ndiyo ikifikia baadhi ya wanamume akipata mshahara mwisho wa mwezi pesa zote anapeleka kwa mke pesa zote mke ndio anaweka hata mamake mzazi akitaka mia tano shilingi mia tano shilingi mia mbili nasema ngoja kwanza nikamulize mke wangu akikubali ndio nitakupa huu ni msiba ndugu hey zangu teiwakuwakumbusha dada zetu shangazi zetu na mama zetu kwamba mapenzi hayatengenezwi na dawa mapenzi ni vitendo ndugu zangu katika imani vitendo nandio mana wanashoono wanaandika mambo mbalimbali kwamba kuna mlango unaitwa sihru lhalali mambo ya halali ambayo mwanamke wa kiislamu au mwanamke kwa ujumla anaruhusiwa kumfanyia mumero lakini badala yake baadhi ya wanawake wa zama tulizo nazo wanaona njia ya mkato ni kutengeneza dawa na asilimia kubwa zinakuwa ni dawa ambazo ni za haramu ili mwanamke ndiye awe topo ndani ya nyumba na ana jinadi kwa wenzake kwamba ndugu yenu nimekwisha mdhibiti na ukiangalia ni kweli mtoto wa mjomba mtoto wa kaka kitaka pesa ya shule kusema ngoja nikamulize mkee wangu kwanza akikubani ndio ntatoa akikataa kwa kweli sintokuwa nala kusema huu ni msiba ndugu zag katika imani hani, mambo sita ambayo imamu lghazali rahimahullah ametoa tambihi tukiyaona kwa mtu hujaoa basi jiepushe na huyu mwanamke tafuta mwanamke mwingine mke, mke wako akiwa na haya mambo umekusha tumia njia za nasaha ikashindana hamna njia mpe taraka na sio haramu mwislam kutoa talaka kama tulivotamgulia kusema ni jambo la kisheria kwa sababu mtumu wetu muhammadin sal llah lii wasalam ametoa taraka na vilevile masahaba radillahu anhum wametoa taraka na weme waliotamgulia vilevile wametoa taraka ili mradi mwanamke akenda kinyume na sheria mwanamke akenda kinyume na sheria mwanamume ipo huru na wala halaumiwi na sheria ndugu zangu katika imani hii ilikuwa ni tambihi kuhusiana na ya mambo sita ndugu zake katika imani kwa upande wa, wa kinamama na kwa kweli baadhi ya wanawake wa zama tulizo nazo wengi wana sifa ambazo tumezitaja hasa ukiangalia afrika kwa kweli unaambia kwamba mke wa fulani ya, kwa kweli ni mchoyo ni mchoyo yaani atakama ukiwa na njaa usili kwake na ukila siku moja tu basi maneno yataenea mtaani unakaona kale ka jamaa jana kalikula nyumbani kale asha ilikuani nyumbani kalilambia kali kana njaa kwa iyo nikakaangalia nika, nika, asha maneno anaenea mtaani kwa hiyo ndugu zak katika imani kwa kweli inatakiwa tujitahidi na vile vilevile kuwapa naswaha dada zetu mama zetu wajiepushe na hizi sifa ambazo tumezitaja na mwanamke wakati wote kuwa mbele ya kioo ye kazi yake ni kujipodoa tu mume akimwambia niletee maji ya bunyo ansema hapana nimekushajipodoa nimekusha pakaina kwa hiyo kushika maji tena hapana nitajichafua babafulani nenda tu tupekiapo kashukue maji kwani kuna tatizo sio sifa za wanawake wema na miongoni mwa sababu za wanawake kuingia peponi ni wale wanawake ambao wanawatiwa ume zao na hili amelisema mtume salllahu alihi wasalaa baada ya masahaba kutoka katika miji tofauti katika miji ya madina walipoingia katika madina, mickono, mji wa madina wakataka kuwa wanambusu mtume salllahu leihi wasalama mikono pamoja na miguu akiwemo anas bnu maliki radiallah anhu sema ya rasulllah tumetoka nje ya mji wa madina tumewaona makafiri waumini wao wanawabusu mikono na miguu ya rasulllah wewo una haki zaidi وقال لي سلمه وقال لي سلمه وقال لي سلمه وقال لي وقال لي سلمه وقال لي سلمه وقال لي سلمه وقال سجدة أقسم وقال لي سلمه أحدا أن سلمه وقال لي سلمه وقال لي سلمه kama ningelipewa amri ya kumwambia yeyote amwinamie mwenzake au amsujudie mwenzake ningelimwamrisha mwanamke awe na tabia ya kuinama kwa ajili ya mume wake kutokana na haki ya mume juu ya mke katika hadithi nyingine kwamba mume anapokuwa na maradhi halafu yale maradhi yakatoa usaha mke akachukua ulimi wake akaanza kutoa ule usaha kwa ulimi mpaka usaha ukamalizika bado hajatekeleza haki ya mume no. lakini wapo wapi wanawake ambao wanawapiwa umezao ndugu za katika imani afrika unakuta wengi wanaenda kwenye makamati vijiweni sehemu za stori mtu anapiga stori baada ya lfajiri mtu arejee nyumbani anaenda naongia na, na jamaa anajua akirejea nyumbani itakuwa ni, ni matatizo tu atagombane na mke wake amna raha anakaa huko mpaka baada y zuri ndo anarudi akimaliza kula analala akimaliza kulala anaondoka baada laasri ya harejete mpaka baada ya isha mtu ana raha nyumbani kwake akiingia mke nakuwa ni sheitani ampi raha mume anaingia wala mke aseme mume wangu karibu hamna wala kumuuliza mume wangu umetokea wapi mume wangu habari za kazini hamna na mume akiingia wala salamu hamna nyumbani salamu alaikum hamna mume anaingia amenuna ili kazi yake ni kuuliza chakula bado chakula tayari wala haulizi mesha sali wala nini hamna sasa unakuta nyumba za waislamu yaani ni matatizo nikuzaa katika imani sasi natakiwa i hali itibiwe ni kuzaa katika imani wa tabia iliyokuwa nzuri na tabia bora ni kumwiga mtum wetu muhammadin salllah aleihi wasallam ndio <coughs> hust angalia, angalia masohaba, namna gani alivyokuwa akiishi na wake zake angalia masahaba namna alivyoiga kutoka kwa mtume sallah alihi wasala unakuta matatizo yalikuwa ni machache zamazavu ndio maana akasema imam malik rahimahllah namna alivyokuwa akiishi na mke wake mu abdullah akasema ya kwamba baada ya imamu maliki kufiwa na, kufiwa na mke mke wake kafa wamezika kabla ya dzuhuri alafu baada ya, ya laasiri imam maliki anatafita mke mwingine yaoye anasema ya kwamba haipendezi imam maliki kulala bila kuwa na mke kutokana na wema aliyekuwa nao um abdullahi anataka afanya iwad amtafute mwanamke mwingine huenda akawa na sifa kama zile lakini wewe ukivuwa na mke leo alafu kesho waze harakati za kutafuta mke mwingine kuoa maneno mengi atasema tumwambia indokamuua mke wake nazama tulizonazo usemi kuua sema kamtoa ka kafara mapenzi yanakuwa ni madogo ndugu zangu katika imani na hata mfano ikitokea talaka angalia baadhi ya waislam namna wanavyotoa talaka kwa wake zao mtu kabla ya kutoa talaka ni lazima ampige mke wake kipigo cha mbwa anampiga anahakikisha kwamba amevunja mbavu amevunja mkono jicho moja limeharibika ndiyo anatoa talaka nguo zake ametupa nje degi nje na taraka inafuata msilamu unakunja una ngumi unaizungusha unampiga mke msilamu apiga teke mke wako nafikiri ni mazoezi ya ret haifai na tatizo wanawake wengine wanakuwa ni majeuri ukimpiga ngumi naona kupiga fu sasa apo mwanamke asira zinapanda sasa kwa kweli ndugu katika imani inatakiwa tujiangalie maisha ya ndoo kwa ujumla almuashara mume na mke inatakiwa wakae halafu kila mmoja aangalie ni jambo gani ambalo mwenzangu hapendi ili ajiepushe nalo ni mambo gani ambayo ni sababu ya kutokea talaka ili kila mmoja hasa mwanamke ajiepushe na haya mambo yasitokei kwa sababu lengo ni kuzikana ndugu zako katika imani na siyo taraka taraka inakuwa tu lakini asli ni watu kuzikana sasa haya inakuwa ni mafunzo inatakiwa binti wa kiislamu anapopata mume inatakiwa apewa husia binti anayoko sehemu anapewa darsa kwamba mwanangu umepata mume umepata mchumba maisha ya ndoa ni kadha ni kadha anapewa darsa maalum mmoja miongoni mwa wemo aliyotangulia mwanamke binti yake amepata mume baada ya kupata mume ikabidi amuweke binti yake chini akampa na mambo atakayofanya kwa mume wake siku ya kwanza kabla ya duhulu mke harusi tayari wapo chumbani mume ananyoesha mkono amshike mke wake mke anamwambia mume mume wangu tafadhali subiri kidogo mimi ni mke wako usi na wasiwasi mimi ni halali yako lakini mume wangu mimi ndio mara ya kwanza ninakaa na wewe faragha mimi sikujui undani wako na wewe hunijui undani wangu kwa hiyo mume wangu nilikuwa ninaombi unaambie ni mambo gani ambayo hupendi yafanyike humu ndani ili nisiyafanya unaambie yote niandike hapo na ni watu gani ambao hupendi waingie nyumbani kwako ikiwa haupo <coughs> mumi akaanza kueleza mimi sipendi kadhakaaadhakadha <laughs> na mume akamwambia mke vile vile mke wangu na wewe naambie ni mambo gani ambayo hupendi ufanyiwe akamwambia sasa dada zetu ambao wanaolewa wakina nane ambao wanawapa mafunzo ndugu za katika imani wengine mafunzo alakuwa ni ajabu ajabu nasema umepata mume nienda kwa bibi yako fulani nyanya wako ni akufunze nyanya habari zao zimekuisha waislamu hivi ni elfu mbili kumi na nne kuna mambo mapya mambo ya sabinati huko sinati si hamna tena kwayo takiwa bimti afunzwe na mtu ambaye anafahamu zama zinavyokwenda kuna mambo ambayo yanafanyika chumbani zamani li yani wazee hawafahamu hata kidogo na laiti mzee wa makamu ukimwambia kwamba zama tulizo nazo chumbani, kuna hali fulani zinafanyika anasema augu bilahiwena sheitani najini mambo ya kharamu ndio mnafanya zamazelikuwa hamna <coughs> sasa mabanati ambayo amepata waume dikiwa wafunzwe utabaadhi ya watu mtu anaolewa wiki ya kwanza wiki ya pili mtu anapewa taraki nini sio mtaalam chumbani hajii chochote k baadhi ya mambo aislam watu wasioneani aipo mama mfundishe mtoto wako wa kike hata vilevile vile baba kijana wako akitaka kuoa mweke chini mpe darsa uui kijana wangu sinonea ebu mimi ni baba yako shughuli nakwenda vizuri chumbani au hamna mulize ndio shekh juma katika masjidi msco juzijuzi ana makwa yake anaelezea kwamba alieleziwa na daktari wake kwamba alijiwa na vijana wawili mwanamume na mwanamke wameuana kwa hiyo daktari akawauliza karibuni shida gani kwaio kijana akamwambia kwa dokta ya kwamba huyu hapa ni, ni mke wangu kwahiyo zaidi ya mwaka sasa uhajapata ujauzito kwa hiyo akawauliza maswali yake pale wakajibu ikabidi kila mmoja mmoja muulize binti akaenda nje akabaki kijana akamuuliza pale peke yake kijana akajibu kijana akatoka akaja binti akamuuliza dakta anashtuka ya kwamba binti bado bikra kijana anasema ya kwamba na zaidi ya mwaka hajapata mimba na binti bado bikra wa wakamwita kijana kambia vipi utaputa mimba hali ya k wako bado bikra kia sema hapana sio bikra ni ndo mme wake nasema hapana bado bikra ko shekhe juma akasema kwamba daktari akamwambia wo kijana kuna sehemu mtaani kule hujafika wewe mtaani wetakiwa ufike mtaani ili njio upate mimba kwae mtaani hujafika kwaiyo dokta ikabidi sasa aanze amali ya kuwafundisha binti dokta akasema kwamba shekhe juma kwamba binti yafamu lolote anajua ta labda ukikaa tu ndani khalas almuraji ndugu zange katika imani ni kwamba kuna mambo ambayo waislamu wazazi wasioneani aibu binti yako mama usimonee aibu binti katika kufundisha ili iwe ni sababu ya ndoa kudumu na vile vile baba usimonee aibu kijana wako muulize kijana wangu vipi mambo mazuri ntakiwa da, tutafute dawa tutafute bisizinini ikiwa muulize ili mraji watu wawe katika mustari dugo za katika imani hii likuwa ni tambihi aislamu na hasa ilikuwa ni kuhusiana na hii khabari ya taraka kwamba jambo la taraka ne jambo ambalo linagusiwa kisheria na mtu anapotoa taraka ni kwamba ajalaumiwa na sheria ikiwa mwanamke amefanya mambo ambayo yanakwenda kinyume na mtume wetu muhammadin sal llahu aleihi wasallam amefanya talaka pamoja na masahaba na wemwe waliotamgulia kuonyesha kwamba ni jambo ambalo linaruhusiwa kisheria na mungu ameeleza ndani ya qurani kwamba talaku maratan kwamba talaka inaruhusiwa mtu kuitoa mara mbili na hii mara mbili ni ambao talaka ambao darajiia wanasema unampa talaka anakaa muda naruhsiwa kumrejesha ukimpata laka ya pili unaruhusiwa kumrejesha ukimpata laka ya tatu akini kwamba haumrejeshi tena mpaka aulewe na mwanamume ngine wahya machache dugu za katika imani tutaishia hapa amomba mwenyezimungu subhana wataala akipetia la kheri n mwenyezimungu akiopesha kila shari wale ambao wamekusha a mwenyezimungu subhana wa taala adumishe ndoa na wale ambao hawajaoa wa mwenyezimungu awafanyie sababu za kuoa na mwenyezimungu aondoe sababu zinazopelekea kutokea taraka kati ya wale ambao wamekusha uana kama kutakuwa na swali labda moja ukuna mtu alieningiza <coughs> ngetaka kutoaa سبابه يا سيدنا تلاك. تلاك. يا رضي الله عنها كفوا تلا نقوم بشيخ الألباني رحمه الله. أميريزا. بومبا badi ymambo yakitokea kati ya m namuna baadhi ya mambo yakitokea kati ya mume na mke kadhi hana ulazima wa kuyajua kiundani una baadhi ya mambo yakitokea kati ya mume na mke kadhi hana ulazima wa kuyajua kwa kiundani kwamba mtu fulani amempa taraka mke wake kwa nini kampa taraka ili kuwaji apate tafsiri kwa urefu zaidi siyo lazima akasema mfano wa kisa cha hafza radiallahu anha kwamba kwenye vitabu hawakueleza sababu rasmi iliyopelekea mtume salllah lihi wasalama pata daka ihafsa rdiاlh n lakini medhibiti amempata laka na akarejewa kwa amri ya jibrili alipoamrishwa na mwenyezimungu subhanah wa mwenyezimungu yeah, atupe kila la kheri mwenyezimungu atupeshe na kila shari mwenyezimungu atusamima na hami yetu mwenyezimungu atupishe lekuwa ni waislamu mwenyezimungu atuukue suku ya kiama tuku