الحمد لله. الحمد لله الفرد الصمد الذي لم يلد ولم يولد ولم يكن له كفوا احد. أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له. شهادة من تمسك بها أدخلها الجنة. وأشهد أن محمدا عبده ورسوله. اللهم صل على محمد وال محمد كما صليت على ابراهيم وال ابراهيم انك حميد مجيد عباد الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله عز وجل يقول المولى عز من قائل بعد اعوذ بالله من الشيطان الرجيم يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون. يقول الله تعالى: وقضى ربك ألا تعبدوا إلا إياه وبالوالدين إحسانا. وقال تعالى: واعبدوا الله ولا تشركوا به شيئا وبالوالدين إحسانا. ndugu zangu katika imani khutba ya wiki iliyopita ilikuwa ikizungumzia fadhila ya wazazi wawili utukufu wa wazazi wawili thamani ya wazazi wawili ambao ni baba na mama katika quran urani imemzungumza sana baba na mama hawa watu wawili wana thamani kuliko kitu chochoche cha cho cho thamani katika maisha ya mwanadamu na mwenyezi mungu subhanahu wa taala amefanya makusudi kuwataja wazazi wawili kwa sababu hawa ndio ambao wana thamani kwa mtoto vyovyote vile utakavyokuwa ukiwa tajiri sana ukiwa ni shekhe sana ukiwa ni mtu mashuhuri sana ukiwa na madaraka utakavyokuwa ukiwa na ilmu ukiwa ni kiongozi wa dunia ama kiongozi wa nchi lazima unaye baba na unaye mama na watu wa uwili hawa ukikosa kuwathamini adhabu ya allah inakusubiri ومن يمتوم صلى الله عليه وسلم الذي يتحدث عنه من قصة تسمى لها أبو الفداء إسماعيل بن كثير رحمه الله عندما تفصيله تفسير بن كثير الذي يتفصيل آية وَقَضَى رَبُّكَ ألا تَعْبُدُوا إِلَّا إِيَّاهِ الله نسمى وَقَضَى رَبُّكَ أَمِهُ كُمْ مَوْلَا ameamrisha mola wako anla tabudu kutokumwabudu yoyote isipokuwa yeye wa bilwalidaini wazazi wawili ambao ni baba na mama ihsana kuwafanyia wema mtume saalwasaa siku moja alikuwa anapanda katika mimbar alipopanda katika ngazi ya kwanza masahaba wakamsikia msikitini anasema amin akapanda nguzo ya pili akasema amin akapanda ngazi ya tatu akasema amin akaendelea na hutuba yake alipomaliza masahaba walikuwa na kawaida wakiliona jambo ambalo si la kawaida kwa mtume sal llahu alaihi wa lazima walikuwa wanamuuliza wakamwambia ya rasul llah ewe mtume wa mwenyezi mungu alama amanti مونو ميتكي آمين أكوان جاءني جبريل آميني فوت جبريل فقال يا محمد أكسم أيها محمد قل آمين سم آمين فقلت آمين نميني كسم آمين نكوان كونيني يا جبريل نسم آمين أكسم راقم آمف رجل أدركه رمضان فلم يغفر له لما لم يبتها سارة بو ولمتو ambaye amekutwa na ramadhan akawa hakupata bahati ya kufutiwa madhambi sema amin nami nikasema amin haya amin ya pili akawaambia raghima anfu rajul dhukirtu indahu limepata hasara pua na mtu mimi muhammad sali llahu alaihi wa nimetajwa mbele yake nimetajwa muhammad فَلَمْ يُصَلِّي عَلَيَّ أكون الزِّيْتُ كُسَمَ اللَّهُمَّ صَلِّي عَلَى مُحَمَّدٍ وَآلِ مُحَمَّدٍ دقوزانكوا كتكا إيمان كتكا موجة إيمان أمرا عم ياما يكوى مَزِّيْتُوا كتكا نديميزيت نكم سليمتو تومياً صلى الله عليه وسلم وهنا ثماني نهو ويزي كوانا براكة نهو ويزي كو پاتا فائدة يو يوت دنياني اذا لم تصلي على النبي صلى الله عليه وسلم كما هم كم صلي امتومي اللهم صلي على محمد وآل محمد مدينة مشاريك ممسكت وامتومي صلى الله عليه وسلم كما ميتا الف او ميتا الف ميلي kuna msikiti unaitwa masjid abidhar hu msikiti unaitwa masjid abidhar kwa sasa hivi unaitwa hivi lakini u msikiti unaitwa masjid sajda msikiti wa kusujudu kwa wale ambao mnaokwenda haji mwaka huu nisikilize kwa makini sana mtume pale alipata kusujudu sal llah alihi wasalam yuko na masahaba ghafla wakamuona na sujudu ولكن يقولون ان الله يقولون ان الله يقولون الله يقولون ان الله يقولون ان الله يقولون ان الله يقولون ان الله يقولون ان الله يقولون ان الله يقولون ان الله ويقول لك انا كومبيا من عليك. صليا صلى عليك اتاكيكو صلي يا محمد اقسم الله مصلي على محمد وآل محمد صلى الله عليه أتكيك صلي يا وي وي أنا سما انا سمنا الله ناي أتم مصلية فصايته لذلك نمسجد كو هلو كومبا الله نكي صلي وميني الله انا نصلي انا كو صلية وفوسيون lazima nimshukuru mwenyezi mungu hapa pahala panaitwa sajda ni msikiti unaitwa masji abidhar ukifika madina sasa umeanzia maka umeanzia madina na wale viongozi wako watakaokuwa wamekwenda nao waambie wakupeleke katika msikiti unaitwa masji sajda msikiti upo lakini kwa jina maarufu ni masji abidhar pembeni yake kuna kituo cha mabasi ya kwenda riad sharura yambo hamis msheh skaka oja na jaaan jida makka na maene engine u i msikiti unaiwa ajiaihk azhar unaweza ukasikia kuna msikiti unaitwa msikiti wa magongo au msikiti aksa na kawaida sasa ulikuwapo msikiti wakati wa mtume wa uhai wake salllal salam unaitwa masjid bani muawiya hapa pahala mtume katika safari zake aliwahi kusujudu muda mrefu sana akasujudu muda mrefu sana kisa ambacho masahaba wakahofia kwamba rasulullah amekufa lakini akanyanyua kichwa kutoka katika sajda aliponyanyua kichwa katika sajda wakamuuliza ya rasul llah mbunu msjudu muda mrefu akawambia saaltu rabi thalatha faatani aatani thnain wamanaani wahida nimemwomba mwenyezi mungu mambo matatu amenipa mawili mmoja amenikatalia ndugu zangu ambao mnakwenda haji mwaka huu jitahidini kufika katika aesmaeneo ya historia, historia. kwa nini mtu unaweza ukataka kujua historia ya mlima meru unataka kujua historia ya mlima kilimanjaro unataka kujua historia ya mlima himalaya lakini huwezi kutaka kujua historia ya jabal uhud au jabalu lthaur au jabalurraya au jabal rrumati au jabalu كل ملِم أبينا سُوريا مناطق أو معالم تاريخية يجب للمسلم أن يزورها ويأخذها أو يجعلها قص أو دروسا وعبر عن ما ينويه هى سُوريا aujaliye umati wangu asiuangamize kama alivyoangamiza umma nyingine hili amekubali nimemwomba mola wangu asiue umati wangu kwa njaa kama walivyokuwa na uawa umati wengine alikuwa nawaangamiza kwa njaa hili amekubali nimemuomba mola wangu umati wangu wapendane wasigombane hili amekataa wa wahadhihi alamat min alamatinubua hii ni alama katika alama za utume wa mtume muhamadi salllahu alaihi wa salam ndugu zangu katika iman kwa wale ambao mnakwenda haji na kuna haj. wengine watakwenda mwakani watakwenda umra haya ni katika maeneo yamesahaulika his- yame sana maalimu tarikhia au atharia maeneo ya historia maka na madina hayajulikani lakini yapo tumekuwa tukiambiwa kwamba serikali ya saudia imevunja maeneo yote ya historia riwayatu batila maudua ni riwaya za uongo si sahihi maeneo yote ya historia yapo kwa nini nnasema namna hii mimi kama hashim yote maeneo ninayafahamu nimeyatembelea na yote yapo mpaka nyumbani kwao mtume saawaam alikozaliwa nyumba bado ipo hnyumbani kwao mtume nyumba yao imefanyia ukarabati mwaka 195 miladi ndio imefanyia ukarabati na mtu mmoja anaitwa abas lqaan lakini pale imeandikwa maktaba hili ni eneo nadra sana ukienda pale ukiwauliza askari wanakwambia yathbut kwa sababu pale watu wanakwenda kuomba haji iliyopita na ya mwaka juzi wakuta watu pale nyumbani kwao mtume kwenye ukuta pale wenye kuta mtu ameweka kichwa kwenye ukuta anaomba haidsa fasads ataoasapa ndipo alipozaiwa m nyumba hii ipo, ipo katika sehemu inaitwa shib abitalib unasimama nyumbani kwao mtume sala waaa nyumba unaiweka mgongoni kushotoni kwako kuna ikulu ya mfalme inaitwa kasru makka alafu kulianikwako kuliani kwako kumejengwa vyoo pale palipojengwa vyo ambavyo viko mkabala na nyumbani kwao mtume kutoka pale nyumbani kwao mtume salala wa sallam mpaka vilipojengwa vyo ni mita 2 au mita 5 hali penye vyoo ndipo alipokuwa anaishi abu jahl nyumbani kwake abu jahl lakini serikali ya saudia jazahallahu haira pale nyumbani kwa abu jahli wamejenga vyoo kwa sababu ndio zawadi yake amempiga vita mtume wa sall wasalam kwa hali na mali lakini akashindwa ukitoka nyumbani kwao mtume salllalwasalam tembea mita mia kwa kurudi nyuma usiende msikitini rudi nyuma kuna msikiti unaitwa masjidu shajara hu msikiti mahujaji mnayokwenda sipoteze muda katika shoping kama ni kanzu mombasa utakuta kanzu ukienda mtaa leso kuna kanzu unakofia kama ni simu zipo nyingi tu utapata sim za aina mbalimbali mbali. magalax ma iphone madude gani yote utayapata hapa lakini kule umekwenda kwa kazi maalum wahujaji wengi wanakuwa wanakwenda hawaelewi nini wanachofanya ukirudi mita miatano kuna msikiti unaitwa masjidu lshajara masjid shajara hapa pahala mtume wa saa wasalam siku moja alikuwa amekaa akaja jibril akawambia ya muhammad ala uriaka aya alikuwa alikuwepo anas bnu malik abu hamza radillah n ya muhammad ee muhamad nsikuonyeshe alama kwamba we ni mtume wa mwenyezimungu akaambia bala kwa nini akaambia udu tilka lshajara wite ule mti rasulullah akauwita mti akaambia ayatuha shajarata ali wewe mti njo ukaja mti mbele ya mtume muhammadi salllah alihi wa sallam anas anasema faktalaat shajaratu bijudhuria mti ulingoka ukawa unatembea ulipofika mbele ya rasulu llah akauliza man ana ya shajara mimi nnani ukasema anta rasulullah wewe ni mtume wa mwenyezi mungu mtume salllahu alaihi wa sallam, akasema kwa hili bas inanitosha wamenikataa hawakunikataa wamenikubali hawakunikubali mpaka mtu unakubali kwamba mimi ni rasulullah basi sasa katika masjidi shajara hapa oatkushto kwako kwa kama mita ishirini. kuna kijskitikidogo cha orofa kinaitwa asjrya kina rangi ya choklati na pembeni yake kuna daraja kuuu alisimika bendera, bendera pale aliposimika bendera pale akawaambia masahaba ingiani wakaenda wakauchukua mji wa maka pale, pale pahala umejengwa msikiti haya ni maeneo ndugu zangu ya historia tunatakiwa tuende tukayaone na tuyezuru sababu so, yanaongeza imani ukitoka masjidushajara rudi nyuma mita 1 na, na hasn unakwenda kuukuta masjiduljini kuna msikiti unaitwa masjidul jini hapa msikiti wa majini kwa nini umeichwa masjid ljin mtume sallalwasala asema jaani daiyu min aljin amenifata mtu kunifata katika majini alikuja jini mmoja walikuja wawili riwaya nyingine wanasema walikuja watatu wakamwambia tunakuomba uje utupe haya maneno unayo yasema yametoka wapi mtume akawauliza yusahibuni nani atafatana na mimi nimealikwa na majini masahaba wakakaa kimya kwa sababu kwenda kukutana na majini shughuli ni kubwa akarudia tena manyusahibuni nani atafatana na mimi masahaba wakakaa kimya akarudia tena man yusahibuni abdullahi ibni masudi akasema ana ya rasulllah mimi ntakwenda akaambia akawambia twenzetu wakaondoka maana wametokea haram kule wakaja moja kwa moja mpaka walipofika pale kwa sababu kutoka katika msikiti wa maka mpaka kuja masjid uh, ljinni ni mita miasaba walipofika pale abdullah b masdi anasema fakhaa linabii sawsaa khaa mtume akanipigia mstari akaambia la tabrahana khaaka usiondoke hapa tulia mtume akaondoka akaenda pale akaanza kuzungumza na wale viumbe majini akazungumza nao abdllahbmasdi anasema nilikuwa nisikia sauti wakati mwingine sauti ya mtume nikawa sisikii walikuwa wanakuja viumbe wa ajabu anawaona ameona moto unawaka kaona madudu kaona nyoka kaona nge kaona ndege kaona wanyama wote hao wengine ameona ni wanadamu weupe wa sana wengine ni warefu sana mtume alipomaliza akarudi kwa abdullah b masud wakaondoka zaa hapa pahala pamejengwa msikiti unaitwa masjiduljini ndugu zangu katika iman ukienda mina baada ya pale sehemu ya jamarati ukisimama jamarati mji wa maka unaupa mgongo angalia kule ni kwako mita kama thelahiatan ama hamsni kuna msikiti unaitwa khaif wasuudi wenyewe wanawita masjidlkheif huu msikiti mtume sal llah lihi wasalama anasema salla fihi sabuna nabiyan wamesali katika msikiti huu mitume sabini na nyuma ya msikiti huu ndiyo kuna pango linaitwa gharu lmursalati hapa ndipo iliposhuka walmursalati urfa maalimun tarikhiya ahmalaha lhujjaj walmuslimun maeneo ya historia ambayo waislamu wamepuuza mtu yupo tayari anaweza akatoka hapa akaendakatikaakaenda yurope european country kwenda kutalii kutali, yuko tayari lakini hayuko tayari kwenda makka na madina ama, ama kwenda sri lanka mtume adam alaihi ssalam ametelemkia katika mji unaitwa sarandib sarandibsarandib iko ap ipo sri lanka sri lanka kuna mlima unaitwa jabal baba adam ufika mta aliowekauayou awatu auayawanaotembeea apoahala laii sisi wasa hatuna haai hapo ni pahala pakwenda aai ukirejea katika kitabu kinachoitwa ia fi mwanachoni mmoja anaitwa muhamad ibnu abdulmunim al himyari rahimuhullah maalimun jughrafiu au mujamu jughrafii ni kitabu ambacho kimeeleza historia hapa ndipo alipotaremkia saranisarandib hapa katika sarandib juu ya mlima wa sri lanka wenyewe wanasema baba adam yani ni mlima wa mzee adam ukija hapa mina mbele kushotoni kwako kuna pahala kijimsikiti kidogo nadra sana si rahisi kwa mahujaji unaweza ukasema mahujaji asilimia tisi na tano ama asilimia 9 pahala ambapo mtume alikubaliana na watu wa madina walikuja watu h sanane usiku mtume akiwa na abas amake wakafunga kwetu kwa sababu maka likuwa ngumu sana maa likuwa ngum wameweka msimamo hawataki lailaha illlah hawataki islamume a alam akapewa amri na mwenyezimungu subhanau wataala abadilishe njia ya kazi ya dawa saau napoona wakati mwingine hapa napopeleka dawa haifik aenda akajificha katika hadhur ipo kaskazini mwa miwa maa hapa ndipo alipokwenda kujificha mtume sala alaa kwa mda sikutatuwa ingineema sikunkisha akondoka ake akfik madina kiskit kidogo alikijenga abujfamanur aao kiskit rangi kama yamai akin i rangi kama s watu kma kumiaoisis So, mina iko sehemu tatu kuna sehemu kwamfano viongozi wa serikali labda katika serikali hii ya kenya ama ya tanzania ama yoyote kama katika kiongozi, viongozi hawa mmoja ni mwislamu amekwenda kuhiji huwa hawakai katika mahema na watu wa kawaida wana nyumba speh ambazo wamewekewa kule juu wao wanaishi kule juu sa kwa mbele pale kuna kiji mnara kidogo hii sehemu ndugu zangu waislam allahu alam yuqalu hasma ma dhakaraha lmuarrikhun au ulamau lmaalim kama walivyozungumza wanachuoni wa meneowenye taaluma naeneo ya historia wanasema hapa pahala ndipo pahala ambapo mtume ibrahim alaihi salam alipotaka kumchinja ismail mbele yake kama mita 3 unaingia katika wi asi wai muhasir ni pahala ambapo ndipo mtume s uh, wakati amezaliwa ilipotokea tukio la ashabulfeli abraha ndipo alipopigwa bom لك جهنم نطيرن أبابيل، فأنايت وادي محسر ثم كت كحديقة لبيت لキンبي يبان. أصحاب رسول الله بنو كيمبي. أكيمبي ها. لِيْبَوَالِبَوَانْعَمِيزْهَا وَأَصْحَابُ الْفِيلِ. بارك الله لي ولكم بالقرآن العظيم، ونفعني وإياكم بالآيات والذكر الحكيم. أقول قولي هذا استغفر الله لي ولكم ولسائر المسلمين، فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم، وهو البر الكريم. alhamdulilah aladhi jaclna mn alnasihin waafhamna min ulumi lulama rrasikhin duguyangu ukitoka hapo kuna mlima unaitwa jabalhirat au jabalnur hapa ndipo ilipoteremshwa quran kutoka katika mlima huu alipoteremshiwa mtume salllahuae wa salama quran mpaka kwenda katika mji wa maka ni kilometa 4 na nusu mlima huu urefu wake ndugu zangu mahujaji mnakwenda hai mwakahumlimhuuurefu wake mita usawa wa bahari whuwaannd m waasauanda a waasa i vizui kapanda kuanzia saa asubuh saa bi asubuhi saa tatu saauuut ukfikal mjwwot unauona uo chini sababu nim limam ref o madina madina kuna mskit wamtume sala allah al sallam du sango ke ngia kat kam skitwamtume saaaw sallam e, m lango na mamoƴa ni babusalaam m lango no kondak to ke a kejim lango kidokakenei to babu baqi el harkad sababu baqie pale ndifokna makaburiama sahaba kuna o kutam coubi sana wamezikwa masahaba takriban miongoni mwao tmanbn aan rn amezikwa pa aa isha na amezikwa pal mama ftima mwanaye mtume amezikwa pal na pamoja na hasan na masahaba wengine imam malik imam darlhijra amezikwa pal sasa ni sehemu ambapo wamezikwa watu wengi na hapa bai lhara kama mmepata kusikia ndipo pahala mtume aliwahi kufika akakuta kuna makaburi mawili yana matatizo قالوا ان هذان لا يعذبان أما مكبوليان واعذبيوان اما احدهما هو مmoja هلكبولي واحد فكان لا يستبرئ من البول وفي الروايه فكان لا يستنذئ من البول وفي الروايه كان لا يستتر من البول هلكبولي لا هو مmoja اناذبيو بسبب alkwa hajilinj na chichi za واما الثاني هو وابيلي فكان يمشي بالنميمه alkwa nafitinisha watu ndugu zangu katika iman ni tatizo kubwa sana kujisaidia wima ndugu zangu waislam katika moja ya adhabu zitatupata wengi sana pamoja na sala ni mkojo sheiun khafifu thafifun yasirun jida kitu chepesi tu mtu anasema mkojo ntaosha na maji lakini ni adhabu ya kaburi na ukitaka kujua kwamba hatuko makini na mkojo nenda katika vio vyetu tunapotaka kutawadha Wazi, wazi unamkuta kabisa kwamba huyu aliyotoka hakuwa makini na mkojosababu unakuta harufu ya mkojo ipo juu ndugu zangu katika iman waislamu wenzangu waislamu wenzangu mkojo allahuma ukiacha wale ambao wanatatizo la ugonjwa wa mkojomwenyezimungu awaponye nshallah ani kwa sababu yani ya dharura wdarurat tubihu lmahdhurat lakini kuna mtu tu kwa sababu amezoea anafika anajisaidia ima kama iko hii ni hatari saa wni aliagomaisha watu anaadhibiwa kwa sabau yassa pale, pale ni baiuhara ale kinachotakiwa ni kuwatolea salamu wale, mas- wale masahaba mahujaji wengi baadhi sku hizi serikali ya saudia jazallahhei wameweka wa ukuta na sehemu nyingine wameziba watu walikuwa wanatupa barua wanatupa narial pesa kanii atupa pesa hata katika kaburi la mtume skabula mtum ndiomaana sehe nyingi imezibwaulionille kabu mpaka msimu wahia ukiisha wa mahuai wanapopungua wa nd naweza mtusma aya mwali sii ametufundisha mwaka wan jamya slamia pale kulidawa ambaye ni muadhini wa msikiti wa mtume sallaal wasala ametufundisha tafsiri ya urn aamihkam rn yamarubkuanzia suaaza kuahku anaitwa dktru umar hasan kamal huyo ametufundisha sisi ni mwalimu wangu wa tafsiri ndiye aliyetusimulia haya kwamba watu walikuwa wakichukua barua anamwandikia mtume na pesa anamwambia yani jahala wana mpelekea hizi pesa alazozifanye nini mlendani yani makaburi yako vipi kaburi la mtume saa salama na abubakar na umar kwa sababu wao ndio wamezikwa mle ndani yale makaburi posta kama nilivyoweka vidole vyangu kaburi la mume a nirefu lipochimbwa kaburla abub wanzimww aakwkw b nimeishi miaka minne pale msimu usiokua kwakutazama vizuri mle ndani yale makaburi alama nyeupe mistari miwili mita, mitatu mstari mitatu meupe mmoja ni mrefu andio kaburi la mtume salsala tumepata kumwomba huyu mwalimu wetu sisi kama wanafunzi tunaomba tupate kibali tuingie mlendani tuangalie ili tutakaporudi kwetu tunaweza tukasema akaambia kibali mimi mwenyewe siwezi kuruhusiwa toshekeni na hivyo hivyo mnavyoona sasa katika msikiti wa mtume sala salam kuna, kuna zulia la kijani kama hili la msikiti musa olakini ni kijani iliyofifia pale pahala panaitwa rada ala mabaina baiti wamimbari radhatu min riad ljanna wamimbari ala haudi min hiadi ljanna mtume anasema sa wsaa kati ya nyumbani kwangu na mimbari yangu ni kiwanja katika viwanja vya peponi hii ni sehemu ambayo waislam naenda kaswali pale kwa sababu ni kiwanja ambacho allah amekichukua peponi akaja akakiweka madina hakukiweka daslam wala hakukiweka mombasa wala hakukiweka marekani kakiweka madina kwa sababu ndipo alipoona allah panapaa ukitoka hapa katika rauda angalia mgongoni kwako kushoto kuna kiji mmba kidogo kama hiki ambapo wanakaa watu wengi pale panaitwa panaitasufa apa ndio aliokua anaanyuma yake kuna mlango unaitwa baibril ambapo aranyni ibril akija kwa rla pal alikuwa anatokea upandu aya i maeneo ndugu zangu katika an mnakwenda ha faida kamampohapa mnatakiwa mwendmkn tiiblrudiykmaliza barudiyumkma hatua ndio palikua pana kisima kinaitwa iliposhuka ile aya lantanalu lbira hatta tunfiu mima tuhibun kwamba hamuwezi kufikia daraja la uchamungu mpaka mumpe allah vile mnavyovipenda abual akasema ya rasulllah inna ahaba amwali bairh mali yangu nayipenda mimi nki kisima Niki ambacho kilikuwa na maji baridi kip ndani ya mitende ambacho mtuea alikua napenda mara ingi kendauw ile sehemu ipo imewekwa alama lakini mpaka ukamate mkono ambiwe pahala penyewe ni hapa sehe oksimamata mski wa mme a mlango naabaraa ail kwako t una miskiti mitatu utakuta na ubala musa lakii msikiti mmoa unaitwa haaa pale pahala mtume alifunikwa na wingu haaaawasaaawingu yalimfunika mtum slaa ukitoka hapo unakwenda katika m shajara kuna kijiji kinaitwa umu shajara ndipo kilichopo kisima cha uthman biri ruma ala wsala man istara bira ruma falahu ljanna atakayenunua kisima cha ruma peponi yake uthman akasema ana laha ya rasulllah mimi ntakinunua wakati ule uthman amekinunua kwa dirham 5 ndugu zangu katika iman wewe na mimi mpaka sasa tumemfanyia nini allah unaweza ukakaapo mpakaukasema nini ulichomfanyia allah umetoa mali yako kwa ajili ya allah umeangalia mambo ya hairat umeangalia miskiti umeangalia watoto yatima umeangalia mambo ya umeme ambo ya maji sia atu wanaofaya kaziya dawaaa meangaa wafanyakazi wa misikiti umeangaia wale ambao wanakenda kufanya kazi katika mashleea kufundisha eliya dini ya kiislam umepata kutoa mali yako kwa sababu ya allah hawo ni masahaba anfaqu amwalahum walitoa mali zao famadha qadamta anti we umesha fanya nini kwa hiyo inatakiwa kila muislam hili halifahamu mnapokwenda makka na madina haya ni maeneo ya historia kwa kumalizia nenda uhud quba samaani tafadhali ukiingia quba angalia qibla ukiangalia qibla pembeni kuna kitu kama mnara ni nguzo kubwa mbili pale pahala mtume aliingia jumatatu kutoka makka alipohamia ameingia wakati wa duha hina stada duha akaingia pale akashuka kwenye ngamia wake ngamia akapiga magoti fasalla fihi rakaatain pale pahala mtume aliswali rakaa hizi mbili na wewe utakapokwenda pale nenda akaswali rakaa mbili pale نمتوني صلى الله عليه وسلم أنا سمع من توضأ في بيته أتكيتا واذا يمبني كواك دا وقت يمبني كواك وقت هو ني نيهوتالي ثم أتى يقوبا كيشا أكاجي يقوبا فصلى فيه ركعتين أكصلي ركع مبين أنا بات الثوابز عمرا وكياند أهود مليم وأهود يناورف وكيلومتر ناني قال صلى الله عليه وسلم جبل أهود jabalun yuhibuna wanuibuh mlimawa ud mlima, mlima unatupedanasitnauewajabal ud jabalu min jibal janna nmlimaaumlimakatiklialu ak a kijilima igo wauwaaanajaale mlima unaita jabal ainain au jabalraya au jabalrma mtume alipofika pale aliwambia masahaba tariba ama masaaa akawweka ale u akwai iaa fal au anh mkiona tumewapiga hawa mauraish ama ametupiga naomba mtulie hapohapo asa asahaba baada ya kuwana mauraish wamekimbia, wamekimbia wakiongozwa na hali bnlwalid wakajua wamekimbia kumbe waliingia upande hukwa ambako kunaya madina wakaja wakazunguka wakawapiga na kuna sehemu ambayo mtume baada ya kujeruhiwa alikwenda akapumzika ni sehemu ukisimama ni sehemukatika mlima wa uhudi inaonekana lakini mpaka uambiwe na mtu kwamba sehemu yenyewe ni ile pale ndiomaana anasema ni yani unaweza ukaonyeshwa moja baada ya moja haya ni maeneo ambayo ndugu zangu mnatakiwa mfike pale kuna ukuta umezungushwa kuna makaburi pale wamezikwa kina hamza amezikwa baba yake hudhaifa mzee yamani radiallah anhuma amezikwa handhala ghasilu lmalaika kijana ambaye amesikia habari ya kwenda kuutetea uislam akawa ametokeza handala hasilalia saaba eke ambaye amepata kuoshwa na alai katika masahaba wa mtum haya i maeneo tunatakiwat unakwenda ibla mskiti una ibla mbili baada ya hapo unarudi katika mjiwa madina katia mjwa adia mskitiwenyew madina, madina kusal pal sala ukija makasala ni laoj ndugu zang katika iman wale ambao mnakwenda h haya mnatakiwa meezingatie fuatilia maeneo ya historia madina unaka siku nane baadasalat l asir naenda akatembea katika maeneo ya historia riale kumi kumi utafika dereva atakupeleka utarudi lakini uende watu wenyewe wa madina hawapajui baadhi ya maeneo tambihi nimalize hutuba yangu madina kuna sehemu moja inaitwa wadi l jini na kuombeni waislamu kuna jangwa linaitwa jangwa la majini pale ukiweka gari free ukiwasha tu inakwenda spidi th bila wewe kuendesha inakwenda yenyewe mtadanganywa allahu alam pana nini labda wapatikana wataalamu wa jiografia ama wataalamu wa jeolojia wanaweza wakatwambia wanaitwa wadilji jang wenyewe wanaamini mahujaji yaani ukiwasha gari tu kiaso cha kupiga start ikiwa katika slen weshikausukani gari inakwenda spidi tha0 ikifika pale inasimama yenyewe na ukigeuza inarudi spidi thaman hii sehemu ma, mahujaji mnaokwenda watu wanaibiwa hela hukabwi neo kwa sababu watu wanaishi mjini kwa ujanja kama pale katika makaburi ya uhud skuizi angalau wa serikali wameweka mashekhe pale lakini miaka sita saba iliyopita huku nyuma walikuwepo unawakuta watu wamekuja na vilemba hivi ya ha ya haj, haj. anakwambiahaj sema anakuimbisha dua ukimaliza ambayeya haj bahshish rial hamsa rassa dua gani ya kuimbisha pale khurafati wa asatiri ma thabata fi ahadithi nabii salllah aja thibiti sasa hii sehemu utafika utamkuta haji mwenzio amekwenda kule tafadhali tafadhali hakuna wadi wadiljinni ni kweli lakini je ndio majini wanaendesha magari hii ni sehemu naomba muwe makini sana naeleza kwa sababu na uzoefu wa pale napofahamu skwa sababu katika maeneo ya historia wanachuoni waliotaja wa mwanzo hii ee aiataja hii sehemu haijatajwa isipokuwaai ndio ukisafiria uki madina upande wako wa kulia ukiwa kwenye ndege tazama utakuta ardhi ni nyeusi sana kama haya madirisha ardhi ni nyeusi sana ardhi kama imemwaiwa sel ili sehemu uliwaka moto mtume alisema la taqumu saa qiama haitosimama hatta takhuruja naru min ardi lhijaz تضيء اناق الابل ببصره قيامه يتسمام امبكا وكه موتو كاتكا انشيا حجاز نا أن ونيو مدينه كومدا سيكو كما نافيليزا ابن كثير نا امام النووي نا امام ابن حجر رحمهم الله تعالى رحمه واسعه إن الله ملائكته يصلون على النبي يا أيها الذين آمنوا صلوا عليه وسلموا تسليما اللهم صل على محمد وآل محمد كما صليت على إبراهيم وآل إبراهيم وبارك على محمد وآل محمد كما باركت على إبراهيم وعلى إبراهيم إنك حميد مجيد ورضى الله عن جميع صحابة رسول الله أجمعين أبو بكر وعمر وعثمان وعلي وعن جميع صحابة رسول الله أجمعين ربنا آتنا في الدنيا حسنة وفي الآخرة حسنة وقنا عذاب النار ربنا لا تزيغ قلوبنا بعد إذ هديتنا وهب لنا من لدنك رحمة não اللهم رب الناس اللهم رب الناس اللهم رب الناس اذهب باس المسلمين اللهم اشفهم انت شاف شفاء لا يغادر سقما ولا الما اللهم اشف مرضى المسلمين اللهم اقضي حوائج المسلمين اللهم يسر امور المسلمين اللهم يسر امور المسلمين اللهم من اراد شرا بجميع المسلمين فدمره يا رب العالمين اللهم انت اعلم باعداء الاسلام والمسلمين اللهم احصهم عددا وقتلهم بددا ولا تبق منهم احدا عباد الله ان الله يامر بالعدل والاحسان وايتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء منك لَعَلَكُمْ تَذَكَّرُونَ أَقْمِ الصَّلَاةِ