umwaisha vile, vile alisema kwamba je kwa mfano katika swali lake la pili ametumwa na dada yake kaenda dukani kwenda kununua bidhaa fulani pesa aliyopewa na dada yake dada yake alitoa hiyo pesa kwa kudhani kwamba pesa hii ndiyo bei ya hicho kitu kinachoenda kununuliwa kafika kule kakuta pengine kwa kujua kwake kusema akazungumza na nnnna na yule mfanya biashara akapunguza bei je pesa hii nimrudishie yule dada au hii ya kwangu naweza kuitumia uislamu unasema pesa hiyo mrudishie mwenyewe wewe sio yako wewe katika sheria unaitwa ni wakili yani wewe ni wakili wa yule aliyekuagiza wewe ni wakili wake kumfanyia hiyo biashara aliyokutuma kwa hio kila kitu unachokifanya cha yule sio cha kwako kwa hiyo mrudishie yule akisema chukua hapo hiyo ni halali yako hsalamualeikum abu hamu au halo naam nafikiri ndugu yetu mawasiliano kidogo amekaa vibaya tuendelee na swali ikiwa huyu aliyekupa pesa alishakwambia kabla wakati ndio naenda kwa bwana mimi navyojua kitu hiki kinauzwa e, shilingi labda elfu kumi elfu kumi hii hapa ukipata chini ya elfu kumi hizo zitakazobaki ni za kwako alaikum ao hmsalamleikumbk alhamdulillah karibu ndugu yangu asante ah, asante bana swali langu moja naam mimi swali langu kuhusu unajua hapa mani nchi za kiarabu sio mani peke ake manaechi za kiarabu kuna magazeti haya ya kiarabu kuna baadhi ya watu hutuma mm-hmm. kama maelezo vile kwamba nimefiwa ileamanake kilio halafu mm-hmm. chini kunakua kuna haya za qorani haya magazeti huku kwetu mara nyingi baadhi ya watu hutumia kutandikia vyakula Sasa, nini manake pale kwenye ile ia chini inakuwa kuna pale mm. sasa nini hukumu yake hii a aamagazete vyakula watu wanakamata wana funga, funga wanayatupa zubala kene wana mapipa ya takataka ile ni ile nini mm. nini tuyafanye naam swali swali jingine okay sina ran iliaf ia ikiwa imetoka ruhusa kabla ndo unaenda sasa kitu. Mabana, mimi fukume, fukume Ukipata chini ya hapo hiyo ni ya kwako hiyo ni halali yako ruhusa ishatoka ya mwenye mali lakini kama ruhusa hiyo haipo umefanya ujanja wako inabidi hiyo pesa hivi ndivyo unavyosema hii ni mali ya mtu. Na mali ya mtu mtu na katika hailiwi ila kwa yake hii aridaa andio msingi mkubwa w Unausu mali katika Islam. mali ya mtu hairuhusiwi kuliwa bila ridhaa yake hii ndio msingi mkubwa katika misingi inaotawala swala zima la maliama slajnaialajanaza kuswaliwa baada alasri je inafaa swali lilisema baada ya slalasri kuna swala nyingine inaweza kuswaliwa alafu mfanosajanai baada baadasalati lasri kuswali sunna yani baadha ya sala lasri hakuna suna nyingine ambayo inaruhusiwa kuswaliwa labda sunna yenye sababu maalum yani kuna suna ambazo katika uislamu zimefundishwa zina sababu ikitokea sababu fulani kuna suna fulani ya kuswali sasa hiyo sababu ikatokea baada ya lasri tutaiswali hiyo sunna Sabu sababu yake imepatikana lakini nje ya suna hizi zenye sababu hakuna suna ya kuswaliwa lakini swalatuljanaza sio sunna suna swalatljanaza ni faradhi isipokuwa tu ni faradhi kifaya kwa maana ni faradhi ambayo inalazimu ina ina umma wote akisimama mmoja wawili watatu wanaotosha wakisimama wanaotosha basi hiyo faradhi itakuwa waislamu wengine wote wameondoshewa dhima ya hiyo faradhi