ان الحمد لله نحمده تعالى ونستغفره ونستعينه ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا انه من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله وصفيه من خلقه وخليله اشهد انه بلغ الرساله وادى الامانه ونصح الامه وكشف الله به الغمه وجاهد في الله حق جهاده حتى اتاه اليقين وتركنا على المحجه البيضاء ليلها كنهارها لا يزيغ عنها إلا هالك فصلوات ربي وتسليماته عليه أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد عليه الصلاه والسلام وشر الامور محدثاتها وكل محدثه في الدين بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار اعاذنا الله منا واياكم من النار اخوه الاسلام والايمان احباب رسول الله اوصيكم واياي بتقوى الله جل في علاه اذا المرء لم يلبس ثيابا من التقى تقلب عريانا ولو كان كاسيا وخير لباس المرء طاعة ربه ولا خير في من كان لله عاصيا بوزانغو وإسلام و وَفَوَاسِ زين محمد صلى الله عليه وسلم نناكوسييني بامويا نكويوسيا نفسيانكو جويكم شاء الله جل في علاه نَتُفَهَامُ يا كوانبا ikiwa mwanadamu hakuwa tayari kuvaa vazi la uchamungu basi hubadilika kuwa uchi hata kama amevaa mavazi navazi bora kwa mtu ni kile kitendo cha kumcha na kumtii mola wake na siku zote hakuna gheri kwa yoyote yule aliyetayari tayari kumkera na kumudhi na kumasi mola wake wakea موضوع خطبتنا اليوم سنعيش بإذن المولى جل في علاه مع الأشهر الحرم الأربعة أما خطبيات يا ليو إتاكوا فوتيان إلى خطبة يا ليوبيتا na kwa kuwa khutba ya ijumaa iliyopita allah hakujalia na hakuwezesha kudhibitiwa katika viombo maalumu ili huenda wafuasi wa, wa mtume muhammad s wsalam wakapata faida fulani katika khutba hiyo anwani nasema ijue miezi minne mitukufu na miezi minne mitukufu allah ameizungumzia na kuitaja katika sura ya tisa atauba ni aya nambari thaathini na sit ايا الي <سؤال> معروفنا مرانينجي اكسكيكا كوبتيا كاتيكا فينوافيا مخاطيبونا وحاذرين باليمبالي وكيسلام الله سبحانه وتعالى انا توانبي ان عده الشُّهُورِ عند الله اثنا عشر شهرا في كتاب الله يوم خلق السماوات والارض منها اربعه حرم ذلك الدين القيم فلا تظلموا فيهن إن انفسكم وقاتلوا المشركين كافا كما يقاتلونكم كافا واعلموا ان الله مع المتقين نسورة تسعة نمبر ثلاثين نسيت إن عدة الشهور عند الله إثنا عشر شهرا حقيقة إدادي مِيَازِي إليكو كميل شما كمبيل يا الله نميزيكم من نواويلي في كتاب الله. اها يابو كاتيكا مانديشي يا الله. كاتيكا كتابو الله. يوم خلق السماوات والارض. نتوكيا سيكو يا كونزا كابيسا يا tokea mbingu na ardhi zinaumbwa tayari allah ameshapangilia na kujalia ya kuwa mwaka uwe na miezi kumi na mbili kisha katika miezi kumi na mbili akatuweka wazi na kutusaidia zaidi ya kuwa minha b hurum miongoni mwa miezi kumi na mbili hizi kuna miezi minne mitukufu dhalika dinu lqayim hiyo ndiyo dini iliyo sawasawa iliyonyoka isiyokuwa na mapungufu dini isiyokuwa ya konakona kona. dini isiyokuwa ya kisanii dini isiyokaliwa na wanadamu bali mipango yote haya yametoka mbingu ya saba tokea awali tokea mbingu saba na ardhi saba zilipoumbwa kisha allah akatoa wito kwetu sisi wapenzi wa qurani na wafuasi wa qurani akasema fala tadlimuu fihinn anfusakum basi msithubutuku dhulumu nafsi zenu ndani ya ieihzi kum... miyazihizi... minne miezi minne mitukufu mazuri hulipwa maradufu na vile vile maovu na mabaya hulipwa maradufu basi chungeni kumcha allah katika saa na siku na miezi yote lakini katika miezi hizi minne mitukufu كويني ماكيني مسيم كالظلم ونفس زينو كتيكا كم كسي يا الله سبحانه وتعالى تكسي يا يكُمبا بلا يم وقرآني أم يني بروفيسا وام mwalimu wa walimu kiongozi wa viongozi mtukufu wa daraja raisi wa manabii na mitume mtume muhammad bila ya mtume muhammad qurani kama qurani umma hatuwezi kuielewa na ndio maana mtume katika hadithi iliyo sahihi anasema ألا إني أوتيت القرآن ومثله معه يمان ميمت والقرآن نسي القرآن ناني ملاتي وَالسُّنَّةَ ام بايو انفنانا قراني كهيب السُّنَّةَ زمتمي حديثي زمتمي لتفسيري سهيه قراني كتكسوره النحل الله انا من بيمتمي محمد وانزلنا وانزلنا اليك الذكر لتبين للناس litubayina lilnasi ma nuzzila ilaihim na tumekuteremshia qurani ewe muhammad ili upate kuwafafanulia watu kile kilichoteremshwa juu yao ndani ya qurani juzu thalathini sura mia kumi na nne huwezi kukuta majina ya miezi hizi kumi na mbili utakuta miezi michache na pengine ni mwezi mtukufu wa ramadhani peke yake waziwazi kabisa shahru ramadana sasa ukikataa sunna za mtume ukasema qurani inatotosha hakika wewe ni muongo hakika wewe ni tapeli hakika wewe unakufuru kumkata mtume na mafundisho ya mtume muhammad sllah lh wasallam na katika sekta mbalimbali utakwama mojawapo allah anasema idadi ya miezi mbele ya allah ni miezi kumi na mbili sasa miezi kumi na mbili kwa majina tunataka kuzipata kwa mujibu wa qurani zote kumi na mbili utachemka na utachemsha na vilevile vile allah akasema ndani ya miezi kumi na mbili hizi kuna miezi minne mitukufu wapi sura gani na aya gani allah ameweka wazi miezi minne mitukufu ni ipi na ipi لازم ورودكم توم محمد صلى الله عليه وسلم ألي بقوة قد كحيجا يكي يمشو يكونزنا يمشو ندان يفي وانجا في عرفة نحديث أبو هريرة رضي الله عنه وأرضاه قال ألي بو سيما ألا إن الزمان قد استدار كهيئته يوم خلق السماوات والأرض كيشا كسيما وأن عدة الشهور عند الله اثنى عشر شهرا في كتاب الله يوم خلق السماوات والأرض منها أربعة حرم ثلاث متواليات ذو القعدة وذو الحجة والمحرم ورجب مضر الذي بين جمادى وشعبان. lazima urudi kwa mtumi muhammad anasema zama zinaendelea kuzunguka kama vile allah alivyojaalia maumbile ya zama kuwa ni zenye kuenda tokea allah anaumba mbingu na ardhi kisha akasema hakika ya miezi mbele ya allah idadi ya miezi mbele ya allah ni miezi kumi na mbili miongoni mwa miezi hizo ni kuna miezi minne mitukufu akaziweka wazi akasema miezi mitatu zimefuatana akataja wa kwanza ni dhulqaada na wa pili ni dhulhija na watatu ni almuharam dhul qada ili upate kunielewa vizuri kwa upande wa miezi ya kushoto tunaita dhulqada ni sawa na novemba na dhulhija ni sawa na desemba mwisho wa mwaka na muharram ndio mwezi wa kwanza sawa na januari au kile kinachoitwa januari miezi mitatu zimefuatana na mwezi mmoja upo kati ya jumada na shaban ni mwezi wa rajab ويقول <سؤال> انك تقول <سؤال> انك محمد عليه الله <سؤال> عليه وسلم انك إن انك تقول انك تقول انك تقول انك تقول انك تقول انك تقول انك تقول انك تقول انك تقول انك tukasema kwa kunukuu maneno ya wana wachuoni ya kuwa utukufu wa ramadhani haujajificha ni mwezi ambao ni mtukufu kuliko miezi yote yatosha qurani kuteremshwa ndani yake yatosha ndani yake kuwepo usiku mmoja ambao unaitwa lailatu ladri وما أدراك ما ليلة القدر ليلة القدر خير من ألف شهر تنزل الملائكة والروح فيها بإذن ربهم من كل أمر سلام هي حتى مطلع الفجر ni usiku mmoja ulio bora mbele ya allah kuliko miezi alfu moja na kwa mtume amethibiti atakaiwafikishwa usiku wa lailatu lqadri akapata kushiriki kumwabudu allah ndani ya siku hiyo usiku huo wa lailatu lqadri basi ni sawa na mtu aliyefanya ibada zaidi ya miaka thamanini au themanini na tatu ndugu zangu waislam mwezi wa dhu lqaada kwa nini umeitwa dhulqaada wakasema wanawachuoni liquudihim fihi aani lqitali warabu walikuwa wakihushimu mwezi huu mpaka walikuwa wakichukua ofa wakikaa majumbani hawaendi kupigana vitani ukaitwa dhu lqada min qada yaqudu اقعد قعودا نا ذو الحجة أميت ذو الحجة كسباب لإقامتهم الحج كسباب يكو سمميشا إبادة يحيجا دانياك اندومانا كيت ذو الحجة أما محرم أميت ومحرم لكونه شهرا محرما كسباب يكون موزم كوفو na zimekuja hadithi zinaonyesha katika miezi ambayo allah anapenda au inapendeza funga baada ya ramadhani ni mwezi wa muharram na hata katika vitabu utakuta ikihitwa shahrullahi lmuharam mwezi wa allah wa muharram kwa sababu ya kucukuza sana kutukuza kwao kwa, kwa المحرم أما رجب من الترجيب وهو التعظيم رجب زمز جاهلية ولتكوز موزه نهات كسما مش كلا الترجيب التعظيم نأتكوف نأزيت ليوجي وليقوى وكي أوبا موزي ورجب لكني la yahumuna hadha sisi tusijali sana haya maneno na tafsiri ya miezi hizi bali sisi tuangalie madha jaa min tujihati lrasuli fi hadhihi lashhur lhurumi maelekezo gani yaliyokuja kutoka kwa mtume katika miezi minne hizi mtume tunamshukuru