uu swala kuzunguka alkaba na kugusa msahafu ni ibada ambazo hasikubaliwi kwa mwislamu bila ya twahara kwa kutumia maji kuosha viungo maalumu kwa utaratibu maalumu unaojulikana kama udhu mwenyezi mungu aliyetukuka anasema enyi mlioamini mkiinuka kutaka kuswali osheni nyuso zenu mikono yenu mpaka kwenye kiwiko na panguseni vichwa venu na naosheni miguu yenu mpaka kwenye vifundo viwili na mtume rehema na amani zimfikie yeye alimwambia mwanamke aliyehedhini usitufu mpaka utwahirike na hakika mola mwenyezi mungu alisema kuhusu msahafu hawaigusi isipokuwa wale waliotwahirika na imependekezwa kutawadha katika mambo mengine yasiyokuwa hayo mtume rehema na amani zimfikie yeye alisema hajilazimishi na udhu isipokuwa mwenye imani na imependekezwa zaidi wakati wa kujadidisha udhu kwa kila swala na wakati wa kumtaja mwenyezi mungu na kuomba na kusoma kuran na kabla ya kulala na ni sulina kutawadha kabla ya kuoga kwa mwenye janaba na mwenye kubeba maiti na baada ya kila tukio la kutangua udhu hata kama hataki kuswali na kwa kuwa na udhu ni sababu ya kupendwa na mwenyezi mungu na udhu ni alama ya umma muhammad amani zimfikie yeye kwa kuwa watakuja siku ya kiama wakiwa weupe na nyuso na viungo vya udhu kwa kauli yake mtume rehmanamani zimfikie yeye hakika ya umma wangu watakuja siku ya kiama wakiwa weupe nyuso na viungo kutokana na athari ya kutawadha basi yoyote miongoni mwenu anaweza kurefusha weupe wake na afanye na udhu unafuta dhambi na makosa kama alivyosema mtume rehma na amani zimfikie yeye mwenye kutawadha akautengeza udhu wake basi dhambi zake hutoka mwilini mwake mpaka kutoka chini ya kucha zake na kwa udhu mwenyezi mungu huinua daraja mtume rehma na amani zimfikie yeye alisema je niwaonyesheni nyinyi kile ambacho kwacho mwenyezi mungu hufuta dhambi na huinua daraja wakasema kwa nini ewe mtume wa mwenyezi mungu mtume akajibu ni kukamilisha udhu kwenye hali zisizopendwa na kukithirisha hatua za kwenda msikitini na kungojea swala baada ya swala hiyo ndiyo jihadi na kabla ya mtu kuanza kushika udhu ni lazima kuhudhurisha nia moyoni kisha ataanza kutaja jina la mwenyezi mungu kwa kusema bismillah na kuosha baada ya hapo vitanga viwili vya mikono mara tatu kabla ya kupiga mswaki ili kujiandaa baada ya hapo kusukutua nayo ni kutia maji kinywani na kuyageuza mara tatu na baada ya kusukutua ataanza mwenye kushika udhu kuvuta maji puani na kupaliza mara tatu nayo ni tendo la kuvuta maji kwa pumzi ndani ya pua kisha kuyatoa na ni suna tendo la kusukutua na kupandisha maji puani kuwe kwa mteko mmoja kuosha uso ni kuanzia mameleo ya nywele za kichwa na mpaka chini ya kidevu na kuanzia sikio mpaka sikio nayo ni nguzo inayofuatilia na inaingia vilevile vile kupitisha maji ndani ya ndevu na baada ya kufanya hivyo ataanza mwenye kutawadha kuosha mkono wa kulia kuanzia ncha za vidole mpaka kifundoni mara tatu kisha mkono wa kushoto kama hivyo kisha atapangusa mwenye kutawadha kichwa chake mwanzo wa kichwa mpaka kwenye kishogo kisha kuurudisha mwanzo wake mara nyingine mara moja na baadaye atapangusa kati ya masikio kwa kidole cha shahada na nje kwa kidole cha gumba mara moja na mwisho ataosha mguu wa kulia hadi kwenye vifundo mara tatu kisha mguu wa kushoto hivyo hivyo yote yaliyotajwa ni lazima kupatikana utaratibu baina ya viungo kama ilivyo lazima kufatanisha viungo katika kuosha asiahirishe kuosha kiungo mpaka kikauke kiungo ambacho kabla yake na imeshurutishwa kutumia maji masafi katika kutawadha na kuondosha kila kitu kinachozuia maji kufika ngozini kama mafuta mazito na rangi ya kucha na mengine kama inavyopendekezwa kwa mwenye kutawadha kuosha viungo mara tatu isipokuwa kupangusa kichwa na masikio haizidishi mara moja katika kupangusa ni sunna vilevile kuanza kwa upande wa kulia na kuzidisha kuosha vifundo va mikono na miguu na ni suna kufikisha maji ndani ya ndevu ili afike maji katika ngozi ya uso na kufikisha maji kwenye vidole vya mikono na miguu na miongoni mwa suna ni kusugua viungu kwa mkono pasipotosheleza kumiminia maji kutumia maji kwa uangalifu ni suna alisema mtume rehema na amani zimfikie yeye kutakuwa na watu katika umma wangu wanapita mipaka wakati wa kushika udhu yaani wanafanya israfu kutumia maji ya udhu baada ya kumaliza kutawadha ni sunna kwake kuomba dua kwa mapokezi ya mtume rehema na amani zimfikie yeye alisema shhdu an la ilah ila llah wadhu la hrik lh wshdu an muhamdan abdh wrsul اللهم اجعلني من التوابين واجعلني من المتطهرين سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك نينة بندكز في لفيلة كسوالي ركام بيلي بعد كتواذا أمي سممتوم رحمنا ما نزم في كيهي مني كتواذا كما ننفو تواذا ميمي كيشا كينوكا كسوالي بيلي bila kusema na nafsi yake atasamehewa dhambi zake zilizotangulia na kwenye udhu kuna mambo yanayotangua wameyataja hawa wanavioni katika vitabu vafii jambo la kwanza ni kila kitu kinachotoka kwenye mojawapo ya njia mbili mfano wa mkojo choo upepo au kushuta amesema mtume rehema na amani zimfikie yeye mwenyezi mungu akubali swala ya mmoja wenu akitokwa na vilevile inaaribu udhu usingizi mzito ambao mtu hafahamu chochote na kinaingia hapa kila kinachofanana na hicho kama kukosa fahamu na kupoteza fahamu kikamilifu na miongoni mwa mambo yenye kuharibu udhu ni kula nyama angamia kwa hadithi ya jaber samura kwamba mtu alimuuliza mtume rehma na amani zimfikie yeye je tutatawadha kwa kula nyama ngamia akasema ndiyo na miongoni mwa mambo mengine yanayoharibu udhu ni kugusa tupu kwa mkono bila kizuizi kwa hadithi ya busra binti sofwan alimsikia mtume rehema na amani zimfikie yeye akasema mwenye kugusa tupu yake basi atawadhe na mlango wa udhu ni mkubwa umekusanya maswala na adabu nyingi kwa mfano mwislamu akiamka kutoka usingizini na akitaka kushika udhu kutumia chombo cha maji imependekezwa asichote humo kwa mikono yake mpaka aoshe mara tatu kwa neno lake mtume rehema na amani zimfikie yeye akiamka mmoja wenu kutoka kwenye usingizi basi na asiingize mkono wake chomboni mpaka aoshe mikono yake mara tatu kwani hajui mkono wake ulilala wapi na ikitokea shaka katika kutawadha kunategemea kaida inayojulikana na inayothibitisha ya kwamba asili ni kujengea yakini lau mtu alikuwa na yakini kuwa alitawadha kisha kafanya shaka kuwa udhu wake umetanguka basi atajengea yakini yake nayo ni kuwa na udhu na lau alikuwa na yakini kuwa hana udhu kisha kafanya shaka ametawadha au la basi yakini ni kwa yeye hakuwa na udhu na namwislamu anapotawadha akaosha viungo vinavyotakikana kuoshwa kwa mwenye kutawadha mara moja moja au mara mbili, mbili au vingine mara moja na vingine mara mbili au mara tatu udhu wake ni sahihi lakini atakuwa ameacha kufanya lililobora kama ilivyopokelewa kuwa mbedui mmoja alikuja kwa mtume rehma na amani zimfikie yeye kumuuliza juu ya kutawadha akamwonyesha udhu mara tatu tatu kisha akasema kutawadha ni namna hii na mwenye kuzidisha hapo amekosea amepita mpaka na amedhulumu na mara nyingine mwislamu anaswali bila ya udhu kwa kusahau na wakati huo itamlazimu kurudia swala anapokumbuka na mtu akitawadha kisha kaingiwa na najisi basi ataiondoa najisi wala harudi kutawadha kwa kuwa kuingia na najisi hakutangui udhu ni lazima ajihadhari mwislamu na kutoeneza maji katika kutawadha kwa riwaya iliyopokelewa kuwa mtu mmoja alitawadha akaacha eneo dogo kadri ya ukucha kwenye nyayo mtume rehma na amani zimfikie yeye akaliona na akasema rudi utawadhe kwa uzuri akarudi kisha akaswali wanavyooni wafii walitanabaisha katika vitabu vyao vya kuwa kupangusa shingo sio miongoni mwa matendo ya kutawadha isipokuwa akihitaji kupangusa hapo ataipangusa kabla au baada ya kumalizika udhu na walitahadharisha na kuonya wakati huo huo kuleta dhikri ambazo hazikuja katika sheria mfano kuleta dua maalum katika kuosha kila kiungo na kusema zamzam mwenye kutawadha ili mwislamu ashikamane na ajilazimishe na sunna ya mtume rehma na amani zimfikie yeye kwa ukweli