من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما فان خير الحديث كتاب الله ir hd hd mham ا w w أmur mdtha w kumii mwenyeiu san w na kumtkia ra a kwa inatusia sote kumcha mwenyei la taqwa llah ni kama jinsi qurani tukufu ilivyoeleza kwenye aya chungu mzima kila mwenyezimngu subhanahu wa taala anapowanadhia waumini kisha huja amri ya kumwogopa mwenyezimngu aza wajal baada la wasia hili la ucha mungu ambao tunatakiwa sote tuwe wachamungu vile vile pana amri ya mwenyezimngu subhanahu wa taala ya kuwaamrisha watu warudi kwake watu watubu kwake mwenyezimngu subhanahu wa taala asema watubu ila llahi jamian tubuni kwa mwenyezimngu nyote kwa maana watu wote wamepewa amri na allah tabaraka wa taala warudi kwake na kurudi kwake ni kutaka toba kwa masia kwa sababu tumechefuka sote kwa kumwasi mwenyezimngu aza wajal na chenye kusafisha uchafu wa maasia ni mtu kuvaa nguo ya toba na kuisafisha kwa ibada kwani mwanadamu huchefuka na kusafika kwake ni kuwa mtiifu kwa kumwabudu mwenyezimngu subhanahu wa taala na hilo la toba ni maazimio, maazimio ya nguvu ya wewe kutorudhi kwenye lile ulilolitenda ikiwa unalijua kwamba kuwa ni kosa na moja kati ya kurudhi kwa mwenyezimngu azawajlla kwenye makosa ni hili kosa ambalo ndio unwani ya khutba yetu ya leo katika mambo ya kumsababisha mtu kuingia motoni khutba yetu ya leo tunazungumza kuhusu kosa la akluriba kosa la kula riba ambao huu ni ugonjwa katika magonjwa ambayo yako katika mujtama ambao ugonjwa huu si yoyote aliyeepukika kama jinsi ambavyo itadhihiri katika nasi kama mfano wa uhasidi uhasidi vitabu vinazungumza watoto wa adamu woteiswatoto wa adamu wote ni mahsidi wa adamu nkinasisi kwa hivye na maana sote mahasidu isipokuwa pana hasad na hasidi ambaye hasadi yake ni mahmud pana na hasad na ule ambaye ni hasidi ile hasad ikawa ni madhmum hasadi ambao ni mahmud kuna hasadun mahmudun wa hasadun madhmumu hasadi ambayo ni madhmum ni ile ambayo iko sana kwetu sisi ya mtu kuthamani alichonacho mwenzake kimuondokee hii ndiyo hasadi iliyochacha sana mtu kutamani alo, alichonacho mwenzake kimwondokee ndipo ukaona hasad hii kwetu sisi waislamu iko sana sana sana madarasani misikitini mabarazani mabarabarani kila mmoja huwa hafurahi kumuona mwenzake na nema na kila ukimuona mwenzako na nema furaha yako ni ile nema imwondokee lakini hasadun mahmudun ni mtu aloneemeshwa na mwenyezi mwenyezimungu azawajal na wewe ukaitamani ile nema kwa kumwomba mungu ninemeshe kama ulivoneemesha ilimfanye kama anavofanya ama zaidi kushinda anavofanya hii ni hasad ambayo ni mahmud na qurani tukufu amri yake inasema nyinyi munapowaona wenzenu na nema musiwahusudu iwaondokee ile nema min fadlihi na nyinyi pia muombeni mwenyezi mungu fadhala zake fadhala za mungu ni nyingi ule aliyepewa na mungu na wewe muombe mungu akupe kama alivyokupa ufanye kama anavyofanya ama zaidi kuliko vile anavyofanya sasa utaona kwamba kwa hii hasad haikumwepuka mtu kituriba ndio ugonjwa wa mujtama ambaye ni mchc ni wachache walosalimika na ugonjwa huu kwa hivyo kila mwislamu afaa ajua ya kwamba jambo la riba ni katika yale mambo ambayo ajmaa lmuslimuna ala mancihi waislamu wamefanya ijmai juu ya kuzuia kwake kwamba kuwa jambo la riba ni ijimai ya wanavyoni kwamba kuwa riba ni haramu na nikizungumza kitu kinachoitwa ijimai kila msomi ama kila mwanafunzi ajua ijmai ni nini yahisabika ni moja kati ya maadirtashrii ni moja kati ya misingi ya kuweka sharia ya dini kwa hivyo wamefanya ijmai wanavyoni juu ya uharamu wa riba hivyo hivyo amepokea asikuwa mmoja ijmai juu ya huu haramu wake yaani kwa kuwa ni mkusanyiko wa wanavyooni kwamba kwa kitu kinachoitwa riba ni haramu upulike sana mlangu na sharia yetu ya kiislamu yashuhudia kwamba kullu haramin falwasilatu ilaihi mithlu kila jambo la haramu wasila wa kukupeleka kwenye la haramu nalo pia ni haramu yaani na maana lililoharamishwa barabara ya kukufikisha kwenye la haramu pia ile barabara huwa imeharamishwa katika masala ambayo ni muqarara katika ilmu lusul wasema wanavyoni lianna ma afdha ila lharami haramu lile lenye kukupelekea kwenye haramu basi na ile njia pia huwa ni haramu kama anna ma la yatimu lwajibu illa bihi fahuwa wajib kama ambavo liambalo li li, halitim yani, mala ya ti jambo ambalo halitimii la wajibu isipokuwa kutimia kwa wajibu mpaka uishike njia hiyo ama ulishike jambo hilo basi ile njia ya kukufikisha kwenye wajibu na ile njia pia huwa ni wajib mfano mwenyezi mwenyezimgu kuharamisha zina ameharamisha barabara za kukufikisha kwenye zina na qaida muharara ni kuwa idha naha shariu amran sada turuk lmuwasil ilaiha sharia au mwenye kuweka sharia akikataza jambo huziziba na kuzikataza barabara zote zenye kukufikisha kwenye lile jambo angalia mwenyezimngu aza wajalla asema asema wala taqrabu zina na akusema wala taznu musizini asema musikurubie zina kwa sababu yajulikana mtu hazini tu ala tul si moja kwa moja mtu hutoka kenda kazini lakini pana zile ambazo ni muait mukadimatu zina uchangulizi mdogo mdogo mpaka ufikie kwenye zina sasa zile barabara wasila zile zinatoa hukmu ya tendo wanavyoni wa sharia wanasema alwasailu laha hukmu lmakasid zile wasila barabara zile hupewa hukmu alile ulilolikusudia ukila shibe ili uchemke umchangamkie mwanamke wa haramu hata kule kula kwako huwa ni haramu ukila ili uchangamkie ibada kule kula kwako huwa ni nini huwanthawabu wasila hupewa hukmu ya makusudio ndipo mwenyezimngu akikataza jambo na zile barabara za kukufikisha kwenye lile jambo zote huharamishwa مر م سؤال ل كل الحوادث مبداها من النظر ومعظم النار من مستصغر الشرر والمرء ما دام ذا عين يقلبها في أعين الغيد موقوف على الخطر يصر مقلته ما ضر مهجته لا مرحبا بصرور جاء بالضرر أسم كل الحوادث كل متك كل ل كتك mabdaha min anadhari uwanzilishi wake huanza kwa mtu kutazama wamudhamu nnari na moto mkalimabdaha min e, mustasghar sharar moto mkali huanza kwa tete ndogo ndogo na mwanadamu maadamu ana macho anayoyageuza kuangalia mambo ya starehe mwanadamu huu amesimama kwenye hatari litafurahika jito lake lenye kundhuru moyo wake na desturi haifai mtu kufurahikia uzuri uwechao madhara angalia hapa mukadimati hawadith zote zimeanza kwa nadhara na weo utantazama mwanamke umsalimu mwanamke umpeahadi mwanamke wende naye faragha hatimaye ndiyo tendo lipatikana sasa yote haya kuanzia kuzungumza kutazama ahadi kukutana zote inapewa hukmu ya kusudiwa lile tendo ndiyo kaida ambayo imekaririwa na sharia haya ni mambo ambayo yako wazi kabisa sasa na riba kuharamishwa kwake zimeharamishwa barabara zote za kukufikisha kwenye riba shekhe mmoja alotuzidi kiilimu aliwahi katika muhadhara wake katika mlango wa riba ambao hata kina seyidina ali radillahu anhu wasema kwamba kuwa mlango wa riba ni katika milango mizito migumu ambaye si yoyote ambaye hakuingia katika mkondo huo wa riba asema lakini katika kuulizwa huyu shekhe lilitoka suala moja kwa moja la mtu kufanya kazi benki lakini billahi haikutoka ili jawabu ya moja kwa moja kuhusu haramu na takriban benki zote muamala wake ni muamala wa riba ila qalilan na hiyo ila qalilan ni ule udhahiri tuliopewa kwa kuambiwa benki hii na hii hakuna riba sisi tukashika hakuna riba lakini waliofanya uchunguzi pia wakaona harufuharufu harufu ama riba kwa ukamilifu iko kwa hivyo ni wachache walosalimika na suala hili la riba sasa je barabara ya kukufikisha ili ule riba la kufanya kazi bank. ukifanya kazi benk na benki muamala wake ni wa riba hapo hakuna kusema tuta, tuta, tutasema kwa sababu ya kufurahisha venye mambasa kwa sababu kila ukitefuta usahali kwenye sharia iliwenzako etiwa furahi ujue kwamba kuwa wamudhi mwenyezimgu idhan ni haramu kufanya kazi benki hakuna uhalali wa kufanya kazi benki hususan ikiwa benk tayari yajulikana wazi kwamba kuwa muamala wake ni muamala wa riba kama jinsi katika katikaasi aliyoitoa mtume mume aii iliyothubutu katika saihi mbili kutoka kwa bashir asema nimemsikia mtume wa wenye reah asema asema hivi mtume in lhalal bainu hakika halali iko wazi walarama bayinun na haramu iko wazi halali iko wazi na haramu iko wazi kwa sababu sisi tukisema hakuna uwazi juu ya hayo tutatuhumu risala ya mtume sala llaualwasalam na mtume salllaalwasalama hakuondoka katika, dini, katika dunia hii isipokuwa baada ya kuchangaza huwezi kutafautisha usiku na mchana kulingamana na uwazi aliyoweka salllaal wasalam kwa hivyo hatuwezi kuituhumu sharia ya mtume wetu ameondoka hanalawama mambo yote yako wazi halali iko wazi haramu iko wazi ni wewe kutaka cha halali na kazi ya halali na harakati za halali ufanye upate thawabu ama uiamulie kutaka ya haramu ufaidike zaidi kuliko kufaidika kwa kile ambacho ni cha halali na hii ni kaida la haramu ndilo lenye soko la haramu ndilo lenye soko na biashara ya haramu ndio inaonali sana kwa mtu ndipo ukaona kwenye biashara ya kuleta mapato mwanadamu huangalia mapato tu haangalii ukubwa wa dhambi ya kile anachokipata yslunka ani lhamri walmaisir kul fihima ithmun kabirun wa manafiun linas wa ithmuhuma akbaru min nafihima angalia katika hii swala wanakuuliza kuhusu pombe na kamari waambie ulfihima ithmun kabir kwenye mawili hayo pana madhambi makubwa lakini wamanafi linnas pana manufaa kwa watu kweli ukiangalia vitabu vya tafsiri kwenye suala la pombe mpaka jamaa walikuwa wakienda sham wakilitukua pombe kwa wingi kwa bei nafuu wakija madina wakiliuza kwa bei kubwa wakistafidi kweli kweli hapo mwanadamu kaangalia faida hakuangalia ukubwa wa madhambi lakini mungu asema waithmuhuma akbaru min nafihima dhambi zake ni kubwa zaidi kuliko manufaa yake lakini mwanadamu huangalia manufaa ndipo ukaona suala la drugs halimaliziki kwa nini manufaa yake ni makubwa kabisa uko tayari mtu kuua uko tayari mtu kupoteza roho ya mtu lakini tu biashara iendelee kama kawaida na kama navyoambia ndugu zangu katika imani suala la kutupwa hili la muhadirati wneamanolete wa waislamu kwamba kwambakuwa nyinyi lishughulikieni sisi hatuna haki ya kulishughulikia sisi tuna haki ya kusema mambo yamalizike kwa nini kwa sababu sisi hatuwezi kuzuia hilo hatuwezi kuzuia hilo serikali ndio inaweza kwa hivyo iziwie ikiwa inataka haitaki iendeshe biashara yao ya haramu kwa sababu inajulikana masala ya mukhadirati serikali sasa kishofanya tukwambaa waislamu washirikiane na sisi hapana hatutaki tataka kufanya ibada zetu maana kushirikiana na nyinyi hata tukimwambia ulenidila mkubwa umfanyi lolote bali wewe utakenda kumwambia aliyekuja ali kuniambia ni ali ule khatibu matata mimi siku wa pili nchinjwe nyinyi wenyewe serikali isimame iondoshe munkar kama huu iachane na biashara kama hii ili raiya wake wapate kusalimika lakini urongo urongo na matata matata na unafiki unafiki mwingi hayo hatuyataki kabisa lakini mwanadamu anashika ya manufaa ndipo ukaona amini na mungu ni shahidi yetu ya kwamba vifo ambavyo vimetokea kwa watoto wetu ambao walikuwa wamesimama kidete kuzuia swala kama hili usiwe na shaka kwamba kuwa walikuweko waislamu ambao ndio wanaodili na hii shughuli wakawa ndio sababu ya vifo vya wenzetu ai kwa kwa sabautu mii manufa, nataka manufaa tu kwa hivyo kukatishiwa manufaa yangu japokuwa ni mambo ya haramu afadhali mimi nipoteze roho za watu iko wazi na haramu iko wazi beina ya halali na haramu pana mambo ya shakashaka sikilizeni vizuri sana haa mambo ya shakashaka shaka kwenye riwaya nyingine usema la yaalamuhunna kathirun min annasi watu wengi hawajui lakini hapa barabara ya kutoka mtume wasema famanittaka shubuhati yoyote mwenye kujiepusha na shaka mambo aka mamo ashakashaka faad stabra lidini dini yako itachakasika kwa sababu kila unalolifanya itakuwa yaqini ile shaka, shaka mtume asema wa fi iaii mwenye kuingia katika shubha mambo ya shaka afi lhaam ataingia katika nini ataingia katika haramu akapigwa mfano kama mfano wa mtunga kutunga mbuzi wake ama ngombe wake pambizoni mwa shamba la mtu akawashaka yake ni mbuzi ama ngombe asijakaingia kwenye shamba la mtu kuharibu mimea watu ndipo kisha mtume kahitimisha maneno yake kusema hiyo jueni nakufahamu kwamba kila mfalme ana mipaka yake na ni mfalme gani ntawala gani alokubali kuingiliwa katika mipaka yake vita vyote viliyoko katika dunia kwa sababu gani ni kwa sababu chache ni jeshi la nchi fulani limekeuka mpaka kwa kuingia ardhi ya mtu fulani ijapokuwa kwa, kwa kilomita ndogo tu wallahi kukamwagika damu akafa mwenye kufa akajuruhiwa mwenye kujuruhiwa hatala jeshi kwa jeshi hapa tu mimi na wewe ni wangapi sisi twapata stori zao wamekula mapanga kwa hapa na pande za kwetu ndio mapanga huwa yakitumika sana na mtu pengine ni mmoja katika kutimba msingi wake ameenda hatua wa moja ama hatua mbili kwenye ardhi ya mwenzake ule akaja bwana mpaka wangu umekoma hapa mbona umeingia kwenye mpaka wangu wallahi kukisipofanywa haraka kusilihishwa na mwenye ploti mmoja atakwenda kufukiwa kwa nini kwa sababu kila mmoja anachunga mipaka yake sasa ikiwa sisi wanadamu twajua kila mfalme anachunga mpaka wake pana na mfalme wa wafalme ambaye ni rabulalamin ikiwa mfalme wa wafalme rabul alamin yeye ni haki zaidi kuiwekea ulinzi mkali mipaka yake ni ipi mipaka ya mwenyezimgu mtume muhammad ss asema hakika kila mfalme ana mipaka yake wa inna hima llahi maharimuhu na mipaka ya mwenyezimngu ni yale mambo aliyoyaharamisha ukifanya jambo ambalo mungu kaliharamisha umekeuka mpaka wake wa man yataadda hududa llahi fakad dhalama nafsahu kushachangazwa shekhe na mwenye kukeuka mipaka mpaka mwenyezimgu ameidhulumu nafsi yake kama vile inavyochangaza watawala wetu ukiingia kwenye mpaka wangu ujue umechangaza vita na mungu kaichangaza vita mwenye kukeuka mipaka amejidhulumu ina maana kujidhulumu utajidhulumu mwenyewe yatakokufika shehe ni makubwa sana kwa hivyo maharimu wahivoaiahimallahi maharimuwaa murgha kwenye mwili wa mwanadamu pana kipande cha nyama idha saluhat kikichengea kulu mwili wa mwanadamu wote umechengea umechengeaw ukitaka kumuona mtu amechengea ni nzuri wa maneno na vitendo jua kwamba kuwa umechengea moyo wake lakini kipande cha nyama hiki kikiharibika mwili wote umeharibika mtume asala asema jueni na kufahamu ni moyo moyo wa mwanadamu ukichengea mwanadamu nzima amechengeamoowaadamu ukiharibka mwanadamu nzima ameharibika sasa tukiangalia mijitu ambao tabia zao ni mbovu jua nyoyo zao ni mbovu i wa hadithi ya mtume muhaad ausingie katika shubha ili usishopoke katika mambo ya haramu na katika mambo ambao mwenyezimgu subhanau wataala kayahalalisha ni biashara mwenyezimngu kahalalisha biashara wa inna mima harama llahu ariba na katika aliloliharamisha mwenyezimngu ni riba mtume muamad a asema riba 37 baba riba ni milango7 riba ni milango mingapi aisaruha ule mlango ambao ni mwepesi sana yani ina maana kwamba kwa hisabu mafungu 73 ya riba lile ambalo nlepesi lifanye nla 7 dhambi zake anyankiha rajulu umahu ni mtu kumwingilia mamake an yani ikiwa hili nla mwisho ai yani dhambi za kula riba kwenye milango 7t lile ambalo nlepesi ni mtu kumlalama make shekhe wasemaje ukileile ribah ribah ni kama wale matajiri wa hapa hapa mombasa na baadhi ya wa waislamu whapa hapa mombasa wanaoenda kwa mameneja wa benki kusema ya kwamba sisi tunatoa, banki, tunatoa pesa zetu zote kwa hii benki mneja lazima tashtuka kwa sababu ni mashindano siku hizi kila mmoja atakaapache wateja wengi a kwa nini hapana kwa sababu benki yenu riba ni kidogo ile faida ndogo sana akikusudia faida ya riba home mwislamu ikiwa mwislamu ndiye ngome fama famaasa lbakau idha manhadda arkanu jengo libaki vipi ikiwa nguzo tayari zishavunjika haliwezi kubaki jengo ikiwa nguzo zimevundika sasa ikiwa muislamu huenda kumtaradhilia meneja ya menedja, kwamba ntazitoa pesa kwa sababu faida ni ndogo ama riba yenu ni kidogo basi aanze kukubembeleza hapana hapana baada ya mwezi hu tutaangalia tutaangalia uziache Kwebondipo kwa hivyo ndipo ukaona kuna waislamu ihwata limani ya kwamba wanasomesha dini wanasomesha dunia wanawatifutia wana makazi watoto wao wanafanya kila la kufanya na ni faida tu rasilimali imebaki pale pale wao wanachangamkia maisha ya dunia kwa riba tu ile ya halali ambayo ndio rasilimali hajagusa hata dururu moja lakini sitosema mimi tumwate mtume muhammad sallawsalam nini kuhusu tatizo kama hili kwenye riwaya nyingine inasema riba ina sehemu ya madhambi sabn tu lakini lile ambalo nlepesi ni mtu kumwingilia mamake na hakuna katika tarehe ya dunia ya mtu kujaribu kumwingilia mamake allahumma spokuwa mlevi mlevi akifanana na nyani wasemaje hapo sababu nyani ndi achegui nyani aweza kumwingilia mamake gumu kabisa hiyo kwa nyani na mwanadamu ikiwa tayari akili zimemwondoka wallahi hilo pia si jambo zito kwa sababu katika taarifa tunazozipata kwenye nchi yetu hihi wangapi huingilia binti zao ni wangapi huingilia mama zao ni wangapi moja tula kustajabish mama ameudhiana na mume hapa hapa sitaji sitajinkijiji gani katika kuudhianya pana pana pana mtoto shekhe hajafikisha hata miezi tisa hajafikisha miezi tisa wewe piga dira mtoto wa kike miezi tisa untamsawazisha vipi ni, ni, ni, ni, ni mtoto wa kiasi gani baba huyu kwa kuona umenikorofisha sasa anataka kuei yye kumuudhi mama na mtoto ye ameatiwa mfanyikazi basi alirudi kinyume akamtukua ule mtoto akenda akalala na akampasua pande mbili akamuua wapi kenya hii mbovu seme kwamba kwa mifano ipigiwe pahala pengine kenya hii na mangapi na mangapi na mangapi sasa shekhe kunlala mama yaweza ikawa nsahali kabisa kwa baadhi ya watu bora tu jambo ambalo f sema yati ala nasi zamanu zitawajilia watu zama yakuluna ya fihi riba watu watakuwa wa kila riba nala mtume slasa hali yangukindugu zanguni zitawajilia watu zama watu watakuwa wa kila riba masahaba wakamuuliza mtume anasu kuluhum watu wote watakuwa wakila riba rasulllahi sla asema manlamyaulhu minhu lu min ubar yule ambaye hatakula kikamilifu atapata vumbi lake ndugu zanguni mumeipata hii pikcha vijana wenzangu mumeipata hi picture. na nmimi sasa naweza kujitoa kwamba si mwenzenu tena kwa sababu ni mzee memzee sas, wenu sasa mumeipata hii pikcha picha hii nataka muikundue mu, mu kwa kila upande ya kuwa ukiweko katika dunia hii ukiweko katika ardhi hii wapi utasalimika na disilisi, li, li, li, ambalo hali itu ikosa kwenye kukusudia ama kutokukusudia ndipo ukitaka kuifanya dini kwa ghuluu ukeuka mipaka katika kuianda madini na kulazimisha watu ghuluu katika dini pana mambo yatakuponyoka kwa sababu pana mambo yanatakiwa kwako kwa kwa kwa mfano hisabu wataka kujiepusha na riba nipe barabara na mimi nkufuati wezi utaagiza mali nje yataingia poti niambie utayatoaje utayatoa kiswahaba utayatoa kikenya kilevi kutoa kikenya lazima utafanya nini mdogo mdogo lazima zitatembea hayo ndio hayo ndugu yangu ukisema kwamba kuwo ni hudhari ni mtu wa mungu ni mtu ni mtu wachu vote vana makosa wewe uko katika gari umeshika steering, umepeleka barabarani utaulizwa swala ulilipataje lazima ulilinunua huko kwenye kununua na katika kulinunua kwako wewe kama hukulitoa poti kuna aliyelitoa poti alilitoaje vumbi umelipata hukulipata yahi alkamalu lillah ndipo pale ambapo wakati mwingine mnatupeleka kwenye spidi zile hai kabisa ni kwa sababu hakutokuelewa kwa vijana hukula kikamilifu riba umeipata sasa ukiwa unataka kufanya tahi ulotahirishwa na i nazala min assama nshati wewe shughuli zako zote ziwe kwa mguu kwenda utaweza kukamilisha mambo yako yote na wewapiga mguu peke yako hutaki kupanda gari kwa sababu utapatapata vumbi la riba ukikosa kwa hapo utangia kiwungi hapo utaenda sokoni huna njia ndugu yangu lidhalika tufanyeje tuseme tusimameni kwa ucha mungu kwa kiasi alichochuwezesha kucha mungu pale ambapo haukufikia mkono wa kucha mungu tumwambie rabbana la tuakhidhna innasina au akhtana basi ndiyo sharia yetu algharra siyo ikiwa hivi sa manake kuna kitu kinaitwa hafudhararain na ntabu ya baadhi ya maduati wale ambao hujifanya na misimamo mikali hawaigawanyi sharia kwa utaratibu wa usomi billahi mimi nasema hivyo ya kwamba ikiwa mtu ataka kukaa na mimi tukae kwa utaratibu wa usomi ili usomi ndio uliotuamua usomi unasema idha taaradha mafsadatani ruiya adhamuhuma dhararan birtikabi ya khafihima yanapogongana mafsadi mawili kwenye maisha yetu lazima lazimatutakwenda kupambana na mambo ambayo mawili yoteya ufisadi hupati ema lakuondosha la je sharia ikatuacha sharia haikutuacha ma faratna shaahikutuachaafaan ikitab hatukuata chochote sisi katika Quran. sasa ikiwa haa yote ya uharibifu na nataka na nataka niondoshe la huondoshwa kwa jema katia raayatyhafnshhaunoshwae hasanasia ovu ukilifanya ufuatishe kwa nini kwa jema ili lile ovu liondoke sasa yote mmaovu hakuna jema la kuondosha ovu wallahi ndio hiyo sharia ikatupa hapo ni dafu lmafsadaten utaangalia kwenye mawili ya dhara ni lipi ambalo nilepesi ndiyo ufuate hiyo barabara mfano umeshikwa hivi sasa na mapai wetu nda wakikushika hivi sasa hukubeba kichambulisho tu na si katiba ya wewe kuzunguka na kichambulisho zunguka zunguka na kichambulisho tu kitakua kama tambuu kisha na hapo hapo kisha ukikitoa kimekua hakionekani hati sura zimechekechea chekechea kama rohani polisi ye sura ya nani na in, nani nai hizo wewe Wele, nane, gaidi kwa sababu huwezi kupata salama kwa, kwa asikari wa kenya huwezi kupata salama kwasai wa kenya husua kiwa ni, ni, ni, ni asari alio kwenye, kwenye boma letu la uislau spokua alrehemea nweyezsswote kpisadiohataktaushwabi miiickisahau nyumbaiwkehundukimpa dogodogo ukimpa kidogo tomb atacheka tutanana uh, kesho Hai, hamuli nshahara nyinim sasa shika moja la hivi sasa useme ni haramu lakini sinabudhi jamani huyo atakwenda kunilaza kweli shika hizi hamsn basi niachilie na useme sikopi wana sii waislamu bwana tumekatazwa hongo bwana namna gani bwana sisi watu wenye simamo mkali sasa sisi katika shababu tulioko mombasa takwendakuukshim latev yeah, takujuaw lakini sasa wewe jiulize je yeah. kwenye kona hii sema uislamu wangu umetaka mimi mpite kwa barabara gani usiangalie wewe msimamo wako usiangalie wewe hamasa zako hamasa zako hazifiki popote utapigwa mbao na buti mbilitatuna kisha mbiltatukishutatupa shiola tea kuishi yhadhuriki kitu chochote sisi tunataka tusihalifu sheria katika unachukua mfano mambo ni mengi haya muhadhara shekha umewaendesha gari watu kumi na mbili katika, katika nisani yako matatu yako ya, ya nini ya, ya kizaazaa aruke barabara mtu hatua hatuatano na huko ma sasa sasama mawili ndio hiyo mambo ya ya mafsadateni kujitokeza mawili mambu mawili mawili ufisadi ni mambo upige ile upinduke na umma wote useme halijambo kujtokemawlifsas upgeupnduke ufw athhtmoja a lsadali lalanamoja okoa uma lakii usemeamba shehe tavunda vatu menyo na utaua wa watu nendanae nenda naye ule mmoja masala kuisha liok hiyo ndio ahafudhararen pengine mwaona kwamba kuwa mazito kwa nimesema hivo ndugu zanguni aliingia mbedui katika masjid lmustaf salla wsala na mbedui kuwa ni mbedui alipoingia hakujali umma alitoa uchi wake akawa hukojoa katikati mwa msikiti na watu wantazama na ni hiki ni kisa ambacho ni thabita mtume ss uko hapo masahaba walipomona mbedhui wakojoa wakaona kwa nini hukukojoa katika msikiti wa mtume mtumesasaa waliinuka kwa hasira lengo nkumpatiliza kumwonya mtume slaws alimwambia la tazramuhu la taktauu baulahu msikate mikojo yake ina maana gani ina maana muwacheni akojoe ndivyo sivyo msikatie mikojo yake ni kwa nikakuaendelee mpaka amalize mwenyewe kumbe mtume ashagawanya mambo kisheria kwa sababu mtume alikuwa akiona mbali sisi leo wafuasi wa mtume huona hatua mbili tu ndipo haa mambo yakaharibika sana katika mwishtamai wetu kumbe mtume pale ashagawanya mawili yakwamba la huyu mbedui mimi kumparuhusa akojoe litakuwa ni sahali sana la kuwa mikojo yake ni hii iko pahala pamoja ni kuimiminia ndoo ya maji na jisi imemalizika lakini nikiwaacha maaskari wangu masohaba wangu wantoensikichini toto ee hey, huyu huyu anasimama huyu huyu mnafiki huyu huyu nini yamboo fuatieni mtume kama nilivaatamaaskari masahaba wewe kijana ni askari shupavu kumshinda askari sahaba lakini angalia mtume aaa kama niliwaacha wangalimpepeta kikweli we wakujwa msikitini na mbedui angefanya ubedui wake upi mawili ile kushtukia upigwa mingumi angestopisha mkojo ikakatika haingeisha ingekuwa sababu ya maradhi ya maisha yake ima sasa ikawa hakuna rek kwenye kukojoa kwake ama ikende ikasababisha mambo mengine kwenye kwenye figo zake na mambo mengine huko ya ndani mtume kaliwaza hili la pili jamani hu ni mbedui kama hakutishika kusimama mbele ya watu kutoa uchi wake shekhe na akakojoa atatishika kuona grupu la masahaba wataka kumpiga kukimbia hayo wasemaje hukimbia nansikitini itakuwa ni hivi sheke paka marashi paka marashi paka marashi msikiti mzima angeliuchia mikojo nambien angalia mtume twanshinda sisi la kuondosha ajs pahala pamoja na kupiga deki msikiti nzima mpaka kucha zake lipi ambalo litakuwa ni zito zaidi zito zaidi ni lile la kupiga deki msikiti mzima mtume karuhusu akojoe ili tusafishe msikiti pahala pamoja hu ni mlango jamanini huko lidka yaowana vipi haya yasema na mlango wa riba tulo nao yao wana hivi umeenda pahala huna budhi mpaka riba huna budhi na hapa wiki iliyopita tulikuwekwa kwenye bahthi na mwenzangu katika kuangalia nlango hu wa riba wallahi lahim baadhi ya wana wanasema nisitoke pumzi kabisa isipokuwa kwalisilokuwa na budhi ndugu yangu mwanadamu alivyo kwamba hapa ukimpapumziaaaapauna wasiwasi waweza tu ni ya yako malama, ni hatari pia waweza kufunguliwa nin? Bila nini aau yaoani hatai piaeakufuuiaaaatu akufana bilanii kuogopa idik lakini ukifikia huna huna namna namna huna namna isipokuwa isipokua riba basi apo mwenyezigu subhanahu wataala atakuhukumu kwa nia ya yako ama polisi kutaka hongo umpe hongo ikiwa ni, iki ni ahafu dhararein kuliko kukataa basi endeakakuweke ndani na akuchese na kupoteze nyakati chungu mzima huu ni mlango ndugu zanguni katika imani uko katika sharia ti mtume saaa salam ndipokasema asokula riba kikamilifu basi hakoswi na vumbi lake kisha akasema ma ahadun hakuna hata mmoja akthara min arriba alokifirisha kula riba illa kanat aqibatu amrihi ila qulla isipokuwa mwisho wa jambo lake humalizikia kwenye hili la qulla qulla wanavyoni wakatafsiri nini akasema alqul bidhami lqafi adhulu wadhilla ni mtu kudhalilika na kupata udhila katika dunia na waangalieni sana wenye kula riba wallahi billahi wamedhalilika katika dunia kwa nini wamedhalilika kwa sababu wana lana ya mwenyezimgu aza wajal kwa mujibu wa neno la mtume sal lla salam lana ya mwenyezimgu manake ni nini ni mtu kufukuzwa katika rehma zake mtume slasalam asema allah tabaraka wa taala amenlani mwenye kula riba mwenye kuwakilisha la kula riba mwenye kushuhudia ulaji wa riba mwenye kuandika riba na ukifanya kazi benki kazi ya benki ni uandishi kalamu kwenda tu kwa hivyo hukuepukana na lana mwenyezimgu ewe kijana wa mwislamu suluhisho suluhisho ni hili kazi ni nyingi ambazo ahalallah fuata alizozihalalisha mwenyezimgu na mtume asema mwenye kuacha jambo kwa ajili ya mwenyezimgu mungu humpa badali mzuri ya kushinda ile aliyokuwa nayo bora tu imani na bora tu istiqama na istiqama ni kila pahala ihwat liman mwenyezimgu subhanahu wataala ndipo akasema yamhau llah riba hii tutaieleza kwa ufupi sana bada jlsat listirahbra llah li wa ونفعني واياكم بالايات والذكر الحكيم اقول قولي هذا واستغفر الله العظيم لي ولكم ولسائر المسلمين والمسلمات فاستغفروه انه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم an la lmdia aainwd nl ilah il lllilinwhduna uhamadn bduhu wrasuluh rlhali amain yaulu lmaul tbarak wtaal yamhaku llah riba hapa wanavyoni watafsiri wanasema ameweka wazi kwenye aya hii tukufu kuwa yeye mwenyezimngu aiangamiza aitoa baraka kabisa kwenye riba na mwenyezimngu subhanahu wa taala huinua sadakati sadaka mwenyezimgu huzipa daraja na riba mwenyezimgu huziondoshea baraka haya yalotajwa wanavyoni wanasema ni kama alivyozungumza ibnu kathiri katika tafsiri yake mwenyezimgu awambieni katika qurani wama ataitum min riba liyarbua fi amwali nnasi kile mulichokitoa katika riba ili kiongezeke katika mali ya watu fala yarbu ya inda allah hakiongezeki hiko mbele ya mwenyezimgu wama attum min zakati mulichokitoa katika zaka turiduna wajha llahi mukitakaradi za mwenyezimgu faulia humu lmudhifun hao ndio wenye kuzidishiwa gawanya weo mwenyewe kama mwenye akili wapi pamedindimizwa na wapi pahala umepata barabara ya kuinuliwa barabara ya kuinuliwa ni fi fida katika iba wewe huna kuzidishiwa kitu chochote hii ni aya9 katika sura rm kwa nini kwa sababu riba ni habit ariba khabithu shekhe riba ni khabithi na khabithi ni kitu kichafu na kitu kichafu sikiliza mungu kasema nini mwenyezi mwenyezimgu amamrisha mtume wake kusema ul la yastawi lhabithu wtiib sema muhammad haviwi sawa viovu na wema hata kama kitakupendekeza wingi wa vyovu walau ajabaka kathratu lkhabith na mwanadamu desturi yake hupendekezwa na kuvutika na vitu ambavyo ni viovuya a 1 katika suralmaida kisha mwenyezimgu kaifunga aya kwa kusema wt fattau llah mcheni mwenyezimgu yau lil albabi enyi wenye akili laalakum tuflihun ili mupate kufaulu na ili upate kufaidika katika dunia kama hii mwenyezimngu subhanahu wa taala kwenye jambo la uhabithi akasema wazi kwenye aya nyingine haya mwenyezimngu kati ya bei biashara na kati ya riba ni vitu viwili kimoja habithi na kimoja tyib na desturi ya allah tabaraka wa taala kwenye dunia hii anataka kuweka wazi vilivyo vilivyoviovu kuvitoa na vile vilivyo vyema ili vyema vijulikane kwa upande wake na viovu vijulikane kwa upande wake allah sema liyamiza llah lhabitha min yib ili mwenyezimgu apate kupambanua wale ambao ni waovu wakitokamana na wale ambao ni wema wa yjal lkhabitha badahm la badin fayarkumahu jamian fayjaluhu fi jahannam rinasema na ene ili awaweke wale watu waovu baadhi yao juu ya badhi awarundike pahala pamoja awarushe katika moto wa jahannam ulaika humu lkhasirun hao ndio wenye kukhasirika na wote wamelengwa wenye kula riba aya 38 katika suratu lanfal kama alivyoshiria ibnu kathir katika tafsiri ya aya hii kwa hivyo jua kwamba allah tabaraka wa taala ameweka wazi la uharamu wa riba وقسم وحرم الربا فاكه حرم آيَا ايه 275 سوره البقره وصارها اا بان المتعامل بالربا وان يله من يفني معامله وكرب محارب الله هو امتغذا فيته الله تبارك وتعالى kwa neno lake mwenyezimngu alilosema ya yuhdina amanu umeona ni daani ya waumini enyi mulioamini itau llaha mchieni mwenyezimgu wadharu ma baqiya min ariba muwache riba, riba iliyobaki in kuntum muminina ikiwa nyinyi ni waumini fa lam tafalu iwapo hamutafanya la kuwata riba fadhanu fa biharbin min llahi wa rasuli jitangazieni vita za mungu na mtume wain tubtum na ikiwa mutatubia falakum ruusu amwalikum ni haki kwenu yale mali rasil mali yenu ni haki kwenu kuyatumia la tadhlimuna musidhulumu wala tudhlamuna nahamutadhulumiwawaarahakisha akaweka wazi bianna akila riba kwamba mwenye kula riba lyumu min brihi hataweza kusimama kwenye kabri yake yaumaliamati siku ya iama ila kama yaumu ldhi ythabahu hianu min las wanan wanasema hataweza kusimama sawasawa sawa kutoka kwenye kaburi yake isipokuwa kama mfano wa yule ambaye amenyakwa na sheani amezogwa na sheani kwa yule sheani kumgusa kisha mwenyezimungu akaahidi akampa onyo mwenye kurudi kwenye swala la riba na akawa amefikiwa na maida na maidha siku zote hufanywa na masemina siku zote hufanywa mawidha yamemfikia kila mwislamu kuhusu swala la riba lakini akarudi akala riba basi hapa mwenyezi mungu amenkatia haya sisisi sisi, sikiliza aya alladhina yakuluna riba wale wanaokula riba la yakumuna hawataweza hata, kusimama kutoka kwenye makaburi yao u di ythbh a n isipokuwa aa kusimama kwa yule ambaye amezogwa na shetan kutokamana na mas shea amekupata kwasaw akawa nakuangusha kwa nini yote hayodnam hilo ni kuwa wao alu walisema inama lbeiu mithluriba hakika bishara nkama riba mwenyezmgu akakataaal لكن منكو كي حلالي شبيه وحرم الربا كي حرم شاريبا فمن جاءه موعظه من ربي يلا الوجي لي و موعظه fantaha akajizuia falahu masala ni yake yaliyokusha pita ile riba iliyopita basi atasamehewa wa amruhu ilallahi na mambo yake atakuwekwa kwa mwenyezimngu waman ada lakini mwenye kurudi kula riba fa ulaika ashabunari hao ni watu wa motoni hum fiha khalidun mochoni, mbili, sabini, natano, katika milele motoniya mwisho kufunga ishokufungahub ni aya ya mia moja, mpaka a katika suaal iman mwenyezimgu pia kawa najia waumini ya ayuhaladina amanu enyi mulioamini l takuumusile riba, riba adafan mudhaafatan kwa kuzidisha juu ya kuzidisha musile riba kisha mcheni mwenyezimgu ona aya kila kunajiwa waumini hupewa amri ya kumcha mungu mcheni mungu f ili mupate kufaulu wattau nara lati uiddat lilkafirin uogopeni moto ambao umeandaliwa makafiri wa atiu llaha mumtina mwenyezimgu warasula na mtume laalakum turhamun ili mupate kurehmewa ndugu zanguni haya ni machache na haya kuwa machache katika suala la riba na yako mengi yanaohusiana na riba lakini tunasonga mbele akipenda mwenyezimgu kuangalia na wale wenye kula mali ya mayatima katika mujtamai wetu hatari yake iliozungumzwa na allah tabaraka taala suluhisho ni hili ikiwa hivi sasa wewe una pesa zako unajua ya kwamba kwa kuwa iko kama ni mumin haa mawaidha amekufikia kweli faida yote nenda kaitoe bada dhalika uichakase toba kwamba kwa kile kiwango kilichozidi toa badahalika kivurumize tu kwa usaidizi wanaostahi kusadiwa sikaaauaaatwz vizuri sana ta moyo lakii saaezkuta hsasa en yaofaida kuna milioni mbili milioni tatu utaziangazinazzniza nsme mpesa hizisasa kazte tu kwa watu zichakasike mbaki na rasimali. ataka imani na inataka mtu ambaye ni mtu mungu amemweka kwenye roho yake tumeelewana vizuri sana kwenye pesa sisi sisi kwa sababu ndivyo sivyo tunasema zichakase lakini ni hayo yakessiiion hapana watakaradhi za mwenyezi mwenyezimgu azawajal wanaviuni wanasema haina ruhusa pesa ya riba kurudi kwenye maslahi yako isirudi kwenye mlango wako hata kama mathala nyumba yako ya kuvundikia huna shimo la choo ah, lakini siziko pesa chafu kamacho pesa chafu kamacho tasema wewe lakini kwako si choo wala hutazitoa lakini unawambiwa kwamba pia usijenge shimo la choo la nyumba yako wala kuingia katika yoyote kati ya familia zako itakuwa nkurudi kwako kwa hivyo ziwafaidishe wa, zi watu wa mbali kabisa mafukara maskini mayatima si kwa nia ya zaka si kwa nia ya sadaka na hupati thawabu zozote isipokuwa tupana barabara yawe ya kupata thawabu unajua unapata thawabu wapi milioni tano hizi in ni interest kwa nia na kwa kumwogopa mwenyezimgu natoka nazo kwenda kuzichakasa sitaki zirudi nyumbani pesa chafu kwa kuukaza moyo wako kwa ajili ya mungu kwa kuzitoa utapata thawabu hapo ameukaza moyo liajili llahi kwa kuzitoa hizi pesa na inataka moyo lakini sio kwamba kwa, kwa mujaradi wa kuzitoa ile kufanya sadaka kua watu kupikia upka watuhiyo sasa hivi sasa mwenye test mara nyingi atakakuzivuruga penieataa kununua maguniya miraauuagaatwawatuwapombe maguni watu watumelewaa izuri aaha caa kwa sababu waweza kufa wakati wwote ukifa ukifufuliwa siku ya aa alionyeshwa mtume ssaa watu ambao wamefurwa mitumbo na pana riwaya nyoka huonekana ndani ya matumbo yao alipoulizwa mtume mtumea mtume kumuuliza jibrili watu gani hawa mtume kwambia hawa ni wale wenye kula riba ndugu zanguni katika imani pana mayatima chungu mzima ambao maskini za mungu pana watu ni abna usabili wameunga masomo kwenye boarding kwenyetofautitofauti kuna watu wamechatizika wallahi ikiwa una riba yako wewe nenda kaichakase uwatefute watu hawa wajimudu na wao katika usomi japokuwa wewe hutapata chochote mwenyezi mwenyezimgu atajua atakulipa kinamna gani kwa kuukaza moyo kwa kujichakasa manamal ambayo ya haram. Wa mina rahim ربنا ظلمنا انفسنا وان لم تغفر لنا وترحمنا لنكون من الخاسرين ربنا... ربنا اغفر لنا ولاخواننا الذين سبقونا بالايمان ولا تجعل في قلوبنا غلا للذين امنوا ربنا انك رؤوف رحيم