtume wenu huyu anateremkiwa na maneno kutoka kwa mungu kuna kitabu aliyoteremshiwa akasema naam jafar akasema naam najashi akasema fakraahu alaya hebu nisomee kidogo kitabu chake kwa sababu walikuwa ni msomi na hata wakristo wasomi wakubwa wale wanaojua dini zote kinda kindaki kindakindaki wanajua uislamu ni dini ya hai maslahi tu za kidunia baadhi yao imewabana najashi anafahamu kwamba kuna mtume wa mwisho anakuja aliposikia mafundisho ya mtume huyu wa mwisho kupitia kwa sahaba jafar akataka kusikia kitabu kilichoteremshwa juu ya mtume yule tazama masahaba hawakukosa shabaha hawakufanya makosa kumteua jafar abi talib kuwa msemaji wao unategemea jafar gani ياسين والقرآن الحكيم لا سورة يا لسومة جعفر جعفر كسومة سورة مريم أم بايون دانياك إنا إنا مزازي نبي عيسى عليه السلام ننمنا عليه وزاليوه ننمنا الله عليه ومبوليزيه بب مريم وجاوزيته باسينا كوكوتانا نموانا أمي جعفر أنا بيقى مولي مولي نزيما هو القرآن kikutana na myahudi unampa aya za kiyahudi zile zinazohusu mayahudi ukikutana na mnasara unampa aya zinazohusu manasara ukikutana okay, na kina nani unampa hizo qurani ni bahari kubwa kabisa sisi tu tumekuwa tuna maneno mengi hatutaki kujifunza kitabu cha allah qurani tukufu jafar akaanza kusoma mwanzo wa suratu maryam bismillahi rahmanirahim كاف يا ها عين صاد ذكر رحمة ربك عبده زكريا إذ نادى ربه نداء خفيا منذ وسوة مريم allah anaelezea kisa na historia ya nabi zakaria alaihi ssalam alivyochelewa kupata mtoto na namna alivyokuwa akimbembeleza mola wake ampe mtoto hatimaye akapewa bishara ya kupata mtoto tena wa kiume tena jina limekwisha teuliwa na allah na akaitwa yahya baada ya kumaliza kisa cha nabi zakaria jafar akaingia katika kisa cha bibi maryam hatuwezi soma hizi aya kwa sababu ya kuokoa muda lakini tuchukue sehemu moja mbili za aya hiyo wdhkur fi lkitabi maryama iintbadt mn ahliha makana sharqiya ftakhadat mn dunihm حجابا فارسلنا اليها روحنا فتمثل لها بشرا سويا قالت اني اعوذ بالرحمن منك ان كنت تقيا قال انما لأهب لك غلاما زكيا قالت أنا يكون لي غلام ولم يمسسني بشر ولم آك بغيا قال كذلك قال ربك هو علي هين ولنجعله ايه للناس ورحمه منا وكان امرا مقضيا najashi anasikiliza qurani kwa mazingatio ya hali ya juu kumbuka si muislamu mlolongo jibril alipomteremkia bibi maryam akaogopa akaona ni mwanaume kaja kumbaka akamwambia tuliza presha mimi ni mjumbe wa allah ni malaika nimetumwa kwako nikupulizie mtoto akasema vipi nitampata mtoto hali ya kuwa sijaolewa na sijaingiliwa na mwanaume akaambiwa hivi ndivyo alivyopangilia bingwa ma- أخبار الله سبحانه وتعالى أخبار ذيكة ذيكة عندها مفل من نجاشي أمين يمازة أمين يمازة أمين يمازة تعمك نجاشي فبكى النجاشي كأنزى كتوى كليل أنا ليا ما تشوزي أنا أمتوكا ساوت يا دوكو دوكولي أنا أمتوكا حتى خضلت لحيته مبكى ندفو زاكي زيكارو ما تشوزي ياكي ثم التفت إلى عمرو ابن العاص وعبد الله ابن ربيعة أكا وتزام والي ولي وجنبي وولي قريش ونقريش كجك وكندميزا نكو فتنيشا وإسلامو كوك عمرو ابن العاص وعبد الله ابن ربيعة ألي وانبيا كوكين وكيبانا انطلقا ننديني زينو فوالله لا أسلمهم إليكما نأبك وجين لمونغو سيتو وكبيذي هواواتو سيتو وسليمي شكوينو. كيشا كسمة إن هذا والذي جاء به عيسى لا يخرج من مشكات واحدة. حكى كها يقول ينسوميا. نيا لا يا عيسى. يا نتو كسهم كتيكا كتي كان كتيكا مودا. كتي كتيكا جيا مودا. كتي كيشا. wale mabwana wakazodoka wakaondoka kwa kuwa siku ile ile hawawezi wakajiondokea walipolala usiku amru ibnu las ambaye amekuja kuwa sahaba mkubwa wa mtume muhammadi baadaye anasema bana wametushinda lakini mimi kesho nawaharibia tena vipi kesho kabla hatujaondoka maka napiga bomu la mwisho na wamekwisha hawa kesho lazima tukabidhiwe mwenzake namaba chonde chonde hatuwezi tena kuwashinda hawa watu alafu ndugu zetu pia lazima tukubali ndugu zetu amru hasiki sema lazima tutawaonyesha hawa watu asubuhi alipoamka alikwenda kwa mfalme najashi akasema ya ayuhalmalik ewe mfalme inahum yaquluna fi isa bni maryama qaula adhima hawa watu wanaongea maneno mazito sana dhidi ya isa bnu mariam hawakubali kama mungu tazama sstem hiyo hawakubali kama ni mtoto wa mungu wanamdogesha isa hawa wakaona hili ndo bomu la mwisho la kuondoka la, na, na waislamu mfalme najashi akawaita tena a anatukania yesu wangu tena hebu tuwaite wakaitwa wakawamnasemaje juu ya isa walipoulizwa kuhusu isa masahaba wakaogopa kusema kweli tuseme ukweli kama wakatahayari ilivyokuja si ndio mwisho wakuharibikiwa leo wakasema hapana vyovyote takavyokuwa qurani lazima ielezwe ilivyo hakuna kuogopa wakasema mtume wetu ametufahamisha isa kuwa ni abdullah mjumbe wa allah wa rasulu ni mja wa allah na ni mtume wa allah na ni roho yake ambayo ameipuliza