kwa hiyo salatljanaza sio sunna ni faradhi kwa hiyo kuswaliwa baada ya la lasri hakuna tatizo lolote isipokuwa sasa mzozo uliopo ni masala ya kwa nini mtu amefariki kabla ya salatu l asri halafu acheleweshwe mpaka baada ya salatul asli ndio aswaliwe jangu zara assalamu alaykum swali la mwisho hasan waaleykum salamu warahmatullahi wabarakatu nam na swala langu ndio mie naishi hapa omani naam na ndugu zangu kutoka afrika walikuja kazan zangu watoto wami angu ndio Uh, ipunguze sauti nakusikia na kusikia, uh, eh, sasa yule ndugu yangu alipkuja huku ikabidi aletwe kwangu nikae naye mie ndiyo mi Me, nikampokea vizuri kwa sababu ni ndugu yangu walipatwa na matatizo huku ikabidi nimchukue ili kufanya kutengeneza u ndugu nam basi badili ya kufanya wema ule wema wangu ukanichongea vipi mm-hmm. yule ndugu yangu ikawa kageuka kama mke mwenzangu oh, subhanallah. Mm-hmm. Uh-huh. kwa sababu ikawa yeye tena akanichukia chuki na miye yeye anataka kesa zote na mume wangu na halafu anamtia maneno haya na haya mke wako muhuni mie nampeleka hivi kwa wanaume mie ana hivi ana hivi mpaka ule mume wangu akajenga zana mbaya akawa kanichukia uh-huh basi mamangu akaamua kusema kama huyu bora uh, tumhamishe hapa kwa hivyo akahamishwa akaondoka pale nyumbani kwangu baada ya kuondoka sasa hivi mi ni, nikikutana ni na naye naulizana naye hali na mamangu pia anasema naye sasa kuna watu waliokuja wakatusemesha kama lazima yule tumrudishe ssandekakae palekwa mama mamangu mzazi lakini mama angu kakataa asema mie sitaki kwa sababu akija kikaa kwangu nitakuwa na muudhi ule mtoto wangu kutokana na mambo yaliomfanyia si hatuna shuki naye tunasema naye kweli ni mtoto wa mi baba mmoja mama mmoja lakini siwezi kuja kumweka nyumbani kwangu uh-huh. sasa hapo sie tutakuwa tunakosa au vipi mekufaham umenfahamu mekufahamu vizuri ah swala la pili nalo ndiyo swala la pili kuhusu naamka asubuhi kusalia alfajiri ndiyo sasa mwenyewe na nyuradi zangu huwa kwa mfano kama sura yasini tabaraka alafu navuta nyuradi dhir zile na istifara stirfar uh-huh. ssa nyingine nashtukia jua alishatoka sijamaliza pengine nimefanya zile zilestfar nimesoma na kuruani kwenye msaafu ile yasini na baraakuwa nshie hifadhi kichwani basi nikikaa tu mwenyewe japo niko jikoni au nimekaa mi nakuwa anaisoma vile nshazoea mwenyewe sasa nyingine anakuja mtu anamzungumzisha naikata alafu naendelea au naianza tena sasa vipi hapo nina makosa au vipi naomba unieleweshe insha unieleweshesha na jingine kwa leo ni hayo allah shukrani naam kwa hiyo tunazungumzia sehemu yenye utata katika salatul janaza kwamba ile sehemu ya kwamba mtu anafariki asubuhi anawekwa adhuhuri inapita mpaka inaingia la asiri ndio baada ya salatu lasri la ndio anakuja kuswaliwa kwa nini nini anacheleweshwa kwa mpaka acheleweshwe mpaka baada ya lasri la nafikiri hapa ndio baadhi ya, ya watu wakaona kwamba maiti haiswaliwi baada ya la lakini si kwamba katika sheria maiti haswaliwi baada ya lasri la ai aswaliwe katasherimait yoyote atakapofariki kwa maana akishafariki maandalizi yamuda utakao utakaochukua maandalizi maandalizi akkamilika tu anaswaliwa tm yotei anaswaliwa anakwenda kuzikwa sasa hii kucheleweshwa