عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله على إحسانه والشكر له على توفيقه وامتنانه وأشهد أن لا إله إلا الله تعظيما لشانه وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الداعي إلى رضوانه صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه وإخوانه وسلم تسليما كثيرا أما بعد وسكيلزادي وبيندو السلام عليكم watazamaji wapendwa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh karibuni tena katika kipindi chetu hiki huu ndio uislamu leo tutalizungumzia ya jambo yasikitisha kwamba jambo hili limekithiri sana katika jamii zetu waislamu mara nyingi utasikia watu wasema watu waoana sana lakini na watu waachana sana zaidi ya kuoana talaka zimekithiri na mpaka tutajiuliza yale mapenzi yako wapi ile love iko wapi ile ihsan iliyokuwemo iko wapi kwa nini imekuwa tunaweza kuiandaa harusi miaka miwili watu wana hamu ya kutaka kutakupokea harusi kama ile watu wajiandaa kwa kuvaa vizuri na maholi na magharama kisha ndoo ile ikawa haidumu hata miezi sita maalasaf alshadidi bali wengine huachana kwa mwezi mmoja ni ndoa gani hii ni mapenzi ya kisampuli gani hii nnanina nani hawa walioana binadamu waislamu au ni watu waliokosa utu au mwelekeo tunapozungumzia talaka tutaka tuizungumzia kwa pande zote mbili upande mmoja tuaona ya kwamba dini yetu haijaweka talaka kuhimiza watu au kuwataka watu waachane ingawa stak kutoa dalili ya ile hadithi ambayo katika uchunguzi nimeona kuwa ni hadi daif kwamba talaka ndio watu allasaaaaee wa jambo la watu kufarikiana ni kazi ya yasha ni kazi ya mashaitani na majini waovu tazama kwenye suabaa weyeu subaawa alipoeleza kuhusu wale malaika wawili waliokuja kufunza watu uchawi kubwa walichokitaja ni kitu gani katika uchau wao ule wanafanya kitu gani wanasema wayataallamuna minhum ma yufariquna bihi beina lmari wa zaujihi wanajifunza yale ambayo wanaweza kupitia hayo mambo yao kufarikisha beina ya mtu na mke wake kwa hivyo bila shaka mwenyezimungu subhanahu wa taala hapendi watu waachani lakini tunaweza kujiuliza basi kwa nini kuwemo kitu talak wapendwa watazamaji talak ni mojawapo ya suluhisho lililowekwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezimungu aliyetuumba sisi wanadamu mwenyezimungu anayejua ya kwamba huenda kukatokea sababu za kimsingi za kwamba kuwachana kwetu itakuwa ndio heri kuliko kubaki kwetu pamoja lakini tazama tunavohusiwa ikiwa kuwawana kwetu imekuwa ni kwa wema na kuwachana iwe ni kwa wema lakini utakubaliana na mimi nikikwambia dunia tunaoishi leo twaona tu watu kuawana kwa wema lakini hatujaona watu kuwachana kwa wema watu wanapowachana huwa ni ngumi ni makonde ni fedheha ni kutukanana ni kukafish, kukashifiana ni kutoleana maaibu yaani vita kutoka ya watu wawili mpaka vita vile vinahama vinakwenda kwa familia mbili bali katika mujtamasangine ni kwa sababu watu hawajafahamu mana ya talaka talaka haijawekwa iwe maanake ni, ni, ni, ni, ni tabia watu wawe nayo ama tuseme iwe ni kama uraibu kwa baadhi ya watu mi nitaeleza sampuli tatu za talaka ambazo taziona katika mjitimaa wetu wa leo ya kwanza ndugu zangu imekuwa ni uraibu nikisema uraibu ni nini wanaume wamezoea mtu aoe aache aoe aache mpaka la kuacha lil ile talaka limemkolea mpaka imekuwa imeingia kwenye damu yake anaona haoni raha mpaka yeye afanye hivyo huko huko anatoka ingia huku, anatoka leo anaingia anaingia miezi yani mpaka mtu yuafo, kimuliza, ameo, wangapi, natakla, ngapi, yani, mtu mara 30, mara nilera, talaka. Talaka hii, mtu wa wa ukimuuliza ameoa wake na talaka ngapi wengine ameacha mara mara hii ni ni kisampuli huyu lazima kwanza ekwe chini afunzwe nini maana ya talaka mbona unaifanyia mchezo mbona imekuwa wewe ni kurukaruka aauuaau mara bali hata ikiwezekana apimwe akili yake huenda akawa ni mtu akawani asiwe rahisi kuacha mpaka iwe na sababu ya kimsingi sababu yenyewe ni ile sababu ambayo iwe kule kuachana kwenu ni heri kwa nini vile vile iwe kuachana itakuwa ni heri wakati mwingine ni kwa sababu dini yetu haijafanya ndoa kuwa ni pingu kama dini za watu wengine wengine dini za watu mkisoma jamii za watu wengine wanapooana ile ndoa ni pingu ya maisha bimana hakuna kuwachana hata mwanamke akawko kwenye viki gani hawezi kuwachwa lakini dini yetu ya kiislamu ilijua ya kwamba huenda kukatokea na mashakili ikawa mashakili yale hamna suluhisho isipokuwa ni taaka kwahiyo taona katika dini yetu talaka ni suluhisho wala talaka si mushkila taa ya pili watazamaji wapendwa ni ule mchezo unaofanywa katika baadhi ya majumba na hatari iliyoko ni kwamba watu humaliza zile talaka tatu na kawa wanazini na wao hawafahamu na hawaelewi au wanaelewa lakini wanajifanya hawaelewi na hawataki kuuliza ili waelewe kwa hiyo wanabaki katika ule ujinga wao na wanafanya mambo ambayo hayastahiki kufanywa na mwislamu hatari iliyoko ni kwamba wanakaa kwenye kipindi fulani si mke na mume wanazini na wanazaa watoto haramu bila ya wao kufahamu kivipi watu wanakama jumbani kitu kidogo tu nimekuacha kisha sema, mke wangu nilikuwa na hasira. Hiyo mmoja yatokea hivyo mara mbili mara tatu talaka haina mchezo yangu kama kuna jambo halina mzaha ni talaka hata ukamwambia mke kewa nimekuacha kisha ni mzaha haina mzaha ishapita hiyo au hasira wengine ukuambia ee, Shekhe, talaka ukiwa na kali nataka niwajibu ndugu zangu yangu mtu mtu mtu kumwacha kama kuna talaka ya nahasiaaauaaaa mtu mtuaahaaaa na jambo zuri ni jambo la husn ndio tumeambiwa tuwachane kwa wema kuachana kwa wema sikuwa eti wewe uwe huku wacheka na umwacha mke kwahiyo ina maana ya kwamba haijafungamanishwa talaka na hasira kwamba ikiwa wewe una hasira zako n nyingi imepita ime ba hata kuna wengine hawajafahamu mwenyezi mungu anaposema waacheni wakezeni wakiwa katika tahara haimaanishi mwanamke akiwa na hedhi talaka talaka haipiti kiwaahditt ingawa yule mwanamume atapata dhambi kwa hivyo damb ssakatazwa wanaume tusiwaache wakazetu wakiwa katika ada zao hiyo inaitwa talak naia ni makosa utapata madhambi lakini unapomuacha taaa huwa imepita kwa hiyo jamani haya ya kusema na hasira mzaha jambo hili mzaha na nndio maana nikawaambia mchezo huu umewasababisha wengi kuwa wao wanaishi nje ya ndoa mtu amemwacha mke wake talaka tatu zimeisha hawaruhusiwi kuwa pamoja mpaka yule mwanamke aolewe yeye anakaa na nayee kwa hivyo inakuwa e, wako kwenye hatari wanaishi na wanazini na hawao hawajui pengine kama wanazini kwa hivyo jamani tusifanye mchezo kwenye talaka hiyo ni talaka sampuli nyingine talaka ya tatu ndugu zangu waislam ni talaka ambayo yatakiwa iwepo na pengine mwanamke ana haki na pengine ni kheri aachwe lakini badhi ya wanaume kwa kuwa ile pawa ya talaka anayo anayoee na nkwamba yee mwanamume ndio anayeacha basi anataka kuonyesha zile pawa zake na nguvu zake kwa yule mwanamke utasikia asema simuachi Taibu mwenyewe hakutaki na katika sheria ya kiislamu mwanamke hatakiwi kuomba talaka ila iwapo zipo sababu za kisheria kuomba talaka hivi hivi kuna hadithi ya mtume imekataza mwanamke atakayeomba ta talaka tu taauaia aiaii iwao io sababu yoyote basi harufu ya janna allahu hadithi kujua ni au ni lakini ni au lakini iwapo ipo sababu basi mwanamke hana mwanake ana akosa aaoiobautashangaiiuambia miongoni mwa sababu ni mwanamke kua hamtaki mwanamume hiyo dini na sheria imehesabu kuwa ni sababu ifikapo mwanamke hampendi yule mwanamume na hawezi kusubiri kuishi naye kuhofia asije kamdhulumu hana makosa mwanamke pale na hiyo talaka nzuri ndotalaa yani kusema kua mimi niache bora kwa sababu mimi sikupendi kama ilivyotokea kwa mwanamke akiitwa barira na mkewe, na mumewe akiitwa kaab alikwenda kwa mtume sasa akamwambia ya rasulllah fulani simpendi mimi nataka aniwache mtume akamwambia ni kwa sababu ya tabia zake akamwambia la tabia zake si mbaya ya rasulllah lakini si mpendi na hofia nisije nikamdhulumu mtume akamwambia alikupa mahari naam mahari nini ilikuwa ni shamba uko tayari kumregesha shamba lake naam niko tayari kumregesha shamba lake akaitwa yule kabu mtume akamwita akazungumza naye akamuona yule bwana namna alivyojawa na mapenzi ya kumpenda yule mwanamke ampenda sana mpaka madina mzima watu wanayo habari kwamba fulani yuwafa kwa mahaba ya fulani basi mtume salllaalwsalam akamhurumia akaenda akamwitwa le mwanamke akamwambia nakuomba ubaki naye nataka ubaki naye akamwambia ya rasulllah wanilazimisha au wanishauri mtume akamwambia la kawambia a sikulazimisha basi kama wanishauri simpendi ndipo mtume sallahalwsala akazungumza na kab akaregeshewa shamba lake na akamwacha ikiwa hiyo imekuwa ni sababu je iwapo uo sababu sababu ya kuwa kualabda mwanamume majukumu nyumbani sababu ya kuwa labda mwanamume hatekelezi haki za nyumbani sababu ya kuwa labda mwanamume ana mambo ya nje sababu ya labda ya kuwa mwanamume na bada ya kufanya islah na kuitwa na kuambiwa mwanamke ana haki tusimfanye mwanamke siku zote ni mtu wa kudhalilika na mtu wa kufanywa duni na kudhulumiwa ana haki kutoa sauti yake kumwambia yee moja kwa moja au kuambia familia au hata mambo yakizidi kwenda kwa kadhi kupeleka mashtaka na na talaka talaka yake iwapo ameyashuhudia yamesababisha kuomba talaka. Na naam kwa nini abaki na mwanamume ambaye atakayemletea maradhi mwisho kwa nini abaki na mwanamume ambaye amnyanyasa nyumbani na hamtambui kama ni mke pale nyumbani kwa nini yote hayo anaoyafanya baada ya kuwekwa chini na kuambiwa afanye na dharau na jauri na kibri kisha tuwambiule mwanamke la baki hivyo hivyo aatasubi iwapo mwenyewe atabaki na atasubiri basi huenda kusubiri kwake akamlipa na akampa janna ni khiari yake na iwapo atakuwa mwenyewe hawezi kusubiri atakatalaka mwanamke wakati huo ataua enyee awezi kusubir taaat uo atiaaawa awakuwaoa na kuacha hawakuwaacha mjue kuwa mwenyezi mungu mwenyezimungu subanwataal amewakataza hilo na amewakanya kwamba msiwaache wale wanawake mmewaacha mwanamke malaa malaa ni mwanamke kwamba yeye kumuoa hkumuoa na kumuacha hukumuacha na ujeuri kwa juu yni kama kumwambia na nawewe utabaki hivyo hivyo hutoolewa na mtu hii dini si yako ndugu yangu muislam hii dini ina nidham zake hii dini ina sheria zake wapo wanaoweza kukuchukulia hatua kisheria na kidini na mwanamke huyu akapewa talaka yake bila yawe kufanya hivyo lakini kwa nini yote haya kwa nini aninitusahau fala nawakumbusha ndugu zangu kwa nini mwanzo talaka zizidi katika jamii ni lazim tuangalie mujtamaa wetu ni mambo gani tuliyoyakosa mpaka talaka zikazidi mapenzi tuyaache ya dumu yawe ni mapenzi baina ya mke na mume natalaka tuiwache vile vile ibaki ni suluhisho beina ya mke na mume lakini wala tansau lfadla bainakum msisahau fadla beinaenunyinyi ikawaaaataawatuupiana nawatutaa