الحمد لله القائل في القران المجيد الرحمن علم القران خلق الانسان علمه البيان واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله بلغ الرساله وادى الامانه ونصح الامه اللهم صل على عبدك ورسولك محمد وعلى اله واصحابه وسلم اما بعد فاوصيكم عباد الله ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون kwenye khutba yetu ya leo insha allah nagusia maneno ya mbali kabisa hata kama nyinyi ndugu zangu hamtokwenda mbali lakini maneno yenyewe yatakwenda mbali nategemea فهم يأكو ناكل نمو ليلة عيد الأضحى المبارك وسيكو وقومكي عيد الأضحى أما هي لقاني تاريتي سيا ذو الحجة mwaka wetu huu wa elfu moja mia nne na thelasini na nne sawa sawa na tarehe kumi na nne oktoba mwaka huu kabisa pia kabi, wa elfu mbili na kumi na tatu namo siku hiyo mtu mmoja alilipigia simu sikuuo kishika simu salamualaikum waaleikum salam anaambia nakwambia maneno haya ingawajesi peke yako na nawezio mumezoea jini kuwapinga machifukazi katika uamuzi wa wao wa masala ya idi chifukazi ametangaza idi jumatano nyinyi mmeamua kuswali jumanne nakwenda kinyume na uislamu ilihali ya kwamba uislamu hausemi hivyo uislamu unathibitisha kwamba kila watu wana idi yao si idi moja kwa sababu kila watu wana mwezi wao mwezi si mmoja katika ulimwengu sasa chifukazi ametangaza kivyengine na nyinyi mwenda kivyengine ili hali ya kwamba mnapinga qurani kamuuliza kabla hatujafanya mjadala kwani qurani ya semanini akataja nimeambiwa kuna aya katika qurani yesi maneno yake amefanya kutumwa sijui kuna mashariki mbili na magharibi mbili nikamwambia e basi kama, bas, kama we aya huijui mimi nitakusomea allah jala jalaluhu كسورة الرحمن آية ونسب لك منين منا أعوذ بالله من الشيطان الرجيم رب المشرقين ورب المغربين فبأي آلاء ربكما تكذبان أعوذ بالله من الشيطان الرجيم alai rabbikuma ukaba kamuuliza umeambiwa aya hiyo akasema hasa ni hiyo hiyo ndiyo inathibitisha si kwamba kila watu wana mwezi wao na, miziwawo, na kila kwa hivyo kila watu wana aidi yao kwanza ntaitafsiri hii aya waambia ndugu zangu wale wasomi walio walughe kerabu walioko hapo mwenyezimungu akasema rabulmashrikaini wa rabu lmaghribain wana ulamau tafsiri wanavyooni watafsiri katika neno rabu lmashrikaini wanasema kumiondolewa kitu hapo mwenyezimungu ankiondoa kwa hivyo takdiri yake هو رب المشرقين وهو رب المغربين هو يي من رب المشرقين دي مولا ومشاركين بيلي ورب المغربين نيي ني من يزمجو دي مولا ومغرب بيلي هي تفسير يقول يا بيلي وكسمه ونبيه ونسمه الذي فعل هذا رب المشرقين alioyafanya haya yote yanayofanyika katika ulimwengu ni mola wa mashariki mbili na ndiye mola wa magharibi mbili kabla hatujaja katika mjadala wa mashariki mbili na magharibi mbili ambayo itatutukua sisi khudba hizi za ijumaa ziwe kama nne manne kama wataka kusikiza maneno yangu usichelewe takuwa kama nne leo naanza naanza kutoka mbali kabisa katika maneno haya ya mula wetu subhanahu wataala ntawatajia mambo mawili jambo la kwanza ambalo nitawatajia nawahusia wale ndugu zangu tena nawahusia kabisa wasia wa kweli wale ndugu zangu ambao wa wa wa wa wa chambilesho wanavyoone wakasema ma indahum shaiu min alilmu fi tafsiri qurani hawana chochote cha elimu katika kuitafsiri qurani mimi nikiwa juu ya membari hii nawahusia hao wasijiingie katika mambo ambayo hawana ujuzi nayo wasijiingize katika mambo wasiokuwa na ujuzi nayo wakajitafutia madhambi ya bure na wasia huu usiwangumini wasi wasia wamola subhanahu wa taala tukisoma <coughs> katika aya heahii na 6 ya surati bani israil أكسيم الله جل جلال أعوذ بالله من الشيطان الرجيم ولا تقف ما ليس لك به علم إن السمع والبصر والفؤاد كل أولئك كان عنه مسؤولا كسمتين أكسيم الله جل جلاله اعوذ بالله من الشيطان الرجيم ولا تقف ما ليس لك به علم ان السماء والبصر والفؤاد كل اولئك كان عنه مسؤولا ولا تقف وسيادان من قفوه فتى ما بو اباي ليس لك به علم هنا وجزنا ukiliona jambo limesemekana au lafanyika wewe huna ujuzi nalo usiingie katika mjadala afadhali uulize upate elimu kuliko kuingia katika mujadala kwa nini ina ssamaa kwa hakika masikio na masikizi ya binadamu wa lbasara na macho walfuada na moyo kulu ulaika vyote hivyo kana anhu masula vitakwendaulizwa na lile jambo ambalo umeliingilia na wewe huna ujuzi nayo ukiulizwa ukifeli wewe ni mtu wa motoni wala takfu ma laisa laka bihi ilmu in lsamaa walbasara walfuad kulu ulaika kana anhu masula yule anayeandamaandama mambo asiokuwa na ujuzi nayo kama huyu ambaye ametaja maneno ya, ya, ya, ya, ya mwenyezimngu ya mashiriki mbili na magharibi mbili anaagusia ile hali yakuva hana elimu nayo usijie ukenda ukaulizwa na ukafeli mbele ya mtihani wa mwenyezimngu ukawa ni wa motoni bure wasia wangu wa kwanza kama hapa yuko anayeandamaandama maneno asiyokuwa naujizi nayo aachane nayo kwa sababu mwenyezi mgu amehusia wala takfu ma lisa lk bihi ilm in lsama wlbasara wlfuad kulu ulika kana anhu masula masikizi macho na moyo vitakwendaulizwa na kila ambacho amekiingilia ili hali ya kwamba hana ujuzi nacho kifeli katika mtihani wa mwenyezimngu subhanahu wa taala basi ujue kwamba hasara yake hutoiweza mbele ya mwenyezimngu subhanahu wa taala jambo la pili ambalo nataka kuwazundusha nalo naenda taratibu ili kila mmoja yamwingie katika akili <coughs> jambo la pili ambalo nataka kuwazundusha nalo nawazundusha na, na mambo ambayo nyote mwayajua mlioko hapa na hakika ya kwamba mnayajua ingawaja nimepanda juu ya membar kuyazungumza <coughs> lakini nina hakika kwamba mwayajua lakini kwa sababu mwanadamu hughafirika akaghafirika nayo akasahau kwa hivyo kwa sababu ni mambo ambayo mwameyajua pengine wengine wenu mumeyasahau mimi nayazundusha na nayo jambo la kwanza ardhi hii tunaoishi ardhi ambayo peleka ni kupeleka elimu inathibitisha ya kwamba mwenyezi mwenyezimngu ameiumba mviringo round kwa sababu ya kwamba wewe hujaitembea yote ukaimaliza huwezi kujua mambo hayo lakini ardhi hii mwenyezi mwenyezimungu ameiumba mviringo iko round elimu imethibitisha mambo yaga wanavyoani wakasema faidhatajahalinsan <coughs> mwanadamu atakapoelekea katika safari zake ila itijahin wahid kuelekea upande mmoja <coughs> toka hapa kwenu unakwenda kuelekea upande mmoja ukielekea upande mmoja huo finihaya mwisho wake safari yako yaudu ila haithu badaa rihlatahu atarudi pale pale alipoanza safari yake jaribu wewe kama unaweza kwenda kna kuienda safari hiyo elekee upande mmoja usiende huku wala usiende huku tu mwisho utarudi pale ulipoanza kuthibitisha kwamba ardhi ni mviringo kama huamini t hata kama safari hiyo itakutukua miaka lakini lakinist sijui na miaka mingapi kwa sababu mwanadamu umri wake mahdud hilo ni jambo la kwanza ambalo ntawazundushana usisahau kwamba ardhi hii ni mviringo nasema maneno haya kwa sababu huko tunakokwenda yatakuwa ya na faida yake jambo la pili ambalo nawakumbusha nalo mwenyezimungu subhanahu wa taala ameitengeneza ardhi hii mafurusha imetandikwa mviringo na nitandiko tandiko kawaida kiswahili mpahali pa mtu kukaa akapumzika au akalala iyo tandiko mchoka wataakupumzika ukajitandikia pahali <coughs> ukapumzika ardhi hii mwenyezi mungu ameitengeneza tandiko ni pahali pa wanadamu akitaka kupumzika apumzike cuje katika qurani aya ya kwanza katika surati suratlbakara وكسومة سورة البقرة آية 20 موجة نبيل الله جل جلاله نسمى من هان أعوذ بالله من الشيطان الرجيم يا أيها الناس اعبدوا ربكم اعبدوا ربكم الَّذِي خلقكم والذين من قبلكم لعلكم تتقون الذي جعل لكم الأرض فراشا والسماء بناء وأنزل من السماء ماء فأخرج به من الثمرات رزقا لكم فلا تجعلوا لله أندادا وأنتم تعلمون يا أيها الناس أي بنادم watu nyinyi budu rabbakum mwabuduni mwala wenu aladhi khalakakum ambaye amekuumbeni nyinyi <coughs> min kablikum na amewaumba wale ambao walikuwakwa kabla yenu nyinyi kuliko watu wengi kabla yetu sisi watu wa mwisho lakini umma zilipita wengine walijifanya wali majabari wakaangamizwa kwa hivyo mwabuduni mola wenu ambaye amekuumbeni nyinyi na amewaumba wale waliokuwa kabla yenu ili mpate kumcha mwenyezimngu subhanah wa taala aladhi mwenyezimngu ambaye jaala lakum larda firasha amekufanyieni ardhi hii kuwa ni tandiko popote unapotaka kuishi ukaishi na ukatengeneza makao yako tandiko ardhi hii pamoja na kwamba ni viringo na hapo hapo ni tandiko la mwanadamu kupumzika katika maisha katika maisha yake wassamaa na amezifanya mbingu binaa kuwa ni jengo mbingu jengo liko juu yetu halina nguzo nimesimama huko juu mbingu sabaa zinkaa mwenyezimugu wanzieka lao ataamrisha ziporomoke zitaanguka juu ya ardhi hii mwenyezimngu hataweza kuzikinga akajizuia na mauti lakini mwenyezimngu amezizuia ziko juu mbingu saba ziko juu kama huamini ukitoka hapa kutoka msikitini angalia tena juu uangalie nguzo ika wapi ambayo imezuia mbingu isiporomoke ukiona hakuna basi muogope wako usijifanyie mambo tu ambayo wewe huna ujuzi nani ziweka ziko juu halafu subhanahu wataala baada ya kuzifanya mbingu ziko juu waanzala min alsamai maa na akateremsha kutoka juu mawinguni maji faakhraja bihi min asamarati rizqan lakum kwa maji hayo akatoa kila aina ya matunda il hali ya kwamba ni risi kwenu nyinyi matunda ambayo mwanaadam ndio anayotumia katika maisha yake kwa hivyo basi fala tajalu lillahi kuwa anawashirika enyezgu tajalu lillahi andada wantum talamuna msimfanye mwenyezimgu anawashirika il hali ya kwamba munajua kwamba mwenyezimngu yuko pekee yake kuna watu wengine wanaviungu vidogo vidogo wanaviabudu akishamaliza mwenyezi mwenyezimgu yuenda mzimuni nako yuendalia na kumwaya machozi kama vile alivyomwalia mwenyezimngu machozi subhanllah ye mzimu wako umefanya nini ambao na nawewe unaingiza katika ibada maneno haya tukieleta katika aya nyingine tunasoma آية كسوره أزاريات. الله جل جلاله يا فتاة. <applause> اعوذ بالله من الشيطان الرجيم والسماء بنيناها بأيد وإنا لموسعون والارض فرشناها فنعم الماهدون آية, آيه ينزل من النجاد أبو سعد، أن منادام أمي أن أعوذ بالله من الشيطان الرجيم والسماء بنيناها بأيدينا وَإِنَّا لموسعون والأرض فَرَشْنَاهَا فنعمل banainaha biaidin tumezijenga kwa nguvu madhubuti wa banaina faukakum saba shidaga mbingu madhubuti mbingu madhubuti hata siku moja haizubuki mbingu ziko huko juu mtume muhamadi saa sallam alipelekwa mpaka juu mbinguni akaenda akathibitisha kwamba kweli kuna mbingu mbingu saba kwa huo huo siku moja na akarudi huku ile hali ya kwamba wataalamu wanasema ukitaka kutoka to, katika ardhi uende mpaka mbingu ya kwanza safari yake ya kawaida yahitajia miaka mia tano years utoke katika ardhi hii uende katika mbingu ya kwanza nn ambaye aweza kuona maisha ya miaka mia tano mtume muhammadi salaa salam alikwenda usiku mmoja na akarudi na ndio maana aliporudi akawa amekaa nyumbani kwake afikirie mambo ya ajabu aliyoyaona <coughs> amekwenda usiku mmoja na akarudi halafu mwenyezimungu aasema wa inna la musiun na sisi hizo mbingu utazidi kuzipanua palvile ilivyokuwa jana mbingu sivyo leo kilomitas zinaongezeka kila siku kila siku kilomita zinaongezeka wain lamusiun wsamaa banaynaha biaidi wina lamusiun na sisi tunazipanua kila kukicha mbingu inapanuka yapanuka mpaka wapi yeediyajuai yee ndie anayojua halafu akasema subhanahu wataala walarda farashnaha na ardhi tumeitandika hii fanema lmahidun na sisi ni watengenezaji wazuri kabisa hakuna mtengenezaji mzuri kushinda allah jala jalal jiangalie wewe mwenyewe kaa kwenye kioo wangalie sura zako ukiondoka kwenye kioo lau utaharibika unaweza kujitengeneza mwenyezimuu nema lmahidun mtengenezaji mzuri kabisa kaa kwenye kioo binadamu hukaa kwenye kioo lisaalizima wanaume siku hizi pia lisalizima akishamaliza kujiangalia halafu mafuta basi mafuta anavichupa sabaha atakavyote avimimine katika mwili wake ili akitoka awewanuka vizuri na akitoka akirudi anuko uvundo ule uzuri wote amewachanja aitajia tena vichupa vingine kama huamini uamini jaribu jimiminie mafuta alafu toka ukirudi ujinuse utakuta wanuka uvundo ile harufu ya mafuta yote mmalizika mm-hmm. jombo tatu ndugu zangu nimesema ntawapeleka mbali ambalo nataka kulithibitisha kwenye hutba yetu ya leo kabla y maneno makubwa hayajaja hii ni qurani pia maneno makubwa lakini kuna mengine makubwa yatakuja sio ya leo ukichelewa shauri yako kwa wale wanaosema kwamba sisi tunakwenda kinyume na shifukazi shifukazi yatangaza idi jumatano sisi twaswali juma nene. ndio malengo yangu ya khutba hizi kuwazundusha watu ndio malengo yangu ya khutba hizi ajabu ni kwamba watu wote walikimbilia hija makka hawakusema pia sisi tuna hija yetu mombasa watu wote walikimbilia makka kwa ajili ya kwamba wapate arafa haya ukskisha simama arafa halafu ni nnini ma ni somu tena ukisimama arafa arehitizia kupicha lnini ni saumu tena nyingine sunna au neidi sokuna watu hapa wansimama arafa na hapa wamfunga arafa asubuhi wakafunga somu nyingine kwa sababu idi yao nkesho subhanllah yupe anayekwenda kinyume leo watu wasimama arafa watu wote katika ulimwengu mzima walikubaliana kwamba siku ya arafa hata wale ambao hawakutaka kufuata hapa wote walikubaliana kwamba arafa iliko kwa juma tatu hakuna aliyesimama hadharani na khutuba zake akasema arafa haikuwa jumatatu hakuna hata mmoja wote walikubaliana lakini makhtalifiana katika idi watu wanasimama arafa jumatatu idin jumanne wao wakaongeza siku nyingine wakasema idin jumatano kulikuwa kuna haja gani kufunga basi arafa kja narudi hapa jambo la tatu ambalo nataka kuwazundusha nalo ndugu zangu elimu imethibitisha kama wewe hujathibitisha hakikisha kwamba maneno haya ni kweli ardhi hii mviringo ardhi hii imetandikwa ardhi hii inazunguka katika nafsi yake yoo yenyewe yazunguka yazunguka na huku imetandikwa na huku ni mvirimu yazunguka katika nafsi yake kama wakijua kiswahili hicho inazunguka katika nafsi yake nahii haikukaa ikatulia inazunguka katika nafsi yake elimu imethibitisha mambo haya kwa hivyo basi wanavyioni wanasema fadauranu lardhi ala nafsiha kwa sababu ya kuzunguka hii ardhi katika nafsi yake inazunguka namna hii yahsulu lleili wanahar ndio inapatikana usiku na mchana imezunguka ikifanya hivi kama wewe ulikuwa katika usiku unakuja katika mchana yule aliyekuwa mchana anakuja katika usiku na ndio maana kunapatikana usiku na mchana kwa sababu ardhi inazunguka katika nafsi yake vile vile kuzunguka ardhi katika nafsi yake chambilesha wanavyooni takhtalifu saati masaa ynatafauti masaa anatofauti ake kama mwingine jua latoka sasa kuna kwengine limetoka zamani jua likiwa latoka sasa mombasa sehemu za india pakistan indonesia malaysia china lilitoka zamani watu ni mchana sisi linatoka sasa na likio hapa laingia ndani twwaja usiku wengine waamka marekani watu wanaamka pamoja na kwamba siku ni hiyo hiyo moja lakini katika tf hours dunia inazunguka katika nafsi yake yanatofautiana masaa <coughs> tofauti yetu sisi na marekani tofauti yetu sisi na india na pakistan na indonesia sio tofauti ya mombasa na makka tofauti ya sisi na maka lau itazidi nusu saa tu au ikizidi ni 45 minutes kwa hivo 45 au na 45 wa nusu saa zikitofautiana katika kutoka jua baina ya nusu sana saa kasorogo time ni ile ile moja wakti ni huo huo mmoja na idi ni hiyo hiyo moja haiwezi kuwa watu wa mombasa waswali idi sawasawa na watu wa marekani watu wa marekani ambao sisi tukiingia magharibu wao wanaamka sasa tutaswali nao idi vipi hao na nsisi na watuwamaka saalimoja tuikizidi sihawa ndio nao ao inakujaje mpaka ikawa tofauti watu wa witajpawatu waninin si wa mambasa watu wamoja wa wa wa, wa, wa wa waswalihili tofauti wengine waswali jumatano wengine waswali jumanne na tofauti yao moja au nusu saa iwe ni sawasawa na marekani sawasawa na indonesia na malezi si maneno ya kweli haya ilimu inakataa maneno hayo iwe maka na madina watu wa maka na madina wanaswalikivyengine id na watu wa mombasa wanaswalikivyengine id si maneno ya kweli haya allah akbar kwa sababu ya kuzunguka ardhi katika nafsi yake yahsulu lleil wanahar chambiliche wanavyooni kwa sababu ya kuzunguka ardhi katika nafsi yake zinatofautiana masaa lakini kutofautiana kwa masaa baina ya mombasa na, na, na makka iwe ni tofauti ya watu kila watu wawe na aidi yao si maneno ya kweli ili hali ya kwamba watu wote hata wamaka na wa mombasa wankwenda simama harafa paale pamoja siku moja taimu moja halafu atafautiane katika masala yaidi ili kwa mwakimbili anini basi kuondoka mwombasa kwenda maka kwenda kuhiji tungetengeneza hija yetu hapahapa tukasema aadamu sisi tuna siku zetu tuachane na idi ya maka tusali idi yetu hapa na vile, vile arafa iweniyetuhapa kwanini hatukusema maneno hayo aa shehe yoyote atasimama aseme maneno hayo hataambiwa ni muislam Atu apinge arafa ya makka yeye yeah, awe na arafa yake mombaso maneno hayo watu hawawezi kuyasema lakini wanaweza kusema tu kwamba kila watu wanaidi yao yeah, si maneno ya kweli hayo