zambalo ni msisitizo mkubwa sana ambalo tumelizungumza ambalo tunataka kulizungumza ni swala zima la uadilifu uadilifu pamoja na kwamba neno uadilifu linaweza likawa tafsiri kwa mujibu wa jamii tofauti hata hizi sheria za kitofauti ambazo zinatungwa na wanadamu zinaambua ti malengo yake kuweka uadilifu kama nilivyosema hapo nyuma kwamba kunawekwa alama ya mizani kwamba eti hukumu na mahakama hizi nataka kuleta uadilifu uadilifu lakini huu ni wa kweli Sisi tunachosema wa uadilifu wa kweli unatoka mbinguni kwa yale ambayo mwenyezi mungu anaaridhia yafanywe ndo uadilifu na hili ni agizo si jambo la khiari kufanya uadilifu tukiangalia mfano katika suratunisaa mwenyezimungu subhanah wataala anasema in llaha yamurukum an tuddu lamanati ila ahliha hakika mwenyezi mungu anawamrisheni nyinyi waislamu mfikishe amana mahala pake waminifu amana mzifikishe mahala pake kisha akasema waida hakamtum baina nasi fahkumu bildli na mtakapohukumiana baina ya watu basi mhukumu kwa uadilifu kwa hiyo kuna swala zima la kufikisha amana na kuna swala zima la kukumiana kwa uadilifusing ya uadilif kwa hiyo ni lazima watu wazingatie kwamba lengo kubwa la uislamu ni kusisitiza kuweka uadilifu ndio maana tukasahili jambo la msingi kwamba lazima kupatikane uadilifu na uadilifu maanayake ni kuhukumu kwa haki kwamba mwenye haki apewe haki asie na haki asipewe haki hata kama ikiwa mdhaifu maadamu ni mwenye haki apewe ya haki yake inyanganywe haki ya, ya mdhaifu kutoka kwa mwenye nguvu apewe mtu ambaye ni dhaifu amay anastahiki ile haki na ndio kauli aliyoisema abubakar sidik raialla wa anhu wakati anasimikishwa kuwandikhalifa waislam kwamba mimi nifuateni kama nimefuata mwenendo wa mola subhana subhanawataala nkinikuta nakwenda ewajaji eh, nakwenda kombokombo ninyosheni na mimi nitachukua haki ya mnyonge kutoka kwa mwenye nguvu kama ikiwa na huyo huyu mimi nitaichukua sitojali kwa maana hiyo kwa maana ya kwamba anataka kuweka uadilifu vile, vile utakuta aya nyingine ambayo pia imesisitiza hizo katika, katika surat lmaida mungu anasema subhanahu yayo lladhina amanu kunu qawamina lilahi shuhada bilkisti enyi mlioamini kuweni mashahidi kuweni watu wenye kufuata usawa kwa ajili ya mola mkiwa mashahidi katika uadilifu galia hii imekuja kwa maana ya tisti ni wa uadilifu mwe mashahidi wa uadilifu kwa maana mwislamu hatakiwe dhalimu popote alipo na akiwa ni kadhi ndo kabisa kadhi alikuwa mwema mzuri anayahidiwa pepo ni yule ambaye amefanya uadilifu si hukumu kwa kuangalia shakhsi ya mtu kama ilivyokuwa zamani wazee wakituelezea zama za mamwinyi huko zama za mjerumani ilikuwa mtu naitwa liwali ndio kadhi basi anakuja mtu yule aliyevaa nguo chafu na mbaya ndo atakosa haki laki akija mtu na kanzu na kanzu vilemba ndo huyu sasa hata akija mtu akisema huyu mwenye kuvaa kanzu na kilemba ndo ibia hasikilizwi kwa sababu kahi hafuati haki hakuna ala alalmudai lbayina mwenye kudai kudayi aleteuabinifu aangaliwa dhahiri sasa hezekani, we, huyu si uadilifu kwamba iwezekani w huyu akuibie huyu tmwinyi huyo akuibiwe ndio maana katika uislamu mtu hahukumu kwa rai kisa kamwona mtu anaonekana kwa maoni yake huyu hawezi kufanya uadilifaala lmudai al- lbayina mwenye kudai aleta ushahidi