Juu ya hofu mbili. kwa karne nyingi warabu walikuwa wakisafiri safari ndefu katika jangwa safari iliyojulikana safari ya majira ya baridi na majira ya joto kwenda sham na yemen na wakati wa safari hiyo walikuwa wakivaa hofu na soksi nzito kama walivyokuwa wakivaa wakiwa mjini na hofu ni kinachovaliwa miguuni kutokana na ngozi asoki kawaida huwa inatengenezwa na pamba na mfano wake na uislamu uliweka sheria ya upangusaji wa mbili na soksi mbili kwa hadithi iliyopokewa na anas bn malik radhi za moa ziwe naye alipoulizwa kuhusu upangusaji wa hofu mbili alisema alikuwa mtume rehma na amani zimfikie yeye akipangusa juu ya hofu mbili isipokuwa huwo upangusaji una masharti yanaoonekana katika udharura wa kuzivaa baada ya kujitoarisha kikamilifu amopokea mughira radhi za mole ziwe naye amesema nilikuwa na mtume rehma na amani zimfikie ye yeye safarini nikafanya haraka kumvua hofu zake akasema ziache kwa kuwa mimi nilivaa katika hali ya utwhara akapangusa juu yake na inashurutishwa katika kuvaa hofu na soksi ziwe ni zenye kusitiri miguu mpaka kwenye vifundo ni lazima vilevile ziwe zimetengenezwa kwa vitu vilivyotwahara na zinafaa kutumiwa na zisiwe ni miongoni mwa vitu haramu kama hariri kwa mwanamme na kwa inavyoshurutishwa upangusaji uwe kwenye kujitoarisha kutokana na kutangukiwa na udhu na sio tukio kubwa la ukosefu wa twahara kutoka kwa swafuan bin asal radhi ya mola ziwe naye alisema alikuwa mtume rehema na amani zimfikie yeye akituamrisha tukiwa safarini tupanguse hofu zetu na tusizivue siku tatu kwa kwenda haja kukojoa na kulala isipokuwa kutokana na janaba hayo masharti yanafungamana na muda maalumu usiku na mchana kwa mkazi na siku tatu kwa msafiri na huyu ni ali radhi za mola ziwe naye anasema mtume amemwekea msafiri siku tatu na masiku yake na amemwwekea mkazi wa mji usiku moja na mchana wake na muda unaanzia mwanzo wa kupangusa baada ya kutangukiwa na udhu avaapo soksi mbili akiwa kwenye hali ya utohara kisha kaukosa utwhara kwa mara ya kwanza basi kuanzia kupangusa huku kutahesabiwa usiku na mchana yani masaa 2 na kupangusa ni juu ya hofu kwa mikono yake miwili ikiwa majimaji kuanzia kwenye vidole vya miguu yake mpaka kwenye muundi wake mara moja atapangusa mguu wa kulia kwa mkono wa kulia na mguu wa kushoto kwa mkono wa kushoto kwa hivyo ni lazima ajiepushe na kupangusa chini ya hofu huyu ni ali radhi za mola ziwe naye anasema laudini ilikuwa ni kwa maoni ingekuwa kupangusa chini ya hofu ni bora kuliko juu yake na kwa hakika nilimwona mtume rehma na amani zimfikie yeye akipangusa juu ya hofu zake kutanguka upangusaji ni kwa kuzivua soksi mbili au mojawapo lakini inatakikana kwa mwislamu mwenye kuvaa soksi akipata kuwa zina harufu mbaya afanye haraka kuzivua na kuzifua kwa kusafisha miguu yake ili asiwaudhi ndugu zake waislamu kupangusa juu ya kitata bendeji na plasta na pamoja ya uislamu kuthibitisha hukmu ya kupangusa hofu na soksi mbili uislamu ulifundisha vilevile hukumu ya kupangusa kitata bandeji na plasta na kitata ni kinachofungwa mahali palipovunjika kiwe ni tambara zito au vipande vya mti au mfano wake ama bendeji ni kinachofungwa kwenye jeraha au mahali palipochomeka au kinginecho cha kitambaa au mfano wake ili kujitibu nacho na plasta ni kinachoambatishwa kwenye jeraha na mfano wake kwa kujitibu na vyote hivyo ni vitu vinafaa kupanguswa juu yake na ushahidi ni hadithi ya jabir radhi za mwolaziwe naye alisema tulitoka kwenda safari na mmoja wetu akagongwa na jiwe kichwani mwake likampasua kisha akaota akawauliza wenzake je mnanipatia ruhusa yoyote kisheria mimi kutayamam wakasema hatukupatii madamu wewe unaweza kutumia maji akaoga na akafa tuliporudi kwa mtume na amani zimfikie yeye alielezwa habari hiyo na akasema wamemua mungu awauwe wa siwangeliuliza ikiwa hawajui kwani dawa ya kutokujua ni kuuliza hakika ingelimtosha yeye kutayamam na kufunga kitambaa kwenye jeraha lake kisha akapangusa maji juu yake na kuosha sehemu zilizosalia za mwili wake wala haijashurutishwa katika kufunga bendeji au vitata awe mtu yuko kwenye vile vile haijashurutishwa muda maalumu maadamu anahitajia lakini ni lazima azidishe kupangusa sehemu ya kitata na afikapo kwenye kujitwarisha kwenye kiungo ambacho kimewekwa mojawapo ya vitu hivi basi ataosha pembezoni mwake na atapangusa juu yake pande zake zote na iwapo baadhi ya sehemu za vitata au bendeji iko nje ya kiungo kinachopaswa kukitwarisha Basiapana Haja, ya, Kuki