بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله والصلاة والسلام على رسول الله وبعد تنمشكر الله سبحانه وتعالى نكوزتك رحمة من الله زمويني نبي محمد صلى الله عليه وسلم بموجنا أهل زاكي نما صحبواك نو اسلام وتكو جملة تقوى من توكبشانا حديث موجة يمتوه محمد صلى الله عليه وسلم حديث أم صحابة كإباحية عبد الرحمن بن سخر الدوسي اليمني معروف نيت أبا هريرة رضي الله عنه أرضاه هو صحاب نكزك كإيماني أم حديث كتوكبشنا محمد صلى الله عليه وسلم حديث أم بايو إمام الترمذي نا إمام النسائي anasema mtume sala wsalam ya kwamba ayatu lmunafiih alama za mtu munafii ni tatu katika hadithi ya abahuraira rallah anhu sifa za mnafiki ni tatu allah allah ndugu yangu mwislamu jitahidi ndugu yangu mwislamu na kuhusia pamoja na kuihusia nafsi yangu usisifiki na hizi sifa tatu za wanafii alama ya kwanza ya wanafi idha hadatha kadhaba anapozungumza uzungumza uongo uongo ndugu zangu zanguwaislam ni alama miongoni mwa alama za wanafii usijisifu usisifiki muislam na sifa ya wanafii sifa ya uongo ndio maana anasema mtume alaihi salws katika hadithi ya عبد يا ابن مسعود رضي الله عنه. وانبا وان الكذب لا يهدي الفجور وان الفجور يهدي الى النار وما زال الرجل يكذب ويتحرى الكذب حتى يكتب عند الله كذاب. anasema mtume saa la salama jiepusheni iyakum alkadhibi jiepusheni na uongo kwa sababu uongo ni, ni uovu na uovu unampeleka mtu katika moto wa jahannama mwanadamu hatuacha kuendelea kusema uongo mpaka anaandikwa mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala kwamba fulani bin fulani au fulanati binti fulani ni miongoni mwa watu waongo astahfirullah wallahi ni msiba ndugu zan katika imani jina lako linaorodheshwa katika moto wa jahannam katika mlango wa moto wa jahannama kwamba fulani bin fulani ni mongo jiapushe na uongo katika alama za wanafi idha hadatha kadhaba anapozungumza uzungumza uongo mpaka inafikia baadhi ya waislamu kwamba ukimkopesha mwenzako pesa ukimkopesha fulani pesa hata kulipa ukimpa mama fulani kitu fulani hata kurejeshea ni muongo ni mwongo ni mwongo wallahi sio sifa nzuri ndugu zao katika imani wala sio sifa ya muislam kusifika na sifa kama hii vile vile anasema mtume saaasallama katika sifa za wanafik wa idha wada akhlafa anapoahidi hatimizi ana khalifu ya ahadi ndugu zao katika imani huu ni msiba na ni moja miongoni mwa alama za nini alama za wanafiki ndugu zan katika imani msiba inafikia mwanadamu anakwenda dukani anakwenda sokoni hana pesa za kuemea anamfata mwenye biashara bana nipe mchele nipe maharagi nipe fungo la mihogo nipe fungo la samaki kesho nitakuletea pesa yako kesho ikifika jamaa haonekani kama ipo na sim, simu si wa idha waada akhlafa anapoahidi hatimizi akimwona mwenye deni yule anapita njia nyingine la ilaha illa llah mwingine anaenda kukopa kwa kuania kwamba yule jamaa akinipa tu ndio amekwisha simlipi mpaka kiama la ilaha illa illallah wallahi ni msiba ndugu zangu katika imani ni sifa miongoni mwa sifa za watu wa motoni kwa nini mwislamu usifike na sifa ya kuvunja ahadi na mpaka zama tulizonazo wallahi kwa masikitiko makubwa sifa ya kutekeleza ahadi inakuwa inapigiwa mfano na wasiokuwa waislamu kwamba wazungu wanajitahidi kutekeleza ahadi na inapofikia mwislam kutekeleza ahadi anaambiwa ya kwamba ah, sikuhizi umekuwa, umekuwa kama mzungu la ilaha ilallah hali ya kuwa jambo la kutekeleza ahadi ni sifa miongoni mwa sifa za waislamu lakini hii sifa imechukuliwa na waislamu wa vile waislam vilevile waidhtumina hana sifa ya tatu ambayo ni alama miongoni mwa alama za wanafii Anapo. aminiwa ufanye khiana mtu amekuwazima pesa zake umemfuata ndugu yangu nimefikwa na shida niazime elfu kumi niazime elfu ishiini baada ya wiki insha allah ntakurejeshea ya amana yako mtu anatoa pesa zake anakupa wiki ya kwanza wiki ya pili ambayo umesema utarejesha amana imefika huonekani mpaka yule mwenye pesa anaanza kukutafuta huonekani unamkwepa wallahi sio sifa ya waislamu ndugu zangu katika imani hizi ni sifa tatu ambazo amezitaja mtum wetu muhammadin salllah alaihi wasalama kwamba mwislamu usisifiki na sifa tatu miongoni mwa sifa za wanafiki sifa za anafiki ni nyingi lakini katika hii hadithi ya abu hureira radillahu anhu mtume sallla alaihi wasalama ametaja hizi sifa tatu kuzungumza uongo akiahidi hatimizi na akiaminiwa basi anafanya khiana mtu anakwambia eanachukua hii amana elfu 50 mpelekee mzazi wangu ikiwa watu wako nchi fulani wewe unasafiri unakwenda nyumbani chukua hizi pesa mpelekee mzazi wangu chukua hizi pesa mpelekee mke wangu kwa ajili ya matumizi jamana poele yamana akifika kule wallahi pesa anakula yule aliambiwa apewe hapewi huyu ameaminiwa lakini anafanya khiana ni msiba ndugu za katika imani sio sifa sifaaslam mpaka wakati mwingine inafikia baadhi ya maimamu waumini wanasema ya kwamba imam fulani sio mwaminifu ukimpa pesa tu basi msiba ndugu zako katika imani mpaka ndani ya misikiti ya mwenyezimungu subhanahu wa taala hakuna uaminifu watu wanachangisha pesa ya maji pesa ikitolewa kamati inachukua zile pesa wanagawana imekuja bili ya umeme kamati inatangaza waislamu kuna bili ya umeme imekuja ngap l77 waumini wanatoa mchango umekamilika waumini wakiondoka baada ya isha kamati inakaa inagawana uwechukua elfu kumi uwe kumi na mbili nini watu wanagawana pesa na biliko pale, pale ndani ya mskito wa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala watu wanafanya khiana ndugu zangu katika imani watu wanasifika na sifa ya unafiki wallahi ni msiba ndugu zangu katika imani allah allah ndugu yangu mwislam nakuhusia pamoja na kuihusia nafsi yangu tusisifiki na hizi sifa za unafiki ni sifa ambazo ni mbaya mwisho wake ni pabaya ndugu zangu katika imani kwa haya machache ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala na kutosifika na hizi sifa za unafiki ni sifa ambazo ni mbaya ndugu zangu katika imani vipi muislamu usifike na hizi sifa ukitajwa mbele ya wenzako wanasema hapana yule sio sio mwaminifu ah, mzee fulani umemwazima uh, pesa eh. wewe khalas yaani wewe ndio acha ah, kabisa utadai mpaka utachoka hakulipi yule mzee ni hatari mimi namdai huyu anamdai watu wanaanza kutaja sifa zako mbaya ungali duniani watu wanakosema vibaya utapokufa itakuwaje Ah, yule mzee kafa afadhali hivokafawan kani dhulum kadhakadha kani dhulum kadha kadha na vilevile vile ah, mama fulani usimaoni vile na kusali kwake sana eh. akikwambia umwazime pesa ukimwazima tu wala hakulipi tena sio sifa ya waislam ndugu zangu katika imani hii ni sifa ya wanafiki na ni sifa ambayo ikiwa mwanadamu hatoiacha itampeleka pabaya atapata matatizo hapa duniani na ndani ya kaburi lake na siku ya kiama mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala mungu atuepushe na sifa ya mwenyezi mungu atuepushe na sifa ya wanafiki mwenyezi mungu atupambe na sifa zilizokuwa nzuri kwa haya machache ndugu zanke katika imani mwenyezi mungu atupe kila la kheri mungu atuepushe na kila shari tunamomba mwenyezimungu subhana watal atufishe hali ya kono islam na atufufue siku ya qiama tukiwa nyuma ya mtumi wetu muhammadin wa nasema subanaklahuma wbihamdik ashdu nlilh la nt astafiruka watubu ilaik subana ri rabiza mayusifun wsalamu l mursainwamda rbami والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته