الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستعديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا تجد له وليا مرشدا وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له ولا ند له ولا نظير له ليس كمثله شيء وهو السميع البصير وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أرسله الله بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله ولو كره الكافرون بلغ الرسالة وعد الأمانة ونصها الأمة وتركها على المحجة البيضاء ليلها كنهارها لا يزيغ عنها إلا هالك عباد الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله تعالى وطاعته وصيه الاولين والاخرين يقول الله سبحانه وتعالى في محكم تنزيله يا ايها النبي قل لازواجك بناتك نساء المؤمنين يدنين عليهن من جلابيبهن ذلك ادنى ان يعرفن فلا يؤذين Wakana allahu ghafura rahima ndugu katika imani baada ya kukuhusieni na kuihusia nafsi yangu kumcha allah subhanahu wa taala ambao ucha mungu ndio wasia aliyowapa waliotangulia na wale waliokuja baada ya waliotangulia ambao ndio sisi na watakaokuja baada yetu katika aya tulioitanguliza anasema allah subhanahu wa taala ya ayuha ayuhanabii قل لأزواجك وبناتك ونساء المؤمنين يدنين عليهن من جلابيبهن ذلك أدنى أن يعرفن فلا يؤذين وكان الله غفورا رحيما أنا سمع أيها النبي أي أنتم أي أنتم الله سبحانه وتعالى قل لأزواجك ونسائك وبناتك ونساء المؤمنين أنا أنبيا أنتم من يزمون سمع kuambia wake zako na mabinti zako na wanawake wa waislamu wengine yudinina alayhinna min jarabibihinna wateremshe shungi zao majilibabu yao wateremshe katika shingo zao dhalika adna an yurafna fala yudhain kufanya hivyo itakuwa ni sababu ya wao kutambulika na wala hawatopata maudhi wakana llah ghafura rahima na amekuwa allah subhanahu wataala ni mwenye sifa wenye kusamehe makosa ambayo yanayokuwa ametendeka na yakawa amepita na pia ni mwenye rehma katika kuweka ahkamu ambazo zina maslahi na waja wake hii ni katika rehma za allah subhanahu wa taala tunaona katika aya hii allah subhanahu wataala anamweleza mtume wake salllah alihi wasalam sala ambano ni la msingi kabisa katika mambo ambayo ni ya msingi na ambayo yanalenga kuihifadhi jamii na uharibifu na ufisadi wa aina yoyote pia ni katika masala ambayo anaoambiwa mtume alaihi wasalam awafikishie waumini anasema qulli azwaji kasema uambie wake zako ameanza allah subhanahu wa taala kwa kumtaka mtume sallalai wasalama aanze kwanza na watu wake na hii ndio kanuni ya allah subhanahu wa taala kama anavyosema katika nyingine ya ayuhaladhina amanu quu anfusakum wa nara mnara enyi mlioamini ziokoeni nafsi zenu na za watu wenu jamaa zenu wake zenu ziokoeni na moto na hivi ndivyo ilivyo katika hali ya kawaida siku zote mtu anatakiwa aanze na kitu chenye masilahi kwa nafsi yake kwanza pia aingie katika jamii zake aingie katika watu wake wa ndani allah subhanahu wa taala anamwelekeza mtume salalaalhi wasalama katika aya hii aanze kwanza na wake zake mtume salalla aleihi wasalama kwani wake zake ni kioo na pia ni walimu katika jamii iliyowazunguka watakapoona watu wengine wake za mtume salaaliwasalam wapo vile ni dhahiri kabisa itakuwa ni kioo katika jamii hilo na pia itakuwa ni funzo kubwa na itawafanya aweze kutekeleza na hivi ndivyo inavyokuwa katika jamii zetu hasa sisi ambao tunaonekana ni watu ambao ni mwongozo au tunaonekana ni kioo katika jamii mtume sws anaambiwa aanze na watu zake, wake zake kisha anafutia anaambiwa wabanatika na watoto zako mtume salllali wasaa na wenyewe pia allah subhanahu wataala amemtaka aanze pia na watoto wake kabla ya kwenda nje na mwisho ndi anasema muminin na wanawake waaumini wengine sasa anamwamlisha nini mtume awaambie haya yote anawambia jinina alayhin minjalabibihina anasema washushe wapromoshe zile shungi zao majiribabu yao mango yao makubwa yatoemshe katika madegeyao washushe mpaka chini iweze kustiri mili yao anasema dhaalika adena ao rafna kufanya hivyo itakuwa ni sababu ya kutambulika na kupambanuliwa kwamba huyu ni muislamu na heshima zake na huyu si muislamu na hana heshima katika jamii kwa sababu amekisha jivua sifa ambayo itamtofautisha yeye wanawake wengine anasema faraudhaini itakuwa ni sababu ya wao kutokuudhiwa hawatoudhiwa hawatotoka maudhi ya aina yoyote wa watu wataokuwa wamevaa mabazi ya namna hii anasema allah subhana wataala wakana allahu ghafura rahima amekuwa allah subhana wataala ni mwenye kusamehe makosa yanayotokea kwa waja wake pale ambapo wanapokuwa wametubia pale ambapo wanapokuwa wamefanya jambo ambayo hawatambui ukeli sahii wake jinsi ulivyo akajikuta meingia kwenye makosa allah akafungua mlango wa toba hakuufunga mlango huu mpaka pale ambapo roho itakapokuja kufika katika mipinga au pale ambapo jua itakapochomoza kutoka magharibi kwenda mashariki anasema pia rahi rahiman pia ni mwenye huruma wa ahkamu ahkamizi ambazo zinamfanya mwanamke wa kiislam awe na heshima mwanamke wa kiislam awe ni kioo mwanamke wa kiislamu ayepute mauvi ya aina mbalimbali kinyume chake kama hakufanya hivi basi atakutana maudhi ya aina mbalimbali atakutana mitiani ya aina mbalimbali mbali. ayahii miongowa sababu ya kushuka walikuwa watu wabaya watuaatuwafuka watu ni tabia mbaya chafu ambazo allah subhana wataala amezikataza walikuwa wakiwagizia wanawake usiku kwa ajili ya kuwaudhi na kuwafanyia mambo yaliokuwa machafu na kuwafanyia mambo yaliyokuwa mabaya sasa ikaterekahii ili kuweza kutofautisha baina ya wanawake waliokuwa waumini waliokuwa wamehifadhiwa na stara na wale ambao waliokuwa hawana stara hiyo watu hawo wakawa wakiona zile stara zile alamu liokwanazo wanawake wakislamu ambazo ni majadibu yao waliojitupia wanawaepuka wana wana na kuheshimu na kuto kuwagusa na lolote ambao litakuwa ilauovu na kinyume chake wakawa wanawafata watu ambao watakuwa hawana sia hiyo ndugu katika imani uislamu unalenga katika kuhakikisha inapatikana jamii ambayo iliyokuwa safi jamii ambayo haina ndugu jamii ambayo itatengeneza vijana wake itatengeneza watu wake katika misingi aliwekeza allah subhanahu wa taala ikalenga ika, le, ika pia katika kuondoa yale ambayo leo hii ulimwengu mzima unapigia kelele barala ukemwi baraa magonjwa mbalimbali yasiyojulikana yoaya uislamu ulitizama ukaangalia njia mojawapo na iliyokuwa kubwa kondoa haya ni kuwahifadhi na kuwastiri wanawake ambao ndio sababu kubwa kabisa na kichocheo kikubwa cha kuingia katika mambo ambayo yatapelekea majanga au janga ya ukilu tulilokuwa naoleo na, na mwanamke hiyo wamelithibitisha allah subhana wataala wanatoani katika kuitizama aya hiyo allah subhana wataala alivokuwa akizungumzia hadi ya mzinifu alianza na mzinifu wa kike asema waani atu wazani fajlidu kula wahidi minhuma miatajalda anasema mzinifu wa kike na mzinifu wa kiume watandikeni midoredi mia moj kwa wale ambao watakuwa hawajaolewa na kama watakuwa ameoa au ameolewa atapigwa, atapigwa maye mpaka afe sasa hii nikuwaonyesha kwamba mwanamke ndio kichocheo kikubwa kinachopelekea kupatikana mharkupatikana mitiani mbalimbali katika jamii allah subhana wataala kwa kujua hilo akaweka ahkamu ambazo zitasababisha mwanamke huyu asiweze kuwa ni tatizo asiweze kuwa ni sababu katika majanga katika jamii nduu katika imani aya hii na aya zingine ni katika aya ambazo ni sehemu katika shaail isla za waislam katika shaail muslimin ni katika aama ambazo wanzotambulikana nazo waislamu na sehemu katika vya vitu vyao vitukufu kabisa kwani allah subhana wataaa amelielezea hilo na kwa kuwa yeye ndio mwenye dini hii na ndio ambayo anajua mambo ambayo yanayokuwa ni yanafaa katika jamii na anajua uzito wake akalieleza kupitia katika qurani sasa aya hii au swala hili la hijabu la kujistiri haina tofauti na ahkamu zingine ambazo allah subhanah wataala alizozielezea katika qurani au aukupitia mtume wake sallah alhi wsaa itakapochezewa shiari kama hii ni sawa sawa imechezewa shiari zingine ambazo allah alla subhanahuwataala alizoziweka katika umma wa kiislamu na chuki yako na kadhabu zako katika shaari hii itakapovunjwa basi vile vile inatakiwa iwe zile hisia zako ni saa sawa zitakapovunjwa shaari zingine itakuwa ni jambo la ajabu sana kama mtu atasikia kwamba hijabu ya mwanamke stara ya mwanamke imechezewa sitara ya mwanamke imevunjwa sitara ya mwanamke imefanyia upuuzi alafu akaliona ni jambo la kawaida jambo ambayo halina maana ni dhahiri kwamba uislamu wake utakuwa ima hajauelea au utakuwa bado na matatizo mahma mamakana vyovyote vitakavyokuwa iwe ni hijabu ambayo tutakaohitaja katika huku mbele kwenye hutuba yetu au iwe ni hijabu ambayo inadhaniwa kuwa ni hijabu inawezekana mtu aliyeivaa hijabu hiyo hakujua zile sharti na zile taratibu za hijabu lakini ikavunjwa ikachezewa ikafanyiwa mzaha ikatolewa maneno ya kashfa <coughs> mwislamu mwenye kujua nafasi ya qurani mwenye kujua nafasi ya kitabu cha allah subhanahu wa taala mwenye kujua kwamba qorani ndio moja ya vitu viwili alivyotuachia mtume salallahualeihi wasalama na akatwambia hatutopotea hata kidogo tukishikamana na kitabu hiki mtu kama huyu hawezi kukubali kitabu hiki kikafanyiwa mchezo ndugu katika imani katika matukio yaliyotokea wiki iliyopita au katikati ya wiki hii kuna tukio la kuvunja na tukio la kuidhalilisha na tukio la kuifedheresha hijabu ya mwislamu mbali kwamba inawezekana ikawa haipo katika misingi sahihi lakini kwa dhana ya ali ya kuwa anaivaa ima kwa kutokujua kuto umuhimu yeye anaona ni hijabu na kitendo kilichofanyika ni kitendo ambacho tunakiona ni kitendo cha kuidhalilisha hijabu waislamu iwatakiwa tulitie ndani ya nafsi tulitafakari na tuliangalie kwa kina na tulirudishe kule kwa mtume wa alaihi lihi namna gani tukio kama hili lilifanyika wakati wa mtume salwsalam wa na mtume wa alaihi salalwsalama walifanya nini kisa maarufu katika mayahudi wa bani uainuqa ambao chuki yao fitina yao dhidi ya uislamu ilikuwa ndani ya vifua vyao na maruhuna wanasema wanahistoria wanatarehe wanasema hakuna wayahudi waliokuwa na chuki waliokuwa baya sana katika uislamu katika kipindi hicho ndani ya madina kama banuainuqaa ambao walikuwa wakifanya kila hila kuhakikisha kwamba uislamu unadhalilika kuhakikisha kwamba wanatia uchungu wanatia machungu katika jamii ya kiislamu pale ambapo alipotokea mama mmoja mfanyabiashara mama mmoja anajitafutia riski yake aliyokuwa amejihifadhi kajistiri na miqabu kaweka juu yake alipokuwa kaenda kupeleka shughuli zake katika soko la hawabanukainukaa soko sio ya banukainukaa peke yao soko ni la jamii nzima kwa ujumla na yeye kama mama ambaye ana haki ya kuweza kufanya kufanya biashara na kuuza katika soko lile kaenda kufanya shughuli zake katika lile soko mayahudi banukainukaa kwa sababu wanachuki kama alivyoteleza allah subhanahu wataala lantarda ala wa alanasara hata tatabia milatahum hawatokuwa radhi na nyinyi hawatokuwa radhi na wewe mayahudi wawemanaswara mpaka mfate mila zao mfate taratibu wanaozitaka wao mtembee uchi kama wanavyotaka wao mfanye mambo ya ajabuajabu ajabu kama wanavyotaka wao hapo ndipo watakuwa radhi na nyinyi mama yuya mayahudi wakamtaka afunue uso wake mama yuye kwa kujua thamani ya stara akagoma kata kata kufunua uso wake wakashindwa mayahudi kumfunua uso yule mama kwa msimamo waliokuwa nao wakaona watumie hila wakachukua nguo yake wakaifunga katika chuma wakafunga na upande wa juu kiasi kwamba yule mama aliponyanyuka katika shughuli zake za biashara yake anayoifanya uso ukawa umefunuka na ile stara ikawa imeondoka mayahudi wakacheka kwa sababu wamefurahi na wameona wamefikia lile ambalo aliokuwa akilitaka ambayo ni kumdhalilisha mwanamke wa kiislamu ambayo ni kuudhalilisha uislamu ambayo ni kuidhalilisha hijabu alikuwepo mtu mwenye uchungu alikuwepo mtu mwenye uchungu mwenye kujua nini hijabu mwenye kujua nini stara ya mwanamke alipambana yule mtu mwislamu aliyokuwepo pale pamoja na kuwa alikuwa ni mmoja alihakikisha anatumia uwezo wake hata kama atakufa atakufa kwa ajili ya haki ya allah subhanahu wa taala akampambana ha- aka na wale mayahudi pale hatimaye wakawa wamemshinda nguvu wakawa wamemuua sasa kilichotokea ni mtume salllahu alaihi wasalama kwa tukio hilo uone kwamba si tukio dogo sio tukio ambayo unaweza ukalione ni mwanamke ah, tu yule mtu mmoja tu au alikuwa amefunga kijitambaa tu lakini lina maana kubwa mtume salallalahi wasalama alichokifanya ni kuandaa jeshi kwa ajili ya kupambana na watu hawa kwa sababu ya mwanamke mmoja tu ambaye aliyevuliwa stara yake mtume sallasalama hakuangalia mwanamke hakuangalia aliangalia stara aliangalia le shiari ya waislamu alama katika alama za waislamu nini imefanyiwa alama ile Ala, nini imefanyiwa ile alama alafu gani walioifanya na wanania gani mtume akawa wameandaa jeshi hatimaye wakawa wamejiweka hawa mabwana banuainua wamejiweka katika ngome wakidhani kwamba ni ngome iliyokuwa madhubuti lakini mtume salalawsa hakuishia hapo aliwazingira akiwa na masahaba yake kuhakikisha wanafahamu hatima ya swala zima ya kudhalilishwa hijabi ya mwanamke wa kiislamu mtume sa akawazingira siku kumi na tano akiwa hawatoki wala hawaingii kuhakikisha kwamba hatima inafahamika badala yake ubebn saru ranatullahi alaihi akajitokeza kuwatetea hawa watu kusema kwamba ni katika uhurafai wake ni katika watu wake ni katika jamaa zake ni katika watu ambao waliingia nao mikataba ya udugu na kusaidiana katika zama za ujahili akamwomba mtume sallaalwaalama mtume salasalama kwa dhahiri ya uislamu wa ubee bunsalul mtume salalasalam akawa amesikia na amekubali rai ya ubeye bs lakini kaikubali rai hiyo ndio wameishia hapo haikubali rai huyo basi waendewe na hawa waliowafanya lakini aliwapa patrisheni ya kuondoka ndani ya madina waondoke ndani ya madina waende wakatafute sehemu nyingine ambao wanaweza wakaenda kukaa walielekea sehemu za shamu suria huko lakini kwa lana ya allah subhanah wataala hawakuweza kukaa muda mrefu hatimaye wakawa wamemalizika chukua swala lililotokea hapa lipeleke kwa mtume alaihi wasalam lifikishe katika hicho kisa cha vonukainua alafu icikukae uzingatie uangalie na wewo unatakiwa kufanya nini kwa mujibu wa maelekezo ya uislamu kwa sababu mtume salaalwsala aliangalia uislamu unasemaje akachukua hatua ambazo alizokuwa amechukua ndugu katika imani swala la kudhairishwa hijabu ya kiislamu kudhahirisha shiari min shaairi lmuslimin ni katika mambo makubwa kabisa ambayo tunatakiwa tuyatazame na mbayo zaidi viongozi waliofanya tukio hiyo wanasema kwamba hijabu ilikuwa ni propaganda yaani kudhahirisha hijabu ya kiislamu ilikuwa ni propaganda katika hali ya kawaida utazidi kuona na kujua nini kinachofanyika na kujua kwamba swala hili sio swala ambalo ni swala linaweza likaonekana ni la kawaida likaishia hivi hivi watu uliona sista kaondolewa kale kaskakukake ka, ka, ka alikuweka kichwani kakatukwa pembeni hata kuguswa ndugu katika imani swala hili tulichukulia uzito wake kama unavyotakiwa tulitizama kwamba ni shaar katika shaairi lislam ni katika alama katika alama za kiislamu ni katika alama ambazo zinautambulisha uislamu kama alivyosema allah subhanah wataala katika aya hii tuliyoitanguliza dhalika adna an yurafna fala yudhain hilo litawafanya itakuwa ni sababu ya wao kutambulika kwamba hawa ni watu wa namna gani hawa ni watu ambao hawataki mchezo hawa ni watu ambao wana uchungu na dini yao hawezi wakaudhiwa na itakuwa ni fundisho pia kwa jamii nyingine itakayojitokeza yao itakaothubutu kuhakikisha kwamba swala hilo linafanyika itakuwa tayari ni fundisho kama ilivyokoma katika tukio la banukainuaa baada ya mtume kuchukua hatua alizochukua haikutokea tena watu wale au jamii nyingine kudhalilisha alama katika alama ambazo waislamu wanasifika nazo waislamu wanatambulika kwa alama hizo li auu i wstiru ll liw wsmin fstiuh <coughs> inu walslatu wasalamu la ashraf lambiyai almursalin w la alihi ahirin washabihi tayibin wman tabiahm biixsanin ila yum ddin wbaad nduu katika imani allah subhanah wa taala katika aya hiyo anawambia anamwambia mtume salalh wsalama awamishe awaambie wake zake watoto zake wake waumini wengine wateremshe majiribabu yao hilo litafanya litakuwa ni sababu ya wao kutambulika na kutokuudhiwa tuangalie kwa haraka haraka hijabu ya mwislamu hijabu ya mwislamu inatakiwa iwe namna gani wanachuoni wamefanya istimbatu wamechukua ahkamu kutoka katika hadithi za mtume salallahu alihi wasalama au kutoka katika qurani na sunna katika kuelezea masharti ya hijabu ya muislamu inavyotakiwa iwe na hijabu ambayo itaonekana kwamba hii ndio hijabu imekamilika ina sifa zote za hijabu kwanza kabisa asema wanachooni wanasema isiwe hijabu hiyo isiwe ni finyu isiyo inabana kwa maana iyo pana kiasi cha kutokuonyesha ramani au mwili wa huyu mwanamke aliyovaa hijabu hiyo na hili ukiitizama katika jamii kubwa iliyotuzunguka wanafahamu kwamba hijabu ni nguo tu nyeusi maana utakuta kati kuna watu kaweka ni nikabu yake usoni lakini wakati huo huo kavaa gauni limembana mpaka vitu ambavyo havitakiwi kuonekana vinaonekana sharti la pili ambalo waumini wa wa, wa, wanachuoni kuhusiana na masharti wanaohusiana na hijabu iliyokamilika mwanamke ni kwamba iwe nzito isiwe nyembamba anaweza akavaa mwanamke hijabu akaiona kwamba ni hijabu ni pana lakini wakati huo huo ikawa inaonyesha tofauti na kule kubana inaweza kuwa haibani ikawa ni pana lakini wakati huo inaonyesha mpaka vitu ambavyo havitakii kuonekana hii ni katika sharti la pili miongoni mwa masharti ambayo hijabu ya mwanamke inatakiwa iwe sharti jingine la tatu wanachuona wanasema isiwe hijabu hilo wenyewe kama yenyewe ni pambo na kivutio kwa wanaume katika hijabu ambazo na hizi ni fitina na hizi ni mbinu pia za hawahawa mayahudi na manaswara kupenyeza fitina zao na fikira zao na mambo yao katika mambo yanayohusu waislam kuna hijabu ambazo ndizo zimeenea hijabu ina maua mengi hijabu ina rangi za aina mbalimbali kiasi kwamba mwanaume akitizama tu jicho halitoki katika hijabu ile na hii ni baada ya kuona kwamba wanawaislamu vazi lao kwa arastara kwa, kwa wanawake ni hijabu kwaio hawakuzingatia kwamba hijabu hii ndio ile iliyotimiza masharti yote iliyokamilika hapana wameangalia ni nguo jeusi na waislamu tumekuwa tukizipapatikia sana nguo hizi na, na caajabu zinauzwa bei kubwa kabisa lakini wakati huo huo mtu haoni thamani ya kile anachokinunua haoni ni gharama ya ile nguo anayoinunua yee anachoona ni kwamba kanunua hijabu wakati haina sifa ambazo hijabu ya mwanamke inatakiwa iwe katika sharti miongoni mwa masharti ambao wanachuona wamesema ni katika masharti ya hijabu anasema nguo ile isiwe inafanana isio inafanana na vazi ambalo litakuwa ni la mwanaume hata kama ni hijabu nguo ya stara lakini ikawa inafanana na vazi ambayo ni la mwanaume hijabu hiyo bado itakuwa ina mapungufu hata kama itakuwa ina masharti haya manne yaliyotangulia na sharti la tano wanasema isiwe hiyo nguo au hiyo hijabu ambayo aliyoivaa ina marashi ina pafumu ina manukato ya ajabu kiasi kwamba mwanaume akiwa kule anasikia ile harufu ya ile pafumu aliyokuwa nayo aliyojipulizia ule mwanamke hali inayomfanya aweze kugeuka na kutafuta harufu hii inatokea wapi hatimaye anaikuta katika mwanamke wa kislamu ambaye yeye anaona amejipulizia pafumu anapendeza kaondoa harufu kaona kwamba ndio anaenda na wakati kaona kwamba ndio itawafanya watu wamuoni anaenda na wakati huyu atakuwa hana au hijabu yake hii pamoja na kuwu imetimiza masharti yote matano itakuwa bado hijabu hiyo itakuwa haijatimiza masharti kwa sababu lengo kuu la kuvaa hijabu la kujistiri ni ili isijekuwa ni kishawishi kwa mwanaume ambaye si maharimu wako sasa pamoja na nakuu amevaa mwanamke nguo hyokuhapana haibani kavaa nguo ambayo ni nzito kavaa nguo ambayo haina maua kavaa nguo ambayo haifanani na nguo ya mwanaume lakini ikaja kuharibu katika kutia marashi na katika baadhi ya riwaa zilizokuja mtu mwanamke huyu anaesabika kuwa ni mzinifu kwa sababu kageuza macho kama alivyosema mtu mtumasana jicho pia linazini kageuza macho ya wanaume kumgeukia yee na kumtazama na kuwavuta hisia kama inayofahamika mwanzo huo ni kutazama ndio anakuja anafuatia mambo mengine tayari kauingiza umma katika baraa kauingiza umma katika jamii kauingiza umma ka katika baraa ka kauingiza umma katika matatizo sasa allah subhana wa taala kwa kujua hilo akatuwekea mipaka akatuwekea taratibu ambazo tukizifata taratibu hizo tutakuwa hatuna matatizo tutakuwa hatudhaliki tutakuwa hatuvunjii heshima zetu in lla kt l l ni ya yudi nu l l ws t la l l ibrahim i ama m lt l brahi i brah bai a a وعلى آل محمد كما باركت على إبراهيم وعلى آل إبراهيم إنك حميد مجيد ورضى الله من جميع صحابة الكرام ربنا تقبل منا إنك أنت السميع العليم وتوب علينا يا مولانا إنك أنت التواب الرحيم عباد الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون