ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله وصفيه من خلقه وخليله صلوات الله وسلامه عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم. وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار. اللهم إنا نعوذ بك من النار. ونعوذ بك من الضلالة بعد الهدى. ونسألك اللهم أن تجعلنا من الذين يستمعون القول فيتبعون احسنه عباد الله فاني اوصيكم بتقوى الله عز وجل فقد فاز المتقون يقول تبارك وتعالى يا ايها الذين امنوا لا يسخر قوم من قوم عسى ان يكونوا خيرا منهم ولا نساء من نساء عسى أن يكن خيرا منهن ولا تلمزوا أنفسكم ولا تنابزوا بالألقاب بئس الاسم الفسوق بعد الإيمان ومن لم يتب فأولئك هم الظالمون إسلام baada ya kumshukuru allah tabaraka wa taala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadi salallahu alaihi wasallam na kuhusieni nikiwa w mwanzo kuihusia nafsi yangu ya kwamba tumche allah tabaraka wa ta'ala kwa sababu kwenye kumcha allah ndiko mwanaadamu anapoweza kuja kupata mafanikio katika maisha haya y dunia na maisha ya akhera ndugu zangu islam khutba yetu ya leo allah akitujalia itakuwa na unwan ihtiramu lmuslimin baduhum bada iallah subhanahu wataala akitujalia katika wakati huu ambao tumekutana hapa basi khutba ya leo insha allah itakuwa inaelezea kwamba waislam ihtiramu lmuslimin baduhum bada waislam kuheshimiana wao kwa wao kwa nini waislamu waheshimiane wao kwa wao kwa sababu dharau kejeli maskhara kutoheshimiana ni katika adabu au mienendo ya makufar allah subhanahu wa taala anamsifu mtume wake salallahu alaihi wasallam wakati anamsifu anatuambia sisi kwamba ndiyo tumfuate yeye kutokana na tabia yake waislamu wa kweli ni wale ambao wanafuata mienendo na mafundisho ya mtume sala llahu aleihi wasallam allah subhanahu wataala anasema katika surat lahzab lakad kana lakum fi rasuli llah uswatun hasana lmn kan yrju llah wlyum lahir wdhakr llah kthira nyinyi waislam mmekuwa na kiigizo chema mmekuwa na mtu mwema wa kumfuata kutokana na tabia zake lkad kana lkum fi rasuli llah uswat hasana mmekuwa na kiigizo chema kwa mtume sal llah lih wasalam kwa sababu mtume sala llahu alehi wasallama ndiye mbora na mwenye tabia njema kuliko wanadamu wote katika umma huu na allah subhanahu wataala akasema katika surati noon wa innaka la ala khuluqin adhim hakika wye muhammad upo katika tabia njema ambazo mwingine yoyote hana tabia hizo kwa mwenendo huu kwa sifa hizi ambazo mtume sala llahu alehi wasalama amepewa na allah tabaraka wataala ikawa ni sababu sisi waislam kwamba tumfuate mtume salla llahu alehi wasalama katika tabia zake alizokuwa nazo ndiyo allah subhanahu wa taala anatuambia sisi ambao tumekubali imani ya la ilaha illa llah ya kwamba tumekubali kumfuata mtume sala llahu aleihi wasalama tusiwe na tabia za kudharauliana bali tuwe na tabia za kuheshimiana tuwe na tabia za kusaidiana tusiwe na tabia za kutelekezana allah subhanahu wa taala anasema ya ayuha ladhina amanu enyi mliyoamini la yasharu qaumu min qaum isitokee mwanamume yeyote akaja kamdharau mwanamume mwenzake mimi au wewe hatuna sababu ya kudharauliana sawasawa unanidharau kwa sababu ya heshma yako uliyonayo mbele ya jamii unanidharau kwa sababu ya cheo chako ulichonacho katika kazi yako unanidharau kwa sababu ya nguvu zako ulizonazo na udhaifu wangu nilionao unanidharau kwa sababu ya rangi yako ulionayo na rangi yangu niliyonayo unanidharau kwa sababu ya utajiri wako au unanidharau kwa sababu ya chochote ambacho unaona mimi sina nastahikiupata na, na pia sistahiki kupata jambo hilo allah subhanahu taala anatukataza wale ambao wamemwamini allah subhanahu wa taala na kumwamini mtume salallahu aleihi wasallam kwamba isitokee mwanaume yoyote akamdharau mwanamume mwenzake wala nisau min minnisa wala isitokee mwanamke mumini akamdharau mwanamke mwenzake aliyekuwa mumin kwa nini hii ndio tabia ambayo waislamu wanatakiwa wao kwa wao waheshimiane kinyume chake ni kwamba tunafuata au tunaelekea kule ambako wameelekea makafiri allah subhanah wa taala anatuambia kuhusu makafiri zuyina liladhina kafaru lhayatu dunia wyshrun mn aldhina amanu wladhina taqau fauqhm yum lqiama wllah yrzuqu man yasha bighairi hisab makafiri wao kutokana na mienendo yao kutokana na maisha yao wanayoishi allah subhanahu wataala amewapambia yale maisha ya dunia kuyaona kwamba hayo ndio maisha yao mazuri kama a katika hadihi ya mtume salllahl wasalaaadunia sijnulmumin wa jannatu lkafir wao wanaona pepo yao ndio hii au ndio haya y maisha ya dunia wanaona mambo yao yote wayamalizie katika ulimwengu huu kudharauliana kuheshimiana kuuana bila ya sababu na ndiyo leo sisi waislamu tumebeba yale ambayo makafiri wanayo hatuna kuheshimiana tunakudharauliana tunauana bila ya sababu waislamu wao kwa wao lda tunauana kwa sababu ya kudharauliana au tunauana kwa sababu ya ihtilafu ndogo ambazo zinaweza zikazungumzika la sr u min um s an ykunu ra min wla nsa min nisa s an ykun a minn wala wanawake waumini wasiwadharau wanawake wenzao wauini wla tlmizu anfusk rkana sema mjahd na krima na saيd bn jubair wan sema wala yaib bk ba wala yطan bkm l baعض tada krima mujahd said bn jubair wan tfsiri ne no hili wala tlmisuu anfskm walmsitiane kwa ii waisilam wala mwingine asimtolee aibu mwenzake wanasema la taibu fatuabu usimtie kasoro mwenzako huwezi kujua kasoro unayomtia mwenzako wewe huenda na wewe una kasoro yako ukaja na wewe ukati wa kasoro usimtie mwenzako kasoro alionayo kwa sababu tu unaona kwamba wewe umekamilika hakuna mwanadamu aliyekamilika kila mwanadamu ana makosa yake wala yatanu badukum ala bad msitiane kasoro msitoleane heshma kwamba kila mmoja abaki na heshima yake dugu zangu waislam waumini wanavyotakiwa wawe katika maisha yao wasiwe waumini au wasiwe na tabia ambayo allah subhanahu wataala ameikemea ameiendeleza kuisema katika aya hii wala walatanabazu bilalqab wala msije mkaitana kwa majina mabaya mimi hamza niite hamza fulani muhammad mwite muhammad usiite mwenzako jina baya ambalo yeye mwenyewe halipendi miongoni Mwa, watu waliotangulia katika kueleza sababu ya, kuto, sas, sababu ya kuteremka aya hii na katika neno hili walatanabazu bilalqab kwamba ilikuwa watu wakiitana majina ambayo yalikuwa wakiitana wakati wa ukafiri mwingine hata mwita mwenzake ya munafiq ya kafir ya yahudii ya nasranii allah anasema bisa lismu lfusuqu baada liman ambaye ashatubia akarejea kwa allah akamwamini allah na mtume wake basi haifai tena kuitana yale majina ambayo walikuwa wakiitwa mwanzo ya nasrani ya yahudi ya kafir ya munafik ya allah subhanahu wa taala anatuambia tusiitane katika majina, yao, majina hayo hata jina ambalo ni la kawaida hata kama si la kikafiri ya fasik ya fulani jina ambalo mtu litakuja kumfanya au kumnyongonyeza katika moyo wake ub ni jina baya la mtu kuitwa baada ya kuwa na haya nahyaanaonyesha kwamba ni madhambi makubwa madhambi ambayo hayafutwi kwa sadaka madhambi ambayo hayafutwi kwa sala nayoitoa madhambi ambayo hayafutwi kwa amali za kawaida ndogondogo ndogo. bali ni madhambi ambayo yanafutwa kutokana na kutubia lazima utubie kwa katika, katika, katika madhambi makubwa ambayo allah subhanahu wataala anasema wamanlam yatub fa ulaika humu dhalimun yule ambaye hatatubia kwa kufanya hayo ambayo tumeyaeleza basi ni katika watu ambao wamedhulumu nafsi zao cwangu islam leo tunaona ni wangapi tunapeana majina ambayo hayastahiki sikuambii watu wa kawaida ambao tunaishi mitaani hata viongozi wetu tumewakosea heshima acha mimi na wewe ambaye tunakutana mabarabarani tunakutana mitaani tunakutana sehemu mbalimbali lakini hata viongozi wetu katika dini tumewakosea heshima leo watu wanaitana yule munafiki yule sheeki baraka yule fulani huyu unayemwita majina haya hata weza kuridhika umemvunjia heshma yake kama mtume salllah lwasalam alivyosema kullu lmuslim ala lmuslim haramun damuhu wa maluhu wa irdhuhu muislamu yoyote juu ya mwislamu mwenzake ni haram, kufum, ni haram kumwaga damu yake ni haram kuchukua mali yake bila ya idhini yake ni haram kuvunja heshima yake unamtangazia kwa watu huyu shehe munafiki anastahii kukata kichwa huyu shekhe kafir huyu shehe kibaraka huyu shekhe kadha haya yanatokana wapi tunaanzia mwanzo asli kwamba mwanadamu siku zote ili aweze kumuheshimu mtu mwingine lazima kwanza ajiheshimu mwenyewe kupatikane nini al ihtiramu dhati mwenyewe kwanza ajiheshimu akishaweza kujiheshimu yeye ndipo ambapo anaweza kuwaheshimu wengine kama wewe umeshindwa kujiheshimu ni saangapi ni wapi wakati gani unaweza kumuheshimu mwenzako wa islam tabia ya kudharauliana ni tabia ya makafiri kama tulivyosema mwanzo allah subhanah wataala anatuambia kwamba makafiri kutokana na maisha wanayoishi wamepambiwa maisha ya dunia kuwa ndio maisha ambayo wao watapenda kuyaishi wayasharuna min aladhina amanu na wanawadharau na kuwakejeli na kuwafanyia mashara wale ambao wameamini wao kwa wao kudharauliana ni kawaida wao kutudharau sisi ni kawaida lakini sio sisi kudharauliana sisi kwa sisi ina ladhina ajramu كانوا من الذين آمنوا يضحكون وإذا مروا بهم يتغامزون وإذا انقلبوا إلى أهلهم انقلبوا فكين وإذا رأوهم قالوا إن هؤلاء لضالون وما أرسلوا عليهم حافظين هكوات ووف أمبا وتقوى قصدي ونما كفيري كانوا من الذين آمنوا يضحكون كتك ميشهاي دنيا ونعيش wao siku zote ni kuwa dharau waumini na kuwacheka d ndio mienendo yao ndio tabia yao waidha marrubihimataramazun na wakipita mbele yao wanakonyezana fulani yule kapita mwone nguo aliovaa mwone kanzo aliovaa yulenay amuayule ae aa kilemba uh, uh, naye siku hizi amekuwa shekhe yule sisi kwa sisi pia tumebeba tabia hizo mabarabarani tunapokaa ndio tabia zetu tunapita watu wanasemana mwona yule kapita naye skwizi amekuwa shekhi mwona yule kapita naye skwize amekuwa mchamungu yule tabia za makafiri mtume sala alaihi aleihi wasallam wakati ametoka makka amekwenda taif baada hali kuwa ngumu pale makka anatoka makka anakwenda if anakwenda kutafuta watu wa kuwa katika kabila la, kabila la banu thakif anakwenda kwa ajili ya kutafuta nusra hali, hali ya makka ishiakuwa ngumu hakupita katika nyumba yoyote hakupita katika mtaa wowote isipokuwa aliwalingania watu katika la ilaha illa llah muhammadu rasulullah lakini hakuna aliyekubali katika watu aliowafata wale watatu mmoja wapo anasema ama wajada llahu ghairak anamwambia mtume salallahu alehi wasalam nataka kuonyesha nini kwamba tabia ya