Kuoga. mwenyezi mungu subhanahu wa taala aliwaumba wanadamu na, na majini kwa lengo la kumwabudu yeye peke yake na akaweka miongoni mwa hizo ibada swala na kuzunguka alkaba na kusoma kurani na ibada zote hizo za kujikaribisha kwa mola zinahitaji usafi kutokana na hadathi ndogo kwa kutawadha na hadathi kubwa kwa kuoga na kuoga katika lugha ya kiarabu ni kueneza maji juu ya kitu na katika maana a wa wafiii ni kueneza maji mwili kwa namna maalumu kwa kukusudia kujikurubisha kwa mwenyezi mungu aliyetukuka na kuoga ina lazimu katika hali zifatazo. hali ya kwanza kutokwa na manii kwa neno lake mwenyezi mungu aliyetukuka na mkiwa na janaba jitwarisheni na neno lake mtume rehema na amani zimfikieye kumwambia ali radhi za mola ziwe naye ukimwaga maji oga nako ni kutoka maji kwa kasi na makusudio yake ni manii kwa sababu hiyo lao mtu ataota na asitokwe na manii basi haimpasi yeye kuoga na ikiwa itamtoka baada ya kuamka itampasa kuoga na kama akikuta manii na asikumbuke kuwa ameota itamlazimu aoge mtume rehmanamani zimfikie yeye amesema hakika ulazimu wa kutumia maji unasababishwa na kutoka na maji yaani kuoga kuna mlazimu mtu atokwapo mani. na manii lakini ikiwa atatokwa na manii kwa hitilafu fulani mwilini mwake au ugonjwa bila ya matamanio basi hana ulazima wa kuoga na kama alikuwa na janaba kaoga kisha katokwa na manii baada ya kuoga haimlazimu kuoga tena kwa kuwa hayo kwa kawaida hutoka bila matamanio na ni bora atawadhe ili kuondoa shaka ama hali ya pili ya kumlazimu mtu kuoga ni kujamiana na wanavioni wameelezea maana ya kujamiana ni kukutana tupu ya mwanamme na tupu ya mwanamke na hata bila ya kutokwamanii kwa kauli yake mtume rehma na amani zimfikie yeye tupu ikishapita kwenye tupu basi kuoga huwa ni lazima na jambo la kulazimisha kuoga ni kafiri kuslimu kwa kuwa mtume rehma na amani zimfikie yeye alimwamuru ais bin aswim aliposilimu aoge kama inavyolazimu kuoga kwa katika damu ya hedhi na nifasi kwa mwanamke kwa hadithi ya aisha kwamba mtume rehma na amani zimfikie yeye alimwambia fatima binti abi hubaish hedhi ikija achakuuswali na ikiondoka oga na uswali nanifas ni kama hedhi kulingana na maoni ya wanavioni kwa umoja wao na mwanadamu akimaliza maisha yake na kufikwa na kifo ni lazima kuoshwa kwa kauli yake mtume rehemana amani zimfikia yeye katika hadithi ya kumwosha binti yake zainab alipokufa mwosheni mara tat au a au zaidi ya hapo mkiona hivyo na ikitokea mmoja katika mambo ya kulazimika kuoga mwislamu ataelekea mahali ya kuoga kwa kueneza maji kwenye mwili kwa namna yoyote ile lakini inapendekezwa afuate vile mtume rehema na amani zimfikie yeye alivyooga hiyo sifa ya kuoga ilivyoelezwa na maimuna mama waumini radhi ya mola iwe naye aliposema mtume aliweka chombo cha maji ya kujitwarisha na janaba akajimiminia maji kwenye kitanga cha mkono wa kushoto akitumia kitanga cha mkono wake wa kulia mara mbili au tatu kisha akaosha tupu yake kisha akapiga mkono wake kwenye ardhi au ukuta mara mbili au tatu kisha akasukutua na akapaliza maji puani akaosha uso wake na mikono yake kisha akajimiiminia maji kichwani mwake kisha akaosha mwili wake kisha akajiweka kando akaosha miguu yake amesema maimuna nikamletea kitambaa ha akawa ajifuta kwa mkono wake hivyo basi namna ya kuoga ni aoshe vitanga vyake vya mikono mara mbili au tatu kisha aoshe tupu yake kisha apige mkono wake kwenye ardhi au ukutani mara mbili au tatu kisha atawadhe kama vile anavyotawadha kuswali kisha ajimiminie maji kichwani na aoshe mwili wake wote kisha ajiweke kando na aoshe miguu yake nayatabakia katika kuoga masala mengine ya kwanza si lazima kwa mwanamke kufumua nywele zake kwa ajili ya kuoga janaba inamtosheleza yeye kufikisha maji mwili wote pamoja na kufikisha maji kwenye asili ya nywele zake kwa hadithi iliyopokewa na ummu salama radhi za mwola ziwe naye alisema nilisema ewe mtume mwenyezi mungu hakika mimi ni mwanamke nafunga nywele zangu je nizifumue kwa kuoga janaba akasema mtume rehema na amani zimfikie yeye la usifumue inakutosha umwagie maji juu ya kichwa chako mara tatu kisha umwagie maji mwili wote utakuwa msafi na wanavyoni walisema mwanamke baada ya kuoga josho la hedhi au nifasi inapendekezwa achukue kipande cha pamba au mfano wake na atie mafuta ya yais au manukato kisha afutie athari ya damu huyu ni aisha anasimulia ya kwamba asimaa radhi ya mola ziwe naye alimuuliza mtume rehma na amani zimfikie yeye kuoga mwenye hedhi akasema mtume atachukua mmoja wenu maji yake na mkunazi wake na atasafisha kwa usafi ulio mzuri kisha atamwagia maji juu ya kichwa chake na atakisugua vizuri mpaka maji afike kwenye kichwa chake kisha atajimwagia maji juu ya mwili wake kisha atachukua kitambaa cha miski na atajisafishia akasema je atajisafisha namna gani akasema mtume rehma na amani zimfikie yeye subhana allah atajisafisha kwayo akasema aisha kama anaoficha hayo atasafisha athari ya damu na imebakia tanabahisho muhimu wanavyooni wanasema akioga mwislamu josho la janaba itasuhi swala yake kwa kuoga kwake sawa alitia nia ya kushika udhu au hakutiania ya kutawadha na katika hali ya janaba ni haramu mwislamu kuswali kwa neno lake aliyetukuka enyi mlioamini msikaribie swala na hali ya nyinyi ni walevi mpaka mjue mnachokisema wala mkiwa katika hali ya janaba isipokuwa mkiwa wapita njia mpaka mwoge na kama inavyoharamishwa kuzunguka alkaba kwa neno lake mtume rehema na amani zimfikie yeye kutufw alkaba ni kama kuswali na vilevile vile kugusa msahafu kwa neno lake mwenyezi mungu aliyetukuka hawaigusi isipokuwa waliotwahirika na nino lake mtume na amani zimfikie yeye anasema haugusi msahafu isipokuwa aliyetwhara na vilevile vile kusoma qurani kutoka kwa ali alisema alikuwa mtume wa mwenyezi mungu rehema na amani zimfikie yeye akitoka chooni na akitusomea qurani na akila nyama pamoja na sisi na hakuwa akizuiliwa na kitu chochote kusoma qurani isipokuwa janaba na ni amri hiyo hiyo kwa mwenye kukaa msikitini lake mwenyezi mungu aliyetukuka enyi mlioamini msikaribie swala na hali ya nyinyi muko katika hali ya kulewa mpaka mjue mnachokisema wala mkiwa mna janaba isipokuwa kuwapita njia mpaka mwoge na mbali ya kuoga janaba ambayo ni wajibu inapendekezwa kwa mwislamu kuoga siku ijuma, ya ijumaa kwa kauli yake mtume rehema na amani zimfikie yeye mwenye kutawadha kwa ajili ya kwenda ijumaa hilo ni jambo zuri sana na mwenye kuoga basi kuoga ni bora zaidi kama inavyopendekezwa kuoga wakati wa kuhirimia kwa hija au umra kutoka kwa Zaid bin thabit radhi za mola ziwe naye alimwona mtume rehema na amani zimfikie yeye akivua nguo za kawaida kwa ibada ya hija na akaoga na inapendekezwa kuoga baada ya kuosha maiti kwa neno lake mtume rehema na amani zimfikie yeye mwenye kuosha maiti aoge na inapendekezwa kuoga baada ya kila tendo la kujamiana kutoka kwa abu rafi radhi za mola ziwe naye alisema mtume rehma na amani zimfikie yeye siku moja aliwapitia wake zake na alikuwa akioga baada ya kumaliza kwa huyu na kwa yule mpokeaji asema nikamwambia ewe mtume wa mwenyezi mungu si uoge mara moja akasema mtume rehema na amani zimfikia yeye hili ni safi zaidi bora zaidi na twahara zaidi