kwa maryamu akabeba ujauzito mariamu ambaye ni bikira hakuguswa na mwanaume yoyote mfalme najashi akaokota kijiti akawa nakizungusha anasema wallahi isa hakuwa isipokuwa hivi mnavyoeleza mapasta maskofu wachungaji wakachanganyikiwa ghafla unatubadilika yesu si mungu tena sio si mwana wa mungu tena akasema hata mkitahayari isa kwa mujibu wa vitabu vya kale na kitabu hii cha mwisho alichokuja nacho muhammad maelezo ni yale yale ni, ni mja wa mungu na ni mtume wa mungu kisha akawasemesha kikwao kiethiopia akawaambia shayumun antum biardi mna amani yote katika ardhi yangu ishini mtakavyo katika nchi yangu waislamu wakashinda na wakakaa miaka mingi sana hapo mpaka wakazaa watoto hivi sasa nakupeni watoto wa masahaba waliozaliwa katika nchi ya afrika ambapo raiti masala ya paspoti yangelikwepo zama hizo watoto hawa wangelikuwa wamebeba paspoti za kiafrika na wange wanafunzi wa kwanza wa bwana mtume waliobeba uraia wa kiafrika kuliko uraia wa duniani kote ni wengi nimewateulia kama kumi tu ili hutba iweze kueleweka vizuri wa kwanza kabisa aliyezaliwa katika nchi ya ethiopia ya afrika al habasha ni muhammad ibnu abi hudhaifa wa pili jafar huyu msemaji wa waislam ethiopia alikwenda na mkewe na akapata mtoto ndani ya nchi ya afrika akamwita abdullah ibni jafar ibni abi talib huyu ni wapili abdullahi ibni jafar ibni abi talib sahaba watatu waliyezaliwa katika yani ni watoto wa masahaba waliozaliwa ndani ya nchi ya afrika waliporudi kwa mtume wakaingia kwenye usahaba kwa sababu ili uwe sahaba uo na sifa nne uwe, uwe umemwona mtume kwa macho na uwe umemkubali umesilimu نوم كفر ايمانك اسلام نهاوه هيف اندفوا يوتي هايا وماتكاليزا وتاتوني خالد ابن سعيد ابن العاص نوانني عبد الله ابن المطلب نواتانوني موسى ابن الحارث نددياكي عائشه بنت الحارث نددياهم جين زينب بنت الحارث نددياهم ونجيني فاطمه بنت الحارث sahaba huyu kidumi alizaa watoto wanne ndani ya nchi ya afrika ya ethiopia ama watisa ni zainab bintu abi salama na wahitimishia wakumi ndugu zangu fahari ilioje kwa waafrika nazungumza na waafrika nikiwa juu ya mimbari ya vetenari mjukuu wa mtume muhammad alipatikana afrika abdullahi ابن عثمان ابن عفان ابن بنت رسول الله رقية نمدكو ومتوم محمد بابا يكن سيدنا عثمان نمما يكن رقية بنت ناني بنت محمد صلى الله عليه وسلم نايا ونواجوني وسيرة وابو واليوسيمة alijifungulia na kumzaa mtoto yule ndani ya nchi ya ethiopia na mtoto yule wakamwita eh, abdullah tazama kitabu kinachoitwa sira ya ibnu hisham juzuu ya kwanza kurasa 349 mpaka 3594959 juzuu ya kwanza sira ya ibnu hisham ndugu zangu watoto hao wakimasahaba walipoteza kiasi fulani lugha ya kiarabu wakawa wanajua kiethiopia hata mbona mtume akikutana nao madina alikuwa anaokotaokota mtume lugha ya aki kihabashi akiwaona akiwachokoza kihabashi hivi sasa nakupeni ila man yarjiu aslu lafriqan waafrika wanarudi kwa nani asili ya waafrika بابا واف وافريكا نيناني طبعا انا فهمك بابا يتو سوتي ني آدم نماما ني حواء لكن آدم أليزا سيكي سيكيليزا بزوري الإمام أبو جعفر ابن جرير الطبري الله أمرحيمه أنا سيما كتك كتابو شاكي تاريخ هستوريا juzuu ya kwanza kurasa t na tis hadi tisini na mbili anasema mama yetu hawa alizaa watoto arbaini matumbo ishirini na kila akizaa anazaa mapacha dume na jike matumbo ishirini kwa arbaini jumla ya watoto aliowazaa ni arbaini baba yetu adam ni kidume hakuzaa watoto wanne amezaa watoto40 wanaume 2 na, na wanawake ishir na mimba ya mama yetu hawa ilikuwa ni mimba ya mapacha na pacha wenyewe ni jike na dume hivi ndivyo ilivyokuja katika kasasu lambiya ya imamu ibnu kathir iliyohakikishwa Naku pitiwa, naku na kupitiwa na kufanyiwa risearchi na alimamu l al albani ni ukurasa wa 17 hawa aliza watoto 40 mtoto wake wa kwanza kabisa kumza katika watoto wa nabi adam ile pacha ya kwanza ni abilabil qabl -E qabil na dada yake aliyekuwa akiitwa kalima kalima kwa kiu vile vile hawa ndio wa kwanza kuzaliwa sasa wanawachuoni wanaeleza kabil alizaliwa na dada yake na habil habil kwa hh amezaliwa na dada yake kabil huyu ndiye baba ya watu wote weupe wa na ndiye baba ya watu wote weusi wa na nabi adam laihi ssalam alikuwa ni africast asmar mchanganyiko wa rangi wanawachuoni wanaeleza wanasema wa aqrabu wasfin lahu anahu kassudani na maneno mazuri kabisa wasifu mzuri kwa nabii adam rangi yake alikuwa kama vile wale waarabu wa wasudani sudani hata ukiwaona kwenye tv labda waweza kusema sisi watanzania tuzidi wanaongea kiarabu labda lakini ukimwona ni, ni, ni mtanzania naye unaweza kusema ni mzaramu hapa kwetu hapa hivi ndivyo alivyokuwa nabi adam kama walivyosema baadhi ya wanawachuoni wa, wa kiislam khalitun bein alarabi walafariqa rangi yake yalikuwa ni mchanganyiko weupe kidogo na weusi kwa uwingi kwa hivyo chanzo cha watu weupe wa baba yao ni kabil na watu weusi wa baba yao ni habil na wote ni katika watoto nabi adam alaihi ssalam na neno la adam maanayake katika lugha ya kiarabu aljildu ngozi katika lugha ya kiabraniya maana yake ahmaru llaun ngozi mwekundu au ngozi nyekundu ndio maana ya adam kiarabu ni ngozi kiabrania ngozi nyekundu haya ameyataja ibnu mandhur katika kitabu chake cha lisan larab na adam kwa mujibu wa lugha mbalimbali ina maana mbalimbali mbali. kwa mfano adam maanaake ngozi adam maanayake watu adam maanayake uso adam maanaake uso wa ardhi adam maanayake udongo adam maanaake mwekundu adam maanayake rangi ya maji ya kunde au dak hivi ndivyo ilivyo ama haw hawa manayake ni kilichoumbwa kutokana na kilichokuwa hai ndugu zangu watoto wa nabi adam hawa hawakuendelea kupata kizazi nabi adam aliweka system moja nzuri sana yule aliyezaliwa na dada pacha tumbo moja wale kurwa na doto wale ni ndugu hawaoani haramu kuoana ama wale waliozaliwa peke yao na wao kwa mfano jiki aliyezaliwa usiku binti aliyezaliwa usiku ataozeshwa yule mwanaume aliozaliwa asubuhi kwa sababu mfuko mmoja mmoja mmoja nadhani nikisema na hivyo lakini ukiangalia wote baba yao moja, mama yao mama tunasema sisi sote ni ndugu baba yetu adamu mama yetu adamu mama yetu ni ha na ili ukoo wetu uweze kukua na adamu ilibidi aozeshe baina ya watoto wake kulikuwa hakuna jinsi sasa qabil alipozaliwa akazaliwa na dada yake mzuri sistem ya nabi adam dada wa kabil itabidi aolewe na nani na habil na dada wa habil itabidi aolewe na na kabil hawawezi wakawana waoko wao kabil akagoma kumbuka abil ndo baba wa waupe habil baba wa wawausi huyu baba waupe kagoma akasema dada yangu mzuri سوازي كومباهو يو روينا نيوما لازيمان يو ميمونيو دادايانغو كوكاو نيمشيكا نيمشيكا وقوم فيم <applause> كوبوا كابيسا كيبي كيلتشو توكيا نبي ادم عليه كومو فيبي اقول ما تسمعون واستغفر الله لي ولكم فاستغفروه انه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم nabi adam akaona haya ni makubwa watoto sasa washakuwa wakubwa huyu anataka kuoa dada yake allah akaleta suluhisho na ni kisa kirefu na inahitaji khutba nzima katika suratlmaida M- huyu kabil alikuwa ni mkulima habil baba wa afrika alikuwa mfugaji wakaambiwa kila mmoja atoe sadaka yake alete pale mbele atakayepokelewa sadaka yake huyo ndo atakaemuaa yule binti ambaye ndio bomba mzuri bwana mifugo kapeleka mnyama wake habil bwana mashamba akapeleka mazao yake aliyoavuna katika shamba lake na wakati huo aa akijibu anajibu papo kwa papo tit for tat inajibiwa vipi mnyama yule kama atakiwi anauawa anauaaalnaka akidondoka yule mbuzi sadaka yako sadakayako aapokelewa binti katoa, mazao. Uyum, kwa dadake, katoa. Mazao ya katika at moto to aatkza dalili yakuwa sadaka yako haikupokelewa wewe huko huyu ni dada yako anatakiwa aolewe na habil ambaye siyo dada yake akamwambia laktulanaka sitokubali nitakuua habil sasa anasema innama yataqabalu llahu min almuttaqini dugu yangu kubali mungu anakubali cham cha mungu mi nimekuzidi cha mungu maana mungu amepokea sadaka yangu na amenipa dada yako hasikii hasabasi kiniua mimi sitonyanyua mkono wangu kurudishia niue ili upate dhambi yangu na madhambi yako ingie motoni ni kisa kinasikitisha mauaji ya kwanza kutokea duniani na ndio maana mtume akasema kila takapokufa mtu dhambi pia inaingia kwenye akaunti ya kabila liyoanzisha mauaji ni kisa kirefu dua iko siku tutaifikisha biidhnillahi taala kwa hivyo kwahivyo siku moja wanawachuoni wamehtirafiana jinsi alivyomuua wako waliosema alimpiga jiwe sehemu za utosini kamwangusha akamuua baba waafrika kuwa ni asili tu kwamba waafrika alikuwa ni yule japo wfka ika l jamo kenda like katika mtindo kama huo watoto wengine wa dam kakuwa na watoto wengine waliobaki hahiasitwamea 38 wamebaki haa wawili wako wanawachoni wanasema kabili na baadaye naye akahukumiwa akauawa kukumua ndugu yake lakini chukulia alipokufa walio waliobaki waliozeshwa wakazaa walipozaa sasa asili ya wanadamu wote duniani ikaanza tena upya katika zama za nabii nuh alaihi salam sikiliza vizuri na allah katika surat saafat aya ya 7 anaahidi ya kuwa kizazi cha nuh atakibakisha kizazi cha adam kilitoweka cha idrisa kilitoweka, kilitoweka na wale waliokuja kabla ya nuh kilitoweka cha nuh kana kwamba ndio kilichoanza sasa kuzalisha watu baada ya adam ambaye ndiye alikuwa asili ya watu wote nabi nuh alaihi salam ana watoto watatu ndio waliozaa watu wote watoto wake si watatu tu tuelewane katika watoto wake waliopata kizazi ya kueneza watoto na wajukuu duniani ni watatu tu kuna sam ss sam, mtoto sam. wa nabi nuhu ambaye ndiye baba wa waarabu wote duniani chanzo cha waarabu baada ya kabil ilirudi tena sasa upya ikaanza kwa, katika, katika kizazi cha nabi nuh baba yao ni sam sasam mtoto wake wa pili anaitwa ham heyo kwa kizungu tunasema H-A-A-M. ham ndio baba wa watu weusi wote na yafithyafith ya ya tunaweza tukasema ni... kwa kiswahili kizuri ni, ni yafith yafith huyu ndio aliozaa wale wenye asili ya kizungu waturuki waroma na wazungu wote baba yao ni yafis waswahili wa afrika wote baba yao ni ham نواراب باباياه نسام هايو كيسمم تومي محمد كتك حديث يوليو إبو كية الإمام أحمد كتك مصند ياكي جزو يتانو وكراسا واتيسا واتيسا نا الله أكاهيد يكسمه وجعل ذريته هم الباقين نتكاليك زازي تنوح كدومنا كباكي إبساسا وإسلام kwa harakaharaka kabisa nikupeni kupeni ausafu afrikia wasifu wa afrika na watu wa afrika kwa mujibu wa uislamu afriqia biladu lamni wa laman afrika zama hizo ilikuwa ni bara ya amani na utulivu afrikia biladu lkaram afrika ilikuwa kitambulika zama za mtume ya kuwa ni bara la ukarimu afriia biladu lmahabba afrika ilikuwa kitambulika zama za masahaba ni bara la mapenzi na upendo afrikia biladu ladli afrika ilikuwa ikitambulika ya kuwa ni bara la uadilifu zama za masahaba wa mtume muhammad afriia ardhu listiqbal li afrika ilikuwa kitambulika ya kuwa ni bara la kupokea wakimbizi na wanyonge ilikuwa ni kimbilio cha watu nam afriqia kanat maljaa dhuafa afrika ilikuwa kimbilio أفريقيا هي القارة التي وثق بها نبينا محمد صلى الله عليه وسلم حتى أمر أصحابه بل وبنته رقية أن يفر إليها إليكو نبارة بكي أليو يامين محمد نبارة بكي أليو يكبالم تومي محمد ni bara pekee ambayo mtume muhammad moyo wake umetulizana na kuridhika hadi kumtuma binti yake akajifiche katika nchi ya kat afrika ruqaya bintu muhammad s kumbuka ya kuwa yemen ilikwepo sham syria misri nchi kibau za kiislam zilikwepo wakati huo bado hazijawa za kiislam na wazungu walikwepo watoto wa yafith uturuki wa roma dunia ilikuwa tayari imekwisha سيقول <applause> لك أن محمد صلى الله عليه وسلم لكن لك أن بيا سيقول لك أن أفريقيا سيقول يا أفريقيا سفنا بونغيزي زمتم محمد علي بوان اذهبوا الى ارض الحبشة كن إنتي انت افريكا ان فيها ملكا لا يظلم عنده احد حكيكا كونك ينغوزه كو افريكا هكو بالي ظلمة ولكو ظلمي وامتوكا كنشياكي كشا اكا يفقلي افريكا اكا افريكا اكا محمد wahiya ardhi sidkin na afrika ndiyo ardhi ya ukweli kabisa ndugu zangu waislam mtume aliifanya afrika kuwa kimbilio la masahaba zake kimbilio la mtoto wake ruqaya amewasifu viongozi wa kiafrika kuwa ni uadilifu amewasifu viongozi wa kiafrika kuwa hawakubali dhulma لكن السؤال الذي يطرح نفسه لكن السؤال الذي إلى هو هل هل أفريقيا هي هي أفريقيا الحاضر جي هو هي أفريقيا هو هو هو هو هو هو هو أن هو هو هو هو هو viongozi wa kiafrika wa zama hizi ni waadilifu kama mtume muhammad alivyowapongeza je viongozi wa kiafrika wa zama hizi wanautu wana, wana ubinadamu je viongozi wa kiafrika wa zama hizi au bara la afrika ya sasa inajua kupokea wageni na wanyonge bara la afrika ya sasa inaheshimu viongozi wa kidini bara la afrika ya sasa haiwabagui hai waislamu kumbuka afrika ile walioikimbilia masahaba afrika ambayo mfalme ni, ni, ni, ni, ni mchungaji na mba, baraza lake la mawaziri ni wachungaji afrika yetu hii est afrika hakuna nchi ambayo serikali yake inasema ina dini wote wanasema hatuna dini serikali ya ethiopia ilitangaza ni ya kikristu kabisa ikapokea waislamu na kuwatendea wa uadilifu hawa wanaosema hawana dini sindio wanatakiwa hasa wasionyeshe ubaguzi sindio wanatakiwa wakae kati kwa kati swali ambalo inajijenga viongozi wetu wa zamani wazee wetu wa zamani waliotawala afrika tabia zao na sisi zinalingana waafrika wa zama hizi hawakubali dhulma wafrika wa zama hizi hawasikilizi fitina maana sasa hivi afrika imekuwa ni kimbilio hata la wazungu anakuja kwa kwayakwake pia anaweka na sheria zake maquraishi walikimbilia habasha ethiopia wakawaagiza wakamwomba mfalme yule kuwafitinisha waislamu hakusikiliza zile fitna na wafrika, wafrika lolote, wa zama hizi likiwafikia lolote juu ya waislamu na uislamu wa wasisikilize wamwenzi babu yao kiongozi wao wa kwanza katika eh, nchi ya ethiopia anaweza wa kwanza kabisa lakini ndio aliopata umashughuri kuliko viongozi wote ndugu zangu waislam mfalme najashi alirejesha zile zawadi akakataa kupokea rushwa waafrika wa zama hizi tunakataa kupokea rushwa afrika ya zamani ilikuwa inajiendesha yenyewe haiendeshwi makuraishi wanatoa agizo na ombi masahaba warudishwa makka mfalme najashi anagoma anasema hii ni nchi huru tunajiendesha wenyewe hamtupangii tuna mambo yetu tunajua tunampokea nani nani tumkatae hata kama ni waislamu dini yao tofauti na sisi wanakataa yesu sio mungu sio mwana wa mungu wana haki ya kupata amani antum shayumun biardi nyinyi mna amani katika ardhi yangu ishini mtakavyo suali ni hilo na kwa kwenda haraka haraka nyinyi mtaendelea kujenga maswali mwingine kichwani mwenu juu ya afrika ya zamani na afrika ya sasa ndugu zangu hivi sasa nikupeni idadi chache kabisa ya masahaba wa mtume muhammadi waliokuwa wa afrika wanawachuoni wa sira wanaeleza ya kuwa na kuna ischi moja ndogo nilifanya chuo kikuu cha kiislamu kilichopo sudan khortum kinachofahamika kwa jina ya jamiatu afriqia chuo kikuu cha, cha afrika cha kiislam mambo ya dini kimetoa risachi ya kuwa idadi ya masahaba wa afrika masahaba wa mtume muhammad wa afrika walifikia ma mja mimi ina wachache sahaba yule maarufu mwakilishi wa wafrika kwa mtume muhammad mwafrika pekee aliyepata nafasi kubwa sahaba pekee pekee aliyepata nafasi kubwa kuliko masahaba wote hadi mtume kumteua kuwa yeye kuwa ni mwadhini wa kwanza duniani lazima waafrika wajifaharishe na hilo kama kweli waafrika ni waislamu wa dhati kabisa bilal ibnu rabah huyu anafahamika ni mpaka mtume amemteua kuwa mwadhini wake mtume aliwakaribisha waafrika kwa sababu walimpokea kwa mikono miwili walimpokea binti yake ruqai afrika waliwapokea masahaba zake afrika waliishi wallahi hawakutaka kuondoka mpaka mtume alipoandikia ujumbe warudi madina uislamu umekwishapata nguvu walikaa kami miaka mingi mpaka wakazaa mpaka watoto wao wakajifunza kiafrika na kiethiopia na mfalme wa habasha huyu najashi akasilimu akawa mwislamu na alikufa baharini baada ya watu wake kumgeuka kutaka kumua kwa nini kawa mwislamu alikufa baharini mtume muhammad kasimama mwenyewe kutangaza kifo cha mfalme wa afrika mfalme anajashi na akasikitika na akatoa machozi na akamsalia mtu wa kwanza sala ya ghaibu ya jeneza ya kwanza aliyomswalia mtume mtu ambaye hakuwepo janaza ya ghaibu alikuwa ni mfalme huyu wa habasha kama ilivyokuja kwa baadhi ya rai ya wanawachuoni ndugu zangu bilal anapewa makazi ya kwadhini mama mmoja mwingine wa kiafrika mtume muhammad akampa kazi ya kusimamia usafi wa msikiti wake akafariki ghafla usiku wa manane masahaba wakaona hakuna haja y kumsumbua mtume kumamsha usiku wote au mtume alitoka katika safari zake kumsubiri mpaka aje naye katufundisha akifariki mwislamu azikwe haraka akashughulikiwa akavishwa sanda akakoshwa akaswaliwa akazikwa aliporudi akaskia njiwa wa msikiti wake amefariki pasina kutaarifiwa yeye mama yule mnyonge wa kiafrika alisikitika aliwakemea anasema kwa nini mmemdharau hamkunishirikisha mimi masahaba wanasema si kum, kum, kumdharau bali tumeona tufate maagizo yako ya kuzikana haraka wewe una mambo mengi kila jambo ukishirikishwa tutakuumiza akasema hapana duluni ila kabriha twendeni nielekezeni mlipomzika nataka nikamswalia mwenyewe akiwa ndani ya kaburi lake akamswalia akiwa ndani ya kaburi lake mtume muhammadi sal llahu aleh wasalam alikuwa ni wa mama wa kiafrika mama mwingine wa kiafrika ambaye alikuja kwa mtume alikuwa na shetani wa kupandisha kichwani anamwangusha anazimia kaja kwa mtume akasema ya rasul llah shetani ananisumbua huwa anapanda kichwani mara kwa mara akipanda na poteza fahamu nikishapoteza fahamu nguo zangu zinaachana ninaonekana na wanaume ya rasul llah niombee dua allah amwondoe amue huyi shetani mtume akampa vy mtihani ikhtibari akamwambia waonaje ufanye subira kupe mateso lakini mie nitakudhamini pepo siku ya kiama anamtesti muafrika mwanamke wa kiafrika anamwangalia naimani hana imani akasema madama utanidhamini pepo wacha huyu makata subiani yaendelee kunisumbua mpaka nakufa ili mradi nipate pepo ya allah subhanahu wataala lakini nina ombi moja ewe mtume muhammad akishapanda kichwani nimeshapoteza fahamu nikishaanguka naonekana nguo zinaachana niombee allah nikishapoteza fahamu nimeanguka nguo zangu zisiachani mwanamke wa kiafrika anataka kusitirika hadi akiwa amepoteza fahamu waafrika wa zama hizi wanaongoza kwa kutembea kwa uchi ambapo si tamaduni ya kiafrika kutembea uchi si tamaduni ya nchi zote za kiafrika wala si tamaduni ya kitanzania wala kikenya wala kiganda nchi zote wanakwambia tamaduni yetu si kuvaa mavazi haya kwa nini mnawaacha ikiwa hivi ndivyo ilivyo mtume akamwombea ewe allah akianguka akapoteza fahamu mjalie nguo zake zisiachane ikawa ni hivyo siku moja akapita katikati ya masahaba wanaume mtume akasema nani anataka kumjua mwanamke wa peponi masahaba wote kidole juu anasema mtazameni mwanamke yule mweusi ni mtu wa peponi huyu ni watatu ama wanne ni sahaba nafi bnbdahman nafi ibnu abdrahman ni katika masahaba saba wasomaji wa qurani wale saba vigogo mabingwa wa kusoma qurani wale saba huyu alikuwa miongoni mwa كاتكاما صحابة هاو ونالي صحابة مو افريكا، كيتوا نافع ابن عبد الرحمن. سي منامك تو مونامكي وكوانزا كبيسا كوفا كاتكاوي الله نمت مواكه في سبيل الله، الي منامك مونامكي وكي افريكا، الي كوكيتوا بيبي سمية. مماياكي عمار بن ياسر، الي منامك مونامكي وكي افريكا. المنيذر صحابة امبايا الامام البخاري. كتب كتاب شاكيشا تاريخ كان أنباري ألفنا موجهة أنا صحابة وكي وصحابة وكيافريكا ابن حجر كتيكا كتاب شاكيشا الإصابة في تمييز الصحابة ديزويا كومي وكراسا و مئتان أني أنا ثبتشا بتيشا أو المنذر أو المنير ألي كوني صحابة وأنتم محمد موافريكا في بينز وانتم محمد صلى الله عليه وسلم «سِهِرُةٌ وَكِيْسُوهُمَا سورة الْأَحْزَابُ ۖ وَمَا كَانَ لِمُؤْمِنٍ وَلَا مُؤْمِنَةٍ إِذَا قَضَى اللَّهُ وَرَسُولُهُ أَمْرًا أَنْ يَكُونَ لَهُمُ الْخِيَارَةُ مِنْ أَمْرِهِمْ» wana wanawachuoni wanaeleza sahaba yule maarufu kwa jina la julaibib pia alikuwa ni mwafrika wanasema baadhi ya masahaba usitosheke na hilo luqman mzee luqman ambaye sura nzima ya qurani imepewa jina lake alikuwa ni mwafrika usitosheke na hilo nabi musa alayhi salam nabii aliyoongoza kuzungumza na allah kuliko manabii wote livu kabisa anasikia sauti ya allah pasina kumwona huyo naye alikuwa ni mwafrika nimalizi khutba yangu na islamu sharqi afriqia uislamu wa afrika mashariki alhamdulillah ndugu zangu nimejaliwa na allah mimi na wenzangu kufika katika nchi zote za estafrika ambapo kwa ramani ya sasa est afrika ni tanzania kenya uganda ruanda na burundi ni nchi tano alhamdulillah allah amenijalia kufika kote mimi na wenzangu katika hiyo njia ya kutangaza ujumbe na kufikisha meseji za mtume muhammad sal llahu laihi wasallam taban nitakuelezeni kiufupi sana machache niliyoyaona katika uislamu wa afrika mashariki na nini kifanyike ndugu zangu nianze na mozambiki ambako si katika est afrika lakini alhamdulillahi pia allah ametujalia kuvuka hata nje ya est afrika kidawa mozambiki ni nchi ambayo kwa haraka haraka ukitazama utasema ni nchi hakuna waislam na si ya kiislam ni kweli serikali si ya kiislam lakini waislamu wapo na idadi yao ni kubwa kabisa tofauti na sisi tunavyotegemea na asili ya jina la mozambiki ilikuwa ni musa bin biki mozambiki musa bin bii ambaye ndio alikuwa ni mtawala wa waislamu na ndiye mkombozi aliyougomboa ni baba wa taifa wa mozambiki alikuwa ni waislamu mwenye asili ya kiarabu kutoka yemen hii inakutosha jina lenyewe limechukuliwa kwa kiongozi wao wa kwanza inakutosha wa kwanza kutawala nchi ile katika kuiletea uhuru yaani tuseme nyerere wao alikuwa ni muislamu anaitwa mozambiki tumie lugha ambayo kidogo inaweza kueleweka haraka haraka na uislamu wa afrika ulienea baada, ulienea baada ya kufika ethiopia ulienea kupitia kwa wafanyabiashara wa kiislamu ambao walikuja kufanya biashara ya aina mbili ya dini na biashara ya kutafuta riski ya halali si biashara kama na biasaaaana walikuja kutembea katika nchi za afrika na kwa sababu ni wafanyabiashara wanafahamika wafanyabiasharawanafahmiaafanabiashara wa, sasa katika biashara zao walikuwa hawajisahau kufanya tu na wanafikisha na uislam na kusilimisha watu ai sala la kujiuliza wasa nawasasa wanadili na biashara zote mbili kama mababu zao kufikisha dini na kutafuta riski ya halali au la wengi wamejisahau allah warudishe katika njia iliyo sawa insha allah mozambiki ndugu zangu ni nchi ambayo mimi mwenyewe nimewapigia saluti namna hii ni nchi ambayo sijapata kutembea ni nchi ambayo walitupokea mapokezi ya ajabu kabla ya mji husika waliotualika kilomita 20 takriban kasoro kutokana na pale tunakoelekea walitupokea saa nane usiku zaidi ya watu mia tano magari kumi na tano usiku wa manane baadhi yenu nadhani mejaliwa kuona hata zile cd na dvd jambo ambalo limenishangaza na nikaona kweli afrika angali kheri bado ipo sema waafrika wenyewe tumelala tu hatupeleki dawa ya mtume muhammad ipasavyo tuachane na mozambiki manake siwezi kuielezea hakuna muhabara naimefanya msikitini zaidi ya ghutba ya jumaa misikiti yote haitoshi kutokana na uwingi wa watu kupenda dawa na kupokea manake mozambiki bado wana ile tabia ya waafrika asili waliokuwa wanajulikana zama za mtume muhammad oh, wow. wafrika wa zama hizi baadhi yao kutokana na facebook twitter tit youtubeoglewasapyo hawa ndo wameharibikiwa sasa ile asili imewapotea ambayo mtume muhammadi alikuwa akiitambua salallahu lii wasallam ndugu zangu waislamu niizungumzie sasa e, katika esti ya afrika nchi ya kwanza kabisa ambayo kwa rishachi yangu ya haraka haraka nimeona wanajitambua kuliko nchi zote wana nguvu wana kauli moja wana msimamo ni ndugu zetu wa kenya licha ya uchache wao wanamsimamo katika dini yao wana kauli moja wana hamasa katika dini hata katika mihadhara tuliofanya nchini kenya mombasa malindi lamu nairobi kisumu kote huko utashangaa misikiti inajaa na waweza kuona nusu ya wale wasikilizaji wanahama kufata muhadhara msikiti hadi msikiti hii ni nchi ya kwanza kwa mujibu wa isachi yangu ya haraka haraka katika nchi tano nilizotembelea za afrika mashariki ninawapa msimamo wa dini nawapa nambari ya kwanza hamasa katika dini na kujitambua na kuwa na kauli moja na kuwa na nguvu licha ya uchache wao waowakika kwenye mapaja anakuja allahuakibaru hatuna maimamu kama hao huko rwanda huko vijana watupu na cha ajabu hii nchi imeshangaza mihadhara mingi tukienda ni wanaohudhuria katika mihadhara mara nyingi wanakuwa ni wale mamumakawaida mashehe wanawachuoni wache kazi zao wajamskshehe wa mwenzao ni kazi sana shakua ssoa sasahii lakini rwanda lipo vijana wote muhabar nakenda kufanya sehemu fulani uko naye nadigria sheria u nadigiria fii uw nadigria hadithi tuko nao na wanajidogesha na, na, wa na ni watu wa unyenyekevu kwamba hawaoniges klihoshangaza mpaka viongozi wa kisiasa rwanda wameshika dini naibu mufti wa rwanda alituandalia chakula cha usiku kama kuti, kutukirimu madai kutoka tanzania naibu mufti mufti alisafiri wote vijana yote walihudhuria lakini mbunge wa bunge anajitambua kwenye mwaliko ule na wabungeasla atambuaanea n naam kwenye siasa tupo na kwenye dini tupo na na na bungeni uislamu kichokozwa charuka aya tuo nakokoa aua wabunge hivyo ao rwanda nimawakubali na ninawapa nambari mbili katika nchi tano za afrika mashariki ambazo allah ametujalia kuzitembelea ama nchi nyingine ndugu zangu waislamu rwanda labda nimalizie kwa kusema ya kuwa hata serikali inawaheshimu na inasemekana kagame rais wao aliwahi kusema sina dini lakini kama nitaamua kuchagua dini uislamu kwa nini katika mauaji ya kimbari mwaka yaliyotokea rwanda waliopona ni wale waliokimbilia msikitini na sio makanisani kwa hiyo akawapa waislamu pongezi kwa hilo kwamba hawa ni watu wa amani na msikitini atakaikimbilia apewe amani na baadhi ya masheikh wameniambia wakimwalika chakula ki chakula hakifanyiwi wanaamini waislamu hawana matatizo ikiwa kipindi cha mauaji hawakushiriki kuua hawawezi wakauwa sasa hivi na waislamu walivyo duniani kote ukiona haya mengine ni propaganda na siasa za kuchafua wa Islam. Wa Islam si wa ilaai wa ni watu watukufu watakatifu waliofata qurani ya allah na sunna za mtume wao wasallam zangu zangu ama nchi ya ni wa burundi mtumewao haa at u anuauahaa ia arabara na mskiti au zaidi ya mmoja ya kiswahili oa nguvu mno na skityote hujaa mhadaa na hata wakati wa vita pia burundi pia walipata kupigana waliokuwa kikimbila buyenzi walikuwa wakipata amani kwa mujibu wa wao lakini wanatatizo moja ambayo nimeligundua mihadhara inayofanyika uharabuni kilindi na maeneo mengine hawafati huwa hawana tabia kufata mihadhara mpaka uende katika eria yao yani temeke ntemeke kariakua hatuendi sisi wakarekoki kivyao na sisi kivyetu na wale wawarabuni ni misikiti yao pale pale tu ukitoka ukiwa na muhadhara sehemu nyingine hawafati mihadhara kama walivyo watu wa kenya ndio maana kenya nikawapa nambari moja katika hizi nchi tano za est afrika ndugu zangu waislam burundi ni nchi ya tatu ama nchi ya nne uganda ambayo juzi tu mwezi wa sita mwaka hu ndo allah alitujalia kwenda uislamu wa uganda sitaki kuieleza sana muda umekwenda lakini niseme tu kwamba dawa hupendwa uganda mikoani zaidi kuliko kampala na kwa haraka haraka kwa nini dawa haina nguvu sana kampala ambako ndio mji mkuu kuliko mikoani nimegundua vitu viwili kitu cha kwanza kiswahili ni lugha ya tatu lugha yao ya kwanza ni ya kiganda na ya pili ni kiingereza na kwa isechi nyingine naliofanya waislam wako wanaojua kiarabu hawajui kizungu wengi nimekutana nao ukisikia tukampala kafikiri yes, no wote kuna wengine no, tupu wanaujua, kizungu ni wale kiswahili ni lugha ya tatu A. b walikuwa hawana organization nzuri katika dawa huwezi amini siku tu airport tunapanda ndege tunarudi ndio simu zinamiminika hatukujua kama muhadhiri wa kitanzania shekhe kishki umefika kampala shekhe rudi