بسم الله الرحمن الرحيم والحمد لله والصلاة والسلام على رسول الله وبعد دوغزان كايماني تنمشكرو الله سبحانه وتعالى علي تجالية هو اسلام فيلا فيلا تنمشكرو الله سبحانه وتعالى علي تجالية هو كات كامة محمد صلى الله عليه وسلم هاي توشك وكات كامة محمد بكياكي تنمشكرو الله سبحانه وتعالى علي تجالية kuwa miongoni mwa wafasi wa nabii muhammadin salllah alaihi wasalama tunamwomba allah subhanahu wataala atufishe katika hali kama hii sisi pamoja na wazazi wetu na wake zetu na watoto zetu na mashehe zetu amina ya rabalalamin ndugu zangu katika imani tutakumbushana jambo moja ubora wa kutoa sadaka fadlu lsadaka ubora wa kutoa sadaka ndugu zangu katika imani katika hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari na imamu muslim anasema mtume wetu muhammad sah lh wsallam tasadaq walau bishibi tamra allah akbr angalia mtume sal llh alaih wasalama anatuelekeza sisi wafuasi wake ummati wake ya kwamba toeni sadaka toa sadaka wewe mwislam japokuwa kipande cha tende allahu akbar angalia tende waislam ni kitu ambacho ni kidogo kinalingana labda na pingili moja ya kidole kidole gumba sasa tende mtume salallahu salam anakuambia usitoi tende yote tende hii kata kipande kipande baki nacho kipande kingine toa sadaka allahu akbar angalia ndugu zangu katika imani ubora wa kutoa sadaka sio mpaka utoe ulivyo navyo vyote vimalizike hapana uislamu hauja kuhimiza kufanya hivyo toa kiasi ubaki na kiasi ili usibaki unanungunika unasikitika kwaba da ningelijua ningelibaki ningeli na na kitu kadhaa ningelijua nisingelitoa lakini mtume salallahu alaihi wasalama anakwambia toa ajapokuwa kidogo ان قال لي زوزمتم صلى الله عليه وسلم katika mji wa madina anakuja mmoja miongoni mwa masahaba waliotoka katika mji wa makka anamfuata mtume alaihi salllwsalma usiku anamwambia ya rasulllah asubuhi chai sikupata mchana sikupata chakula cha mchana na usiku huu ya rasulallah sina mpango wa kula wala sijui nitakula wapi ya rasulllah nja inaumma mtume sallal wasalm anatuma ujumbe kwa wake zake kama kuna chochote waseme mjumbe anakwenda katika nyumba ya kwanza ya biaisha radiallahu anha mtume anasema kuna chochote biaisha anajibu anasema mwambie mtume sala llai salam hamna chochote mjumbe anapeleka ujumbe mtume salama anawambia neenda katika, katika chumba kingine anaenda katika nyumba ya bihafsa radiallahu anha anauliza anawambia hamna chochote anaenda katika nyumba ya mngine miongoni mwa wake wa mtume sa salam umu salama anasema hamna chochote juwairia radhiallahu anha anasema hamna chochote zainabu binti jashi anasema hamna chochote mpaka wake wote wake, wake tisa wa mtume sal llahu alaihi wa sallam. ونسيما هم نتشوت متومي صلى الله عليه وسلم أنا أتنقذي أما صحابة أنا سيما ناني أمباء أسيكوهو وليو أنا تاكا ألالي نخيري من يزي مونغو سبحانه وتعالى أنا نوشا كدولي صحابة متوقفو بطلحة الأنصار رضي الله وانو وأرضاه، أنا سيما أنا يا رسول الله ميميا أمتومي نتاكي زو خيري أنا سيما مجوكوهو يوم كواكو kama kuna chochote umlishe anamchukua anampeleka nyumbani kwake swahaba anamuuliza mke wake je kuna chochote nimekuja na mgeni wa mtume muhammadi salllh lhi wasallam angalia wanawake ambao wamelelewa katika malezi bora ya kiislamu anamwambia mume wake ya kwamba mume wangu kimebaki chakula kidogo hata usiku huu wa leo mimi na wewe hatutokula kimebaki chakula cha watoto lakini mume wangu usiwi na hofu Nich- nitawachezesha watoto hadi walale halafu tutaandaa chakula kwa ajili ya mgeni chakula ni kidogo mwanamke akaandaa chakula zamani walikuwa wanatumia vibatali abatalha amekaa na mgeni amekaa chakula kimewekwa mke akamwambia mumi ya kwamba mtapokuwa mmekaa na mgeni mimi nitapita pale halafu nitachezesha nguo zangu ili kibatali kizime isionekani kwamba chakula ni kidogo halafu mnachangia ili umwachie mgeni ale peke yake mwanamke akafanya hivyo abatalha akawa anamwambia mgeni aendelee anakula abatalha akawa anafanya hilakana kwamba anakula na mgeni lakini hali anamwachia mgeni ili apate radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala mpaka mgeni akamaliza kula akamshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala katika sala ya alfajiri mwenyezi mungu subhanahu wataala anawaambia masahaba ya kwamba usiku wa jana allah subhanahu wa taala ameona maajabu kwa jambo ambalo amelifanya abatalha pamoja na mkewe kwa kumkirimu mgeni ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanah wa taala akateremsha aya ndani ya qurani katika surati lhashri surat wayuthiruna ala anfusihim walau kana bihim khaswaswa mtu anajidhili afadhali yeye akose lakini ndugu yake mwislamu apate anafanya haya kwa kutafuta radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala wako wapi waislamu wenye sifa kama hizi ndugu zangu katika imani wako wapi ndugu zangu katika imani inafikia mwislam ana uwezo kawezeshwa na allah subhanahu wataala mapesa yamekaa benki hayana kazi watoto wa kiislamu wanakosa ada ya kulipa shuleni mwislam mapesa yamekaa benki watoto wa kiislamu wanakosa majuzuu ya kusomea madrasa mislam mapesa amekaa benki nyumba ya mwenyezi mungu msikiti unavuja la ilaha illallah ni msiba ndugu zangu katika iman msiba allah allah ndugu yangu Muslima, mwenyezi mungu subhanahu wataala amekupa uwezo to sadaka na wala usidharau sadaka sadaka ni sadaka hata kama ni kichache namna gani ndio maana mtume salllahu alaihi wasallama akasema miongoni mwa sadaka hata kama ukikutana na ndugu yako biwajhintaliki yani kunjua uso wako cheka furahi tabasam inakuwa ni sadaka pesa ya kutoa sadaka misikitini huna huna pesa ya kusaidia mayatima huna pesa ya kusaidia maskini uso umekunja huu ni msiba ikiwa katika mlango wa kuchangia msikitini huna una uwezo wa kutoa sadaka kwa kutumia uso wako uso uwe na bashasha ukikutana na ndugu zako wa islamu watu alehi wsalam inakuwa ni sadaka mmoja miongoni mwa masahaba radiallahu anhum hali yake ilikuwa ya kawaida hana uwezo siku moja anapita barabarani kuna sehemu anaelekea anaulizwa na ndugu yake mwingine fulani unaelekea wapi anasema ninaelekea sokoni anamwambia sokoni unaelekea kufanya nini huna pesa za kununua chakula huna pesa za kuemea anasema ni kweli ndugu yangu sina uwezo wa kuemea lakini kule sokoni kuna waislamu nikikutana nao nitawatolea salamu ili nipate sababu mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala angalia ndugu zangu katika imani milango ya kheri ni mingi tuwa sadaka mwislamu unakutana na ndugu yako mwislamu mtualeh salam unapita barabarani unakutana na jiwe liondoe barabarani unapita sehemu unakutana na mti una wawudhi, wapitaji kata ule mti uondoe barabarani yote haya ndugu zangu katika imani ni miongoni mwa njia za sadaka miongoni mwa milango ya kheri kwa nini ujiweke nyuma kwamba hapana bwana tunawaachia matajiri kila kitu tajiri kila kitu hapana njia za kheri ni nyingi ndugu zangu katika imani alizozieleza mwenyezi mungu subhanahu wataala ndani ya qurani na akazifafanua nabii muhammad sa lhi wasalam katika hadithi zake nyingi kwaiyo allah allah ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu tusidharau hata kidogo katika kutoa sadaka hata kama ni kichache ulichonachotoa sadaka tena wakati unatoa moyo wako unakuwa mkunjufu unatoa ile sadaka ndogo moyo umekunjuka na kutaraji malipo kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala mwenyezi mungu atudumishe katika hali ya kusaidiana mwenyezi mungu atujalie ni wenye kutoleana sadaka kwa wingi tuwe ni wenye sifa ya kusaidizana kwa usiku na mchana kwa haya machache mwenyezimungu sbanwta atupe kila la heri mungu atuepushe na kila shari nasema sban bamdas tbsa