ametusaidia kutufafanulia tukajua miezi minne mitukufu ni ipi na zipi lakini sisi sasa tuangalie ametuhimiza nini katika yapi tuyafanye katika miezi minne mitukufu ama dhu lqada hakuna nas هكونا وشهيدي، وليتو كان نمتوم محمد حديث صحيح صريح حديث إلي الصحيح نه اليه وازي اليه تولي كازا سيسي واسلام كفانيا إبادة يو يوتي معلومو كاتيكا موازي وذو القعدة كابيسا كاتكا ميازي مي انمي تكوفو كنا ميازي kuna mambo ya kuyafanya na kuna miezi miwili hakutuelekeza kufanya chochote miezi aliyotuelekeza kufanya kitu ni mwezi wa dhulhija mwanzo wake hadi siku ya kumi ambayo ni siku ya idi mtume amezungumza anasema mamin min ayamin العمل الصالح أحب إلى الله من هذه الأيام قالوا ولا الجهاد في سبيل الله قال ولا الجهاد في سبيل الله إلا رجل خرج بنفسه وماله ولم يرجع من ذلك بشيء أو كما جاء أكسما هكونا مسيكو أنبايو الله أنا بند أنو ما تندو مزوري kama kufanya matendo mazuri ndani ya masiku kumi haya kuanzia mwezi mosi tarehe moja mwezi wa dhulhija mfungo tatu mpaka tarehe kumi akaambiwa mtume namna unavyozi zitukuza na kuzisifia masiku haya hadi kufikia kusema allah hakuna masiku anayopenda matendo mazuri kuliko kufanya matendo mazuri ndani ya masiku haya kumi ina maana hata kupigana jihadi katika njia ya allah si sawasawa na anayefanya matendo mazuri ndani ya masiku kumi haya akasema hata anaekwenda kupigana jihadi hawezi kuwafikia wale wanaofanya matendo mbalimbali yaliyo mazuri ndani ya masiku haya kumi yani anaikwenda kupigana jihadi kwa uzito hawezi kumfikia yule aliyeamua kufunga kutoa sadaka kusimama usiku kusoma qurani kus, kufanya chochote cha kheri katika amali zilizo nzuri ndani ya masiku haya kumi akasema isipokuwa mtu atakeekwenda kupigana jihadi katoa nafsi yake na mali yake alafu nafsi ikaangamia katika viwanja vya jihadi alafu na mali yake ikaangamia katika viwanja vya jihadi yeye hakurudi amefariki shahidi na mali yake haikurudi yule atakuwa ana daraja kuliko wale wanaojipinda katika masiku kumi haya na akatuelekeza siku ya tisa ni siku tukufu siku ya arafa ambayo funga yake ni sawa na miaka miwili mtu husamehewa dhambi ya miaka miwili mwaka uliopita na mwaka ujao ama ukija katika mwezi wa muharram katika miezi miwili ambayo mtume katuelekeza kufanya vitu mwezi wa muharram tarehe tisa kuna funga inaitwa funga ya ashura ni siku ambayo allah akampa ushindi nabi musa na akamwangamiza firauni na mtume akafunga siku ile na akasema fadhila yake na uzito wake mwenye kufunga husamehewa dhambi ya mwaka mmoja maelekezo ya mtume yameishia hapa ama katika mwezi wa dhu hakuna popote pale mtume katuelekeza japo ni mwezi mtukufu sisi tufanye kitu maalumu ibada maalumu saumu maalumu kisimamo maalumu dua maalumu kisomo maalumu hakuna hal kadhalika mwezi wa rajab ambao tunao na pengine leo ni 2s6 kesho 27 هاكون بهالا بوبوتا باليمتم محمد صلى الله عليه وسلم هاتويا كيزا وإسلام كدانية ملزي و رجب كفانيا إبادة معلوم إيف فونقة معلوم كسمامه معلوم كسومو معلوم كوكيشا كلكو معلوم دوام معلوم استغفاري معلوم صالة معلوم هاكونا هات أقوى هاتين نهتنا بودي ياكوا تشكوا ما فونزو يمتم محمد صلى الله عليه وسلم لقيان قوم اسلام ان هناك امورا كثيره احدثت في شهر رجب ما انزل الله به بها من سلطان ندان يموزه ورجب كنا مانبو تشنغن زي ما يليوزوشوا na sisi waislamu wenyewe mambo ambayo hayana mishiko na hayana dalili na hakuna kipengere ambacho kinaungwa mkono na allah wala mtume wake muhammad bali hadithi zote zilizokuja zinazozungumzia fadhila ya yes, mwezi wa rajab kwa dua وإبادة أو كما يليك يزو معلوم الإمام ابن حجر العسقلاني اليئيت وأمير المؤمنين كتك علم حديثي أنا سيما حديثي يزو أما ضعيف توبو أو موضوعي نجريب غوغوبيني بآذي زي حديثي أمبازو زي أم أمبازو شيو سهيه تقى سيما يقوى kuna dua ambayo watu wanarushiana omba dua aliyoomba mtume ndani ya rajab dua gani wapi wa yemethibiti kwa mtume haya dua inasema allahumma barik lana fi rajaba wa shabana wabalighna ramadana ewe allah tubarikie mwezi wa rajab na washabani na tufikishe mwezi wa ramadani kuomba dua hii kama dua duamuislam ukiacha dua zilizothibiti akatazwi kuomba maombi yake mwenyewe binafsi kutokana na vile alivyomwafikisha allah si tatizo kwamba unaambiwa amna kuomba isipokuwa vile ilivyokuja kwenye qurani na sunna tu hapana kuna dua zingine u unataka mapacha hakuna aya iliyosema mapacha wala hadithi iliyosema mapacha sasa wakusema allahumma inni asaluka atauamaini na kuomba mapacha utasema hii haikuthibiti mtume hajawahi kuomba mapacha hapana allah kafungua milango tumwombe kila ambalo lina maslahi na sisi na ina kheri kwetu sisi dua hii kuomba kama dua si tatizo ama kuinasibisha kwa mtume ni dua aliyokuwa akiomba mtume mgogoro unakuja hapa haya hayakuthibiti kwa mtume sl l wasalam na wanawachuoni wa hadithi wanasema hii hadithi ni dhaifu haikuthibiti kwa mtume muhammad sall wasalam ama hadithi nyingine tunayoisikia إن يُوسِيمَ رجب شهر الله رجب نموزي والله وشعبان شهري نشعبان نموزي وانقمي ممتم محمد ورمضان شهر أمتي na ramadhani ni mwezi wa umma wangu wa mabingwa wa hadithi wa kiislam akiwemo ibnu hajar alasqalani sahibu fathi lbari wanasema yakuwa hadithun batil ni hadithi batili haina ukweli hata kidogo ama hadithi zingine zinazosomwa inasemekana يا لسيما إِنَّ فِي الْجَنَّةِ نَهْرًا يُقَالُ لَهُ رَجَبٌ مَاؤُهُ أَشَدُّ بَيَاضًا مِنَ اللَّبَنِ وَأَحْلَى مِنَ الْعَسَلِ مَنْ صَامَ يَوْمًا مِنْ رَجَبٍ سَقَاهُ اللَّهُ مِنْ ذَلِكَ النَّهَرِ حَقِيقَةُ بيبونيكونا كُونَ مُتَأَلِّمٌ نَيْتُوا رَجَبْ مَاجِيَكِي نِي مِيُوبِ مَازِيوا na matamu kuliko asali yoyote mwenye kufunga siku moja tu katika mwezi wa rajab ndiye allah atamnywesha katika mto huo wanasema mabingwa wa hadithi hadithun maudu hadithi ambayo imewekwa na watu haina ukweli afadhali hadithi dhaifu waweza kuitafutia sababu ya kusema sahihun min, min, min, min, min aturuq au min turakihi hadithi ambayo ni sahihi kwa njia zake au ni hasan au imehasanishwa na fulani ama ukisikia maudhui hii haina kuitetea hata kwa bahati mbaya ndugu zangu waislam أما كوطان ديو حديثي هزي تو هاقو أما كنا صلاة إنا إتو صلاة الرغائب هو صلي وكت كمازي وراجب صلاة أمبعيون تومي محمد هاي جوي نهاجا ويكوي صلي كت كمايشاياكي نكتك حديثي زكي الصحيحي أنا سما صلوا كما رأيتموني أصلي صليني كما مولي أنا ميمي متومي نكي صلاهيو صلاهي وانا الخامس يا كونزا ورجب بين يا صالة يا مغارب نعشاء نا وانا سما نيراكا كومي نمبيلي كنا سورة معلوم زكو سما كنا تسبيح معلوم زكو سما نا وانتو وانا كيشا نا خيري هو عند الله أكوا ليبا كوانيازاو لكن إبادة haina mshiko si jambo iliyothibiti kwa mtume muhammad ws na hakuna funga inayoitwa funga ya rajab kabisa yule aliyetwambia rajab ni mwezi mtukufu hakuna pahala kwakatwambia kwa kuwa ni mwezi mtukufu basi yakubidini mufanyie moja mbili tatu katika mwezi wa rajab ama kinachofanyika huenda usiku wa leo ukaisikia baadhi ya misikiti wakikesha kusoma kisa cha miraji mkesho usiku siku ya pili kwa amka na laiti tungelikuwa tuna moyo wa kufanya yale yaliyothibiti tungefika mbali lakini kwa bahati mbaya sisi yaliyothibiti hatuyataki yasiyothibiti ndiyo tunayataka hakuna pahala sheria ya kiislamu imetuelekeza usiku wa miraji tuamke tusome kisa cha miraji kisa kinachothibitishwa na kunasibishwa kwa abdullahi bnu abbas sahaba wa mtume muhammad kisa ambacho ni dhaifu mno mm, na haipo na ibnu abas yuko mbali nayo ama kuja kwa miraji ya mtume hili limethibiti ndugu zangu mtume amekwenda tena si kindoto mzima mzima na ameona mengi uran imethibitisha hilo na yeye mwenyewe amethibitisha katika hadithi zake miongoni mwa makubwa aliyoona alimwona jibril live kwa ombile lake la kimalaika akiwa na mabawa mia st alioona moto aliona pepo lakad raa min ayati rabbihi lkubra lakini mola wake hakumwona japo masahaba wameikhtilafiana juu ya hilo kauli yenye unguvu na sahihi hakumwona mtume muhammad mola wake usiku wa usi miraji tukasema ya kuwa tusiangalie kapelekwa tusherekee wapi katwambia usiku wa miraji kwa kuwa ni siku tukufu msherekee mbona aliporudi akaendelea kuishi mtume muhammad na ule usiku aliopelekwa ulikuwa wenye kujirudia katika maisha yake hakuna pahala kasimama katika mimbarakasema ayuhannas nataka niwakumbushe kesho ndio ule usiku niliokirimiwa kupelekwa mbinguni hivyo tuje kwa wingi kukesha katika msikiti wangu wa, madi wa, wa madina hivyo kahawa na chai ya maziwa na rangi zije kwa wingi na mandazi na makulati na vitumbua viletwe kwa wingi hakuna pahala mtume kasema wala kaelekeza wala masahaba zake kitu kama hicho hawajawahi kufanya na cha kusikitisha na kushangaza sherehe hizo wamiraji wanakwenda mpaka wasioswali na ukiangalia alhadaf lengo la kupelekwa kwa mtume ni kupewa mzigo mzito wa salatano ambazo zilikuwa hamsn yakapunguziwa zikawa tano tunazisherekea hatusali baadhi yetu tunakesha mpaka saa nane tukitimka tunakwenda kulala alfajiri inatupita tunaamka saa tatu asubuhi umekwenda kusherekea nini wewe ndio ujue ya kuwa haya mambo hayakuthibiti kwa mtume wetu muhammad sallla l wasallam wala tusijisumbue ndugu zangu wa islam ama tunasikia na kuona baadhi yetu allah sote atuongoze katika njia iliyo sahihi tukifunga mwezi mzima wa rajabu hilo halikuthibiti kwa mtume muhammad kama ujanja na nguvu na uchamungu atumfikii mtume sisi alikuwa ni chapa kazi na chapa ibada alikuwa na uwezo wa kusimama qiamulaili kwa rakaa ya kwanza akasoma zaidi ya juzuu tano mimi na wewe juzu amma tu tunasikitika imam karefusha swala mwezi wa rajabu unafungwa mzima ukaja kuongezwa shabani mzima ukaja kuongezwa rajabu na watu wanasifika masha allah huyu ni mfungaji lakini sisi tunasikitika mfungaji huyu anazusha ibada zake ambazo mtume hakuzifanya ina maana yeye ni mjanja zaidi kuliko mtume au mchamungu zaidi kuliko mtume ama ukitaka kufunga mwezi wa rajab funga jumatatu aam أيام البيض. أما فونغا معلوم إن إيت وفونغا يا رجابو نوغوزانغو هيلو هاليقوكت كشرية يمتومي محمد صلى الله عليه وسلم. أنقلي أمير المؤمنين أبو بكر الصديق خليفة وكوانزا ومتومي محمد. وزيري وقانزا ومتوما محمد صحابة ليبora بورك لكم وطي كي بنزيكا متوما محمد كي دوما الي تا يوانداني القران تكوفو كاتيكا ماينام بلي بلي سوره اللالي كاتيكا سوره الزمر كاتيكا سوره النور كاتيكا سوره التوبة ابو بكر الصديق رضي الله عنه ا لو كتافا مياكي وكيفونجا ايبادا او wakaita funga ya rajabu akawakatalia na kuwalazimisha wafungulie yee ni besti wake mtume muhammad laiti lingelikwepo hilo asingewapingia familia yake أما توكيلتا خباري كونا أوبايا أغاني نينوهيلي إنديوليميتوفيكيشا باهالا بابايا هاتي ماي تونا جيكوتا تونا أونجيزا مينغي نتونا بونجوزا يالي ياليو صهيي يامتومي صلى الله عليه وسلم أما أمير المؤمنين عمر ابن الخطاب جميدالي عملاق الإسلام وفاروق هذه الأمة أنا جولي كان عمر رضي الله عنه وأرضاه alikuwa akitembea na fimbo lake mwezi wa rajab akiwakuta watu wamefunga anawatandika mikononi na kuwalazimisha wafungulie wale katika mwezi wa rajab kwa nini alikuwa akifanya hivyo wakati anawapiga alikuwa akiwambia nini kwa nini umar alikuwa akitembea na fimbo na akiwachapa watu ناكي وكاتا زاكوفونغا. نااليكواكي تومي عباراغاني. هو دازاكي زيليكواني زيبي. نايابي يا ليوتوكيه. وكاتي عمر انا شاباواتو اقول ما تسمعون واستغفر الله لي ولكم فاستغفروه انه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم. وارحم الله مشايخنا ووالدينا وامواتنا واموات المسلمين اجمعين. اما بعد اخوه الاسلام والايمان احباب رسول الله ها انا اعود اليكم اوصيكم واوصي نفسي المقصره في حق الله بتقوى الله واسال الله العلي العظيم ان يجعلنا من المتقين المخلصين له. ndugu yangu mwislam mpenzi wa mtume muhammad sll lh wsallam ninarudi tena kwenu na kukuhusiani tena kwa mara ya pili na kuihusia nafsi yangu yenye mapungufu chungu mzima juu ya kumcha allah subhanahu wataala na kumwomba allah subhanahu wataala sote atupambe kwa ucha mungu na ikhlasi za hali ya juu umar alikuwa akiona watu wanakataa kula mchana wa rajab kwa kisingizio ni funga ya rajab anachomua dura yake anawachapa mikononi anawambia kulu innama huwa shahrun kana yadhimuhu ahlu ljahiliya au kama jaa kuleni hu rajab ulikuwa ni mwezi ambao ukitukuzwa na watu wa jahilia wakiutukuza kiasi ambacho hata kula walikuwa hawataki na nyinyi baada kukujieni uongofu wa mtume muhammad bado mnajifananisha na watu wa kijahilia katika riwaya nyingine aliyoipokea ibnu abi shaiba na alimamu atabarani at anasema umar anhu rajab rajab رجب رجب دونيني رجب إنما رجب شهر كان يعظمه أهل الجاهلية فلما جاء الإسلام ترك يعني كيلو ونشكفان يا الصحابة kutukuza mwezi wa rajab mpaka kusema kuna funga maaalumu aliwapingia na akawaambia haya yalikuwa yakifanyikwa katika zama za kijahilia uislamu umekuja kufuta haya kuleni nani anajua uislamu kuliko umar nani anajua mafundisho kuliko umar ناني مون يو تشونغو نبي كوليكو عمر نابو بكر نمتومي إميثيبتي كواكي كاتيكا حديثي الصحيح انا سما اختادو باللذين من بعدي ابو بكر وعمر يماني يفاناني شيني نواتو وويلي باد يانغو ميمي وويلي هوا سنا ابو بكر نمون زاكي عمر رضي الله عنهما وارضاهما نكما نيليوتنغوليا كوكم كو بيني هابو اوالي امير المؤمنين قد حديثي الرجل الذي قال عنه الالباني عجزت النساء ان يلدن مثله ني موناوتوني الي اتوا كونيا كنكنام كو انا اتوا امير المؤمنين في الحديث ni amiri wa waumini katika ilmu ya hadithi imamu ambaye alimamu lalbani al alimfagilia alisema ya kuwa wanawake wote wameshindwa kumzaa mfano wake ibnu hajar al asqalani namna alivyokuwa alim alivyokuwa alhafid alivyokuwa muhaddith bingwa wa hadithi na ukumbuke yakuwa ibnu hajar al asqalani katika madhehebu haya manne maimamu hawo wanne ibnu hajar alikuwa ni katika wafasi wa dhehebu la imamu shafii rahimahu llahu taala na wenye kujua hili wanalijua أنا سيما أسكيليزا عبارة ياكي لم يرد في فضل في فضل شهر رجب في صيامه ولا في قيام ليلة مخصوصة منه حديث صحيح يصلح للحجة. هاي كثبتي حديثي كتوكا كومتوم اليو صحيحي أن بايو يا كما iliyokuja kuzungumzia fadhila ya mwezi wa rajab hakuna hadithi iliyokuja kutufahamisha kuwa kuna kitu kinaitwa funga ya rajab au kisimamo cha rajab hakuna anasema ibnu hajar al asqalani kama mmoja katika wafuasi wazuri kabisa wa dhehebu la alimamu alshafii katazame katika kitabu chake kinachoitwa tabiinu lajab bima warada fi fadli rajab ibnu hajar hakuwa kama tunavyosema maana siku hizi naweza kusema kuambiwa wale si si mawahabi si tunawajua msimamo wao wakubali haya mambo ibnu hajar hakuwa wahabi shafii alikuwa huyo na anayapinga yote haya nshu ni dalili nshu ni kitabu na sunna nshu wapi dalili iliyo sahihi iliyo wazi imekuja imethibitu juu ya masala na sio falsafa na sio siasa hii ni dini ya allah subhanahu wa taala ndugu zangu waislamu waislam kinachotusikitishe wengine kumkuta mtu dini yake ni khafifu hata saratano hana lakini na yeye anafunga ibada ya rajab 6 kwa mkia h7 unajiuliza kama ni jambo la kidini mbona yapo yaliyo mazito kuliko hayo sala nafunga sala ni zito kuliko funga kwa nini saratano zina mshindi anakuja anafunga utakuta ni mazoea utakuta ni mambo ambayo watu wameyakuta mambo ambayo siyo sahihi hayakuthibiti kwa mtume salallahu alaihi wasallam nakumbuka siku moja uksimu billah niko ndani ya mimbar ya ijumaa miaka kadhaa mitatu inaweza kufika au hata minne nilipata simu kutoka marekani mzungu kasilimu anaitwa husein mkewe kaniipigia simu ni mtanzania asili yake ni mtanga kila akinipigia anasema haipokelewi simu yake siku hiyo kanipata kwa bahati akasema nasikitika nimekupigia lakini mume wangu siko naye nimeolewa na mzungu na amefanya risachi juu ya uislamu akaridhika akasilimu aka na mimi ndio mkewe na nnamsaidia kujua dini akisikiliza kanda zako wakati mimi niko naye anahamasika mpaka anasema kwa nini asitafsiriwe hata kimaandishi akasema huyu kuna maswali nataka uniulizie lakini maswali nayakumbuka naomba nikuulize kwa niaba ya mume wangu shekhe wewe umezaliwa mwezi gani na tarehe ngapi mimi nikashtuka sio swala la kidini jambo langu binafsi unataka kuangalia nyota yangu maanake siku hizi ndo nyota zimetambaa kila sehemu shirki mtindo mmoja akasema naomba usihofu usi, usi, usi, usi, niambie tu mimi na nia njema kwa sababu ni swali ambalo kaniuliza mume wangu na mi nakuuliza wewe sawa tarehe fulani mwezi fulani shekhe ukiamua sasa ukitaka kusherekea batdi yako siku yako ya kuzaliwa utasherekea tarehe ngapi nikamtajia tarehe niliozaliwa na mwezi mwezi niliyozaliwa akasema vizuri sana najua bathdei sio nzuri samahani huko anaongea huko huku anaomba radhi sasa mume wangu kasilimu kuna mambo yanamsumbua katika uislamu mambo gani anasema kuna sherehe waislam hasa waafrika kwa namna alivyofuatilia kwa sababu anakuja na mke wake huku tanzania anakuta watu akisherekea sherehe inayoitwa mazazi ya mtume maulidi lakini cha ajabu mtume kazaliwa tarehe kumi na mbili mwezi wa mfungo sita rabiu lawal kwa nini waislamu hamsherekei siku ile mnajikuta mwaka mzima ni maulidi maulidi mtume wenu amezaliwa mara ngapi kwa sababu sisi mimi nilipokuwa mkristo nikisherekea siku ya kuzaliwa kwa bwana wetu yesu ni tarehe ishirini na tano disemba humkuti mkristo akishiriki tena nii krismasi mpaka siku na mwezi kama ule kwa nini wewe kishki usi, usi bathday yako usiiweke mwezi wa kumi kwa sababu mwezi uliomtajia mimi ni chini ya wakumi nikasema hiingii akilini itakuwa nime- haingii asema anauliza mume wangu kwa nini nikamwambia ukweli wa mambo na dini ilivyo sherehe hizo zimezuka katika daula alfatimia nchini misri mtume muhammad hakuwa mwenye kuzijua wala masahaba zake wala maimamu wakubwa wanne walikuwa hawazijui na cha kushangaza sasa mpaka hivi leo usiku wa jana tunasikia firimbi na madufu usiku wa manane zinapigwa na wallahi asilimia kubwa wa wapigaji dufu hizo na nai hizo asilimia kubwa hawasali salatano unajiuliza mtume gani tunayempenda sie unajiuliza hili ni dini kweli unajiuliza hii ni ibada kweli unajiuliza hili limethibiti na angalieni sasa hata dufu zikipigwa watoto wa kiume wanavyokatika mpaka unaona aibu basi tuchukulie imethibiti basi ndivyo masahaba walivyokuwa wakikatika tuchukulie tasliman jadalian ama kumpenda mtume salllah lhi wasallam sio kwa mtindo huo harusi maulidi mtume ena akazaliwa mtoto ukafanyiwa sunna maulidi mtume tena kazaliwa abain ya mwanamke maulidi mtume tena kazaliwa mpaka asiyekuwa mwislamu linamsumbua kichwani hii ni dini jamani lakini tukisema hawampendi mtume wallahi mwislamu asiyempenda mtume uislamu wake una mashaka kabisa na mimbari ya vetenari nyinyi mnakumbuka na mikanda ipo tumewahi kutoa hutba nzima fadhila na ubora wa kumsalia mtume muhammad na tukafanya risechi na kuleta hadithi ambazo pengine wanaofanya sherehe hizo hadithi hizo hawajawahi kuzisoma hadithi zinazoonyesha mtume ukimswalia siku ya ijumaa أنا كوزكية صلاية أنا كوروديشية تنعومي كوتيكو وأنا واتشوني الإمام الألباني رحمه الله تعالى ما صحابك موليزا في بيوتروليشية صلا وكاتي ويوشا كوفا نوميوزا أكاسما يا الله lakini mambo yanayofanyika waislam si sawa fanyeni ishi madrasa zetu zatemeke angalieni qurani ina nguvu kiasi gani madrasa ina miaka halaini imechakaa kupita kiasi lakini hakuna mtoto hata mmoja aliyhifadhi qurani nzima sasa kwa kuhifadhi kwake mlango wa nne na qiamu basi ndio dini kitabu cha allah subhanahu wataala hakuhifadhi tukisema tunaambiwa mawahabi alaisa minkum rajulun rashid hata mtu mwenye kutafakari mwenye busara katika nyinyi hayupo mpaka watoto wanazeeka hawajui qurani ipasavyo zinakuja mashindano mbalimbali mbali za qurani juzi wiki moja iliyopita wamekuja watu kutoka algeria wamekuja kufanya mashindano ya qurani wanahitaji aliyehifadhi msafu mzima kuiwakilisha tanzania lakini madrasa hizi hizi hawatoaji hata kwa bahati mbaya mshiriki kwenda algeria wala kwenda saudi arabia wala kwenda misri wala kwenda dubai wanakwenda wapenzi wa qorani wasomi wa qorani sasa unajiuliza qorani nayo imewakosea nini mbona hamuipi hadhi yake mbona hamuifundishi ipasavyo mbona hamuwahifadhishi watoto wenu madrasa iliyojaa dufu na iliyojaa nai ndani yake qorani haina nafasi fanya risachi wewe mwenyewe زارو الإسلام خطبه بيني منين وأنا واتشواني دويا أباي وقزوة <applause> الإمام مالك رحمه الله تعالى نسيما من إبتدع في الإسلام بدعة يراها حسنة فقد زعم أن محمدا صلى الله عليه وسلم خان الرسالة من يكذو بدعة كتقو إسلام، لا كيانا بدعن زوري الإمام مالك، إمام دار الهجرة، هو يأمر دعي يقوى محمد صلى الله عليه وسلم أمر فان يخيانا كتقو يوم بياليه لتيهوا، ايوة. هكوف فيكي شيء إمام مالك. أكتوى آية يا قرآن اليوم أكملت لكم دينكم وأتممت عليكم نعمتي ورضيت لكم الإسلام دينا لو هي نمي وكملشي دينينو na nanimetimiza nema zangu juu yenu na nimeiridhia uislamu kuwa dini yenu dini imekamilika na mtume amekamilisha hakuna kiporo alichokiacha imam malik anasema atakaileta tena kitu ambacho mtume hakijui huyo kamtuhumu mtumeoi ya kuwa mtume kwa kuwa kaacha viporo na amefanya khiana sisi wacha tumalizie na tumsaidie na hadithi aliopokea bukhari na muslim mtume anasema man ahdatha fi amrina hadha ma laisa minhu fa huwa raddun yoyote mwenye kuongeza katika dini yetu hii kitu ambacho haikuwepo tokea awali mimi sikijui na masahaba zangu hawakijui hata kiwe kizuri vipi atarejeshewa yule mtu kile jambo lake hatopata thawabu na akasema tena katika hadithi aliopokea muslim peke yake man amila amalan laisa leihi amruna fahuwa raddun mwenye kutenda amali yoyote hata iwe nzuri vipi ili mradhi tu mimi sikuiamrisha mtume na sikuielekeza na sikuitenda huyo anarejeshewa amali yake mimi siitambui na mambo yaliyozushwa ambayo mtume hayajui نحاكويا مريشا، نحاكويا تنداينا ما صحابا زاكي، يا كومينجي شنغو مزيما، إنا مانا تنا خسارة تنا رجاشيوا، نحاكو مالينغو، يا كو patاراذي، نحاكو الله سبحانه وتعالى. أكاين دالاية الإمام مالك أكسيما فما لم يكن يومئذ دينا فلا يكون اليوم دينا. kile ambacho haikuwa zama hizo zama za mtume na masahaba haikuwa dini haikuwa yenye kutambulika basi hata zama hizi haitambuliki na haiwezi kuwa dini na hudheifa sahaba wa mtume salllah alhi wa sallam anatoa wasia kwa waislam pokeeni wasia hizi anasema kullu ibadati لم يتعبدها أصحاب محمد فلا تعبدوها أو كما جاء إبادة يوتي إلي أمبايو هاو كي يا ما صحابة ومحمد ناني يمسي فاني الله بن مسعود أنا سيما اتبعوا ولا تبتدعوا فقد كفيتم جماني acheni kuzua na kuongeza katika dini kazi yenu nyinyi iwe ni kufata tu na siyo kuongeza na kuzua hakika tayari mmeshatoshelezwa na nimalize sasa na neno la mwisho kabisa ambalo limetokana na imamu adhimu kabisa imamu malik نهي كواج إن جيل <سؤال> يوازن موجة نيل كفاة السنة ناميندو ينتمي محمد صلى الله عليه وسلم وتنصحك وإسلام ومسجد الإحسان معروفكم سكيت وفيتناري كما تيني مانيوهاية يا الإمام مالك أنا سيما السنة سفينة نوح جماني سنة نسفين جهاز لنبي نوح من ركبها فقد نجا من يكوي باندا سفينة هيو ندي كوكا ومن تخلف عنها غرق نيوتي أتكيكا كوبان سفينة هي نوح حكيا ليتكي أنغميا نماني هنا مدرسة محمد صلى الله عليه وسلم هيكي نشو شمتم محمد صلى الله عليه وسلم مكتوب على بابها ukija katika bango lake la kwanza yameandikwa haya yafatayo قل إن كنتم تحبون الله فاتبعوني وانبي إكي ونيني الله بس نفوتني ميمي محمد نبانغو لكاتي كاتي لاتشو محمد يا ميانديك وهايا يا فتايو السنة سفينة نوح من ركبها فقد نجا سنة نسفينة يا نبي anayetaka kuokoka na aipande na yule atakaekataa kuipanda hakika ndiye aliyeangamia ama bango la mwisho kabisa yameandikwa wa mimbaru vetenari insha llahu mimbaru man la mimbara lahu na mimbari ya vetenari kwa idhni ya allah ndiye mimbari kwa yule asiyekuwa na mimbari ama ijumaa تتايشي بإذن الله نَعْنُوَانِ أديم عظيم أسم نيني حكم يكوم وامكه امزته اللهم اجعل جمعنا هذا جمعا مرحوما واجعل تفرقه من بعدنا تفرقا معصوما أصلح ذات بيننا وألف بين قلوبنا اللهم اهدنا واهد بنا اللهم ردنا إلى الإسلام الصحيح ردا جميلا وردنا الى الكتاب والسنه ردا جميلا باعد بيننا وبين البدع كما باعدت بين المشرق والمغرب برحمتك يا ارحم الراحمين اللهم صل وسلم وزد وبارك على نبيك وعبدك وحبيبك محمد صلى الله عليه وسلم كما صليت على ابراهيم وعلي وعلى آل إبراهيم إنك حميد مجيد وبارك على محمد وعلى آل محمد كما باركت على إبراهيم وعلى آل إبراهيم في العالمين إنك حميد مجيد وأقم الصلاة