leo tunakuhitaji msikiti fulani msikiti fulani chuo kikuu cha mbale ambacho ina, ina, ina, ina, ina tawi lake kampala pale kitengo cha wanawake msimamizi mkuu akilechua upande wa wanawake mama wa kiislam ni mpenzi wa mihadhara ya msikiti wa vetenari kusikia akaanza kulia shekhe anaondoka hamkutangaza hakuna organizeshen nzuri kwa sababu ni jiji la kibiashara na kidogo wakawa katika ubize fulani lakini mikoani mashaallah wako wazuri zaidi kuliko pale mjini ndugu zangu waislamu watu wa uganda wote ni watu wa sunna tumeongea na mufti wao ambaye ndio ametualika na ametupa heshma kubwa kuongea katika msikiti wa pili kwa ukubwa ukubwaafrika nzima na ni msikiti wa kwanza kwanzaafrika uliojengwa na mzee gaai mungu amrehemu kwa sababu ni islam na amlipe kwa kazi ile njema liwifanya. habari kwamba alikuwa kafiri na nini hatuikubali kwa sababu mislam ni misla na kumkufurisha inahitaji ushahidi wa hali ya juu tazama us- ukafiri usije mwenyewe haiya ju taaaukafiusija audia enyewe ajiba mtumehaa ni watu wa sunna anakwambia mashia misikiti uganda nzima mashia wana msikiti mmoja makadiani wana misikiti minne waliobaki wote ni watu wa sunna kuna mambo ambayo wamefanikiwa katika madhehebu wako pamoja na kuna mambo ambayo wamefeli mpaka hivi leo kuna ukabila uganda kama sio mbaganda f kuna kuna ata masala a kala a hohangazachifu mpakaleo uganda kuna uchifu una chifua aaae maalum anazopitamaatawaeleza baada ya, ya hutba nsha nataka nimalize katika system yake protocol yake gari yake ukiendesha haitakiwi kupinda round about duniani ilikotembea afrika yote sijawahi kuona round abut ya chuma ya kuingiza na kuvisha na kuvua isipokuwa uganda kuna njia maalum hii round about ya kuvua, kuvua imetoka wapi nasema akitaka kupita zinavuliwa hatakiwi kupinda redpeti yake ni watu red r yake ni watu na masaatawaeleza hadi waislam wanashiriki kwa kinywa cha kwa waislam wenyewelaaakubalia ka mfalme yulaia mambo mazuri aisamayoanaatmaaamaaoottabarabaraniaaantwatuaiapigeaeaa hadi wanawake masistadanaweza kavaa kanguo akafai hata kuingia nao msikitini hata kuenda kuswali hivo sala y jamaa isimpite na mashedo yake anasiu kitugani am, am, amepaka ilimradi sala a jamaa isimpite katika hili nimewapa nkasemaa watafanikiwa sala jamaa ndo kila kitu hey, sua za, za jumatatu na alhamisi kwao siu f jumatatu na alhamis asilimia h0 ya waganda wanafunga utafikiri ni faradhi kwao au utafikiri mwezi mtukufu wa ramadhani ndugu zangu nimalize haya ndio niliyoyaona kwa uchache katika nchi hizo za afrika mashariki ambazo allah ametujalia kuzitembelea tanzania ni nchi yangu siwezi kuielezea lakini yatosha yatosha wewe kuikubali tanzania ya kuwa katika matabii wa kwanza waliopatikana wa kwanza kwanza kabisa ni wa tanzania historia inaonyesha hata ibnu kathiri ameieleza hilo na baadhi ya wana wahistoria wa kiislam waki wakitanzania kina ha said nafkiri muhad said na iko hai mwenyezi mungu aendelee kumpa umri mrefu nimepitia baadhi ya vitabu vyake anaeleza hata yeye yakuwa waislamu wa tanzania kutoka kilwa ongereni watu wa kilwa waali tuma wujumbe walipanda bahari ya ajabu ya siku ile mashua haya ambayo ni, ni kufa na kupona walifunga safari kwenda kumpokea mtume haa lakini allah akuandikia msafara ni mrefu bahari kina nikipana, wakawa baharikia wa nkipana aaaefika madiamtume aekisha fariki ya kuwa masahaba wakapata bahati ya kuwa matabiina waliowashuhudia masahaba masahabawa mte ha nisiseme mengi tanzania nitaonekana na nchi yangu kwa sababu وقطب يكيم ان شاء الله ايتا كان كوتي. اللهم اجعل جمعنا هذا جمعا مرحوما واجعل تفرقه من بعدي تفرقا معصوما اصلح ذات بيننا والف بين قلوبنا تقبل منا صلاتنا وصيامنا وركوعنا وسجودنا وقيامنا وقعودنا وتوبتنا وسائر اعمالنا اللهم ردنا الى الاسلام ردا جميلا ردنا الى الكتاب والسنه ردا جميلا ردنا الى العقيده الصحيحه السليمه ردا جميلا اهدنا واهد بنا اللهم اجعل اعمالنا خالصا لوجهك وليس لاحد فيه شيئا باعد بيننا وبين الرياء والسمعه كما باعدت بين المشرق والمغرب تقبل منا سائر اعمالنا ربنا تقبل منا انك انت السميع العليم وتب علينا انك انت التواب الرحيم ربنا اتمم لنا نورنا واغفر لنا انك على كل شيء قدير ارفعنا ولا تضعنا اكرمنا ولا لا تهنا أعطنا ولا تحرمنا زدنا ولا تنقصنا آثرنا ولا تؤثر علينا وارفع مغتك وغضبك عنا ولا تسلط علينا بذنوبنا ولا بذنوب غيرنا من لا يخافك ولا يخشاك ولا يتقيك ولا يرحمنا ارفع راية الاسلام في افريقيا ارفع راية محمد في افريقيا ارفع راية التوحيد في افريقيا ارفع راية القرآن في افريقيا وارفع راية السنة في افريقيا اللهم صل وسلم وزد وبارك على نبيك وعبدك ورسولك وحبيبك محمد صلى الله عليه وسلم وعلى اله وصحبه اجمعين واقم الصلاه