uawanavyoni waliendelea kuthibitisha katika vitabu vya fiqihi kizazi baada ya kizazi ya kuwa sheria haikuacha kitu chochote kile isipokuwa imezungumzia ili imwweke muislamu katika ufahamu mkubwa na hukmu za sheria ambazo zinamwangazia maisha yake na kumfanya uwepesi bila ya kuwa na shaka au kutahayari mmoja katika dalili walizoelezea wanavioni juu ya kaida iliyotajwa ni kutayamam nayo ni badala ya udhu na kuoga wakti wa kukosekana kwa maji na kutayamam katika vitabu vya lugha inamaanisha kukikusudia kitu na kukielekea ambapo maana ya kisheria ni kupangusa uso na mikono miwili kwa mchanga twhara kwa nia ya utohara mwenyezi mungu aliyetukuka anasema فَلَمْ تَجِدُوا مَاءً فَتَيَمَّمُوا صَعِيدًا طَيِّبًا فَتَيَمَّمُوا صَعِيدًا طَيِّبًا فَامْسَحُوا بِوُجُوهِكُمْ وَأَيْدِيكُمْ مِنْهُ نَمَسَّمْتُمُ رَحْمَنَ رحمنا زِمْفِكِي يَا nimepewa mambo matano hakuna aliyepewa kabla yangu nimenusuriwa kwa kitisho masafa ya mwezi nimefanyiwa ardhi kuwa ni mahali pa kuswali na pa kujitwarishia kwani yeyote katika umma wangu atakayeingiliwa na kipindi cha swala na aswali inawajibika kutayamm yakikosekana maji au ikawa haiwezekani kuyatumia kwa jambo linalolazimu utohara kama vile swala na kutayamam kuna pendekezo katika kufanya jambo linalopendekezwa kama vile kusoma quran na imeamrishwa kutayamam wakati wa kukosekana maji kwa neno lake mwenyezi mungu aliyetukuka msipopata maji kusudieni ardhi nzuri mupanguse nyusu zenu na mikono yenu kwa hiyo isipokuwa mtu haambiwi kuwa amekosa maji iwapo hakuyatafuta kama inavyoamrishwa kutayamam isipowezekana kuyatumia ingawa yamepatikana maji kama mgonjwa au mkongwe asiyeweza kutembea na akawa hana wa kumsaidia kutawadha na yimeamrishwa kutayamam wakati wa kuchelea maradhi kwa kutumia maji kwa sababu ya maradhi na baridi kali kwa kuwa mtume rehma na amani zimshukie yeye alimkubalia amri bin alas alipowaswalisha wenzake hali akiwa wametayamam kwa sababu ya baridi kali na mwisho wa kutayamam inakuwa ni badala ya kujisafisha kwa maji ikiwa mwislamu yuko mahali mbali na hana maji ya kutosha isipokuwa kidogo anahitaji kwa kunywa na wala hawezi kupata maji mengine na ikiwa mtu atahitaji kutayamam basi ataupiga mchanga kwa mikono yake pigo moja kisha aipulize kupunguza vumbi kisha apanguse uso wake kwa hiyo mikono mara moja na baada ya hapo apanguse upande wa nje wa vitanga vya mikono apanguse sehemu ya nje ya kitanga cha mkono kwa kulia kwa sehemu ya ndani ya kitanga cha mkono wa kushoto kisha panguse nje ya kitanga cha mkono wa kushoto kwa sehemu ya ndani ya kitanga cha mkono wa kulia na ni sharti pamoja na kufanya hivyo ipatikane niya kama inavyoshurutishwa kupangusa iwe kwa utaratibu kuanzia uso kisha vitanga na inashurutishwa kufatanisha basi apanguse mikono miwili baada ya kupangusa uso papo kwa papo bila kupatikana au kupita muda mrefu na huyu ni amar radhi za mola ziwe naye anapokea kwamba mtume rehema na amari zimfikie yeye kwamba alipiga ardhi kwa vitanga vyake viwili vya mkono akavipuliza kisha akapangusa uso wake na vitanga vyake kwavyo na inaharibika kutayamam kwa kupatikana maji au kutokea jambo la kuharibu udhu kama kutokwa na upepo au kutukiwa na jambo lolote lenye kumpasa mtu kuoga kama kuota kuondokewa na udhuru kutayamam uliowekwa na sheria kama ugonjwa na mfano wake na wanavyoni wametanabaisha katika mlango wa kutayamam mambo yafuatayo kwanza kuswali kwa kutayamam yanapokesekana maji ni bora kuliko mtu kuswali kwa udhu na hali amezuia mkojo au choo ya pili inafaa kutayamam juu ya ukuta au mswala na mfano wake ikiwa kutakuwa na mchanga au vumbi juu yake na wanavyoni waliashiria ya kwamba inafaa mwenye kutayamam kuswali kwa tayamamu mara moja swala anazotaka za faradhi na suna ikiwa hakusababisha jambo la kuharibu tayamamu yake na wanavyoni walisema vilevile inafaa kumfuata mwenye kutawadha aliye tayamam kuwa mtume rehma na amani zimfikie yeye alimkubalia amri binalas alipowaswalisha wenzake hali akiwa ametayamam kwa sababu ya baridi kali na wanavyooni walithibitisha ya kuwa mwenye kutayamam na akaswali kisha akapata maji kabla ya wakati kutoka hatairudia ile swala abu said al hudri radhi za mola ziwe naye amepokea kuwa akisema walitoka watu wawili safarini wakati wa swala ukaingia na wao hawana maji wakakusudia ardhi nzuri wakatayamam na wakaswali kisha wakapata maji ndani ya wakati mmoja wao akarudia swala na udhu na yule mwingine asirudie kisha wakamjia mtume rehma na naamani zimfikie yeye wakamtajia hayo akasema mtume kumwambia yule ambaye hakurudia umepata sunna na swala yako imekutosheleza na akamwambia yule aliyetawadha na akarudia wewe una thawabu mara mbili na mwenye kutayamam kisha akapata maji kabla ya ya kuswali au katikati ya swala itamlazimu kujitwarisha kwa maji kwa kauli ya mtume rehma na amani zimfikie yeye hakika ardhi nzuri ni twarishwa kwa mwislamu hata kama atapata maji miaka kumi atakapopata maji basi ayatumie kwenye ngozi yake ya mwili kwani hilo ni heri na hakuna cha kumfunga mwislamu na swala wala cha kumfanya aicheleweshe na wakati wake asipoweza kutumia maji au asipoyapata atayamam na kelemewa na kutayamam basi ataswali bila twahara mwenyezi mungu aliyetukuka amesema mcheni mwenyezi mungu mnavyoweza