نحمده ونستعينه ونستغفره. ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا. من يهده الله فلا مضل له. ومن يضلل فلا هادي له. واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له. واشهد ان محمدا عبده ورسوله. فان خير الحديث كتاب الله. وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار بعدكم حميد من يزمك سبحانه وتعالى نكم يا محمد صلى الله عليه وسلم بعد كزنغمزة يمام بيلي ينوه السيانة na pembe ya shetani ilitoka wapi vile tukazungumza kuhusu ziara tukaona mpango uliopangwa wa ziara na hali ya ziara jinsi tulivyobadilisha khotoba yetu ya leo tunazungumza kuhusu ubadlqubur ubadu lqubur ni waabudu wa makaburi tutazungumza kuhusu wenye kuabudhu makaburi kulingamana na nusus na tahadhari zilizotolewa kuhusu suala hili na alivyotahdharisha mtume muhammad salali wsalam kwa nyasia alizozitoa kabla ya kufa kwake twakumbuka kuwa mtume slllalwasalam ziara kwanza aliikataza kisha akaiamrisha wa hadithi kuntu nahaitukum an ziyarati lkuburi nilikuwa nimewakatazeni nyinyi kuzuru makaburi ala fazuruha basi sasa zuruni wewekawa ni amri ya kuzuru makaburi baada ya mtume kukataza kwake sasa mtume alivyokuwa kwenye suala la makaburi makaburiwkana alikuwa mtume rehma na amani zimshikieye harisan ala kati madati shirki alikuwa anapupa sana kukata mizizi misingi ya shirki wa saddi na kuziba zile barabara zake alikuwa anapupa sana mtume saa kukatilia mbali msingi wa shirki na kuziba zile barabara za kufikisha kwenye shirki walihadha naha an rafi lkuburi ndipo mtume sal llaal wasalam akakataza kuinuliwa makaburi makaburi kuinuliwa kama vile jinsi makaburi yalivyo wakati tulionao wa alaiha vile vile kujenga juu ya makaburi mtume kakataza watajsisiha kupaka makaburi mabrashi na marangi wlsalati indaha na kuswali mbele ya makaburi wa tikhadhiha idan na kuyafanya makaburi ni idi sherehe kama vile jinsi wanavyofanya jamaa kwenye makaburi na kwenye ziara wa iqadi lsuruji alaiha na kuwasha mataa juu ya makaburi kuna na kuashwa mataa ya makaburi kama wanavyofanya alqadiria ukienda katika makaburi yao ukipita hapo utakuta wamepamba makaburi kwa vijitaa vidogo vidogo vile vya urembo kama mti wa krismasi tena wakawa wamekonekti na nini na zikawa zinacheza cheza juu ya makaburi hatusemi nkuwatuhumu wenzetu husema nkuwawekea wenzetu wenye kutaka heri kuwawekea wazi kwa sababu suala la ushirikina ni suala baya sana katika mujtamai wa kiislamu kwa hivyo jueni kuwa sichuki ni, ni kuweka wazi mambo yalivyo watu waache ibada ya kuabudu makaburi wamwabudu mungu wa makaburi yote wanahwi dhalika na mfano wa hayo min alabwabi allati tuaddi ila taadhimi lmakburin katika mambo ambayo hupelekea kuwaadhimisha wale waliokufa walioko makaburini wa fihi na kufanya ghuluu kwa hao waliokuweka makaburini wa takdisi lkuburi waladhriha na kutakasa yal makabkuyatakasa yale makaburi na kuwatakasa wale walioko ndani Sa, dawa ya haya tuliyoyataja ambayo ilikuwa ndilopupa la mtume sal llal wsalam katika maisha yake a dawa yake ni hadithi ya abilhayaj lasadi hi hadithi ndiyo dawa ya haya ilisemaje adithi hio asema abilhayaj lasadi qala li aly bn aib aliniambia mimi al bn abi ala abathuka l ma baathani lih rsu sikutumiwewe yale yale ambayo amenituma mimi mtume wa mwenyezimngu rehma na amani zimshikie yeye anla tadaa timthalan illa tamastahu kwamba usiache pikcha yoyote isipokuwa igeuze ama ivunje wala kabran mushrifan illa saweitahu wala kaburi lililoinuka isipokuwa lisawazishe na kusawazishwa makaburi njia fupi ni kulia masururu vunjwa kusawazisha hii ni hadithi aloitoa muslim katika aljanais na ni hadithi ya abil hayaji asadi akitoa wasia wa ali alii raialah n alilompelekea yeye lile lile ambalo ali ametumwa na mtume sasala usibakisha sanamu lolote vunja wala usibakishe kaburi lolote ambalo limetoa kimo limeinuliwa ama limejengewa isipokuwa lisawazishe hii ndiyo dawa ya makaburi ambayo mchinjo wake ni huo au yamejengwa kisampuli hii sasa sikiliza hii tahadhari kwa nini pupa hili kwa mtume salllahulii wasalam kwa sababu wajulikana walimwengu katika kuchakasia makaburi ni hatari kama jinsi ambavyo tutazungumza kwa riwaya kabisa manake wenzetu husema tunawatuhumu lakini sisi hatuwatuhumu hatu, hatu, ni mambo ya ukweli yanayopitika na tutatazama masulu ni nani kwenye tatizo kama hili la ushirikina ulosambaa katika masala ya makaburi kwenye nchi yetu ya kenya abul alia asema asema abulaliya lama fatahna tustar tulipofutahi huu mji wajadna fi mali lhurmuzani sariran alihi rajulu mayitun inda rasihi musafun lahu tulipata katika mali ya hurmuzan kitanda ambacho kilikuwa na mtu ambaye amekufa rajulun mayit inda raksihi mbele ya kitwa chake mtu huu mushafun lahu aeweka wa afu wake asema abulalia fa akhadhna lmushafa tukauchukua ule msahafu fahamalnahu ila umar bn hab r tukaubeba tukampelekea umar bn habi r bada ya hapo khalid bn dinari alisema kumwambia abilalia famasanatum birajuli ha yule mwanamume kisha mulimfanyeje maana mulikikucha kitanda yuko maiti na mswahafu kitoni kwake mswahafu mukampelekea umar huyu mwanamume kisha mukamfanyeje ala asema abulalia asemaje hafarna binahari 3sh qabran mutafarikatan tulitimba mchana makaburi kumi ntatu tofauti tofauti yaani mchana tulitimba makaburi mangapi kumi na tatu tofauti tofauti falamma kana lleilu ulipoingia usiku dafannahu tulimchukua ule maiti tukamzika wasawaina lkubura kulaha tukasawazisha makaburi yote kwa nini alichukua hikma hiyo linuamiahu ala nnasi la yambushunahu ili watu wasijue kwa maana watu wasijue ili wakapata kumfufua wakapata kumtoa katika kaburi sasa alipojibisha jawabu kama hii pulika sana haya maneno fakultu nikasema wa yarjuna minhu walikuwa wataraji nini kwa homaiti kala akasema kanat lsamau idha hubisat anhum mbingu ilikuwa ikifungika kwao kwa maana mvua ikak, ikak, ikasimama ikawa hainyeshi abrazu sarira walikuwa wakikitoa kile kichanda sasa wakakiweka pahala wazi na huyo maiti fayumtarun wakanyesha lela mvua mvua ikanyesha haya yametajwa kwenye ighathatulahfani jamaa sasa wakakita kwenye itikadi ya kwamba tukipata matatizo ya mvua kichanda hutolewa nje cha maiti baada dhalika kwa itikadi zao huzama kwenye kumwabudu huyo maiti yakawa hutokea wale wanayoitakidia wa, wa, wa, wa, wakakita kabisa kwa kwamba kuwa huyu hunufaisha huyu ukiomba hukujibisha maombi yao ikageuka watu wakawa huabudu maiti na mpaka leo ibada ya wafu iko watu huabudu maiti watu huabudu makaburi sasa hapa hikma angalia watukufu katika kuliweka kuweka kizuizi ya jambo hili la ushirikina la watu kuabudhu makaburi makaburi yalotimbwa ni mangapi kumi na tatu kisha akazi kwa usiku sasa hata ukata kibarua cha kuntefuta huyo walii wako hujui katika kaburi gani walifanya hiyo ni hikma kwa sababu akufunga mlango wa ushirikina wa watu kuwabudhu makaburi ndipo pale tukasema jamani katika yale nudhumu tulizozungumza tulizo katika makaburi yale tuliyoyataja watu ambao huwakusudia kabisa kwa safari moja kama kaburi lile la mamburui kaburi la makina minmr na kaburi ya lamu yanayopitika kwenye kaburi la mamburui siyaregelei yote kwa sababu tuliyazungumza kwa ufafanuzi jumaa iliyopita haya ya kuomba maiti ndio yale yaliyopatikana katika pale wakilipokuwa wakisema kumuhusu sharifu saidi walikuwa wakisemaje mbele ya kaburi walisema hili ambalo kama mtakumbuka baraka kwetu huzidi yeye tukimkusudi subhanallah ni nani wa kukusudiwa wakukusudiwa ni alla j jalalu wakukusudiwa ni allah, allah tabarak wataala tena kukusudiwa kwa kuchangaza mwenyewe katika surat lihlas ul huwa allahu ahad allahu amad sema muhammad yeye mwenyezimngu ahad ni mmoja allahu samad allah mwenye kukusudiwa kwa yote kwa maana allahu tabaraka wataala ndi wakukusudiwa kwa yote leo wewe usema baraka kwetu huzidi yeye tukimkusudi kwa maana huzidiwa na baraka wakati unapomkusudia nani unapomkusudia sahibu lqabr hii ni moja kwa moja ni shirki iliopaliliwa na kuchiliwa nguvu na baadhi ya wanavyoni lisitoshe hilo kutawassal ni mtu kujikurubisha kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala zikaelezwa mbinu zote za mtu kutawassal kwake na mtu kujikurubisha kwa mwenyezimgu mpaka la mwisho ikawa mtu kujikurubisha kwake kwa amali aliyoiamini kwamba kuwa mimi niliifanya khalisan lillahi taala ni amali gani wee katika maisha yako uliifanya huna wasiwasi nao ni moja kwa moja nimemfanyia mwenyezimngu subhanahu wa taala waambiwa kwa itifaki ya wanavioni wote yakuwa amali hiyo ihifadhi siku ingiapo kwenye matatizo ntegemee mwenyezimngu utawassal kwa swalehi amali yako na umwambie mwenyezimngu ikiwa hili nlilifanya mimi mmelifanya khalisan lillahi taala basi nitatulie matatizo yangu kama hayo ni mambo ambayo yamepita leo wewe enda kukusudia kusu, watu walioko makaburini ukakusudia maiti ukamsahau mwenyezimngu subhanahu wa taala tawassul ikafutika angalia kisha kile kifungu cha ja kuwakumbusha akasema tena kwake tukitawasali tukimuomba allahu tunayotaka hunali hatukatazi allah ona balaa hisi tukitawasali kwake kwa, kwa kumwomba allah wewe kumwomba allah mpaka upitie kwa mtu wewe ata kumwomba allah mpaka upitie kwa mtu kwa nini usimwombe allah moja kwa moja hakuna masala ya mkati bwana sikibaki huo wala simugabe ya kuwa kumuona mpaka upiche orodha ya watu chungu mzima huyu ni mwenyezimgu subhanahu wataala alotoa changazo kwa matajiri na kwa mafakiri venye nguvu na madhaifu kwa kusemaje uduuni astajib lakum niombeni nitawajibu niombeni hakusema ya kwamba picieni kwa kina fulani kina fulani nkina nani mbele ya mwenyezimgu ina akramakum inda indallahi eshi atakum mtukufu zaidi mbele ya mola wenu ni ncha mungu zaidi sasa mwenyezimgu kusema uduuni astajiblakum ili mchangazwa kwa watu wote njo na siku zote wewe ukumwelekea allah jala jalalu moja kwa moja ni kujipa uhuru katika kuabudu lakini siku zote ikiwa kila jambo mpaka upitie kwa kina fulani kila upitie wewe ni kudhihirisha kwamba kuwa ni mtu swaluk wewe yani mtu mtumwa kabisa huwezi kujibudu kwa, kwa, kwa jambo lolote japokuwa umepewa uhuru na mola wako mpaka uendee ukanyinyikie mtu fulani hizi ni shirki kabisa kisha sisi tusemapo kwa sababu sisi husikitikia wanyonge ambao wamelazwa fikra kwa sababu haya wameyapokea kwa baadhi ya wanavyoni tukiwaambiwa jamani munavofanya ni ibada nyinyi hivyo munavyofanya ni ibada munaabudu makaburi jawabu huwa ni sawa na zile jawabu zilizotoka katika asri nubuwa ma nabuduhum illa liyuqaribuna ila llahi zulfa hatuwabudu wao isipokuwa tu twawategemea watukurubishe wepesi watufikishe wepesi kwa mungu ama dua zetu zipande haraka kupitia kwao lakini itakuwa hiyo si ibada mwenyezi mwenyezimngu aliwambia ili dua ifike kwa haraka haraka mpaka upitie kwa fulani kisha ulikuwa na dalili gani ya uharaka wa kupanda dua kupitia kwa mtu kama huyu sisi twajua haraka za kushinda watu wote kujibishiwa maombi yao ni dua ya mtume dua ya mtume muhamma lalsaa kabisa na pia twajua ya kwamba kupatikana haraka ya dua kufika chapchap chap. ni dawatulmadhulum dua ya mwenye kudhulumiwa mambo yote dini yetu yameweka wazi lakini haikukwambia ya kwamba dua kufika haraka kwa mwenyezimngu nshatu upitie kwa mtu alokufa nshatu upitie kwa kabri fulani mpaka uende ukafanya unyenyekevu mpaka ukende ukalichukie kaburi fulani mpaka uende ukalipapase ukali na kugaagaa kwenye kaburi fulani hakuna maadili hayo katika dini yetu ndugu zangu katika imani lazima mambo haya yawekwe wazi kabisa lakini tabu kubwa wata niwashirie katika baadhi ya haya matahadharisho yaloonekana katika masala ya takdisu lquburi waalahriha katika zile ahadithu nahi n itihadhi lquburi masajida pana neno la aisha rai na na aisha sisi twasema hivi amehifadhi mengi kutoka kwa mtume muhamad kwa kule kuwa aisha alikuweko karibu na mtume sana hadithi ile ya mtume kutahadharisha wale walojenga misikiti juu ya makaburi akina fulani iliendelea hi hadithi kisha aisha akasema falaula dhaka ubriza qabruhu ghaira anahu khushia an yutakhadha masjida falaula dhaka lausi hilo lipi la watu kwanza kujenga misikiti makaburini lausi hilo lipi la watu kufanya takdisi kwa makaburi kunyenyekea makaburi kama yangekuwa si hayo aisha asema la ubriza qabruhu kwa mana kushifa qabruhu salawsa lingeachwa kabri la mtume salll wsalm wa wazi walam yutakhadh alihi lhailu kisingewekwa kizuizi kwenye kabri la mtume walmuradu na makusudio adafnu kharija beitihi ni azikwe nje ya nyumba yake lao kama sikuchelea ibada ya watu kuabudu makaburi au hili kaburi isijo ukajengwa msikiti juu yake kulingamana na itikadi mbovu za watu kaburi la mtume lingeachwa wazi lakini mpaka sasa kaburi la mtume kuwekwa kwenye kizuizi na ulinzi mkali sana ni kwa kuwa kama kaburi la mtume lingeachwa wazi ndugu zangu kungekuwan damu za mwagika siku zote katika dunia hii ingekuwan damu za mwagika musishtuke damu kumwagika kinamna gani alijaribu mshia mashia walijaribu sisi tumelala tu hapo piga unga tu tukitoa koromo akuna wasiwasi wote lakini mashia walijaribu kupiga ntaro shehe wakatimba msingi mkubwa sana wakitembea wakatembea wakatembea wakishtuka wako hatua fulani na kabra la mtume sal llalewasalam wataka kuntukua wa mtume asa kwa nini kwa sababu mwajuu wa nyinyi katika kuchakasia mashekhe na wanavyoni hakuna walioko namba nambaani mashia hawa ni wanafunzi wa mashia ndipo ukaona hata, ka, hata jeneza la homeni jeneza la homeni lilibebeka jamani zungumzeni uhaki hali kubebeka mpaka helikopta ya jeshi ikaanza sasa kuleta tafash yunduyundu ee hey, hey, akanyakuliwa lakini ilinyanganyiwa nguo ya jeneza ile mpaka sasa ikawa maiti inaonekana kweli nini kufanya yote ao ni kwa sababu watu wamechopekea kwenye kuabudu nani kuabudu kwamba hawa n kuabuu wanahitakidi amba aawa ikawa haiuz ikaafh akafa wengine walokufa wakajuruhiwa wengine hao ni mambo ambao kila mwenye akili alikuwa akishuhudia katika wasail wasaillilam kwanini kutoke o ii ni dalili ya kwamba kwa kweli watu wamezama katika kuabudu maiti itakuwa mtume muhamad haakabri lake liweko wazi wazi liwekowaziwazihehe kungekufa watu katika kulinyang'anyia ona watu watu hupata tabu shekhe katika hajarulaswad hajaru l aswad ni lile ambalo utukufu wake ni wake uliopewa na mola lakini sikiliza watu, watu wa tauhidi ya tura watu watauhidi walipopewa amri hili ni jiwe japo kuwa kufar makafiri katika kutangaza kwao wao hutangaza ya kwamba hawa waislamu pia si wanaabudu masanamu kule kuabudhu jiwe sikuabudhu sanamu mbona watu ni wanyenyekevu sana katika hajarul aswad lakini sivyo hizi nchuki zao lakini kwa nini kusema hivyo kwa sababu waona kuna baadhi ya watu katika lile hajarul aswad wafanyani mungu kabisa ikiwa hukupata wewe kishali chako kwenda kuki, kukiweka katika hajarul aswad waweza kumpasia mwenzako mbele mwenye nguvu za kisawasawa kwaisani yako sikose kwsani yako sikos basi ule akenda kakipitisha tu kwenye hajarulasa akakurushia basi kuwa baraka yote umeichukua kuna baraka kwenye ma kuna baraka za mawe lakini sikilizeni ashabu laqida umar bnlhaabi raillh nhu amri ya mtume sa kwenye hajarulaswad ni kulisalimia kwenye hitwa fulani iliowekwa kwamba ukifika hapo wewe toa salamu katika oafu zako hii ni amri watu wanaefuata lakini angalia umar bini lkhatab akija mpaka katika khitwa hiyo na akitoa salamu asema najua mimi kwamba kuwa wewe ni jiwe hunufaishi wala hudhuru basi tunaifuata amri ya mtume sal llaalh wasallam kwa kusema tulitolee salamu basi na mimi natoa salamu lakini nikijua ya kwamba hudhuru wala hunufaishi ambao wengine hukohoa kwenye hilo jio wakienda wengine hulipiga makamamajiwe kabisa hawataki kuembuka wengine nakwambia mpakabuch upigwa mabuci na, na kupigwa makofi lakini b hata khafa, hapa hapa sina wasiwasi wwote kufa kwenye jiwe nini yote hiyo ni kwa sababu ya itikadi mbovu hay hilo ni jiwe fakaifa bijasadi lmustafa salllaalasala ujulikane kwamba kuwa mwili wa mtume salasala makaburi lake ni hilo shekh watu wangekuwa wakikesha wakikesha tena na kukitilifika roho kwa sababu kila mmoja angekuwa ta kutumia nguvu zake kwa sababu ya itikadi mbovu ndipo likawekewa ulinzi mkali sana na ukitaka baraka utapata baraka za makonde kwa maaskari kuliko kupata baraka za mtume kama itikadi zako ambazo wewe unaetakida ataka baraka atazipata takula makonde mazuri kisha utapanda ndege urudi zako na ukirudi usitolee watu salamu za mtume mtume wa salimu, asikuu akofyakikelikeli sema hivo boni uvkweli nokacha aof kiel makaufanya kifuaach kirui hapa aaamtumewasaliu nauichambui turudini katika aida sahih tuacheni mambo ya kishirikina angalia kwenye hi hadith ya aisha kusema laula dhaka ubriza qabruhu hair anh khushia an yutahadha masjida kisha akasema kwenye riwaya nyingine yuhadhiru mithla alladhi sanauu yote hayo ni kwa kuwa mtume anatahadharisha mfano wa yale waliyoyafanya waliopita waliopita ilikuwa ni hivi hivi ziara ziara mara kupapasa-papasa makaburi mara tayari huabudiwa makaburi sasa lilitoa tahadhari hili mtume salllal wasalam alhafidh ibnu hajar sikiliza anavyosema asema wknukma kwamba yeye mtume rehma na amani zimshikie alima anahu murtahilu min dhalik lmarad alijua kwamba ni mwenye kusafiri kupitia kwa huo pale mtume ni mgonjwa kama kwamba alijua kwamba ndio safari ile safari ya kutorudi safari ya kifo fahafa mtume akaogopa anyuadama abruhu kabri lake lisijlikaadhimishwa kama faal man faal kama alivyofanya wale waliofanya haya ni maneno ya nani ni maneno ya ibnu lhajar sasa langu mimi hapa ni moja huyu alotoa tahadhirisho hizi ndugu zangu katika iman si mtumeh na mtume muhammad lawasalam kwa madai yaliyoko kwenye dunia yetu sibabu ya, si yao kina fulani kina fulani babu yao si huyu mtume saa sallam mumenielewa vizuri sana madai yaliyoko ni wakati wa uwazi kwa sababu kumepambauka kweupee swahadiku watalaa subhu wastaiadha nnas sikudai ya kwamba huyu ni babu yao sasa ikiwa babu mpaka kufa kwake huifinika brangeti lake idg aia wad w unu silifanye kabui lanu aaulakuauiwaaai kiaudia a wenye kuauu hivosema kwamba kuwa lugha hii naoitumia lugha y kutukana si lugha y kutukana sasa mimi jamani tafsiri mitafsiihadithi mtume mwenye huomba allahuma la tjal kabri wathana yubad e mungu usilifanye kaburi langu ni sanamu la kuabudiwa kwa hivyo ina maana mwenye kuliabudu kaburi hua ameabudu nini ameabudu sanamu kwa mujibu wa ya mtume haya mtme sasa twaambiwa mwaabudu masanamu mwaabudu masanamu kabisa kwa nini kwa mujibu wa maombi ya mtume salllaali wsalam chochote unachokiabudu asiyekuwa mungu kile kitu hichwa sanamu wacha weye kustaajabu kwa kaburi sisi kuambia waabudu sanamu ukamfanya mtu ni mungu wako ho mtu sisi hatumwichi tena mtu tulacichaji sanamu lako mwanadamu unaimwabudu wewe tayari kulingamana na hii lugha asema kwamba kuwa hilo sasa sanamu waliabudu sanamu kwa hivyo mtume salllaalwasalam kalitahdharisha hili sasa ikiwa mtume kalitahdharisha na ni babu yao kina fulani wajukuu za mtume hua wakusimama kisampuli gani jama wajukuu huwani wakusimama gani wajukuu huwa ni wakusimama kufam, kupona ya kwamba ni lazima lisimame lile lile alilolisimamia babu yetu leo babu mpaka hufa hutahadharisha hili wajukuu ndio wako mbele mbele na mavazi makubwa makubwa watu huchukia makaburi watu husononeka katika makaburi watu wamepiga makamama na kuyakambatia makaburi wengine wamechia vichwa hasa katika makaburi na wajukuu hivi shehe waonekana wawatazama hawawezi kumwambia irfa rasak rfatla inua kitwa chako nche mola wako huko nkushiriki kisha kunambia jamani wanazuoni hawa wataka kunambia hawajui kaburi ni haramu hivi kambaakulisujudia kabu kwamba kuwa ni haramu mtu kulisujudia kaburi hawaelewi kwamba kuwa kutukua ntanga tu katika kaburi ha mambo ya haramu mambo ya ushirikina na wakawa wamesimama mbali ya mangoma ambayo yako ndani katika ziara kama hiyo si kwamba kuwa hawaelewi waelewa lakini vyovyote itakavyokuwa jueni ya kwamba nyinyi sikutuapiza mpaka mkutupigia arakateni kwa hizi khutba ambazo zaendelea nyinyi ni masul amama rabbil alamin billahi mwenda kuulizwa siku ya kiama kwa nini kunyamazia ushirikina anini kuwaacha watu wanyenyekea makaburi na nyinyi mumesimama hapo hamukusema kituitu kwa hivyo wajukuze mtume fanyeni mpango sasa muondoshelehe mbali shiriki kama hizi kwa sababu ni ahibu kuonekana babu wasia aliotoa huvundwa na wajukuu wenyewe mumeuvunda wasia wa mtume slasa na mumefanya kampeni kubwa sana kwa wale ambao hawana sehemu ya elimu mkenda mukawaokota kabisa wakaona kheri yote kila ya kheri ni mtu kulinyenyekea kaburi ndipo akaja siri shekhe mmoja ndugu zangu katika imani kusema hivi bilali raillah anhu baada ya mtume muhammadi sawsalam kufa alipenya akangia kwenye rumu ya bibi aisha bada dhalika akagaagaa katika kabiri la mtume sal lawsalam itakillah ya shekh nche mwenyezi mgu ogopa mola wako kuw utasimama amama rabil alamin bilali yule alopendwa na mtume na alompenda mtume alokuwa na hishma tena masahaba zote walikuwa na hishma ya juu ya bibi za mtume huyo bibi aisha ni kabisa elisoma tarehe ya aisha wakishikana masohaba kwenye tatizo la kidini wakienda kwa bibi aisha kutaka fatwa wanapewa fatwa min warai hijab aisha radiallah anha akawepa, akawapa fatwa na watu wamesimama kwa adabu kabisa leo bilali huyu ati amngoje mtume mpaka kuzikwa baada ya kuzikwa ndiye atoke iguu mwanda iguupili mpaka kwenye rumu ya bibi aisha radi allahu nha tena aingie kwenye rumu ya aisha ambapo ndipo penye kaburi la mtume kisha badala ya kusimama kutia dua yeye agaegae kugaag jua eye huyu shekhe punda ndiko mi kwa hivyo angalia kwanza jinsi alivyomfanya bilal alilipanda lile kaburi la mtume sasa kugurusha misheke huku akirushia misheke uli bilali juu ya kabri la nani kabri la mtume sala llahale wasallam kwa hivyo ina maana aliivunda ile h yani kama alikosa nidhamu huyu bilali kwa kumuona mtume sasa hako kuweza kuingia kwenye rumu ya bibi yake kisha kwenda kufanya mambo kama haya shekhe e oh, nena maneno kama hayo na watu wakaamini ya kwamba kwa, mba, kwa mkweli, bilali alifanya hivyo bilali hakufanya hivyo kugaagaa huku nkinaya kwamba kuwa sisi tufanye hivyo huku bilali sisi humbandika tu ili muone kwamba kuwa tunaasili bilali hana kishaa kana venyezishaa bilali alikuwa itakidi kwamba kuwa mungu wake ni mmoja na haki ya mungu kama ingekuwa bilali itikadi zake ni hizo zingehihiri kwa kwanza kwake kusilimu kwake wakati alipokuwa hupewa vinganga kweli, kweli angaliona na kujua kwamba nini mimi kupata usumbufu huu na mtume muhammad bado uko hai angalimwambia ya muhammad hauth ya muhammad usaidizi ya muhammad nataka, nataka usaidizi kwako muhammadi niokoe lakini halikusikika hilo lilisikika neno la tauhid kila anapoadhibishwa bilali kasemaje. ahad ahad ahad ahad hiyo ndio tauhidi leo ati mtu huu muwahid mtume sallasalam baada ya kufa ende akaingia rumu ya bibi aisha ende akagaegae hakuna masala kama hayo ni masala ya kubandika masahaba za mtume sallal wasalam ili hili soko la kuabudu makaburi lipate kufana zaidi kwa kuwa manahudha ni mashekhe na manahudha ni wale ambao kwamba wao ndio wenye funguo ya mabanda hayo yalojengwa makaburi hayo hakuna kisha kitu chengine kiovu mno ni kwa kuwa baada ya ushirikina huu mashekhe wakawa pia wamehudhuria sikilizeni ndugu zangu katika imani pahala pa munkar kusaidia munkar kwa njia yoyote ambayo hungia katika maana ya usaidizi ndivyo sivyo na sisi tumeambiwa wataawanu ala lbiri wala walataawanu ala lithmi waludwan wee waambiwa pahala watu hufanya maasia wewe ukasimama tu ukitaka fatwa kwa oyote hlis takwambia wewe kusimama kwako pia umesaidia aii kwa, kwa nini usimame pahala ambapo pana masi kwa hivyo ilikuwa unawashajiisha kwa hivo ina maana hata wenye kuabudu makaburi mashekhe walosimama dalili ya kushajiisha ibada kama hii uovu mwingine ni kwa kuwa wametegemea la kubandikwa mtume uongo kwenye kufanya ushirikina huo makosa mangapi mawili kosa la kuabudu makaburi kosa lengine lkukubali mashekhe kwamba azuliwe mtume ili lifane jambo kama hili ni pale waliposema idha ayatkum lumuru falaikum biahli lubur subnllah yani mtu anasimama mbele ya umma katika hafla akasema mtume mesema munapotatizwa na mambo mukipata shida nyinyi ya mambo falaikum biahli lquburi basi jilazimisheni na watu wa makaburi jilazimisheni na makaburi mwenye kusikia hayo na aliyesema ni shekhe aona kwamba kuwa kwenda hata kupiga sijda katika kaburi silolote chochote mwafumu lakini hadithi yenyewe sheykhu lislam ibnu taimia asema fahadha lhadithu kidhbun muftara hadithi hii ni uongo muftaran ala nabii sallawsalam amezuliwa mtume salllal wasalam biijmai larifina bihadithi kwa ijmai ya wenye kujua hadithi zake lam yarwihi ahdu min alulama hakupokea yoyote kati ya wanavyoni bidhalika jambo kama hilo wala yujadu fi sheyi min kutubi lhadithi lmutamada haipatikani hadithi hii kwa kitabu chochote katika vitabu venye kutegemewa yani ukitatizikana mambo jilazimishe na watu wa makaburi lisitoshe mashehe hawa hawa wakawaangazia watu kwa kusema idha tahayartum fi lumuri tatizwa na mambo fastainu biahli lkuburi takeni msada kwa watu wa makaburi sasa ukisema hivyo jamani nyinyi kuna walosoma hapa wanaonisikiza wengi kuna ambao hawakusoma lakini waelewa mambo lakini alosoma na asokusoma sisi vipindi vitano kwenye swala tano changazo kubwa tunalolichangaza katika suratlfatiha ni changazo gani jama iyaka nabudu na waiyaka nastainu peke yako tunakuabudu na peke yako tunataka msada lakini kuzuke mashekhe kanambao suralfatiha hawakuielewa ama wakajitia hamnazo hawazielewi sura lfatiha kisha wakasema idha tahayartum fi lumuri fastainu biahli lubur munapotatizwa na mambo takeni msada kwa watu wa makaburini fa hadha kalamun maudhuun makdhubun bitifaqi lulama maneno haya yamewekwa tu amewekewa mtume salllal wsala hakuyasema kwa itifaki ya wanavyoni isitoshe wakasema lau ahsana ahadukum dhannahu bihajarin nafaahu lao mmoja wenu angekuwa na dhana mzuri kwa jiwe basi litanufaisha ndipo ukaona mitanga makaburini huisha kwa sababu watu wameliwaza kisampulio eti kwamba ukiwa na dhana mzuri kwa jiwe tu jua litakunufaisha haya nalikunufaisha kwa hivyo itakuwa kunufaisha kule sawa na vile mwenyezimungu subhanahu wataala alivyokunufaisha shirki ndipo ukaona mtu akipewa mtanga kaburini uko tayari kuchukua kwa sababu tayari kasumba zimewavaa ya kwamba manufaa yako mimi nikitukua mtanga wa makaburini na pana athari chungu mzima na visa dhaifu na visa ambavyo vimewekwa kabisa ambapo hapa nitawapigia tu mifano mitatu ya athari ambazo zimesinangwa kuhusiana na watu kuongozwa katika ibada ya makaburi biidhnillahi lkarim bada jalsat listirahbarlah ونفعني واياكم بالآيات والذكر الحكيم أقول قولي هذا وأستغفر الله العظيم لي ولكم ولسائر المسلمين والمسلمات فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم. الحمد لله رب العالمين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين tai ya kwanza sikiliza ni athai ya mali dar ambao ali dar alikuwa ni kana zia uma alikuwa ni mweka hin wa ua asema b nas katu fi aani uma watu walifikiwa na ukame katika ama za uma fjaa rajulun ila abri nbii akaja mwanamume mmoja kwenye kabri la mtume faqala akasema a lllahi ewe mtume wa mwenyezi istashi li ummatika kama kwamba waombe muombe mola wako awateremshie mvua wa umma wako fainahum kad halaku hakika wameangamia aliposema hivyo fautiya rajulu filmanami hu mtu akajiliwa kwenye usingizi faila lahu kukasemwa iti umara nenda kwa umar sasa kama kwamba kuwa mtume alimwamrisha kaamba nenda kwa nani nenda kwa umar ni athar imesinangwa hiyo ili watu tu wende makaburini kwa milolongo athari ya kwanza athari ya pili ni athari ya abil jauza aus bin abdillahi asema kahata ahla lmadinati kahtan shadidan walipatikana na ukame watu wa madina tena ukame mkubwa sana fashakau ila aishata vakenda vakanshtakia aisha walipomshtakia aisha fa Walipo qalat aisha akasema undhuru ila qabri nabii sal llawasala litazameni kaburi la mtume alalwsalam eti aisha aseme maneno kama aisha huyu aliosema laula dhaka la buriza les kadhalik abruhu ati hivi sasa amegeuka watu alipokwenda kunshtakia ukame wakawambia litazame kaburi la mtume fajalu minhu kawan ila ssamai kisha mujalie ch mufanyeje kawa hadha athakaf ni kwamba mutimbe kidogo muchoboe chundu ielekee mbinguni kwenye ile kaburi ya mtume hata la yakuna beinahu wa beina samai sakaf mpaka isiwe kati ya beina ya kaburi nbeina y mbingu f kuna kizuizi chochote kwa hivo mutoboe kidogo basi fafaalu wakafanya hivo famutirna maaa wasema tukanyeshewa mvua nyingi hata nabata lushbu paka manyasi yakatoka vizuri wasaminat liblu ngamia wakanona kwelikweli kweli, hata tafataa min mpaka wakawa hupasukapasuka kwa mafuta fasumia amu fati mwaka huo ukaitwa mwaka kwa kuwa nini ilisibu mtu kwenda kwenye kaburi la nani la mtume athari mbovu athari ya mwisho ni ya ali bnu maimun asema samitu shafiia nimemsikia shafi yaul ini la atabaraku biabi hanifa mimi natukua baraka kwa abi hanifa wa ajiu ila qabrihi nenda kwenye kaburi lake fi kuli youmin katika kila siku yani zira dadiaa haja, haja ikinitokezea salitu akatai husali akaa mbili wajitu ila abrihi kisha nikaja kabri, kabri lake wasaltu llaha taal lhaja indahu kisha nikamwomba mungu haja mbele ya kaburi la abi anifa fama tbudu ni hata tuka halivimbali kwangu mimi mpaka hukidhiwa ile haja naoitaka zote ni athari tatu mbovu zilizosinangwa tu ili watu wapate kuelekea kwenye kuabudu makaburi suala langu linalofuata ni hili na akilini sana kwa sababu hata kunuti naweza kusema kwamba kuwa zimezidi sana lakini nawambieni ya kuwa kunuti hzhamwezi kuchukunutia kwa kuchuapiza na maapizo akatupacha eleweni vizuri sana hii nikufunga hutuba yangu kwa nini kwa sababu utaniapiza vipi kwa jambo la sawa kisha mungu akutakabalie dua yako mimi nasema mwabudu makaburi na natoa dalili na si haki sisi kufanya hivyo sasa na swala ni hili kwa nini ziara kwa makaburi machatu maarufu sana kwenye, kwenye pwani yetu hii hebu jiulizeni sana si ufidhuli jamani kwa nini ziara sana ni makaburi ya amu kwa nini iwe ni takhsis ya makaburi hawa hawa pekee yao ndio walokufa katika dunia hii hakuna makaburi chungu mzima jamani ninyi hamuoni kwamba kuwa huu ubaguzi hata kwa maiti mtume muhaad salaws asema kuntu nahaitukum an ziarati lkuburi alfah hii fazuruha imepatikana tahsisi ya makaburi matatu tu ama fahuruha ni kuzuru makaburi yote maadamu makaburi ya waislamu mume wahi kitarehe nyinyi katika mombasa hii kuona watu wamefanya ziara japokuwa kazefe zao hizi ambazo ni mbovu ambao sio asili ya ziara lakini wakaja wakacua katika maziara yetu ya wa ya wakafanya ziara mume basi nyinyi kisha nichukana mimi wabakaranwkafanyaziaas mumewahi kuona magari hapa yamepaki mkiuliza magari yan ya kazi ganisemkwambakuala ni jamaa wamekuja ziara kwenye ukmnbataahukumiba atava lakini atavahukumia kwamba tampa nguvu achiegea hizo hizo ndivo tunavo nini usifikiri kusema mungu tanihukumia na baero mmepiga rakateni mimi kwa sababu ku, kumkunutia baero umekosea namba ndugu yangu katika imani manake kila ukipiga kunuti nkama gari kuizidisha petroli shekhe ndio itatembea hivo hivo kwa nguvu usifikiri kwamba kuwa tutaregeza kamba ziara ni ya makaburi yote mbona mujakuja bakarani kuzuru kwakuwa ni masakini waliokufa mbona hamujawahi kuona ziara zikenda katika, katika kiko, kikoani kule japokuwa kumegawanywa kisampuli sampuli na wakachangaza a kwamba kua ziara leo makaburi makaburia mumewahi kuona maandamano ya akasimama makaburi ya kuona Mwandoli pia pana makaburi haya kwenda sarg mmewaiaasmam kwa nini, ni nini kwa nini hebu waulizeni jamani hawa amaswali ni kwa nini atokae popote atokapo kwenye kipembe cha dunia ndege mpaka nairobi mpaka mombasa gari mpaka amu au gari mpaka kwanza ashuke mamburui ama pakalamu akirudi hapa ej enda akamuage nani akamwage mwenye makina roda kaambia shamalizana vale, na wale sasa niwe kukuaga nawe haya kwa heri tut kwa nini makaburi hayo matatu husu ubaguzi jamani kwa nini kisha hamtaki kuambiwa lakini ulipofunguliwa ukanda huu wakuhusishwa makaburi fulani mpaka kubagua maiti jamani yalopatikana ni haya mfano mwandoni hapo unajua kuna wakati mmoja alokisikia hiki kisa alikisikia hamkuwahi kusikia ya kwamba kaburi moja limeenda kushtukiwa limepangwa visu pembe nne mwanzo mpaka mwisho hebu niambieni visu hivi mvakazi gani mvanga jamani vako kweli vakokweli katika hi michaa yetu umekwenda kupanga visu kwa sababu gani katika makaburi ni itikadi mbovu hilo ni, ni dogo shekhe kuna makubwa zaidi yapatikanao katika makaburi kwenye hilo kaburi lililowekwa visu mwanzo mpaka mwisho liliwekwa na fuko la nyama lakini haikujulikana nyama gani sheh maanayake ilikuwa haina harufu ni, ni hatari ni itikadi mbovu hiyo lazima mambo yalipitika pengine usiku wa manane hata kama yalipitika usiku wa manane kusudio nini la kwenda kwenye makaburi kupanga visu yalizuka hayo katika masala a watu kuamini maiti mpaka kufikia hadhi hiyo haya ruka moja kwa moja hizo za kikoani tumeona kwamba kuwa hakuna ziara zozote zifanywazo isipokuwa makaburi matatu tu ndiyo yaliyochangaa hawa wangine silolote ichochote na yanapatikanao kwenye makaburi ni kama hayo nliyoeleza kwenye kikoani kule mukistadi vizuri sana au nendeni mkatembee na kila mmoja akufahamu kwenye upande wa pahala pamoja panapouzwa halwa pale alskadhalik ngieni pale mukatembee yaliyozuka ni haya kaburi limewekwa vijungu visu baada badaalika vitetezo kumbe paka pale pia pana shirki chungu mzima ambazo jamani turudini nyuma ni kuku kuzikwa kikawa kimetolewa kita chake kwenye kaburi kimetolewa chake sasa hawa watu gani huku wa mwenyezi kisha kwamba na wenye na watu hakuna uaenesashuaukaaunakuuka na kukumziki kitoke kitwa chake na makaburi akikoani hapo lakini ibada hii imeongozwa na nani bila shaka wako watu nyuma ambao wanasukuma na si wengine ni baadhi ya mashekhe baadhi ya mashehe ndio walotilia mkazo sana mpaka watu kuzama katika ibada ya ushirikina na kuzama katika kuabudu makaburi ni mambo hayo anapiti au mtu atoke atokapo apiche makaburi chungu mzima hawezi kusimama kutoa salamu mpaka breki yake ya kwanza iwe mkinarod kisha utasemaje kwamba kwa ntuhuma watutuhumu hawa watu hawaabudu makaburi mbona umepita kwenye makaburi yote mpaka makina mkinarod ndio ukasimama mbona ukitoka makina mkinarod umepita makaburi yote mpaka ukasimama lamamburui mbona ukitoka hapo ukapita makaburi yote mpaka ukaenda makaburi ya lamu hii sitahsisi. si tahsis si umehusishwa hayo ndiyo maana yfadhuruha ya jama ndio maana fadhuruha ama fadhuruha ni makaburi yote tuchieni akili sana kisha swala lengine muhamad bin abdul wahab <coughs> aliyavunda haya makaburi kwa nini kuwavunda makaburi kwa sababu ulikuwa kuna watu wanaabudu makaburi sawa sawa muhamad abdulwahab akayavunda haya makaburi wanavyotutangazia wanaita mashetani wanajdi kwa hivyo mashetani wa najdi itakuwa muhamadi abdulwahab ni shetani wa kutoka najdi kwa kule kuvunda makaburi chieni akili hata wayanenao hawa maadui wa akida nzuri ikiwa kuvunda makaburi ndiye ameitwa shetani wa najdi ambapo hoo anaoitwa shetani wa najdi ndiye aloavunda makaburi kukacha ibada ya mashetani wanaoabudu ale makaburi lakini ukageuka ukanda ikava shetani nani Mwenye kuondosha ushetani usaisaayama katika nudhumu zao akawaita katika kucheza cheza kwenu nsawa na madubu na manyani wao wasema kwamba kuwa ni baheri waliosema hivi mungu tatuhukumia na yeye kuna wasiwasi wote wasi kuna wasiwasi wote wasi mimi nakwambia kwenye mimbari yangu ya leo yaleo takaballlahu duaak mwenyezimungu akutakabalie dua, aku. Mwenye dua yako zidi kunyuka visimamo va usiku kwa kuwapiza uangalie zidi kunyuka fanya tahajudi kwa wingi sana uwapize hata tusipate tena kusimama katika mimbar lakini tunawambia ismailu bnu nakari lyamani ndiye aloafananisha na manyani na madubu katika kucheza mimi niimetafsiri neno lake kama vile ninavyotafsiri aya nyingine na hadithi lakini suala nawalizeni mumevawa mumesikia utungu si niliwaageni kitambo ya kwamba kuwa musitukane watu kuwaita mashetani ma kwa akida mzuri tukivachechea kwamba kua simashetani yawezekana ukawaushetani huko kwenu tuliwaageni kitambo kwa hivyo sasa zuia zuia usifany wasiwasi wote lakuitwa dubu nakuitwa hta akuitwa nyani na lakuitwa shetani iovu na ikuru zaidi nlipi. hivyo hata hatakunambia nyani ni muovu kuliko shetani kuwanua wake wa kunalia na kunalia uanuouwae ukojolvfuuachosem am auousaa ahta laini ninyi mulimuita muhamad abdulwahabi na wafuasi wake mashetani wa wapi mashetani wa najdi leo mwapiga kelele tuitwa a tuitwa maubu nendeniyeme ismail ibnunakar lyamani anawangojea kabisa ndiye atawafafanulia akitaka kugeuza atawambiaka basi kama mpatatabu haya basi tugeuze tufanyeni sisi tumekubali tuwe manyani ini mupate kuwa nani mashetani ndtaskza ssi apa kutafsi u tu. tumela na wao hivi sasa nani hivsasa morofi katia da haaabduwahab adikat itikadi kwa kuvunda makaburi nyinyi mwayapalilia na nyuma pana mashehe ambao wanatilia nguvu sana mambo kama haya ndugu zangu katika imani mtume muhamad sallahl wasaa alilitahdharisha hili kwa kuomba ewe mwenyezimngu usilifanye kaburi langu ni sanamu la kuabudiwa watu watahadhar ibada zao waelekeze kwa mungu wa makaburi yale wasielekeze kwa makaburi yenyewe na tembeeni mushuhudie wenyewe kisha ndio tupate jawabu za kuwajibu hawa je mwahimiza watu kuabudu makaburi nyinyi mashekhe baadhi ya mashekhe ama ni tuhuma kweli inaotoka kwa mawahabi si tuhma mwachilia nguvu ibada ya makaburi na mapenda watu waabudu makaburi na nyinyi ndio viongozi wa kuongoza watu kwenye ibada hiyo tu sisi munaotwicha mawhabi tunawambia tefuteni jawabu ambalo ni muwafaka siku ambayo mwenyezimngu yajmau lawalina walakhirin mumjibu atakapowauliza kwa nini mulipotosha umma kwa kunishirikisha kwa kuabudu maiti jawabu zitatoka kwenu ama sisi jawabu tunazo jawabu ni kwamba sisi tulifuata mungu kutwambia wa ana lmasajida lillahi fala taduu maa llahi ahadan misikici ni ya mwenyezimngu haombwi pamoja na mwenyezimngu mungu yoyote ليكاها توتاكي كومبا يويوتي يو كوميي كيا يويوتي من كووم سبحانه وتعالى نكون يمسيمموه باذن الله الكريم يوت تفوقنا اللهم ثبت قلوبنا على دينك اللهم اعز الاسلام والمسلمين واذل الشرك والمشركين ربنا تقبل منا انك انت السميع العليم وتب علينا انك انت التواب الرحيم ربنا اتنا في الدنيا حسنه وفي الاخره حسنه وقنا عذاب النار في