kudharauliana tabia ya kudharau wanachuoni tabia ya kudharau viongozi wetu ni tabia ya makafiri mmoja wao anasema amawajada llahu ghairak hivi allah hakupata mtu wa wakumtuma kumpa utume isipokuwa wee muhammad allah hakuona mtu mwingine yoyote mwenye akili timamu mtu mwingine yoyote tajiri mwenye uwezo mtu mwingine yoyote mwenye watu we Suna, wa kuwahami isipokuwa wee muhammad siunapita barabarani ukimaliza hatua moja hata kama utawasalimia anasema ndugu zangu waislamu hawa niwasalimie baada ya salamu ukipita tayari wanaanza hivi siku hizi hamna mashekhe ndo hawa hakuna mashekhe wengine ndo hawa nini tumekosa kuchukua adabu na tabia za mtume salallahu alaihi wasallam zangu waislam waumini wao kwa wao badala ya kudharauliana kutelekezana allah subhanahu wa taala anatuambia kwamba sisi maisha ambayo tunatakiwa tuishi tuwe tofauti na makafiri tuwe tofauti na wanafiki ni kwamba sisi kwa sisi tupendane allah anasema wamuminuna walmuminati bauhauiauba ymuruna bilmarufi wanahauna an lmunkar waumini wao kwa wao waislamu waliokubali lailaha ila llah muhamadu rasulullah wao kwa wao ni vipenzi wao kwa wao wanapendana wao kwa wao wananusuriana katika hadithi tuliyosoma ya mtume sala la salam anasema kulu lmuslim la lmuslim haramun damuhu wa maluh wa irduh mwislam kwa mwislam mwenzake kila mwislam hakuchagua kila mwislamu haruhusiwi kumwaga damu ya mwislam mwenzake haruhusiwi kuchukua mali ya mwislam mwenzake haruhusiwi kuvunja heshma ya mwislam mwenzake tumekaa mitaani anapita fulani akipita hatua moja wengine wameanza kumsema sisi tunafanyaje tunasaidiana katika hayo maovu wakati wanafik wlmunafiuna waalmunafiqat baadhuhum auliau bad yamuruna bilmunkar wayanhauna w- w- an lmaruf wao kwa wao wanaamrishana mambo mabaya wanaamrishana mambo maovu na pia wanakatazana mambo mazuri sisi tumekuwa ndio mfano wao wao wanakatazana mambo ya kheri wanaamrishana mambo maovu na sisi pia tumeiga huko huko tumetoka katika aya ya allah baduhum ui bad waumini wao kwa wao ni vipenzi wanusuriane wakunu ibada llahi ikhwana na muwe waja wa allah mnaopendana msiusudiane msibughudhiane msipeane nyongo msiuziane biashara za kuzidishiana mtu asinunue biashara juu ya biashara ya mwenzie huo ndo uislamu ambao sisi tunatakiwa tuishi katika mazingira haya ني ر اي ا ال يا ط ر والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد فيا عباد الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله تبارك وتعالى فقد فاز المتقون. نقول إسلام baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma mtume wetu muhammad sala llahu alaihi waala alihi wa sahbihi wa sallam na kusieni nikiwa mwanzo kuyusia nafsi yangu kwa sababu pia hata mimi mzungumzaji nina kasuro zangu za kiuwanadamu na pia kila mmoja katika sisi ana kasoro zake lakini kasoro ulizonazo ziangalie kwa makini usione kwamba kasoro zilizoko kwa mwenzako wewe umesalimika na kasoro zingine vyovyote zitakavyokuwa waislamu kwa waislamu lazima waheshimiane imetokea mtu amefanya jambo ambalo unaona jambo hili ni la aibu anastahiki kulinganiwa basi mlinganie kwa njia ambayo inakubalika kisheria lakini masala ya kubaki mabarabarani ya kubaki kwenye maeneo ambayo tumejitengea kwa ajili ya kuwasema watu basi hujue a kwamba maneno yale unayosema ndio unamtengenezea mwenzako amali siku ya kiama aende kuzichukua amali hizo kwa jinsi tulivyo watu tumebeba tabia za kudharauliana ambayo zimejengwa na chuki iliyomo ndani ya mioyo yetu ndani ya mioyo yetu kuna tabia ambazo ni za hasad za undani di n- n- n- kutiya undani vinyongo viburi ambavyo vinapelekea kwa kumdharau mwenzako kwa kutomwona hastaiki kuwa na hichi walicho nacho au kwa kumwona kwamba alicho nacho ulistahiki kuwa nacho wewe na kile ambacho wewe huna ndiyo yeye alistahiki kuwa nacho mwisho wa siku kwa husda tulizo nazo kwa kiburi tulizo, tulizo, tulizo, tulizo nazo kwa jeuri tulizo nazo watu hata salamu tumeshindwa kusalimiana kwa makosa madogo madogo ambayo yanaweza kuzungumzika makosa ambayo watu wanaweza wakakaa wakasuluhishana mepelekea watu hata salamu hatuna haja nayo mwislamu mwenzako unampita unamwona kama kafiri ye ndio hastahiki wewe kuanza kumtolea salamu lakini mwislamu mwenzako wewe ndio unatakiwa uanze kumsalimia hata kama na mapungufu ya aina gani hujui huenda salamu yako ikamfanya karejea kule alipo akaja katika njia sahihi واسلام تونيشي زيديا سيكوتاتو واتواتو ساليمياني واتواتو تونيشي حتى يوم بامويا واتو تونيشي يمتا مويا لا يهل لمسلم ان يحجر اخاه فوق ثلاث ليال يلتقيان فيعرض هذا ويعرض هذا وخيرهما الذي يبدا بالسلام سي هلالي كوم اسلام كوم هامم اسلام من kuanzia masiku matatu baada ya hapo unahesabika upo kwenye makosa waislamu wao kwa wao wanapitana waislamu wao kwa wao wanadharauliana huyo na mdharau yule yule na mdharau yule kisa nini wametofautiana katika mambo tu ambayo watu wanaweza wakakaa wakayazungumza yakaisha lakini mbora wao ni yule ambaye ataanza kumtolea mumin salam dugu zangu waislamu allah subhanahu wataala hakutujalia maisha haya tunayoishi haya ambayo tunayoona tuliyomo bali amejalia maisha haya kuwa ni ukumbusho wa yale ambayo tumeyakosea nyuma leo umeamka asubuhi haujui kama mchana utakufika mchana umefika haujui kama usiku utakufika wakati wa subuhi umeamka iangalie nafsi yako nani na nani umewakosea nani na nani umechukua mali zao nani na nani umevunja heshima yake uweze kurejea kwa allah subhanahu wa taala si maisha ambayo allah natutaka tuishi haya ni maisha ambayo wanaishi makafiri kama ambavyo tulisema huko mwanzo zuyina liladina kafaru lhayatu dunia wyshrun min aladin amanu wladina tau fauahm yum liama kwamba makafiri wamepambiwa maisha haya ya dunia ndi wakayoona maisha mazuri pepo yao yote mazuri yao yote yanaishia katika ulimwengu huu lakini mimi na wewe tunatakiwa tufuate yale aliyotuambia aliyo yapambanayo aliyo mtume sal llah lihi wasala lakad kana lakm fi rasuli llahi uswat hasana liman kana yrju llah walyaum lahira dakr llah kathira, kathira. kwamba mmekuwa na kiigizo chema mtume sa w kwa tabia alizo nazo ndio mnatakiwa mfuate mwache kufuata tabia za makafiri ambao wao ndio wameona maisha yao haya dunia ndivyo ambavyo wanafaa kuishi waslu la nbiikum lkrim faad amrkum llah bidhalik haithu qal in llah wmalkthu yslun la nbi ya ayuha ldin amnu slu lih wsali wtslia اللهم صل على محمد وعلى ال محمد كما صليت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم وبارك على محمد وعلى ال محمد كما باركت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم في العالمين انك حميد مجيد اللهم عز الاسلام والمسلمين واذل الشرك والمشركين ودمر اعداءك اعداء الدين اللهم الف بين قلوبنا واصلح ذات بيننا واهدنا سبل السلام وجنبنا من الظلمات الى النور وجنبنا من الفواحش ما ظهر منها وما بطن اللهم اجعلنا لك ذاكرين لك شاكرين لك منيبين لك خاشعين لك اوابين برحمتك يا ارحم الراحمين صلى الله على سيدنا محمد وعلى اله وصحبه وسلم والحمد لله رب العالمين