الحمد لله <applause> الحمد لله رب العالمين القائل في محكم كتابه العزيز اليوم اكملت لكم دينكم واتممت عليكم نعمتي ورضيت لكم الاسلام دينا احمده سبحانه الذي عنده علم الساعة وينزل الغيث ويعلم ما في الأرحام وما تدري نفس ماذا تكسب غدا وما تدري نفس بأي أرض تموت إن الله عليم خبير وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له الأول الذي ليس قبله شيء والاخر الذي ليس بعده شيء والظاهر الذي ليس فوقه شيء والباطن الذي ليس دونه شيء وهو بكل شيء عليم واشهد ان محمدا عبده ورسوله الذي قال ما من ايام اعظم ولا احب الى الله العمل فيهن العمل الصالح فيهن من هذه الايام العشر فاكثروا فيهن من التهليل والتكبير والتحميد صلى الله عليه وسلم وعلى اله وصحبه اجمعين اما بعد ايها الناس أوصيكم ونفسي بتقوى الله عز وجل فقد فاز المتقون دقزانق إسلام بعد يكم شكور الله سبحانه وتعالى نكم صليا متميوت محمد صلى الله عليه وسلم خطبة يتو يليو إكيواني ايجوما يموانزو يموزي تاتو يعني ذو الحجة tena tukiwa ndani ya kumi ambalo ni bora aliloliapia mwenyezimgu subhanahu wa taala aliposema walfajri walayali na ashr tutazungumzia na kukumbushana ndugu zangu wa islam maudhuu ambayo ni muhimu sana si nyingine isipokuwa tunazungumzia ubora wa siku ya arafafauyuarafa uuzau islam yaumu arafa hii siku ya arafa ambayo huwa ni tarehe tisia ya mwezi wa mfungo tatu siku ambayo mahujaji wote wako katika kiwanja cha arafa wakimwomba mola wao ina fadhula nyingi sana siku hii hatuwezi tukazitaja zote na tukazimaliza hakika siku ya arafa ndugu zangu wa islam wanasema ni siku ambayo iliyokamilika dini na ni siku ambayo iliyotimia necma ya mwenyezimngu subhanahu wa taala si necma nyingine bali ni necma ya uislam kwa sababu ya necma hii ya uislam ndugu zangu wa islam mwenyezimgu subhanahu taala akautukuza umma huu نعم وفني إحسان إليوكوبو Hatanani القرآن من يزم وأكاتو كومبوشا سورة العمران لقصيمة لقد من الله على المؤمنين إذ بعث فيهم رسولا من أنفسهم يتلو عليهم آياته ويزكيهم ويعلمهم الكتاب والحكمة وإن كانوا من قبل لفي ضلال مبين الله أكبر mwenyezi mungu amewafanyia waumini ihsani kubwa sana sisi waislamu kwa kutuletea mtume ambaye anatokamana na sisi wenyewe hakutuletea jini akasema huyu ni mtume wenu wala hakutuletea malaika akasema huyu ni mtume wenu bali amemleta mtume ambaye ni katika sisi wanadamu bali yeye daraja yake ni kubwa analetewa wahi na yeye ni mtukufu wa daraja amekuja akiwasomea wale waliopita aya zake akiwafundisha kitabu na hikma na kabla ya kuja kwake watu walikuwa ni wajinga na labda hata sisi tungelikuwa katika ujinga mkubwa sana lakini tumshukuru allah subhanahu wa taala ambaye amekamilisha necma yake na akatimiza dini yake na akatuletea mtume muhammadi salllah lhi wasalam ndugu zangu wa islam kutokana na haya سيس وإسلام هتهي تجي ديني إس يقوى ديني أكي إسلام ولا هتهي تجي أس يقوى أمتوم محمد صلى الله عليه وسلم أمتوم عليه الصلاة والسلام أمي قوية أكيواني بشيرا ونذيرا وداعيا إلى الله بإذنه وسراجا منيرا هكون حلالي ambayo ilikuwa ni halali isipokuwa alitutangazia kuwa ni halali wala hakuna haramu hakuondoka mtume alaihi salatu wassalam isipokuwa alituthibitishia kwamba hii ni haramu kutokana na haya ndugu zangu wa islam ndiyo sababu mwenyezimgu subhanahu wa taala akampa mtume muhammadin sal llah lihi cheo cheo kikubwa mno na akamfanya yeye kuwa ndiyo khatamu lambiyai wlmursalin mtume wa mwisho kabisa wa manabii akamtumiliza mtume muhammadin salllh laihi wa salam kwa jamii ya majini na binadamu kutokana na haya ndiyo sababu mwenyezimgu subhanahu wa taala akatuambia ndani ya qurani alyauma akmaltu lakum dinakum leo hii ewe muhammad tumekukamilishia dini yenu waatmamtu likum nimati na nimekutimizieni nema zangu waradhitu lkm lislama dina na nimekuridhieni na kupendekezeeni kwamba uislamu ndiyo dini yenu shikamaneni na uislam na sisi tunasema radhina billahi raba wabilislami dina wbimuhammadin sl llah lhi wasalm nbia wa rasula na ndiyo sababu mwenyezimgu subhanahu wa taala akatwambia ndani ya qurani watamat kalimat rabika sidqa wa adla la mubadilan likalimatihi imetimia au yametimia maneno ya mola wako tena maneno ambayo ni ukweli kabisa na maneno ambayo ni uadilifu ndugu zangu waislam tuje katika adihi يبان امتومي صلى الله عليه وسلم حديثي امبيا يميبوكيو ان امام احمد عن طارق ابن شهاب قال انا سيما هو طارق جاء رجل اليكويا انتم من اليهود الى عمر ابن الخطاب رضي الله عنه تم مويا كصحابه تكفوا عمر بن الخطاب راضي زموني fqal ya amiru lmuminin akasema bwana huyu ewe amiri wa waislam inakum tqrauna ayat fi kitabikum hakika nyinyi munasoma aya iliyoko ndani ya kitabu chenu lau layna mahr lyahud lau aya hiyo ingeliteremka kwetu sisi mayahudi lathdna dlik yu id tungeliifanya siku hiyo kuwa ni id jamaa amekuja myahudi madina kwa amiru lmuminin umar bn lhaab kwambia a amiru lmuminin hakika nyinyi mnasoma aya ndani ya kitabu chenu masaa 2 lau aya hii munayoisoma musiyoizingatia labda ingelikuwa imeteremka kwetu sisi tungeliifanya siku hii kuwa ni idi sda ua akamuuliza wa aya aya unakusudia aya gani hiyo ambayo sisi tunaisoma na ingeteremka kwenu nyinyi mungeifanya siku hii kuwa ni idi qala qaulh ta akasema yule myahudi ni neno lake mwenyezimgu wa watal aliposema yu amlt l din wamt liku nimati ورضيت لكم الاسلام دينا. أَيَهِ هي مونيسوما، لا وين جالي كوكويت، سيسي تونجالي فانيا سيكوهي كواني عيد. فقال عمر بن الخطاب رضي الله عنه، سيدنا عمر، بالي بالي اكمامبيا يوليبانا، والله نأبا كواجينا اني لاعلم حكيك ميمي النجوى، اليوم الذي نزلت على رسول الله، سيكو امبايو. aya hii iliteremka kwa mtume wa mwenyezi mwenyezimgu wsaa lati nalat fiha l rasulilla na mimi mnajua ile saa ambayo iliteremka aya hii kwa mtume wa mwenyezimgu ashiyatn kama hujui basi nakueleza ma amwambia yule yahudi ashiyatn iliteremka aya hii jioni arafa tena pahali penyewe ilikuwa ni arafa yaumu juma tena ilikuwa ni siku ya ijumaa utaniambia nini ndiyo maana yake anamwambia umar bnlhaab kwa hivo umar akamwonyesha kwamba nyinyi mayahudi bali hamwitambui sisi tunajua undani wa aya hii riwaya nyingine ya ibnu jarir ambayo amepokea ammar bnu yasir kutoka kwa sahaba mtukufu ibnuabasin rah nhuma ibn سكومو جالكوا انا ايسوم اليوم اكملت لكم دينكم واتممت عليكم نعمتي ورضيت لكم الاسلام دينا فقال يهودي مديو مدينه ما يهودي ولكوني وينجي الي ابن عباس انا ايسوم اياهي اكمم بيا لو نزلت هذه الايه علينا لو آية هي إنجلي ترمك كويتو سيسي ما يهودي لاتخذنا يومها عيدا تنجلي فانيا هي سيكو كواني عيد فقال ابن عباس رضي الله عنهما فإنها أكم يوليش ساسا هكيكا هي آية أمباو مسيما نيني منجلي فانيا سيكو ياكي إليو ترمك كواني عيد بس نزلت في يوم عيدين الاثنين dakika hii iliteremka katika idi mbili iliteremka yaumu id ilikuwa ni siku ya idi tena yaumu arafa na siku ya arafa kuonyesha utukufu wa siku ya arafa ndugu zangu wa islam hata mayahudi waliingiwa na hofu wakaiona hii ni siku kubwa mno siku ambayo mwenyezimngu subhanahu wataala aliwajulisha waislamu kwamba nimekukamilishieni dini yenu na nimekutimizieni necma zangu na nimekuridhieni nyinyi waislamu kwa uislamu ndiyo dini yenu na sisi waislamu tuitukuze sana siku hii ambayo ni siku ya tisa ya mfungo tatu kutokana na haya ndiyo mtume muhammadin sallla al wasalam akasema yaumu arafa enyi waislamu سيكو يا عرفة سيكو يا تسية يا مفنغو او ذو الحجة ويوم النهر نترهي كومي سيكو يا كوچينجا وايام التشريك نسيكو زا ايام التشريك يوم الاكل وشرب سيكو زا كولا نا كونوا ترهي كومي نا موجا كومي نا مبيني نا كومي نا تاتو متومي اهل الاسلام يوم عرفة نسيكو عيد نانديو سبابو alfajiri ya siku ya arafa kwa wasiokuwa mahujaji wanaanza kuleta takbir siku ya arafa ni siku ya idi na yaumu nahri tarehe kumi ambayo sisi hapa tuna swali sale ya idi kisha tunakwenda kuchinja hiyo ni siku ya idi kisha na ayamu tashrik na siku tatu zinazofuatia tarehe kumi yani kumi namoja kumi ni siku ya idi zetu sisi waislam ndugu zangu waislam kutokana na haya sahaba jabir raillah nhu amepokea kutoka kwa mtume alayhi salatu wassalam akisema afdalu layamu yaumu arafa bora ya siku katika masiku haya yaliyoko katika ulimwengu huu basi ni siku ya arafa ambayo yanapatikana katika masiku kumi haya bora kwa nini siku hii imekuwa ni siku bora wakasema innahu yaumu hakika siku ya arafa ni siku ambayo turja fihi ijabatu duaa watu wanatarajia mno kukubaliwa dua zao anayeomba katika siku hii ya arafa kwa wale walio mahujaji na wale walio hawakuwahi kwenda kuhiji siku hii ni siku kubwa kwao wanatarajiwa zaidi kila wanapomwomba mwenyezimgu mwenyezimgu asiregeshe maombi yake na wale mahujaji انتم عليه الصلاه والسلام خير الدعاء بورا يدوى دعاء يوم عرفه ندوى يسكو عرفه وخير ما قلت انا والنبيون قبلي نبورا يدوى ني واليومبا ولي ما نبي وليوبيتا بامويا نميمي منزاو ندوى غاني لا اله الا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير وتوطي وليو كسانيكا كتيكا كواندا أو كواندا عرفة واو ما أمبياو يا كوانز نكسيما دوهي أمبايو تومي وليوبيتا بيتا مباكا محمد صلى الله عليه وسلم وميومبا دوهي حكيكا سيكو يا عرفا حجاج من يزمق سبحانه وتعالى يتجلى utukufu wake unawateremkia watu wa arafa na utukufu wa mwenyezimgu si mchezo ndugu zangu wa islam mwangalieni musa layhi salam musa alimwambia mwenyezimgu nataka kukuona mwenyezimngu akamwambia lan tarani huwezi kuniona mimi lakini ikiwa wataka kuniona ndur ila ljaba angalia lile jabali hilo jabali likitulia pahali lilipo fasaufa tarani basi utaniona mimi falamma tajalla basi ule utukufu wa mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala ulipoteremka tu katika lile jabali jabali lilipasuka pasuka na musa laihi salam akaanguka akapotelewa na fahamu watu wa arafa kwa wale waliokwenda kuhiji kisawasawa wanauona utukufu wa mwenyezi mwenyezimgu wanakaribia kumwona mwenyezimngu subhanahu wa taala thumma yubahi kisha mwenyezimngu subhanahu wa taala anajigamba kwa malaika zake fayaqulu huku akiwaambia ma aradu haula wanataka nini hawa wamekuja mavumbi mavumbi wachafu wachafu nguo ni mbili peke yake tajiri maskini wote hali moja wanataka nini basi mwenyezimngu awaambie malaika ishhadu ya malaikati basi shuhudilieni enyi malaika zangu anni ad ghafartu lhm mimi nishawasamehe wote walioko katika kiwanja hiki cha arafa mwenyezimngu awajacalie waliokwenda awafikishe salama na vile vile awajaclie hija yao ni yenye kukubalika ili waingie katika msamaha wa mwenyezimngu subhanahu wataala sahihi muslim bibi aisha anasema ya kwamba radhi za mwenyezimngu zimwendeye ma min yumin. hakuna siku ambayo akhar min an yatika llah fih abda mn nari min yumi arafa hakuna siku ambayo mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala anakisiri mno kuwaacha waja wake xuru na moto kama siku ya arafa mwezi mtukufu wa ramadhani ni kila usiku watu wanaachwa uru na moto lakini hakuna na siku nyingine ambayo mwenyezimgu anakisiri mno kuwaacha waja wake huru na moto kama siku ya arafa hii kwa hivyo ni siku tukufu ndugu zangu wa islam tunapozungumza ubora wa siku ya arafa tunazungumzia mambo makubwa na ikapokewa na abi qatada raiallah nhu ana rasul llahi salllah alihi wsalam kwamba mtume wa mwenyezi mwenyezimgu rehma na amani zimfikie yeye aliulizwa kuhusu nini kuhusu yaumu arafa kuhusu siku ya arafa iwapo mtu atafunga kwa wasiokuwa mahujaji sisi hatukuwahi kwenda kutekeleza ibada ya hija mwaka huu lakini mwakani mwenyezi mungu atatuwezesha sote kwa pamoja insha allah anaulizwa mtume vipi hawa ambao hawakufika katika kiwanja cha arafa wakifunga ya rasulllah mtume alayhi alh saaassalam akawambia يكفر السنه الماضيه الباقيه. ويولي امبaye أتفكي أَتَفِكِي siku ya Arafah نعم akafunga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu basi ajue anasamehewa madhambi yake ya بل اسلام siku hii iko katika masiku kumi yaliyoapiwa na ndio mtume alayhi salatu wassalam akasema ma min ayamin azamu hakuna siku ambazo ni kubwa wala ahabu ila llahi alamalu salihu fiha wala kutenda amali njema zikawa zinapendeza zaidi kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala min hadhihi layam alashri kuliko makumi hili ambalo tuliloko ndani yake siku kumi zenyewe ni bora ukitenda amali نعرفه كي يونجيزية نفضل كبوة جويا يفضل نينجيني. كو ايفن لوكوزان وإسلام نتوما نتوما فأكثروا فيهن كثيريشيني كاتيكا كومييلي قبل أن يفكي وأنا يوسكو عرفة من التهليل قلت لا إله إلا الله يعني أذكار. والتكبير نكوليتا الله أكبر والتحميد نكوم شكور من كو سيما الحمد لله. ماجي، من سبحانه وتعالى. القرآن من انا ويذكروا اسم الله في ايام معلومات. نواليتاجا جينا لمون في معلوم. ايام معلومات نهيزي ايام العشر. الله في ايام معدودات. mtajeni mwenyezimngu subhanahu wa taala katika siku zinazohisabika siku zinazohisabika ni tarehe kumi na moja kumi na mbili kumi na tatu yani ayamu tashrik kwa hivyo ndugu zangu waislam huu ni ubora wa siku ya arafa ni siku ambayo iliteremka aya maarufu mwenyezimngu subhanahu wa taala amewajuulisha waislamu kwamba dini imetimia watu hawahitaji dini nyingine isiyokuwa ya uislamu mtume wenu ndio huyu wala hamtohitajia mtume mwingine asiyekuwa mtume muhamadi sall wsa leo kweli tumeukubali uislamu ndio dini yetu jawabu jiwekee mwenyewe je umekubali kwamba mtume muhammad ni mtume wako jawabu jiwekee mwenyewe jiulize miaka khamsini miaka ishirini ikiwa ni barobaro tangu ulipozaliwa uislamu umeupa kipaumbele kiasi kiasigane wewe mwenyewe mpaka ndani ya nyumba yako na sisi ambao tumepita miaka arobaini tujiulize kadhalika uislamu tumeupa kipaumbele kiasi gani ndani ya nyumba zetu na sisi wenyewe na wallahi ikiwa uislamu umetimia kweli basi mwenyezi mungu wakhizi waumini hapa duniani na kesho akhera وها يا مشاتي من من الذين يستمعون القول فيتبعون احسنه بارك الله لي ولكم بالقران العظيم ونفعني واياكم بالايات والذكر الحكيم اقول قولي هذا واستغفر الله لي ولكم ولسائر المسلمين والمسلمات فاستغفروه انه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم الحمد لله الحمد لله الواحد الاحد الفرد الصمد الذي لم يلد ولم يولد ولم يكن له كفوا احد واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وسلم وعلى اله وصحبه اجمعين اما بعد ايها الناس اوصيكم ونفسي بتقوى الله يقول الله تعالى مخبرا وامرا ان الله وملائكته يصلون على النبي يا ايها الذين امنوا صلوا عليه وسلموا تسليما اللهم صل وسلم على عبدك ورسولك محمد وعلى اله اجمعين اللهم اغفر للمؤمنين والمؤمنات والمسلمين والمسلمات الاحياء منهم والاموات انك قريب مجيب الدعوات يا قاضي الحاجات ويا كافي المهمات، ربنا اغفر لنا ولاخواننا الذين سبقونا بالايمان، ولا تجعل في قلوبنا غلا للذين امنوا، ربنا انك رؤوف رحيم، اللهم انك عفو تحب العفو فاعف عنا، اللهم انك عفو تحب العفو فاعف عنا، ربنا اكرمنا ولا تهنا، واعطنا ولا تحرمنا، وارحمنا ولا تعذبنا، وارحمنا ولا تعذبنا، اللهم لا تدع لنا ذنبا الا غفرته، ولا مريضا الا شفيته. ولا مريضا إلا شفيت ولا حاجة من حوائج الدنيا لك فيها رضا ولا نفي صلاح إلا قضيتها ويسرتها يا رب العالمين اللهم أعز الإسلام والمسلمين اللهم أعز الإسلام والمسلمين اللهم أعز الإسلام, الإسلام والمسلمين وأذل شرك والمشركين ودمر أعداءك أعداء الدين يا رب العالمين عباد الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون واقم الصلاه