mpaka ikaingia ika laasiri ikaswaliwa laasili alafu ndio aswaliwe kwa nini na hapa kuna kuna mafundisho mengine hapa sio kwamba maitasiswalibaadas mafundisho, maita, mafundisho yaliyoko hapa mtu akifariki asicheleweshwe kuzikwa tu kafariki jana asubuhi kwanza arudishwe hospitali kwanza akakae halafu kesho ndi azikwe tena baada la asri ndio, ndio anaswaliwa kwa nini kwa hiyo utata huko hapa lakini utata kwa maana kwamba mtu amefariki kwa mfano saa tisa na nusu kwa kule kwetu afrika mashariki ile maandalizi maandalizi kumuosha mpaka kuja kutengeneza ile, ile, ile, ile nguo yake mpaka tunafikia hatua kwamba tumemaliza tunataka kumswalia alaasiri watu washaswali anaswaliwa hakuna tatizo lolote lakini kwa nini acheleweshwe maksudi mpaka baada ya laasiri hapa ndio kwenye swali naam ndugu yangu abu abdallah ye yeah, anasema hapa kwetu kuna islamic kunabenk ambazo watu wanatumia kuchukua mikopo ya nyumba au magari na na mifano mingine kwa mfano anasema kwamba mtu anakwenda benki anataka mkopo wa nyumba anasema kuna nyumba ye anaijua bei yake nyumba inauzwa labda milioni kumi Yeah. anaenda kuzungumza na benki benki wanakwenda kuinunua ile nyumba kwa bei hiyo elfu kumi au milioni kumi halafu wanampa h huyu bwana atalipa kwa njia ya taratibu lakini atalipa milioni ishirini sasa nini hukumu yake mbona kama kuna ziada hapa hii sio riba huu ndio ujumla wan yani, mukhtasari wa swali lake na je kuna kuna tofauti gani na ile mtu kwenda kukopa milioni ishirini akarudisha milioni ishiri natano au akarudisha milioni ishirin na mbili tofauti iko wapi ndugu yangu abu abdallah kwanza ifahamike kwamba benki za kiislamu ni nema katika neema za allah kwa waja wajawake waislam katika katika dunia hii si waislamu waislamu tu lakini kwa neema kwa neema kubwa zaidi sababu waislamu kupatikana neema ya benki hizi za kiislam kunakuja neema mara mbili kuna neema kwamba wanatekeleza uislamu wao vile unavyotaka lakini pia zile faida zinazopatikana katika muamala wa kiislamu ambao sasa hivi hata wasiokuwa waislamu wameingia kwenye muamala wa kiislamu baada ya kuona faida zake hili ni jambo la kwanza jambo la pili huduma au mabenki haya yanaoitwa ya kiislam yote nnavyofahamu mimi kwa mujibu wa, wa, wa taratibu zilizopo kila benki inakuwa na kamati maalum ambayo inasimamia utekelezwaji wa sheria ya kiislamu katika bidhaa zote zinazotolewa na benki hiyo hizi kamati hizi lazima waislamu wanaotumia wana, wana, wana benki hizi lazima wazijue ili waweze kupeleka matatizo yao wanayoyaona au shubha zitakazowaingia wakiona kitu fulani mbona akiendi sawa waende kwenye kamati hizi ili waweze kupata ufafanuzi kwa sababu wakati mwingine hao watu wenyewe wanaotekeleza hii mamala wameshaekewa lakini hawajui ule wa wa kisheria ni vipi ameambiwa tu kwamba kitu hivi hivi na, na basi hana zaidi ya hapo lakini atakayeweza kutoa ufafanuzi wa kutosha kuhusu bidhaa hizi zilivyo na zinavyofanyika ni wale wataalamu ambao ndio kamati inaosimamia utekelezaji wa sheria ya kiislamu katika benki hizi ama hiziamaaaaaa ni kweli upo katika benki za kiislamu na muamala huu kama utatumika vile ilivyo ni sahihi hauna matatizo kwamba benki ya kiislamu inafanya biashara benki ya kiislamu inafanya biashara kwa maana ya biashara kama ilivyo haifanyi biashara ya kukopesha yani biashara yake si kumkopesha mtu pesa alafu wao wapate faida kwenye ule mkopo wa pesa benki imekwenda kununua nyumba tunafahamu sisi katika uislamu kwamba mtu akinunua kitu akitaka kukiuza anaruhusa kuuza anavyotaka ili mradi makubaliano kati ya yeye na yule anayenunua sasa benki wewe umeenda kutaka nyumba huna uwezo wa kununua nyumba keshi benki wanakununulia nyumba yani wanainunua wao nyumba halafu wanakuuzia benki hawakukopeshi pesa benki wanakuuzia nyumba na wao wanaruhusiwa kufanya biashara sasa wao watakuuzia kwa vile watakavyoona kwamba watapata faida wamenunua dola elfu kumi dola elfu ishirini wakuuzia dola elfu ishirini na mbili ni wao sasa wewe n yani neema kwako ni kwamba utalipa taratibu wakati benki wakwenda kutoa pesa keshi sasa hapa kuna mambo ambayo yanazunguka huu muamala inawezekana kuna baadhi baadhin yani kama ingekuwa kwa mfano benki hizi zisizokuwa za kiislamu katika kulipa utaekiwa muda maalum ukipita yani muda huu utalipa kiasi hiki muda huu ukipita utaanza kuhisabiwa sasa hapa kutakuwa na adhabu utapewa adhabu ngapi ngapi mpaka mpaka kwenda yani ulipe dola dola labda zinakwenda unakuja kulipa dola elfu 40, kwa sababu ya ya zile nyongeza hii benki kiislamu haifanyi hivi ziko adhabu katika benki za kiislamu ambazo nazo wanaachuoni wanazijadili siku hadi siku mazungumzo bado yanaendelea watu wanasuguana kielimu kwamba ipi inafaa ipi haifai ipi ikoja ipi ni sahihi ipi sisahihi ili kuweza kufikia hatua ya kuweza kupata muamala uliosafi kwa asilimia miamoja lakini mimi usia wangu muamala hii inayotolewa na benki za kiislamu hata ile ambayo bado inaonekana kwamba pengine bado kuna shubha shubha bado ni bora kuliko ile ambayo moja kwa moja ni ya haramu inajulikana ni eh, kwamba ni ya haramu lakini tatizo waislam kitu cha kiislamu kinaweza kikawa na kasoro ndogo ukaikuza ile kasoro wakati ni wewe umekaa kwenye benki ya riba miaka ish hh huko nyuma unaogelea kwenye riba leo kuna kasoro ndogo badala ya kusaidiana na, na, na ndugu zako ambao wanaendesha hii benki ili we, liweze kurekebishwa tatizo hili unalipuka kulifanya kubwa na, ku, na kuja kuifananisha kwamba tazo liafahamu baadhi ya ndugu zetu wamefikia hatua akuzifaswasa wa kufikia kudhani vitu kama hivi kwa hiyo ndugu yangu muamala huo ni sahihi, kama njia yake sahihi. Kasoro, onikana, usika, ili ziweze km utapelkwa katia niayake iliokua saaash tumuombe allah atupe uhai na uzima nshakipindi cha siku a jumatano nshaallah tutakuja kuejibu na kuendelea na mambo mengine tumwombe allah subhanahu wataala ayajalie haya, haya tulioyasema katika mizani za amali zetu njema atusamehe yale tuliyoakosea awape nguvu viongozi wa kiislamu wanaosimamia taasisi za kiislamu zikiwemo taasisi za, za habari ili ziweze kufanya mat, ma, majukumu yao vizuri ili neema kwa waislamu iweze kuenea na allah subhanahu wataala awape waislamu wote kila wanachokihitaji wagonjwa wapone wenwasiokuwa na kazi wapate kazi wenye kazi allah subhanahuwataala awathibitishe katika kazi zao awape riziki za halali hadha wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh