من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله فان خير الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه baada ya kumhimidi mwenyezimngu subhanahu wa taala na kumtakia rehma mtume muhama katika khutba yetu ya leo insha allah tutazungumza kuhusu thamani ya undugu kwa mujibu wa kitabu cha mwenyezimgu ya mtume, wa taala katika qurani tukufu asema inamalmuminuna ihwa hakika waumini ni ndugu na kilma hiki cha undugu katika qurani tukufu mwenyezimngu subhanahu wa taala amekitaja sehemu tofauti tofauti katika aya tofauti tofauti mwenyezimgu subhanahu wa taala katika hili la undugu kusema hakika waumini ni, ni, ni, ni ndugu ni moja kati ya necma ya mwenyezimngu aza wajala undugu wa waumini ni moja katika necma ya mwenyezi mwenyezimgu sasa kitu kiwa wakihesabuni necma ya mungu nema ya mungu kwa mwanadamu mwanadamu aliyeneemeshwa huwa astahiki asimame msimamo gani ikiwa undugu ni necma kwa hivyo necma hufaa ishukuriwe ili mtu akishukuru ile necma apate natija ya kuzidishiwa hili la kuzidishiwa mwenye kushukuru necma ya mwenyezimngu ni pahala popote panapoingia kuwa hili ni jambo ni nema ya allah ukishukuru utapata ziada na leo hapa kwenye aya yatuonyesha kwamba kuwa waumini ni ndugu na huu undugu ni katika necma ya allah tabaraka wataala sasa tukishukuru necma hii kwa sisi kuwa ndugu tutapata ziada na ziada ilokusudiwa ni kutuzidishia mwenyezimngu kule kushikana kwa ajili yake kwa kule kuwa tumeshukuru mmoja kati ya neema zake ambapo qurani tukufu imetoa ahadi hiyo la in shakartum la azidannakum walainkafartum inna adhabi la shadidi iwapo mtashukuru mwenyezimngu atawazidishieni na mukikufuru si kutoka katika boma la uislamu mukikufuru kwa maana mukiacha kushukuru ina adhabi la shadid hakika adhabu yangu ni kali ni kwa kuwa atawatenganisha baada ya kushikana mukaata kushukuru ikawa mumekufuru basi mwenyezimgu atawapa kibachi cha kunini kutengana muwe kando kando hamuelewani hamushikani kwa jambo lolote kwa hivyo necma ya allah yafaa mtu aishukuru ili apate kuzidishiwa wapi tutapata kwamba kuwa undugu ni nema naam ni mungu aliposema kuwa nadi wa waumini ya amanu dhkuruu nemat llahi aleikum enyi mulioamini kumbukeni necma za mwenyezimngu juu yenu id kuntum adaa pindi mulipokuwa ni maadui kati yenu mwafania na uadui faalafa bin qulubikum akazoesha kati ya nyoyo zenu kwa maana mulikuwa mukifanyia na uadui mwenyezimungu akawashikanisha uaa faasbatum binematihi waa mukawa kwa nema yake mwenyezi mwenyezimungu ni ndugu kwa hivyo hili la undugu waislamu waumini kushikana kiundugu ni katika necma ya allah tabaraka wataala aliyesimulia mwenyewe kusema faasbahtum binecmatihi iwana mukawa kwa necma yake mwenyezi mwenyezimngu ni ndugu kisha akasema wakuntum ala shafa hufrati min anar na mulikuwa pambizoni mwa shimo la moto yani pale mulipokuwa nyoyo zenu zimetengana hamukushikana kila mtu kwa lake hamuelewani nyii waumini mulikuwa katika pambizo la shimo la moto qurani kasema faanqadhakum minha mwenyezi mwenyezimungu akawaokoeni na hilo shimo la moto kuwaokoa ni kwa kuwa aliwaokoa kwa rohma zake na imani yake musiingie katika shimo la moto kwa kule kutengana kwenu na kwa kule kukachana kwenu na kwa kule kutosikizana kwenu kkul kwa hivyo ni nema kubwa sana kama kma angeliwaachatgliingia katika shimo la moto mbali kulukuwue akazishikanisha nywyo zenu lapate kuwaokoa na aau yaaundugu katika rani kimetajwa katika sehemu nyingine kama kusema faman lahu min akhihi sheiun akhihi ni ndugu ni kwa kuwa hili la undugu allah tabaraka wataala alitaka sana na alihimiza sana ndugu zangu katika imani kitu chenye thamani huthaminiwa na chenye thamani yule aliyekiliki huwa akilinda kwa kila njia ili kisimpotee kisimponyoke ama kisiharibike mikononi mwake mfano ikiwa umemiliki dhahabu wewe utakuwa na ulinzi wa hali ya juu kila sehemu ya nyumba yako utakuwa ukificha dhahabu hizo ukiweka hapo fikra itakujilia pengine hapa nikivamiwa zitaonekana mwanzo utaziondosha uzigurushe pahala pengine nyumba nzima utatembeza pesa zako dhahabu zako kila kitu ambacho chaingia kwenye maana ya thamani kwa maana kitu cha thamani mtu ukilinda kama jinsi anavyoilinda roho yake ikiwa ni hivyo na ndivyo ilivyo kwa kuwa kila chenye cha thamani mwanadamu hutaka roho yake pengine ipotee kwa sababu ya kuchechea kitu chake kwa nini kwa sababu amekithamini nitakupa mfano mmoja ndugu yangu hivi sasa ardhi yako ulioimiliki ndiyo akiba yako ya pekee ya thamani ya maisha yako na watoto wako na mustakbali wako baada ya kuondoka katika dunia hii wasemaje atokee yoyote mwenye kutokea ataka kukudhulumu kwenye kitu chako cha thamani ukijua ya kuwa nikikubali mimi kudhulumiwa nisha lea mbali maisha ya watoto wangu itakuwa ni kupata tabu tu katika mustakbali wao utasimama vipi wewe utakua uko tayari ufe utoe roho yako kwa sababu ya kuchechea kitu chako cha thamani na huna dhambi zozote kwa mungu kwa sababu aliyesimama kujichechea kwa jambo lake aliyesimama kujichechea kwa kitu chake cha halali hata akifa mbele ya mwenyezimgu mtu huyu ni muheshimiwa kwelikweli a ardhi yako eti atoke mtu hatakuja kupokonya ukasimama kufa kupona bilahi ukapata shahada mtu akakumaliza kwa sababu aichechea ardhi yako wewe mbele ya mwenyezimgu ni muheshimiwa kwa nini kwakuwa muislamu mwenyezimgu hataki amuone adhulumiwa apokonywa kitu chake alichokimwagia jasho akichukue tu bila kupata aipoteze roho yako na mbele mbeleya menyezimgu nimheshimiwa ee kwa sababu umetetea jambo lako ni kwa kuwa lile ambalo umedhulumiwa ni jambo kwako la thamani kwelikweli na kitu cha thamani n lazima mtu akiheshimu aki la kubwa sana ina maana yaku ikiwa n jambo la thamani hairuhusiki mtu kutafuta sababu za kutengana hususa ikiwa ni wauminimwenyezim wa awaimtume flaongetoa wa vyote vilivyomo katika ardhi vyote vyo vilivyomo katika ardhi ndugu, ndugu muislamu ndiyo tabiri ya qurani lau fatmai l ardhi jamia lao ungetoa vyote vilivyomo katika ardhi ma allafta beina qulubihim usingeweza kushikanisha kati ya nyweo zao walakin llaha allafa beinahum lakini mwenyezimngu ndie aliyeshikanisha kati yao ina maana gani subhanallah ukiwaona watu wameshikana kufa kupona kwenye sikitiko huzni ya mmoja ukaona ni huzni ya watu wote ukaona furaha ya mtu mmoja ni furaha ya watu wote juu wa jambo hilo nila thamani nyinyi mkaungana kenya nzima kila mmoja akatoa kiwango alicho nacho kwa lengo la kutaka kushikanisha watu asingeweza kwa sababu jambo hili nila thamani sana mwenyezimgu asema lakini mwenyezi mwenyezimngu akalifanya hilo ina maana sisi kwenye kushikana twataka tukuthamini kiasi gani twataka tukutilie maanani kiasi gani ina maana la muislamu lazima liwen la ndugu yake muislamu tena muislamu wa popote wa rangi yoyote ya kabila lolote ndivyo jinsi qurani yetu uislamu wetu unavyotufunza uislamu umetufunza ndugu yako ni muislamu alipo bila mpaka yoyote popote usikiapo adhana ndipo kwenu ndipo kwako ndipo kwa ndugu yako kwa nini kwa sababu akukuregeshea ile thamani ambayo dunia nzima lao ingeshikana kwa lengo la kutaka kuwashikanisha watu sio mchezo na ndugu yangu mwislamu nielewe sana katika hutba yangu hii ya leo jaribu wewe wanadamu ndio sisi na waislamu ndio sisi hapa ambao tuko kwenye siku tukufu saidlayami filusbu kwenye nyumba takatifu kwenye nyumba ambayo ndio inaopendeza zaidi kwa mungu kuliko majumba yote kwenye ardhi hii jaribu nyumba takatifu kwenye nyumba ambayo ndio inaopendeza zaidi kwa mungu kuliko majumba yote kwenye ardh hii jaribu mwenyewe wacha kushikanisha mji mzima kama wataka ku, ku, kuhakikisha neno la mungu kuwa ni neno la simama hali ya na neno la mtume ni neno hali ya la simama jaribu mwenyewe utake kulihakikisha na ninahakika huna shaka na mtume wako wewe huna shaka na mtume wako wala huna shaka na mungu wako maadamu ni, ni, ni, ni, ni mumin kwa sababu unajua neno la mungu ni la haki na yeye mungu kuwa neno lake nla haki yeye mwenyewe amejiichakua haki na akamchegua mtume wa haki ninyi mwamwamini mtume muhama sa kwahivo lazima lake lisianguke jaribu si kwa sababu ya shaka kusema anataka kujaribu kuliangalia hili neno si kwa kuwa wanchilia shaka mungu wako wala na mtume wako hapana hata br ibrahim alimwambiwa mwenyezimgu arini ituh lmauta nionyeshe mungu wangu vipi wewe wahuisha wafu mtu amekufa wamuhuisha vipi hebu nionyeshe mwenyezigu wakawambia aalatumin ibrahim hivi wewe huamini ibrahim akawambia la ya rabi sio kwamba kuwasiamini liytmana albi ili moyo wangu upate kuchulia ni kwa kuwa naamini lakini ukinionyesha unavohuisha wafu moyo wangu utazidi kuamini na wewe sasa kusema watanijaribu hili la undugu lina thamani kweli utazidi kutulia moyo wako na kusema kwamba kuwa la mtume lina nguvu ndugu yangu jaribu e kuwashikanisha watu kumi tu uangalie tabu utakaipata watu kumi tu aadau umi wewe mwenyewe utasema subhanllah afadhali mimi kama ningepawa mbuzi kumi kuwachunga itakuwa ni sahali kuliko kupawa wanadamu kumi billahi aleik kwa nini mimi nataka kuwashikanisha watu kumi ambaye kila mtu mmoja una fikra karibu milioni moja ambayo yakhtalifiana na fikra yako na wewe wataka kuwavucha wote hawa watu kumi kwenye fikira moja yenye mfumo mmoja wenye malengo mamoja billahi alaik halituijua kwa mtana wa leo utasema la mtefteni mtu ngine awe mwenyekiti wa watu hawa awashikanishi kwa sababu atabu kwa sababu ule mfumo utakauelekeza we wewe kwa watukumi hawa utaulizwa masuala wewe mwenyeuta subhanllah yanini mimi kujisumbua kuwashikanisha hatimaye waweza kutoa jmenti yako kusema bwana kila mmoja angalie shughuli zake si wawezi na mpaka sasa ndugu yangu ukawekewa watu ishirini hapa na mbuzi ishirini hapa ukawambia haya chegua utaongoza nani kati ya hawa bilahi itakuwa niwepesi Mina afadhali mimi niongoze nani mbuzi ishirini kuliko kuongoza wanadamu 20. kwa nini kwa sababu mwanadamu mwanadamu na mwanadamu ana tabu sana sasa wewe mwenyezimungu akikupa uwezo watu ishirini uwavute kwenye fikra moja yenye mfumo wa uokofu wao wa dunia hii na akhira hii ni jambo la thamani ambalo hata ukatoa mabilioni ya dola za kiamerika billahi lku haizina thamani dola hizi kuliko kuwashikanisha watu kumi wakajijua kwamba kwa sisi waislamu ni ndugu moja langu ni lako lako ni langu furaha yako ni a yangu huzuni yako ni huzuni yangu nikisikia firimbi pahala popote ni wangu mwislamu iwadhulumiwa niko tayari mimi hata kama nitakufa kwa ajili yake ndivyo walivyokuwa sahabatu rasulillahi sallla lwasalam kwa sababu hili la u walilithamini sana angalia mtume kisha akasema kuhusu thamani hii mi kwa mmi jengo hutiliana nguvu badhiyake ka bad iangali jengo hivi sasa kulivunja ni kibarua kwa nini kwa sababu zile bloi zenyewe zimeshikanishwa kila, kila jiwe limeungana na mwenzake hivi sasa ikawa ni nyumba pengine ya tabaki 1 ama 14 ama zaidi ya hapo ولكن لماذا تتعامل مع ذبوك وسباب المشيكا كشمتو مكاسب مهيب مثل المؤمنين في توادهم وتراحمهم وتعاطفهم كمثل الجسد الواحد اذا اشتكى منه عضو تدعى له سائر الجسد بالسحر والحمى مفانو na kuhurumiana kwao kusikitikiana kwao ni kama mfano wa mwili mmoja kiungo kimoja kikishtaki maumivu kupelekea mwili mzima kusikia maumivu hayo hayo hii ni dalili ya kwamba mtume swaa amelenga ya kwamba akipatikana mumin na lolote hisi umepatikana wewe na lile jambo ukimwona mumin pahala popote amefikiwa na jambo la msiba hisi kuwa ni msiba wako kama amepatikana na jambo la furaha katika femili wahisi waumini wote kwamba kuwa mfuraha yao ndio maana ya hii hadithi kwa sababu ya kuthamini ambacho hakuna chochote cha thamani kushinda hiko twende kwa mtume wetu muhama kwenye jambo hili jinsi alivyolizungumza mwenyezimgu na yeye jinsi alivyolitilia nguvu kisha msimamo wake mtume kwenye hili la undugu mtume s akawa uko katika hali ya tahadhari popote pasitokee jongo ama mpasuko kwenye wale ambao mwenyezimngu amewashikanisha ikiwa hii ni nema kubwa itoko kwake akawa ana tahadhari hali ya juu akisikia tusu tafahum kutoelewa na kidogo pahala pahalamme uko chonjo kutaka kuwashikanisha na kuwarudisha katika laini ya neema hizi kwa nini ndipo hata qurani tukufu ikahisabu katika maneno hakuna maneno ambayo ni mazuri kuliko yanayofuata la fi min najwahum man amara au au islahin i nas hapana kheri kwenye maneno ambao wanazungumza wao kule kule kuzungumza kwao maneno hakuna ambao ni ya kheri kuliko maneno ya mtu ambaye anaamrisha sadaka anaamrisha watu kutoa sadaka au marufin au kuamrisha mema au islahi bein nnas ama kusilihisha kati ya watu watu wametatizana wewe ukienda ukawasikizanisha ukapewa ruhusa mpaka ya kutumia urongo kwa ajili ya kutaka kuwashikanisha watu na ukaambiwa kwenye kutumia urongo kisampulio huandikiwi dambi mfano wawili wamekatana ukaenda kwa mmoja ukaambia skiliza sheh nimekutana na fulani ambaye yule fulani pengine mimi ndio nagombana na naee ukaja ukaniambia mimi nimekutana na fulani wakutaja vizuri sana hata mimi nashangaa kusikia nyinyi mumetengana lakini kila ninapokucaja nina wewe mbele yake yakuzungumza vizuri na sivyo basi hata kama nina hasira za kisampuli gani zitateremka kidoanitaja ah, vizuri lakini namna tunavooteana mi nayee hivi sasa imefikia ni yeye aniwahimbele aniue ama mimi nimahi lakini hapo wakasema ukapunguza zile hasira hapo hapo ukakimbia ukenda k ule mwenza e, nimekutana na kutaja, kutaja sana. Aa, lakini, e, na ya anitafutia nafasi kuniua hivyo akaambia hapana na, mna, na hapana hakuna hiyo kidogo nah sshauakua hebu nikutane na huyo bwana tulivyofikia uadui awe ananitaja vizuri na fikia, na yule fikra yake ni hivyo hivyo ukatumia siasa mpaka na mikono wakapachana wawili hiohkmmonowwlwalofikia kiwango kila moa ataka kumuua mwenzake mwenyezimgu akalikodi katia mpaka leo tusoma aya hakuna alotumia maneno mazuri kumshinda huyo aloamrisha mema aloamrisha sadaka na akaenda mbio kutaka kuwasilihisha wawili walogombana ama kusilihisha jamaa ya, ya watu ambao wametengana ni mema kubwa sana kabisa sasa angali ni mtume wetumuha kwenye jambo hili la watu ur ikatupa pica yingine leo ni vizuri sana ndugu zangu katika masema if n faslu binahuma kwa sababu lishajulikana la maslaha ndilo jambo la thamani na mwenye kusimama kushikanisha watu amefanya jambo kubwa sana lililopasishwa na allah tabaraka wataala kuwa katika maneno ndio maneno mazuri na naam kutumia mbinu za kusilihisha watu bila shaka utatumia, utatumia maneno ambao ni mazuri ukitumia maneno ambao ni harafu utazidi kuleta ugomvi na ndipo kwenye maneno mazuri na tija yake ni mzuri ndugu zangu katika imani qurani asema ya, ya ayuhaladina amanu taquu llaha waquluu qaula sadida enyi mulioamini mcheni mwenyezimngu kisha muzungumze maneno mazuri na hayo maneno mazuri munaozungumza ni maneno mwataka mwatakakushikanisha walotengana wal, wal, wal, wal, mannatija yuslih lakum amalakum munapotumia maneno mazuri mwenyezimngu atawatengezea nini mambo yenu wfi lunubum kisha atawasamehen dami zenwenmt n mm f haa amefaul kufaulu kuliko kukubwa wewe katika unia kukaia skiti kua kuswai swala an lengo lako ni nini lengo lako wataka dhambi zako zifanyeji zisamehewe lengo lako wataka ufaulu na kufaulu nakokutaka wewe ni kufaulu uipate pepo uepukane na nini na moto na wajua ya kwamba ukiepushwa na moto na ukichiwa peponi pia huko mwenyezimgu akakuabiri kwa kuandiko kufaulu faman zuhziha ni nari waudkhila ljannata fash فقد فاز حقيقة أم نقال من يزمغ وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم كشك سما ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما ساس من إن طائفتان من المؤمنين اقتتلوا فأصلحوا بينهما ما كن لماويل يا وأميني وكيانزا asi fanye maslaha haraka sana kati ya makundi awili haya kwa nini kwa sababu kushikana thamani yake ni kubwa sana mwenyezi mwenyezimgu kisha akatupa picha kati ya makundi mawili yaweza kundi moja likakataa maslaha na wote ni waumini faibaa da la r wakikeuka mpaka kundi moja kulikeukia kundi lengine kwa maana kundi moja likasarenda maslaha lakini lengine likawa hpana sisi twend nu e es s tt kikitekelezasasa semhaya tunataka sisi tupatane faaslihuu beinahuma biladli nyinyi musilihishe kati ya makundi haya kwa uadilifu kwa usawa wa kisha mufanye usawa in llaha yuhibu lmuksitin hakika mwenyezimngu awapenda wenye kufanya usawa ona jisi qurani inavyotuangazia na thamani ya undugu na wakitengana waumini ni wafanye nini sasa tumsome mtume sallalwsaa kwenye funzo hili munajua ya kwamba kwenye ghaswatu hunein ndivyo vita ambavyo waislamu walighanimika sana kwa maana walipata mali mengi kutoka kwa wasiokuwa waislamu na mali yoyote ambayo yaachwa nasi kuwa muislamu kwenye vita vitakatifu va kiislamu yale mali huwa ni halali kwa waislamu wacha vyombo pengine visizokuwa vina thamani hata wanawake wasiokuwa waislamu wa, wa, wa wa wakiachwa kwenye uwanja wa vita wasiokuwa waislamu washafukuzwa washa, washa, washa wakaacha wanawake wale wanawake pia sisi tunawachukua na tayari huwa ni ghanima yetu komanda wetu ikiwa wakati huu alikuwa ni mtume muhamad sala llah aleh wa salam alikuwa akigawa hata wanawake wewe mwanajeshi wetu chukua warembo wawili wewe chukua huyu na huyu wechukua huyu na huyu ndivyo namna ilivyokuwa ukienda naye nyumbani ule mrembo mawili ima unaweza kumwacha tu hivyo hivyo ama iko siku weza kumwambia leo mimi nimeamua nataka kustarehe na nawee wastarehenawee bila nikaha bila kitu chochote jinsi dini ya kiislamu ilivyokuwa mzuri safi wala simaonevu na hiyo ni humullah aliyoishusha kwa waumini na lazimawauba sasa walipata ha ningi sasa mtume akatumia siasa siasa ambayo baadhi ya wanajeshi wake hawakuifahamu kwamba kuwa mtume amelenga wapi na mtume alikuwa na hikma ya hali ya juu sasa kukawa kuna wale wakubwa wa kikureshi wa maka ambao wengine wamepiga shahada jana juzi ni wageni katika uislamu huu na mtume sallasla akawa ameghanimika kweli basi moja kwa moja akachukua mali yote yale yaliyopatikana katika ghaswato hunein akagawa kwa watu wa maka na asimhusishe mtu wa madina hata mbuzi mmoja ama ngamia mmoja ama silaha moja iliyopatikana katika vita watu wa madina wasihusishwe na fungu lolote si unajua mwanadamu ni mwanadamu? mwanadamu ni mwanadamu watu wa madina sisi tunawajua kama kwa jina gani answar eh? na watu wa maka muhajirin sasa wale muhajirun ndio watu wa mtume ndio jamaa za mtume hawa watu wa madina ni answar walompokea mtume sala llahu ale wa lakini hakikatan we kamwa mwislamu ukiulizwa utasema kwamba kwa mbako, mtume watoka maka muhajiruna ni watu wake sasa yale mali yote yakaenda maka madina kusihusishwe hata ngamia mmoja nielewe vizuri sana kiasi vitabu vinasema kama asira ya ibn hisham inasema namna walivyotajirika waislamu katika vita ghanima namna ilivyokuwa nyingi ilikurubia mtu mmoja kupewa ngamia mia moja ngamia mia moja siyo mchezo shekhe ni utajiri mkubwa kwenye wakati huo au pewe ngamia kumi ni utajiri katika wakati huo kwa sababu ngamia ilikuwa ndicho chombo cha kuthaminiwa kama hivi sasa jinsi inavyothaminiwa magari ya hali ya juu ndio wakati huo sasa ubinadamu answari ukawafika na mwanadamu ni mwanadamu na hawa walikuwa sahabatu rasulillah ikiwa walifika hapo mimi na wewe si lolote mbele ya masohaba kwa sababu wale walifaulu duniani na watafaulu kesho yaumulkiama kwa ishara alizozitoa mtume sallal saa kwa sababu watu walifikia wako barabarani watembea na mtu ajijua kwamba kua ni mtu wa peponi masahaba za mtume subhnllah yani watembea barabarani akijifahamu mimi ni mtu wa peponi sisi hapa tukitembea barabarani yuko anayejijua kwamba kamina ashabiljanna la hasha wakala hakuna anejio sisi tu tunachukua miangaza ya qurani ina labrara lafi naim wa ina lfujara lafi jahim twachukua tu sasa zile yale mambo ambayo asa huenda akachupelekea sisi kuipata pepo lakini sahabatu rasulillah mpaka walikuwa wakitolea na habari mimi niko na fulani twatembea mimi niko funa fulani kwenye baraza moja twazungumza lakini haki nikimjua kwamba kuwa yee ni mtu wa peponi wameondoka katika dunia hii wajijua kwamba kuwa ni watu wa peponi ndugu zangu katika imani na hili halina shaka muulizeni shekhe yoyote watu watembea barabarani wajijua ni watu wa peponi sisi twapiga vishindo kuitefuta barabara ya pepo lakini kila tukiitefuta kuna na watu ambaye hutuwekea miba wakatutimbia mashimo ili tu tusifikie kwenye barabara ya nini ndio shida tulionayo hebu niambie mtu atembea ajua katika watu wa peponi akuna wasiwasi lakini ubinadamu pia ukampiga kwa kuwaebinadamu haya kulitokea nini kulitokea maneno na hapa ndipo pahifadhi sana ndugu yangu katika imani kukatokea maneno kwa wale amsari watu wa madina mumemwona mtume jinsi alivyofanya mtume kachukua mali yote kayapeleka maka na hakuacha madina hata ngamia mmoja hii ni dalili ya kwamba kuwa mtume leo ameunga damu ameunga kabila lake ameliweka mbele kabila lake na ametusahau amaa sisi ni watu wa madina ameshikana na watu wa maka. nimesema hiki kisa ukikitaka kwa ufana, kwa ufafanuzi ufafanuzi asira ya Hisham, ya tatu, katika ya hunain, haki utakipata kwa ufafanuzi sana na na ni ni ambacho hakina wasiwasi maneno watw sm isa kitaafafauzi asaa na unajua we ukizungumza kumuhusu fulani hatimaye ile habari itafanyeje lazima itamfika ilichambaa ile habari mpaka ikafika kwa mtume sllwsa kwamba watu wa madina wanalalamika na wanasema kwamba kuwa wewe umeunga damu wewe umeunga ukabila wewe umewashika watu wa maka umepeleka mali yote maka na kuhusisha madina hata kitu kimoja katika, katika zile ghanima sasa angalia mtume kwa hikma yake akasema sasa hu ni mpasuko maana ni answar sasa hao wanalalamika nikiliacha ili jambo hivi hivi likipitiwa na siku litakuwa litakuwa kubwa kisha nitashindwa mimi kufanyaje kulisilihisha basi angalia kwa hikma wajua maneno mengine huwa ni mazito kwa wanadamu mtu wakati mwingine huwa ni afadhali apigwe fimbo kuliko kupewa neno kuna mmoja asema kuambia wale jamaa walikuwa walikuwalalamika ina haja gani nyinyi kulalamika kumsema mtume na alivyofanya kwani mungu si amesema mali ni ya mungu na mtume kwa hivyo ikiwa mali ni ya mungu na mtume mtume yeye si afanyi si ni maneno mazito a hususa kwa mtume sa sala sallam mtume ndiye yeye mwacheni afanye atakavo kwa sababu mali ni ya mungu na mtume subhanallah mambo akamfikia mtume mtume saa asema basi niitieni sab ubada na sb ubada ilikuwa ni mzee wa kiansar kwa kuwa kumbe hili la kila mchaa kuweko na mzee hili ni jambo nsuna toka wakati huo sikuwa ni mambo yamezuka hivi sasa kwa kuwa kila mchaa kupatikane mzee wa kuweza kutaratibisha mambo mambo yakichemka kwa sababu wazee nyuma yake pana vijana na vijana geji kenda pale takiwavo huwa ni hatari sasa na ikiwa hakuna wazee kwaweza mambo kuharibika kabisa kukipatikana wazee waweza kuwataratibisha apa songa mbeleapa idogoamh apa jifanye mpumbavu ndio fikra ya kila pahala kuna wazee kutoka zama hizo sasa sadbnu ubada alikuwa ni mzee wa ansa lazima kutoke ushauri kwake sasa mtume hakuita watu wote alimwita saad bnu ubada pekeake mo akamwita faraha kwake uko kambi ele s kama yalivyokufika watu wanalalamika kwa kuwa mali yote umeyapeleka kwenu hukuhusisha madina kitu chochote angalia mtume kwa hikma akawambia saad nimesikia waaina anta fi dalika wewe una msimamo gani kuhusu hilo ona siasa z manake eye ndie mzee wa ans answar hakati jambo bila ya saada sasa wewe mzee ushasikia malalamiko ya wa mji mzima wananilaumu wanazungumza maneno si mazuri kuhusu mimi je na wewe kama mzee wao unamsimamo gani billahi sira ibn hisham inasema saada alimwambia Inni mru'um min qawmi, ya i mru in m a asulaa sua n mru inaum we mtuwenei mimi ni mtu ambaye kwa hivyo wa ule ule wa wasa mtume akaona hasi madogo kwa hivyo nlitakalo ni hili wewe saadi toka hivi sasa naenda akawakusanye answari wote kwenye uwanja mmoja wakishajikusanya kisha niite mimi nina meseji fulani nitaka kuifikisha kwa kwao saad akatoka kwa mtume sala llah e salam akaenda akawakusanya answari wote pahala pamoja sasa yalotokea ni haya katika ule mkusanyiko wa answar likaja kundi la muhajirin ambao muhajirin anjamaa za nane za mtume s likaja grupu sadb ubada akawaruhusukawambingien kweyeutano na ulikuwa hauwahusu ao likaingia grupu la kwanza laansa mara saadi kutazama mbele aona lagurupu lengine la, la laja walipofika akwami Rudine. unajua pana hikma gani hapo saadi huyu mzee wa kiansar ashapiga mahisabu ya kwamba hapa walotakiwa wenye matatizo ni answar na hawa muhajirun wameachwa grupu la kwanza limeingia na grupu la pili hilo likiingia pachelea namba ya muhajirun na answar ziwe zawezana na alokosewa ni mtume na walonkosea ni ansar isiji katika kusuluhisha hapa likatoka neno zicho kwa answari kumwambia mtume na muhajirun wasikubali kukalia ngumi ama kukuanwa hapo kati yamhaansa na na hapohapo kaambia hawatulowaruhusu wachkndakw mtme sambiaula answari washajikusanya wanakungoje akaja alipokuja mtume wasalam, kwanza mwenyezi uaokumtumeahimwenyez sikipita niambien jaasababu sions kaambi akamhimiimungu sema alhadilah na ilikuwa ndesturi ya mtume kwenye hutba n lazima aanze kwa nini kwa alhamdulilah na kila alhamdulilahi aloipiga mtume popote ilikuwa na maana si alhamdulillahi ilikuwa inalenga pahala pamoja tu kila alhamdulilahi ilikuwa na, na maana yake na tokeo lake hapa nkama kusema namshukuru mwenyezimgu kumshukuru mwenyezimgu yee mwenyezimgu ndiye anayebadilisha watu kuwatoa kwenye hali hii kuwapeleka kwenye hali hii nkama ansa mlotoa kauli ya kwamba hii bahari ikipasuka wewe mtume upiche kwa lengo la kwenda kumfuatia adui hakuna atakaebaki hapa sote tutapita kwenye bahari hii hii ni dalili ya kwamba kwa walikuwa na mtume kufa kupona sisi hatuwezi answara amwambia mtume hatuwezi kusema kama walivyosema bani israil kumwambia musa idhhab anta wa rabbuka faqatila inna hahuna qaidun nenda wewe na mungu wako kapigane sisi tuko hapa tumekaa ii sisi a anp ssi on tu waikia kiwango iko aum aliwapendasanwsikia kiyume wamuelewa mtum osao nz amshishsnaano a yaturudisha kwenye thamani ya watu kuwa kitu kimoja na kwa kuwa mtume alikuwa na hadhari na ya kutokea mipasuko kati ya wauin yamsharlansar eni kongaman la ansatme alikuwa na hadhari sana ya kuoke miasuko kati y wamine ansar anarenyi kongamano laansar maneno ambayo yamenifikia mimi na lawama ambazo zimetoka kwenu ambazo ziko kwenye nafsi zenu kuhusu mimi lile tendo nlilolitenda kwa kuchukua mali kupeleka maka nsihusishe chochote madina answar mimi sikuja kwenu kwa maana kuja madina mukiwa mumepotea mwenyezimungu akawaongoza kwa sababu yangu swala hilo sikuja mukawa mumekatana mpaka aus na hahraji ni makabila mawili makubwa aliyoko madina au sna khazraji mukawa munachinjana kwa au hal asbab kwa sababu za kipuzipuzi vita vikasimama kwa sababu yangu mimi sikuja hamujui lolote mukaelewa mambo chungu mzima hamuna uislamu mukauelewa uislamu sawasawa sawa hamukushikana mukashikana mukawa kitu kimoja hakuna amani madina madina ikarudia amani saasaa ikawa kila mtu anatembe ake sikuyafanya hayo kwenu basi ansari wakajibisha balaa ya rasulllah kwa nini kwa maana wakubali kwamba kuwa hayo uliyafanya lakini ajabu kwenye hili mtume sasala akasema ala tujibunani yamasha lansar hamunijibu enyi kongamano la ansar mbona hamunijibu si tayari ishatoka jawabu ya kwamba twakubali kuwa hao uliafanya tulikuwa hatusikizani masikizano yakaja kwa sababu yako ilikuwa hakuna amani amani ikapatikana kwa sababu yako tulikuwa hatuna uislamu hatuuelewi uislamu tukauelewa kwa kuja wewe hili ni kwa kuwa walilikubali answari kwa kule kusema bala ya rasulllah mbona mtume kisha akasema alatujibuna ni hamunijibu kumbe hapa alikuwa anawachegesha kama kama kamakama nyinyi wanadamu na mimi vile vile ni mwanadamu akawambia tukujibu nini mungu ndiye afaae kunemesha na kusimulia sijui kama tumeelewana hilo la kusimulia yaani sisi ndio lugha tunaetumia mimi nikufadhili kisha niseme kwa ile fadhla nlia pengine nikulipie ni, ni tu kisha barazan niwenasimulia nakuzungumzanafulanulmasumipia ngkutayashushuufaisusem faufaisumatamtume lawaaamungu wenyewe wamtumeyata aila wa ni ni kwa mungu manni kusimulia na ni bora lakini anioaa n kanu aa i ssi uei ya mbiin kiaausaessaasaaulaakawambia ikiwa mimi nimewambia sikuja madina nikawapata mumepotea na mwenyezimngu akawaongoza kwa sababu yenu na nyinyi mwwaweza kunijibu na nyinyi mulifukuzwa kwenu maka mukakosa pakukimbilia mukakimbilia madina na sisi answari tukafanyaje tukawapokea kwa hivyo na nyinyi naambia ni hivyo na tulifukuzwa maka hatuna chochote mukaja mukatugawia mpaka mashamba mpaka wengine mwenye wake wawili ama wake wanne akasema شيبو ونطاكاي هابا بعد ذلك توكوزيشي مساله كوشا. إيكين نطاكا مهاجر نانصاري وكاواناريثيانا بلا كورثيانا كنا صابا. وندوكو ولو جينغا تومي صلى الله عليه وسلم. يعني مهاجر. أنا مرثي انصار. انصار أنا مرثي مهاجر. مطاكاي لبوكويا ولكل جعلنا مواليا أو أول الأرحام بعضهم أولى ببعض في كتاب الله. ikanasihiwa muhajiri kunrithi answar ama answar kunrithi muhajir ikawa kurithiana mpaka kwa kwanasaa watu ni ndugu basi wakifa ikaletwa sharia hii. lakini billahi ukifungua vitabu utakuta watu walirithiana na na hii ni dalili ya kwamba kwa ndugu mtume sala misingi madhubuti sasa nyinyi ikiwa mimi nasema nilikuwa aliianag aaasaauanini kungo na nanyinyi sema ulifukuzwa ukaja kwetu tukakupokea ili niwe mimi niliwafanyia na nyinyi pia mulinifanyia subhnllassema hatuthubutu sisi kujibizana na nawewe kusema na sisi tulikufanyia kisha mtume akawambia neno ambao liliwafanya answari wote waliye kufunga hutba yake yake ikiwa ndio kifungo cha hutba yetu akasema hivi ninyi ans hamuridhiki ansar watu wote warudi makwao ikiwa mtu amembeba ngamia mwingine amepata zawadi za ngao zile mwingine amebeba mkuki mwingine amebeba panga yaani yale mali yote yalooachwa na kufar hamuridhiki watu warudi makwao na hivi vitu vya dunia lakini nyinyi answari murudi kwenu mumembeba mtume sala llahu alii wasalam haliwaridhishi hilo subhanallahi mtume aliposema hivyo wachakilio sasa hiko maanaake hakuna thamani kuliko mtume salla alwasalam vitu vyote hivyo ambao watu walikwenda kujaza majumbani ikiwa ni ngamia mia moja itakuwa ngamia miamoja thamani ya mtume sallla ali wa salam basi walipoambiwa hivyo watu warudi makwao na ngamia na mbuzi na kondoo na silaha na wanawake mbali lakini nyinyi murudi mumembeba mtume hilo haliwaridhishi ansai wakalia wakalia wakalia kisha mtume akaambia wallahi lau kila kabila likafuata barabara yake kila kabila likafuata barabara yake na nyinyi answari mukafuata barabara yenu mimi mtume tafuata barabara walofuata answar ewe mungu warehemu ansar warehemu na watoto ansar warehemu na watoto wa ansar akawaombea dua akashuka kwenye jukwaa akawaacha watu kwenye lile jangwa wanalia kwelikweli kweli. hapo akasema tumeridhika na kigawanyo cha mtume sallalwasalam kwamba alivyofanya ni sawa na aliyafanya mambo kwa hekima mambo yakamalizika answari wakarudhi wakawa pamoja kikawa kitu kimoja kama kawaida nguvu pale pale hii ni dalili ya kwamba kwa mtume sllalwala alikuwa hapendi wala haridhiki pahala popote kupatikana mpasuko na ni waumini isipokuwa anaenda kufanya sawasawa walafi rasulillahi uswa hasana mna nyinyi kwa mtume salllalwsalam kielelezo na kiigizo chema kwa hivyo undugu thamani yake ni hiyo kila mmoja wetu kwenye jumaa hii ahisi thamani ya undugu na ahisi ndugu yake mwislamu ndiye mwenye thamani kuliko chochote na ahisi dini ya kiislamu ndio dini ya thamani kuliko dini yoyote kwa sababu dini ya kiislamu ncheguo alilolichegua allah tabarak wataala alosema ina dina inda llahi alislam na alosema man yabtaghi ghaira lislami dina falan yuqbala minhu وهو في الآخرة من الخاسرين تنمو من يزمه أتشكنيشك واجلياك أتشكنيشك فان يكتكي موجة إن شاء الله إلي تباتك فول في الدنيا والآخرة بارك الله لي ولكم بالقرآن الكريم ونفعني وإياكم بالآيات والذكر الحكيم أقول قولي هذا وأستغفر الله العظيم لي ولكم ولسائر المسلمين والمسلمات فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم الحمد لله رب العالمين، وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين، وأشهد أن محمدا عبده ورسوله خير الخلق أجمعين. كونوا عباد الله إخوانا، واعتصموا بحبل الله جميعا ولا تفرقوا، واعلموا أن الله ينادي عباده المؤمنين فيقول: يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته، ولا تموتن الا وانتم مسلمون ويقول يا ايها الذين امنوا اتقوا الله قولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما ويقول مخبرا وامرا ان الله وملائكته يصلون على النبي يا ايها الذين امنوا صلوا عليه وسلموا تسليما اللهم صل على محمد وعلى ال محمد كما صليت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم وبارك على محمد وعلى ال محمد كما باركت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم انك حميد مجيد ربنا تقبل منا انك انت السميع العليم وتب علينا انك انت التواب الرحيم ربنا ظلمنا انفسنا وان لم تغفر لنا وترحمنا لنكونن من الخاسرين ربنا اغفر لنا ولاخواننا الذين سبقونا بالايمان ولا تجعل في قلوبنا غلا للذين امنوا ربنا انك رؤوف رحيم، اللهم اعز الاسلام والمسلمين، واذل الشرك والمشركين، اللهم اعز الاسلام والمسلمين، واذل الشرك والمشركين. ربنا اتنا في الدنيا حسنه وفي الاخره حسنه وقنا عذاب النار. ربنا هب لنا من ازواجنا وذرياتنا قره اعين واجعلنا للمتقين اماما، اللهم الف بين قلوبنا وأصلح ذات بيننا واهدنا سبل السلام وصلى الله على محمد وعلى وصحبه وسلم أقبل السلام