الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا وحبيبنا محمد صلى الله عليه وسلم وعلى آله وصحبه أجمعين أما بعد نقزان وتزماجي وأفريكا في السلام عليكم ورحمة الله وبركاته karibuni ndugu zangu watazamaji katika kipindi chenu cha uliza ujibiwe kama kawaida yetu kipindi chetu ni kipindi cha kukumbushana na kuelimishana na kubadilishana kupeana ushauri katika mambo mbalimbali <clears throat> kipindichetu cha leo tutakianza na maswali ambayo tumeabakisha katika kipindi cha jana na kuendelea na maswali mengine ambayo imetujia lakini bado tunasistiza na swala la simu na sauti za tv nafikiri msanaa mnasauiuu meeleasasaaatosha tu niseme tunakumbushana kuhusiana na sauti za tv na simu ili we utakiepata bahati ya kupiga simu usiweze kujikera wewe mwenyewe na kuwakera wenzakokatika mm, maswali ambayo tuliyabakisha jana kuwa ni swali la pili la ummu mu haji, haji yeye anazungumzia swala la kujitathmini akitolea mfano katika ibada ya swala kwamba je inafaa na inaruhusiwa muislamu kujitathmini pale anapofanya ibada zake akishamaliza akaanza kujitathmini kwamba hivi ibada hii nimeifanya kwa ufanisi kiasi gani naweza kujipa asilimia ngapi katika ibada hii je jambo hili linaruhusiwa kwa ufupi jambo hili sio tu mbe inaruhusiwa ni muhimu kupita maelezo ni muhimu kuliko tunavyofikiria swala la kujitathmini ni muhimu sana na ndio maana mmoja kati ya masahaba wa mtume sallalsaam alisikika akiwaambia watu hasibu afusaum an antuhasabu jihesabuni wenyewe kabla hamjahesabiwa hii ni kujitathmini na mtume sal llahu alh wasalam aliposema ile innama lamalu binniyat kwamba mambo yote au amali yyote anayoifanya mja inazingatiwa nia yake hili neno tu linakutosha kutosha wewe kwamba uwe unajifanyia tathmini ya kila ibada ulioifanya hasa katika upande wa nia kabla hujakwenda sehemu nyingine nia ya yako wakati unaifanya ile ibada au unataka kuingia katika ibada hebu iangalie nia ya yako ikoje kujitathmini hata kabla hujatekeleza kwa hiyo a pamoja na watazamaji wa africa tv ni jambo muhimu mwislam unapo swali ukimaliza itathmini swala yako jinsi ulivyoiswali jinsi ulivyoogelea nje ya swala na yani kiasi gani umekua nje ya swala na kiasi gani ulikuwa ndani ya swala kiasi gani umezitekeleza nguzo za swala, yani swala yako na tukifanya kiasian umeziharibuaayaknshaalla tutakuwa tunabadilika siku hadi siku na jambo hili lazima tuliseme wazi kwamba swala zetu zimekuwa hazina athari kubwa katika maisha yetu ukiangalia sababu ni nini utakuta sababu halisi ni watu hawajitathmini kwa sababu swala hauitengenezi hauitengenezi swala yako na kuitengeneza swala yako utatokana na jinsi unavyojitathmini jinsi unavyoitekeleza swala jinsi unavyoifahamu swala ulivyoisoma na unavyoitekeleza ndio kama vile mtume asema ra- kama niona, mimi Sisi mtume sala mlivyoniona huyu hapa na lakini wako watu walimuona il livofundishwa meona mm aawoa a hivi akiswali hivi anatuambia hivi itathimini swala yako ukiilinganisha na swala ya mtume sala l wasaa kuanzia kwenye nia mpaka kwenye salamu tukifanya hivi maana yake kwamba siku hadi siku tutakuwa tunarekebisha baadhi ya matatizo yaliyomo ndani ya ibada zetu ikiwemo swala na mwisho ibada zetu zitakuwa nzuri na ibada zetu zikiwa nzuri zitatusaidia sisi kubadilika mojawapo ni ibada ya swala إن الصلاة تنهى عن الفحشاء والمنكر سؤالا إن كتازة ما أوفو نمام بمشاف كوي